Author Topic: มค 55  (Read 20636 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มค 55
« on: January 02, 2012, 03:11:45 pm »
1 มค 55 HNY
   ต่อให้นอนดึกอย่างไร ผมก็ลุกขึ้นตื่นเองตอน 0530 ได้แทบจะทุกวัน มันเป็นโปรแกรมอัตโนมัติมั้ง ส่วนลูกน่ะหรือ ไม่ต้องเป็นห่วง ยังคงหลับปุ๋ยได้อีกนาน
   ดื่มน้ำไปราว 1 ลิตร ยืดเส้นยืดสายแบบโยคะอยู่ที่ระเบียง เช้าวันใหม่ของวันปีใหม่ จะว่าไปมันก็คือวันคืนแบบเดิมๆ นั่นแหละ ผู้คนมากำหนดกันเองว่ามั้นคือวันพิเศษ ตะวัน จันทร์ ดวงดาว เขาไม่ได้รู้เรื่องอะไรกับเราด้วยสักนิด
   ลูกตื่นตามขึ้นมาตอน 0600 ทำเอาผมแปลกใจมาก แต่ก็แค่เดินมาล้มตัวนอนลงที่โซฟา ขอให้ผมหยิบผ้าห่มมาให้ เพราะห้องพักนี้ลมเย็นแรงดีมาก สบายกว่าอยู่ห้องแอร์เสียอีก ไม่น่าเชื่อว่ามิวจะมานอนหลับต่อตรงนี้จนถึง 0800
   ส่วนผมนั่งเล่น Uke ที่ริมระเบียง บรรยากาศดีมากๆ ทำให้นั่งเล่นอยู่ได้นาน ตอนสายภรรยาขับรถมารับไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งกัน ไม่ได้มาตลาดแห่งนี้เสียนาน ซื้อของกินกลับมาเต็มสองมือ ขากลับยังแวะ Big C ซื้อของเข้าบ้านอีกเต็มท้ายรถ
   มื้อกลางวันเอาใจภรรยา เขาอยากกินอาหารจีน เลยพาไปร้านใกล้บ้าน รสชาติดีครับ ราคาก็เป็นไปตามรสชาติ คือไม่ถูก กินเป็ดปักกิ่งกันจนอิ่ม ลูกชอบซาลาเปาก็จัดไปเลย ตอนบ่ายเข้ามาที่คอนโด นังเล่น นอนเล่นอยู่จนเย็นก็ชวนกันกลับบ้าน
   ใช้ชีวิตแบบเรียบง่าย เข้านอนแต่หัวค่ำ ตื่นแต่เช้า พรุ่งนี้ต้องออกไปทำงานตามปกติ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: มค 55
« Reply #1 on: January 02, 2012, 08:09:05 pm »
2 มค 55
   วงจรชีวิตของกลับมาเป็นแบบเดิมอีกแล้วครับ เช้านี้เอาจักรยานออกขี่ไปได้สัก 10 กม แล้วก็ต้องรีบกลับมาบ้าน กินอาหารเช้า แล้วก็ออกไปทำงานยกของที่ร้านเหมือนเดิม แต่วันนี้ขอยืมรถพ่อไปใช้ รถผมยังจอดเสียอยู่ น่าจะต้องอีกสัก 2 วัน รอให้อู่กลับมาเปิด
   ตอนสายไปยกของในโกดังนิดหน่อย แต่ไม่อยากยกเลยจริงๆ กลับหลังเจ็บอีก ตอนนี้มันเจ็บแปล็บๆ บางจังหวะ นี่ผมต้องอยู่กับมันไปตลอดชีวิตจริงๆ หรือนี่
   กลับมาบ้านตอนบ่าย กินหมี่กรอบที่แม่ซื้อมาฝากเมือวาน นำมาอุ่นในกระทะใหม่รสชาติจะอร่อยเหมือนเดิม เจ้านี้เก่าแก่มากอยู่แถวตลาดพลู อร่อยมากครับ ชอบกินมากอีกด้วย แต่ห้ามกินบ่อย เพราะมันจะอ้วนมาก
   เย็นลูกอยากดูหนังแบบ 4D (สี่มิติ) เลยพาไปที่ห้างเซ็นทรัล เป็นห้องเล็กๆ นั่งได้ 6 คน ฉายให้เราดูได้โดยที่ไม่ต้องรอให้คนเต็ม ผมนั่งดูกับลูกแค่ 2 คนในห้องเล็กๆ นั้น มันก็เหมือนพวก Simulation 3D นั่นแหละ แต่ที่เพิ่มขึ้นมาก็คือลมและละอองน้ำ ราคาตั๋วผู้ใหญ่ 100 บาท เด็ก 80 บาท

ปีใหม่แล้ว หลายคนได้ฤกษ์คิดทำอะไรใหม่ๆ แต่ผมยังคงต้องคิดบวกเอาไว้ให้มาก อย่างที่เคยบอกแหละครับ ถ้าบวกยังไม่พอ ก็ต้องคูณ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: January 04, 2012, 02:08:45 pm »
3 มค 54
   ฤดูหนาวคงจะหมดไปแล้วมั้ง ไอเย็นใน กทม ค่อยๆ เลือนรางจางลงไปทีละน้อย เช้านี้ออกขี่จักรยานไปได้ 30 นาทีเหมือนเดิม รีบกลับมาบ้านกินข้าว ออกไปทำงาน เหมือนเดิมเป๊ะเลยว่ะ
   ช่วงนี้น้ำหนักขึ้น ผลพวงจากการที่รู้สึกไม่ค่อยสบาย และมาเจอเทศกาลใหญ่ปลายปี ของกินเต็มบ้านเลยครับ ต้องช่วยๆ กันกำจัดให้หมดไป กินเองบ้าง แบ่งปันไปยังคนงานบ้าง
   บ่ายทำธุระที่ธนาคารในห้างเจอร้าน 20 บาท (สมัยก่อนมีร้าน 9 และ 10 บาทด้วยนะ) ร้านเป็นลักษณะแผงลอย ขายของจิปาถะ เกือบจะทั้งหมดเป็นสินค้าจากจีน คุณภาพไม่สูง เหมาะกับคนที่ไม่คิดอะไรมากนัก ชอบแปลกใหม่ ถ้าใครจะคิดใช้จริงจังคงต้องผิดหวังอย่างมาก
   ผมชอบร้านแบบนี้มาก มันทำให้ผมเกิดไอเดียต่างๆ มากมาย (ร้านไดโซซังเกียว 60 บาทก็น่าเดินเล่น) วันนี้ได้เกมพาสเซิลมา 1 ชิ้น และป้ายชื่ออเนกประสงค์อีก 1 อัน เกมพาสเซิลสนุกมาก เล่นยากพอควร เกมฝึกสมองแบบนี้ถ้าเด็กๆ ชอบเล่นก็ดีนะ ผมซื้อมาวางๆ ไว้ให้มันเกะกะบ้าน เผื่อลูกจะหยิบมาเล่นก็จะเป็นผลดีต่อหัวสมองของเขาเอง
   เย็นลูกชวนไปกินโจ๊กร้านโปรดของเขา ชื่อโจ๊กสยาม รสชาติดีมากครับ เนื้อโจ๊กเนียนละเอียด ราคาชามละ 30 บาท ถ้าใส่ไข่ก็เพิ่มอีก 5 บาท ขับรถของผมไป ขากลับเครื่องร้อนแล้วรถมีอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนอีกแล้ว ก็ทนๆ ขับไป จับอาการรถไปเรื่อยๆ คิด วิเคราะห์ว่ามันจะเกิดจากอะไรได้บ้าง
   ถ้ากดแล้วรถไม่วิ่ง รอบไม่ขึ้นนี่ผมเคยเจอตอนขับในสนามแข่ง เป็นรถรุ่นน้อง กลับเข้ามาพิทตรวจเช็คดู ผลคือท่ออินเตอร์คูลเลอร์หลุด ส่วนรถผมกดแล้วรอบขึ้นปกติดี แต่ความเร็วเท่าเดิม อาการนี้น่าจะมาจากเกียร์นะ เพราะตอนเครื่องยังไม่ร้อนก็วิ่งดีตามปกติ
   น่าจะลองล้างไส้กรองเกียร์ออโตดูสักครั้ง ใช้มา 1.4 แสน กม แล้ว ยังไม่เคยล้างเลย หรือถ้าจะลองล้างแบบ Flush & Fill ก็ไม่เลว แต่อันหลังค่าใช้จ่ายแพงกว่าเยอะ

