Author Topic: พย 54  (Read 17686 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
พย 54
« on: November 01, 2011, 07:06:57 pm »
1 พย 54
   ไอ้จักรยานน้ำที่ผมออกแบบไว้ มันท่าทางจะวิ่งได้เหมือนอยู่กับที่ พอๆ กับรถยนต์ที่ผมคุยว่าออกแบบให้มันวิ่งในน้ำได้ วันนี้มาลองลงรายละเอียดพบว่า ติดปัญหาเพียบ ขับได้ ลอยได้ แต่ขับได้แบบโคตรช้า และอาจมีปัญหาตามมาได้ง่ายๆ โดยเฉพาะเรื่องระบบความร้อน กลายเป็นว่าต้องคิดหาทางแก้ไขต่อไป
รัฐบาลประกาศเขตใน กทม ที่อาจรอดน้ำท่วม ฟังดูดีใช่ไหม แต่ผมไม่เห็นด้วยอีกแล้ว เพราะมันจะทำให้เกิดความรู้สึกอิจฉาริษยากันเอง แถมสถานการณ์ก็ยังไม่นิ่ง เกิดเหตุการณ์พลิกผันขึ้นมา น้ำเกิดเข้าเขตที่ประกาศไปล่ะ งานนี้มีแต่เสียกับเสีย อยู่นิ่งๆ ดีกว่า ผมว่าไอ้รัฐบาลนี้มันแปลกนะ อะไรที่ควรทำ-มันไม่ทำ แต่อะไรที่ปัญญาอ่อนไม่ควรทำ-มันกลับอยากทำมากๆ
   ยกตัวอย่างก็เช่นตอบแทนบุญคุณคนเสื้อแดงให้มีหน้าที่สำคัญต่างๆ ในการบริหารน้ำ ผลมันก็เลยเป็นอย่างที่เห็น แต่ละคนล้วนไม่มีความรู้และประสบการณ์ใดๆ เลย ชี้หน้าเรียงตัวดูได้เลยครับ เริ่มจากนายกหญิงคนแรกก็หงายท้องแล้ว ทำงานไม่เป็นก็ต้องรู้จักเรียนรู้จากคนที่เขามีประสพการ แต่นี่เปล่า ใครคิดเห็นขัดกับตัวเองก็บอกว่าเป็นเกมการเมือง
ลูกผมเลิกเรียนมวยไชยาไปหลายเดือนแล้ว เพราะเพื่อนเขาเลิกกันหลายคน ครูเลยไม่มาสอน กลายเป็นอดกันหมด ส่วนผมชอบของไทยเป็นทุนเดิม โดยเฉพาะเอกลักษณ์ศิลปะไทย ยังคงชอบมวยไชยาโบราณอย่างมาก ครูไม่มาสอนก็ไม่เป็นไรครับ ศึกษาเอาเองตามสไตล์ของผมที่ชอบคิดค้นประยุกต์ปรับแต่ง จนเป็นรูปแบบส่วนตัว ศึกษาเรื่องแม่ไม้มวยไทยโบราณนี่สนุกดีจริงๆ ครับ เรียนรู้ประวัติศาสตร์ไปในตัว
ชุดนักรบโบราณที่เขามีดาบเป็นอาวุธ ด้านหลังจะสะพายกระบอกไม้ไผ่สองอัน ตอนแรกผมคิดว่าเอาไว้ใส่ลูกธนู แต่เปล่า มันคือกระบอกใส่น้ำ และกระบอกใส่อาหาร ซึ่งเป็นพวกอาหาร ข้าวแต๋น ก็เป็นหนึ่งในอาหารที่นักรบไทยโบราณใช้ประทังชีวิตยามออกศึก ต่อไปกินขนมข้าวแต๋นก็นึกถึงนักรบวีรบุรุษไทยกันด้วยนะครับพี่น้อง
กลางวันเข้าไปคอนโด โอ้โห บนตึกจอดรถกันได้เหี้ยมมาก เรียกว่าขับสวนกันไม่ได้ และคนที่จะออก ก็คงนำรถออกไม่ได้ ขวาง ซ้อน เบียด เล่นกันทุกรูปแบบเพื่อที่จะให้รถตัวเองวางอยู่บนตึกได้ ผมเลยต้องจอดที่ลานด้านล่างแทน
