Author Topic: กรก 55  (Read 23771 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: กรก 55
« Reply #15 on: July 17, 2012, 08:31:39 pm »
16 กรก 55
   ตื่นเช้ามานั่งคัดแยกลูกปลาต่อ ได้มาอีก 70 ตัว สรุปอ่างล่าสุดได้ลูกปลามา 295 ตัว นับเฉพาะล็อตหลังนะ อ่างแรกมีอีกกว่า 200 ตัว
   รถติดอย่างสาหัส ส่งลูกแล้วก็ต้องมาใช้ถนนพระราม 2 ขาเข้า ท้ายแถวยาวหลายกิโลเมตร รถติดนานเข้าก็ปวดท้องฉี่ อดทนไว้ แถวนี้ไม่มีปั๊ม
   ถึงที่ทำงานสายมาก แต่ไม่มีใครว่าหรอกนะ เราเองต่างหากที่รู้สึกละอาย เจอปัญหาซ้ำซากคือคนงานขาดงานอีกแล้ว
   ในขณะที่สุวรรณภูมิของเรายังคงพังแล้วพังเล่า เพิ่งเปิดไม่กี่ปีก็เจอปัญหาแออัด ส่วนทางสิงคโปร์ประเทศเล็กๆ วันนี้เขาเปิด Terminal 3 เรียบร้อยแล้ว ไทยเรายังต้องปรับปรุงเรื่อง “วิธีคิด” อีกเยอะครับ ผมขับรถเข้าเมือง เห็นสิ่งต่างๆ ไม่เข้าท่ามากมาย รู้สึกว่าบ้านเมืองของเรามันไม่สวยเอาเสียเลย ทำอะไรก็ไม่รู้จักออกแบบให้ดี ทำๆ แก้ๆ สิ้นเปลืองเงิน เสียเวลาที่จะไปพัฒนาประเทศในด้านอื่น
                ไปรับลูกตอนเย็น เอาร่มไป 2 คัน เผื่อลูก 1 อัน กลับมาบ้านก็ชื่นชมเจ้าลูกปลาตัวน้อย รู้สึกภูมิใจนิดๆ ที่ทำให้มันมีชีวิตรอดมาได้ 
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: July 17, 2012, 08:33:12 pm »
17 กรก 55
   เช้านี้คิดค้นวิธีการออกกำลังกายใหม่ จากเดิมขี่จักรยานเรื่อยๆ วันนี้ใช้วิธีผสมผสาน คือกระโดดเชือก และเดินเร็วแบบซิกแซก คิดหาอะไรแปลกใหม่ทำไปเรื่อย นัยว่าคงจะช่วยสร้างเซลสมอง
   บ่ายมีประชุมทีสุขุมวิท เย็นไปรับลูก พอมีเวลาเหลือนิดหน่อย แวะห้างเซ็นทรัลซื้อสระว่ายน้ำพลาสติกของเด็กเล็ก ผมจะเอามาเลี้ยงบรรดาพวกลูกปลา เพราะล่าสุดมีประมาณ 500 ตัวแล้ว (ยังไม่รวมไข่ชุดล่าสุดที่ยังไม่ฟัก) ตอนนี้ผมมีปัญหาคือ ดูเหมือนว่าลูกปลาตัวเล็กมาก เหมือนมันจะโตช้า เลยเดาว่ามันอยู่กันอย่างแออัดในอ่างดินเผา ถ้ามีที่ให้มันว่ายน้ำเล่นกว้างๆ น่าจะดีกว่านี้
   กลับมาถึงบ้านก็ใจหายวาบ !!!
   ท่อยางหลุด ทำให้ปั๊มน้ำตัวใหม่ที่เพิ่งซื้อมามันฉีดน้ำออกมานอกบ่อปลา ร้ายกว่านั้นจุดที่มันฉีดลงไปก็คือบ่ออนุบาลของปลาที่เพิ่งฟัก
   ฉิบหายยยย ผมอุทานในใจ รีบวิ่งไปปิดปั๊มน้ำ ผลก็คือน้ำในบ่อเหลืออยู่หน่อยเดียวติดพื้นล่าง นี่ถ้าผมกลับมาช้าไปอีกนิด คงจะปั๊มน้ำทิ้งไปจนหมดบ่อ ปลาตัวพ่อตัวแม่ก็คงจะตาย และปั๊มก็คงจะพัง
   เป็นความสะเพร่าของผมเองที่เปลี่ยนตำแหน่งที่วางปั๊มน้ำใหม่เมื่อเช้านี้ แต่ก็ว่าตัวเองคิดถูกแล้วนะ เพราะเปิดปั๊มทดสอบดูมันก็โอเคดี สายท่อยางมันเพิ่งจะมาหลุดตอนก่อนผมกลับมาถึงบ้านแค่ 1 ชม เท่านั้นเอง สอบถามแม่บ้านเขาบอกว่าตะกี้ยังเพิ่งมาให้อาหารปลาเลย ยังมานั่งดูปลาเล่นอยู่เลย
   ทำอะไรไม่ถูกเลยครับ ใจมันร้อนรนไปหมด เสียดายลูกปลาก็หนึ่ง แต่แย่กว่านั้นคือผมสงสารพวกมัน ผมกลัวมันตาย สู้อุตส่าห์ฟูมฟักมาตั้งนาน
   ตัวไหนที่พอจะมองเห็นก็ช้อนกลับเข้าบ่อ แต่ตัวมันเล็กจิ๋วมาก ถ้าโดนแรงหน่อยก็จะเหมือนถูกบี้ตายคามือ ขณะกำลังว้าวุ่นใจ ฝนก็เทลงมาอย่างหนักซ้ำ ขึ้นบ้านไปเปลี่ยนเป็นกางเกงขาสั้นแล้วมาลุยต่อ
   จัดการทุกอย่างเสร็จเอาตอนมืด ค่ำนี้ผมมีประชุมกรรมการที่คอนโดด้วยนะนี่ แต่ไม่ได้ไปแล้วล่ะ หมดอารมณ์อย่างมาก ทั้งเซ็ง ทั้งเศร้า
               โคตรเศร้าเลยด้วย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: July 19, 2012, 02:21:01 pm »
18 กรก 55
   “สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม” ผมอ่านเจอประโยคนี้ที่ไหนก็ไม่รู้ แต่มันเหมาะกับสถานการณ์ช่วงนี้เหลือเกิน
   ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ขอให้เจ้าจงมีชีวิตรอดและอยู่อย่างเป็นสุข ส่วนตัวที่ตายก็ขอให้คิดเสียว่าเจ้าหมดเคราะห์แล้ว หากได้ชีวิตใหม่ ก็ขอให้ดีกว่าที่เคยเป็นมา
   เช้าเอาน้ำเติมลงในบ่อปลาใหญ่เพิ่ม เมื่อวานเติมไปหน่อยหนึ่ง ไม่อยากใส่เยอะเพราะกลัวน้ำจะมีคลอรีน น้ำของเก่าก็มีเหลือติดพื้นแค่หน่อยเดียว ยังไม่พ้นหลังปลาเลย นึกแล้วฉิวเฉียดจริงๆ นี่ถ้าผมกลับมาช้าไปอีกสัก 10 นาที คงจะมีข่าวร้ายกว่านี้แน่
   ใส่น้ำเข้าไปทีละนิด เช้านี้เติมหน่อย เดี๋ยวเย็นกลับมาก็จะเติมอีกนิด ให้ปลาค่อยๆ ปรับตัวได้ ผมไม่อยากใส่น้ำยาปรับสภาพน้ำ รู้สึกว่ามันเป็นสารเคมี เอาล่ะ ปรับน่ะปรับได้ แต่น่าจะใส่ตอนที่ไม่มีปลาอยู่ในน้ำ และทิ้งไว้หลายๆ วันหน่อยน่าจะดีกว่านะ ผมรู้สึกแบบนั้น
   ไปถึงที่ทำงานก็ต้องเข้าโกดังยกของอีกแล้ว คนงานขาดครับ ขาดประจำ ยกเสร็จสตาร์ทรถไม่ติด เอาล่ะสิ ผมลองให้คนงานสตาร์ทให้ดู บิดปุ๊บ เสียงดัง “แต๊ก” ทีเดียว แล้วเงียบสนิท ไฟหน้ามี แตรมี วิทยุดัง คือไฟมีพอ แต่เครื่องไม่หมุน
   ตรวจเช็คขั้วแบตฯ ถ้าแน่นหนาดีก็ไล่ไปดูที่จุดง่ายๆ เช่นสายกราวด์ จากนั้นไล่ไปที่ไดสตาร์ท ผมลองเอาท่อนไม้กระทุ้งเคาะๆ หน่อยเดียว ลองสตาร์ใหม่ก็ชึ่งเดียวติด คนงานทำหน้างง เหมือนกับผมเป็นผู้วิเศษ

บ่ายแวะร้านสินเจริญ สำเหร่ ซื้อยางในจักรยานแบบชุดใหญ่ ซื้อมา 6 เส้น สำหรับรถทุกคันในบ้าน ตั้งแต่ KHS MTB / Giant Revive DX / Neobike 16 สองคัน นี่เป็นครั้งที่สองที่ใช้บริการซื้อของ วันนี้เจอคนขายเป็นหญิงตัดผมสั้นเหมือนผู้ชาย รูปร่างทะมัดมะแมง พอกันทีกับร้านแสงเพชรที่เคยใช้บริการประจำ แถมตอนนี้กำลังทำรถไฟฟ้าย่านจรัลฯอีกด้วย ไม่อยากย่างกรายเข้าไปเลย
   กลับมาถึงบ้านก็รีบเติมน้ำใส่บ่อปลาใหญ่ ใช้น้ำประปานี่แหละ แต่เปิดให้ไหลเข้าช้าๆ เติมน้ำใส่สระว่ายน้ำเด็กที่เพิ่งซื้อมา แต่ใส่น้ำแล้วได้กลิ่นยางหรือพลาสติกนี่แหละ ทิ้งไว้นานก็ยังไม่หาย เลยเอาน้ำยาปรับคลอรีนเติมเข้าไป พรุ่งนี้จะไปดมดูอีกที
   ปลาตัวเล็กหายไปเยอะพอควรจากอุบัติเหตุเมื่อวาน แต่วันนี้ก็มีลูกปลาฟักออกจากไข่ล็อตล่าสุดเยอะมาก ยังนับไม่ไหว เล็กจิ๋วเหลือเกิน นั่งดูพัฒนาการของมันก็เพลินๆ ดีครับ
   เย็นเปลี่ยนยางรถ Neobike 16 #2 ยางเดิมใช้แบบไส้ไก่ ของใหม่ที่เตรียมมาเป็นยางในไทย หัวเติมลมแบบใหญ่ เติมได้ง่าย แต่ถอดยางออกมาแล้วก็เห็นถึงความผิดพลาดที่ทำให้ยางในรั่ว
   เจ้าของเดิมจากญี่ปุ่นยัดยางในแบบมั่วมากๆ ทำให้ยางในขดทับกัน เจอรอยเสียดสีจนยางรั่ว เลยตัดสินใจปะดู ยางในที่เตรียมไว้เลยยังไม่ได้ใช้ ไม่น่าเชื่อว่าใช้เวลาไปถึง 30 นาที ไม่ค่อยได้ปะยางบ่อยนัก ฝีมือหายหมดแล้ว
   ปะเสร็จก็ลองขี่เล่นดู รถ Neobike 16 #2 คันนี้ ขี่สบายกว่า Neobike 16 ทั่วไปที่พบเห็นกันเยอะมาก คือช่วงรถมันสั้นกว่า เฟืองทดก็สบายขากว่า เหมาะสำหรับขี่สั้นครับ ข้อเสียคือรถหนักมาก หนักกว่าตัว 16 ทั่วไปเยอะ

« Reply #18 on: July 20, 2012, 02:03:37 pm »
19 กรก 55
   ฝนตกแต่เช้า ไม่ได้ออกกำลังกาย นั่งดูปลาเล่น พบว่าเจ้าลูกปลาที่เก็บไข่ตั้งแต่วันอาทิตย์ที่ผ่านมา มันฟักตัวออกมาเยอะมากแล้ว เห็นแล้วค่อยดีใจหน่อย เพราะของเก่าโดนน้ำซัดหายไปเยอะมาก
   หันไปดูบ่อใหญ่ อ้าว มันว่ายไล่ผสมพันธุ์กันอีกแล้ว ไม่น่าเชื่อ เพราะเพิ่งจะเติมน้ำใหม่เข้าไป ใจผมคิดว่ามันคงจะหยุดการผสมพันธุ์ไปเสียแล้ว เพราะคิดว่าการเปลี่ยนน้ำใหม่จะเป็นการรบกวนสมดุลของมันเสียอีก
   รีบหยิบเอาดอกจอกจากถังเพาะมาวางใส่บ่อสัก 5 ต้น แป๊บเดียวก็เห็นมันวางไข่กับตาอีกแล้ว นี่เป็นครั้งที่สองที่เห็น ปลาสะบัดตัวอย่างแรง ตัวเมียปล่อยไข่ออกมา พร้อมกับตัวผู้จะฉีดน้ำเชื้อออกมาผสม ไข่ปลาจะเกาะติดกับรากของดอกจอก และมีบางส่วนร่วงลงก้นบ่อ ช่วงจังหวะนี้แหละที่ผมเห็นไข่มันค่อยๆร่วงหล่น เอากระชอนมาช้อนเก็บไว้ได้บางส่วน เห็นเจ้าปลาตัวเล็กว่ายเก็บกินของบนพื้น อ้อ มันกินไข่นี่เอง
   กลางวันไปเก็บเช็คลูกค้า บ่ายเข้ามาบ้านก็ทดลองเอาลูกปลาล็อตแรกที่หลงเหลืออยู่สัก 20 ตัว เอามาใส่บ่อใหม่ที่เพิ่งซื้อ เป็นบ่อใหญ่ขนาด 1.5 เมตร หวังว่ามันคงจะมีที่ให้ว่ายน้ำเล่นอย่างสนุกสนาน
วันนี้มิวไปเข้าค่ายอีกแล้ว ค้าง 1 คืน เมื่อคืนสอนให้เขาจัดของแพ็คของเอง จัดกระเป๋าให้เบา ให้เป็นระเบียบ เสื้อผ้าต้องม้วนและวางเรียงกัน ของใช้ส่วนตัวต้องแบ่งถ่ายใส่ขวดเล็กเอาแค่พอใช้แล้วเหลือนิดๆ

ข่าวใหญ่วันนี้สำหรับผมคือ Mercedes Benz Thailand ประกาศไม่รับบริการรถจาก Gray Market ทุกค่าย ก็เสมือนประกาศสงครามกันรอบที่ 2 เพราะเมื่อหลายเดือนก่อนก็เพิ่งจะประกาศชาร์จค่าบริการแรกเข้าจำนวนหลายแสนบาท ในกรณีที่เป็นรถจาก Grey Market
   แต่ประกาศครั้งนั้นก็ไม่ได้ทำให้ยอดขายของค่าย Grey Market ลดลงแต่อย่างใด หากแต่กลับเพิ่มเสียอีก โดยเฉพาะรถรุ่น CLS ที่มันถูกกว่าเกือบล้านบาท !!! ถ้าเป็น E Class ที่เห็นกันเกร่อมากๆ ก็ถูกกว่าหลายแสน หึหึ แถมค่าย Grey Market ดังๆ เขาก็มีเครื่องมือแทบไม่ต่างจากศูนย์บริการ
   ทั้งหลายทั้งปวง มันจะเห็นผลก็ตอนมีการ Recall รถครับ บางชิ้นส่วนจะได้รับการเปลี่ยนฟรีไม่ว่ารถจะอยู่ในประกันหรือไม่ ยิ่งถ้าเป็นเรื่องความปลอดภัยด้วยแล้ว รถเก่ากว่า 5 ปีขึ้นไปทางศูนย์ก็จะมีจดหมายเรียกให้เข้าไปเปลี่ยน
   แต่น่าเสียดายที่การ Recall ในบ้านเรากลับกลายเป็นด้านลบเสียนี่ กลายเป็นไม่กล้าออกข่าว Recall กัน เพราะกลัวคู่แข่งจะเอามาเป็นจุดโจมตี ทั้งๆ ที่มันคือจุดเด่นต่างหาก
   อยู่บ้านก็เอาแต่เฝ้าดูที่บ่อปลา ลองเอาลูกปลาสัก 20 ตัวมาปล่อยในอ่างใหม่ ถ้าพรุ่งนี้พวกมันดูโอเคดี ก็จะนำเพื่อนๆ อีกหลายร้อยตัวลงมาอยู่ด้วยกัน

« Reply #19 on: July 21, 2012, 08:47:49 pm »
20 กรก 55
   ปลาวางไข่อีกแล้ว น่าแปลกใจจริง ทำไมมันวางได้บ่อยขนาดนี้ ไล่เก็บไข่มานานแล้ว วันนี้เลยคิดหาวิธีใหม่ เอาตัวพ่อตัวแม่มันไปวางไข่ในอ่างใหม่เลยดีกว่า วางเสร็จก็ย้ายพวกมันกลับบ่อเดิมซะ
   กลายเป็นว่าบ่อใหม่ที่เตรียมไว้ใส่ลูกปลา ตอนนี้กลายเป็นบ่อฟักขนาดใหญ่เสียแล้ว คราวนี้ได้ไข่ปลามาเยอะมากๆ แรกๆ ก็ดีใจ แต่คิดต่อไปดีๆ ถ้ามันโตแล้วจะไปอยู่ไหนล่ะ
   ที่ทำงานยามเช้า วันนี้ผมได้ไปเป็นคนงานติดรถส่งของ ไปส่งที่วงเวียนใหญ่ จอดรถยากฉิบเป๋ง มีเจ้าถิ่นเป็นคิวรถสามล้อคอยจองที่และจอดกันแบบติดๆ กันเป็นแถว ร้านนี้น่าจะเป็นร้านที่จอดรถยากที่สุดแล้วล่ะครับ ผมต้องคอยลงไปกั้นรถด้านท้าย ให้คนขับถอยโยกเข้าอยู่นาน สุดท้ายก็ถอยไปชนรถสามล้อซุ้มล้อหน้าบุบ ดีที่เจ้าของเขาไม่เอาเรื่อง
   กลับมาบ้านดูปลา เย็นไปรับมิว ขอแวะเข้าร้านหนังสืออีกแล้ว ผมเจอหนังสือถูกใจหลายเล่ม แต่ไม่ได้รีบอ่าน จำชื่อเอาไว้ ถ้ามีงานสัปดาห์หนังสือคราวหน้า จะไปจัดชุดใหญ่
   เปลี่ยนยางนอก ยางในรถ Neobike 16 #1 (รถเบอร์ 1 คือ รถ Neobike ที่ทรงมาตรฐานทั่วไป) ใช้ยางนอก ยางในของไทยเรานี่แหละครับ เน้นใช้งาน เน้นเบา ผมเลยเลือกรถแบบ Single Speed เอามาทดลองขี่เล่นๆ โดยรวมก็โอเคดี แต่ผมไม่ชอบระบบเบรกก้ามปูของมันเลย โบราณมาก ประสิทธิภาพต่ำ รวนง่าย ปรับตั้งลำบาก
   มือใหม่เปลี่ยนยาง เอาแค่ 2 ล้อ ไม่น่าเชื่อว่าใช้เวลาไปราว 1 ชม เล่นซะเพลียเลย

« Reply #20 on: July 23, 2012, 02:10:54 pm »
21 กรก 55
   กระโดดเชือกไปนิดหน่อย แล้วก็พักมาเดินดูปลา โชคดีที่มันไม่ผสมพันธุ์ ไม่งั้นผมเดือดร้อนอีกแน่ ไม่มีที่จะใส่ไข่ปลาแล้ว
   ระยะหลายวันมานี้กินน้ำมะเขือเทศวันละ 1 แก้วในตอนเช้า อะไรที่เขาว่าดี แล้วถ้าเราไม่ลำบากก็กินมันเข้าไปครับ โชคดีที่มีแม่บ้านช่วยจัดการให้ ลำพังให้คั้นปั่นเองก็คงจะขี้เกียจ
   ส่งลูกไปเรียนพิเศษแล้วเลยไปทีทำงานต่อ วันนี้เป็นอีกวันที่ผมงานหนักมาก หลังจากได้พักหลังมาสักระยะ เจ้าของร้านคงจะเห็นผมแข็งแรงดีแล้ว ก็เลยให้ออกไปส่งของ เริ่มจากร้านแถววงเวียนใหญ่ที่เดิม ไปส่งทีไรก็เกือบจะต้องมีเรื่องกับพวกรถสามล้อเจ้าถิ่น คือเขาจ่ายรายเดือนไง ก็เลยคิดว่าเป็นที่ของตัวเอง แล้วผมต้องไปจอดรถตรงไอ้ที่เขาจ่ายค่าที่กันนี่แหละ หลายครั้งพวกเขาก็ไม่ค่อยพอใจ
   ผมเป็นคนเงียบๆ เรียบร้อย แต่พอไปส่งของร้านนี้ต้องทำตัวให้กวนตีนเข้าไว้ ลงมาจากรถก็ถ่มน้ำลายก่อนเลย (ปกติเป็นปีๆ ไม่เคยถ่ม) ยกตีนขึ้นมาเหยียบกันชนรถผูกเชือกรองเท้าบ้าง ยืนนิ่งๆ ติ๋มๆไม่ได้นะ ต้องยืนเท้าสะเอวบ้าง ทำท่าทางให้มันกักขฬะหน่อย 
   ทำเหมือนเล่นละครน่ะ ผมทำได้ ไม่ยากเท่าไหร่ ตอนเรียนมหาวิทยาลัยก็เล่นละครให้คณะตลอดทั้ง 4 ปีที่ศึกษาอยู่ อ้อ พี่บอย ThaiDriver ที่ทุกวันนี้เป็น บก.บห ของ Option Thailand ก็เรียนอยู่ที่เดียวกัน ตอนนั้นเขาขับเต่าซิ่ง ส่วนผมขับ KE70 ลายม้าลาย แต่งแรลลี่ (ตอนนั้นฮิตมากๆ )
   ยกไปได้แป๊บเดียวหลังเจ็บอีกแล้ว ก็สมควรล่ะนะ เจ็บมาหลายรอบแล้วนี่หว่า มันมีหน้าที่การงานใดบ้างที่มันไม่ต้องทำแล้วเสียสุขภาพขนาดนี้บ้างไหมนะ
   เจ็บก็ต้องยกไปจนจบครับ ต้องปฏิบัติภารกิจที่ได้รับมอบหมายให้เสร็จ กว่าจะจบได้ก็เล่นเอาเย็น ไม่ได้งานหมดหรอกนะ เขาให้ผมเอาเงินไปเข้าธนาคารต่างหาก ก็เลยโชคดี
   พอขึ้นรถได้ก็ปรับเบาะเอนนอนราบเลยครับ บอกตามตรงว่ากลัวหลังเสียตอนอายุมากเป็นที่สุด ซึ้งถ้ายังคงใช้ชีวิตแบบนี้อยู่ล่ะก็ แววมันออกให้เห็นโดยไม่ต้องลุ้น อยู่ที่ว่าจะอาการหนักแค่ไหน
   เฮ้ออ เซ็งโคตร
   หรือผมจะต้องไปนอนโรงพยาบาล หรือต้องให้หมอสั่งห้ามยกของ หรือจะต้องทำอย่างไร พวกเขาถึงจะเข้าใจผมบ้าง

« Reply #21 on: July 23, 2012, 02:13:19 pm »
22 กรก 55
ตีสอง ของเช้าวันนี้
   มิวลุกขึ้นมาบอกว่าฝันร้ายและนอนไม่หลับ ผมถามว่าฝันอะไร เขาบอกจำไม่ได้แล้ว ขอเปิดทีวีดู ดีนะ ยุคใหม่นี้มีรายการบันเทิงตลอด 24 ชม สมัยผมเป็นเด็กๆ ทีวีมีถึงแค่ราวห้าทุ่มเที่ยงคืนก็ปิดสถานีกันหมดแล้ว
   มิวดูทีวีแป๊บเดียวก็หลับต่อ แต่ผมสิ ตื่นแล้วจะหลับช้ากว่าเดิม แต่ผลจากความเพลียก็เลยหลับได้เร็วกว่าปกติ
   ลุกแต่เช้า ใจอยากขี่จักรยาน แต่ยังเจ็บหลังไม่หาย กลัวจะต้องคลานกลับบ้านเหมือนเมื่อก่อนอีก ขอบคุณนะครับที่ช่วยกันทำลายหลังผม
   เจ้าลูกปลาที่ลองเอาไปปล่อยในบ่อใหญ่หายเกลี้ยง คาดว่าคงจะโดนแดกไปเรียบร้อยแล้ว ยังดีปล่อยไปแค่ 10 ตัว
   ข่าวดีวันนี้คือไข่ปลาที่ได้จากเช้าวันพฤหัสบดีเริ่มฟักเป็นตัวแล้ว ล็อตนี้น่าจะได้ไข่ปลาเยอะที่สุด เพราะเป็นครั้งแรกที่ทดลองเอาตัวพ่อตัวแม่จับแยกมาวางไข่ในบ่อฟักโดยตรงเลย พอผสมพันธุ์เสร็จก็จับมันลงบ่อใหญ่ไปตามปกติ
   เพลียจัดจากเมื่อวาน เลยไม่ได้ออกกำลังกายอะไรสักอย่าง ล้างตู้กรองบ่อปลาดีกว่า มีไส้กรองละเอียด 3 ชั้น กว่าจะจัดการทุกอย่างเสร็จก็ใช้เวลาไปราว 2 ชม จากนั้นก็หิว แต่ไม่มีอะไรกิน พ่อแม่ไปตลาด ไม่รู้ตลาดไหน รอเขากลับมา อาจมีของกิน
   กลายเป็นว่าพ่อแม่ไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง แต่ซื้อแค่ขนมกลับมา อืมม มีอะไรก็จัดไปแค่นั้นครับ เช้านี้เป็นวันแรกในรอบหลายๆ ปีที่กินอาหารคุณภาพต่ำมาก เริ่มจากขนมครองแครงน้ำกะทิ ปั่นสิบ ขนมต้ม แคบหมู กินหลายอย่างแต่อย่างละนิดละหน่อยล่ะ ไม่ได้จัดอย่างละถุงนะ
   กลางวันกินดีหน่อย เป็นส้มตำ เริ่มค่อยมีผักเข้ามาในชีวิตบ้าง อยู่บ้านทั้งวันก็เดินไปเดินมาวนเวียนอยู่กับอ่างปลา บ่อปลา จัดระเบียบปลาเล็กปลาน้อยรุ่นอายุใกล้ๆ กันเข้ามาอยู่ในอ่างเดียวกัน จัดเตรียมต้นไม้น้ำใส่กระถาง เอาไว้สำหรับอ่างอนุบาลอันใหม่ที่เพิ่งซื้อ
   มิวเดินเข้ามาถามภาษาอังกฤษคำว่า Airport สะกดเป็นภาษาอังกฤษอย่างไร ผมเลยพูดคำว่า Airport ให้เขาฟังช้าๆ หลายๆ ครั้ง ให้เขาหัดฟังเสียงแล้วเทียบเคียงกับตัวพยัญชนะ (ตัวคำว่า Air นั้นง่ายมากเลยเล่าข้ามไป) มิวเริ่มพูดออกมาว่า P-O-R- T
บ๊ะ ใช้ได้ว่ะ การเรียนรู้ภาษาอังกฤษสำหรับผมมันจะต้องมาจากพื้นฐานการฟังก่อนครับ ฟังให้เยอะเข้าไว้ ฟังไม่รู้เรื่องก็ช่างมัน ฟังลูกเดียว ฟังจนหนำใจแล้วก็ค่อยพูดตาม พูดให้เหมือนต้นฉบับ ออกเสียงให้เหมือนเจ้าของภาษาเขาพูด จากนั้นก็ค่อยอ่าน แล้วตามด้วยเขียน
ผมว่าการเรียนภาษาใดๆ ก็ต้องใช้ทักษะพื้นฐานเดียวกันนี่แหละนะ มีแต่ประเทศไทยเรานี่แหละที่เรียนภาษาอังกฤษตั้งแต่เด็ก แต่คนส่วนมากกลับพูดสื่อสารกับต่างชาติไม่ได้
ก็เพราะเราเรียนเพื่อเอามาทำข้อสอบไงล่ะครับ หลายคนเก่งแกรมม่า ไวยกรณ์เป๊ะ ตรงไหนเติม S ตรงไหนเป็นอดีต แกจัดเทนส์ได้ถูกต้องหมด แต่พอเจอฝรั่งถามทางเข้าหน่อย เล่นเอางง บางคนถึงกับใบ้แดก เพราะไม่เคยได้ฝึกหัดฟังไงครับ ได้ยินตัวจริงเขาพูดมาก็อ้าปากหวอ เพราะฟังไม่รู้เรื่อง (แต่ถ้าให้ฝรั่งเขียนถาม เขาตอบได้หมดเลยนะ) ย้อนกลับไปอ่านข้างต้น ผมบอกเลยว่าการฟังคือทักษะอันดับแรก ถ้าไม่ค่อยได้ฟัง เราก็จะพูดไม่ค่อยเก่ง
   อยากจะบอกกระทรวงศึกษาธิการนะครับว่าหลักสูตรสอนภาษาอังกฤษที่ใช้อยู่นั้นมันผิดพลาดมาก เรียนเพื่อเอาไว้เพื่อทำข้อสอบอย่างเดียว แต่มันแทบจะใช้จริงในชีวิตประจำวันที่เน้นการสื่อสารด้วยการพูดไม่ได้เลย 
   เย็นพาภรรยาและลูกไปเดินเที่ยวหาข้าวกินที่ Asiatique เจริญกรุง ชื่อนี้มีที่มา เพราะเจ้าของเดิมคือบริษัท East Asiatic เป็นบริษัทขนส่งสินค้าตั้งแต่สมัยโบราณ ง่ายๆ แค่นี้แหละครับ
   เย็นวันอาทิตย์ ไปไหนก็คนแน่น ที่นี่ก็แน่น รถจอดซ้อนกันเต็มไปหมด เจอรถคันข้างหน้ากำลังจะออก ผมลงไปช่วยเขาเข็น คุณลุงคุณป้าขึ้นรถแล้วค่อยๆ เคลื่อนออกมาช้าๆ แล้วจู่ๆ หนุ่มสาวที่ยืนอยู่ข้างหน้าก็เปิดประตูขึ้นรถที่ด้านหลัง
   อ้าว เฮ้ย มาด้วยกันหรอกหรอ แล้ว…  เอ็งไม่มาช่วยพ่อแม่เอ็งเข็นรถบ้างเลยหรอ งงโคตรๆ ภรรยาผมเป็นคนเงียบๆ ถึงกับบอกลูกให้ดูไว้ว่านี่คือตัวอย่างของคนไม่มีน้ำใจ ขนาดมากับพ่อแม่ตัวเองแท้ๆ
   ให้มิวเลือกอาหารกิน เขาจ้องมองแต่ร้านพวกฝรั่ง ผมสอนให้เขาอ่านดูเมนูที่มักจะวางอยู่หน้าร้าน ดูว่าเขามีเมนูอะไรเด่น เขาขายอาหารสไตล์ไหน ราคารับได้ไหม ฯลฯ
   สุดท้ายได้ร้านแนว Pub & Restaurant ชื่อ Fire & Dine เป็นการเล่นคำของคำว่า “ไดน์” หรือ “ดาย” เลยสอนภาษาอังกฤษให้ลูกไปในตัว ร้านนี้ตกแต่งสวยงามในสไตล์โกดังเก่า เข้ากับบรรยากาศด้านนอก มีมุมเล่นดนตรีสดด้วย
   มิวชอบพิซ่าฮาวาย ผมกับภรรยาชอบซีซาสลัด และลองซี่โครงหมูบาบีคิว ปิดท้ายด้วยปลาหมึกชุดแป้งทอด
   สามคำก่อนออกจากร้านคือ อิ่ม แน่น อ้วน

« Reply #22 on: July 25, 2012, 01:22:48 pm »
23 กรก 55
   กระโดดเชือกยามเช้า สลับกับเดินเร็ว คัดแยกจัดระเบียบกลุ่มของลูกปลา เอาไข่แดงต้มแบ่งมาเล็กน้อยให้เจ้าลูกปลากิน ที่เหลือโยนใส่บ่อปลาใหญ่ แป๊บเดียวหมดเกลี้ยง คงจะชอบกันมาก
   ไปถึงที่ทำงานก็เริ่มจะเข้าวงจรชีวิตเดิมๆ อีกแล้ว ขับรถส่งของครับ ไม่ค่อยชอบตำแหน่งหน้าที่นี้ เพราะผมไม่ค่อยคุ้นรถกระบะ แถมขับไปส่งแต่ละแห่งก็จะจอดยากๆ ทั้งนั้น อีกทั้งยังเป็นรถหลังคาสูง เข้าซอยแคบๆ ก็ไปชนร่มแม่ค้า ชนกันสาดบ้านลูกค้าก็เยอะ
   “ผมนั่งรถมาทุกคันแล้วนะ ผมว่าพี่เปิ้ลขับได้นุ่มที่สุดเลย” สมบัติ (คนงาน) เอ่ยปากพูด เขาเพิ่งจะย้ายที่นั่งจากทางด้านท้ายรถมานั่งในห้องโดยสาร
   ผมก็อมยิ้มในใจ เขาอาจจะชมจริงก็ได้ อาจจะพูดเอาใจก็ได้ หรืออาจจะเมาอยู่ก็เป็นได้ คนนี้คือคนที่เมาได้เก่งที่สุดในร้าน เกิดมายังไม่เคยมีใครชมผมว่าขับรถได้ดีแม้แต่คนเดียว ผมก็จะถือว่าคำชมของสมบัตินี้แหละ เป็นคำชมแรกในชีวิตที่ผมได้รับ จะว่าไปก็รู้สึกดีเหมือนกันนะ
   แต่จะว่าตั้งใจขับให้นุ่มก็ใช่นะ เพราะเมื่อใดที่ขับรถเกียร์ธรรมดา ก็จะต้องหาวิธีขับแบบแก้เบื่อ และฝึกฝีมือทักษะที่คนรุ่นใหม่แทบจะทำไม่เป็นกันแล้ว อย่างน้อยๆ ก็ต้องมี Rev Match Down Shift ที่บ่อยหน่อยก็คือ No Clutch Shift และถ้าขับที่ความเร็วสูง ก็จะใช้ Left Foot Braking ส่วน Heel & Toe นั้น หาจังหวะทำได้ยากมากสำหรับรถกระบะบรรทุกสินค้า
   โชคยังดี ขับส่งแค่ช่วงเช้า บ่ายไปธุระที่ธนาคาร เย็นไปรับลูก วันนี้ครูนัดคุยกับผู้ปกครอง คุยกันรายละ 30 นาที ครูจะรายงานพฤติกรรมลูกให้ผู้ปกครองทราบ ผมว่าดีนะ เขามีแบบนี้เทอมละครั้ง ปีหนึ่งมีสามเทอม ก็จะทราบความเป็นไปของลูกโดยตลอด
   มิวยังคงได้รับคำตำหนิและคำชมแบบเดิมๆ ตำหนิเรื่องชอบคุยเล่นไม่สนใจเรียน ส่วนคำชมก็คือมีน้ำใจ ร่าเริง สนุกสนาน กล้าแสดงออก มีจิตนาการดี
   อยู่ในรถขากลับบ้านก็พูดคุยกับลูกให้ปรับปรุงตัวในจุดด้อย และยังคงรักษาจุดเด่นของเราเอาไว้ หวังว่าสักวันมิวคงจะเข้าใจ 

