Author Topic: อยากทราบเรื่องโช๊ค  (Read 3527 times)

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
อยากทราบเรื่องโช๊ค
« on: September 15, 2007, 04:10:25 pm »
ไม่ทราบว่าโช๊คอัพและสปริงหน้าและหลังของเอสามหนึ่ง สามารถหาของแต่งของรุ่นสกายไลน์หรือรุ่นอื่นที่ใหญ่กว่ามาเทียบใส่ได้หรือไม่ พอดีกำลังหาโชคและสปริงอยู่ โดยมากจะเจอแต่ของสองร้อย หรือเอสสิบสามซึ่งค่าเคจะอ่อนไปจากที่ผมตั้งใจไว้ เลยอยากสอบถามเพราะหากใส่ของรุ่นใหญ่กว่าอย่างสกาไลน์ได้ คงมีค่าเคที่แข็งพอดีตามความต้องการของผมครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
Re: อยากทราบเรื่องโช๊ค
« Reply #1 on: September 15, 2007, 08:06:13 pm »
ใส่บ่อได้จ้า เพราะระบบ ช่วงล่างมันไม่เหมือนกัน

ตัวที่ระบบ เดียวกันอย่างที่รู้ครับ S13 กับ RPS13 เอาs14 มาใส่ยังบ่อได้เลย แต่ความสูง และการออกแบบมันก็ไม่เหมือนกันอยู่ดีแหละครับ

;)

Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: อยากทราบเรื่องโช๊ค
« Reply #2 on: September 16, 2007, 05:14:03 pm »
วันแรกพิมพ์ซะเพียบ กดปุ่มเปลี่ยนฟอนท์ไปโดนตัว  esc  เข้า เลยหายเกลี้ยงเลย งอนมาก

คุณอยากได้ค่า k ที่เท่าไหร่ครับ เพราะตัวช้อคฯสปริงของ 180SX เองก็มีแบบแข็งๆ มาหลายรุ่นเหมืนอกัน ข้อเสียอย่างเดียวก็คือใส่แล้วเตี้ย ชอบไหม ชอบก็เล่นได้ ถ้าเป็นสตรัทเกลียวธรรมดานั้น การปรับขึ้นลงของสปริงมันจะพาให้จังหวะการยืดยุบของช้อคฯเปลี่ยนไปด้วยนะ พิจารณาจุดนี้ให้ดี แต่ถ้าได้ของแต่งรุ่นสูงๆ เขาจะมีเกลียวปรับระดับความสูงอยุ่ด้านล่าง ปรับแล้วไม่มีผลต่อสโตรคของช้อคฯ (ตัวอย่างที่ผมใช้เป็นของ kei office)

ช็อคฯสปริงแข็งๆ ขับไม่ค่อยสบายนะครับ รถผมค่าความแข็งของสปริง หน้า 7 หลัง 9 ปรับช็อคฯแข็งสุดก็ขับดีในสนาม แต่อยู่ข้างนอกผมชอบแบบนุ่มๆ หน่อยมากกว่า

หาของตรงรุ่นได้จะดีสุดครับ รอหน่อยจะดีกว่า หรือมีร้านค้าที่สนิทสนมก็สามารถสั่่งได้ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride