Author Topic: มิย 56 8-9 ดงตาล คลาสสิค  (Read 19379 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: มิย 56 8-9 ดงตาล คลาสสิค
« Reply #15 on: June 21, 2013, 02:53:37 pm »
16 มิย 56
   เช้าขี่จักรยานไป 30 นาทีขำขำ ตอนเช้าอากาศดี นี่ผมไม่ได้ขี่จักรยานแบบเป็นเรื่องเป็นราวมานานมากแล้วนะนี่ มันรู้สึกสนุกน้อยลง ท้าทายน้อยลง 
   ภรรยาชวนไปกินอาหารเช้าที่ Food Land ร้านเดิมๆ แต่กินได้เรื่อยๆ อาหารดีครับ ราคาไม่เว่อร์ ผมเลือกกินสุกี้แห้งไก่เพราะมีผักเยอะสุด มิวดูยังเพลียๆ ง่วงๆ เลยกินข้าวต้มหมู กินหน่อยเดียวเอง แถมขอชาร้อนมากินอีกแก้ว
   ไปส่งมิวเข้าเรียนที่โรงเรียนเสริมวิชา เสร็จแล้วผมก็เข้าบ้าน ส่วนภรรยาไปสปา เสริมสวย นวด ทำผม ทำเล็บ ตามประสาสาวๆ ผมไม่ถนัดแนวนี้ เลยอยู่บ้านอีกแล้ว
   กลางวันแม่สั่งร้านก๋วยเตี๋ยวมาเปิดแผงแจกคนในละแวกนี้ เลี้ยงวันเกิดของแม่เองน่ะครับ ผู้คนเดินเข้าออกบ้านผมมากมาย บ้านไหนไม่มาร่วมก็จัดใส่ถุงใส่ห่อไปส่งให้ถึงบ้านอีกด้วย พอบ่ายๆ หน่อยคนทยอยกลับ พร้อมกับข้าวของที่ค่อยๆ ร่อยหรอจนหมด มีลอดช่องจัดเจษฯ ที่อร่อยสุดๆ แล้ว มีผลไม้หลากหลาย น้ำเก๊กฮวย ไข่ต้ม ฯลฯ
    ตอนเที่ยงในไทย เกิดแผ่นดินไหว 5.8 ริกเตอร์ ในเม็กซิโก ตามด้วยไฟดับ ยังดีไม่มีอะไรเสียหายรุนแรงมากนัก
   หัวค่ำกินอาหารเย็นอย่างเป็นทางการในรอบหลายเดือน ปกติผมไม่ค่อยกินมื้อเย็นครับ แต่จะกินพวกผลไม้ ของว่าง จุกๆ จิกๆ แทน แต่วันนี้มีของเหลือจากมื้อกลางวันที่เลี้ยงวันเกิดแม่ ก็เลยกินพร้อมหน้ากันทั้งครอบครัว ก็ดีครับ กินกันไป คุยกันไป อัปเดทข่าวสารด้านต่างๆ กระชับความสัมพั้นธ์ได้เป็นอย่างดี
   “อี้” ชนะ “แซม” ในการลงสมัครเลือกตั้งเขตดอนเมือง แซมแพ้แบบไม่เข้าใจตัวเอง ด้วยคำถามที่ว่า “ลาออกจาก สส เพื่อมาสมัครลงรับเลือกตั้ง สส เพราะอะไร”
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: June 21, 2013, 02:55:31 pm »
17 มิย 56
   กบ เขียด ปาด ตัวบ้าอะไรก็ไม่รู้ ร้องหาคู่เสียงดังชะมัด ไม่ได้นอนหลับรวดเดียวถึงเช้า นอนแบบนี้สุขภาพไม่ดีเท่าไหร่ครับ เช้านี้ขี่จักรยานไปราว 30 นาที ผมไม่ค่อยได้ขี่ไปไหนไกล ไม่ได้ออกทริป ไม่ได้ขี่เป็นกลุ่ม ไม่มีแก๊ง ไม่มีก๊วน เพราะเวลาว่างไม่ค่อยตรงกับชาวบ้านนัก ส่วนใหญ่ก็เลยขี่คนเดียว
   วอร์มก้นให้มันคุ้นกับการถูกกดทับทุกวันๆ เตรียมสุขภาพของเราไว้ให้พร้อม เผื่อวันใดเจอทริปถูกใจกะทันหัน จะได้ออกลุยได้เลยแบบไม่ต้องซ้อม
   บ่ายไปต่อทะเบียนรถที่ไปรษณีย์ รถ Isuzu Trooper หน้าต่อทะเบียนเต็มจนต้องขึ้นเล่มใหม่ โอ้ โห ไม่เคยใช้รถยาวนานขนาดนี้มาก่อนเลย สุดยอดมาก
   เย็นไปรับมิว กลับบ้าน ทำการบ้าน อ่านหนั้งสือ เข้านอน จบ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: June 21, 2013, 02:57:20 pm »
18 มิย 56
   ไม่ค่อยได้ไปออกทริปกับใครเขาที่ไหน เราก็ขี่ของเราแค่วันละ 30 นาทีนี่แหละครับ จะเรียกว่าขี่แบบสะสมทรัพย์ก็ได้นะ สะสมวันละนิดละหน่อย
   กินอาหารเช้า ไปส่งลูก ไปทำงานร้านขายของ บ่ายเข้ามาบ้าน มีเวลาส่วนตัวเล็กน้อย เย็นรับลูก เข้านอนหัวค่ำ
   จบวันที่เรียบง่ายไปอีกหนึ่งวัน

« Reply #18 on: June 21, 2013, 02:59:21 pm »
19 มิย 56
   ขี่จักรยาน 30 นาที อากาศดีมาก ลมพัดเย็นๆ เพราะเมื่อคืนฝนตก ขี่วนที่เดิมๆ แต่ก็จิตนาการไปว่าเรากำลังท่องเที่ยวอยู่ หลอกตั้วเองผ่านไปวันๆ แบบง่ายๆ กลางทางเจองูตัวโตเลื้อยโผล่มาจากข้างทาง คงจะข้ามถนน เลยจ๊ะเอ๋กัน ผมเลี้ยวหลบทัน ตกใจหมดเลย
   บ่ายเข้าไปตรวจเช็คสินค้าในโกดัง มีคนมาส่งของ แต่เขามาคนเดียว ส่วนสินค้าที่จะลงนั้นมีเต็มคันรถ ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ เป็นหน้าที่ของผมเองในการไปช่วยเขายกแบก จัดเรียง สองคนช่วยกันมันก็เร็วกว่าทำคนเดียวเยอะมาก เหงื่อโทรมตัว พอยกเสร็จพนักงานยกมือไหว้บอก “ขอบคุณมากครับพี่”