« Reply #23 on: July 25, 2012, 01:25:01 pm »
24 กรก 55
   ขี่จักรยานไปได้หน่อยเดียว วกกลับมาบ้านดูปลาดีกว่า ช่วงนี้เห่อมาก นั่งอยู่ริมบ่อปลาได้เป็นชั่วโมง ปลาตัวใหญ่ไม่ได้วางไข่มาหลายวันแล้ว ก็ดีเหมือนกัน ไม่เหนื่อยเรา เท่าที่สังเกตดูผมรู้สึกว่าถ้าคืนไหนฝนตก ตอนเช้าปลามันชอบผสมพันธุ์กัน
   อาหารเช้าผมมีไข่ต้ม ตัวเองแกะกินแต่ไข่ขาว เหลือไข่แดงเอาไว้ให้บรรดาลูกปลา แต่พ่อแม่ปลาก็ขอแจมด้วยทุกที เพิ่งรู้นะว่ามันชอบกินไข่ต้ม กินเฉพาะไข่แดงสุกล่ะ มีไข่ขาวติดไปนิดเดียวก็ไม่ได้ มันกินแล้วบ้วนออกมา
   ส่งลูกไปเรียน ไปทำงานที่ร้านขายของ วันนี้ฟ้าเมตตา ไม่ต้องออกไปส่งของ แต่ต้องจัดเตรียมของขึ้นรถอยู่ที่ร้านแทน
   กลับเข้ามาบ้านก็ต้องแวะดูปลาก่อนทำสิ่งอื่นใด ดูพัฒนาการของมัน บ่อไหนโตแค่ไหนแล้วบ้าง แต่ดูบ่อล่าสุดที่เป็นสระว่ายน้ำเด็กสีฟ้าท่าทางจะไปได้สวย ได้ปลาในบ่อนี้เยอะมากที่สุด เพราะจับพ่อแม่ปลามาผสมในบ่อนี้ เป็นการทดลองที่ประสพผลสำเร็จดี ตอนนี้ก็เลยเตรียมบ่อผสมพันธุ์สำรองเอาไว้แล้ว
   ลูกปลาตัวเล็กมันกินไข่แดงทีละน้อย แทบไม่เห็นว่ามันกิน แต่เจ้าตัวใหญ่มันเล่นแบบฮุบทีเดียวหายวับ ตกเย็นผมเอาไข่แดงจากบ่อลูกปลามาเทให้ปลาในบ่อใหญ่กิน เทปุ๊บปลามากินปั๊บ น้ำยังไม่ทันขุ่นดี ไข่แดงหายหมดแล้ว
   หัวค่ำล้างไส้กรองปั๊มน้ำ ล้างทุกวันครับ ทำให้น้ำใสสะอาดดีมาก ทำให้ไม่ต้องใช้น้ำยาปรับน้ำใส น้ำยาลดตะไคร่ ฯลฯ ผมว่าปลามันก็ไม่ได้ชอบพวกสารเคมีนักหรอกนะ คนเราเองต่างหากที่คิดค้นของเหล่านี้มาขาย ไม่มีใครเคยถามปลาสักคำ
   ข่าววงการรถยนต์วันนี้ ค่าย Rolls Royce เปิดตัวอย่างเป็นทางการแถวถนนพระราม 3 เขาคงจะมั่นใจอะไรบางอย่างถึงได้ลงมาลุยขนาดนี้ ทั้งๆ ที่โปรเจครถคันแรกของรัฐบาลสั่วๆ ยังไปไม่ถึงไหนเลย มันบอกว่าผู้ซื้อได้รับสิทธิเป็นส่วนลด แต่จะรับเงินอย่างไร ที่ไหน เมื่อไหร่ ยังไม่มีใครให้คำตอบได้ชัดเจน 100% ถึงกระนั้นผู้บริโภคต่างแห่ซื่อแห่จองกันยกใหญ่ เหมือนกับว่าซื้อเพราะได้ส่วนลด ไม่ได้อยากได้รถ
   หารู้ไม่ว่าค่ายโตโยต้าเขาออกข่าวเป็นการภายในว่าให้ยกเลิกรับจองรถในโปรเจครถคันแรกแล้ว

*รถเทพ

« Reply #24 on: July 25, 2012, 07:59:56 pm »
25 กรก 55
   เวปแฮงค์ไป 1 วันเต็มๆ เกิดจากฐานข้อมูลผิดพลาด ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยแล้ว ส่วนโปรแกรมป้องกันพวกสแปมมาสมัครสมาชิกแล้วโพสมั่วนั้นยังรอเวอร์ชั่นใหม่ครับ ของเก่าลองเอามาใช้แล้ว แต่ก็ยังไม่รอด กรองไม่อยู่
   ฝนตกยามเช้า แต่ตกปรอยๆ ไม่หนัก สงสารเด็กนักเรียนและพวกคนทำงานที่ต้องนั่งรถโดยสารจริงๆ ผมนั่งอยู่คนเดียวในรถ มองไปที่ป้ายรถเมล์แล้วนึกอยากจะชวนเรียกขึ้นมานั่งด้วยกัน รถผมนั่งได้ 2 คน ถ้าส่งลูกแล้วก็จะรับผู้โดยสารได้อีก 1 คน ปัญหาคือเราสองคนจะสื่อสารกันได้อย่างไร จะติดป้ายไว้ที่รถผม หรือผมต้องตะโกนเรียก หรือมีวิธีอื่น
   มีอีกวิธีที่ง่าย คือหาคนร่วมรถแบบ Car Pool มันซะเลย ทำเป็นระบบแบบในต่างประเทศ ผู้โดยสารก็จะช่วยออกค่าน้ำมันให้เราด้วย เรียกว่าเป็นสมาชิกกันเลย
   เช้านี้ไปส่งของที่วงเวียนใหญ่อีกแล้ว ร้านเดิมที่บอกว่าจอดยากที่สุดนั่นแหละ ต้องจอดซ้อนคันรอรถคันอื่นออกเราถึงจะเข้าไปจอดแทนได้ ระหว่างรอมีคุณยายขายผักอยู่ใกล้ๆ เดินมาบอกว่าให้ระวังตำรวจเขียนใบสั่งนะ ผมขอบคุณยายและพูดคุยกันสักพัก ทำให้วันนี้ผมได้รู้จักคุณยายเป็นเพื่อนเพิ่มอีก 1 คน ผมมีคติของตัวเองว่า หากออกจากบ้านก็ต้องรู้จักคนอื่นให้ได้เพิ่มอย่างน้อยวันละ 1 คน
   เพราะผมเป็นคนมีเพื่อนน้อยมากๆ เพื่อนที่ว่าสนิทก็ยืมเงินและหายหน้าหายตา จากเดิมที่เด็กๆ เราสนิทกันดี กลายเป็นตอนนี้อยู่ในสภาพไร้เงา เรื่องเงินเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก หากไม่อยากเสียเพื่อน โปรดอย่าคุยเรื่องเงิน
   ทุกวันนี้เพื่อนที่สนิทที่สุดกลายเป็นเพื่อนในโลกออนไลน์ เพื่อนจากวงการจักรยานนี่แหละดูจะเยอะที่สุด
   ข่าววงการรถยนต์วันนี้ Honda Jazz Hybrid เปิดตัวในไทยแล้ว เอาล่ะโว๊ยๆ ถ้าฮอนด้าลงมาเล่นตลาด Hybrid นั่นคืออีกไม่นานรถยุโรปจะมาเล่นด้วย แน่ล่ะ เขามีอะไรเจ๋งๆ อีกเยอะ