« Reply #3 on: January 05, 2012, 02:08:16 pm »
4 มค 54
   เช้าขี่จักรยานแถวบ้าน รีบขี่ รีบกลับ วันนี้ยังต้องออกไปทำงาน
   ยืมรถพ่อมาขับ รถจะติดแค่ไหนก็สะดวกสบาย รถติดฟิล์มกรองแสงอย่างดี (รถผมกระจกใสแจ๋ว ตอนบ่ายจะร้อนมาก) ฟังวิทยุได้ทุกช่อง (รถผมวิทยุเป็นแบบคลื่นของประเทศญี่ปุ่น) ไปส่งลูกแล้วก็ไปทำงานต่อ
   ตอนสายโทรนัดจองคิวช่างให้พรุ่งนี้มาเอารถผมไปล้างไส้กรองเกียร์ มันต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่อีกรอบ คราวนี้ลองให้เขาหาแบบ Dexron II ดูบ้าง เพราะผมใช้เบอร์นี้มาตลอด แต่ล่าสุดช่างบอกหายากแล้ว มีแต่ Dexron III ใช้แทนกันได้ ผมก็รู้ว่ามันใช้ได้ ใส่แล้วก็วิ่งได้ แต่ถ้าใช้เบอร์ของที่เขากำหนดมาเดิมๆ จะดีกว่านะ เพราะเกียร์มันละเอียดอ่อน
   บ่ายเข้ามาบ้าน นั่งทำงานนิดหน่อย เย็นออกไปรับลูกอีกแล้ว ที่โรงเรียนลูกนี่สนุกสนานมาก ผมเล่นกอดรัดฟัดเหวี่ยงกับเด็กๆ ที่คุ้นเคย ผู้ปกครองเด็กบางคนเห็นแล้วประหลาดใจ เด็กๆ มาขี่หลัง มากอดผม ฉุดกระชากลากถู เด็กผู้หญิงบางคนเห็นแล้วนึกสนุกร่วมวงเล่นด้วย ผมกลายเป็นของเล่นเด็กชิ้นใหม่
   พอเหนื่อยก็พักยก เห็น Uke ของเด็กนักเรียน เลยขอยืมเขามาเล่น ส่วนใหญ่ Uke ของเด็กจะเป็นตัว Soprano (Uke ตัวเล็กสุด) ลองแล้วไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะเสียงของมันดูทึบๆ ไปหน่อย ไม่ค่อยจะโปร่ง ใส กังวานเหมือนตัว Tenor ของผม ใจเลยคิดไปพลางว่าอยากลองจับตัว Baritone (Uke ตัวใหญ่สุด) ดูสักครั้ง แต่ยังคงติดใจเรื่องการตั้งสาย เพราะมันปรับตั้งไม่เหมือน Uke ทั่วไป นั่นคือผมอาจต้องเรียนรู้วิธีการจับคอร์ดใหม่ทั้งหมด!!! ไม่นะ เป็นแบบนั้นผมไม่เอาแน่เลย
   กลับมาบ้านหัวค่ำ พอขึ้นรถปุ๊บ ลูกนอนหลับทันที คงจะเล่นจนเพลีย เหนื่อย
   หัวค่ำโกลาหลเล็กน้อย ฝนตกแล้วไฟดับครับ นั่งอยู่กับลูกพอดีเลยได้โอกาสสอนเขาใช้ชีวิตยามวิกฤติ ถ้าไฟดับ สิ่งแรกที่ต้องทำก็คือหาไฟฉาย ผมมีไฟคาดหน้าผากเล็กจิ๋วของ Petzl ติดไว้ตลอดเวลาในเป้ ควานหาได้อย่างคุ้นมือแม้จะอยู่ในที่มืด ไม่กี่วินาทีก็มีไฟใช้แล้ว และบอกให้ลูกไปหยิบเอาไฟฉายส่วนตัวของเขาออกมาถือไว้ และวิธีการส่องก็ไม่ใช่ส่องหน้ากัน ถ้านั่งอยู่เฉยๆ ก็ให้ส่องขึ้นฝ้าเพดานมันจะสะท้อนแสงออกมานุ่มนวลตา แต่ถ้าเราจะเดินก็ต้องส่องลงพื้น
   ดีที่ลูกทำการบ้านเสร็จแล้ว เลยรีบเข้านอนตั้งแต่ 0830 มิวเขานอนง่าย ไม่มีแอร์ก็อยู่ได้สบายๆ แป๊บเดียวหลับแล้ว แต่ผมนี่สิ ยังหลับไม่ได้ ต้องรอภรรยากลับมาบ้านก่อน เพราะประตูรั้วรีโมทมันใช้การไม่ได้ ต้องปลดล็อคแล้วใช้มือเลื่อน ขั้นตอนพวกนี้ทำได้จากภายในบ้านเท่านั้น
   ไฟมาเอาตอน 11.30 อีก 30 นาทีก็จะเที่ยงคืน เลยตื่นขึ้นมาอีกรอบ สำรวจไฟที่อยู่นอกบ้านบางจุดอาจเปิดทิ้งไว้ ล้มตัวลงนอนก็รู้สึกแปลกๆ ทีแอร์มันมาส่องเอาเข้าเต็มหน้าเราพอดี คงเป็นเพราะไฟตกระบบสวิงเลยรีเซทตัวเอง ปกติผมจะตั้งเอาไว้ให้มันส่องผ่านๆ ตัวไป
   วุ่นกับไอ้บานช่องลมแอร์อยู่นาน เกรงใจภรรยาและลูกจะตื่น เลยค่อยๆ ปรับ ค่อยๆ หมุน กลัวจะเกิดเสียงดังรบกวนกัน

« Reply #4 on: January 05, 2012, 09:13:34 pm »
5 มค 54
   ฝนยังคงตกปรอยๆ ลูกบอกอยากกินโจ๊กร้านโจ๊กสยาม เอาแล้วสิ ไอ้ร้านนี้ไกลจากบ้านมากกว่าร้านปกติที่เคยซื้อประจำเสียด้วย ต้องขี่ออกถนนใหญ่ ต้องขี่เข้าซอยมืดๆ ถนนละแวกนี้ไม่คุ้นเอาเสียเลย พอมาเจอมืดๆ แถมเปียกฝน เลยขี่แบบระแวดระวัง ไม่สนุกครับ แต่ก็ทำเพื่อลูก อะไรที่ทำให้เขาได้ ถ้าไม่ลำบากนัก ก็จะจัดให้
   กลับมาบ้านแบบเปียกๆ ไม่ถึงกับชุ่ม รีบกินข้าวเช้า อาหารอย่างดีเน้นสุขภาพเช่นเคยครับ เต้าหู้ราดพริก แครอทลวก บร็อคโคลี่ลวก กระเทียมสด ข้าวกล้อง ขับรถไปส่งลูกแล้วก็ออกไปเฝ้าร้านขายของ
   กลางวันเป็นอาหารลิง คือกล้วย ถั่วต้ม ข้าวโพดต้มสีม่วง โยเกิร์ต 1 กล่อง นั่งทำงานส่วนตัวอยู่ในกองบัญชาการจนถึงเย็นก็ไปรับลูก
   ช่างจ้อย (ช่างซ่อมรถประจำของผม) โทรมาบอกว่าล้างเกียร์เสร็จแล้ว ตรวจเช็ครอยน้ำมันหยดที่ใต้ท้องมันมาจากซีลปั๊มเพาเวอร์ ไม่ใช่สายยางหลุด ทำการเปลียนซีลเรียบร้อยแล้ว โชคดีรุ่นนี้เขามีชุดซ่อมขาย แต่ปั๊มของรถผมมันมี 2 ตัว สำหรับแร็คหน้า และแร็คหลัง (ระบบเลี้ยว 4 ล้อ จะมีแร็คหลังด้วย)
   รายงานมาอย่างดี จนสุดท้ายก็คิดว่าน่าจะเจออาการหลักทีทำให้รถวิ่งไม่ออก ช่างบอกว่าสงสัยเทอร์โบจะเสีย เพราะเร่งเครื่องแล้วลมมันไม่ค่อยออก พรุ่งนี้จะถอดออกมาตรวจสอบดูให้
พ่ออยากได้รถคันใหม่ มีข้อแม้คือต้องเป็นรถลุยแบบขับ 4 ใช้เครื่องยนต์ดีเซล คันใหญ่ๆ หน่อย บอกให้ผมช่วยไปหารถให้ แต่ในใจเขาเล็งเจ้า Range Rover Evoque เอาไว้
โห พ่อ เล่นของแรงจัง

« Reply #5 on: January 07, 2012, 02:59:00 pm »
6 มค 54
   เมื่อคืนโดนลูกตะคอกขึ้นเสียง “พ่อไม่ต้องมายุ่งกับความฝันของมิวหรอกน่า” เสียงของเขาดังขึ้นขณะผมช่วยสอนภาษาอังกฤษ ซึ่งมันเป็นวิชาที่เขาไม่ชอบเอาเสียเลย ผมมักจะสอนให้อดทนเรียนเข้าไว้ อนาคตเราต้องใช้มันอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ รอบตัวเราล้วนแล้วแต่มีภาษาอังกฤษทั้งนั้น เริ่มจากคอมพิวเตอร์ โทรศัพท์มือถือ ป้ายชื่อยี่ห้อ ร้านค้าต่างๆ ล้วนเป็นภาษาอังกฤษ
   ได้ยินแล้วสะดุ้งโหยง ไม่ได้โกรธ แค่น้อยใจ หันมามองตัวเอง มันเป็นไปได้ว่าผมอาจจะจ้ำจี้จ้ำไชกับเขามากเกินไป
   โอเคครับ โอเคครับ ต่อจากนี้ผมจะเข้มงวดน้อยลง
   ก็เพียงแค่ไม่อยากเสียดายเวลาย้อนหลังเท่านั้นเอง ทั้งชีวิตนี้อุทิศให้แก่คนรอบข้างไปหมดแล้ว ตั้งใจไว้แต่แรกว่าจะเลี้ยงลูกเอง ไม่จ้างใครมาดูแล เลยออกแบบงานส่วนตัวให้มีเวลาว่างมากๆ อยากให้ลูกเขาไล่ตามความฝันของเขาได้ อยากให้ฝันของเขาเป็นจริง อย่าเป็นอย่างผม
   ของผมน่ะหรือ ฝันมันก็ยังคงเป็นแค่ฝันครับ จะเรียกว่าฝันลมๆ แล้งๆ ก็ไม่ผิดอะไร ก็ผมมันคนขี้แพ้ มีความพยายามไม่มากพอ อดทนน้อยเกินไป ขาดความตั้งใจจริง ขาดความมุ่งมั่น โอ๊ยย อีกเยอะครับ คนอย่างผมจะเรียกว่าสวะก็ไม่ผิดนัก

ขี่จักรยานยามเช้าได้สักพัก รีบกลับมาบ้าน กินข้าว อาบน้ำแต่งตัว ส่งลูกไปโรงเรียน แล้วก็ขับไปร้าน – ชีวิตเป็นแบบนี้ทุกวัน
   มื้อเช้ากินปลาผัดขิง แกล้มกับผักคลาสสิคของผม แครอท บร็อคโคลี่ กลางวันเป็นอาหารสุขภาพเช่นเคย กล้วยน้ำว้า ถั่วต้ม ถั่วเขียวต้มถ้วยใหญ่ มื้อเย็นนี่แย่หน่อย กินหมูสะเต๊ะไปจานใหญ่
   รู้สึกว่าชีวิตมันไม่เป็นไปตามที่เราคิด วางแผนอะไรไว้ก็ไม่เป็นไปตามนั้น จะคิดจะทำอะไรก็รู้สึกติดขัดไปหมด วิเคราะห์ตัวเองออกมาแล้ว สรุปว่าเรายังทำความดีน้อยเกินไป ไอ้ที่คิดว่าดีแล้ว มันอาจจะยังดีไม่พอ
   ชีวิตไม่เจริญก้าวหน้าก็ไม่ต้องไปโทษชะตาชีวิตที่ไหน มันคือกรรมของตัวเราเองในวันวานที่ผ่านมา

« Reply #6 on: January 08, 2012, 08:30:15 pm »
7 มค 55
   เช้านี้ขี่จักรยานเหมือนเดิม ช่วงหลายเดือนมานี้ ขี่แต่รถ KHS HT ส่วนเจ้ารถพับ KHS F20-W นั้นล้างอย่างดี จอดเก็บเรียบร้อย ก็เลยไม่อยากเอามาใช้
   ส่งลูกไปโรงเรียน เขาเรียนวันเสาร์ด้วย เด็กๆ ทุกคนก็น่าจะเรียนนะ เพราะสอนชดเชยจากการหยุดช่วงน้ำท่วมไปเสียนาน ส่งลูกแล้วก็ไปทำงานต่อ บ่ายไปธนาคารแล้วก็กลับเข้ามาบ้าน มีเวลาส่วนตัวจริงๆ ก็ช่วงนี้แหละครับ มันคือนาทีทอง แต่เชื่อไหมว่าบางทีผมก็ปล่อยให้มันผ่านทิ้งไปอย่างนั้นแหละ ไม่รู้สิ บางทีมันก็รู้สึกเบื่อๆ
   เย็นไปรับลูก วันนี้เขานัดกับเพื่อนไปตีแบดมินตั้น ยกขโยงไปกันสิบกว่าคน (นับเฉพาะเด็ก) ถ้ารวมผู้ปกครองด้วยก็เพิ่มไปอีกเกือบเท่าตัว เรียกว่าแน่นคอร์ดกันเลย จองไว้ 2 คอร์ด แต่ไปถึงแทนที่จะตีกันเลย กลับกลายเป็นนั่งกินน้ำ กินไอติมกัน สักพักวิ่งออกมากินมาม่า เพื่อนๆ เห็นเข้าก็อยากกินบ้าง เกิดพฤติกรรมเลียนแบบ สุดท้ายคือทุกคนกินมาม่ากันหมด
   อิ่มนำสำราญแล้วถึงจะได้ฤกษ์ตีเสียที ปล่อยเวลาผ่านไปอย่างไร้คุณค่าจริงๆ แต่ก็ไม่คิดอะไรมาก นึกเสียว่าเขามามีทติ้งกับกลุ่มเพื่อน ปล่อยให้เด็กเล่นจนเหนื่อย แล้วก็เป็นทีของรุ่นใหญ่บ้าง ผมให้พ่อแม่คนอื่นเขาเล่นกัน ภายหลังโดนเรียกให้ลงคอร์ดบ้าง หึหึ มีหรือจะปฏิเสธ
   ฟับบ หวดเต็มแรง แต่ไม่โดนลูก โครตจะเสียฟอร์มเลยว่ะ ไม่เป็นไร ทำหน้าตาชัวร์เข้าไว้ ทีแรกไม่เป็นไร ให้อภัยกันได้ แต่หลังๆ ชักจะบ่อย หึหึ เล่นเอาเขินเหมือนกัน หวดลมเอาดื้อๆ อย่างนั้นแหละ
   แต่ไม่ต้องอาย เพราะมีคนเป็นแบบผมเยอะ ผู้ใหญ่แม้จะตีแบดฯเป็น แต่ก็ห่างร้างสนามมานานเหมือนๆ กัน คนไหนทำเขินอาย ก็ทำเป็นมองไม่เห็นกันซะ
   ตีเสร็จแล้วแย่ยังคงนั่งเล่นนั่งคุยกัน ส่วนเด็กๆ ก็วิ่งเล่นได้ตลอดทุกที่ กว่าจะออกจากคอร์ดได้ก็ปาเข้าไป 3 ทุ่ม
   เออว่ะ ผ่านพ้นมาหลายวัน ผมยังพิมพ์ พศ เป็นปี 54 อยู่เลย

