Author Topic: ขอเปิดประเด็น หน่อยน่ะครับ  (Read 22432 times)

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
 :)
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
FC3S:The Crazy Octopus
It costs around 500 bucks!
That's mean 19,125 THB!

Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
ความเห็นส่วนตัวเหมือนกันครับ
ผมเองก็เล่นดริฟท์มานานพอควรครับ พังคาสนามมาก็ไม่น้อยกว่าใคร ชนมาก็เคยหลายที คงรู้นะครับว่าหมายถึงอย่างไร เงินทำรถทุกบาททุกสตางค์เป็นเงินผมเองทั้งหมด(มีของพ่อแม่บ้างนิดหน่อย) ผมก็ยังเล่นอยู่ทุกวันนี้ และก็ยังไม่คิดจะเลิก เพราะผมชอบครับ โตกันขนาดนี้น่าจะรู้ครับว่าอันไหนปลอดภัยสำหรับรถตัวเอง ตัดสินใจเองกันได้ครับ ของผมถ้าวันไหนคิดว่าตัวเองหรือรถไม่พร้อมก็ไม่เล่นครับ อันไหนที่จะทำให้ผมหรือรถเจ็บตัวก็คงไม่ทำครับ ผมก็รักรถผมไม่น้อยครับ
 :)

เรื่องดริฟท์คู่ ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นที่คนจัดการแข่งขันต้องการให้คนดูสนใจมากขึ้น อันนี้มันก็เป็นประโยชน์กับทั้งคนจัดทั้งเราคนเล่น ส่วนเรื่องตามก้นญี่ปุ่นเป็นเรื่องธรรมดาครับ รถเราก็ไม่ได้ออกแบบเอง ดริฟท์เราก็ไม่ได้เป็นคนเริ่ม อุปกรณ์ที่ใช้ๆกันอยู่ถ้าไม่มาจากญี่ปุ่นก็ก็อปญี่ปุ่นมา วงการดริฟท์ที่อเมริกาตอนนี้ก็ตามก้นญี่ปุ่นครับ แล้วก็เรื่องD1 or Tengoku เนี่ยใช่ครับว่ามันคนละระดับ มีสปอนเซอร์จ่ายให้แต่ก็เฉพาะในD1ครับ ระดับมือสมัครเล่น(เทนโกคู)เค้าก็คริฟท์คู่ ไม่สิ 4-5คันรวดเลยดีกว่า พวกนี้พังก็ทำรถเอง จ่ายเองครับ ธรรมดา เล่นรถพังก็จ่ายเองครับ

ส่วนตัวผมถามว่ากลัวดริฟท์คู่หรือเปล่าตอบแบบลูกผู้ชายเลยครับ กลัวครับ เพราะอย่างที่ว่าทำงานหาเงินจ่ายเองทุกบาทครับ แต่ถ้ากติกามันเป็นอย่างนั้นก็เล่นครับ อยากเล่นก็ต้องเล่นครับ ถ้าเกิดดูว่าตรงไหนไม่เซฟพอก็ไม่เล่นครับ เช่นสมมุติผมได้เข้า 1-4 ผมดูแล้วรถเราไม่พร้อม หรืออื่นๆผมก็ยินดีแพ้บายครับ

ที่บอกครับอันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ อย่าคิดมากนะครับ ถ้ามันรุนแรงหรือโง่ไปก็ขออภัยครับ
 ;) ;) ;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

เจ็ด

• Guest
  ผมก็คนดูนะครับ  อิมามูระ ก่อนจะเทินร์โปรมา เค้าก็ใช้86ของเค้าเอง เปลี่ยนล้อเอง ดูแลรถเอง
เค้าใจครับว่าบ้านเรามันไม่มีแรงจูงใจ  เค้าใส่ได้เต็มๆเพราะถ้าเข้าตากรรมการเค้าก็ได้เป็นโปร  เค้าถึงยอมแลก

