Author Topic: เมษ 55  (Read 23106 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: เมษ 55
« Reply #30 on: April 30, 2012, 02:34:23 pm »
29 เมษ 55
   วันนี้มีธุระครับ ไปทำพิธีบังสกุลของญาติฝ่ายภรรยาผมบ้าง ไปกันที่สระบุรี ขับรถทางไกลแถมไปกันสามคนพ่อแม่ลูก เลยยืมรถพ่อไป คันนี้ทั้งแรงและประหยัด ใช้เครื่องยนต์ดีเซลครับ เสียดายที่มันคันเล็กไปหน่อย ใส่จักรยานไม่ได้ ไม่งั้นผมอาจขอยืมขับมากกว่านี้
   แวะกินอาหารเช้ากันที่ร้านถูกและดีใน Food Land แยกหลักสี่ ผมว่านี่เป็นร้านอาหารนอกบ้านเพียงไม่กี่ร้านที่มีข้าวกล้องขาย คนทั่วไปมักจะสั่งชุดอาหารเช้าที่ประกอบด้วยไข่ดาว และไส้กรอก หรือเบคอน มาพร้อมกับขนมปังปิ้ง 2 แผ่น กาแฟอีกแก้ว แต่ผมไม่ชอบแบบนั้น ผมชอบอาหารที่มีคุณภาพดีหน่อย เพราะมื้อเช้าเรากินเพื่อบำรุงสมอง มื้อกลางวันบำรุงร่างกาย มื้อเย็นกินแค่พอหายหิว เพราะเป็นแค่ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ
   เสร็จแล้วออกเดินทางต่อทันที พอเข้าไปถึงปากทางก็ตกใจ อ้าว มาทางเดียวกับเจ็ดคตหรือนี่ ทางเข้าเดียวกันเลย เจ็ดคตเป็นคล้ายกับอุทยานแห่งชาติ ผมเล็งว่าจะไปกางเต้นท์นอนหลายหนแล้ว แต่ยังไม่เคยไปสักที
   ทำพิธีอยู่ในวัดจนถึงบ่าย อาหารกลางวันที่แม่ครัวจัดทำคงไม่ถูกปาก เลยคุยกันว่าขากลับแวะกินสเต็คที่โชคชัยสเต็คเฮ้าส์ดีไหม อยู่ที่ริมถนนวิภาวดี แถวรังสิต ทุกคนในรถเห็นด้วย เอ้า จัดไป
   ขึ้นรถได้แป๊บเดียวภรรยาและลูกหลับเสียแล้ว เหลือผมขับรถคนเดียว นี่ถ้ารถมี DVD ที่เปิดหนังดูได้ ผมอาจจะเอามาเปิดฟังเสียงแก้เหงานะ เอาแบบหนังที่ไม่ต้องดูภาพก็สนุกได้ เช่น เดี่ยวไมโครโฟนของ โน้ต อุดม แต้พานิช
   ขากลับแดดแรง อากาศร้อน ผมเลยขับเร็วเต็มพิกัดที่กฎหมายกำหนด ขับรถพ่อคันนี้ทีไรต้องติดใจในอัตราเร่งของเครื่องยนต์จริงๆ มันแรงทันใจดีเหลือเกิน แรงบิดมีมากชนิดที่เร่งแซงรถทั่งขบวนได้แบบง่ายดาย ต่างจากรถผมที่หากคิดจะแซงแบบนี้ ต้องถึงกับสวดมนต์
   ผมสอนลูกว่าพลังเครื่องยนต์แรงๆ แบบนี้ มันมีเอาไว้สำหรับเร่งแซงตอนฉุกเฉิน แซงเสร็จแล้วก็ยกคันเร่งผ่อนความเร็วลง มันไม่ได้มีไว้สำหรับแช่ลากยาวๆ แบบมิดไมล์เหมือนที่วัยรุ่นส่วนใหญ่เขาเข้าใจ
   โชคดีมากที่ลูกผมไม่สนใจอะไรเกี่ยวกับรถยนต์เลย ถ้าเขาชอบขึ้นมานี่สิคงจะต้องเป็นเรื่องใหญ่โตแน่
   แวะร้านเจ๊เล้งดอนเมืองช็อปปิ้งก่อนกลับบ้าน ร้านนี้จะได้แวะก็ต่อเมื่อกลับจากสระบุรี ปกติผมจะไม่เคยผ่านเลย ซื่อของกันแบบเหมือนได้ฟรี มีของดีๆ ราคาถูกๆ เยอะนะ ที่วันนี้เจอก็คือลิปสติก SPF50 รสสตอเบอรี่ (มีอีกหลายรส) ขาย 2 ชิ้น 50 บาท ครีมกันแดดของ Hawaiian ลดราคา 45% ผมเลยจัดมา 1 ขวด ไอ้อันนี้ยี่ห้อเก่าแก่มาก จะมีกลิ่นเป็นเอกลักษณ์ ที่โดนน้ำทะเลแล้วกลิ่นจะยิ่งเซ็กซี่มาก (กลิ่นออกแนววนิลา ผสมมะพร้าว)
   ซื้อขนมอีกมากมาย เจอช็อคโกแลตที่ในห้างขายกัน 70 กว่าบาท ร้านเจ๊เล้งขาย 60 ถ้วน จัดไป 3 อันเลย เอ แล้วโปรเจคลดน้ำหนักมันจะเริ่มกันเมื่อไหร่ดีล่ะนี่
   มาถึงบ้านเอาตอนเย็น แต่รถติดมากตั้งแต่ลงทางด่วน เราขับมาตลอดทางเกือบ 2 ชม ล้อไม่เคยได้หยุดหมุนเลย แต่มาถึงหน้าบ้านตัวเองแท้ๆ กลับต้องรอเลี้ยวกลับรถเกือบ 30 นาที
   อ๋อ วันนี้เขามีงานสงกรานต์ที่พระประแดงนั่นเอง ท้ายแถวก็เลยยาวมาจนถึงพระราม 2
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: เมษ 55
« Reply #31 on: April 30, 2012, 08:22:17 pm »
30 เมษ 55
    ขี่จักรยานนิดหน่อยแบบขำขำ ที่จริงอยากขี่นานกว่านี้ แต่ต้องกลับมาทำงานที่ร้านขายของต่อ แม้ลูกจะเรียนซัมเมอร์จบแล้วก็เถอะ ยังไงก็ต้องออกจากบ้านแต่เช้าอยู่ดี
   ตอนสายได้รับพัสดุส่งมาจากขอนแก่น เป็นของพี่ในเวปจักรยานนิคเนม “เบรกเหล็ก” สืบเนื่องมาจากลูกผมอยากได้ปากกาจุ่มหมึกเขียนแบบ “คอแร้ง” คงจะไปเห็นในหนังสารคดีมา ให้ผมช่วยหาให้หน่อย ไอ้ผมก็จนใจ ไปร้านไหนๆ ก็ไม่มี B2S / BeTrend ก็ไม่มี ไปร้านเครื่องเขียนระดับเทพอย่าง “สมใจ” ยังไม่มีเลยครับ (มีแต่แบบใกล้เคียง)
   พี่เบรกเหล็กอ่านเจอเข้าเลยส่งมาให้ผมซะนี่ ผมเกรงใจเขา เลยอยากจะจ่ายเงินซื้อ แต่พี่เขาไม่เอา คงต้องตอบแทนกันภายหลัง วันนี้ขอชื่นชม “คอแร้ง” และหัวแบบ “เบอร์ 5” (บางคนเรียกหัวใบโพธ์) ก่อน
   ลูกเห็นแล้วดีใจมาก แต่พอเห็นด้ามปากกาแล้วผิดหวัง เพราะมันเป็นด้ามพลาสติคสีชมพู เขียว ฟ้า แบบแปร๋น ลูกเขาชอบแบบด้ามไม้ธรรมชาติ มาแนวเดียวกับผม
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride