Author Topic: เมษ 55  (Read 23107 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เมษ 55
« on: April 03, 2012, 02:34:16 pm »
1 เมษ 55
   นี่คือวันที่ผมว่างที่สุดในสัปดาห์ มีอิสระมากสุด จะไปไหนก็ได้ แต่ผมมักจะใช้เวลาให้กับภรรยาและลูก ก็ย่อมต้องสละเรื่องส่วนตัวไปเป็นธรรมดา วันนี้ก็เช่นกัน จากเดิมที่วางแผนจะไปงานมอเตอร์โชว์ กลายเป็นต้องอยู่เฝ้าบ้าน จบข่าว
   เช้ารีบขี่จักรยานไปตลาดสินทวี ระหว่างทางพบกับ “เซ็ท” เพื่อนแถวบ้านเก่าแก่สมัยขี่ BMX ด้วยกัน มาวันนี้เซ็ทเล่นแต่เสือหมอบล้วนๆ แล้ว เขาใช้รถ Bianchi สีน้ำเงินอย่างสวยเลย ขี่ไปจุดนัดพับคือในปั๊มน้ำมัน ปตท กลุ่มใหญ่ราว 20 กว่าคันจะขี่ไปแม่กลองกัน ผมอยู่ในกลุ่มแล้วฮึกเหิมมาก เจอเด็กๆ ที่โตกว่าลูกผมหน่อยเดียวเองก็มี อยากให้ลูกมาขี่ทางไกลแบบนี้บ้าง มันสอนอะไรได้ดีกว่าการเรียนในห้องเยอะเลย แม้จะไม่ได้วิชาการ แต่มันได้ฝึกใจ ฝึกจิต และวิธีคิด (ถ้าคนๆ นั้นฉลาดพอ)
   อยู่บ้านเฉยๆ ซิทอัพไปอีก 200 ครั้ง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: เมษ 55
« Reply #1 on: April 03, 2012, 03:05:26 pm »
2 เมษ 55
   วันนี้มิวเปิดเรียนซัมเมอร์วันแรก ตอนแรกเขาบอกจะไม่เรียน เอาเข้าจริง ไปอ่านคอร์สการสอนเข้าก็เปลี่ยนใจ เพราะสอนเกี่ยวกับยีสต์ แน่ล่ะ มีการทำพิซซ่าด้วย ของโปรดของเขาเลย
   ภรรยาผมเอารถ Neobike 16 คันใหม่ (ที่หน้าตาไม่เหมือน 16 ทั่วไป) ไปขี่เป็นรถใช้งานที่ทำงาน เห็นเขาแขวนถุงพะรุงพะรัง สมัยก่อนที่ใช้รถตัว 14 ก็จะแขวนง่าย เพราะเป็นแฮนด์รูปตัว U และไม่มีมือเบรก แขวนแล้วข้าวของจะมากองรวมกันตรงกลาง ขี่แล้วไม่แกว่ง
   แต่กับเจ้ารถคันใหม่นี้มันติดมือเบรกครับ มีเบรกสองข้าง หน้าหลังเลย ผมเลยเกิดมุขสด เอาตะกร้าพลาสติกเล็กๆ ที่ซื้อจากตลาดนัดอันละ 20 บาท มาแขวนหน้าแฮนด์ บ๊ะ เข้าท่า พอดีเป๊ะเลย ใช้งานจริงก็สะดวกมากๆ ชอบสุดตรงน้ำหนักเบามากนี่แหละ แลกกับสายตาที่มองแบบแปลกๆ หน่อย
   ตอนนี้ชักจะเริ่มชอบแนวทางการแต่งรถให้มันดูแบบบ้านๆ มากเลย ต่างจากสมัยก่อนที่ชอบข้าวของเครื่องใช้ดีๆ อย่าง Panniers ก็ไปหาซื้อ Ortlieb มา มีครบชุด 4 ใบยังไม่พอ ยังมีของ Deuter rack pack คู่หลังอีกใบ ขี่ก็ไม่ได้บ่อยเล้ยย แต่ดันไปเอาของแพงๆ มาใช้
   มาวันนี้กลับตาลปัตร อยากทำรถให้มันดูกระจอกๆ ยิ่งดูงี่เง่ายิ่งดี เอาไว้ค่อยๆ ตกแต่งมันไปทีละนิด สไตล์นี้สนุกดีครับ ใช้แค่ไอเดีย ไม่ต้องใช้เงิน แต่รถมันต้องวิ่งใช้งานดีด้วยล่ะ ไม่ใช่ทำแล้วรถมันขี่ไม่ถนัด ใช้งานไม่เวิร์ค หรือไม่ปลอดภัย แบบนี้ก็ไม่ผ่าน ผมตั้งชื่อรถสไตล์นี้ว่า rat bike ครับ
   ไอเดียต้นกำเนิดมาจากโปรเจคการเดินทางไกลของผมนั่นแหละ ที่นี้เราก็ต้องทำตัวเองและรถให้มันดูเรียบง่าย ไม่มีของมีค่าใดๆ แต่ถ้าผมเอา Ortlieb ไป แค่คู่หลังคู่เดียวก็ 5000 บาทเข้าไปแล้ว ใส่คู่หน้าอีกคู่เต็มยศ เฉพาะค่า Panners นี้ก็ปาเข้าไปหนึ่งหมื่นบาท ขี่คนเดียวไม่ดีแน่เลย ไอ้ของแพงๆ อาจเป็นตัวล่อโจรให้มาทำร้ายเรา เลยต้องเอากระดาษกาวมาปิดทับยี่ห้อที่กระเป๋า แต่เอ๊ะ มันหลอกได้แค่คนไม่รู้เรื่อง ถ้าเจอโจรเล่นรถ มองปราดเดียวก็มองออก นี่แหละ คือที่มาของ project rat bike
   ซิทอัพไปอีก 200 ครั้ง มาเล่นเอาก่อนนอน เลยนอนไม่ค่อยจะหลับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: April 03, 2012, 08:33:47 pm »
3 เมษ 55
   ภารกิจเช้านี้ กวาดลานหน้าบ้าน เก็บขี้หมา แค่นี้ก็หมดเวลาส่วนตัวของผมช่วงเช้าแล้ว กลับเข้าสู่วงจรชีวิตเดิม คือกินข้าว อาบน้ำ แล้วไปส่งลูกเรียนซัมเมอร์ จากนั้นก็เลยไปทำงานที่ร้านขายของต่อ
ไปถึงก็เจองานกองใหญ่มารอ มีรถมาส่งสินค้า ผมเป็นคนนำพาไปยังโกดัง เจอสินค้าเก่าวางไม่เป็นระเบียบ เกะกะ เลยต้องจัดการย้ายเอง กว่าจะเสร็จเล่นเอาเหงื่อชุ่ม ต้องยกอย่างระมัดระวัง เพราะอาการหลังเจ็บจะกำเริบเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
วันนี้ได้เข้าบ้านมาตอนบ่ายแก่ๆ มีเวลาส่วนตัวราว 1 ชม จากนั้นก็ไปรับลูกที่โรงเรียน กลับมาถึงบ้านก็ขอให้ผมออนไลน์ บอกอยากจะเช็คเมลล์ อยากเข้าเฟซบุ๊ค ฯลฯ
                ก็เข้าใจนะ นี่มันยุคของเขานี่นา ต้องเดินสายกลางครับ ถ้ามากเกินไป ก็ต้องคุยกันหน่อย

« Reply #3 on: April 05, 2012, 12:50:55 pm »
4 เมษ 55
   เป็นเช้าแรกในรอบหลายปีที่ไม่ได้กินอาหารเช้า เพราะมัวแต่กวาดบ้าน ซักผ้า ตากผ้า ไม่ค่อยได้ทำ เลยเก้ๆ กังๆ พองานเสร็จก็เล่นไป 0730 เสียแล้ว รีบอาบน้ำ ไปส่งลูกเข้าเรียน
   อากาศมืดครึ้มตลอดเลย ฝนตกชัวร์ ระยะหลังมานี้ผมมีเสื้อกันฝนติดไว้ในรถแล้วล่ะ ส่วนร่มนั้นมีไว้มานานมากแล้ว จะสงสารก็ชาวบ้านที่ใช้รถโดยสารนี่แหละครับ บางคนหิ้วของพะรุงพะรัง รถสาธารณะในไทยเราน่าจะพัฒนาให้ได้ดีกว่านี้นะ
   เย็นไปรับลูก นั่งดูเขาซ้อมบาสฯจนถึงห้าโมงกว่า แวะกินสเต็ก 49 หน้าปากซอย มิวชอบเนื้อปลา ส่วนผมวันนี้กินสปาเก็ตตี้ทะเลผัดขี้เมา
               เข้ามาบ้านก็เห็นแม่บ้านชื่อดีกลับมาแล้ว เย้ๆ พรุ่งนี้ได้ขี่จักรยานแล้วโว๊ยยยย

« Reply #4 on: April 07, 2012, 03:40:36 pm »
5 เมษ 55
   ขี่จักรยานยามเช้านี่ช่างแสนจะสนุก ลมพัดเย็น อากาศครึ้มๆ ออกขี่ไปได้หน่อยเดียว ฝนเทลงมา ตกไม่หนัก แต่วันนี้ขี่แป๊บเดียว เลยไม่อยากตากฝน ถ้าเป็นตอนที่ออกทริปล่ะก็ เจอฝนเป็นต้องลุยฝ่า ผมว่าสนุกสุดๆ เลยล่ะ เป็นอีกอารมณ์หนึ่งที่น่าจดจำ

กลางคืนดูทีวีรายการ spunge ช่อง 9 น่าตกใจมากที่มีการทำเนื้อหมูปลอม ไม่ได้เอาสิ่งของอื่นมาปลอมเป็นเนื้อหมูนะ แต่เอาเนื้อหมูราคาถูกมาปลอมเป็นชิ้นเนื้อราคาแพง เช่น หมูสามชั้น สเต็ค แต่ที่น่าทึ่งสุดๆ คือปลอมเนื้อซี่โครง
   เขาเอากระดูกซี่โครงหมูมาเลาะเนื้อออกให้หมด (แน่ละ อาจเป็นซี่โครงที่ใครกินแล้วเหลือทิ้งไว้ก็เป็นได้) แล้วเอาเนื้อเกรดต่ำกว่าคือเนื้อขาหน้ามาแล่บางๆ แล้วติดด้วยกาวติดอาหาร (มีส่วนผสมหลายอย่าง) เอามาพันๆ รอบซี่โครงก็ใช้ได้แล้ว เอามาประกอบเป็นอาหารจะมีคุณสมบัติคือไม่เกาะตัวกับกระดูก มันเลาะออกมาจากซี่โครงได้ง่ายมาก
   เฮ้ยย ผมเจอไอ้เนื้อแบบนี้ที่ร้าน Tony Roma’s ร้านสเต็คแพงๆ ใน Siam Paragon กินแล้วติดใจกันหมด อร่อยมากๆ ยังคิดว่าเขาทำเนื้อซี่โครงได้เจ๋งมาก อบจนมันนุ่มจนรูดแบบไม่ติดกระดูก ยังเคยชมว่าร้านนี้ทำซี่โครงได้เจ๋งมากๆ ไอ้ฉิบหาย เอาเนื้อซี่โครงปลอมแบบนี้มาหลอกกูแน่เลย จานละพันกว่าบาทเชียวนะนั่น

« Reply #5 on: April 07, 2012, 03:43:50 pm »
6 เมษ 55
   วันจักรี ใครๆ เขาก็หยุดกันทั้งนั้น ยกเว้นร้านผมนะ ยังคงใช้ชีวิตแบบเดิมๆ ดีหน่อยที่แม่บ้านกลับมาแล้ว เช้านี้เลยได้อาหารสุขภาพคือ เต้าหู้ราดพริก บร็อคโคลี่นึ่ง กระเทียมสด ข้าวกล้อง
   กลางวันพาลูกไปงานสัปดาห์หนังสือ เดินกับแบบสะใจ เมื่อยขากันทั้งพ่อลูก ต้องแอบหามุมนั่งพัก ซื้อของกันจนเต็มเป้สองใบ มิวดีใจได้หนังสือมาเพียบ ผมเองก็เช่นกัน ได้หนังสือแผนที่กรุงเทพฯราคาถูกมา 1 เล่ม เขาขาย 20 บาท ทั้งๆ ที่หน้าปกตีไว้ 250 บาท เป็นหนังสือสองภาษาเสียด้วย แต่ดูจากสภาพถนนแล้ว ผมคิดว่ามันน่าจะเก่าไปสักหน่อย เอาน่ะ แค่ 20 บาท กระดาษอาร์ตมัน พิมพ์ 4 สีสวยคมชัด เล่าแบบพ็อคเก็ตบุ๊ค 20 บาทเอง
   นอกนั้นเป็นหนังสือที่เจอแล้วปิ๊ง เช่นท่องเที่ยวทั่วไทย และมีการ์ตูนเกี่ยวกับรถยนต์แบบจบในตอนมาอีก 2 เรื่อง ส่วนมิวจัดเต็มเป้เช่นกัน เป็นพวกการ์ตูน และหนังสือเด็ก
   กลับถึงบ้านก็แทบสลบ เมื่อยขามากๆ แถมผมยังไม่ได้กินข้าวกลางวันไปอีกด้วย พอถึงบ้านเลยหิวใหญ่ กินแตงโม เมล็ดฟักทอง รองท้อง มื้อเย็นเป็นเส้นใหญ่ผัดซีอิ๊ว ใช้คะน้าฮ่องกงก้านใหญ่ๆ แม่บ้านทำอร่อยดีมาก
   อาบน้ำอาบท่า ออกจากห้องน้ำมา มิวปิดไฟหลับปุ๋ยเสียแล้ว เอ้ยย ยังไม่ได้อาบน้ำเลยนะ

« Reply #6 on: April 09, 2012, 03:53:45 pm »
7 เมษ 55
   ขี่จักรยานยามเช้านี่ช่างสุขสดใสดีจริงๆ จิตนาการสถานที่ต่างๆ ที่เคยไปมาจนหมดแล้วล่ะ น่าจะต้องหาที่ใหม่ๆ มาเป็นข้อมูลเพิ่มเติมเสียแล้ว
   บ่ายทำธุระที่ธนาคารแล้วกลับเข้าบ้านเห็นกองหนังสือวางกระจัดกระจาย ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเป็นฝีมือใคร มิวยังคงต้องฝึกเรื่องระเบียบวินัย แต่ข้อดีของเขาก็มีเยอะ ที่ผมชอบก็คือ เขาชอบอ่านหนังสือ วาดเขียนการ์ตูน
   ยังคงรอลุ้นให้เขาหาความฝันของตัวเองให้เจอเร็วๆ ยิ่งเร็วเท่าไหร่ยิ่งดี ผมยังพอจะมีแรงช่วยผลักดันและเขาให้

« Reply #7 on: April 09, 2012, 04:17:34 pm »
8 เมษ 55
   อากาศดีสุดๆ ลมพัดเย็นเหมือนลมหนาวเลย แจ๋วมากๆ วันนี้แหละที่ข้าจะขี่จักรยานได้อย่างสนุกที่สุด รีบอาบน้ำแต่งตัว หยิบเอาจักรยานออกขี่ อ้าว เฮ้ยยย
   ยางแบน ยางหลังที่สูบลมอัดไว้เต็มตั้งแต่เมื่อวานตอนเย็น มันแบนแต๊ดแต๋ โห เซ็งเลยว่ะ นี่ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็จะเอารถคันที่เหลือคือ KHS F20-W ออกขี่แทน แต่ช่วงปีหลังๆ มานี้ขี่รถพับน้อยมากเลย มีเหตุผลเดียวครับ คือนั่งเบาะ Brooks ที่ติดตั้งในรถใหญ่แล้วติดใจ ทำให้ไอเดียในการหา Brooks มาใช้ในรถพับแว่วเข้ามาในหูอีกครั้ง
   จะถอดปะ หรือถอดเปลี่ยนยางในก็ทันแหละ แต่มันเซ็งแล้วไง ถ้าอยู่นอกบ้านก็คงทำไปแล้ว แต่วันนี้ตอนสายจะพาพ่อแม่ไปงานมอเตอร์โชว์ คือถ้าจะออกขี่ก็ไปได้แค่แป๊บเดียว เลยเบนเข็ม ออกกำลังกายเดินไปเดินมาในบ้านแทน
   ตอนสายพาพ่อแม่ไปงานมอเตอร์โชว์ เจอรถถูกใจตัวเป็นๆ หลายคัน เริ่มจาก Land Rover Evoque ไอ้คันนี้ผมชอบสุด แต่คิดดูหลายๆ เหตุผลประกอบกันแล้วก็ต้องถอยออกมาก่อน ใกล้ๆ กันมี Hyundai Tucson / Volvo XC60-90 พ่อชอบ SUV คันใหญ่ครับ ส่วนผมรีบปรี่ไป Toyota FT86 ตามมาด้วย Honda CR-Z แต่ก็ไม่ลืมมองรถที่อยู่ในโลกแห่งความเป็นจริงที่เราพอจะกัดฟันผ่อนได้ นั้นคือ Suzuki SX4
   แม่ถามว่าผมชอบรถคันไหน โอ้โหแม่ คันที่ผมชอบก็คือไอ้ที่รีบวิ่งเข้าไปดูนี่แหละครับ ดูเหมือนจะมีแค่ FT86 กับ CR-Z แต่ต้องอย่าลืมเพื่อนเก่าของผมนั่นคือ Mazda MX-5 รถเปิดประทุนนี่มันเป็นอะไรที่ขับแล้วไอเดียบรรเจิดสุดๆ
   ผมชอบ FT86 ก็เพราะรถมันมีน้อย ล็อตแรกน่าจะมาราว 100 คัน ถ้าฟีดแบ็คไม่ดี ก็จบที่ 100 คันนี่แหละ แล้วก็ลองคิดดูละกันว่า ต่อไปราคามันจะเป็นอย่างไร ไม่ต้องบอกก็รู้ว่ามันจะพุ่งขึ้นอย่างมาก ไม่สิ เรียกว่าพุ่งไม่ได้ ต้องเรียกว่าราคาตกน้อยมาก
   CR-Z ชอบตรงประหยัดอย่างเดียวเลย เครื่อง 1.5 Hybrid ขับช้าๆ ในเมืองแบบที่ผมขับอยู่ทุกวันนี้ น่าจะออกมาได้เกือบๆ 20 กม/ล แต่คันนี้ราคาน่าเกลียดมาก เกือบ 2 ล้าน
   MX-5 นี่ชอบเพราะเปิดหลังคาครับ ทำงานใช้สมองจะทำให้เกิดไอเดียต่างๆ มากมาย
   แค่คิด แค่ชอบนะ ยังไม่ซื้อจริงหรอก ไม่มีเงินครับ หันกลับไปมองเจ้า Nissan 180SX คู่ชีพ มันก็ยังขับดีเหลือหลาย ราคามันค้างอยู่ที่ 5-6 แสนมาหลายปีแล้ว ต่อให้ผมใช้ไปอีก 2 ปี มันก็ไม่น่าจะลงไปจากนี้เท่าไรนัก ไหนยังจะมีกระแสดริฟท์โหมเข้ามาเป็นระยะๆ ต้องยอมรับกันในสังคมครับว่า รถที่เอามาทำดริฟท์ได้ดีมันมีแค่ A31 และ 200SX เท่านั้น (นับเฉพาะรถในประเทศ)
   แต่ยังมีรถอีกจำนวนหนึ่งที่เอามาทำรถดริฟท์ได้นะ แต่ติดที่อาจต้องลงทุนเยอะหน่อย ไอเดียนี้เกิดตั้งแต่ก่อนผมจะทำ ธนูไฟ A31 แล้ว มี 2 ไอเดีย
   1 เอารถ Mitsubishi Lancer มาทำเป็น Evo 3 แต่วางเครื่องใหม่ตามยาว ชนกับเกียร์ของ Sirius พอดีเป๊ะ แต่เหนื่อยตรงทำแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ใหม่หมด เบ็ดเสร็จจะออกมาเป็น Evo 3 FR น่าจะไปได้ดีในระดับหนึ่ง อยากแต่งอะไรก็จัด Ralli ART ไปซะ
   2 เอารถ Subaru Impreza รื้อชุดเพลาขับหน้าออก จัดระบบเกียร์ใหม่ ให้ปั่นแค่ล้อหลัง งานนี้ลงทุนเกียร์ 1 ลูก ออกมาเป็น Impreza FR อีกคัน แต่งแบบไม่เลอะเทอะด้วย STi
   แต่สุดท้ายผมก็ตัดสินใจเอา A31 มาทำแทน เพราะดันไปได้รถสภาพสวยมากมาคันหนึ่งจากทางใต้ (รุ่นน้องเป็นเซลล์ขายรถช่วยหาให้) แถมตัวรถยังมีหลังคา Moon Roof มาให้อีกด้วย ราคาก็มิตรภาพ เลยไม่คิดมากแล้ว จัดเลยๆ และสุดท้ายก็เป็นอย่างที่เห็นๆ กันในสนามแหละครับ แต่งกันตามอัฒภาพ ส่วนใหญ่จะเป็นชิ้นส่วนที่ออกแบบเอง สร้างเอง บางคนมองน่าเกลียด อนาถาก็มี สปอนเซอร์ก็เป็นพวกสินค้าไทยๆ อย่าง Vee Rubber
   แม่คะยั้นคะยอให้ผมเปลี่ยนรถเสียที แต่ยังหรอกครับ เจ้า 180SX นี้ยังใช้ได้ดีไปอีกนานมาก อีกทั้งเกือบในงานนับเฉพาะรถราคาต่ำกว่า 2 ล้าน แทบไม่มีคันไหนสเปคเหนือกว่า Nissan 180SX ของผมเลย ถ้าจะหารถแบบ FR ก็เจอถูกสุดคื่อ BMW 3Series หรือไม่ก็ Mercedes Benz C Class เฮ้ยย ไม่ใช่แล้ว ผมไม่ขับรถแบบนั้น