ผมว่าเริ่มวันนี้ก็ดีนะครับ    กดดันผู้จัดเปล่าวๆ ที่เค้าต้องมานั่งเปลี่ยนรายระเอียดการแข่งตามนักแข่ง

ความเห็นผมน่ะครับ  ;D  

• ..........Drift Emotion.........
สำหรับผมน่ะครับ (คนเดียวน่ะครับ) จะมีการแข่งขันรูปแบบใหนก็แล้วแต่ผมเองคงต้องพิจราณากันเป็นรายๆไปน่ะครับ คงจะไม่ได้ล็อบบี้ ให้ผู้จัดต้องมาคิดมากน่ะครับ ตามแต่เค้าเถอะ ผมคิดในแง่ของผม แล้วแค่เล่าควารู้สึกถึงการมองออกไปข้างหน้า ในอนคตครับว่าพวกเราจะเป็นไง(หรือผมคนเดียว อิอิ) ตัวผมเองผมไม่รู้ว่าเส้นกราฟของการเล่นดริฟท์อยู่ระดับใหน แต่ผมกลัวว่าถ้ากราฟของผมขึ่นสูงเกินไปโดยที่มันขึ่นเป็นแนวตั้ง ไม่ได้ไต่ระดับขึ่นไปช้าๆแบบแนวนอนสักวันนึงผมคงต้องเจอวิกติ ประเภทฟองสบูแตก หรื่อผมทำตัว
เหมื่อน อึ่งอ่างที่ทำตัวให้ใหญ่ เท่ากับแม่วัว จนท้องแตกตาย (เวอร์จิงๆตรู ;D) แหะๆก็แค่เล่าให้ฟังว่า สักวันนึงผมจะหมดตัวเพราะการขับดริฟท์นั้นเองอ่ะ หรื่อรับไม่ได้กับสภาพความจิงน่ะครับ แหะๆ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

เอก รุ้ง

• Guest
เอาหล่ะอย่าเถียงกันเลยครับ  

เท่าที่อ่านมาผมขอสรุปเลยแล้วกันอ้ะครับ

ทุกคนมีจิตใจดีและเป้าหมายที่ดีเหมือนๆกัน  คือ  รักการดริฟ  และพัฒนาวงการดริฟให้คนรู้จักกันมากยิ่งขึ้น

ผมถึงจะไม่ใช่คนเล่น  แต่ชอบมากๆสำหรับการดริฟ  จึงได้จัดรายการ Thailand D1 GP

เพื่อเป็นเวทีสำหรับเพื่อนๆ  ได้มาเล่นดริฟกัน  และผมจะพยายามช่วยๆเพื่อนๆดริฟให้มากที่สุด

ปัญหาตอนนี้เท่าที่ดูคือเรื่องของสปอนเซอร์  

---ถ้าเป็นไปได้วันนึง  จะเป็นไปได้รึปล่าว  ว่าผมจะเรียกทุกๆคน  มาเหมือนสัมมนากัน  เรื่องการทำการตลาดกับตัวนักแข่งเอง  วิธีการทำพร้อพพอซ้อล  

ตั้งแต่มีการแข่งรถมา เมืองไทยยังไม่มีใคร เคยจัดสัมมนากันเลยอ้ะครับ  ผมก็ยังงงๆ  ผมว่ากีฬานี้จะต้องเป็นของคนธรรมดาให้ได้มากๆ  ไม่ใช่คนมีตังอย่างเดียว  

ลองลิสรายจ่ายมาดูก็ได้ครับ  ว่ารถของแต่ละคน  มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง  ผมอาจจะช่วยแนะนำไรได้นิดๆหน่อยๆ จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆได้บ้าง  

ถ้าว่าง  นัดกันก็ดีนะครับ  วงการนี้จะได้อยู่รอด

จัดกันสักครั้งเพื่อเข้าใจ  เสียเวลานิดหน่อยในการพูดคุยกันเรื่อง การตลาดนักแข่ง  แล้วก็ลิสรายจ่ายกันด้วยนะครับ  เพื่อเราจะมีไรช่วยๆกันได้  ในเมื่อเราชอบ เรารักที่จะเล่นมัน  เราต้องช่วยเหลือกันอ้ะครับ

