Author Topic: รบกวนผู้รู้ ช่วยวิเคราะห์ปัญหาและทางแก้ไขหน่อยครับ  (Read 3035 times)

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
             ๑.  ตามที่เคยศึกษามาจากหลายๆเว็บเกี่ยวกับปัญหาประจำตัวของเอสอาร์ยี่สิบเทอโบคือ หากใส่โบออฟวาลว์แล้วปล่อยคายทิ้ง มันจะเกิดอาการเครื่องดับ ผมได้อ่านมาก็เยอะบ้างก็บอกว่าเป็นที่แอร์โฟว บ้างก็บอกว่าโบออฟติดตั้งใกล้กับลิ้นปีกมากเกินไป หลายคนตอบไม่เหมือนกันเลย ตอนนี้ผมมาเจอกับตัว แต่วิเคราะห์ดูแล้วมันไม่น่าเกี่ยวกับโบออฟอยู่ใกล้ลิ้นปีก เพราะของผมเครื่องวางในเซฟิโร่ ท่อมีความยาวพอควร ส่วนเรื่องแอร์โฟว์ที่เคยอ่าน จะเกี่ยวกับสุญญากาศขณะที่ถอนคันเร่ง กับการที่กล่องอ่านค่าเพี้ยนชั่วขณะ ซึ่งรายละเอียดที่ผมศึกษามันเยอะมาก และแต่ละแหล่งก็กล่าวไม่เหมือนกัน เลยอยากจะสอบถามตรงนี้ว่าแต่ละท่านมีความเห็นหรือคำอธิบายกับอาการนี้อย่างไร แล้วจะแก้ไขได้อย่างไร
             ๒.  ทางแก้ที่เป็นสูตรสำเร็จของ เฮชเคเอส คือติดเจ้าตัวกล่องเล็กๆที่เรียกว่า ไอดีเอสไอ(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) อยากทราบว่าเจ้าตัวนั้นมันมีหน้าที่ทำอะไรเหรอครับ เห็นมันมีสองปุ่มอยู่ด้านหลัง มันมีไว้ปรับอะไรครับ ใครที่เคยใช้พอจะบอกเป็นแนวทางหน่อยครับ
             ๓. ออโต้มิเตอร์รุ่นหน้าดำที่มีปุ่มรีคอลได้ เคยติดไว้ที่รถเพื่อน ตอนนั้นก็ปกติดี แล้วก็ถอดออกมาขายผม ทิ้งไว้นานไม่ได้ใส่ ไม่เคยตกหรือกระแทก พอเอาไปใส่ไฟติดแต่วัดรอบมันไม่ขึ้นแล้วครับ ลองกับรถอื่นก็ไม่ขึ้นมันมีสาเหตุจากอะไรครับ  แล้วออโต้มิเตอร์นี้สามารถซ่อมได้รึเปล่าครับ สามารถซ่อมเองหรือส่งศูนย์ของออโต้มิเตอร์ครับ

สามคำถามครับคราวนี้ ขอบคุณครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
รถผมไม่ปล่อยคายทิ้งเลยสักคัน อิอิ รอดไป

ขออภัย ตอบไม่ตรงคำถาม
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
ไอ้บี้ เรื่อง เบาดับไม่เกี่ยวอะไรกับ blow offเลย
ถ้าแอร์โฟล ห่างกะ ปากโบ เกิน 1ฟุต เอา blow off วางตรงไหนก็ไม่ดับ จะคายหนักไงก็ไม่ดับ กูลองแล้ว

ที่ดับมันเรื่องแอรโฟล มากกว่า

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
ดับหว่ะ นี่ดีกูมีไอตัวไรของเฮชเคที่กันดับ ไอตัวนี้ออบแบบมาให้เครื่องตระกูลนิสสันเลย เพราะอาร์บีก็เป็น  โบออฟก็ห่างกะปากโบเยอะแยะนะ เพราะนึกดูว่าวางเอสอาร์ในเซฟ ที่ว่างเหลือบานเลย ไม่เหมือนในอีสามสิบ ตอนนี้เสียอย่างเดียวแม่ง ไม่มีเต็ด ท้ายไม่ปัดเลย  สาดดดด
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
กูบอกว่า air flow ห่างกะปากเทอโบ ไม่ใช่ โบออฟ ห่างกะปากโบ