Author Topic: เรื่องของโรลบาร์ครับ  (Read 5963 times)

RetroDrifter

• Guest
เรื่องของโรลบาร์ครับ
« on: November 14, 2007, 10:04:19 am »
ที่ ใส่ๆ กัน เวลาขับแล้วมันมีเสียง ออดๆแอดๆ มั๊ยครับ
รถผมดังตลอดเลย เวลาเลี้ยว โยนตัว หรือขับขึ้นเนิน ที่รถเอียงด้านเดียว
เอี๊ยดอ๊าด กุกกุก กึก กึก โป๊กเป๊ก  ดังมาก
ตอนนี้เลย ถอดครึ่งหน้าออก เหลือแต่ครึ่งหลัง เสียงลดลงไปเยอะเลย
ไม่รู้ว่า ของคนอื่นเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
หรือว่าที่ใส่รถผมอยู่ มันทำผิดวิธีเลยเสียงดัง

• Guest
Re: เรื่องของโรลบาร์ครับ
« Reply #1 on: November 14, 2007, 10:11:29 am »
อีกข้อนะครับ ค้ำตัวถังด้านล่างคือ รถผม ไม่ได้ สปอตตัวถังครับ พอดี ทำสีมาแล้ว ไม่กล้าสปอต
จำทำค้ำล่างใส่แทนแบบ ของ summit แบบนี้เราจะมาทำเองเป็นงาน โอทอปทั่วๆไปจะได้รึเปล่าครับ
แก้ปัญหาแทนการ สปอตตัวถังได้รึเปล่าครับ
ตอนนี้ ใช้แค่พื้นที่หลังโรงงานแฟน เป็นที่ ทำโดนัท กับเลข8 แค่นั้น
เพราะหาที่เล่น ยาวๆ ไม่ได้ครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: November 14, 2007, 12:58:05 pm »
ปกติแล้วใส่โรลบาร์จะต้องไม่มีเสียงดังใดๆ ครับ ของคุณดังจากจุดใดหรือ ดังจากจุดยึดของโรลบาร์เอง หรือว่าดังจากจุดที่่ยึดกับรถยนต์ ไล่แก้ไขกันเป็นจุดๆ ไปครับ

สปอทตัวถังนั้นนิยมกันมากในรถแข่งสนามครับ รถเราเป็นเช่นนั้นหรือเปล่า เพราะทำแล้วรถจะเละมากๆ เลย เคยเห็นแผลของรถทีี่เขาสปอทตัวถังไหมครับ ลองหาชมดูแล้วอาจเปลี่ยนใจได้ ถ้าไม่บอกก่อนนี้ผมคิดว่ารถมันตีลังกายับมาแล้วดึงออกแบบซ่อมลวกๆ ประมาณนั้้นเลย

เรื่องอุปกรณ์ค้ำนั้นมันขึ้นอยู่กับว่าเราขับจนถึงลิมิทของตัวถังรถหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็โอเค ใส่ได้ตอบสนองเราได้นิดหน่อย แต่ถ้าไม่ใช่ ใส่ไปก็หนักรถ เปลืองเงิน ได้คุย ได้อวดกันอย่างเดียว แต่ถ้าชอบก็โอเคล่ะ บางคนเขาชอบแต่งรถกันน่ะครับ ส่วนผมจะแต่งก็เฉพาะในจุดที่จำเป็นจริงๆ เท่านั้น

ใส่ใจกับรายละเอียดเรื่องช่วงล่างให้ดีครับ เปลี่ยนบูชกันครบชุดแล้วหรือยัง ด้านหลังยังมีบูชแพท้ายอีก 4 ตัวด้วย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Guest
« Reply #3 on: November 14, 2007, 07:08:55 pm »
ไล่เปลี่ยน บูท และลูกยางช่วงล่าง ทั้งคันแล้วครับ
เสียงมันคล้ายๆ กับ ตัวถังบิดน่ะครับ แอ๊ดๆ
สงสัยต้องถอดออกแล้ว ไปทำแบบ ที่ เจาะคอนโซลหน้าเลย คงจะเงียบดีกว่าเดิม

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #4 on: November 15, 2007, 12:26:08 am »
เท่าที่ทำรถแข่งสนามมา ไม่เคย spot ตัวถังเลยซักตัว เพราะไม่รู้จะ spot ไปทำไม พอรื้อรถหมดทั้งคันก้อทำ rollcage ใส่เชื่อมติดกับตัวถังไปเลย ซุ้มล้อ หัวโช๊ค เฟรมหน้า ถ้ารู้สึกว่าของเดิมจากโรงงานมันอ่อนแอ ไม่ spot ครับ ตัดมันทิ้งแล้ว ห่อ พับ ตัด ดัด เชื่อม มันขึ้นมาใหม่เลย เพราะ spot ของเดิมเข้าไปยังไงก้อแตกได้อยู่ดี ทำใหม่เลยชัวร์กว่า อีกอย่าง spot ตัวถังมันหนักนะ หมดลวดเชื่อมไปทั้งม้วน....กี่กิโลละนั่น ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!