อันนี้พูดไรผิดไป  ผมขอโทษด้วยนะครับ  อยากให้วงดริฟอยู่กันได้จริงๆ

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
เฝ้าอ่านกระทู้นี้มาสักพักแล้วครับ
จะสรุปให้ฟังนิ้ดนึงน้ะครับ
1.เรื่องดริฟท์คู่เนี่ย ผมได้คุยกับเอกแล้ว ก่อนที่จะนำเสนอกติกานี้ออกมา
   คือการดริฟท์คู่เนี่ย หมายถึง การที่เอา คะแนน ของคนที่ดีที่สุด 4 คน จากรอบแรก มาเล่นกัน เป็นรอบรอง และรอบชิง
   เพราะฉะนั้น ไอ้ 4 คนที่เข้ามาเนี่ย ผมถือว่า ฝีมือมันต้องชัวร์กันแล้ว คงยากถึงเป็นไปไม่ได้ ถ้าจะมี พวก เดี๋ยวหมุน เดี๋ยวหลุดโผล่     เข้าไป เพราะว่าคนที่มีฝีมือ การขับขี่ เข้าขั้น "ถึง" มีเกิน 4 คนแน่นอน  
อีกอย่างถ้าเกิดใครที่หลุดเข้าไปถึง รอบรองได้เนี่ย ก็เป็นสิทธิ และ ดุลพินิจ ของคุณเองที่จะ เล่นมั้ย หนึ่งหละ ถ้าไม่เอาเลย ก็ยอมบายไป เอา ตำแหน่งที่ 4 ไป รับคะแนนไปอันดับ 4
หรือ คุณว่าจะเล่นแบบ play safe เผื่อว่า คุณขับได้ดีกว่าคู่แข่ง คู่แข่งอาจพลาด เอง โดยที่คุณขับอยู่ห่างๆ ไม่ได้ไล่กัน ก็แล้วแต่การตัดสินใจ ของคุณๆเอง
อย่างที่บอก  ผมกับเอกดูแล้ว ว่า เข้าไป 4 คนได้ คงไม่มีคำว่า "ฟลุ้ค" เข้าไปหรอกครับ