เข้าไปทำความสะอาดห้องเหมือนเดิมครับ แต่มีต้นกระบองเพชรเล็กๆ 3 ต้นให้ดูแลเพิ่ม ว่างๆ นั่งออกแบบระบบขับเคลื่อนของจักรยานน้ำ และรถยนต์น้ำใหม่ เออ ไอ้นี่พอเป็นไปได้ขึ้นมาหน่อย ได้แบบสเกชแล้วดีใจมาก ต้องเอากลับมาต่อยอดอีกที
สถานการณ์น้ำวันนี้ ม เกษตร จมมิด 100% แค่ข้ามคืน น้ำลามมาถึงรามอินทรา ส่วนฝั่งธนฯ ก็เข้าบางแค บางไผ่ และเดอะมอลล์บางแคแล้ว คืบเข้าใกล้บ้านผมเข้าไปทุกที
การประปานครหลวง นำเครื่องเติมออกซิเจนมาติดตั้งให้ประชาชนแถวแจ้งวัฒนะ อ่านแล้วคิดยังไงกันบ้างครับ ตีความได้หลายทางเลย เช่นเอ็งต้องจมอยู่อีกนาน ก็เลยเอาอ๊อกซิเจนมาเติมให้ น้ำจะได้เน่าช้าลง หรือกลัวน้ำสกปรกลงในคลองประปาที่อยู่ใกล้ๆ ก็เลยเอาออกซิเจนมาเติมให้ หรือสุดท้ายมันเห็นเราเป็นปลาไปเสียแล้ว อีกหน่อยคงเอาอาหารมาโยนให้ทางผิวน้ำ
สถานการณ์ทางคลองสามวาวิกฤติ ไม่ได้เพราะน้ำอย่างเดียว แต่เป็นเพราะชาวบ้านทนไม่ไหวที่โดนน้ำท่วมขังนาน พากันทำลายประตูกั้นน้ำ มันคือหายนะดีๆ นี่เอง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: พย 54
« Reply #1 on: November 02, 2011, 09:33:22 pm »
2 พย 54
   ขี่จักรยานยามเช้ามีลมเย็นๆ แต่ไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ ใจนึกถึงคนโดนน้ำท่วมหนัก ที่ผมยังไม่ได้ทำตัวเองให้เป็นประโยชน์อะไรแก่สังคมสักนิด ออกแบบจักรยานน้ำมันก็ยังไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่
   โทรหาพี่จั๊ว พี่ที่ขี่เสือหมอบแถวบ้าน หารือเรื่องระบบขับเคลื่อนของจักรยานน้ำ คุยไปคุยมา ตอนนี้พีจั๊วลี้ภัยไปอยู่ทีท่าม่วง กาญจนบุรี เสียแล้ว คุยแล้วก็พอได้ไอเดียใหม่ๆ มานิดหน่อย นี่ถ้าเปิดประชุมกับพวกนักคิด นักประดิษฐ์ได้นี่ ผมว่าไม่กี่วันก็ได้แบบที่สมบูรณ์แล้วล่ะครับ หลังจากนั้นก็ต้องมีช่วงปรับแต่งพัฒนาอีกนิดหน่อย ได้เอาไปช่วยเหลือคนน้ำท่วมอย่างแท้จริง
   ชาวบ้านที่คลองสามวาเริ่มสำนึกผิด เพราะหลังจากที่ตัวเองพังคันกั้นน้ำไปแล้ว ระดับน้ำที่ฝั่งบ้านตัวเองมันเพิ่มสูงขึ้นอีกเกือบ 20 ซม ก็เพราะว่าน้ำด้านบนมันยังมีอยู่อีกเยอะ ตัวเองปล่อยเททิ้งลงไปเร็ว น้ำใหม่มันก็เข้ามาหาเร็ว แถมมาหนักกว่าเดิม เซ็งจริงๆ
   เห็นสปอทของ รู้ สู้ flood ที่ออกทางช่อง ThaiPBS แล้ว ชอบมากครับ คิดทำออกมาได้ดีจริงๆ ดูน่าสนใจ เข้าใจง่าย น่าติดตาม แต่มีตลกหน่อยตรงถ้าเจอจระเข้ให้อยู่นิ่งๆ อย่าตกใจ ฮ่าๆ ๆ ๆ ถ้ามันอ้าปากงับ ให้เอาไว้ใส่ปากมัน แล้วค่อยๆ วิ่งหนี ฮ่าๆ ๆ ๆๆ
   ถนนเพชรเกษมโดนน้ำทะลักเข้ามาอย่างต่อเนื่อง เดอะมอลล์บางแคปิดให้บริการแล้ว วิภาวดีน้ำมาถึงหน้าวัดเสมียนนารี ทางบางเขนน้ำมาถึงแยกเสนาฯ ระดับน้ำสูงขึ้นอย่างรวดเร็วจนน่าใจหาย ซึ่งผมเดาว่ามันเป็นพื้นที่แบบแอ่งกระทะ แนวเดียวกับหมู่บ้านเมืองเอกน่ะ
   น้ำมาเร็วกว่าที่ผมคิดเยอะ คงเป็นเพราะมันหลากมาทางพุทธมณฑลที่เป็นที่โล่ง พอเข้าบางแค ก็คงจะมาต่อบางบอน จุดนี้เป็นชุมชนหนาแน่น ผมคงมีเวลาอีกสัก 2-3 วัน
   บ่ายผมไปโพสในเวปจักรยานว่าอยากได้เรือ แป๊บเดียวมีคนส่งข้อความมา เรือก็ถูกใจดี แต่ติดที่เขาอยู่ต่างจังหวัด และไม่มาส่งให้ผม หรือถ้าส่ง เขาก็จะใช้บริษัทขนส่งที่จะมาหยุดที่บางนาเท่านั้น ผมนั่งคิดอยู่เพลินๆ ว่าจะเอาอย่าไรดี อีกสัก 1 ชม ถัดมา เจ้าของเรือโทรมาบอกว่าจะเอาเรือไหม มีคนมาขอซื้อเขาแล้ว
   อ้าว เฮ้ย เร็วมากๆ เลย ก็เข้าใจนะว่าเขาให้สิทธิผมก่อน แต่ให้ตัดสินใจกระชั้นขนาดนี้ ผมไม่ชอบถูกอยู่ในสถานการณ์บีบคั้น เลยสละสิทธิ์ให้เขาขายคนอื่นไป ทั้งๆ ที่เสียดายเหมือนกัน กลายเป็นว่าต้องหาเรือลำแรกต่อไป
มอเตอร์เวย์ประกาศยกเว้นการเก็บค่าผ่านทางต่อไปอีกจนถึงวันที่ 15 พย ทั้งสาย 7 ชลบุรี และสาย 9 บางปะอิน นิมิตหมายอันดีสำหรับคนลี้ภัย ใครคิดจะหมอบก็ขอให้ไปตั้งแต่ยังเดินทางได้สะดวกนะครับ ถ้าคิดจะจั่วสู้ก็ต้องอึดพอสมควร แต่เราอึดคนเดียวยังไม่พอ ถ้าบ้านเรามีคนสูงอายุ เด็ก คนป่วย แบบนี้รีบวางแผนท่องเที่ยวระยะยาวได้เลย
ผมเองก็อาจต้องเป็นหนึ่งในนั้น แต่ยังไงก็ขอจั่วสู้ดูสักตั้งกับประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิต
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: November 03, 2011, 08:34:54 pm »
3 พย 54
   เห็นหลายสื่อบอกว่าชื่นใจที่เห็นคนไทยรักกัน ช่วยเหลือกัน เสียสละมาช่วย มีจิตสาธารณะ (คำนี้ฮิตมาไม่กี่ปีนี้เอง พอๆ กับคำว่า จิตอาสา) ฟังๆ ดูก็เคลิ้มดีนะ แต่มาดูคนเห็นแก่ตัวบ้างสิ ไอ้พวกจอดรถบนสะพาน บนทางด่วน ถ่ายภาพจากด้านบนลงมาแล้วรู้สึกแย่จริงๆ ผมยังมั่นใจในความคิดตัวเองที่ว่า คนจอดรถบนทางด่วน บนสะพาน ต้องมีความผิดครับ และไม่ควรปล่อยให้ผ่านไปเฉยๆ เด็ดขาด
   สองอาทิตย์มานี้หน้าบ้านผมรถเยอะมาก และหลังจากวันนี้คงจะเริ่มติดหนักตั้งแต่เช้าจรดเย็น ก็เพราะว่าถนนพระราม 2 คือถนนสายเดียวที่จะมุ่งหน้าลงสู่ภาคใต้ได้ ที่เหลือ โดนน้ำท่วมหมดแล้ว ถ้าอีกหน่อยน้ำเดินทางมาถึงและท่วมพระราม 2 ล่ะก็ การเดินทางสู่ภาคใต้ด้วยรถยนต์เป็นอันถูกตัดขาดครับ (ถ้าท่วมถึงถนนวงแหวนด้วยนะ)
   ดูข่าวทีวีมีแต่คนร้องขอเรือ ฉะนั้น อุปกรณ์คู่บ้านยุคใหม่ก็ควรจะเป็นเรือ หรืออะไรก็ได้ที่ทำให้คนพ้นน้ำ แพพร้อมไม้ถ่อดีไหม เก็บง่ายกว่าเรือด้วยนะ ขนข้าวของก็ได้สะดวกกว่าเรืออีกด้วย
   ยิ่งล้ม ยิ่งเก่ง ยิ่งเจ็บ ยิ่งจำ หลังจากความเจ็บปวดในวันนี้ เราจะต้องกลับมาแกร่งกว่าเดิม
   ช่วงให้คะแนนสื่อ ตอนนี้ ThaiPBS เป็นเบอร์ 1 ในการนำเสนอสารคดีเชิงข่าว แต่ช่อง 3 เด่นที่การพรีเซนต์ที่ฉับไว น่าสนใจ มีพิธีกรเจ๋งๆ หลายคนช่วยดึงดูด อันดับ 3 คือช่อง 9 ที่มี กนก และ ธีระ อ่านช่วงกลางคืน นอกนั้นเฉยๆ เก็บข้อมูลแล้ววิเคราะห์เองจะแม่นกว่า
   สถานการณ์น้ำเข้ามาสู่ตัวเมืองชั้นในเรื่อยๆ ฝั่งพระนครน้ำมาถึงเมเจอร์รัชโยธินแล้ว คืนนี้ก็คงจะแตะๆ แยกลาดพร้าว เซ็นทรัลลาดพร้าว รร เซนต์จอห์นนั่นแหละ ส่วนฝังธนฯก็ใช่ย่อย ตลิ่งชันเละมาก หน้าเดอะมอลล์บางแคน้ำสูงเท่าอก (1.30 ม) นี้เป็นจุดชานเมือง แถมเป็นแอ่งกระทะ เลยโดนซะหนัก น้ำทะลักเข้าบางแคเรียบร้อยแล้ว ต่อมาคงจะเข้าบางบอน เขตที่ต่อเนื่องกัน แต่ถ้าโชคดีแบบที่ผมเดาเข้าข้างตัวเอง น้ำบริเวณนี้จะถูกแบ่งเป็นสองทาง ทางหนึ่งจะเข้าเมืองทางบางแค บางบอน อีกกลุ่มจะออกไปทางเพชรเกษมด้านปลาย เรียกว่าเทออกนอก กับเทลงด้านใน อย่าเพิ่งเชื่อผมล่ะ ผมเดาเอาเอง จากการติดตามข้อมูลมาสักระยะ ทุกเช้าของวันนอกจากผมจะขี่จักรยานจดออเดอร์ลูกค้าแล้ว ยังต้องพูดคุยและรายงานสถานการณ์น้ำให้กับชาวบ้านอีกด้วย โดยมากจะเป็นการให้กำลังใจกัน บอกว่าถ้าเราโดนก็โดนด้วยกัน ไว้มาช่วยกันวิดน้ำ เราไม่ต้องไปกักตุนอาหารเหมือนที่สื่อเขาบอก เราอยู่ริมถนนใหญ่ เรายังหาของกินได้ง่าย ปล่อยไว้ให้คนที่เขาอยู่ด้านในซอยลึกๆ ในชุมชมแออัดเขาเก็บจะดีกว่า
   เรื่องการกักตุนก็เป็นอีกจุดที่ผมคิดเห็นขัดแย้งกับสื่อหลายแขนง พี่ท่านแนะนำให้เก็บกักตุนใหญ่เลย ทั้งอาหาร น้ำดื่ม เอาล่ะ มันสำคัญก็จริง ไม่เถียงหรอก แต่พอประกาศไปแล้วมันเกิดการโกลาหล น้ำดื่มขวดใสหาซื้อแทบตายในช่วงสองสัปดาห์ก่อน พ่อค้าก็กักตุนสินค้าเอาไว้ขึ้นราคาหน้าตาเฉย
