Author Topic: 200sx  (Read 5842 times)

Offline bank136

• Amateur Racer
  • *
200sx
« on: June 01, 2007, 12:42:54 pm »
ผมกำลังจะได้200sxครับ อยากเอามาดริฟ ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเอามาแล้วต้องไปทำอะไรมั่ง
ขอบคณครับ

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
Re: 200sx
« Reply #1 on: June 01, 2007, 08:00:43 pm »
ผมขอตอบตามความรู้ที่มี และตามประสพการณ์ของผมละกันนะครับ และก็ตามพี่ๆที่ผมถามมาละกัน ผมว่ามันต้องเริ่มจากหารถเลยครับ ว่ารถคันนั้น ตัวถังอยู่ในสภาพดีไหม เฟริมไหม เพราะตัวถังของรถหากบิดเบี้ยวไปแล้ว หรือเคยเกิดการชนหนัก ผมว่ามันซ่อมลำบากที่จะให้กลับมามีคุณภาพเหมือนเดิม แต่หากว่ารถที่ได้มายังสมบูรณดีอยู่ ผมว่าก็เหมือนกับที่พี่ๆหลายคนแนะนำคือ
วางแผนว่าคุณจะทำรถคุณขนาดไหน
จะทำอะไรก่อน ทำสิ่งที่คิดว่าควรปรับปรุง หรือมันแย่มากก่อนเลย อย่างเครื่องเดิมไม่มีแรง ก็ทำเครื่องก่อน
วางแผนดีๆจะไม่เสียเงินหลายต่อครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: June 02, 2007, 03:32:22 pm »
กำหนดเป้าหมายก่อนครับว่าจะเล่นแรงระดับใด เล่นสนุกๆ พอสาดได้มันๆ หรือเล่นแบบลงแข่งขัน (มีชนกันด้วยนะจ๊ะ ทำใจไว้ก่อน ใจไม่ถึง เงินไม่อำนวย อย่าเพิ่งเล่น)

บูรณะของเดิม เช่น บูช จอยท์ ลูกหมาก ลูกปืนล้อ พวกนี้ใช้ของดีที่สุด ทำทีเดียวจบ

ได้รถตัวถังสวยมาก็โอเค เจอรถยับมาก็แย่หน่อยที่โครงรถจะบิดได้ง่ายกว่า

ของแต่ง
- ต้องเป็นรถ MT
- ต้องมีช้อคฯ สปริง ของแต่งตรงรุ่น ได้แบบสตรัทปรับเกลียวก็ดี แต่ว่าปรับกันเป็นหรือเปล่า การหมุนเกลียวขึ้นลงนั้นส่งผลกับความสูงของตัวรถ คนส่วนใหญ่จะดูกันแค่ตรงนี้ แต่ลึกกว่านั้นมันให้อะไรเราอีกบ้าง
- LSD อีกชุด เลือกแบบเปลี่ยนแทนของเดิม จะได้ไม่ต้องแปลงเพลาข้าง

เสริมความแข็งแกร่งให้กับโครงรถด้วยการดามในจุดต่างๆ ยิ่งดามยิ่งแข็ง ยิ่งหนัก ยิ่งแพง ยิ่งเปลืองเงิน

ปิดท้ายด้วยการเตรียมล้อยางไว้เยอะๆ กินมาม่าบ่อยๆ ด้วยครับ  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #3 on: June 03, 2007, 03:56:21 pm »
ขอบคุณมากครับ ผมคิดว่าคงไม่ถึงกับลงแข่งหรอกครับ เอาให้ขับบนถนนได้ด้วยอ่ะ
ช่วยแนะนำด้วยครับว่าพอซื้อมาถึงแล้วต้องเช็คหรือเปลี่ยนตรงไหนที่สำคัญๆบ้าง
ขอบคุณมากครับ

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #4 on: June 04, 2007, 07:10:09 am »
เพิ่งนึกออกอย่างครับ

ถ้าจะเอามาดริฟท์เนี่ย 200sx ต้องระวังเรื่องสายไฟใต้ซุ้มล้อหน้าครับ มันจะมีมัดสายไฟที่เป็นพวกชุดไฟหน้า ฯลฯ ถ้ารถคุณเตี้ยหน่อย แล้วมีการเลี้ยวหักล้อมากๆมันจะไปสีสายไฟชุดนี้ครับ เบาะๆก็ไฟหน้าไม่ติดบ้าง ที่ปัดน้ำฝนไม่ทำงานบ้าง แล้วแต่ความโชคดีครับ

วิธีแก้ มี2วิธีครับ
1 ทำที่ปิดซะ เช่นพวกแผ่นอลูมิเนียมหนาหน่อย ดัดเข้ารูปหาที่ยึดปิดสายไปซะ ให้ล้อมาสีกับตัวนี้แทน
2 ย้ายสายชุดนี้ขึ้นข้างบนไปเลยครับ ทำแบบนี้หายขาดแต่มีข้อเสียเรื่องความสวยงาม และต้องได้ช่างมีฝีมือนิดนึงเพราะมันมีสองมัดมัดละเป็นสิบๆเส้น

ลองดูแล้วกันครับ

;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #5 on: June 04, 2007, 12:13:23 pm »
ขอบคุณมากครับ ผมคิดว่าคงไม่ถึงกับลงแข่งหรอกครับ เอาให้ขับบนถนนได้ด้วยอ่ะ
ช่วยแนะนำด้วยครับว่าพอซื้อมาถึงแล้วต้องเช็คหรือเปลี่ยนตรงไหนที่สำคัญๆบ้าง
ขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่แข่งนั้นหมูมากครับ

ขอแค่  ช้อคฯ สปริง LSD กับเครื่อง MT แค่นี้ก็พอแล้ว

ไม่ต้องเช็คอะไร ไม่ต้องทำอะไรกับมันเลย ขอแค่รถอยู่ในสภาพสมบูรณ์ครับผม

ปล รถเดิมๆ ก็ดริฟท์ได้ครับ สบายมาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #6 on: June 06, 2007, 10:09:24 pm »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ
พอดีตัวผมอยากได้ แต่ที่บ้านติว่ารถมันอายุค่อนข้างมาก สิบกว่าปี แล้วเค้าเป็นห่วงเรือ่งความปลอดภัย
อยากถามพี่ๆว่า รถพวกถ้าขับบนถนนแล้วจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า
ขอบคุณครับ

« Reply #7 on: June 08, 2007, 12:52:08 pm »
อ้าว เจอคำถามแบบนี้เล่นเอางงไปเลย

รถเก่าแล้วมันไม่ปลอดภัยในด้านใดหรือ ???

รถเก่า กับรถโทรม ไม่เหมือนกันนะครับ ผมเล่นรถเก่ารถโบราณเยอะแยะ แต่ละคันล้วนมีปัญหาให้แก้ เสียตรงไหนก็ซ่อมกันไป แต่ถ้าจะให้คิดถึงเรื่องความไม่ปลอดภัยผมจะมองไปที่เรื่องของช่วงล่างและเบรก
- คุณอยากให้ปลอดภัยก็บูรณะช่วงล่างและเบรกโดยใช้อุปกรณ์ที่ได้มาตรฐาน หลีกเลี่ยงของมืองสอง หาซื้อของมือหนึ่งที่มีใบรับประกันครับ (เข้าศูนย์ก็สะดวกดี รับประกันด้วย)

รถสภาพสมบูรณ์ ล้วนนำมาขับใช้งานได้ครับ อยู่ที่ผู้ขับว่าใช้รถถูกวิธีหรือไม่เท่านั้นเอง  :)

• *
« Reply #8 on: June 11, 2007, 09:26:11 pm »
ขอบคุณครับ