« Reply #7 on: January 08, 2012, 08:35:27 pm »
8 มค 55
   ตื่นแต่เช้าตักบาตรเนื่องในวันเกิดของผม ไม่ได้เกิดวันนี้หรอกนะ แต่วันนี้คือวันสะดวกที่ภรรยาจะออกมาตักบาตรพร้อมกับผม ธรรมเนียมของครอบครัวเราก็จะตักบาตรในวันเกิด ส่วนธรรมเนียมที่ผมเพิ่มขึ้นมาเอง และอยากให้คนอื่นทำกันด้วยคือไปกราบเท้าพ่อแม่
   แรกๆ ก็เขิน ไม่เคยทำ อาศัยชวนลูกไปกราบด้วยกันตอนวันสงกรานต์ ก็เขินน้อยหน่อย เอามุขผมไปใช้ก็ได้ครับ เอาลูกบังหน้าสักนิด จะได้ง่ายขึ้น สะดวกขึ้น
   เช้าภรรยาพาลูกไปเรียนพิเศษ ส่วนผมมีประชุมที่คอนโดตอนสายๆ มีเรื่องราวลึกลับซับซ้อน มีการโกงกิน มีกลุ่มคนเลวอยากกุมอำนาจแบบเบ็ดเสร็จ โดยมีผลประโยชน์คือเงินกองกลางของลูกบ้านทุกคนที่จ่ายรายเดือน
   ประชุมกันเองในกลุ่มย่อย คิดหาหนทางที่จะต่อสู้กับกลุ่มพวกสุนัขรับใช้ เรามีกันแค่ใจ แต่พวกนั้นมันมีทั้งเงินทองและอำนาจ ยังมีสารพัดวิชามารในเกมสร้างกลโกง มันเลวไม่แพ้นักการเมืองเลย เรียกว่า หากผ่านด่านนี้ได้ ก็เข้าใกล้อาชีพนักการเมืองได้
   นั่งฟังในที่ประชุมแล้วก็ละเหี่ยใจ คนอะไรมันจะเลวได้ขนาดนั้น นี่พวกเขาจะรู้ไหมนะว่าจะต้องได้รับผลกรรมอย่างไร เจ้ากรรมนายเวรของเขาจะมากมายเพียงใด ตอนแรกฟังแล้วโกรธ แต่คิดไปสักพัก กลับรู้สึกสงสารพวกเขาแทน ที่ยังคงหลงระเริงกับทรัพย์สินเงินทอง

« Reply #8 on: January 09, 2012, 09:16:11 pm »
9 มค 55
   เมื่อคืนโมโหลูกอย่างมาก เพราะเก็บดองการบ้านไว้หลายวัน แถมยังเป็นการบ้านที่ตัวเองทำไม่เป็น นั่นคือการสานพัดและเย็บเก็บขอบ มารู้เอาตอน 4 ทุ่ม ภรรยาเลยต้องมาช่วยนั่งทำแทน ผมทำโทษลูกด้วยการให้นั่งเฝ้าใกล้ๆ แม่ ถ้าทำเสร็จแล้วถึงจะเข้านอนได้ ตัวผมเองก็ด้วยครับ นั่งอยู่ด้วยกันตรงนั้นแหละ กว่าจะเข้านอนได้ก็เลยเที่ยงคืนไปแล้ว
   เป็นการทำโทษที่ผมคิดขึ้นเอง เพราะพูดจากันตั้งหลายหนแล้ว เขาก็ตอบสนองแบบเดิมๆ บอกให้ทำการบ้าน ก็ฟังหูทวนลม จนบางครั้งโมโห แต่ระยะหลังนี้ผมปล่อยแล้วล่ะ ตั้งแต่เขาตวาดผมก็จำขึ้นใจเลยครับว่าอย่าไปยุ่งกับความฝันของใครเขา
   ได้แค่ไหนก็แค่นั้นแล้วกันนะลูก รักและปรารถนาดียังคงมีให้เหมือนเดิม แต่อาจจะแสดงออกน้อยลง หรือไม่ก็หาทางแสดงออกในรูปแบบอื่น เพราะพ่อไม่อยากโดนลูกดุว่าอีกต่อไปแล้ว
   เช้านี้ตื่นสายครับ เล่นไปหกโมงกว่า ก็เพราะนอนดึกนั่นแหละ ปกติ 3-4 ทุ่มก็ต้องเข้านอนแล้ว เลยไม่ได้ขี่จักรยาน แต่พอไปถึงที่ทำงาน ก็ได้ขี่จักรยานคัน Neobike 14 ตระเวนจดออเดอร์ลูกค้า สบโอกาสขี่ไปริมเจ้าพระยานั่งเล่นริมน้ำสัก 2 นาทีก็ยังดี วันนี้น้ำขึ้นเต็มตลิ่งแต่เช้าเลย อยู่ใกล้ชิดน้ำแล้วรู้สึกสบาย ผ่อนคลายดีจริงๆ ครับ แต่นั่งอู้นานๆ ไม่ได้ครับ ต้องรีบไปส่งของ
   บ่ายเข้ามาบ้าน อ้าว รถผมยังซ่อมไม่เสร็จอีกหรือนี่ ปลายสัปดาห์ก่อนช่างบอกว่ามีปัญหาเรื่องเทอร์โบ ไอ้เทอร์โบเดิมๆ แบบนี้รถวัยรุ่นเขาถอดโยนทิ้งกันเกลื่อนถังขยะเลย ถ้าจะเอาจริงๆ ผมโทรไปขอน้องๆ เด็กๆ ที่เล่นดริฟท์ก็น่าจะไม่ยาก
   โทรไปหาช่าง เขาบอกถอดเทอร์โบมาตรวจเช็คแล้ว ใบหน้า ใบหลัง แกน ปกติดี สภาพยังดี แต่พอต่อเข้าไปตามเดิมปกติแล้ว เครื่องยนต์ทำงานได้ แต่กดคันเร่งแล้วบูสท์ไม่ขึ้น คือมีแรงแค่ช่วง Vacuum อย่างเดียว waste gate ก็ปกติดี ไม่ได้เปิดค้างทิ้งไว้ เอาล่ะสิ งงครับ
   นี่ถ้าว่างเหมือนตอนหนุ่มๆ คงจะสนุกพิลึก ผมคงจะรื้อระบบเทอร์โบออกมาทั้งหมด ตรวจเช็คตั้งแต่ไส้กรองอากาศ และท่อลมทุกเส้น หาไม่เจอก็ให้มันรู้กันแต่
   แต่น่าเสียดาย ทุกวันนี้ไปเฝ้าช่วยงานที่ร้านทุกวัน ว่างตอนบ่ายก็แค่ไม่กี่ชั่วโมง มันคือช่วงนาทีทองของผมเลยนะนั้น รู้สึกอิสระที่สุดก็ตอนนี้แหละ
   ก็ต้องอาศัยช่างจ้อยต่อไปครับ ถ้าเป็นช่างในศูนย์ห่วยๆ ก็คงจะเปลี่ยนอุปกรณ์กันทุกชิ้นจนกว่าจะหาอาการเจอ ใครเจอแบบนี้ จะจำจนวันตาย และเข็ดขยาดรถยี่ห้อนั้นไปตลอดชีวิต
   เย็นไปรับลูก วันนี้เขาเรียน Uke ในวิชาดนตรีสากล ผมหยิบเอา Uke นั่งเล่นใต้ตึก มีเด็กๆ เข้ามารุมล้อมขอฟัง ถามว่าพ่อมิวเล่นเพลงอะไร ผมก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน เพราะจับคอร์ดแล้วเกานิ้วไล่ไปเรื่อยๆ เว้นช่วงจังหวะบ้าง เน้นเสียงเบา หนัก บ้าง
   เด็กชื่อพราว เพื่อนมิว เอา Uke แบบ Concert มาให้ผมปรับตั้งสาย ผมขอหยิบจับเล่นสักพัก รู้สึกว่าผมถนัดตัว Tenor ของผมมากกว่า ผมว่าเสียงมันโปร่ง ใส กังวานมากกว่า นี่ถ้าใครมีตัว Baritone ก็ดีสินะ ผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงๆ ของมันเลย อยากลองสุดๆ
   ขากลับ มิวขึ้นรถปุ๊บก็หลับปั๊บทันที ไม่รู้เพราะเล่นเหนื่อย หรือว่าเมื่อคืนนอนน้อยก็ไม่รู้

« Reply #9 on: January 11, 2012, 02:07:36 pm »
10 มค 54
   พ่อผมไปต่างประเทศ อยู่บ้านเดียวกันแท้ๆ แต่ผมเพิ่งรู้ ไปตั้งแต่สองวันก่อนแล้ว เช้านี้ผมตื่นแต่เช้าเช่นเคย จากเดิมก็จะออกกำลังกาย วันนี้อาสาขับรถไปส่งแม่ที่สวนสาธารณะใกล้บ้าน แม่มีกลุ่มออกกำลังกายด้วยกันประจำ ไปสวนนี้สัปดาห์ละ 6 วัน
   ไม่ค่อยได้คุยกับแม่แบบใกล้ชิดมานาน อยู่ที่ทำงานก็ยังไม่ค่อยได้คุย เพราะมีงานมาก เรียกว่าจะคุยกันก็เฉพาะตอนมีธุระ มาวันนี้ได้คุยกันเรื่อยเปื่อย คุยเรื่องว่าจะทำอะไรในที่ดินของเราที่มวกเหล็กดี ผมก็เสนอไอเดียชุดเล็กๆ ไป เพราะถ้าจัดใหญ่แม่จะไม่ชอบแน่นอน ไอเดียของผมหลุดโลก คนอื่นตามไม่ค่อยจะทัน
   ผมอยากทำแคมป์ครับ จัดเป็นสถานที่ตั้งแคมป์ธรรมดาๆ นี่แหละ แต่อยากแบ่งมุม แบ่งโซนพวกขับรถยนต์มา กับพวกเดินเท้า และพวกจักรยาน ให้แยกออกจากกัน ผมว่าขับรถยนต์มาจอดชิดๆ กับเต้นท์ของเรานี่เป็นบรรยากาศที่แย่จริงๆ เสียอารมณ์สุดๆ และที่ผมเกลียดมากๆ คือพวกส่งเสียงดัง
   พวกขับรถยนต์มาก็จะจัดให้อยู่อีกโซนหนึง หรือไม่ก็จัดลานจอดรถเอาไว้ไกลหน่อย อยากแบกของมาเยอะ ก็เดินเอาเองครับ อย่าหาว่าใจร้าย แต่อยากเอาใจพวกจักรยานให้ขี่เข้าไปได้
   ส่งแม่เสร็จก็กลับเข้าบ้าน กินอาหารเช้า ไปส่งลูก เฝ้าอยู่ร้านตั้งแต่เช้าจนถึงเลิกดึกเลยครับ ไปรับลูกตอนเย็นแล้วก็ขับรถย้อนกลับมาเฝ้าร้านอีกรอบ แม่ไปงานเลี้ยงครับ
   วันนี้ครบรอบ 1 ปีที่ผมล้มแบบไม่เป็นท่า ยังจำความรู้สึกนั้นได้ดี ที่ความเร็วกว่า 30 กม/ชม จู่ๆ ก็ล้มไปแบบไม่ได้เบรก ไถลครูดพื้นไปแบบขายังหนีบตัวถังรถอยู่เลย

« Reply #10 on: January 11, 2012, 08:59:23 pm »
11 มค 55 Happy My Birthday
   ตื่นแต่เช้ามารอพ่อแม่ ต้องมาดักรอครับ เพราะอยู่บ้านเดียวกัน แต่แทบไม่ได้เจอกัน พ่อแม่ไปออกกำลังกายตอนเช้าตรู่ กลับมาตอนสาย ผมก็ออกไปที่ทำงานแล้ว ผมเข้ามาบ้านตอนบ่าย รับลูกกลับมาตอนเย็น พ่อแม่กลับดึก เลยไม่ได้เจอกัน
   “วันนี้วันเกิดผม ขอกราบพ่อแม่หน่อยครับ” นึกคำพูดอะไรไม่ออก ก็บอกตรงๆ อย่างนี้แหละ
   พ่อแม่ทำหน้างงนิดหน่อย ผมจับให้นั่งบนม้าหิน แล้วก้มลงกราบเท้าทีละคน
   แม่ไห้พร “ขอให้เจริญๆ นะลูก” พูดพร้อมกับลูบหัวเราไปด้วย
   พรของพ่อแม่ คือพรอันประเสริฐ พรอันสูงสุด

อัปเดทอาการรถยนต์ของผมสักหน่อย หลังจากรื้อเทอร์โบออกมาตรวจเช็คก็ประกอบเข้าไปใหม่ วันนี้ตรวจเช็คระบบไฟทั้งหมด ผลก็เหมือนเดิมครับ คือมันปกติดีทุกอย่าง ทั้งจานจ่าย คอยล์ หัวเทียน กว่าประกอบกลับก็เล่นเอาค่ำ ผมบอกให้เขาลองเอารถออกวิ่งดู ถ้ายังเป็นอีก ผมคิดในใจว่าน่าจะมาจากกล่องแล้วล่ะ แต่ไอ้นี่ของแพง ไม่อยากคิดดัง เดี๋ยวจะเป็นการชี้ทางให้ช่าง
   กล่องอาจเสื่อมเองได้ครับ เกิดขึ้นไม่บ่อย แต่ถ้าเจอแล้วเซ็งจิต ถ้าเป็นรถยุโรปด้วยแล้วยิ่งแย่ใหญ่ ราคาจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปถึงสองเท่า
   ในเวปจักรยานเจอคนไม่รู้จักกันส่ง pm มา Happy Birth Day ชื่อ หมู พุทธมณฑล ผมก็ตอบขอบคุณเขาไป งงที่ว่าเขารู้ได้อย่างไร ชาวจักรยานกับผมนี่ดูจะสนิทสนมกันง่าย ผมเข้าไปตอบกระทู้บ่อย หลายครั้งที่คิดเห็นแตกต่าง ผมก็โพสตอบลงไป ในเวปจักรยานผมกล้านะ แต่ถ้าเป็นเวปอื่นจะไม่กล้าครับ กลัวโดนเด็กด่าฟรี ผิดกับชาวจักรยานที่มีวุฒิภาวะสูงกว่า ยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่าง และมุมมองอีกด้านมากกว่า
   อ้อ แต่มีกระทู้หนึ่ง ผมคิดเห็นแตกต่างแต่ไม่กล้าตอบกลับไป ด้วยเหตุที่มันเป็นเรื่องของทรรศนคติ คือเจ้าของกระทู้ขี่จักรยานไปโรงพยาบาล แล้วโดนเจ้าหน้าที่ไล่ให้ไปจอดที่มอเตอร์ไซค์ เจ้าตัวไม่พอใจมาก โพสในเวปทำนองว่าคนใน รพ ดูถูกจักรยาน
   เท่านั้นแหละคุณเอ๋ย ใครมาอ่านเจอก็ด่าซ้ำ ด่ากัน 3 หน้าเวปแล้วมั้ง แต่ผมกลับคิดแตกต่างนะ
   ลองคิดแบบคนกลางดูครับ ถ้าเราเป็นเจ้าหน้าที่ และมีคนขี่จักรยานมาจอดหน้าประตู เราจะทำอย่างไร
   “เชิญเลยครับพี่ เดี๋ยวผมเฝ้าให้” แบบนี้หรอ แล้วเกิดตัวเองโดนเรียกไปทำงานอื่นล่ะ ใครจะเฝ้ารถต่อให้
   “จอดได้ครับพี่ ไม่เกะกะหรอกครับ” อันนี้ดีไหม แล้วคิดต่อไปอีกสิว่า ถ้ามีคนขี่จักรยานมากันมากกว่านี้ล่ะ
   เขาเป็นเจ้าหน้าที่ รพ เขามีหน้าที่ดูแลให้ความสะดวกคนไข้ จอดจักรยานหน้าประตูจะเกะกะรถฉุกเฉินไหม (อันนี้ผมไม่รู้ ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์) เกะกะรถที่จะมารับส่งคนไข้ไหม ฯลฯ
   เรื่องของเรื่องก็คือเจ้าของจักรยานอยากจะจอดใกล้ๆ ให้ตัวเองเห็น หรือไม่ก็มีคนพลุกพล่าน จะได้มีโอกาสหายน้อย
   อ้าวพี่ ก็เอารถคันถูกๆ ไปหน่อยสิครับ จะได้สบายใจ หรือถ้ามีรถคันเดียว ก็ต้องวางแผนชีวิตกันใหม่
   ถ้าผมไปข้างนอกนี่ไหน ถ้าเจอใครไม่ให้เอาจักรยานเข้า หรือห้ามจอด ผมก็จะไม่ไปโต้เถียงอะไรกับเขา เราก็เลี่ยงไปทางอื่นเสีย ใช้ชีวิตให้มันง่ายๆ สบายๆ ไม่เคยเอาเรื่องเล็กน้อยแค่นี้เก็บมาคิดเป็นสาระให้รกใจเลย
   ขี่จักรยานก็สนุกอยู่แล้ว จะมาทำให้ใจตัวเองทุกข์อีกทำไมเล่า สุขหรือทุกข์มันอยู่ที่วิธีคิดของตัวเราเอง

« Reply #11 on: January 12, 2012, 09:39:44 pm »
วิธีคิดของตัวเราเอง
12 มค 55
   ร้านค้าของผมอยู่แถวสะพานพุทธ รถจะติดมาก ต้นเหตุมาจากการจราจรด้านฝั่งพระนคร คนมาไหว้ปีชงที่วัดเล่งเน่ยยี่ เอ มันเพิ่งจะฮิตไหว้ปีชงกันไม่กี่ปีมานี้เองนะ น่าจะพร้อมๆ กับการไหว้พระ 9 วัด อะไรทำนองนี้
   ผู้คนไหว้พระกันใหญ่ ทำบุญก็หวังจะเอาบุญ อยากได้บุญ ผมคิดแตกต่างอีกแล้ว
   การไหว้พระก็คือการเตือนตัวเราเองให้ปฏิบัติอยู่ในศีลในธรรม การทำบุญหรือทำทาน ก็คือการเสียสละทรัพย์สินของเรา ให้แก่คนอื่นที่เขาเอาไปใช้เป็นประโยชน์ เช่นการบริจาค ส่งผลให้เรายึดติดในทรัพย์สินน้อยลง
   ไหว้พระนอกบ้านทำไม ในเมื่อพระในบ้านก็มี พระในบ้านคือพ่อแม่ ไหว้กันบ้างไหม กราบเท้านี่ไม่ต้องถาม มีคนกราบน้อยมาก (ผมเองก็เพิ่งทำไป ไม่ได้กราบประจำ) แต่กับพระพุทธรูปนี่กราบได้อยู่นาน นั่งพนมมือสงบนิ่ง แถมยังมีบนบาลศาลกล่าว ถ้าได้อะไรถูกใจ ก็บอกต่อว่าองค์นี้ศักดิ์สิทธิ์
   สำหรับใครที่พ่อแม่ไม่อยู่แล้ว ก็ขอละไว้นะครับ คุยกันเฉพาะท่านที่ยังมีอยู่ครบ มิได้มีเจตนาจะดูหมิ่นใคร
   การบริจาค การให้ มันไม่น่าจะมีการคาดหวังสิ่งตอบแทนนะ เหมือนเราให้เงินค่าขนมลูก คงไม่มีพ่อแม่คนใดคิดหวังผลตอบแทนกลับมา มีแต่จะคิดว่าเด็กเขาจะเติบใหญ่พัฒนาไปด้านใด ก็เลยทำบุญ หรือทำทานโดยไม่ได้คาดหวังผลอะไร จะมองก็เพียงแค่สิ่งของที่เราให้นั้น เป็นประโยชน์แก่เขามากเพียงใดเสียมากกว่า
   เรื่องปีชงก็อีกเช่นกัน ปีชงมีจริง แต่จะมีแค่ปีละนักษัตรเดียว ไม่ได้มีถึง 3 เหมือนที่สารพัดปรมจารย์ท่านว่าไว้ ปีชงกับมังกรในปีนี้คือปีจอปีเดียวเท่านั้น ปีอื่นเรียกว่า “ไม่เกื้อหนุน” คือไม่ได้เป็นปีที่คุณดวงดีสุดๆ เป็นปีที่เรียบง่าย ปกติ
   หลังๆ เลยมีคนใช้คำว่า ชง 30% / ชง 50% อืม เอาเข้าไป ไอ้นี้มันเรื่องการตลาดล้วนๆ แต่ละวัดต่างก็มีการจัดอีเวนท์ดึงลูกค้าเข้าวัดกันใหญ่ ลองสังเกตดูครับ มันเพิ่งจะมาฮิตในปีระยะหลังๆ นี้เอง
   มีเหตุผลครับ ก็เพราะคนไทยเราขาดที่พึ่ง จิตใจของพวกเราไม่เข้มแข็ง กระแสอะไรมา เราก็แห่ไปตามนั้น ใครให้ผลประโยชน์แก่เราก็จะนับถือ เชื่อถือ คิดว่าเป็นคนดี ผมอยากให้มองภาพรวมครับ มองให้ลึก ให้ละเอียด มองให้เห็นตัวตนของคนให้ เชื่อเถอะครับว่าคุณอาจเห็นอีกภาพในมุมกลับ
   วันนี้ผมอยู่เฝ้าร้านตั้งแต่เช้า บ่าย เย็นไปรับลูกแล้วก็ต้องวกกลับมาเฝ้าร้านต่อจนปิดตอนมืดค่ำ

« Reply #12 on: January 13, 2012, 08:58:13 pm »
13 มค 55
   เช้านี้เปลี่ยนบรรยากาศจากการขี่จักรยานมาเป็นการเดิน มีเวลาแค่ 30 นาทีก็จัดไปเท่านั้น เดินไปคิดโน่นนี่ไปเรื่อยๆ ก็สนุกดีเหมือนกัน แล้วก็กลับเข้าวงจรชีวิตปกติคือกินข้าว ไปส่งลูก และไปทำงาน อยู่จนถึงบ่ายแก่ๆ เข้ามาบ้าน มีเวลาส่วนตัวเล็กๆ นิดหน่อยก่อนไปรับลูก
   ผมลงสมัครเลือกตั้งเป็นกรรมการในคอนโดด้วย มาสมัครแบบไม่ได้เตรียมตัวอะไรมาก่อนสักนิด ก็เพราะอยากเข้าไปปรับปรุงพัฒนาคอนโดให้มันสวย น่าอยู่มากขึ้น กรรมการเก่าหมดวาระลงไป
   ต้องต่อสู้ในเกมการเลือกตั้งที่คล้ายการเมือง เพราะอีกฝั่งคือคนที่ส่งมาจากเจ้าของโครงการ ที่จะมาเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของเขา (แต่พวกมันมากินเงินค่าส่วนกลางของคอนโด)
   เพิ่งจะมีคอนโดกับเขาเป็นครั้งแรก และได้เรียนรู้กลโกงต่างๆ ของเจ้าของโครงการมากมาย มันโกงกันเป็นทีม เริ่มตั้งแต่เจ้าของโครงการ ส่งลูกสมุนสุนัขรับใช้มาเป็นกรรมการบริหารโครงการ และมีลิ่วล้อคือบริษัทนิติมาช่วยเป็นลูกมือ มันร่วมมือกันโกงได้แบบหน้าด้านโคตรๆ คุณเอ๋ย กินกันแบบหน้าด้าน บนโต๊ะ ใต้โต๊ะ กระทั่งนอกโต๊ะ เศษอาหารกระเด็นตกไปอยู่พื้นมันก็คาบไปกินต่อ เก็บหมดเสียเรียบจริงๆ เอาเป็นว่าใครสนใจจะซื้อคอนโด หรืออยากรู้กลโกงของมันและวิธีป้องกันว่างๆ ก็มาคุยกับผมได้ครับ แม้จะยังรู้ไม่ลึกแตกฉาน แต่ก็พอจะให้ข้อมูลพื้นฐานแก่เพื่อนๆ มือใหม่ได้ เพราะคอนโดทุกที่ มันจะมาแนวนี้ เพียงแต่ของผมมันเล่นกันหนัก
   หนทางเดียวที่จะเข้าไปต่อสู้ ก็คือการเข้าไปแย่งชิงตำแหน่งกรรมการ ซึ่งจะได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ พวกเราลูกบ้านก็อยู่กันแบบตัวใครตัวมัน ต่างคนต่างอยู่ บางคนไม่สนใจเรื่องราวพวกนี้เลยด้วยซ้ำ วันลงคะแนนก็ไม่มาร่วมงาน ไม่ออกเสียง ฯลฯ
   ไปรับลูกตอนเย็น เห็นเด็กๆ ถือของขวัญของเล่นกันหลายคน ทางโรงเรียนจัดงานจับสลากของขวัญ เด็กส่วนใหญ่ได้ของเล่นเล็กๆ น้อยๆ แต่มิวได้ตุ๊กตาตัวนุ่มๆ น่ารักดีเหมือนกัน ถือเดินไปมามีแต่คนมอง

« Reply #13 on: January 14, 2012, 09:11:18 pm »
14 มค 55 วันเด็ก
   แสนสงสารลูกที่อยากจะไปเที่ยวกับเพื่อนในงานวันเด็ก ปีที่แล้วเราไปดูเรือหลวงจักรีนฤเบศที่สัตหีบกัน ปีนี้เพื่อนลูกคนเดิมนี่แหละ ชวนไปบ้านเขาที่ศรีราชา จะเอาเรือออกไปเกาะสีชังกัน ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าผมเองยังอยากไปเลย
   แต่หมดสิทธิ์ครับ ต้องออกไปเฝ้าร้านดังเช่นทุกวันที่ผ่านมา ส่งผลให้ลูกก็ไม่มีใครพาไปไหน เดือดร้อนคุณตา (พ่อของภรรยา) ต้องอาสาพาไปเที่ยวแทน
   ผมออกแบบชีวิตตัวเองให้มีเวลาว่างมากๆ ก็เพื่อทุ่มเทเวลาเลี้ยงดูลูก แต่กลายเป็นว่า คนอื่นเห็นว่าผมว่าง เลยยกภาระหลายอย่างมาให้ทำ ลูกก็เลยต้องกลายเป็นแบบผมตอนเด็กๆ ที่ไม่ค่อยได้ไปไหนกับพ่อแม่
   ตอนเด็กๆ นี่ผมแทบไม่ค่อยได้ไปไหนเลยครับ พ่อแม่มีแต่ทำงาน ทำงาน ทำงาน แต่เราก็เข้าใจ เขาทำงานหาเงินมาเลี้ยงดูเรา พอมีลูกผมไม่อยากให้ลูกรู้สึกเหมือนผมในวัยเด็ก
   แต่แล้วก็ทำไม่ได้ ชีวิตนี้น่าแปลกชะมัด