   เย็นไปรับมิว ฝนตกหนักมากครับ จนอยากจะขับรถไปรับถึงโรงเรียน แต่เบื่อรถติดขากลับที่ต้องไปกลับรถมาแล้วท้อใจ เดินลุยฝนดีกว่า พกร่มมาอยู่ด้วย ไม่ต้องกลัว
ข่าวฮอทวันนี้คือมีภาพหลวงปู่เณรคำนั่งเครื่องบินเจทส่วนตัว ถือกระเป๋าหลุยส์ ใส่แว่นดำ คนอื่นเขาเพิ่งเห็นกันหรือนี่ ผมเห็นในเฟซบุ๊คของผมเองมาตั้งสองสัปดาห์มาแล้ว คิดว่ามันจะเงียบไปเองเสียอีก
   อ้อ เรียกกันว่าหลวงปู่เณรคำ แต่เขาเพิ่งจะอายุแค่ 34 ปีเท่านั้นเอง

« Reply #19 on: June 21, 2013, 03:06:52 pm »
20 มิย 56
   ตื่นเช้าเป็นพิเศษ เพราะปวดฉี่ครับ ก่อนนอนซดน้ำเต้าหู้ไป 1 แก้ว เลยออกอาการตั้งแต่เช้ามืด ตื่นมาฉี่แล้วก็ไม่นอนแล้วล่ะ เลยมีเวลาออกกำลังกายเยอะหน่อย เดินเร็ว 30 นาที ตามด้วยขี่จักรยานอีก 30 นาที ได้เหงื่อครับ ค่อยรู้สึกสดชื่นหน่อย
   วงจรชีวิตเหมือนเดิมๆ ครับ บ่ายเข้าไปคอนโด อยากจะทำความสะอาดระเบียงที่เลอะเทอะมาก ไม่ได้ล้างมาหลายเดือน แต่มองฟ้าแล้วไม่แน่ใจว่าจะล้างดีไหม ตอนเช้าก็เห็นแดดแรงจัดดี พอตกบ่ายหน่อยเริ่มครึ้ม
   เหมือนเมื่อวานเป๊ะเลยครับ เย็นฝนตกหนักมาก วันนี้ตกหนักและนานกว่าเมื่อวานเสียอีก ลมพัดแรง ขับรถแล้วต้องเปิดปัดน้ำฝนเร็วสุดก็ยังมองทางไม่ค่อยเห็น ดีนะที่เป็นแค่เวลาเย็น ถ้าเจอแบบนี้ตอนกลางคืนล่ะก็ ผมขอจอดครับ
   เจอเหตุการณ์ไม่น่าไว้ใจแบบนี้แนะนำให้จอดนะครับ โอเคว่าเราน่ะไหว แต่กลัวอุบัติเหตุครับ เราอาจไม่ชนเขา แต่เขาอาจมาชนเรา
   ทุกเวลาคือการเรียนรู้ครับ ผมเลยได้ทีสอนเทคนิคการขับรถตอนฝนตกหนักให้มิว ปกติผมจะไม่ชอบขับรถตามหลังรถใหญ่ หรือรถที่มันสูงๆ ทึบๆ แต่ตอนฝนตกหนักลมแรงนี่แหละครับ ขับตามหลังเขาไปเลย แต่เว้นระยะให้ปลอดภัยนะ
   ทั้งนี้เพราะรถใหญ่จะมีไฟท้ายที่ชัดเจน มีไฟหลายดวง นอกจากไฟท้ายปกติแล้ว ยังมีไฟบอกความสูงของรถอีกด้วย ผมอาศัยประโยชน์จากดวงไฟเหล่านี้แหละครับเป็นตัวนำทาง
   อีกประการที่ถือเป็นข้อดีคือ คนขับรถใหญ่ส่วนมากจะเป็น “มืออาชีพ” ครับ เขาขับอย่างมีระเบียบ จะเลี้ยวก็เปิดไฟเลี้ยวเสมอ การขับแบบเรื่อยๆ ของเขา มันเหมาะกับการขับขณะฝนตกหนักอย่างมาก
   ก็เป็นการใช้ประโยชน์จากสิ่งรอบข้างบนท้องถนนอีกเรื่องครับ ประเด็นนี้ผมยังไม่เคยเขียนลงหนังสือเล่มใดเสียด้วย น่าจับมาขยายความนะ ผมว่ามันมีประโยชน์ต่อผู้ใช้ถนนส่วนรวมอย่างมาก
    เปิดเครื่องคอมจะเขียน (พิมพ์) ไดอารี่ต่อ แต่ข้อมูลที่ผมพิมพ์เอาไว้ตั้งแต่วันที่ 17 มิย จนถึงล่าสุดมันหายไป อารมณ์เหมือนตอนทำงานแล้วไฟดับ ทำให้เซฟไม่ทัน
   เฮ้ย งงสิ หายไปได้ไง พิมพ์เอาไว้เรียบร้อย แค่ยังไม่ได้อัปโหลดขึ้นเวปเท่านั้นเอง เจอแบบนี้เซ็งเลยว่ะ เลยต้องมานั่ง time machine ย้อนเวลาเล่าเรื่องใหม่อีกครั้ง ซึ่งมันไม่สดเหมือนตอนผมพิมพ์รอบแรกแน่ๆ ตอนนี้เวปของผมกลายเป็นที่เก็บข้อมูลส่วนตัวไปเสียแล้ว เลยไม่ได้สนใจอะไรว่าจะมีคนเข้าเวปมากน้อยขนาดไหน
   ข่าวเด่นวันนี้ เจ้าของรถหรูที่ไฟไหม้บนเทรลเลอร์ที่โคราชมอบตัวกับ DSI แล้ว สืบเข้าไปเถิดครับพี่ แล้วก็จะเจอพวกเดียวกันเองทั้งนั้น รถแบบนี้ชาวบ้านหรือเศรษฐีระดับกลางไม่มีปัญญาเล่นหรอกครับ
   งาน commart เริ่มขึ้นวันแรก เช่นเดียวกับงาน Bangkok Auto Salon (ตอนทำ Racing Club ผมอยากจัดงาน Car Show ไฉนมีแต่คนบอกว่าเป็นไปไม่ได้)
   น้องเมย์ รัชนก อินทนนท์ ขึ้นเป็นนักแบดฯ อันดับ 3 ของโลกแล้ว น้องเมย์เพิ่งจะอายุ 18 ปีเอง สุดมากครับน้อง

« Reply #20 on: July 07, 2013, 03:21:51 pm »
21 มิย 56
   ฟังพยากรณ์อากาศเขาบอกวันนี้กรุงเทพฯจะมีฝนแค่ 20% ของพื้นที่ แม่นหรือไม่ ต้องรอดูตอนหัวค่ำ จัดหนักมาสองวันแล้วติดๆ  แต่ผมว่าไม่น่ารอดนะ ท้องฟ้ามืดครึ้มแต่เช้าเชียว