« Reply #25 on: July 26, 2012, 07:58:44 pm »
26 กรก 55
   คัดแยกลูกปลาตัวโตออกจากตัวเล็กอย่างเร่งด่วน เพราะเพิ่งไปมองเห็นว่ามันไล่กัดเจ้าตัวเล็ก แม้จะเป็นไปตามธรรมชาติก็เถอะ แต่งานนี้ขอล่ะวะ เอ็งไปอยู่อ่างใหม่ต่างหากจะดีกว่า
   เรื่องเล่าระยะนี้มีแต่เรื่องของปลา เพราะตั้งแต่เกิดมาเพิ่งจะเลี้ยงปลาทองแล้วออกลูก แถมวางไข่หลายล็อต ได้ลูกมามาเยอะมาก ขอเห่อหน่อย
   ในขณะเดียวกันเรื่องจักรยานก็ลดน้อยลงไป ช่วงนี้รู้สึกอยากได้รถล้อ 14 แบบดีๆ หน่อยเอาไว้ใช้งาน ผมมอง Java X1 เอาไว้ ส่วนเจ้า Neobike 14 ที่มีคอมันหักครับ ยังไม่ได้ซ่อมเลย กะว่าจะซ่อมแล้วขายถูกๆ ไป หรือไม่ก็ให้เจ้าของใหม่ไปซ่อมเอง จะได้ถูกใจเขา เรื่องของเรื่องก็คือผมกลัวซ่อมแล้วมันหักอีกน่ะ น่าเบื่อมาก เพราะหักมาสองรอบแล้ว หากจะซ่อมอีกทีก็น่าจะต้องมีการทำแกนใหม่ ดามสอดไส้ ยอมหนักขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้าทำแล้วจบก็ถือว่าคุ้ม
   ตอนนี้มีบ่อปลาเล็กปลาน้อยมากมาย เริ่มทยอยจัดระเบียบให้มันอยู่รวมกันในบ่อใหญ่อันใหม่อันเดียวน่าจะดีกว่า ยกเว้นไอ้ตัวโตหน่อยที่มันชอบรังแกเด็ก คัดออกมาได้ 6 ตัว เป็นพวกลูกปลาล็อตแรกๆ ตอนนี้ตัวยาวสัก 2 ซม
   ช่วงนี้ปักกิ่งเกิดน้ำท่วมครั้งใหญ่ ก็เหมือนๆ กับที่เราโดนเมื่อปลายปี 54 ไทยเราน่าจะแสดงความช่วยเหลืออะไรสักอย่างแก่เขานะ จีนคือมิตรแท้อันดับต้นๆ ของเรามานาน ส่งทีมกู้ภัยไปก็ได้ หรือส่งนวัตกรรมต่างๆ ที่เราคิดค้นได้ตอนน้ำท่วมก็ได้ ทว่ารัฐบาลยังคงสาละวนกับการนำพี่ชายตัวเองกลับมาอย่างไร้มลทิน อุบาทว์ว่ะ
   เย็นฝนตกหนัก ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าในเมืองต้องมีน้ำท่วมขังแน่ๆ

« Reply #26 on: July 28, 2012, 08:14:08 pm »
27 กรก 55
   ช่วงนี้ปลาทองไม่วางไข่แล้ว หรือมันจะหมดช่วงฤดูผสมพันธุ์แล้วนะ ก็ดีเหมือนกัน ออกมาเยอะมากกว่านี้คงจะไม่มีที่เลี้ยงแล้ว ตอนนี้ก้าวผ่านด่านแรกคือฟักไข่ไปแล้ว ปัญหาตอนนี้คือจะเลี้ยงเจ้าลูกปลาตัวจิ๋วอย่างไรให้มีชีวิตรอด ตัวมันเล็กเหลือเกิน ให้อาหารก็ไม่เห็นจะกิน เลยปล่อยให้บ่อมีตะไคร่น้ำเยอะๆ กะให้มันเก็บกินตะไคร่แบบอาหารบุฟเฟ่ต์
                เช้านี้ฝนยังคงตก แต่ตอนสายแดดออกแรงจัด ช่วงนี้ผมยังออกคงไปส่งของอยู่ทุกวัน ร้านประจำคือร้านที่อยู่แถววงเวียนใหญ่ ไม่ค่อยชอบเลย จอดรถยากมาก มีเจ้าถิ่นคุมอยู่เยอะ
   กลับมายกของแรกๆ ก็พอไหว ยกนานเข้ามันก็เริ่มเจ็บอีกแล้ว อ้าว ก็แหงสิ เอ็งเจ็บหลังถาวรไปนานแล้ว ไม่รู้ตัวหรอกหรือ
   เฮ้ย ตัวกู กูรู้ แต่คนใช้งานกู เขาคงไม่รู้
                หรือรู้ แต่ก็จะใช้งาน ใครจะทำไม หลังของมึง ไม่ใช่หลังของกู
   มันไม่ใช่ลิขิตฟ้า หรือปาฏิหาริย์ ที่ทำให้ชีวิตผมเป็นแบบนี้
   อยากใช้ชีวิตอิสระ เลือกทำงานอิสระที่เราถนัด จะได้ดูแลลูกอย่างใกล้ชิด ที่บ้านเห็นคิดว่าเราอยู่ว่างๆ ก็เลยเรียกมาช่วยงาน และนั้นคือที่มาของงานหลักที่ทำทุกวันนี้
   เซ็งสัตว์

« Reply #27 on: July 30, 2012, 01:10:33 pm »
28 กรก 55
   ปลาวางไข่อีกแล้ว บ่นอยู่แหมบๆ วันนี้จัดมาเลย มีประสบการณ์แล้ว จัดเตรียมอ่างให้ผสมพันธุ์ไว้แล้ว คราวนี้คัดแม่ปลาตัวใหญ่ๆ กับตัวผู้สีสวยๆ มาให้มันผสมพันธุ์กัน ช่วงสายรอลุ้นว่าจะได้ไข่ปลามากแค่ไหน
   เช้าส่งมิวไปเรียนพิเศษ ปกติผมไม่อยากให้เรียนหรอก แต่นี่เขาต้องไปสอบเข้าชั้น ม1 ก็เลยต้องอัดฉีดกันหน่อย แถมโรงเรียนของเขาไม่ได้เน้นวิชาการอะไรมากนักเลย ทำให้เริ่มเป็นกังวลหากต้องไปสอบแข่งขัน
   บ่ายพาลูกไปเรียนพิเศษคุมอง (คณิตศาสตร์) เย็นกลับมาบ้าน ผมดูปลา มิวเล่นเกมส์
   ฝนตกปรอยๆ ตลอดวัน อย่าบ่นเบื่อ เปียก แฉะ คนที่หนักหนาสาหัสกว่าเรานั้นมีอีกเยอะ

