Author Topic: ฺรถได้ Balance หรืือไม่??จับความรู้สึกอย่างไร???  (Read 5726 times)

Offline chamanan

• Amateur Racer
  • *
1.มีข้อสงสัยอยู่ว่ารถที่ได้และไม่ได้ ฺิBalance แตกต่างกันอย่างไรครับ และรถ Balance ดีๆควรเป็นอย่างไรแลที่ไม่ได้ Balance ขับแล้วอัตรายไหมครับ

2.มีวิธีสังเกตุและสามารถทำการทดสอบด้วยตัวเองได้หรือไม่ครับ

3.มีหลายคนที่รวมทั้งผมเวลาวางเครื่องใหม่ช่างไทยอาจมองข้ามเรื่องนี้ไป ถ้าวางแล้วไม่ได้ balanceมีทางแก้ไขไหมครับช่วยแนะนำหน่อยครับ

4.การปรับแต่งช่วงล่างมีผลของ balance รถหรือไม่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ ผมเพิ่งเข้ามาใหม่ ฝากตัวด้วยครับ อาจสงสัยมากไปหน่อยน่ะครับ ต้องขออภัยด้วยครับ :)

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
งูๆปลาๆตอบให้ก่อนแล้วกันครับ เดี่ยวรอเซียนมาเสริม

๑. รถที่ได้บาล้าน ตามที่ผมเข้าใจคือหน้าและหลัง จะไม่หนักข้างไหนข้างหนึ่งจนเกินไป หากหนักหน้าเกินไปเวลาเลี้ยวก็จะเลี้ยวลำบาก เลี้ยวไม่เข้าในความเร็วสูงๆ สังเกตุได้จากเบ็นชรุ่นสิบสองสูบสมัยก่อนๆที่ด้านหน้าจะหนักมากๆ หากนำมาวิ่งในสนามคงเลี้ยวลำบากเอาการ ส่วนรถที่บาล้านดีก็ให้ไปดูพวก อีโว เอสสิบห้า ซึ่งเครื่องจะเล็ก ด้านหน้าจะไม่หนักเกินไป หรือ เอ็นเอสเอ็กของฮอนด้า  รถที่บาล้านไม่ดีขับแล้วคงไม่อันตรายเพราะเราไม่ได้เหวี่ยงโค้งแรงตลอดเวลาเหมือนอยู๋ในสนาม เพียงแต่หากเราจะเอามาเข้าโค้งแรงๆ สมรรถนะการคอนโทรมันจะสู้พวกที่บาล้านดีๆไม่ได้เท่านั้น ซึ่งทางแก้ก็มีตั้งแต่ เปลี่ยนยาง เซ็ตลมยาง ตั้งมุมโทอิน เอ้าท์ แคมเบอร์ ไปจนถึง เปลี่ยนจุดวางเครื่อง

๒. วิธีสังเกตุง่ายๆคือนำรถไปชั่งน้ำหนัก เราก็จะรู้ถึงบาล้านรถ หรืออาจจะพอรู้เลยว่ารถเราเคยพลิกคว่ำมารึเปล่า จากน้ำหนักที่ตกแต่ละล้อ

๓. วางแล้วไม่ได้บาล้านก็แก้โดยการเปลี่ยนจุดวางเครื่อง หากหนักหน้าก็ถอยจุดวางให้เข้าไปหลังมากที่สุด แต่ค่าใช้จ่ายคงมีหลักหมื่น

๔ปรับแต่งช่วงล่างนั้นมีผลต่อบาล้านมั๊ย ผมว่า หากมันไม่ทำให้น้ำหนักรถเปลี่ยน คงไม่มีผลต่อบาล้าน แต่มันคล้ายๆเป็นการปรับเปลี่ยนเพื่อให้ช่วงล่างทำงายกันรถได้สัมพันธ์ที่สุด อย่างรถหนักหน้ามาก คงต้องการโช๊คที่มารับน้ำหนักเครื่อง และสปริงที่แข็งพอสมควร ความเตี้ยคงทำให้การยึดเกาะถนนดีขึ้น ไปจนถึงมุมโทอิน เอาท์ และแคมเบอร์ที่จะช่วยแก้อาการหน้าดื้อจากบาล้านที่ไม่ดีได้

เท่านี้แหละครับ รอเซียนมาตอบเพิ่ม
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โอ ถามได้ดีมากๆ ครับ แสดงว่าคุณเริ่มสนใจอย่างจริงจังเข้าแล้ว

ทว่าเรื่องของความรู้สึกนี้มันอธิบายกันแบบชัดๆ ได้ลำบากมากครับ ผมเองผ่านการทดสอบรถยนต์มาบ้าง ก็ยังต้องคิดหาคำอธิบายแก่ผู้อ่านให้ตรงกับที่ผมสัมผัสขณะนั้นมา ไอ้คำทำนองว่า เกาะหนึบ ตีนตุ๊กแก อะไรทำนองนี้ผมว่ามันเลื่อนลอยไปมากครับ คล้ายกับวงการเครื่องเสียงเขาบอกว่า เสียงหวาน ก้องกังวาน ฯลฯ พวกมือใหม่อาจอ่านแล้วชอบ แต่พวกเล่นเครื่องเสียงเขาอ่านแล้วแทบเขี้ยงทิ้ง

จะว่าไปแล้วรถที่บาลานซ์ดีจะตอบสนองให้เราทราบด้วยการแสดงพฤติกรรมของรถว่าเราเอามันอยู่มือ สั่งได้ บ้างก็จะตอบสนองทางพวงมาลัยได้ดี ฯลฯ รถที่บาลานซ์ดีนั้น เรามักจะขับมันที่ความเร็วสูงด้วยความมั่นใจกว่าครับ

ลองขับรถกระบะครับ แล้วเทียบกับรถเก๋งดู มันแตกต่างกันตรงไหน อย่างไรบ้าง แบบไหนที่ดีกว่า แบบไหนที่ด้อยกว่ากันตรงไหน อย่างไร ฯลฯ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride