Author Topic: ถามเรื่องรถดริฟครับ  (Read 29942 times)

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ถามเรื่องรถดริฟครับ
« on: May 09, 2006, 12:06:07 am »
อยากทราบว่าตอนนี้ราคาเซฟิโร่เดิมๆปีเก้าสองอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วมีใครในคลับขายรถดริฟหรือเปล่าครับ
ถ้าจะซื้อเซฟิโร่มาดริฟ มีใครอยากจะแนะนำอะไรบ้าง แบบว่าปัญหาที่เจอบ่อยๆถ้าเอาเซฟิโร่มาดริฟอะครับ ตัวไหนเสียบ่อย หรือตัวไหนต้องดูแลเป็นพิเศษ หรืออะไรทำนองนี้อะครับ ผมเริ่มจะเล่น เลยอยากจะได้คำแนะนำให้พอจะมีไอเดียเกี่ยวกับเซฟิโร่หน่อยครับ แนะนำอะไรก็ได้ จะเรื่องเบรค เรื่องช่วงล่างเรื่องตัวถัง หรือเครื่องก็ได้ หรือเรื่องอู่ก็ได้ อู่ไหนสปอตตัวถังครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ใช้เวลานานไหมครับ อันนี้ผมก็อยากรู้ ผมอยากเก็บข้อมูลให้มากที่สุด จะได้ทำอย่างถูกต้องครับ ไม่อยากลองผิดลองถูกครับ

แล้วโตโยต้าคราวนรุ่นที่เอามาดริฟ ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ รุ่นนี้น่าสนใจมั๊ย อะไหล่ต้องใช้เทียบเอาหรือมีของแต่งตรงรุ่น อะไหล่แพงมั๊ยครับ
« Last Edit: May 09, 2006, 01:28:36 am by lost traction »
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Re:ถามเรื่องรถดริฟครับ
« Reply #1 on: May 09, 2006, 09:51:31 am »
จะเอา Cefiro มาดริฟท์นี่  ต้องโยนให้คุณ O'Pern เลยครับ (ตาเรามั่งล่ะ ;D)
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline sarun2306

• Group N Racer
  • **
  • Mini Kit car
« Reply #2 on: May 09, 2006, 10:19:38 am »
ผมจะขายอยู่ลองเมล์มาคุยกัน
cefiro พร้อม drift ซื้อไปขับได้เลย

sarun2306@hotmail.com
« Last Edit: May 09, 2006, 10:20:57 am by sarun2306 »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: May 09, 2006, 10:43:33 am »

เอ้า โยนมาเราก็รับไป ก็แค่นั้น เจอของยากอย่าโยนมาล่ะครับ ฮ่าๆ

คุณคิดถูกแล้วที่จะเอา A31 มาดริฟท์ ไม่ใช่เพราะมันเฟอร์เฟคหรอกนะ แต่มันคุ้มค่าสุดต่างหาก คุ้มค่าในแง่การลงทุนเริ่มแรก คือตัวรถพอไปได้แบบไม่น่าเกลียด ของแต่งเพียบ แถมใช้ร่วมกับรุ่นอื่นได้อีกเยอะ หาอะไหล่ง่ายมีให้เลือกเยอะ แถมไม่ใช่แล้วยังขายต่อได้อีกด้วย เห็นไหมเล่า ว่ามันเหมาะเพียงใด

รถปี 92 ราคาน่าจะเฉียดๆ 2 แสนบาทครับ ผมเคยเห็นที่ 1.7 แสนก็มี แต่โครตเน่าเลย ที่ว่าเน่าเพราะมันเหม็นด้วย รถมันเหม็นสกปรก แหวะ กันชนหน้าหลังเป็นไฟเบอร์ถลอกปอกเปลือกไปหมด มีล้ออัลลอยให้ชุดเดียว นอกนั้นเดิมๆ โทรมๆ

ก่อนเล่นควรบูรณะรถก่อนครับ ไม่งั้นก็จะต้องมาซ่อมระหว่างฤดูกาล แถมยังต้องจอดซ่อมกันตลอดปี น่าเบื่อมากๆ สิ่งที่ควรบูรณะมีดังนี้

ภายนอก
- บูชยางทุกชิ้น ลูกหมากทุกจุด
- ลูกปืนล้อ
- เปลี่ยนสายอ่อนเบรก (จะเปลี่ยนเบรกด้วยไหมก็ตามใจ แต่ผมใช้เบรกเดิม)
- ลงเครื่องใหม่ อยากได้อะไรก็สุดแท้แต่ใจคุณ ผมแนะนำ 2 รุ่นคือ SR20DET และ RB20DET
- ช้อคฯ สปริง ขอแบบมาด้วยกัน ตรงรุ่น ต่างยี่ห้อไม่เอา (ไม่ต้องมาตามสูตรใคร)
- ไม่ต้องสปอทตัวถังหรอก รถเละ น่าเกลียดมาก ขายต่อราคาหล่นแบบไม่เกรงใจเลย เพราะมันเหมือนเอารถยับมาดึงแล้วอาร์คใหม่ อยากให้ตัวรถแกร่งก็หา Roll Cage หลายๆ จุดมาใส่ซะ ค้ำช้อคฯ หน้าหลังแบบ 3  จุดจะดีกว่าแบบ 2 จุด
- ถ้างบถึงก็ขอ LSD สักชุด

ภายใน
- เริ่มจากขอพวงมาลัยใหม่ก่อนเพื่อนเลย ของเก่าใหญ่ไป สาวไม่ทันแน่นอน
- ตามมาด้วยเบาะนั่งแบบมี Side Support เลือกรุ่น ยี่ห้อที่ชอบ และพอดีกับก้นคุณ
- มี Water Temp Meter ก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็ใช้ดูของเดิมแทนได้ กะๆ ว่าอย่าให้มันขึ้นสูงเกินไปนักก็ได้แล้ว

ที่เหลือก็คือล้อสำรอง ยางสำรอง และ เงิน เงิน เงิน ฮ่าๆ เล่นดริฟท์นี้ใช้เงินเยอะจริงๆ ไม่เชื่อลองดูได้ เพราะมีค่าใช้จ่ายเรื่องยางเป็นหลัก ยังไม่นับตอนพัง บ้างก็ตกถนนพัง บ้างก็เครื่องพัง

ไม่ต้องหาอู่ไหนเป็นพิเศษหรอก เอาอู่ใกล้บ้านที่ดูแลรถเราดีก็เพียงพอแล้วครับ เอาสะดวกเป็นหลักดีกว่า ยกเว้นแต่คุณจะทำสเตปพิเศษก็ว่ากันไป

เรื่องคราวน์ผมโยนให้ Jimmy มาเสริมแทนครับ อิอิ

รถผมคันลายพราง มีคนมาให้ 3.7 แสนครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
« Reply #4 on: May 09, 2006, 11:15:33 am »
อย่าขายเชียวนะนั่นน่ะ ไม่ต้องขายเลยเฮีย จากรุ่นน้องที่เคารพ 5555
ผมว่ารถเก่าๆเนี่ยคับ ยังไม่ต้องไปโมเลยคับ บูรนะให้มันวิ่งดี
แล้วค่อยมาว่ากันอีกที ถ้าทำ cefiro มา drift ให้เดาๆ เตรียมไว้ 6 แสน up
หลังจากนั้นก็ ดริ๊ฟ เลย 5555 เงินคับ กีรา ที่ใช้เงินมากถึงมากที่สุด
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #5 on: May 09, 2006, 11:52:02 am »
กีฬามอเตอร์สปอตร์เมืองไทยก็ต้องว่าด้วยเงินเป็นหลักล่ะเนอะ..

ภาษีรถเราแพงนี่นะ   :P

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #6 on: May 09, 2006, 01:23:39 pm »
กีฬามอเตอร์สปอตร์เมืองไทยก็ต้องว่าด้วยเงินเป็นหลักล่ะเนอะ..

ภาษีรถเราแพงนี่นะ   :P

ใช่เลย ปัญหาหลักของกีฬามอเตอร์สปอร์ตเมืองไทยคือ "เล่นแล้วจน"  เราต้องหาวิธีที่จะทำให้"เล่นแล้วไม่จน"หรือ"เล่นแล้วจนช้าลง"บ้าง (ไอ้แบบ"เล่นแล้วรวยคงยังอ่ะนะ") มันจะได้เล่นกันได้นานๆ ยิ่งตอนนี้ Drifting นั้นกำลังโตขึ้นเรื่อยๆ ขนาดนับแบบตกๆหล่นๆยังล่อเข้าไป 40 กว่าคันเข้าไปแล้วในเวลาเพียงไม่กี่ปี มันน่าจะโตขึ้นไปเรื่อยๆ

อย่างนึงที่เห็นประจำคือ เวลาที่อะไรเริ่มฮิต สปอนเซอร์จะเข้ามา ซึ่งน่าจะดีสำหรับวงการ แต่ปัญหานิ๊ดดนึงที่มีคือ สปอนเซอร์มักจะเข้ามาในลักษณะ"ตั้งทีมแข่ง" หรือ "ทีมบริษัท" ดูดีนะ ดูเป็น Professional ดี แต่มันดีกับคนแค่กลุ่มเดียวคือ"กลุ่มเซียน" ส่วนทีม"ส่วนตัวเกือบเซียน"และ"มือใหม่ยังไม่เซียน"ซึ่งเป็น Majority นั้นต้องควักกระเป๋าตัวเองกันต่อไป แล้วคิดว่ากระเป๋าใครจะหมดก่อนกัน? มีทางมั้ยที่สปอนเซอร์ใหญ่ๆนั้นจะกระจายออกมาให้ทั่วถึงบ้าง ไม่ต้องขนาดต้องได้เท่าเทียมกันอ่ะนะ เอาแค่มีแววว่าจะเอื้อมถึงได้โดยไม่เลือดตากระเด็นก้อยังดี กลุ่มที่"เรียนดีแต่ไม่ค่อยมีทุนการศึกษา"จะได้พอหายใจได้บ้าง แล้วมันจะได้ปกันได้เรื่อยๆ เล่นกันได้นานๆอ่ะ  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline sarun2306

• Group N Racer
  • **
  • Mini Kit car
« Reply #7 on: May 09, 2006, 05:03:50 pm »
เห็นด้วยครับครับ

สปอนเซอร์คิดไม่เป็นว่า ขอเป็นสีสันของงาน หรือให้งานแข่งมีสีสันมากขึ้น

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #8 on: May 09, 2006, 08:08:11 pm »
เรื่องสปอตตัวถังนั้น ไอเละผมก็ทำใจอยู่ แต่กะว่ารถคันนี้จะทำมาใช้นานๆ และกะจะไม่ขายแล้ว เลยไม่ค่อยสนว่ามันจะน่าเกลียด เพราะใช้เอง
ส่วนบูชยางนั้น ถ้าใช้เป็นยูริเทน จะดีรึเปล่าครับ แล้วเรื่องแลคพวงมาลัย ต้องทำอะไรมั่งรึเปล่าครับ รู้สึกเซฟิโร่ มันกว้างจัง หรือแค่พวงมาลัยเล็กๆก็พอ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #9 on: May 09, 2006, 08:59:06 pm »
หากอยากรู้สิ่งใด โปรดระบุ แม้ใจจะอยากรู้ทุกอย่างก็ตาม เพราะผมไม่สามารถตอบได้ครอบคลุมขนาดนั้น

แร็ค
- เปลี่ยนเป็นแร็คของ 200SX ครับ

บูช
- ยูรีเทนดีกว่าของเดิมแน่นอน (สำหรับกรณีรถดริฟท์)

อยากสปอทตัวถังก็สามารถทำได้ครับ เพราะมันรถคุณเอง  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #10 on: May 09, 2006, 09:54:54 pm »
ถ้าถามผมนะครับ

เอาแบบชุดประหยัดนะครับ

1. รถ (ตอนนี้น่าจะหาได้ไม่ถึง2แสนแล้วครับ ของผมก็ได้มาแสนแก่ๆ)
2. เครื่อง ขอเป็น SR RB 20 อย่างที่พี่เปิ้ลว่า(ถ้าได้มาแบบติดมากับรถจะทุ่นได้พอควรครับ
3. ช่วงล่าง โชค+สปริงสักชุด Lsd (เริ่มจากของSkylineก็พอ)
4. เบรค (อันนี้แล้วแต่นะครับ)
5. ภายในใส่Roll over barสักชุด เบาะBucket seatสักตัว พวงมาลัย อ้อค้ำโชคหน้าหลังสักชุด

ทั้งหมดก็สักไม่เกิน3แสนได้อยู่มั๊ง

นอกนั้นก็แล้วแต่จะเล่นเลยครับ

ถ้าจะทำStepที่คุณว่า ของผมทำแบบมีSponsor ไม่มีค่าแรงยังเฉียด4แสนแล้วครับ

:'( :'( :'(

เริ่มๆก่อนดีกว่าครับ อย่าทำอะไรทีเดียว เกิดท่านขับแล้วไม่ชอบ ไม่ใช่ แล้วทำไงครับ

??? ??? ???

จริงๆรถซิ่งๆที่เล่นกันในบ้านเราผมว่ามันก็เริ่มๆได้แล้วนะครับ ที่เห็นทำเต็มๆกันน่ะ ลองไปคุยกับเค้าดูได้ครับ แล้วจะรู้ครับว่า......(ไม่บ้าจริงทำไม่ได้)

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

« Reply #11 on: May 10, 2006, 12:39:31 am »
อันที่จริงแล้ว ที่ถามก็เพราะอยากจะทำจริงๆครับ จะว่าบ้ามั๊ย ผมคงไม่ถึงกับบ้า แต่ใจรักในดริฟมาก ผมว่ามันเป็นเหมือนศิลปะอย่างหนึ่ง ซึ่งพอมีโอกาศจะได้ทำแล้ว จึงอยากทำให้มันดี กลัวว่าบางอย่างถ้าไม่ได้ทำแล้ว เวลาขับมันจะพาลให้อย่างอื่นเสีย แล้วจะกลายเป็นเสียเงินหลายต่อไปอะครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะครับ

Offline Drift X

• Amateur Racer
  • *
  • รถดีๆ ชอบทำให้เสียอาการ
« Reply #12 on: May 10, 2006, 01:47:45 am »
ขอรบกวนถามต่อเลยละกันนะครับ

ผมใช้รถ Mitsubishi New lancer ( ปี 83 ) หรือที่รู้จักกันในนาม"กล่องไม้ขีด"

กำลังจะปลุกปั้นมันมาทำดริฟ ตอนนี้มีปัญหาเรื่ององศาขอรถที่จะเลี้ยวมันกว้างไปหน่อยอะครับ

ไม่ทราบว่าต้องทำยังงัย ( อ่านดูกระทู้ อื่นๆ มีแนะนำว่า ถ้าเป็น Cef ให้เปลี่ยน แร๊ค ของ 200 มาใส่)

แล้วถ้ารถเก่าแบบนี้ละครับ จะต้องทำยังงัยครับ

ช่วยแนะนำวิธีแก้ไข และ แนวทางปฏิบัติด้วยครับ
« Last Edit: May 10, 2006, 01:53:25 am by Drift X »
copyright 1999

Q U A N T U M @ C H I A N G M A I
Unlimited energy will'be existed

http://www.racingweb.net/QuanTumclub

Offline Drift X

• Amateur Racer
  • *
  • รถดีๆ ชอบทำให้เสียอาการ
« Reply #13 on: May 10, 2006, 01:54:15 am »
อีแดงคันนี้แหละครับ หักเลี้ยวสุดๆ ก็ได้มุมประมาณนี้แหละครับ

copyright 1999

Q U A N T U M @ C H I A N G M A I
Unlimited energy will'be existed

http://www.racingweb.net/QuanTumclub

« Reply #14 on: May 10, 2006, 08:59:41 am »
ลำพังแค่มุมองศาของล้อมันไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ เพราะตัวรถมันฐานล้อสั้นกว่าพวก A31 อยู่แล้ว ยังแล้ว A31 ก็วงเลี้ยวกว้างกว่าเป็นแน่

ประโยชน์ของรถที่ "เลี้ยวได้เยอะ" (ต่างจากรถวงเลี้ยวแคบนะ) ก็คือมันสามารถแก้ไขบางอาการที่เราอยู่ในจังหวะใกล้พลาดให้กลับมาดีดังเดิมได้ สามารถปรับแต่งมุมองศารถขณะดริฟท์ได้มากกว่าเดิม ประโยชน์มีเท่านี้ครับ แต่ถ้าเป็นคนขับมีฝีมือแล้ว เรื่องแค่นี้เขาไม่ถือว่าเป็นสาระใหญ่กัน