Author Topic: มีใครอยากได้จักรยานพับได้ไว้ปั่นเล่นบ้างไหมครับ  (Read 3995 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมกับจักรยานแยกกันไม่ออกมาแต่ไหนแต่ไร ตอนเรียนมหาวิทยาลัย ผมยังถอดเบาะหลังออก เอาเสือหมอบล้อโตๆ ยัดลงไปได้ ใส่ไว้ถาวรเลยนะ ปั่นไปกินข้าวนอกมหาวิทยาลัยนี้ได้อารมณ์มากๆ เลย

ปัจุบันก็ยังปั่นอยู่ แต่เป็นเมาเทนไบค์ ช่วงนี้ไลฟ์สไตล์เริ่มเปลี่ยน เพราะผมยิ่งปั่นบ้าเลือดมากกว่าเดิม ก็เลยมองหารถจักรยานพับมาซุกไว้ที่ท้ายรถท่าจะดีไม่น้อย รถติดนักหากมีธุระสำคัญก็จอดรถแล้วปั่นมันซะเลย  ;D

เอาเป็นว่าใครอยากได้รถพับคุณภาพดี ราคาถูกกว่าซื้อที่ฮ่องกง ก็ตามไปอ่านสเปคที่เวปนี้ครับ

http://www.probike.co.th/v2/news_detail.php?n_id=55

วันนี้ผมเพิ่งไปทดลองปั่นจักรยานพับตามลิงค์ข้างบนมาเอง ผลเป็นดังนี้ครับ

็Helios (ตัวแพงสุด)
           - อัตราเร่งดีมาก เกียร์แบบตีนผี ทำงานไว ต่อเนื่องดี เบาะนั่งสบาย แฮนด์ปรับสูงต่ำได้ ปลอกมือจับแล้วสบายมือดีมาก เบรกฟีลเดียวกับเมาเทนไบค์เลย คือกดแล้วเป็นหยุด กำแรงๆ ก็ตีลังกาแน่ๆ
           - เด่นตรงได้ดุมปลดหน้าหลัง หลักอานแบบมีสเกล (แต่คอไม่มีสเกล) ล้อท่าทางจะเบา หน้าแคบมากๆ คลายพวกเสือหมอบ แปลกดี มีตะแกรงหลัง และสายรัดอย่างดีแถมมาให้ด้วย

Vitesse (ตัวกลาง)
           - ตัวนี้เป็นรอง Helios ในด้านอัตราเร่ง เพราะมีน้ำหนักมากกว่า และมีแรงเสียดทานจากยางขนาดใหญ่กว่า ขนาดเดียวกับ BMX เบรกดีไม่แพ้ Helios เลย เบาะนั่งหนานุ่มกว่า

- ด้อยตรงแฮนด์ปรับระดับไม่ได้ และปลอกมือจับสบายไม่เท่ากับ Helios เกียร์ดุม 5 Speed ตอบสนองช้า ควรหยุดปั่นสักนิดขณะเปลี่ยนเกียร์ สักครึ่งวินาทีก็ใช้ได้แล้ว แต่ขับไปสักพักก็จะไวขึ้นเอง อัตราทดเกียร์ยังไม่ต่อเนืองดีนัก ปรับเฟืองให้เบาสุดแล้วยังปั่นได้แบบสบายๆ แปลว่าหากเจอทางชันจัดๆ มีหวังต้องลงเข็น หลักอานไม่มีสเกล ตัวบิดปรับเลื่อนเกียร์ค่อนข้างแข็ง และมีพื้นที่ให้จับน้อย ต้องกำและออกแรงเยอะหน่อย

ไม่ได้ลอง Impulse (ตัวถูกสุด) ครับ เพราะรถประกอบยังไม่สมบูรณ์

------------------------------------------------------------------------------

รถทุกรุ่นจะแถมแถบรัดขากางเกง และสีสำหรับแต้มตัวถัง (touch up paint)
           กลไกการพับเหมือนกัน ต่างกันที่วัสดุในจุดเล็กๆ น้อยๆ ทั้งสองคันเด่นตรงมีแม่เหล็กยึดตึดตอนพับ แต่ถ้าพับไม่ลงล็อคก็จะทำให้แม่เหล็กถูกดึงและคลายตัวออกได้ง่าย ลองหัดพับให้คล่อง แล้วจะทราบเองว่าต้องพับอย่างไร ทำขั้นตอนใดก่อน
           - พับแล้วเข็นลากไม่ได้นะครับ หรือจะฝืนลากก็ได้ แต่ต้องตะแคงล้อหลังขึ้น แล้วเข็นโดยใช้ล้อหน้าลากพื้นไป

คันแพงกว่า วัสดุดีกว่า เบากว่า ปั่นได้เร็วกว่า และแพงกว่าด้วย

คันด้อยกว่าก็หนักกว่า วัสดุเกรดปานกลาง แต่ก็ตอบสนองได้ไม่เลวเลย

เกียร์ตีนผี ทำงานต่างจากเกียร์ดุมเยอะ ตัวผมตอนแรกที่ชอบเกียร์ดุมยังต้องกลับมานั่งคิดใหม่อีกรอบ

ใครจะซื้อรถพับที่ Probike โปรดกระซิบบอกผมด้วย ผมได้ส่วนลดพิเศษชนิดที่ว่าถูกกว่าราคมที่ประเทศฮ่องกงเสียอีก !!!
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่เปิ้น  ;D เมื่อก่อนก็เคยคิดว่าไม่มีใครเอาเข้ามา พอมา ราคาก็ถึงใจเลย 555

• don't let your fear stand in the way of your dream
ตอนนี้ได้ยอดจองมา 3 คันแล้วครับ

ใครสนใจโปรดเร่งตัดสินใจหน่อย เพราะได้ถูกมากแบบน่าตกใจ พร้อมบริการหลังการขายแบบโครตประทับใจ อันนี้ผมรับประกันได้เลย  :o

ติดไว้ท้ายรถครับ ไปสวนลุมก็ปั่นเล่นได้ เรียนมหาวิทยลัยก็ปั่นเล่นได้ ขึ้นรถไฟฟ้าก็พับขึ้นได้ หรือรถใต้ดินก็พับแล้วลงได้สบายมากๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline top

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ขับเก่งแค่ไหนก็สู้ขับไม่ประมาทไม่ได้หรอก
ราคาเท่าไหร่ล่ะพี่เปิ้ล ไม่บอกไว้ก่อนแล้วผมจะรู้งบได้ไงเล่า

ราคาเท่าไหร่ล่ะพี่เปิ้ล ไม่บอกไว้ก่อนแล้วผมจะรู้งบได้ไงเล่า

ถ้าคุณพยายามลองกดที่ลิงค์ คุณก็จะทราบราคาและรายละเอียดของรถครับ

ขอโทษด้วยที่ผมไม่ได้บอกไว้แต่แรกครับ