Author Topic: แบ็คไฟร์  (Read 13123 times)

x

• Guest
แบ็คไฟร์
« on: July 02, 2004, 11:50:21 pm »
การต่อหัวเทียนไว้ก่อนเข้าหม้อพักไอเสียเพื่อจุดระเบิดให้เกิดเป็นแบ็คไฟร์ (ไฟออกมาจากท่อ) แบบที่มีชุดคิตขายสำเร็จรูปนั้นเป็นอันตรายต่อรถไหมครับ แล้วถ้าเกิดอยากจะซื้ออุปกรณ์มาทำเองที่ไม่ใช่คิตสำเร็จรูปต้องซื้ออะไรมั่งครับ เช่น หัวเทียน สวิทต์ หรืออะไรพวกเนี้ยอะครับ เบ็ดเสร็จจนจ้างช่างอ๊อกหัวเทียนใส่ท่อเลยนี่น่าจะมีงบสักเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
Re:แบ็คไฟร์
« Reply #1 on: July 03, 2004, 07:17:07 am »
I once blow up the muffler when doing the turn off key while driving.  It did make a flame and loud noise.  You need to run very rich on the gas no CAT (because cat is too hot might burn all that extra fuel.)  Or better extra injector at the end of hte exhaust pipe.

at your own risk  :o  :o
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: July 03, 2004, 08:54:20 am »
อันตรายโดยตรงคงจะน้อยครับ แต่ผมเป็นห่วงเรื่องอันตรายทางอ้อม และความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือเผลอเรอ เช่น นำไปเปิดในปั๊มน้ำมัน !

หรืออีกกรณีที่มีผู้ใช้รถร่วมกันหลายคน ครั้นคนอื่นเอารถเราไปขับแล้วเกิดเปิดสวิทช์เล่น (หรือเราอาจเป็นผู้เปิดทิ้งไว้เอง) แล้วเกิดเข้าไปในปั๊มน้ำมัน ! หึหึ

เจ้าเสือย้อยผู้ผลิต ตอนแรกเขาก็มาหารือผม ผมก็ติงไปในจุดนี้แหละครับ เรื่องอื่นผมเฉยๆ รถใครรถมัน ถือว่าเป็นสีสันบนท้องถนนละกัน

ถ้าอยากติดผมแนะนำให้ซื้อเขาดีกว่ามาคิดเองซ้ำอีกรอบ เพราะสินค้าเขามีรับประกัน ราคาก็ไม่ได้เว่อร์สำหรับคนอยากเท่ หลักพันนิดๆ ก็ยอมจ่ายได้
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

x

• Guest
« Reply #3 on: July 03, 2004, 04:18:33 pm »
ครับผม ขอบคุณมากครับ