2.เรื่องค่าใช้จ่าย หรือ สปอนเซอร์
   เรื่องนี้ อีกเรื่องที่ผมรู้สึกเหนื่อยนิ้ดนึง กับบางคน ที่ไม่คิดจะดิ้นรนกันเลย  ไม่รู้ว่าที่บ้านเหลือหรืออย่างไรเหมือนกันครับ ที่ว่าออกมานี่เพราะว่าอยากให้ทุกคนได้อะไร ที่ช่วย เซฟ ค่าใช้จ่ายตัวเองบ้าง เอ้า ดูน้ะ อย่างทางเอก ที่เค้ามีงานโชว์รถ วันที่ 18-20 มีนา นี้ ก็เอาไปเป็น วัตถุดิบอย่างนึงในการทำ พร้อพ ได้ ผมก็ไม่เห็นจะมีใครที่ติดต่อไปซักเท่าไหร่ พูดถึงวันนี้ เท่าที่รู้ก็มี ตุลย์ กับกุ้งมั้งครับ ที่คอนเฟิร์ม ทางเอกไป กับคนที่รถไม่เสร็ข ผมเข้าใจ แต่พวกที่เสร็จแล้ว อันนี้น่าจะเป็นโอกาสที่ดี ที่จะเอาไปเสนอ ว่าเออ เรามีงานโชว์รถแบบนี้ด้วย มีคนดูกี่คน โดยประมาณ ซึ่งเอกก็ร่ายยาวไว้ให้แล้ว ช่วยไปอ่านดูแล้ว ลองคิดดดูว่าเราจะใช้โอกาสนี้ จะทำอะไรได้บ้าง
อย่าไปคิดว่า โหย รถเราเค้าไม่เอาหรอก
อย่าไปคิดแทนคนอื่นครับ  แม้จะได้แค่ สมมติ น้ำมันเครื่องมา ก็ยังดี อย่างน้อย ก็เซฟจุดนี้ไปแล้ว อะไรก็ได้ อย่ามุ่งไปแต่ เรื่องรถ มองให้เป็นแมสครับ หาสินค้าที่คิดว่า จะเข้าถึงกลุ่มที่เค้ามาดูเรา แล้วยื่นไปเลย
เอกพยายามจะทำให้มันเป็น X-game ไม่ใช่ แนว racing car ซึ่งตลาดแคบกว่า แล้วงานต่างๆซึ่งผมก็ได้พูดคุยกับเอกแล้ว ถ้ามีงานโชว์ หรือกิจกรรมใดๆ ที่เราแทรกไปได้ ก็จะพยายามช่วยให้ โผล่เข้าไป
เพราะฉะนั้น ทางเอก เค้าเตรียมเครื่องมือให้แล้ว กระทะช้อนตะหลิวเครื่องปรุง วัตถุดิบมีพร้อม แต่ทำไม ไม่ทำกัน ต้องให้เค้าเอาทำให้มาป้อนใส่ปากให้ด้วยเหรอครับ มันไม่ใช่น้ะ เราก็ต้องช่วยตัวเองกันบ้าง  ช่วยเหลือกันในกลุ่มบ้าง ใครได้สปอนเซอร์ มาเยอะก็อย่าทิ้งบางอันที่เราไม่เอา คุยเผื่อเพื่อนที่เค้ายังไม่มี ก็ได้  ช่วยๆกันน้ะครับ

ทางมันมี แต่ไม่ไปกัน แล้วมาบ่น ผมพูดตรงๆ เห็นแล้ว ก็เหนื่อยเหมือนกัน ใช่อยู่ มันยากที่จะได้สปอนเซอร์ ไม่ใช่ง่ายๆ แต่ถ้าได้ขึ้นมา ไม่ต้องขนาดที่ว่า ออกให้กูหมดเรย กูสบายย แค่ว่า เซฟค่าใช้จ่ายไปบ้าง ก็ยังดี ต่อไปยิ่งเราออกงานเยอะ ยิ่งดัง ออกเป็นแมส มากขึ้น อะไรๆ มันก็จะง่ายขึ้น  ปีนี้ มีอะไรมากมาย กว่า แค่มาดิรฟท์แข่งกัน
งานโชว์มีอีกเยอะ
ถ้าคุณไม่ขยัน ไม่เริ่มทำ แล้วพอหลังๆ support ค่าใช้จ่ายไม่ไหว แล้วจะโทษใครดีหละครับ ลองคิดดูน้ะ
จริงอยู่บางคนก็ทำงานอยู่แล้ว อย่างผม ก็ทำงาน แต่แค่ทำ พร้อพ ขึ้นมาไม่ใช่เรื่องยาก โดยเฉพาะ ยิ่งเอกมี ไกด์ให้แล้ว ยิ่งไม่ยากใหญ่เลย ลองดูก่อนเถอะครับ