« Reply #28 on: July 30, 2012, 01:12:27 pm »
29 กรก 55
   เช้าไปงานทำบุญบ้านที่บ้านพี่สาวแถวพระราม 9 บ้านนี้แปลกตรงที่ชอบทำบุญช่วงเช้า คือจะมีงานเลี้ยงพระเช้า (ปกติจะเจอแต่เลี้ยงพระเพล) จัดเตรียมงานกันตั้งแต่เช้ามืด ต้องจัดสถานที่ เตรียมอุปกรณ์ โต๊ะ เก้าอี้ ฯลฯ
   พระที่นิมนต์มาเป็นพระป่ามาจากทางภาคอีสาน เคร่งมาก ฉันวันละมื้อเดียวคือมื้อเช้า ฉันในบาตร แน่ล่ะ ท่านจะเทของที่ถวายให้ทุกอย่างรวมกันในบาตรแล้วฉัน
   ไปบ้านพี่สาวแต่ละครั้งก็เห็นบ้านช่องตกแต่งบูรณะอย่างสวยงาม อย่างเช่นวันนี้ผมได้ไอเดียชั้นวางหนังสือแบบปรับเลื่อนได้ ชอบมาก ขอนำไปต่อยอดใช้กับห้องของตัวเอง
   ช่วงสายแขกทยอยกันกลับ ผมกับพ่อแม่เป็นญาติสนิทเพียงกลุ่มเดียวที่เหลืออยู่ นั่งเล่นคุยกันที่เรือนรับรองนอกบ้านพักใหญ่ คุยกับหลานที่กำลังจะไปอเมริกาในเดือนหน้า แล้วก็พาภรรยาและลูกไปสยามพารากอนต่อ
   ไปถึงห้างตอน 10.30 รถติดแน่นตามฟอร์มห้างดัง วันนี้เป็นครั้งแรกที่ผมไปจอดรถบนตึก (ทุกทีจอดชั้นใต้ดิน) ผ่านชั้นแรกก็เจอที่จอดรถสำหรับพระบรมวงศานุวงศ์ สำหรับรถซูเปอร์คาร์ที่ซื้อจากโชว์รูมสยามพารากอน ฯลฯ งงสิ ไม่เคยเห็นป้ายแบบนี้ ต่อมาก็เป็นที่จอดรถของพวกที่ถือบัตรดังๆ City Bank Visa บ้าง บัตรเครดิตต่างๆ บ้าง เอาวะ ขอใช้สิทธิหน่อย วนอยู่สองรอบในเขตนี้ถึงจะจอดได้ หึหึ นี่ถ้าไม่มีบัตรอะไร ก็ต้องวนขึ้นไปชั้นบนเรื่อยๆ
   พ่อฝากซื้อเป็ดย่างร้าน Four Season ร้านชื่อดังจาก London ที่เพิ่งมาเปิดสาขาในไทยที่ห้างนี้เป็นแห่งที่สอง ได้ข่าวว่าคนแน่น รอนาน เลยไปจองคิวซื้อไว้ตั้งแต่ตอนสาย เอาไว้ขากลับบ่ายๆ จะมารับ
   ลูกชอบดูหนังสือ จัดไปครับ มีร้าน Asia Book, Kinokuniya ซัดไปเป็นชั่วโมง ภรรยาชอบพวกเครื่องสำอาง จัดไปเช่นกัน ซัด La Mer ไปหนึ่งชุด หึหึ ไม่ต้องบอกนะว่าเท่าไหร่ ส่วนผมชอบประหยัด เปิดหูเปิดตา เปิดใจ ไม่ซื้ออะไรสักอย่าง เก็บเงินอย่างเดียว อนาคตลูกยังอีกไกล
   กลางวันกินร้านโปรดของครอบครัว Tony Roma’s ราคาแพงจัด ตกลงกันว่ากินกันสักปีละหนก็พอ เมนูประจำคือซี่โครงบาร์บีคิว อร่อยแบบไม่ต้องบรรยาย แต่กินแล้วก็คิดไปพลางว่าเขาใช้ “เนื้อปลอม” มาขายเราหรือเปล่า
   เนื้อปลอมที่ผมบอกก็คือเขาจะใช้เนื้อหมูส่วนขาหน้าเอามาหุ้มกระดูกซี่โครง ติดด้วยกาวสำหรับทำอาหาร
   เนื้อปลอมจะพบบ้างได้ในเกาหลี ญี่ปุ่น และประเทศที่เขาชอบกินเนื้อสัตว์แพงๆ กัน ในไทยเราผมคิดว่าไม่น่าจะมีนะ แต่ที่อดสงสัยไม่ได้ก็เพราะว่า เนื้อมันร่อนหลุดออกมาจากกระดูกซี่โครงได้ง่ายดายเหลือเกิน เลาะกินก็แทบไม่มีสิ่งใดยึดติดกับกระดูกเลย คุณลักษณะเช่นนี้เหมือนใช้เนื้อปลอมเป๊ะ แต่ว่ารสชาตินี่ยังดีเป๊ะเหมือนเดิมนะ
   BBQ Rib Half Rack 495 บาท ลูกกินไป 3 ชิ้น ภรรยากิน 2 ชิ้น ผมได้ 1 ชิ้น วันนี้ไม่ได้สั่งซีซาร์สลัดเหมือนทุกครั้ง เพราะเพิ่งจะสังเกตราคา เฮ้ยย ซีซาสลัดชามละ 490 บาท !!! ราคาแม่งเท่ากับเนื้อซี่โครงเลยเว้ยยย
   ลูกตั้งใจจะมากินซุปเห็ดซึ่งปกติมันจะเป็นหนึ่งในเมนูของซุปประจำวัน แต่วันนี้เสียใจด้วย ซุปประจำวันในวันนี้ของเขาคือซุปข้าวโพด มิวจ๋อย
   แต่วันนี้โชคดีหน่อยตรงที่มีส่วนลด 15% ให้แก่ผู้ใช้โทรศัพท์ค่าย AIS กดรหัสหน้าร้านแล้วโชว์หน้าจอแก่พนักงานก่อนสั่งอาหาร เอ๊ะ หรือว่าเขาจะคัดของแบบตกเกรดหน่อยเอามาให้พวกลูกค้าที่ใช้ส่วนลดวะนี่ นี่ออกแนวคิดมากแล้วนะ ก็เพราะหากจะลดราคา เราก็โชว์หน้าจอหลังกินเสร็จก็ได้นี่หว่า น่าคิดไหม
   กินเสร็จเดินไปยังตึก Siam Discovery Center มิวอยากจะไปดูของที่ร้าน Loft และดูพวกร้านขายของดีไซน์ ปกติจะต้องเดินผ่านห้างคลาสสิคชื่อ Siam Center แต่วันนี้เขาปิดปรับปรุงครับ เปิดใหม่คงจะสวยงามมาก ตึกนี้เป็นตำนานของวัยรุ่นเลยก็ว่าได้ ดารา นางแบบในยุคผมที่ดังๆ เกือบทุกคนแจ้งเกิดจากสถานที่แห่งนี้ มาช่านี่เจอบ่อยตั้งแต่ ม3 (เขาอ่อนกว่าผม 1 ปี) ตอนนั้นยังแต่งชุดนักเรียน ACC อยู่เลย (อัสสัมชัญ คอมเมิร์ซ) บรินทร์ ดุ๊ก (เก่ามาก ทุกวันนี้ไปไหนแล้วก็ไม่รู้) ร้านดังสุดที่เอ้าท์ไปแล้วก็คื่อ Domon มันเป็นเหมือน “a must” สำหรับวัยรุ่น
   เดินผ่านร้าน North Face เห็นป้ายเซลล์เลยแวะเข้าไปดูสักหน่อย ปกติยี่ห้อแบรนด์เนมหรูของนักเดินทางอย่างนี้ไม่ค่อยถูกกับสไตล์ของผมนัก ผมชอบของดิบๆ เถื่อนๆ อันไหนมียี่ห้อติด มักจะไม่ชอบ แม้จะชอบในตัวสินค้าก็อยากละเลาะป้ายยี่ห้อมันออกเสียนี่ ไม่รู้สิ ผมรู้สึกอายๆ ที่ใช้ของมียี่ห้อ รู้สึกไม่ค่อยถูกับจริตตัวเอง
   เจอเสื้อกันฝนตัวหนึงเป็นของ Summit Series ประทับใจตรงความบางเบา เนื้อผ้าเหมือนถุงขยะสีดำ ผมว่าพับดีๆ จัดระเบียบสักหน่อย เสื้อแขนยาวมีฮูดตัวนี้จะมีขนาดราวๆ 1 กำมือ ชอบสิครับ ดูป้ายราคาแบบขำขำ รู้อยู่แล้วล่ะว่าแม่งแพง ต่อให้มันลด ก็ยังแพง แต่วันนี้จะทำให้สิ่งที่ผมเคยคิดนั้นเปลียนไป
   ไม่ใช่แพงธรรมดา แม่งโคตรแพง ราคาเต็ม 7000 กว่า ลดเหลือ 4950 !!!
   เฮ้ยย 950 หรือเปล่า ถ้าแค่นั้นผมก็ยังไม่ซื้อเลยนะ
   แวะกินไอติม Hagen Daz ไม่ได้ซื้อนะ มีบัตรฟรีเพราะถือหุ้นของ SCG อยู่ เขาให้บัตรฟรีเป็นของกำนัล ไม่เคยกินไอติมแพงๆ อย่างนี้มาก่อน รสชาติต่างจากพวก Swensens เยอะมาก ไอติมก็ต่างแล้ว เจอวิปครีมสิยิ่งต่าง รู้ได้เลยว่าเขาใช้วัตถุดิบที่มีคุณภาพดีกว่า
   ก่อนกลับบ้านไปรับเป็ดย่างที่พ่อฝากซื้อครึ่งตัว 640 บาท ขึ้นรถปุ๊บภรรยาและลูกก็หลับกันคนละมุม รถติดหนักหน้าห้าง พอผ่านพ้นมาได้ก็โล่งตลอดจนถึงบ้าน หยิบเป็ดย่างระดับเทพที่เขาว่าดัง เคยได้ยินบางคนเรียกว่าเป็นเป็ดย่างที่อร่อยที่สุดในโลกด้วยซ้ำไป
   พ่อหยิบน้ำราดมาเท เข้าปากหนึ่งคำ ผมมองหน้า กำลังจะถามความเห็น แม่กินอีกคำตาม ใจผมเต้นเหมือนรอลุ้น
   “แถวถนนตกอร่อยกว่า” เคี้ยวหมดคำปุ๊บ พ่อตอบออกมา โดยที่ผมไม่ต้องถาม
   “มันจะอร่อยกว่านี้นะ ถ้าให้น้ำจิ้มมาด้วย เขาให้มาแค่นี้เองหรือ” แม่ถาม
   มันมีมาแค่นี้แหละครับ ก็เรียกว่าเป็นอีกร้านชื่อดัง ที่ดังเพราะโปรโมท ไม่ว่าใครล่ะ คนไม่เคยกินของดีๆ มาก่อน พอมาเจอรสชาติแบบนี้ก็ถูกใจกันหนักหนา แต่รุ่นพ่อแม่ผมเขาเจออะไรมาเยอะแล้ว ไอ้รสชาติแบบนี้สำหรับเขาถือว่า “เฉย เฉย”
   “ซื้อมาเท่าไหร่หรือ” แม่ถาม
   “640 ครับ”
   “อืม ซื้อเป็ดย่างที่ถนนตกได้ตัวครึ่ง ที่นั่นขายตัวละ 400”
   ผมไม่ใช่พวกเซียนของกิน เกิดมาก็ไม่ค่อยจะได้กินของดีๆ เจอหรูสุดก็ตามพวกโรงแรมนี่แหละครับ แต่สมัยพ่อแม่ผมยังหนุ่มสาว เขาก็ออกขับรถตระเวนกินหาความสุขหลังจากทำงานหนัก กินมากก็มีข้อมูลมาก อยากกินอาหารอะไร ที่ไหน ขอให้ถามมา จะจัดให้
   Four Season มาได้ยินเข้าคงจะเซ็ง