   ขี่จักรยานอีกแล้วครับ ขี่ยังไงก็ไม่มีเบื่อ สองสามปีก่อนอยากได้รถ Fixy ยังไม่ได้ซื้อ คิดให้มันตกผลึก อย่าเป็นคนขี้อยากได้นัก มันจะอยากได้แบบไม่รู้จักจบสิ้น คิดไตร่ตรองให้มากๆ เรามีคันนี้ก็ดีอยู่แล้ว มีอยู่คันเดียว แบบเดียว แถมเมื่อวานอ่านเวปจักรยานเพิ่งรู้ว่า Bianchi Volpe หมอบวิบากชื่อก้องโลกมีหางหลังยาว 425 มม เท่ากับรถ KHS HT ของผมเลย
   บ่ายเข้ามาบ้าน ฟังวิทยุรายการตอบปัญหารถยนต์ เจอวิทยากรท่านตอบแบบไปคนละทางอีกแล้ว มีผู้ฟังโทรมาถามว่ารถเขาใช้น้อย เติมน้ำมันไว้แค่ก้นถัง จะเป็นไรไหม เขากลัวว่าปั๊มติ๊กจะดูดเอาลมเข้าไป วิทยากรท่านตอบว่า “ไม่เป็นไร สบายมาก ฯลฯ”
   เฮ้ย ลูกพี่ครับ อย่างแรกต้องถามก่อนว่ารถใช้แก๊สหรือน้ำมัน ถ้าใช้แก๊สก็ไม่เป็นไร ตอนวิ่งแก๊สมันก็ตัดระบบน้ำมันอยู่แล้ว ปั๊มติ๊กไม่ได้ทำงาน แต่ถ้ารถวิ่งด้วยน้ำมันล่ะก็ ไม่ควรปล่อยให้น้ำมันแห้งถังบ่อยๆ ครับ
   เพราะขณะปั๊มติ๊กทำงาน ตัวมันเองจะร้อน และใช้น้ำมันเชื้อเพลิงที่มันนอนแช่อยู่นี่แหละครับเป็นตัวระบายความร้อน ทีนี้หากน้ำมันเหลือน้อย ช่วงรถวิ่งก็กระฉอกไปมา อาจทำให้ตัวปั๊มติกสัมผัสโดนอากาศ (ทำให้ระบายความร้อนได้น้อยลง)
   เอาล่ะ นิดหน่อย ไม่ประจำ ไม่เป็นไรครับ แต่ทางที่ดีเติมน้ำมันให้ท่วมปั๊มติ๊กเข้าไว้ เพราะยังไงช้าเร็วเราก็ต้องเติมอยู่แล้ว
   อีกเรื่องคือ ผู้ฟังถามว่ารถ Land Rover Freelander มือสองสิบกว่าปีแล้ว ได้มาถูก น่าเล่นไหม
   ท่านตอบใส่สดๆ ว่า “เล่นได้เลย สบายมาก รถดี แค่หาช่างที่เขาเอาอยู่ก็โอเคแล้ว” หึหึ ไอ้รุ่นนี้เพื่อนผมใช้ตั้งแต่มือ 1 วิ่งไปแค่ 3-4 ปี ขายทิ้งไปแบบไม่มีเยื่อใย เจอตู้แอร์ราคา 5 หมื่นบาท และต้องเสี่ยค่าโน่นนี่จุกจิกประจำ
   อันนี้ก็ต่างคนต่างประสบการณ์ครับ ตัวรถน่ะดีอยู่แล้วแต่พอมาใช้จริงมันมีองค์ประกอบอีกเยอะ ถ้าจะเอามาปั้น เอามา “เล่น” ก็โอเคครับ ได้เล่นแบบสนุกสนานสมใจ
   สิงคโปร์ผจญหมอกควันจากการเผาพืชไร่จากอินโดนีเซีย ชาวบ้านต้องใส่ผ้าปิดปากปิดจมูก เป็นเรื่องใหญ่สำหรับพวกเขานะ เพราะไม่เคยเจอแบบนี้ไง ฝุ่นควันเต็มท้องฟ้าราวกับภูเขาไฟระเบิดอย่างนั้นเลย
    เย็นไปรับลูก เจอกับ “พราว” เพื่อนของมิวที่เรียนเรือใบด้วยกัน น้องพราวนี้ยังคงไปฝึกซ้อมอยู่ทุกสัปดาห์ เด็กคนนี้ฉายแววเด่นตั้งแต่ครั้งแรกที่เรียน ล่าสุดวันนี้ถามเขาว่าเป็นไงบ้าง
   “เก็บคะแนนได้ที่ 11 ตอนนี้ติดทีม B” พราวตอบ
   เฮ้ยย ติดทีมชาติชุด B เสียด้วย สุดยอดไปเลยครับลูก เป็นพ่อแม่รู้ข่าวแบบนี้คงจะหายเหนื่อย เป็นเด็ก กทม ที่ไปชนะเด็กพื้นที่ๆ พวกเขาซ้อมกันแทบทุกเย็น สุดยอดมากๆ

« Reply #21 on: July 07, 2013, 03:24:01 pm »
22 มิย 56
   เสาร์มิวมีเรียนพิเศษที่สยามช่วงเช้า ผมไปส่งหมือนเดิม ก็เจอบรรยากาศแบบเดิมๆ เหมือนเสาร์ที่แล้วเป๊ะ จะย้อนกลับไปอ่านดูก็ไม่ผิด ผู้ปกครองพากันหอบหิ้วเสื้อ หมอน ของกิน น้ำดื่ม ฯลฯ เรียกว่าปักหลักกันตรงนี้เลย ในตึกสยามกิตติ์น่ะครับ มองภายนอกจะมีแค่เด็กนักเรียนเดินกันขวักไขว่ ลองมาดูด้านในครับ แนะนำชั้น 4 แม่งเหมือนศูนย์อพยพผู้ลี้ภัยเลย นอนกันระเกะระกะตลอดสองข้างทาง
   นี่ผมเห็นบ่อยๆ เข้าชักจะเกิดพฤติกรรมเลียนแบบแล้ว อยากเอาผ้ามาปูนอนเล่นบ้าง บางคนถึงกับหลับ และถ้ามาเห็นตอนกลางวันนะ จะมีบรรยากาศแบบป้อนข้าวป้อนน้ำลูก แบบลูกมันยังเล็ก อัดให้เรียนกันตั้งแต่เด็ก ก็เลยต้องมาดูแลใกล้ชิด
   ว่าใครเขาก็กระทบตัวเองด้วยล่ะนะ มิวตอนนี้อายุ 11 ปี เรียนประถม 6 เขาบอกไม่อยากให้ผมเข้ามาในตึกนี้ เขาดูแลตัวเองได้
   “มิวว่ามันดูเหมือนเด็กๆ นะ ที่ต้องมีพ่อแม่มาคอยดูแล”
   บ๊ะ คิดได้แบบนี้ก็แจ๋วสิ แต่พอจะให้นั่งรถเมล์ไปโรงเรียนเองกลับบ่ายเบี่ยงทุกที
   มิวโดดลงจากรถตั้งแต่ผมยังไม่ได้ขึ้นตึกจอด บอกว่าเจอกันจุดนัดพบตอนเที่ยง รีบลงจากรถวิ่งเข้าห้องเรียนไปตั้งแต่ยังไม่ถึงเวลา เขาบอกต้องไปจองที่ จะได้นั่งด้านหน้าสุด
   อาการเดิมออกครับ คือไม่รู้จะไปไหนดี นี่มันแค่ 0830 เอง เดินแบบไร้จุดหมายไปเรื่อยๆ บรรยากาศยามเช้านี่เงียบมากๆ บนทางเท้าริมพระราม 1 มีกองทัพเทศกิจมาคอยดูแลไม่ให้มีหาบเร่แผงลอย ซึ่งก็ได้ผลนะ เอาเต้นท์มาตั้งเป็นป้อมปราการ สู้กับพ่อค้าแม่ค้า กะจะจัดระเบียบ
   แต่ขอโทษ ตรงข้ามกับเต้นท์พี่แม่งมีคิวมอเตอร์ไซค์กว่า 20 คัน จอดระเกะระกะ ถัดไปอีกนิดเป็นกลุ่มรถตุ๊กๆ จอดแม่งบนทางเท้าเลย
   เฮ้ย แปลกว่ะ ไอ้เทศกิจแม่งมองไม่เห็นเว้ยย เหลือเชื่อ แม่งจับแต่แม่ค้ารถเข็น แต่ไอ้คนจอดรถบนทางเท้าแถววิ่งรถขวักไขว่กลับทำได้ สุดยอด
   เดินไปก็มองบ้านเมืองไป เมื่อก่อนละแวกนี้คือศูนย์รวมของวัยรุ่นระดับประเทศ แต่ทุกวันนี้แม่งไม่เห็นจะสวยเลย โดนรถไฟฟ้าอัปลักษณ์พาดผ่านยิ่งไปกันใหญ่ บรรยากาศบนถนนก็เลยมืดๆ ทึบๆ ควันรถก็อบอับอยู่ในนี้
   แล้วจู่ๆ ฝนก็ตกลงมา ฮ่าๆ แม่งเอ๊ย จะไปหลบที่ไหนกันล่ะนี่ ห้างร้านก็ยังไม่เปิด มีแค่ชายคาเล็กๆ หน่อยเดียวริมข้างทาง ผมรีบเดินสาวเท้าก้าวเร็วๆ ไปศูนย์หนังสือจุฬาแทน
   เดินเร็วๆ นี่เหนื่อยเหมือนกันนะ แต่พอเดินถึงปุ๊บ ฝนหายตก
   ยังไม่อยากอ่านหนังสือครับ เพราะกลางวันก็นัดพบมิวในร้านหนังสืออยู่แล้ว เลยเดินกลับไปทางห้างมาบุญครอง แล้วก็เกิดนิมิต “ไปจตุจักรดีกว่า”
   งกๆ เงิ่น เพราะไม่ได้ใช้รถไฟฟ้าเป็นประจำเหมือนคนในย่านนี้ หยิบแบงค์ 20 จะมาหยอดก็ยอดไม่ได้ ตู้ไม่รับ ไม่เหมือนรถไฟฟ้าใต้ดิน ก็มันคนละบริษัทไง แต่ทาง กทม เองก็น่าจะเขียนกติกาออกมาให้มั้นเหมือนๆ กัน ชีวิตจะได้สะดวกมากยิ่งขึ้น
   อีกตัวอย่างคือบัตรโดยสารของ BTS เป็นการ์ด แต่ของ MRT เป็นเหรียญ ทำไมมันไม่ทำให้เหมือนๆ กันหน่อยวะนั่น
   จะให้ดีเลิศก็ต้องใช้บัตรเติมเงินใบเดียว ใช้ขึ้นรถเมล์ทุกแบบได้ BTS ได้ MRT ได้ ลงเรือได้ ไอ้เรื่องนี้สามารถทำได้เลย ทำได้ทันที เพราะมันเป็นระบบ ให้แต่ละค่ายมาประชุมกันว่าจะเอาอย่างไร แล้วก็ทำเป็นบัตรกลางขึ้นมา ไม่เห็นมันจะยากตรงไหน ยกเว้นแต่จะไม่ทำ หรือไม่ก็รอแดกตามรายทาง
   ไม่รู้ล่ะ จะว่าอคติก็ใช่ ไอ้พวกนี้ถ้าไม่ได้แดก มันไม่ทำงานหรอก
   ค่ารถไฟฟ้าไปจตุจักร 42 บาท ผมตื่นตาตื่นใจกับบรรยากาศรอบข้างอย่างมาก หลายปีแล้วที่ไม่ได้เห็นวิวแบบนี้ ชมข้างทางเพลินๆ แป๊บเดียวถึงแล้ว ไม่เคยมาจตุจักรเช้าวันเสาร์เลยนะนี่ ร้านค้าเปิดกันเยอะพอควร 
   เดินแบบไร้จุดหมายครับ ผมชอบดูสินค้าพื้นบ้าน ของไทยๆ งานศิลปะ ของเก่า หมาก็ชอบดูนะ นานมาแล้วเคยเห็นเขาอาบน้ำให้หมา แล้วเอาเจลมาทาที่ขนด้านหลังของมันให้เป็นทรง “หลังอาน” แล้วเขียนป้ายว่า “ห้ามจับ”
   บ้างก็เอาก้านพลาสติคมาดามหูหมาให้ตั้ง ดูเหมือนเพิ่งจะตัดหูมา แต่เปล่า พอถึงบ้าน แกะพลาสติคออก หูแม่งตกเหมือนเดิม ฮ่าๆ โคตรจะหลอกลวงเลย
   เชื่อไหม หลายปีก่อนผมเห็นมีขายจิงโจ้ด้วย ตัวแม่งโตเกือบเท่าผมเลย ผูกเอาไว้กับเสารั้ว มันก็ยืนเฉยๆ นะ ผมเดินไปดูใกล้ๆ ตอนแรกคิดว่าตัวปลอมหรือเป็นตุ๊กตา จ้องใกล้ๆ แม่งกระพริบตาได้ รีบโดดออกมา กลัวมันถีบเอา
   เจอเสื้อผ้าสวยๆ ถูกใจหลายตัวนะ แว๊บแรกอยากได้ครับ แต่คิดถึงเหตุผลแล้วก็ต้องปล่อยให้มันแขวนไว้อยู่อย่างนั้น เจอนักท่องเที่ยวงกๆ เงิ่นๆ ก็เสนอตัวช่วยบอกทางเขาไป ผมทำสิ่งนี้บ่อยเอามากๆ ทำทุกทีที่มีโอกาส มันทำง่ายมากเลยนะ
   ได้กระเป๋าผ้ามา 1 ใบ ราคา 10 บาท ห่วย โทรม ในสไตล์ที่ผมชอบเลย ใกล้เที่ยงกลับไปที่สยาม นัดมิวที่ร้านหนังสือในพารากอน จะชวนให้กินของอร่อยๆ เยอะแยะมากมายในนี้มิวก็ไม่เอา บอกไม่กิน ไม่หิว น่าแปลกมากว่าอยู่ได้ไง เขาบอกกินขนมปังไปแล้ว 1 แผ่น
   บ่ายไปเรียนที่เดอะมอลล์ท่าพระต่อ เห็นมิวเขาเรียนเยอะแบบนี้ก็น่าเห็นใจนะ ต้องสอนให้เขาคิดบวกเยอะๆ เช่น ที่เราเรียนขนาดนี้ก็เพราะเรามีความฝันไม่เหมือนใคร ฝันของเราต้องใช้ความรู้และทักษะหลายด้านในการสอบแข่งขัน ที่ลูกเห็นเพื่อนคนอื่นเขาเรียนกันนิดหน่อยหรือบางคนไม่เรียนนั่นก็เพราะเขาฝันคนละอย่างกับลูก
   “ลูกยังฝันแบบเดิมอยู่ไหม”
   “ใช่ครับ”
   “ฝันของลูกคืออะไร”
   “นักบินครับ”
   ผมตอกย้ำให้ลูกคิดถึงฝันของเขาบ่อยๆ คิดให้เห็นภาพจริง อยากเป็นนักบินก็ต้องลงรายละเอียดไปเลยว่าอยากขับเครื่องแบบไหน สายการบินไหน เส้นทางใด มองให้เห็นภาพอย่างชัดเจน
   ลูกทำเต็มที่ พ่อว่าลูกทำได้แน่ๆ ขอให้เอาจริงก็แล้วกัน
   ขออย่างเดียว
จงอย่าละทิ้งความฝันของตัวเองเหมือนพ่อ   

« Reply #22 on: July 07, 2013, 03:27:49 pm »
23 มิย 56
   ฝันสลายจากการขี่จักรยานอีกครั้ง ฝนตกครับ แม้จะตกปรอยๆ แต่มันปรอยมาทั้งคืน แถมท้องฟ้ามีเมฆดำมาก ดูสภาพแล้วไม่น่ารอด หมดมุข ไม่รู้ทำอะไรดี อ๊ะ ได้การแล้ว ปฏิบัติการเพาะพันธุ์ปลาทองดีกว่า
   หยิบเอาดอกจอกที่เพาะเอาไว้ในกระถาง เอามาโยนใส่ในบ่อปลา ปลาทองมันชอบวางไข่ไว้ในรากของต้นไม้น้ำครับ ไข่ของมันจะมีลักษณะเหนียว ถ้าไม่มีอะไรให้ยึดเกาะ ไข่ทั้งหมดก็จะตกลงไปกองอยู่ที่ก้นพื่น
   ปลาในบ่อตอนนี้มีร้อยกว่าตัว ดูยากครับว่าตัวไหนที่มันพร้อมผสมพันธุ์ นังมองตอนเช้ามืดยิ่งดูยากเข้าไปใหญ่ ขณะกำลังก้มๆ เงยๆ อยู่ริมบ่อ เห็นแม่เดินลงมาจากบ้าน แต่งตัวเรียบร้อย อ้าว แม่จะไปไหนแต่เช้า
   พ่อแม่จะไปบ้านที่สระบุรีครับ ผมเองก็ว่างๆ อยู่ด้วย เลยอาสาขับรถให้ เอารถคันใหม่ไป ขับสนุกครับ รถใหม่ๆ นี่แรงดี นิ่ม สบายด้วย ระยะทางจากบ้านไปสระบุรี กับจากบ้านไปสัตหีบที่เรียนเรือใบนี่ระยะทางพอๆ กันเลยครับ ราว 200 กม
   ผมไม่ได้ไปบ้านสระบุรีเป็นปีแล้วครับ เส้นทางไปนี่มีหลากหลายเลยครับ ทั้งทางด่วน ถนนวงแหวนกาญจนาภิเศก โทลเวลย์ก็ได้ หรือจะประหยัดสุดก็วิ่งทางพื้นราบ
   วันนี้เลือกใช้ทางด่วนไปจนถึงใกล้บางปะอิน แวะกินข้าวที่ร้านอาหารบ้านสวน เสร็จแล้วก็อัดยาวไปจนถึงมวกเหล็ก สระบุรี แต่ระหว่างทางมีเหตุระทึก
   ช่วงขับบนถนนเลี่ยงเมืองสระบุรี มันเป็นถนนตัดใหม่ สองข้างทางก็โล่งๆ มีแต่ทุ่งหญ้า ขับอยู่เพลินๆ ความเร็วแค่ 100 ก็เจอหมาวิ่งพุ่งออกมาจากข้างทาง
   เฮ้ยย ๆ ๆ ๆ ทำได้แค่เบนรถหลบและกดเบรก กลัวจะชนมันครับ ความเร็วระดับนี้ หากซัดเข้าด้านหน้านี่รับรองสปอยเลอร์หักกระเด็นแน่นอน และหมาก็คงอาการหนักมาก
   ผลก็คือหมาวิ่งชนด้านข้างรถแทน เสียงดังโครมใหญ่เลย แม่นั่งด้านหลังมุมที่หมามาชนพอดีก็ตกใจมาก
   แว๊บเดียวก็ผ่านมา ผมบอกว่าหมาไม่เป็นไร ไม่ได้ทับมัน มันมาชนรถเราแล้วมันก็วิ่งลงข้างทางไปแล้ว
   แวะจอดรถอีกครั้งที่ไร่องุ่นใกล้ๆ บ้าน ชื่อไม่ได้โด่งดังอะไรหรอก แต่เป็นเพื่อนบ้านกันก็อุดหนุนร้านเขา ซื้อองุ่นสด และเห็ดนางฟ้าแปรรูป
   ไม่ได้มาที่ดินตัวเองนานมากจนที่ข้างเคียงเขาบูรณะจัดแต่งเสียจนสวยเว่อร์ มีลำธาร มีบ่อน้ำ มีรั้วเตี้ยๆ สีขาวโปร่งสบายตา ทำออกมาดูดีเลยล่ะ ส่วนที่ดินตัวเองนี่ไม่ได้ทำอะไรเลย มีแต่ต้นไม้ขึ้นรกๆ วันนี้เลยเดินสำรวจรอบๆ พบลำธารเล็กๆ เป็นเส้นแบ่งอาณาเขตกับที่ดินติดกัน ลำธารนี้จะมีน้ำเฉพาะตอนฝนตกหนัก หรือหน้าฝนเท่านั้น ปกติมันจะแห้งขอด
   ต้นไม้ใหญ่บ้าง เล็กบ้าง นึกแล้วน่ามาตั้งแคมป์จริงๆ บริเวณนี้อากาศจะเย็นกว่าที่กรุงเทพฯราว 2 องศา ลมพัดเย็นสบาย ทำเลที่ตั้งอยู่บนยอดเนินเล็กๆ
   ตัดแต่งต้นไม้บ้าง ดึงเอาพวกเถาวัลย์ที่เลื้อยพันต้นไม้ออก อยู่ในไร่นี้หลายชั่วโมงเลย ก่อนกลับแวะบ้านอาที่อยู่ใกล้ๆ กันไปเยี่ยมเยียนญาติผู้ใหญ่ พ่อแม่บอกหิว เอ๊ะ จะกินไรกันดี ผมไม่คุ้นแถวนี้ เลยพากันไปที่ตลาดปากช่อง ขับไปอีก 20 กม
   แม่บอกแถวนี้มีร้านก๋วยเตี๋ยวอร่อย อยู่หน้าสถานีรถไฟปากช่อง ผมไม่รู้จักทางหรอก พ่อนำไปเรื่อยๆ พอจนถึงสถานีถึงร้องอ๋อ
   เฮ้ย ที่นี่ผมเคยมา ตอนขากลับจากทริปเขาใหญ่ก็มาขึ้นรถไฟฟรีกันที่นี่ จำได้ว่ารอโครตนานเลย แถมรถวิ่งช้าโคตรๆ ใช้เวลาราว 6 ชม กว่าจะถึงหัวลำโพง (ขับรถเองราว 2 ชม)