บ่ายเอารถไปตรวจเช็คระบบแก๊สที่ร้านแถวบ้าน ชื่อร้านนี้แปลกมาก “ชัย หมากกระจาย” เอากับเขาสิครับ
   เข้าไปให้เขาตรวจเช็คทั้งระบบ โดยที่ไม่ได้แจ้งว่าเกียร์รถผมยังพังอยู่
   การเอารถเข้าศูนย์หรือร้านซ่อมนี่เราไม่ควรชี้นำช่างอย่างเด็ดขาดนะครับ อย่าคุยทำนองอวดรู้ หรือทำเก่ง รถเราเสียแค่ตรงไหน อาการอย่างไรก็บอกเขาไป ตัวอย่างเช่น รถเราวิ่งไม่ตรง ปล่อยมือแล้วเป๋ เบรกแล้วปัด ก็อย่าไปชี้นำว่าสงสัยจะลูกหมากเสีย สงสัยช้อคฯ รั่ว เพราะเห็นรถมันเอียงๆ หรือสงสัยว่าศูนย์ล้อไม่ดี
   บอกไปก็เหมือนจะชี้นำ เจออู่ดีๆ น่ะไม่มีปัญหาหรอก แต่ถ้าเจออู่มั่ว คุณจะโดนฟันในจุดที่ชี้นำนั้นด้วย ถ้ารถโอเวอร์ฮีท แล้วไปบอกช่างว่าสงสัยจะฝาสูบโก่ง หึหึ ทั้งๆ ที่อาจเปลี่ยนแค่ปะเก็นก็หายแล้ว แต่อาจโดนค่าไสฝา ดัดฝา ปะเก็น ฯลฯ ตบท้ายด้วยค่าแรงอีกหลายพัน
   เด็กที่อู่แก๊สเก่งใช้ได้ครับ เอารถผมไปลองขับรอบเดียวก็เอามาคืน บอกว่ารถพี่เกียร์เสียครับ เอาไปซ่อมซะ ส่วนระบบแก๊สผมเช็คแล้วปกติดี ไม่มีค่าบริการครับ
   ขับรถกลับบ้าน โทรนัดช่างประจำอีกอู่แถวถนนเจริญนคร ชื่อช่างวิทย์ เอาให้ชัดๆ อีกทีว่าเกียร์มันเสียจริงๆ ใจผมอยากให้ลองเอากล่อง ECU ของเกียร์ใบใหม่มาลองสลับใช้ดู หรือถ้าได้ ECU ของรถมาลองด้วยก็ได้ เผื่อกล่องเสีย ก็จะได้เปลี่ยนแค่กล่อง รถผมวิ่งไปแค่ 1.4 แสน กม ผมว่าเกียร์ยังไม่น่าพังนะ
   หรือถ้ามันพังจริง ก็น่าจะมีชุดซ่อม แต่แหม เห็นร้านเป็นห้องแถวริมถนนแบบโคตรโทรมแล้วไม่ค่อยจะมั่นใจในการรื้อประกอบเกียร์ออโตเลยครับ ชิ้นส่วนภายในเกียร์ออโตในรถรุ่นเก่าแก่อย่างผมมันมีกว่า 300 ชิ้น ต้องใช้ความละเอียด ประณีต สะอาด ในการถอดประกอบ ร้านเจ๋งๆ ระดับมืออาชีพ จะต้องมีห้องประกอบเครื่อง ประกอบเกียร์แบบปลอดฝุ่น ขนาดศูนย์รถยนต์เองก็ยังไม่มีห้องแบบนี้ แต่อู่รถอู่เดียวที่ผมเห็นว่ามีก็คืออู่กรุงเทพฯ ประชาชื่นซอย 19 ครับ ราคาซ่อมก็ไม่ต้องพูดถึง แพงพอๆ กับศูนย์ใหญ่ แต่ฝีมือผิดกันคนละโลกนะ เรียกว่าใครจ่ายไหวก็ถือว่าคุ้ม
   อืม คิดถึงคุณอาชาญ เจียรประดิษฐ์ เจ้าของอู่กรุงเทพฯ จริงๆ ครับ ไม่ได้ไปเยี่ยมหลายปีมากแล้ว เขาคือหนึ่งในนักเขียนรับเชิญตอนผมทำนิตยสาร Racing Club นั่นเอง
   คืนนี้ลูกไม่อยู่ ด้านหนึ่งก็ดีใจที่ได้มีอิสระและไม่ต้องคอยดุว่ากันในสิ่งที่เขาทำไม่เรียบร้อย แต่ใจอีกด้านก็คิดถึงเหมือนกัน
   ปูที่นอนให้เขา หยิบเอาตุ๊กตาที่เขาจับสลากได้ ที่เขานอนกอดเมื่อคืน เอามาวางหนุนหมอนแทนตัวเขา เพื่อที่ผมจะได้ยังคงรู้สึกว่านอนข้างๆ เขาเหมือนเดิม

« Reply #14 on: January 16, 2012, 02:50:47 pm »
15 มค 55
   ไม่ได้ออกขี่จักรยานครับ วันหยุดนี้เอาใจภรรยาเสียหน่อย เขาอยากจะไหนก็พาไป ขี่จักรยานไปตลาดซื้อต้มเลือดหมูมากินด้วยกัน ตอนสายไปเดินเล่นที่สวนจตุจักร กลางวันกินร้านอาหารเวียดนามในนั้น ผมต้องรีบกลับ เพราะตอนบ่ายมีประชุมเลือกกรรมการของคอนโดที่ผมอยู่
   ในการเลือกตั้งกรรมการ ทุกคนที่ลงสมัครต้องพูดแนะนำตัวเรื่องพวกนี้ไม่มีปัญหาสำหรับผมแม้แต่น้อย ผมเล่นละครเวทีให้มหาวิทยาลัยตลอด 4 ปีเต็ม ตอนเรียนก็เป็นหัวหน้ากลุ่มในวิชาเอก
   กรรมการแต่ละคนพูดแนะนำตัวเอง ก็คละเคล้ากันไปครับ จบสูงบ้าง กลางๆ บ้าง ไอ้พวกนี้ไม่สำคัญหรอก ประเด็นก็คืออย่าไปเลือกพวกสุนัขรับใช้เข้ามาเป็นกรรมการก็แล้วกัน เหมือนนักการเมืองนั่นแหละครับ ถ้าหาคนดีไม่ได้ ก็เลือกที่คุณคิดว่าเลวน้อยสุดก็พอ
   ไม่น่าเชื่อ ผมตื่นเต้นจนพูดตะกุกตะกัก โห โคตรจะเสียฟอร์มเลยว่ะ นี่คงจะเป็นเพราะห่างเวทีใหญ่มานานกว่า 20 ปี ไม่ได้พูด หรือแสดงต่อหน้าชุมชนเลยนับจากที่เรียนจบ โห แย่ว่ะ เล่นเอาเสียความมั่นใจไปมาก อีกสาเหตุก็น่าจะมาจากผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรในคอนโดเหมือนพวกกรรมการคนอื่นที่เขาแนะนำตัวด้วยแหละครับ คือเราเดินเข้าไปแบบตัวเปล่าๆ เลย สมองก็โล่งๆ มาเลย บางคนมาแบบมีข้อมูล แนะนำตัวพร้อมหาเสียงไปในตัว
   การประชุมเย่นเยิ้อตอนแรกบอกเริ่มบ่ายสอง เอาเข้าจริงมันเปิดประชุมไม่ได้ เพราะผู้เข้าร่วมประชุมไม่ถึง 1 ใน 4 ของจำนวนเต็ม อ้าว ผมเพิ่งรู้ว่ามีกฎแบบนี้ด้วย ก็ต้องรอกันไปครับ เปิดประชุมได้อีกทีตอน 4 โมงเย็นโน่น เสียเวลาไปเปล่าๆ 2 ชมเต็ม แค่รอคนมาสาย ในขณะเดียวกันก็ลงโทษคนมาตรงเวลาไปในตัว แปลกดี
   ระหว่างการประชุมก็มีการตำหนิติเตียนกรรมการชุดเก่าบ้าง นิติที่บริหารบ้าง บางคนพูดนุ่มนวล บ้างก็ดุดัน ผมไม่คุ้นบรรยากาศแบบนี้จริงๆ เลยครับ เพราะสังคมที่ผมอยู่นี้ หากมีอะไรก็จะพูดคุยกันได้แบบสบายๆ ไม่มีใครใส่หน้ากากเข้าหากัน นี่ผมลงสมัครเป็นกรรมการกับเขาด้วย มันจะไหวหรือวะนี่ เฮ้ออ
   สุดท้ายถึงเวลาเลือกกรรมการ … ผมได้รับเลือกกับเขาด้วยครับ เอาแล้วสิมึง ซื้อห้องพักเอาไว้ ตกแต่งห้องเสร็จหลายปีแล้ว ยังเพิ่งเคยไปค้างอยู่แค่ 3 คืนเอง แล้วต่อไปนี้หากเขาเรียกประชุมตอนวันที่ผมทำงานที่ร้านอยู่ หรือนัดมาประชุมวันหยุดที่ผมมีทริปจักรยาน จะทำอย่างไรดีกันล่ะนี่
   นี่เป็นวันแรกที่มาคอนโด แล้วไม่ได้เข้าไปในห้องพักเลยแม้แต่ก้าวเดียว