Author Topic: รบกวนถามเรื่องการทำสีรถ แบบรถแข่งจะถือว่าละเมิด ลิขสิทธิ์ หรือไม่ครับ  (Read 5333 times)

RetroDrifter

• Guest
พอดี A31 ของผม ที่เพิ่งซื้อมาเป็นสีดำครับ กันชนหน้าแตก จัดการส่งรถไปวางเครื่องเรียบร้อยแล้ว
ผมเปิดกิจการส่วนตัว เป้นร้านขายล้อแม็ก และยางรถยนต์มือสอง อยากมีรถจอดโชว์หน้าร้าน
ถ้าทำสี เป็นลาย ดำแดงแบบรถทีม Yokohama advan หรือว่าเป็น ลายคาดข้างรถ CUSCO
เต็มๆคัน จะมีปัญหาเรื่อง ละเมิดลิขสิทธิ์หรือไม่ครับ
รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ผมว่าถ้าเป็นเฉพาะสีหรือลายอย่างเดียวก็ไม่น่ามีปัญหา หรือถ้าจะเอายี่ฮ้อเขามาติดก็ไม่น่ามีปัญหาเหมือนกัน เพราะเป็นการโฆษณาให้เขา แต่การจะทำให้ถูกต้อง โดยการส่งจดหมายยื่นคำขออนุญาตใช้สัญลักษณ์หรือโลโก้ หรือส่วนใดส่วนหนึ่งที่เป็นลิขสิทธ์ของเขา ไม่น่าจะมีค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด แต่หากนำไปเพื่อใช้ประโยชน์ทางการค้าส่วนตัว อาจต้องมีค่าโน่นค่านี่แล้วแต่จะเรียก
แต่คิดโดยทั่วไป ถ้าคุณขายของยี่ฮ้อเขาด้วย แถมทำรถเพื่อเป็นการโฆษณาให้ด้วยแล้ว ตรงนี้ไม่น่ามีปัญหา
การจะถูกดำเนินคดีข้อหาละเมิดลิขสิทธ์นั้น จะต้องมีเจ้าทุกข์เป็นผู้เข้าแจ้งความ ซึ่งหากการกระทำนั้นเป็นผลดีต่อเจ้าของลิขสิทธ์นั้น คาดว่าคงไม่มีใครจะไปแจ้งความคุณหรอก เหมือนการเอาป้ายโค้ไปติดหน้าร้านอาหาร บางร้านก็ไม่ได้ขายโค้กด้วยซ้ำไป แต่ก็ไม่ถูกดำเนินคดี แต่หากจะเอาให้ชัวร์ ให้ทำหนังสือแจ้งขออนุญาติ แล้วเก็บใบนั้นไว้เพื่อเป็นหลักฐาน

พอดีที่บ้านทำเกี่ยวกับเพลงและภาพยนตร์ สมมติว่าทางค่ายอื่นจะขอเพลงเพื่อไปประกอบหนัง อย่างนี้เรียกว่าใช้เพื่อการค้า ก็จะมีค่าลิขสิทธืจ่ายให้ตามตกลง แต่หากบางรายการ สารคดี ที่ทำประวัติหนัง เพลง หรือนักแสดง แล้วขอใช้เพื่อเป็น เรเฟอเร้น หรือไม่ใช่เพื่อการค้า ก็จะไม่เก็บค่าลิขสิทธ์ แต่จะส่งหนังสือมาขออนุญาต และขึ้นเครดิตให้เมื่อท้ายรายการ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ไม่ผิดอะไรหรอกครับ แถมไม่มีเจ้าทุกข์ไปฟ้องร้องคุณอีกด้วย

แต่ถ้าเป็นผม

ผมจะทำรถออกมาให้เป็นสไตล์ของตัวเองครับ  :)

ร้านคุณอยู่ที่ไหนหรือ

lost traction
อยากเอา midnight racing ไปทำเป็นภาพยนต์มะ อิอิ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Guest
ขอบคุณคำแนะนำครับ คงต้องถามตรงไปที่เซลส์ของ โยโกอีกที
ร้านผมอยู่ โคราชครับผม ที่ผมเคยถามพี่เปิ้ลไปครั้งนึง เรื่อง 280zx นะครับ
พอดี คันนั้น รถไม่มีทะเบียน เป็นรถสวม ตั้งแต่ แรกที่นำเข้ามาเลยครับ
แต่เจ้าของ เค้าไม่ได้ต่อทะเบียน นาน หลายปีมาก จน พวกที่ทำเล่มสวมให้ เค้าคง
จำหน่ายออก เช็คต้นขั้วไม่มี เลย ได้ A31 มาทำ แทนครับ ผม

• don't let your fear stand in the way of your dream
ผมไปปากช่องบ่อย ผมมีบ้านพักอยู่มวกเหล็ก สระบุรีครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Guest
เผื่อเจอจะได้ทักกันคร๊าบ
ใจจริง อยากทำรถไปวิ่งสนาม BRC แต่ท่าทาง
แต่ละครั้ง จะใช้ค่าใช้จ่ายเยอะมาก

สนาม BRC ไม่เหมาะกับรถยนต์ครับ

ไม่ปลอดภัยทั้งคนขับ คนดู

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
แหม พี่เปิ้นก็เข้าใจแหย่ เอาไปทำเป็นหนัง ผมคงไม่กล้า เพราะเห็นถ่ายหนังแต่ละที งบเยอะเหลือเกิน ยิ่งทำหนังเกี่ยวกับรถ ทุนไม่ถึงคงไม่สะใจคนดู
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

• Guest
คุยกับเซลส์ของโยโกแล้วครับ
เค้าบอกไม่เป็นไร เด๋วจะขอ สปอนเซอร์เป็นยางฟรีให้ด้วย
เผื่อได้ก็ดีเลยครับ