   เป็นร้านก๋วยเตี๋ยวหมูครับ อยู่หัวมุมถนน จอดหน้าร้านได้เลย แม่บอกอร่อย แต่ผมกินแล้วยังแพ้ร้านที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง กินแค่ชามเดียวพอ กินเยอะอิ่มมากจะทำให้ง่วงนอน ขากลับผมต้องขับรถให้อีก
   แวะ Out Let ซื้อเครื่องนอนก่อนกลับบ้าน แม่ชอบผ้าห่มที่ผมซื้อมาฝาก เขาเลยจะซื้อเพิ่ม ส่วนผมได้เก้าอี้พับเล็กๆ แบบไม่มีขา นั่งราบกับพื้น กะจะเอาไว้นั่งชายหาดตอนรอมิวเล่นเรือใบน่าจะดี
   ขากลับเปิด DVD คุณพระช่วยให้แม่ดู แก้เบื่อ แก้ง่วง ขับรถกลางแดดจัดนานๆ ทำเอาสายตาล้าเหมือนกัน
   ขับกลับทางเดิมครับ เจอฝนนิดหน่อย ตกแบบพอให้รถเลอะ กลับถึงบ้านราว 0400 ภรรยาและลูกยังไม่กลับบ้านเลย
   สำรวจร่องรอยที่หมามาวิ่งชนอย่างละเอียด ประตูบานหลังลักษณเหมือนรอยขนแมวหนาๆ อันที่จริงน่าจะเรียกรอยขนหมานะ เพราะมันเล่นพุ่งมาชนเราเต็มเหนี่ยวเลย โชคดีที่ไม่บุบ และดีสุดยอดที่ไม่ได้ซัดเอาที่ด้านหน้าของรถ ไม่งั้นกันชนหน้าพัง สปอทไลท์พัง สปอยเลอร์พัง และหมาอาจตายได้ แถมบาปติดตัวอีกด้วย

« Reply #23 on: July 07, 2013, 03:29:42 pm »
24 มิย 56
   เข้าสู่โหมด Normal ชีวิตเรียบง่ายแบบเดิม เช้าขี่จักรยาน กินข้าว ไปส่งลูก ไปร้านขายของ ยกแบกของบ้างถ้าคนงานไม่อยู่ เบื่อครับ แต่ก็ไม่ได้บ่นอะไร มันเป็นความเต็มใจของผมส่วนหนึ่งที่มาอยู่ตรงนี้

« Reply #24 on: July 07, 2013, 03:31:17 pm »
25 มิย 56
   ตื่นนอนแบบเซ็งๆ กบ เขียด ร้องหาคู่ ตืนกลางดึกหลายหน เอาที่อุดหูมาใส่ก็ช่วยได้เพียงนิดหน่อย ไม่ชอบเลยว่ะ เจอแบบนี้อยากไปนอนคอนโดมากกว่า
   อยู่ร้านขายของบรรยากาศเดิมๆ ครับ บ่ายว่างมีเวลาส่วนตัว นี่คือความสุขของผมเลยนะ แต่มันก็ได้แค่นั่งคิดแหละครับ งานหลายอย่างมันต้องลงมือทำ ผมปลีกตัวไปไหนไม่สะดวกเลย ครั้นพอมีเวลาก็จะทุ่มให้ลูกเสียทั้งหมด
   ไม่ได้บ่นว่าอะไร ผมตั้งใจจะดูแลเขาเองนี่แหละ

« Reply #25 on: July 07, 2013, 03:34:06 pm »
26 มิย 56
   วันนี้ไม่ได้ออกกำลังกาย ตื่นปุ๊บก็อาบน้ำแต่งตัวเลย กินข้าวเสร็จรีบไปส่งมิวถึงโรงเรียน มิวแปลกใจมาก ปกติผมจะส่งไกลๆ ให้เขาเดินเข้าไปเอง แต่วันนี้ส่งถึงหน้าประตู ยังกะพระราชา
   ผมเลยไปประชุมต่อ วันนี้ประชุมแต่เช้าที่โรงแรม Royal River เชิงสะพานซังฮี้ เส้นทางสั้นสุดน่าจะใช้ถนนจรัลสนิทวงศ์นะ แต่ผมมาส่งมิวก่อน ก็เลยขับทางถนนวงแหวนกาญจนาภิเศก รถน้อยมากครับ ขับสบายเพลินๆ มายังกะผุ้ชนะ แต่พอถึงแยกที่เข้าถนนปิ่นเกล้าเท่านั้นแหละ ตาแทบถลน
   เฮ้ยย กูรู้ว่าแถวนี้รถติดนะ แต่ไม่รู้ว่ามันติดขนาดนี้ ท้ายแถวที่จะขึ้นทางยกระดับนี่ยาวเฟื้อย ผมเลยเลือกทางด้านล่างแทน
   จากจุดนี้ผมใช้เวลากว่า 1 ชม กว่าจะถึงจุดหมาย ถ้าต้องขับรถแบบนี้ทุกวันล่ะก็ หารถเครื่องยนต์เล็กๆ และตัวเบาๆ เข้าไว้ครับ มันแทบไม่ได้วิ่งเลย มีแต่เดินเบา และปล่อยเบรกเท่านั้นเอง ไปแบบไหลมากว่าแล่น เรียกว่าหากเผอเรอขับชนกันนี่รถแทบจะไม่บุบ
   ไปถึงงานก็เริ่มจากลงทะเบียน แสดงตัวยืนยันว่าข้ามาแล้ว รับเอกสาร รับป้ายชื่อ เสร็จแล้วก็เข้าห้องประชุม
   เอาแล้วสิมึง ทำไมจัดเป็นโต๊ะกลม ยังกะเลี้ยงโต๊ะจีนไม่เป็นแถวๆ เหมือนที่เคยเจอวะ แล้วกูจะนั่งตรงไหนอย่างไรดี
   มาประชุมแทนพ่อน่ะครับ เลยไม่ค่อยรู้จักใคร มีคุ้นหน้าบ้างแต่พวกเขาก็นั่งกันกับกลุ่มที่เขาสนิทด้วยกัน บางคนเพิ่งเดินเข้ามาเหมือนผมก็มีเพื่อนที่นั่งอยู่ก่อนแล้วกวักมือเรียก “เฮ้ยๆ มานั่งนี่ มานั่งด้วยกัน”
   เออ แล้วกูล่ะ กูควรทำตัวยังไงดีวะนี่ หันไปเจอโต๊ะหนึ่ง มีคนรู้จัก เลยเข้าไปขอนั่งด้วย คุยกันสักพักเดียว เขาก็ขอย้ายไปนั่งกับเพื่อนโต๊ะอื่น 
   อ้าว ฉิบหาย ลอยแพกู
   ไม่เป็นไร มั่นใจเข้าไว้ นังคนเดียวก็ไม่เห็นเป็นไร ปกติกูก็ฉายเดี่ยวทุกงานอยู่แล้วนี่นา
   ผู้คนทยอยมากันเรื่อยๆ ส่วนใหญ่เขาจะรู้จักกันครับ มีบ้างน้อยคนที่ไม่รู้จัก โต๊ะผมเริ่มมีคนมาใช้บริการแล้ว เย้ๆ อีกพักหนึ่งงานประชุมก็เริ่ม
   อ้อ เขาจัดเป็นกิจกรรมแบบ work shop น่ะครับ กะจะให้ทำกิจกรรมกันบนโต๊ะกลมนี่เอง แต่ก่อนจะทำกิจกรรม วิทยากรเขาแบ่งกลุ่มกันใหม่หมดเลยนะ คือให้แต่ละคนแยกกันอยู่ ไม่ให้อยู่ร่วมกลุ่มกับเพื่อนตัวเอง ฮ่าๆ แต่ละคนก็กระจัดกระจายมาอยู่โต๊ะอื่นๆ กัน ผมมาเดี่ยว สบายมากครับ เราไม่ยึดติดอะไรกับใคร
   สายพัก Coffee Brake เติมพลังงาน เติมความอ้วน บ่นมาหลายปีว่าอยากเห็น Fruit Brake บ้างก็ยังไม่เคยพบ งานประชุมสัมมนาจะกี่ปีกี่ที่ก็เป็นแบบนี้ตลอดเลยนะ พักกินกาแฟ กลางวันกินข้าว เข้าประชุมบ่าย อีกสักพักแม่ง Brake อีกแล้ว ปิดงานเอาตอนเย็นๆ ยังไม่ทันหิวนะ ก็เรียกไปให้กินมื้อเย็นอีกแล้ว โอ้โห จัดเต็มๆ
   นั่งกินกันแบบโต๊ะกลม คนส่วนใหญ่เขาสนิทกันมาก่อนอยู่แล้ว ผมคุ้นหน้าบางคนก็พูดคุยไปแบบแกนๆ ทั้งโต๊ะเขานัดกันไปเที่ยวข้างนอกต่อ ชวนผมไปด้วย หึหึ คำตอบคือผมกินเหล้าไม่เป็นครับ
   อิ่มแบบไม่ค่อยจะเต็มใจ ก็เพราะมากินตั้งแต่ยังไม่หิวน่ะครับ คนอื่นเขาไปเที่ยวกันต่อกันหมดโต๊ะ นี่ผมแปลกแยกคนเดียวหรือเปล่าวะ
   เดินเข้าไปเช็คอิน เจ้าหน้าที่ให้กุญแจห้องมา อยู่ชั้น 5 โรงแรมนี้เคยมาประชุมหลายครั้งแล้วล่ะ แต่นี่เป็นครั้งแรกที่ได้พักห้องแบบ River View ที่มันดูดี และห้องใหญ่มาก มีระเบียงกว้างขวาง ภายในห้องก็ใหญ่โต มีชุดโซฟา ตรงกลางห้องนี่กว้างขนาดกางเต้นท์ใหญ่ๆ ได้เลย
   ตืนเต้นครับ ไม่เคยเจอห้องหรู แถมภายนอกก็ยังไม่มืด เลยนั่งเล่นริมระเบียงอยู่นานเลย ชมวิวไปเรื่อย บรรยากาศคล้ายกับของคอนโดที่ผมอยู่ นั่งอยู่นานจนมืดถึงย้ายมานั่งในห้องต่อ
   ตอนว่างๆ ไม่มีอะไรทำนี่ ไอ้แป๊ดช่วยได้เยอะทีเดียว อ่านเวปเดทข่าวสารที่ทุกวันนี้ไม่ต้องไปดูทีวีแล้ว ใช้แค่ดู Face Book ก็พอ โดยเฉพาะข่าวสารด้านลบของรัฐบาลนี่แทบหาดูไม่ได้เลยในสื่อทั่วไป เพราะเขาซื้อสื่อไว้เกือบจะหมดแล้ว ไอ้พวกสื่อเหี้ยๆ นี่มันก็แสนจะรวยล้นฟ้า แต่แปลกที่ยังมาแพ้อำนาจเงิน
   วันนี้นอนดึกหน่อยเกือบห้าทุ่ม ฮ่าๆ นี่แหละ ดึกของผมแล้วล่ะ

« Reply #26 on: July 07, 2013, 03:36:35 pm »
27 มิย 56
   ตื่นเองตามปกติ 0530 ยืนกายบริหารที่ระเบียง มองชมวิวแม่น้ำ โห สุดยอดมากๆ เลย เสียหน่อยเดียวตรงที่วิวไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ฝั่งตรงข้ามมันเป็นโรงพยาบาลวชิระ มีตึกเยอะ และท่าเรือด้านล่างดูไม่ค่อยมีระเบียบ ต่างจากวิวของคอนโดผม มันเหมือนอยู่ชานเมือง เรียบ ง่าย สงบกว่า อย่างน้อยมันก็ดูสบายตาไม่เห็นวิวรถติดบนสะพานซังฮี้
   ลงไปกินมื้อเช้า 0700 อาหารรสชาติกลางๆ ครับ ตักกินอย่างละนิดละหน่อย อีกแป๊บเดียวก็เข้าประชุมแล้ว แอบตักพวกซีเรียลและถั่วมาใส่กระปุกเล็กๆ เอาไว้กินเล่นตอนว่าง อิอิ ผมทำแบบนีประจำเลยล่ะ ตักมันซื่อๆ นี่แหละ ใครมองเราก็ยิ้มให้
   0800 เข้าประชุมครับ 1000 เบรกกาแฟอีกละ 1200 กินข้าว 0200 เบรกแดกอีกรอบ จบพิธีตอนเย็น 0400 เลิกงาน กลับบ้านได้
   แต่รถแม่งติดสิครับ ผมเองไม่คุ้นเสียด้วย แถมต้องรีบกลับไปรับมิว เอาไงดีวะ ไปทางไหนดี เลือกทางสั้นสุดคือจรัลสนิทวงศ์ แต่อีกทางที่ไปได้คือขับออกนอกเมือง ใช้ถนนวงแหวน ทางเดิมที่ผมขับมานี่แหละ
   คิดไปขับไป รถติดสุดๆ เลยว่ะ เอาวะ เลือกทางที่มันโล่งเฉพาะหน้านี่แหละ ขับแม่งทะลุออกวงแหวนไปเลยละกัน ไปลุ้นเอาดาบหน้า
   สุดยอดดด รถติดแค่ตอนเจอทางร่วม นอกนั้นผมอัดซัดยาวได้ตลอดทางจนถึงโรงเรียนลูกได้เลย จอดเซ็นทรัลและเดินไปรับมิวตรงเวลาแบบขำขำ

« Reply #27 on: July 07, 2013, 03:40:05 pm »
28 มิย 56
   ขี่จักรยานตามปกติครับ ทำได้แค่นี้แหละ สายหน่อยก็ต้องทำตัวตามตารางชีวิต ไปส่งลูก ไปทำงาน บ่ายว่างนิดๆ นั่งทำงานส่วนตัวหรือจะพักผ่อนก็แล้วแต่ เย็นไปรับลูก และดูแลลูกจนเข้านอน
   ตั้งใจจะเลี้ยงดูเขาเองครับ ผลออกมาก็น่าภาคภูมิใจดี ตอนแรกคิดว่าจะเลี้ยงแค่ตอนเด็กเล็กๆ หรือทารก เลี้ยงดูไปมามันผูกพันกันจนถึงทุกวันนี้
   เด็กโตและเด็กเล็กเลี้ยงต่างกันมากครับ ตอนนี้เขาเริ่มโต มีความคิดมีแนวทางเป็นของตัวเอง เริ่มมีการเรียนพิเศษข้างนอก เริ่มเห็นโลกกว้าง อย่างพรุ่งนี้เขาก็มีเรียนพิเศษที่สยาม เด็กๆ ก็จะแต่งตัวตามสบายไปเรียน เด็กโตหน่อยก็แต่งออกแนวแฟชั่น
   แต่น้องมิวแม่งเล่นแรงครับ มันขอซื้อกระเป๋านักเรียนแบบบ้านๆ มาเลย แบบที่ผมเคยใช้ตอนเด็กๆ นี่แหละ เรียกว่าถือแล้วคนมองเพียบแน่ๆ มิวมันถือกระเป๋าแบบนี้ไปเรียน
   แนวโคตรๆ แล้วครับพี่น้อง
   วันนี้ผมอยู่เฝ้าร้านขายของเช้าจรดเย็น รับลูกเสร็จแล้วก็ยังกลับมาเฝ้าร้านต่ออีกจนร้านปิด เจ้าของร้านไปต่างจังหวัดครับ

« Reply #28 on: July 07, 2013, 03:41:27 pm »
29 มิย 56
   ออกกำลังกายนิดหน่อย แล้วไปส่งมิวเรียนพิเศษที่สยาม รถติดครับ เลยจอดที่ลานจอดรถแถวสาทร แล้วสอนเขานั่งรถไฟฟ้าไปเอง ครั้งแรกนี้ผมไปกับเขาด้วย ขากลับบอกให้มิวนั่งรถไฟฟ้ามาลงที่สาทรตรงนี้แหละ พ่อจะรอตรงนี้
   ผมนั่งไปจนถึงสยาม แต่ไม่ได้ออกจากระบบรถไฟฟ้านะ คือลงจากสถานีแล้วเดินไปยืนรออีกฟากเพื่อกลับไปสถานนีแถวสาทรที่เดิม พอแตะบัตรออกจากระบบรถไฟฟ้าก็เพิ่งรู้ว่าเขาคิดเงินเรา 15 บาท (ค่าโดยสารจากจุดนี้ไปสยามจะคิด 25 บาท ถ้าลงที่สยาม ออกจากระบบและแตะบัตรเข้าใหม่ก็จะเสียอีก 25 บาท รวมเป็น 50 บาท)
   ส่งมิวเสร็จก็ไปอยู่เฝ้าร้านขายของต่อครับ นี่เป็นอีกวันที่ผมต้องลากยาวแบบเช้าจรดค่ำเหมือนเมื่อวานนี้
   กลางวันไปรับที่จุดนัดพบ แต่ผมเปลี่ยนแผนใหม่ ให้มิวเขานั่งรถไฟฟ้าข้ามมาถึงฝั่งธนฯเลย ผมจะสะดวกขึ้นเยอะมาก นัดกันที่สถานีกรุงธนฯ โทรบอกให้มิวมาลงที่สถานนี S7 ผมจะจอดรถที่หน้าปั๊มบางจาก
   รออยู่นานครับ รอจนฝนตกก็ยังไม่มา เลยกางร่มไปรอที่สถานีมันซะเลย อีกพักหนึ่งเห็นมิวเดินมา ผมยืนส่งยิ้มให้
   เฮ้ยย มิวมันเดินผ่านผมไปเฉยเลย ผมเดินตามหลังไป มิวเขายืนชะโงกดูรถผม แต่มองจากด้านบน มิวคงไม่คุ้นกับภาพแบบนี้แน่ มองไม่ออกหรอกว่ารถจอดตรงไหน
   มิวเดินลนลานมองหารถอยู่ แล้วก็หันมาเจอผม
   “อ้าวพ่อ มาตั้งแต่เมื่อไหร่”
   “มาตั้งแต่ลูกลงจากรถไฟฟ้านี่แหละลูก”
   รีบพาลูกเดินฝ่าสายฝนขึ้นรถ แล้วขับไปเดอะมอลล์ต่อ บ๊ะ นัดพบจุดนี้สะดวกมากๆ เลย
   มิวเข้าเรียน ผมว่างราว 2 ชม เดินๆ หิวๆ หาของกินดีกว่า คนในฟู๊ดเซนเตอร์แน่นมากครับ มองหาโต๊ะว่างแทบไม่เจอ เลยต้องซื้ออาหารก่อนแล้วค่อยมองหาโต๊ะนั่ง
   มองไปก็ไม่ค่อยเจอหรอก คนนั่งเต็มกันหมด เลยไปยืนถือถาดกดดันพวกโต๊ะที่กินอิ่มแล้วไม่ยอมรีบลุก อิอิ วิชามารว่ะ
   นั่งกินแล้วก็ลุกไปซื้อของเพิ่มไม่สะดวกครับ อยากกินเต้าฮวยที่อยู่ตรงหน้าก็ยังทำไม่ได้ ลุกไปก็ต้องหยิบเป้ไปด้วย ทิ้งเอาไว้ก็มีแต่จะหาย สุดท้าย อดแดกครับ
   กินเสร็จไปรอที่จุดนัดพบ จุดนี้มีสัญญาณ wifi มิวจะมาขอโหลดเกมเป็นประจำทุกวันเสาร์ ก็ให้เขาจัดไปครับ แต่วันนี้โหลดนิดหน่อยพอนะ พ่อต้องกลับไปเฝ้าร้านขายของต่อ
   กลับถึงบ้านเอา 0900 ครับ เพลีย ล้า หมดแรง
น อ น

« Reply #29 on: July 07, 2013, 03:42:58 pm »
30 มิย 56
   เช้านี้ไม่มีเรี่ยวแรงจะไปไหน ตื่นเช้าก็จริงแต่ไม่ได้จับจักรยานสักนิด เพลียๆ เบื่อ เหนื่อยล้า เดินไปเดินมาในบ้าน เห็นกระถางอ่างดินเผามีดอกจอกลอยอยู่ เปิดแหวกๆ ดูเห็นมีลูกปลาเต็มไปหมด รีบตะโกนบอกแม่บ้าน
   “ดีๆ ลูกปลาพักแล้วๆ”
   แต่ดีบอกว่ามันฟักมาหลายวันแล้ว ตั้งแต่วันที่ผมไปประชุมโน่นนั่นแหละ
   เย้ๆ ลูกปลาครอกแรกของปี 56 เลยนะนั่น ดีใจๆ ครับ เพราะเราเห็นมันผสมกันมานานแล้วไง เพียงแต่คัดแยกพ่อแม่พันธุ์ออกมาได้ลำบาก
   ตอนนี้มีลูกปลาทองอยู่ 4 อ่าง ตัวเล็กจิ๋วแบบนี้ยังไม่ต้องให้อะไรมันกินครับ แอบแหวกๆ กอดอกจอกยังแทบไม่ค่อยเห็นเลย ปลาแรกเกิดมันจะยังไม่ว่ายน้ำนะ มันจะเกาอยู่นิ่งๆ ตามผนังบ่อ ก้นบ่อ ขอบบ่อ น่ารักดี ชอบๆ
   วันนี้ผมอยู่บ้านตลอดวัน พักเพราะเพลียครับ