Author Topic: ++ขอความเห็นจากนักดริฟครับ++  (Read 5072 times)

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
http://youtube.com/watch?v=dNXzOj4X6gk
ไม่ได้กวนนะครับ ผมมไ่ค่อยมีความรู้จริง ๆ คือยังดูไม่ออกว่าแบบนี้คือเป็นยังไง
แต่ด้วยตาเปล่า ผมว่ามันก็ ok เลย
แต่อยากรู้ว่านักดริฟจริง ๆ เห็นแล้ว บอกได้มั้ยครับว่ารถมันไม่ให้รึเปล่า
แบบบานน้อยไป เล่นได้ไม่สวยรึเปล่าครับ

เพราะว่าได้ยินมาจากไหนบ่อย ๆ ว่า โอ๊ย รถมันไม่ได้ มันไม่ให้

คือจริง ๆ แล้วมันไม่ให้จริง ๆ คือมันจะมีจำกัดของมันอยู่ หรือว่ายังไงครับ

เป็นไปได้พี่ ๆ ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ เพราผมว่าe30 มันก็ไม่แพง+ถ้าทำเต็ม ๆ เหมือนกัน
ก็จริงที่อาจจะแพงกว่า แต่ผมว่า part e30มันก็ถูกพอสมควรนะครับ

แต่หลัก ๆ เรื่องขีดจำกัดมากกว่าครับ ว่ามันจะไปไม่ถึงดวงดาวเหมือนเล่น cef เล่น 200 หรืิอ?

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
สำหรับผมนะ (แต่อย่าเชื่อผมมากเพราะผมไม่ใช่"นักดริฟท์") ไม่มีรถ(ขับหลัง)อะไรในโลกที่เหมาะหรือไม่เหมาะสำหรับจะเอามาดริฟท์ เพราะรถอะไรก้อแล้วแต่ที่เราซื้อได้มันไม่เคย"เหมาะ"สำหรับเอามาดริฟท์ตั้งแต่มันถูกออกแบบมาจนกระทั่งหลุดออกมาจากโรงงาน เราเอารถคันนั้นมา"ฝืนสังขาร"ดริฟท์กันเอง

ทีนี้พอดริฟท์มันกลายเป็น"ของฮิต"ที่ใครๆก้ออยากจะเล่น มันก้อเหมือนแฟชั่นที่ทุกคนจะคอยดูว่าใครจะเอารถอะไรมาเล่น พอดีที่ 200SX มันมีคนเอามาเล่นแล้วดูดี คนก้อเลยแห่แหนหา 200SX มาเล่นกัน ถามว่ามันเป็นรถสำหรับดริฟท์หรือ ปล่าวเลย...มันเป็นเพราะมันมีคนเล่น ถามว่าช่วงล่างมันเจ๋งสำหรับดริฟท์หรือ บางคนบอก"มันเป็น independent...multilinks.ฯลฯ มันเลยเจ๋ง" ปล่าวเลย...ถ้ามันเจ๋งซะอย่างนั้นแล้วทำไม AE86 ก้อมีคนเล่นล่ะ AE86 นั้นช่วงล่างเหมือน KE70 เปี๊ยบ หลังเพลาแข็ง หน้าสตรัท จบ

แล้วทำไมมีแต่คนเล่น AE86, 200SX, Cefiro ก้อเพราะว่าไม่มีใครเอาอย่างอื่นมาทำแค่นั้นเอง คือมันมีคนเล่นอยู่แล้ว มีของเล่นออกมาจำหน่ายแล้ว มีคนทำเป็นแล้ว ก้อเลยมีคนอยากเล่น ส่วนยี่ห้ออื่นไม่มีใครจับ เพราะมันไม่มีใครลองทำให้มันเล่นได้ซะที ผมเคยเจอขนาดมีคนเอาช่วงล่างหลัง E36 ออกแล้วพยายามเอาช่วงล่าง 200SX ใส่เข้าไปแทน ทำไมวะนั่น ??? เหตุผลคือ ช่างและเจ้าของรถไม่รู้จะเล่นกับช่วงล่าง BMW ยังไง ตกลงมันความผิดของรถ หรือความ"ไม่รู้"ของช่างและคนซึ่งเป็นเจ้าของรถละนั่น

การทำช่วงล่างให้"สั่งได้ตั่งใจ"นั้นเป็นเรื่องที่เข้าใจได้ยากสำหรับคนส่วนใหญ่ ถ้ามีความเข้าใจซะแล้ว ช่วงล่างแบบไหนมันก้อสามารถทำและปรับให้ใช้สำหรับดริฟท์ได้ แม้แต่รถกระบะที่เป็นเพลาแข็งและแหนบอยู่ข้างหลัง คำถามคือ "มีใครรู้ไม๊ว่าจะทำยังไง?" ถ้ารู้ทำไมไม่ทำ ถ้าไม่รู้ทำไมไม่ทำให้ตัวเองรู้

สรุป.....นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "มันไม่ได้อยู่ที่รถ มันอยู่ที่คน" ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline ToppyRacingClub

ผมก็พอเข้าใจอยู่นะคับว่าจะทำยังไง...แต่ที่ไม่ได้ลอง ก็เพราะ "ตัง" ไม่มี นี่ซิ...เฮ้อออออ ;D>

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมดูจากลิงค์ไม่ได้ครับ

ตอบแบบเดาๆ ละกัน อิอิ

รถดริฟท์ที่ดีในความคิดของผมจะต้องประกอบด้วยคุณสมมบัติคร่าวๆ ดังนี้
- ขับหลัง มีพลังราวสัก 200 แรงม้าขึ้นไป
- หาอะไหล่ง่าย หาของแต่งง่าย โมฯง่าย ดัดแปลงง่าย
- ตัวรถและอะไหล่ราคาถูก ซื้อง่าย ขายคล่อง ตกยุคช้า

รถใดก็ตามที่มีคุณสมบัติดังกล่าว ผมถือว่าเหมาะกับการดริฟท์ทุกคันครับ

รถญี่ปุ่นในบ้านเราหาของแต่งได้ง่ายกว่ารถยุโรปเยอะ คนเลยเล่นกันแต่รถแต่งจากญี่ปุ่น ลองให้จั๊งของเยอรมันกรุแตกแล้วกระเด็นมาทางนี้บ้างสิ ผมว่าได้เป็น Audi Quattro / BMW Alpina / Mercedes Benz AMG วิ่งกันให้เต็มถนน

BMW เป็นรถที่ดีมากๆ ครับ แต่ยังไม่เหมาะที่จะนำมาทำเป็นรถดริฟท์แล้วเล่นในประเทศไทยเท่านั้นเอง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

RetroDrifter

• Guest
เคยดู วิดีโอ แข่งดริฟท์ ของเมืองนอก เค้าดริฟท์ กันตั้งแต่ Benz Bmw ยัน กระบะ คือ ทำได้หมดล่ะครับ ผมคิดว่านะ  ด้านหลังน่าจะต้องมี LSD จับเยอะๆ เพราะผมลองที่ไม่มี LSD แล้ว โดนัท วงกว้าง แทบจะไม่ได้
หรือ เวลา ยอว์ดริฟท์ ช่วงที่สะบัดกลับมาคืน รถมันหมุนครับผม

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ เยี่ยมมมม