« Reply #8 on: April 10, 2012, 08:18:06 pm »
9 เมษ 55
   ภาพที่ผมลงในวันที่ 8 มันไม่ใช่ Toyota FT86 นะครับ แต่เป็น Subaru BR-Z คอนเสปของเจ้ารถตัวนี้แปลกดีครับ คือทาง Toyota ออกแบบรูปลักษณ์รถ และให้ทาง Subaru ออกแบบเครื่องยนต์ เรื่องราวมันมีที่มาจากการ์ตูน Initial D เพราะทาคุมิขับรถ AE86 ที่ตอนนั้นตัวเองว่าฝีมือเจ๋งแล้ว จู่ๆ ก็เจอ Subaru Impreza WRX STi พุ่งแซงมาจากด้านหลังขึ้นนำแล้ววิ่งหายลับไปกับตา ใช่เลย คนๆ นั้นคือบุนตะ พ่อของทาคุมิเอง
   ผลพวงจากการ์ตูนสุดฮิต เลยเป็นที่มาของ 86 Concept ที่สองค่ายร่วมมือกันสร้างรถคันนี้ขึ้นมา จะว่าไปแล้วก็คือการเกาะกระแสการ์ตูนนั่นเอง แต่มันก็สมควรดังล่ะนะ เพราะ Toyota เองก็ไม่มีรถสปอร์ทแท้ๆ ออกมาขายเกือบจะ 20 ปีแล้ว ตัวล่าสุดก็คือ Toyota Supra (ส่วนเจ้า MR-S และ Celica ไม่นับนะ มันแค่รถขับเล่น)
   ฟันธงได้เลยครับว่าเจ้า FT86 จะต้องโด่งดัง ไม่ใช่แค่ไทยหรือญี่ปุ่น แต่เป็นทั่วโลก ดังพอๆ กับ Supra นั่นแหละ

เช้านี้เอารถอีกคันที่ยางไม่แบนออกขี่แทน เป็นรถพับที่ตั้งแต่กลับจากอินทนนท์แล้ว ก็ไม่ได้ไปไหนเป็นเรื่องเป็นราวอีกเลย มีแต่ขี่กระหยองกระแหยงพับขึ้นรถไปริมทะเลระยองนิดหน่อย นอกนั้นขี่แต่รถใหญ่ล้อ 26 นอกจากจะไปได้ดีกว่ากันเยอะแล้ว ยังมีเบาะ Brooks อีกด้วย
   วันนี้ลองมาเปลี่ยนวิธีคิดใหม่ คิดเสียว่าถ้าเกิดเราไปเจอรถเช่าหน้าตาแบบนี้ สเปคแบบนี้ล่ะ โห เท่านั้นแหละครับ รีบกระโจนขี่ในทันใด เบาะแบบหนานุ่มก็นั่งสบายขึ้นมาอย่างกระทันหัน ทั้งๆ ที่วันก่อนยังแทบไม่อยากเอาออกขี่
   ผมว่าไอ้รถคันนี้ท่อคอมันสูงไปนิด หรืออีกอย่างหนึ่งคือผมตัวเตี้ยเกินไปนั่นเอง ระยะเอื้อมที่ดูเหมือนว่าจะพอดี ตอนนี้กลับรู้สึกยาวไปหน่อย เอ๊ะ หรือว่าเราชินกับรถคันเก่าล้อ 26 ไปแล้วนะ
   กลางวันโทรหาพี่นก ผู้จัดการศูนย์รถที่จองไปเมื่อวาน โทรไปแจ้งสเปคของฟิล์มกรองแสงใหม่ พ่อบอกว่านี่เป็นรถคันแรกที่ได้ทดลองขับก่อนซื้อ คนซื้อหลายคนไม่รู้นะว่าเราก็มีสิทธิ์ในการขอทดลองขับ แม้จะนิดหน่อย แต่มันก็ทำให้เรารู้ว่าไอ้เจ้าคันนี้มันมีอัตราเร่งรุนแรงเพียงใด จากนั้นผมก็ว่างไม่มีอะไรทำ มิวขอออนไลน์เล่น facebook เลยได้โอกาสปะยางรถคัน HT ซะ
   จากเดิมใช้ยางใน Kenda มาหลายปี ครั้งนี้ขอลองของใหม่เป็นของ Schwalbe เส้นนี้ซื้อมาจากร้านสินเจริญแถวสำเหร่ครับ ปกติจะซื้อของร้านแสงเพชร จรัลสนิทวงศ์ แต่หลังจากโดนแสดงกริยาแย่ๆ จากเจ้าของร้านชนิดที่รับไม่ได้ ก็เลยต้องหาร้านใหม่เป็นที่พึง
   ยางใน Kenda เส้นเก่าที่ใช้อยู่จะพิมพ์ว่า 26X1.50-1.75 อ่านแล้วเข้าใจดี ไม่ต้องแปล ส่วนยางในของ Schwalbe นี่สิ มันบอกแค่ว่า 26” 40/62-559 แล้วก็มีเลข 13 อยู่ในวงกลม ด้านนอกกล่องกระดาษสิยิ่งน่าสงสัย มีตัวเลขพิมพ์เรียงแถวมากมาย อ่านแล้วจับใจความได้ว่า ใส่ได้ตั้งแต่ 26X1.50 – 26X2.50 ตกใจสิ ไม่เคยเจอยางในที่รองรับได้กว้างขนาดนี้มาก่อน
   จับๆ ดูแล้วยางในจะเส้นใหญ่กว่าของ Kenda ที่ผมใช้อยู่ ใหญ่กว่า แถมน่าจะหนากว่าด้วย เอ๊ะ ไอ้ความหนานี้จะมีผลต่อแรงดันลมยางที่ผมใส่เข้าไปราว 100 psi หรือเปล่านะ
   อยากรู้น้ำหนักครับ ผมชอบรถที่ unsprung weight น้อยๆ แต่พอเห็นตัวเลขแล้วตกใจมาก เพราะมันหนักถึงเส้นละ 200 g ในขณะที่ยางใน kenda มีรอยปะ 1 รู หนักแค่ 110 g
   ลำพังแค่ 90 g นั้นเรื่องเล็กน้อยมากครับ แต่มันเป็นน้ำหนัก 90 g ที่มาอยู่ตรงยางนี่สิ ผมถือว่าจุดนี้เป็นจุดที่ควรจะเบาที่สุด “จุดหมุนต้องลื่น จุดที่เคลื่อนไหวต้องเบา” น้ำหนักในจุดที่เคลื่อนไหวเช่นล้อ ยาง มันมีผลมากกว่าจุดที่อยู่นิ่งเช่นเฟรม เบาะ หลักอาน ฯลฯ อย่างมาก ผมว่าน่าจะถึง 3 เท่าตัว ยิ่งถ้าขี่เร็วก็ยิ่งมีผลเป็นทวีคูณ ถ้าเป็นเส้นกราฟก็จะค่อยๆ ลาดสูงขึ้นไปเรื่อยๆ

« Reply #9 on: April 11, 2012, 08:35:36 pm »
10 เมษ 55
   เปลี่ยนยางในใหม่ สำหรับผมแล้วมันก็คือเซ็ทติ้งใหม่ แต่ขี่ช้าๆ ยามเช้าแบนี้ม่รู้เรื่องหรอกครับ น้ำหนักที่โดนถ่วงเข้าไปที่ยางหลัง 90 g ยิ่งไม่รู้เรื่องเข้าไปใหญ่ อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะ บางคนเอากระติกน้ำออก หรือใส่เพิ่มเข้าไป ก็ยังไม่รู้เรื่องเลย
   กลางวันแดดร้อนแรงจัด นั่งออกแบบงานอยู่ที่บ้าน ผมเปิดหนังสือรวมไอเดียเก่าๆ ตั้งแต่ยุคปี 90 เจอไอเดียเจ๋งๆ หลุดโลกที่จดบันทึกเอาไว้ มันน่าจะเหมาะกับช่วงเวลานี้แล้วนะ นิตยสาร Racing Club ที่ทำไว้เมื่อสิบกว่าปีก่อน มันก็เหมาะที่จะมาแจ้งเกิดอีกรอบในช่วงเวลานี้ แต่คราวนี้ผมต้องการทีมงานชุดใหม่ไฟแรง ต้องการเด็กๆ ที่เล่นรถอย่างจริงจังสักกลุ่มเพื่อมาปั่นให้เป็นตัวแทนสืบทอดแนวทางของ Racing Club ที่ผมตั้งใจไว้
   ผมมีไอเดียและพละกำลังทางสมองอย่างมากมาย แต่วิ่งเข้าไปพรีเซนต์งานค่ายใด ก็มักจะโดนเขาเอาไอเดียเราไปทำเองเสมอเลย บ่อยเข้าก็ชักจะท้อใจ ตอนหยุดพักการผลิต Racing Club เพราะเงินหมด ผมก็วิ่งเข้าไปหาค่ายกรังปรีด์ พรีเซนต์งานแบบสุดยอดโปรเจค เจ้าของเขาฟังอย่างตั้งใจ แล้วบอกว่าจะติดต่อกลับมา แต่นั้นคือครั้งสุดท้ายที่ผมได้เข้าไปที่บริษัทนั้น และอีกสักพักก็มีงานไอเดียคล้ายๆ กับที่ผมพรีเซนต์เขาไว้ออกมาสู่ท้องตลาดจนถึงทุกวันนี้ นั้นคือนิตยสาร Tune by แต่ไอเดียของผมตอนที่เสนอเขา มันไม่ใช่หนังสือแนวนั้นหรอกนะ ผมเล่นแรงกว่านั้นอีก
   อกหักจากกรังปรีด์ ก็ขับดริฟท์อย่างบ้าเลือดด้วย Toyota Supra พอจะมั่นใจในฝีมือตัวเองบ้างแล้ว ทีนี้เข้าไปพรีเซนต์งานให้กับค่ายกระทิงแดงบ้าง เสนอโปรเจคใหม่ที่เขาไม่คุ้นมาก่อน แต่ปกติทางกระทิงแดงเขาจะเล่น Off Road กันอยู่แล้ว ชื่อกลุ่มว่า RBJ – Red Bull Jungle ตอนนั้นการแข่ง Gymkhana กำลังดัง ค่ายยาง BF Goodrich จัดต่อเนื่องทั้งปี ผมเสนองานแข่งแบบนี้ให้กับกระทิงแดง แล้วก็เป็นไปตามฟอร์ม เขาฟังอย่างดี บอกว่าถ้ามีอะไรคืบหน้าจะติดต่อกลับมา สุดท้าย หายจ้อย แล้วก็มีงานแข่ง Gymkhana ของกระทิงแดงในปีถัดมา (แต่จัดงานไม่เต็มรูปแบบเท่าตอนผมพรีเซนต์ ไม่มีการชิงแชมป์ประเทศไทย)
   เจอสองเด้งในปีเดียวกันเล่นเอาเซ็งโครตๆ ถึงขนาดอยากย้ายประเทศอยู่ แต่ลูกเพิ่งเกิด ผมตั้งใจจะเลี้ยงลูกเอง อยากเป็นฮีโร่เท่ๆ ให้ลูกดู เลยปั้นรถดริฟท์ ธนูไฟ A31 ออกมา คราวนี้แต่งเต็มจัดเต็ม แต่ลงแข่งได้แค่ปีแรกเท่านั้นเอง ลูกเริ่มโตขึ้น ผมต้องเอาใจใส่มากขึ้น
   มีวันหนึ่งกำลังทยอยนำล้อสำรองใส่รถเส้นสุดท้าย ลูกเดินมาพูดแบบเสียงยังไม่ค่อยชัดว่า 
   “พ่อๆ มิวอยากไปสวนสัตว์”
   ผมกำลังล้างมืออยู่ถึงกับชะงักงัน ยืนเอามือถูกันอย่างเลื่อนลอย เหมือนวิญญาณโดนดูดออกจากร่าง
   หันหลังกลับมา คุกเข่าลงเพื่อคุยกับลูก ตอนนั้นเขาอายุแค่ 2 ปีเห็นจะได้ สูดลมหายใจเข้าเต็มปอด และจับหัวไหล่ของเขาสองข้างพร้อมกับพูดว่า
   “ไปอาบน้ำซะลูก เราจะไปสวนสัตว์กัน”
   คงไม่ต้องบอกความรู้สึกของผมตอนนั้นหรอกนะ
   บางครั้งเราก็ต้องยอมสละอะไรบางอย่างเพื่อแลกกับบางอย่าง สำหรับครั้งนี้ ผมอาจสละความฝันเพื่อแลกกับหน้าที่การดูแลลูก เจ็บปวดเหมือนกันนะ เพราะกว่าจะไต่มาถึงตรงนี้ได้มันต้องใช้เวลาฝึกฝนอยู่นาน
   พอละ เล่าอดีตมากไปก็เท่านั่น เก็บไว้เป็นความทรงจำและบทเรียน ทุกวันนี้เลยอัดอั้นใจเป็นอย่างมาก ไอเดียต่างๆ พร่างพรูเหลือเกิน แต่ไม่กล้าไปคุยกับใคร กลัวประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย คิดอะไรได้ ก็มีแต่จดบันทึกเอาไว้ ทั้งธุรกิจที่เราชอบ เราสนใจ และธุรกิจที่จะมาแรงในอนาคต
   นี่ถ้าผมเจอกับคนมีเงิน แต่ไม่รู้จะลงทุนทำอะไร ก็ดีสินะ อยากคุยด้วยจริงๆ ชอบรถยนต์ ชอบจักรยาน หรือชอบบ้าชอบบออะไรก็ได้ มีธุรกิจแปลกใหม่ แหวกแนว ชนิดที่ฟังแล้วอาจไม่อยากร่วมลงทุนด้วยก็มี เพราะผมไม่ได้เน้นเงินเป็นหลักนะครับ ถ้าจะทำเงินล่ะก็ ผมจะแนะนำให้ไปซุกตัวอยู่ตลาดหุ้น เล่นแบบไม่เว่อร์ ไม่ตามกระแส รับรองไม่มีเจ๊ง
   โดยลักษณะส่วนตัวผมชอบเอางานอดิเรกมาเป็นงานหลัก มันจะทำให้เราลุยกับงานได้อย่างสนุกสนานและไม่รู้เบื่อ เจอปัญหาก็จะคิดแก้ไขด้วยความสนุกท้าทาย งานแบบนี้สิ ยิ่งทำ ยิ่งมันส์ ยิ่งเก่ง ยิ่งฉลาด สำคัญคือยิ้งสนุก
   นี่แหละ คืองานที่ผมใฝ่ฝัน

« Reply #10 on: April 11, 2012, 08:55:05 pm »
11 เมษ 55 แผ่นดินไหวที่บันดาอาร์เจะ 8.6 ริกเตอร์
   ขี่จักรยานยามเข้าไปได้หน่อยเดียวก็ต้องวนกลับบ้าน ฝนตกครับ จอดเก็บรถอย่างดี ฝนหายตกเสียแล้ว งอนมัน ไม่ขี่แม่งละ
   อ่านหนังสือเพลินๆ เจอคอลัมน์ดูดวงก็อ่านเล่นบ้าง เขาทำนายว่าผมจะได้รับมอบหมายงานตำแหน่งใหม่ ทำงานได้ดีถูกใจผู้ใหญ่ มีผู้ใหญ่เกื้อหนุน โห ฟังดูโคตรรดีเลย
ฉะนั้น วันนี้จึงได้รับมอบหมายให้ไปนั่งเช็คสินค้าอยู่หน้าร้าน ไปจัดเรียงสินค้าในโกดังเตรียมพร้อมเทศกาลสงกรานต์ จัดเต็มจนถึงบ่ายแก่ๆ ก่อนจะไปรับลูก ต้องแวะ Home Pro ซื้อช้อคฯของประตูบ้าน จากนั้นถึงไปรับลูกต่อ
พอขึ้นรถขับกลับบ้านถึงจะได้รับสัมผัสถึงความอิสระ อยากขี่จักรยานไปกลับเหมือนกันนะ แต่บางวันต้องทำธุระขากลับหลายอย่างนี่สิ มันเลยไม่สะดวกตรงนี้
   เข้ามาบ้านเท่านั้นแหละ ตกใจกับข่าวสึนามิที่บันดาอาเจะ รีบเปิดทีวีทันที อ้าว กลายเป็นพระราชพิธีที่ถ่ายทอดสด เอาไงดีวะ เปิดทีวีดูช่องเดลินิวส์ ก็ดันกลายเป็นคนบ้าบอลคุยกัน เปิดอินเทอร์เนทอ่านแทนก็ได้ แต่พอใกล้หกโมงเย็นช่อง ThaiPBS เป็นช่องแรกที่ตัดภาพจากงานพระราชพิธีฯ มาเป็นการรายงานสด เรื่องนี้มันละเอียดอ่อนนะ แล้วแต่มุมมองของคน แต่ผมว่า ThaiPBS ทำถูกต้องแล้วนะ ยังเหลือฟรีทีวีอีก 5 ช่องที่ถ่ายทอดสดพระราชพิธีฯ ต่อ
   ช่วงนี้ได้แต่ลุ้นว่าอย่าให้ความรุนแรงมาถึงไทยเราเลยครับ สึนามิที่เข้าไทยครั้งแรกเมื่อหลายปีก่อน จำได้แม่นว่าตรงกับงานแข่งดริฟท์ที่ผมไปร่วมด้วยที่สนาม BRC เช้านั้นท้องฟ้าแปลกๆ ออกแนวมืดครึ้ม ไม่น่าเชื่อว่าขณะที่พวกเรากำลังดริฟท์ แต่คนทางใต้โดนคลื่นสึนามิอย่างหนัก
   ศูนย์ที่ฮาวายส่งสารเตือนไปอีก 27 ประเทศใกล้เคียง ยังคงมี After Shock ตามมาเรื่อยๆ ครับ ความรุนแรงก็ยังคงระดับ 8 ริกเตอร์ ตลอดคืนนี้ยังคงต้องเฝ้าติดตาม
   แต่มีแนวโน้มสูงว่าไทยเราไม่น่าจะโดน

« Reply #11 on: April 14, 2012, 10:23:28 am »
12 เมษ 55
   เช้านี้แปลกที่อากาศอบอ้าว ปกติแถวบ้านผมจะออกเย็นๆ หน่อย ขี่แค่ 30 นาทีเหมือนเดิม วันนี้ลูกเรียนวันสุดท้ายก่อนหยุดยาวสงกรานต์ ส่วนผมทำงานที่ร้านขายของเหมือนเดิม
   ดวงบอกจะได้รับมอบหมายงานตำแหน่งใหม่ สำหรับผมมันคือการไปยกของในโกดังคนเดียว มีโรคประจำตัวอย่างถาวรคือเจ็บหลังจึงต้องค่อยๆ ยกช้าๆ ดูท่าทางเงอะๆ งะๆ มาก ไม่ค่อยจะแมนเหมือนพวกคนงานเท่าไหร่
   0830 เสื้อยืดของผมชุ่มไปด้วยเหงื่อทั้งตัวตั้งแต่คนอื่นยังไม่ได้ลงมือทำงานอะไรกันเลย คิดบวกให้มากเข้าไว้ พระเจ้ากำลังทดสอบเราอยู่ แม่กำลังสอนให้ผมรู้จักกับความอดทน แต่ภายในใจด้านลบมันบอกว่า มึงน่ะอ่อนมากๆ ดีแต่คิด ได้แต่คุยโม้ไปวันๆ ที่จริงมึงเป็นคนไม่เอาไหน ทำอะไรแม่งก็ไม่ได้เรื่องสักอย่าง คนอย่างมึงก็ต้องทำงานยกของแบบนี้ไปตลอดนั่นแหละวะ
   คิดบวกมาเยอะมากพอแล้ว บวกมาหลายปีแล้ว คราวนี้ขอลบบ้าง เพื่อให้เกิดความสมดุล รู้ทั้งรู้ว่ามันแสนจะบั่นทอนจิตใจตัวเองแท้ๆ แต่ผมไม่หลอกตัวเองหรอกครับ ไม่ได้เรื่องก็ยอมรับความจริง ใครว่าโง่ก็ไม่ปฏิเสธ
   กลางวันขี่จักรยานไปเก็บเช็คลูกค้าท่ามกลางแดดร้อนแรงจัด แสบผิวน่ะชินแล้ว นี่แสบตาอีกด้วย ใช้ชีวิตแบบนี้บ่อยๆ คงต้องหาแว่นกันแดดมาช่วย และถ้าจะให้ดี ผมอยากได้หน้ากากเอาไว้กันแดดอีกอัน โดนจนเป็นกระฝ้าไปหมดแล้ว
   กลับเข้ามาบ้านสภาพสุดโทรม ได้พักนิดหน่อย เย็นออกไปรับลูก เขาบอกให้ไปรับเร็ว อยากกลับบ้านเร็ว เอาเข้าจริงผมไปตรงตามเวลานัด แต่มิวกลับเล่นบาสฯกับเพื่อนอยู่อีกนาน ผมนั่งรออย่างเบื่อๆ โดยไม่มีหนังสืออ่านถึง 2 ชม   
   การเลี้ยงดูลูกอย่างใกล้ชิดนั้น ต้องใช้เวลาอย่างมากครับ ขอจงตั้งใจจริง อุทิศเวลานี้ให้แก่เขา รับรองว่าผลที่ได้รับนั้นคุ้มสุดคุ้ม

« Reply #12 on: April 14, 2012, 10:25:17 am »
13 เมษ 55
   เช้านี้ขี่จักรยานไปทำงานครับ ใช่เลย ร้านยังไม่หยุดหรอก ธุรกิจขายของแบบนี้ ต่อให้เปิดทุกวันมันก็ยังขายได้
   เอารถ KHS HT ไปแน่นอน รถล้อใหญ่ขี่ดีกว่ารถเล็กเห็นๆ ผมไม่ได้ขี่ออกท้องถนนอย่างจริงจังมานานหลายเดือน โชคดีวันนี้เป็นวันที่ถนนโล่งที่สุดในรอบปี ขี่เรื่อยๆ สบายๆ แป๊บเดียวก็ถึงที่ทำงานแล้ว พุ่งตรงดิ่งไปยังริมแม่น้ำเจ้าพระยาทันที แต่โชคร้าย แดดร้อนแรงจัด นั่งไม่ได้เลย
   ขี่รถเข้าไปจอดนั่งพักที่สวนสมเด็จย่าอยู่ราว 30 นาที พอเหงื่อหายออกแล้วก็ขี่ไปทำงานต่อ เข้าสู่โลกแห่งความเป็นจริง โลกของคนงาน
   วันนี้งานน้อยครับ ไม่ต้องยกของมากนัก (เพราะยกจากโกดังมาเก็บไว้หน้าร้านมาหลายวันแล้ว) วันนี้มีแค่เข็นส่งแถวร้านเล็กน้อย ลูกค้าหลายรายปิดร้านกันไปหมดแล้วล่ะ เหลือร้านที่ผมอยู่นีแหละ ยังเปิดอีก 1 วัน
   ถนนโล่งขับสบาย ส่งของง่าย จอดสะดวก ปีหนึงมีแบบนี้ไม่กี่วันเท่านั้น จะเรียกนาทีทองก็ไม่ผิด
   ข้อดีของสงกรานต์คือถนนโล่ง ขอเสียคือหาของกินลำบาก ส่วนใหญ่ต้องใช้บริการในห้าง แน่ละ ทุกคนทำแบบนี้ ในห้างมันถึงคนแน่นไง
   เย็นพาลูกออกไปกินข้าวนอกบ้าน มิวเริ่มจะติดใจสเต็ค ก็ต้องคอยสอนเขาว่ากินแล้วต้องออกกำลังกายให้หนักกว่าเดิมด้วยนะ กินแบบนี้มันอ้วนมาก และต้องกินผักที่อยู่ข้างจานให้หมด มิวกินผักได้หลากหลาย แต่ที่เขาไม่ชอบคือมะเขือเทศ ก็ต้องสอนกันไปว่ามันมีประโยชน์ต่อร่างกาย เราไม่ได้อยากกินมะเขือเทศหรอก แต่เราอยากได้สารอาหารที่อยู่ภายในตัวมันมากกว่า มันมีไลโคปีน
   เด็กจะใช้เวลาในการเรียนรู้อาหารที่เขาไม่คุ้นเคย 16 ครั้ง ยกตัวอย่างผมกินปลาร้าไม่เป็น ครั้งแรกอาจทำได้แค่แตะลิ้นแล้วรีบกลืนน้ำตาม แต่พอทำบ่อยเข้า ทำซ้ำๆ กันไป 16 ครั้ง ผมก็จะเริ่มคุ้นเคยและกินปลาร้าหรือสิ้งที่ผมไม่ชอบได้
   มิวเองก็เช่นกันลูก ไม่ชอบก็กินนิดหน่อยก็แล้วกันนะลูก พูดจบ มิวตักมะเขือเทศสดๆ เข้าปากกินหน้าตาเฉย

« Reply #13 on: April 17, 2012, 05:49:55 pm »
14 เมษ 55
   วันนี้ร้านผมหยุดครับ หยุด 14-17 แน่ะ
   นี่เป็นวันแรกที่ภรรยาตื่นเช้ากว่าผม เขาไปทำบุญที่วัดกับเพื่อนน่ะ ไปแต่เช้าตรู่เลย ส่วนผมก็ขี่จักรยานเหมือนเดิม แต่วันนี้มันดูเหงาๆ มันน่าจะเป็นวันที่เราได้ไปเที่ยวไหนไกลๆ กันนะนี่
   มื้อเช้ามิวบอกอยากกินชีสเบอร์เกอร์ ไม่เป็นไร มิวโตแล้ว อายุ 10 ปีแล้ว จัดไปได้เลยครับ สอนเขาว่าของที่พลังงานสูงๆ ให้กินตอนเช้า ตอนเย็นให้กินของเบาๆ แทน พาไปแมคโดนัลด์แถวบ้าน เพิ่งเปิดใหม่ เป็นแบบขับรถเข้าไปได้เลย สถานที่สวยงามดีครับ นังสบาย ถ้าเป็นหน้าหนาวผมว่าคนเยอะแน่ นี่ถ้าเป็นร้านขายข้าวแกงแต่บรรยากาศแบบนี้ก็ดีสินะ
   หลังจากสงกรานต์ปีที่แล้ว การกราบเท้าพ่อแม่ก็ไม่ใช่เรื่องที่เขินอายอีกต่อไป วันนี้ชวนลูกกราบเท้าพ่อแม่อีกแล้ว การรดน้ำผู้ใหญ่วันสงกรานต์นี่คือการขอพรนะครับ ไม่ใช่ให้เราไปอวยพรผู้ใหญ่ เราไปกราบ และรดน้ำสงกรานต์ ผู้ใหญ่ก็จะให้พรเรากลับมา แต่ถ้าเป็นเทศกาลปีใหม่ อันนี้คือไปไหว้อวยพรปีใหม่ครับ อย่าจำสลับกัน
   วันหยุดยาวในเทศกาลระดับประเทศขนาดนี้ หาข้าวของกินข้างทางแทบไม่ได้ คิดอะไรไม่ออก บอกอะไรไม่ถูก ต้องเข้าห้างครับ แน่นอน เจอแต่ของแพงๆ และอาหารที่เขาเก็บกักตุนมาแล้วหลายวัน มันคือวิถีที่คนเมืองเลี่ยงได้ยาก
   ตอนบ่ายนักจักรยานชื่อหนึ่ง จากพังงาโทรมาหา สอบถามผมเกี่ยวกับรถ Carry Me คุยกันพักใหญ่ สอบถามข้อมูลรถ ปิดท้ายด้วยการฝากหารถให้หน่อย เอาล่ะสิมึง คนนำเข้าเขาเลิกขายมาหลายปีแล้ว ตอนนี้ก็มีรถจีนเข้ามาตัดราคาเหลือแค่ 7000 บาท แต่ผมยังไม่เห็นตัวจริงนะ ไม่รู้ว่าจะด้อยกว่าตัวจริงที่เป็นรถไต้หวันจากค่าย Pacific อย่างไรบ้าง เคยขี่อยู่หนึ่งมันก็โอเคดี เหมาะสำหรับขี่สั้น ทางเรียบจริงๆ จุดที่ไม่ชอบคือชุดการพับท่อคอมันอยู่ใกล้กับเบรกหน้า บิดหมุนไม่ถนัดมือ นอกนั้นผมเฉยๆ รับได้กลับบุคลิกของรถล้อเล็ก
   รถ Carry Me เขามี 2 รุ่นหลักๆ คือแบบ Single Speed กับแบบ 2 Speed ระบบชิฟเกียร์แบบโลกตะลึง (ในยุคนั้น) ด้วยการใช้ข้อเท้าขวาตบกะโหลกเพื่อ up shift และใช้ข้อเท้าซ้ายตบกะโหลกอีกด้านเพื่อทำ down shift น่าเสียดายอย่างเดียวคืออัตราทดมันห่างกันแบบโคตรๆ คือตอนขี่ปกติค่า GI จะอยู่ที่ 40 แต่พอ up shift ปุ๊บ แม่งเล่นไป 80 เลย ปั่นอยู่เพลินๆ ถึงกับชะงักงัน
   ถ้าใครสนรถ Carry Me จริงผมแนะนำตัว SS ก็พอแล้วล่ะครับ ถูกกว่า เบากว่าอีกด้วย

« Reply #14 on: April 17, 2012, 05:52:00 pm »
15 เมษ 55
   เวลาอยู่คนเดียว ผมจะจัดการกับชีวิตได้อย่างง่ายดาย ผมอยู่กับตัวเองคนเดียวตั้งแต่เด็ก โตขึ้นมาหน่อยช่วงวัยรุ่นก็ทำงานเสริมแบบคนเดียว ตอนนั้นเรียนแค่ปี 2 ก็ทำงานเป็นนักเขียนให้กับหนังสือพิมพ์ Inside TV แล้ว ช่วงเวลาหลังเลิกเรียนก็จะไปทำข่าวต่อ เลยไม่ค่อยได้ใช้ชีวิตแบบวัยรุ่นคนอื่นเขา
   การอยู่กับตัวเองคนเดียวนานๆ เข้า มันก็ไม่ชินที่ต้องทนกับคนอื่นที่เราไม่ชอบในตอนเข้าสังคม แต่ข้อดีมีมากกว่านะ คือเราจะรู้จุดอ่อนจุดแข็งของตัวเอง อย่างผม ผมรู้ว่าตัวเองชอบงานเขียนหนังสือ เรียกเขียนหนังสือทั้งๆ ที่ทุกวันนี้ทุกคนใช้วิธีพิมพ์กันหมดแล้ว
   ตอนเด็กเขียนข่าวดารา Inside TV คือหนังสือพิมพ์บันเทิงฉบับแรกของไทย ต้นแบบของหนังสือข่าวซุบซิบนินทาดาราบนที่วางกันเกลื่อนแผงทุกวันนี้ ผมทำข่าวตั้งแต่น้องพิม ซอนย่า คูลลิ่ง เข้าวงการด้วยการถ่ายโฆษณาสไปร์ทชิ้นแรก ตอนนั้นพิมอายุแค่ 15 ปี
   จากการฝึกเขียน (พิมพ์) ข่าวบ่อย ทำให้ผมพิมพ์ดีดได้เร็วมากทั้งสองภาษา พิมพ์สัมผัสด้วยนะ แบบไม่ต้องมองแป้น ส่งผลให้ตอนทำรายงานเวลาเรียน ผมมักจะเป็นมือพิมพ์ของกลุ่ม ตอนเรียนมหาวิทยาลัย
   เฮ้ย เล่าอดีตอีกแล้ว คนแก่แล้วนี่หว่า ฮ่าๆ คนแก่ชอบคุยเรื่องอดีตครับ เพราะมันคือภาพความหลัง เล่าแล้วมีความสุข ในใจก็อยากจะย้อนเวลากลับไปในยุคนั้น ช่วงชีวิตในมหาวิทยาลัยคือช่วงที่สนุกที่สุดในชีวิตคนแล้ว มีอิสระเต็มที่ ไม่ต้องกังวลเรื่องหาเงิน ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร (สำหรับคนส่วนใหญ่นะ) แต่กลับกลายเป็นว่ามีวัยรุ่นหลายคนใช้ความอิสระไปในทางที่ผิด หาเรื่องให้พ่อแม่ต้องเจ็บปวดใจ ไม่น่าเลย

ตามแผนเดิมเราจะไปขี่จักรยานเล่นกันที่สวนศรีนครเขื่อนขันธ์ พระประแดง จากนั้นก็ไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งต่อ เอาเข้าจริงมิวเปลี่ยนใจเฉยเลย บอกไม่ขี่แล้ว กินอย่างเดียวพอ
   อ้าว เฮ้ยย ดีนะที่ผมไม่ได้นำจักรยานขึ้นรถไว้ตั้งแต่เมื่อคืน ขอยืมรถพ่อคันเก่าเอาไว้ ผมชอบคันนี้มาก เพราะสามารถใส่จักรยาน MTB โดยไม่ต้องถอดล้อได้ถึง 3 คันแบบสบายๆ
   แต่ล่าสุดแม่บอกอยากจะให้ขายคันนี้ไป แม่ๆ อย่าขายเลย ได้ไม่กี่แสนบาทเอง รถอายุเก่าแก่ตั้งแต่ปี 96 รถบ้านเราสภาพดีๆ ทุกคัน บอกขายใครก็ขายง่ายด้วยความสบายใจ
   เหตุผลของแม่ผมเข้าใจ บ้านเราหลังเล็ก จอดรถหลายคันก็เกะกะ เหตุผลเดียวคือเรื่องที่จอดรถน่ะครับ
   เอ๊ะ หรือว่าผมจะออกแบบบ้านให้มีที่จอดรถมากกว่าเดิมได้

และแล้วเช้านี้ก็ไปหาอาหารกินกันที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้งไม่ได้มาเยี่ยมนานหลายเดือน กินแต่ร้านเดิมๆ ครับ ก็อร่อยดี ขนมที่ผมซื้อติดมือกลับมาประจำก็คือเผือก มัน ที่ชาวบ้านเขาทอดขายกันสดๆ วันนี้ขอจัดเยอะหน่อย เผื่อมื้อกลางวันด้วย บ่ายด้วย หรือเย็นด้วยก็ได้ ระยะนี้ของกินจะหายากไปอีกสัก 2 วัน
   จะซื้อของกลับมาเก็บนี่ต้องดูดีๆ นะ อย่าไปซื้อของที่มันบังคับให้เรากินเดี๋ยวนั้น เช่นขนมไทยบางอย่างมีกะทิเก็บค้างคืนแทบไม่ได้ ส่วนของแห้งนั้นสบายมาก
   แดดร้อนแรงแบบไม่น่าเชื่อ นี่ถ้าเป็นตอนเด็กๆ ก็คงออกไปเล่นน้ำแบบไม่ต้องคิด ยุคผมเด็กๆ นั้นมีแต่การเล่นแค่แถวบ้านครับ เก่งสุดก็คือการขี่จักรยานไปในชุมชนใกล้ๆ กัน ทำได้แค่นี้แหละ ไม่มีหรอกนะไอ้พวกขี่มอเตอร์ไซค์ซิ่ง เพราะมันล้มกลิ้งกันได้ง่ายมากๆ สงกรานต์ลามกก็ไม่มี เพราะจะโดนเจ้าถิ่นกระทืบ ณ ที่เกิดเหตุ อีกอย่างคือสมัยก่อนเราเล่นกันในวัดครับ วิ่งเข้าไปเถอะ ทุกวัด มีคนเข้ามาทำบุญ และเล่นสาดน้ำกัน ถนนข้าวสารยังแทบไม่มีคนเดินเลย มีเกสเฮ้าส์ไม่กี่แห่งเอง
   แต่ทุกวันนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว เข้าสู่ยุคเสื่อมอย่างแท้จริง มีหญิงเต้นบนหลังรถกระบะด้วย เฮ้ยย แม่งฮาว่ะ ทำได้ไงวะนี่ ไม่ได้แดกยามา มึงทำไม่ได้นะ ถ้าทำได้ วิญญาณมึงคงจะหลุดออกจากร่างไปนานแล้ว
   ภาครัฐและเอกชนน่าจะมาร่วมใจกันทำให้มันเป็นประเพณีโบราณนะ คือบอกไปเลยว่าสมัยก่อนเราเล่นกันอย่างไร แต่งผ้าไทย ใส่ม่อฮ่อมเพราะมันโดนน้ำแล้วไม่แนบเนื้อจนเห็นสรีระเหมือนเสื้อขาว ใส่ผ้าขาวม้าเพราะเอาไว้เช็ดหน้าเช็ดตา โพกหัวกันแดด ฯลฯ เอาน้ำใส่ขันเงินลอยดอกมะลิ เพราะเราจะไปขอพรผู้ใหญ่ การได้พรจากท่านนั้นเป็นมงคลชีวิต
   ปีนี้ไม่ทัน ก็ช่วยกันทำปีหน้าได้ครับ กำหนดไปเลยว่าโซนนี้เขาเล่นกันแบบโบราณ ไม่มีพวกรถมอเตอร์ไซค์ซิ่ง กระบะบ้าพลังเสียง บอกไปเลยว่าไม่ต้อนรับ เอาให้มันรู้ว่า พวกมึงน่ะ เอ้าท์แล้ว
   เอาดารานักร้องมาเล่นแบบโบราณด้วยก็ยิ่งดี ถ้าให้แนะนำก็ต้องเป็นจุดไฮไลท์อย่างถนนข้าวสารนี่แหละครับ ลองดูสิ ถ้าขอความร่วมมือผมว่าทุกคนเห็นด้วยทั้งสิ้น ผลพลอยได้นอกจากความสงบเรียบร้อยแล้ว ยังโฆษณาผ้าไทย ประเพณีไทย รอยยิ้มไทย หรือจะอยากแสดงความเป็นไทยอะไรออกไป ก็จังหวะนี่แหละครับ นาทีทอง มันจะออกไปทั่วโลกฟรีๆ ผมว่าสุดยอดว่ะ