ส่วนเรื่องดริฟท์คู่ ก็ได้ เสนอไปแล้ว ข้างบน และคงเป็นไปตามนั้น อย่างที่บอกคุณมีสิทธิที่จะคิดว่าจะทำยังไงกับตัวเอง แต่ให้เปลี่ยนมาเป็นแบบเดิมคงไม่  ทำไมต้องคิดว่า เร็วไป
รอให้ชัวร์ก่อน
ถ้าไม่ก้าว แล้วจะเดินยังไง
แล้วการก้าวนี่ มันไม่ได้ เป็นการ ก้าวแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ ก็บอกไปแล้วน้ะครับว่าจะทำกันยังไง คงไม่พิมพ์อีกตรงนี้ เป็นฉายหนังซ้ำไป ซึ่งผมคิดว่า ที่ทำก็มีความปลอดภัยพอสมควร การเล่นแบบเซฟ มันทำกันได้
ของมันต้องมีการพัฒนา และการพัฒนามันก็ต้องดูกันมาแล้วว่าไปได้ ผมไม่ได้ ให้เอานักแข่งทุกคน มาดริฟท์คู่ คัดเลืกเลย
ถ้าแบบนั้นหละ มีหวัง แย่ เพราะมีทั้งคนที่ได้ กับไม่ได้ มาเจอกัน หละก้อ พินาศครับ

อยากให้อ่าน กฎกติกา ให้ละเอียดกันก่อนหนะครับ

หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เมื่อไหร่ก้อตามที่มีการแข่งรถโดยในสนามมีรถมากกว่า 1 คัน โอกาศที่จะเกิดความเสียหายย่อมมีมากขึ้น รักการขับ รักการแข่ง ต้องการขยับวงการให้ทันต่างประเทศอันนั้นเข้าใจ แต่ขอถามหน่อยว่า เมื่อเกิดความเสียหาย พูดง่ายๆคือ ชน ไม่ว่าจะชนกำแพงหรือชนกันเองก้อตาม ใครจะเป็นคนจ่ายค่าเสียหาย โอเค เรียกค่าเสียหายอาจจะดูน่ากลัวไปหน่อย เอาเป็น ใครจะเป็นคนจ่ายค่าซ่อม และใครจะเป็นคนซ่อม ซึ่งสำหรับพวกเราที่เล่นกันอยู่นั้นคำตอบก้อคือ ตัวเอง คำถามต่อมาคือ จะจ่ายไหวไม๊ และคิดว่าจะจ่ายได้กี่ครั้ง

ในต่างประเทศที่พวกเราคลั่งใคล้เขามากจนเเทบจะบูชานั้น พอขึ้นไปถึงระดับที่เรียกว่ามือโปรแล้ว เขาจะมีคนดูแลเรื่องค่าใช้จ่ายในส่วนนี้หรือเรียกง่ายๆว่า "คนจ่ายเงิน"หรือ"สปอนเซอร์"คอยเกื้อหนุนจุนเจืออยู่ เพราะฉะนั้นที่เราเห็นมันสาด Supra หรือ Skyline เอาตูดถูกับกำแพงเล่นได้นั้น เพราะมันไม่ต้องจ่ายค่าเสียหายเอง มันชนกันกระจายอาทิตย์ต่อมามันก้อมีรถใหม่มาขับแล้ว แล้วพวกเราล่ะ มี"สปอนเซอร์"คอยจ่ายให้เหมือนเขากันหรือปล่าว ถ้ายัง อย่าเพิ่งรนหาที่เจ็บกระเป๋าตังค์ตัวเอง ไม่งั้นจะเล่นได้อีกไม่นาน

ถูกใจ ถูกใจ ถูกใจ

« Last Edit: March 14, 2005, 10:14:18 am by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline NZT

• Amateur Racer
  • *
  • What U C is What UGet
ส่วนเรื่องดริฟท์คู่ ก็ได้ เสนอไปแล้ว ข้างบน และคงเป็นไปตามนั้น อย่างที่บอกคุณมีสิทธิที่จะคิดว่าจะทำยังไงกับตัวเอง แต่ให้เปลี่ยนมาเป็นแบบเดิมคงไม่  ทำไมต้องคิดว่า เร็วไป
รอให้ชัวร์ก่อน
ถ้าไม่ก้าว แล้วจะเดินยังไง
แล้วการก้าวนี่ มันไม่ได้ เป็นการ ก้าวแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ ก็บอกไปแล้วน้ะครับว่าจะทำกันยังไง คงไม่พิมพ์อีกตรงนี้ เป็นฉายหนังซ้ำไป ซึ่งผมคิดว่า ที่ทำก็มีความปลอดภัยพอสมควร การเล่นแบบเซฟ มันทำกันได้
ของมันต้องมีการพัฒนา และการพัฒนามันก็ต้องดูกันมาแล้วว่าไปได้ ผมไม่ได้ ให้เอานักแข่งทุกคน มาดริฟท์คู่ คัดเลืกเลย
ถ้าแบบนั้นหละ มีหวัง แย่ เพราะมีทั้งคนที่ได้ กับไม่ได้ มาเจอกัน หละก้อ พินาศครับ

อยากให้อ่าน กฎกติกา ให้ละเอียดกันก่อนหนะครับ

เห็นด้วยครับ

Offline nungcmk

การแข่งขันรถยนต์ ไม่ว่ารายการไหนๆ ในโลกนี้ ขึ้นชื่อว่าแข่งแล้วหรือแม้แต่ไม่ต้องแข่งกัน ขับอยู่บนถนนดีๆก็เหอ อุบัติเหตุย่อมเกิดขึ้นได้เสมอ ไม่ว่าจะแข่ง ควอเตอร์ไมล์ จิมคาน่า ดริฟ แลลี่ หรืออื่นๆ ก็ตาม เป็นธรรมดา ของวงการ motorsport ถึงไม่เกิดอุบัติเหตุให้เสียหายเกี่ยวกับตัวรถ แต่ก็เกิดค่าใช้จ่ายในการแข่งรถอยู่ดี ไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็ตาม เพราะฉะนั้นผมคิดว่าผู้ที่คิดจะแข่งขัน กีฬา ประเภท รถยนต์นั้น ก่อนที่ท่านจะทำการ แต่งรถเพื่อการแข่งขันนั้น ต้องคิดมาอยู่แล้วว่าทำรถมาเพื่อแข่งนั้นใช้งบประมาณในการทำรถกันสักเท่าไหร่ แล้วถ้าเครื่องพังล่ะ ?  ใครจะเป็นคนจ่ายค่าซ่อมให้เรา ? ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ถึงขั้นต้องทิ้งรถล่ะ ? จะทำอย่างไรกันดี ใช่ไหมครับ เพราะฉะนั้น แล้ว ก่อนทำการแข่งขัน ที่กำลังจะเกิดขึ้นในครั้งนี้ อยากให้พวกเราหลายคนที่คิดจะแข่งขันกันนั้น สำรวจตัวท่านเองก่อนว่ามีความพร้อมแล้วหรือยัง ( ไม่ใช่ความพร้อมในการแข่งขันนะครับ) ความพร้อมในเรื่องของค่าใช่จ่ายที่จะเกิดขึ้น ในการแข่งต่อสนาม ถ้ายังไม่พร้อม ก็แต่งรถขับหล่อๆ ไปดีกว่า เพราะอย่างที่บอก กีฬาประเภทนี้ไม่ใช่แค่ใช้เงินเยอะกันอย่างเดียว แต่ยังเสี่ยงต่อ อุบัติเหตุ ทีอาจมีอัตรายต่อชิวิต ของท่านด้วย ที่พูดถึงเรื่องนี้ก่อนก็เพราะว่าผมคิดว่าหลายคน สนใจเรื่องผู้สนับสนุนในการแข่งมากเกินไป เพราะคุยกับใครแทบทุกราย จะหาสปอนเซอร์กันแทบทั้งนั้นจน ลืมถึงความสนุกในการดริฟไป เมื่อก่อนผมไม่เห็นจะมีใครจะสนใจเรื่องได้สปอนเซอร์กันเลย (  แต่ทุกคนก็มาแข่งกันเพื่อความมันส์ ทั้งที่รู้ว่าอาจเกิดอะไรขึ้นได้บ้าง แถมรถแข่งยังเยอะมากกว่าปัจจุบันนี้อีก อันนี้พูดถึง สมัย ARC จัดเมื่อสัก 5-6 ปีที่แล้วนะ )

อืมไม่เคยพิมพ์ตอบยาวขนาดนี้เลยนะเนี่ยเรา
ฮ่าๆๆ เอาแหละมาถึงประเด็นที่เปิดมาเพื่อถกเถียงกัน ผมขอแตกออกเป็น 2 ประเด็นนะครับ
1. ที่ไม่อยากดริฟคู่นั้น เพราะเสี่ยงต่อเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน หรือ
2.เพราะว่าเป็นการ ก้าวกระโดดที่เร็วเกินไป ยังไม่มีใครทำได้?
ลองถามตัวเองดูนะครับ

ถ้าเป็นข้อที่ 1 ลองกลับไปอ่านดูข้างบนใหม่ครับ อุตสาห์พิมพ์มาตั้งเยอะ
ถ้าเป็นข้อที่ 2 ผมขอบอกเลยนะครับ ว่า drift เข้ามาในประเทศไทย เป็น10 ปีแล้วนะครับ แต่ไม่มีคนที่จะเล่นกันเป็นจริงเป็นจังสักเท่าไหร่ ก้อด้วยเหตุผลๆ เดียว ที่ไม่มีใครที่เล่น drift เป็นเรื่องเป็นราวสักที ถ้าทุกอย่างยังจำเจอยู่ เดี๋ยวก็ต้องเลิกกันไปอีก ด้วยเรื่องอายุ และ เงิน อันหลังนี้เป็นเรื่องใหญ่ ที่ตอนนี้ยังไม่ได้เล่นก็อันหลังนี้แหละ

ขอเป็นอีกหนึ่งความเห็นแล้วกันนะครับ ถึงตอนนี้จะยังไม่มีรถไป ดริฟ ด้วย แต่ขอออกความเห้นนิดนึงนะ คงไม่ว่ากันนะครับ

micky

• Guest
อยากให้พวกเราหลายคนที่คิดจะแข่งขันกันนั้น สำรวจตัวท่านเองก่อนว่ามีความพร้อมแล้วหรือยัง ( ไม่ใช่ความพร้อมในการแข่งขันนะครับ) ความพร้อมในเรื่องของค่าใช่จ่ายที่จะเกิดขึ้น ในการแข่งต่อสนาม ถ้ายังไม่พร้อม ก็แต่งรถขับหล่อๆ ไปดีกว่า
เห็นด้วยแล้วก็ถูกใจมากครับ เพราะว่าผมเคยเห็นรถที่แต่งออกมาสไตล์ดริฟท์โคตรๆที่บางนาครับ ถ้าพอรู้หรือเคยเห็นก็จะบอกได้เลยว่า คันนั้นคือรถcefiroสีเขียวครับ ผมไม่เคยเห็นเค้าเอามาลงสนามแข่งเลยครับ ไม่ทราบว่าเหตุใดเช่นกันครับ เพราะไม่รู้จักเจ้าของรถเค้า ทำอย่างนี้ถูกต้องครับที่จะเอาความสวยงามมาโชว์มากกว่าที่ยังไม่พร้อมในเรื่องค่าใช้จ่ายที่จะต้องเสียในสนามครับอย่างเดียวเลยครับ ขับแล้วหล่อมาก

สรุปก็เป็นว่า ตามน้ำเลยครับ เป็นว่าตามผู้จัดเลยครับ ;)

Offline dori

• ดริฟท์ศาสตร์
A31
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

Offline NZT

• Amateur Racer
  • *
  • What U C is What UGet
อิม   แต่ละคนก็มีเหตุผลต่างกันไปเพราะฉะนั้นมาตัดสินกันในสนามดีกว่าครับ
       และขอให้ทุกคนสนุกกับการแข่งขันในปีนี้นะครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เดี๋ยวจะรับลงยันต์เกราะเพชร รับเจิมให้แคล้วคลาด อิอิ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride