Author Topic: สอบถามเรื่องการ ปรับ ลด บูสต์เทอร์โบ กับ เวสเกตกระป๋องหน่อยครับ  (Read 24878 times)

RetroDrifter

• Guest
+คือว่า รถผมA31 ใช้เครื่อง RB25DET ครับ บูสต์ไหล จากการประกอบเทอร์โบ ไม่ดีครับ
ช่างทำให้ลวกๆ ผลคือ ใบหน้า เทอร์โบ หายไปเลยครับ
ช่างบอกจะเคลมลูกใหม่ให้ แต่กลับมาคิดเงิน จำนวน 7 พัน แล้วใส่โบ 20 มาให้ผม
คือ STD ของโบ RB25DET บูสต์ที่ 0.5 ไหลที่ 0.7
โบ RB20DET บูสต์ที่ 0.7 ไหล 0.9
มีวิธียังไง บ้างครับ ที่จะปรับตัวเวสเกต กระป๋อง RB20DET ให้บูสต์อยู่ที่ 0.5 ไหลที่0.7 ครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เครื่อง RB25DET แต่ใส่เทอร์โบของ RB20DET แทนหรือ เขาหวังผลอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า มันจะได้ต้น หรือมันจะอั้นกันล่ะนี่

ถ้าเป็นผม จะกลับไปสู่พื้นฐานเดิมครับ ใช้เทอร์โบและเวสเกตท์ตรงรุ่น เลี่ยงการดัดแปลง เพียงเท่านี้ก็น่าจะทำให้บูสท์อยู่ในเกณฑ์ปกติแล้ว แต่ถ้าให้ชัวร์ก็ติดตั้งบูสท์มิเตอร์และลองกดลองแช่ขับดูสักพัก หากผิดปกติตรงช่วงไหนอย่างไรค่อยมาไล่กันดู แต่ถ้าเทอร์โบเดิมไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ

วิธีปรับบูสท์จากเวสเกตท์กระป๋องสามารถทำได้ด้วยการดัดขามันครับ แต่ดัดไปดัดมาขามันก็จะอ่อนแอและหักง่ายครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
ใส่โบ 20 มาให้แล้วคิด 7 พัน โห อู่ไหนครับเนี่ย
แล้วเอาโบ 20 มาใส่ 25 สูตรไหนหงะ งง
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

• Guest
โดนกันหมดครับพี่ ช่างมาตีสนิท ทำตัวน่าสงสาร พอผมซื้อรถปุ๊บ ก็ เสนอตัว อยากวางมาให้
บอกว่าเคยเป้นช่างที่ Pro Street ก็เลยไว้ใจ ให้เอารถไปทำให้
เครื่อง ช่างบอกว่า ผมหาได้ถูกให้หาเลยมัย ก็ ตกลง พอได้มา บอกว่า โบติดมา ไม่ใช่ใบดำ
แล้วจู่ๆ ก็รื้อโบเดิม  และเอาใบดำอีกตัวมาใส่ ผลคือ ขับได้ 1 วัน ยังไม่ทันไปไหน
จอดเบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ ใบหน้าหายไปเลย  ปล. ตอนนั้น ผมใส่ ท่อไอดีบางมด ครับ
ช่างบอก ว่า บุสต์เกิน (แล้วมันตั้งมาให้เกินทำไมวะ) เอารถกลับไปอู่ ใส่ท่อไอดีเดิม เพราะผม
กลัว เรื่องบุสตืมาช้า อยากให้ไว คุยกัน บอกไม่เป้นไร เด๋ว พี่รับผิดชอบให้
แล้วเอาโบ 20 มาใส่ให้เฉย และ เดินท่ออินเตอร์ เป็นเหล็กมาให้ สภาพเน่าๆ
พัดลมไฟฟ้า บอก มันเสีย เปลี่ยนให้ผมใหม่ ใส่มาเป้น แบบ สปีดเดียว ซึ่งฮีต แน่นอน
หม้อน้ำ บอกมันติดท่ออินเตอร์ เอาของ ฮอนด้าใส่มาให้ผม สรุป ท่อยางหม้อน้ำ ต่อ ซะ 3 ขยัก
ผมเอารถออกมาจากอู่ สภาพ แทบบ้า รถผม เอาไปชนกันชนหน้าแตก โป๊วมาแบบ ลวกๆ
สีรถผม จากเดิม ขัดสีก้พอดูได้ ตอนนี้ เน่า แบบเต็มๆ ขูดทั้งคัน ลายรอบคัน
กระจกมองข้างไฟฟ้า จากเดิมใช้ได้ ปัจจุบัน ไม่ขยับ ผมวางเครื่อง เกือบ 4 เดือนแล้ว
วันนี้เองครับ เพิ่งได้ขับมาจอดบ้าน  ช่างเดินท่ออินเตอร์ ฝั่งไอดี ฝั่งเดียว 1 เดือนเต็ม
แล้ว บิลที่ติดตามผมมา ราคา 6580 บาท ครับพี่เปิ้ล กับโบ 20 ที่ไม่ได้อยากได้ และ ท่ออินเตอร์
เหล็กงานชุ่ยๆ
ตอนนี้ รถผม ทำสีใหม่ออกมาแล้วครับ เหลือ แต่ เรื่อง บูสต์เทอร์โบ เท่านั้นครับ ตอนนี้ กด คันเร่งยังไม่เต้ม บูสต์ มาที่ 0.7 ไหล0.9 เกือบบาร์แล้วพี่  ทุนหมดพอดีครับ
เลยรบกวนถามเรื่องลดบูสต์เทอร์โบ กับเวสเกตกระป๋องนะครับ พี่ รบกวนด้วยครับ หมดตังแล้วพี่
ไม่กล้าขับ กลัว เครื่อง พังทั้งตัว
4 เดือนแล้ว ผมยังไม่ได้รับใบเลขเครื่องเลย เงินผมก้ จ่ายทุกบาท
ตอนนี้ ผมค้างเค้า 4 พัน หักค่า คืนลิ้นปีก VH45  ผมรอใบเลขเครื่องครับ
ปล. ผมอยู่ โคราชผมทำร้าน ขายยางรถยนต์ มือสอง กับ เต๊นท์รถ รู้จักคนก็เยอะ ไม่น่าทำกันเลย
ก่อนรถผมออก พี่ชายผม เอารถเข้าไปทำอีกคัน ยังดี ที่ลากออกมาก่อนได้ เครื่อง 2JZ-GTE
ออโต้ แท่นเครื่อง ทำมาให้  ใช้เหล็ก หนา 3 มิลลิเมตร  ช๊อคหลัง ใช้เหล็กหน้า 3 มิลิลเมตร ร้อยด้วย น็อต เบอร์ 12 ครับพี่ ลูก ปืนล้อ ใส่ด้านเดียว ไม่ปิดฝาจารบี
ท่อลม จากหม้อลมเบรค เอาไปพ่วง กับ สาย โบวออฟวาวล์
ช่างคิดเงิน ค่าวาง 15000 ค่าแปลงดิส สกายลายใส่หน้าหลัง (เอาของมาเอง) 8760 บาท
ตอนนี้ ถ้าใบเลขเครื่องผมไม่ได้ ผมจะหาทนายฟ้องอู่ แล้วล่ะครับพี่ คิดแล้ว เสียอารมณ์

• Guest
ใคร พอมี เทอรืโบเดิม RB25 บริจาค ราคาไม่แพงบ้างมั๊ยครับ หมดงบแล้ว
ตอนนี้ ต้องมา เทปูนหลังร้าน ทำเพิง เพื่อ ทำเครื่องเองแล้วครับ
พึ่งใครไม่ได้เลยครับ

Offline mono

• Sr. Member Professional Driver
  • M_mono
เศร้าใจ จัง.... เจอแบบนี้  :-\
Hi ...........

• Guest
อัพเดทครับ โบ 20 ตอนนี้ ควันไหล
รถต้องจอดบ้านยาวๆครับ ใช้กระบะแทนก่อน งบหมด
เศร้ามาก และ จากไฟแรงๆ อยากทำโน่นทำนี่ ตอนนี้ มอดแล้วครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ค่อยๆ ทำครับ กลับไปเริ่มต้นใหม่

วิธีจุดไฟในกายก็คือ
- คิดถึงเป้าหมาย คิดอย่างมุ่งมั่นและตั้งใจจริง

ผมเองก็เคยหมดไฟนะ ตอนแรกคิดว่าตัวเองท้อแท้หรือเปล่า หลังๆ มาคิดให้ดีจึงรู้ว่า เป้าหมายของเรานั้นเปลี่ยนไปต่างหาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ToppyRacingClub

1) ตอนนี้ อาร์บี20 บูส 0.5 ที่ 4,000 รอบ ... ปรับได้อีกหรือป่าวครับ?
2) ถ้าอยากจะให้บูส มาที่รอบต่ำ ... จะทำอย่างไงครับ?

??? ??? ???

• Guest
ใส่อินเตอร์เล็กๆ ท่อไอดี เล็กๆครับ  :)

Offline ToppyRacingClub

ใส่อินเตอร์เล็กๆ ท่อไอดี เล็กๆครับ  :)

ขอบคุณคับ...
เด๋วว่างๆ จะปรับบูสเป็น 0.8 ลองดูดีก่า...ไม่รู้จะไหลหรือป่าววว ;D