« Reply #29 on: July 30, 2012, 09:12:44 pm »
30 กรก 55
   แม่เห็นผมสาละวนอยู่กับอ่างปลาได้ทั้งวัน เลยซื้อลูกน้ำอบแห้งมาให้ ถูกใจสิ เพราะทุกวันนี้ให้กินไข่แดงต้มสุก และอาหารเม็ด มันก็ดูเหมือนจะไม่ค่อยกิน ต่อให้อาหารเม็ดเล็กเพียงใดก็ยังมีขนาดใหญ่กว่าตัวลูกปลาเลย
   ลูกน้ำแห้งลอยน้ำสักพัก แล้วก็จมลง ข้างซองเขียนบอกว่าใช้แล้วน้ำไม่ขุ่น แต่ตอนท้ายบอกว่าให้อาหารแล้วปลาควรกินหมดภายใน 15 นาที ไม่งั้นน้ำจะเสีย
   อ้าว เฮ้ยย ทำไมคำให้การมันขัดแย้งกันเองล่ะ
   ลูกปลาเยอะจัดจนต้องปล่อยครับ คือทิ้งให้อาหารปลาจมลงก้นอ่าง หวังว่ามันคงจะมาเก็บกินกันเองภายหลัง และคงจะกินหมดจนน้ำไม่เสีย
   อุตส่าห์ลดน้ำหนักมาได้ 1 กก เจอวันอาทิตย์จัดเต็มอีกแล้ว ภารกิจลดน้ำหนักยิ่งเข้มข้นขึ้นไปอีก เพราะนี่ปลายเดือน 7 เข้าไปแล้ว เส้นตายของผมอยู่ที่สิ้นปีนี้ จะต้องเอาลงมาอีก 5 กกให้ได้
   4 เดือน ต้องลด 5 กก ผมว่าผมไหวนะ
   อย่างที่เคยบอกครับ ยิ่งอายุมาก ยิ่งลดยาก กินน้อย อ้วนง่าย ระบบเผาผลาญไม่ดี ระบบขับถ่ายเริ่มแย่ลง แถมตัวเองยังต้องมาเจอเรื่องเจ็บหลังเข้าไปอีก ออกกำลังกายโหดๆ เหมือนเมื่อก่อนก็ไม่ได้อีกต่อไปแล้ว
   ยามทุกข์ก็มองคนทีด้อยกว่าเราเพื่อให้เกิดกำลังใจ ยามท้อแท้ก็มองคนที่สูงกว่าเพื่อให้เกิดความทะเยอะทะยาน วิธีคิดเท่านั้นที่จะทำให้เราอยู่รอดได้ในสภาวะลำบาก
   เข้ามาบ้านตอนบ่าย ดีใจมากที่ไข่ปลาที่ได้จากการผสมเมื่อเช้าวันเสาร์ มันฟักเป็นตัวแล้ว ตัวเล็กกระจิ๋วหลิว ออกจากไข่มาใหม่ๆ มันจะเกาะนิ่งอยู่กับที่ สัก 2 วันต่อมาจึงจะเริ่มว่ายน้ำออกหากิน
   จากเดิมที่เป็นกังวลว่าจะเอาอะไรให้มันกินดี ไอ้ไข่แดงสุกผสมน้ำผมไม่เอาแน่ น้ำมันขุ่นเสียเร็ว จากการเฝ้าสังเกตดูผมคิดว่าปลาทองชอบน้ำใสสะอาด น้ำยิ่งใหม่ยิ่งดี แต่น้ำใหม่ต้องไม่มีคลอรีน สำคัญมาก
   กลายเป็นว่าผมเพาะตะไคร่น้ำให้ลูกปลามันกินครับ เอาหินไปแช่ในบ่อน้ำที่โดนแดด สักพักใหญ่ก็จะมีตะไคร่น้ำมาเกาะ นำก้อนหินนี่แหละมาใส่ในอ่างลูกปลา ฮ่าๆ วิธีนี้ไม่เคยอยู่ในตำราการเลี้ยงปลาของพวกโปรเลย
   จัดเตรียมอ่างเพาะใบใหม่ให้พร้อมใช้งาน ตักช้อนอาหารปลาแบบเม็ดที่มันลงไปนอนก้นอ่างแล้วปลาไม่กินออก มีความสุขดีเหมือนกันนะ อยากให้เจ้าพวกปลามันโตเร็วๆ จะได้คัดแยกขนาดและสายพันธุ์
   Honda Jazz Hybrid จัดงาน Test Drive วันนี้ อยากไปสิ ต้องมีอะไรแปลกใหม่เยอะมากแน่ๆ ระบบ Hybrid ของเขาจะต่างกับของ Toyota Prius ตรงที่รถ Prius สามารถวิ่งได้ด้วยไฟฟ้าล้วนๆ (วิ่งได้ไม่นาน และไม่ไกลเท่าไหร่) แต่ของ Jazz ตัวนี้จะต้องใช้เครื่องยนต์ตลอดเวลา แต่เป็นเครื่องยนต์ขนาด 1.3 (Jazz ปกติเครื่อง 1.5)
   ก็เป็นอันว่าไม่ได้ไปอีกตามเคย มิวโทรมาหาบอกให้ไปรับเร็วหน่อย เขาบอกรู้สึกไม่ค่อยสบาย ผมรีบไปรับกลับ มาถึงบ้านก็นอนหลับสนิท เอาน้ำแข็งแบบเจลหุ้มผ้าขนหนูแล้ววางบนหน้าผาก อีกสองชั่วโมงถัดมาอาการดีขึ้น อืม ค่อยยังชั่ว เพราะผมไม่ชอบให้กินยาเท่าไหร่ ชอบให้ร่างกายรักษาตัวมันเอง แต่เราต้องดูแลระบบพื้นฐานของร่างกายเราให้ดีก่อนล่ะ ผมมีแนวคิดของผมอย่างนี้แหละครับ ซึ่งภรรยาผมมักจะคิดตรงกันข้าม แบบคนละทางไปเลย
   ส่วนใหญ่เราจะไม่สบายก็เพราะร่างกายอ่อนแอ ถ้าเราแข็งแรงดีแล้ว มันไม่เจ็บป่วยง่ายหรอก ฉะนั้น ดื่มน้ำให้เพียงพอ กินน้ำก็ต้องกินให้ถูกวิธีด้วยนะ คือกินแบบจิบๆ แต่กินให้บ่อย ช่วงเวลาที่ไม่ควรกินน้ำคือช่วงกินอาหาร ไอ้ที่บอกกินน้ำสองแก้วก่อนกินอาหารนั่นเขาเน้นให้เรากินได้น้อย ไม่ได้คำนึงถึงสุขภาพโดยรวมเลย ช่วงเวลาที่ควรกินน้ำมากสุดคือหลังตื่นนอน ซัดไปเลยสัก 500 cc ขนาดแค่เรื่องน้ำยังมีรายละเอียดขนาดนี้ อาหารไม่ยิ่งกว่าอีกหรือ
   แน่ล่ะ อาหารไทยมันคือยาดีๆ นี่เอง เลือกกินให้ถูกชนิดก็แล้วกัน กินให้ดี พักผ่อนให้เหมาะสม อยู่ในสภาวะแวดล้อมที่ดี จิตใจคิดดี อะไรที่เป็นความดีก็ขยันทำมันเข้าไป ทั้งกับคนใกล้ตัว และคนรอบข้าง ทำโดไม่ต้องคาดหวังผลตอบแทน มันจะเป็นกุศล ดีกว่าพวกที่ทำบุญแล้วชอบป่าวประกาศบอกความดีของตัวเอง
   ค่ำแล้วอาการมิวยังเป็นๆ หายๆ เลยให้กินยาลดไข้ 1 เม็ด แล้วพาไปนอน ถ้าอาการไม่ดีขึ้น ตลอดคืนนี้ผมเองก็คงแทบไม่ได้นอนเช่นกัน ต้องลุกขึ้นมาคอยแตะตัวเขาดูว่าร้อนไหม อาจต้องให้กินยาลดไข้เพิ่มอีกครั้งตอนตี 1

4 rotor