   อ้อ น้ำที่ล้นมาจากทางบางบอน ก็จะเดินทางลงใต้อีกสัก 2-3 วันก็จะเจอถนนพระราม 2 อันนี้แหละ ของจริงของผมแล้วครับ และแม้จะถึงถนนเส้นนี้ ก็ยังต้องลุ้นต่อไปอีกว่าน้ำกลุ่มใหญ่จะไปยังทิศทางใด แน่ละ น้ำต้องไปทางใต้ และไปในทางที่เดินสะดวก ไม่กีดขวาง นั้นคือตามลำคลองก่อน และตรงไปยังถนนบางขุนเทียนชายทะเล
   หึหึ ถนนสุดสวยของวงการจักรยานในย่านนี้เลยนะนั่น

« Reply #3 on: November 04, 2011, 08:44:24 pm »
4 ตค 54
   อีก 7 วันก็จะถึงวันลอยกระทง เชื่อเถอะนะว่าปีนี้เหงาโคตรๆ แถมจะต้องขอร้องว่าอย่าลอยกัน เพราะอาจมีปัญหาเรื่องไฟไหม้
   เช้าขี่จักรยานสนทนากับชาวบ้านเรื่องน้ำ ผมสอนให้เขาจับตามองระดับน้ำในท่อหน้าบ้านตัวเอง ถ้ามันเริ่มสูงขึ้น แปลว่า “มาแล้ว” มาชัวร์ ให้รีบเก็บข้าวของได้เลย และประเมินตัวเองว่าจะจั่วสู้หรือหมอบ
   ถ้าบ้านใครมีเด็ก คนแก่ คนป่วย ผมแนะนำให้หมอบไปเลยครับ หมอบแล้วสบายใจ จะคิดไปไหนก็ไปตั้งแต่ตอนที่ยั้งขับรถไปได้ หรือถ้าไม่มีรถนี่ยิ่งสบายเข้าไปใหญ่ แต่ถ้าใครอยากลองของ อยากลองจั่วสู้ดู ก็ต้องมีอาวุธในมือพอควร อย่างน้อยก็ต้องมีน้ำ มีอาหาร ไม่ใช่มีแค่ใจเหมือนพวกในทีวี ที่คอยส่ง SMS ตามขอบจอว่า
   น้ำท่วมถึงคอแล้ว ไม่มีใครมาดูแลเลย
   หมู่บ้าน…มีคนอยู่ข้างในมาก ต้องการอาหารด่วน
   ถนน…น้ำท่วมสูง ยังไม่ได้รับแจกถุงยังชีพเลย
   ขอถุงยังชีพด่วน จาก..
   เฮ้ยย ทหารเขามีไว้ช่วยเหลือประชาชน ไม่ใช่มีไว้บริการเสิร์ฟอาหาร ก็เข้าใจว่าเป็นห่วงทรัพย์สิน เลยไม่อยากย้ายออก ทุกคนก็คิดแบบนี้กันหมดแหละ แต่อย่างที่บอกไง ถ้าจะอยู่ ก็ต้องอยู่ด้วยตัวเอง ไม่ใช่อยู่ด้วยการร้องขอสิ่งของต่างๆ ไปวันๆ
   อย่าเพิ่งว่าผมใจร้าย ผมเข้าใจดีว่าบางคนเตรียมพร้อมแล้วก็จริง แต่เนื่องจากมันติดอยู่ในบ้านตัวเองมานานจนเสบียงหมด อันนี้น่าเห็นใจจริงๆ นั่นแปลว่าคุณควรหมอบได้แล้ว จั่วสู้มาพอแล้ว ถ้าสู้ต่อ มันกำลังจะกลายเป็นภาระของสังคมแล้ว ถึงตรงนี้บางคนอยากย้ายออก แต่มันออกยากเสียแล้ว ทรัพย์สินก็เอาออกมาได้ยาก เผลอๆ ได้เต็มเป้ใบเดียว อ้อ ถ้าน้ำท่วมสูงมากเข้า แม้เราจะใจถึง แต่ถ้าเจอตัดน้ำ ตัดไฟ มันก็ชักจะไปต่อยากนะ
   ก่อนกลับเข้าบ้าน ผมเดินสำรวจลำคลองแถวร้านเล่น พบคลองสายหนึ่งปกติจะแห้งผาก แต่ตอนนี้น้ำไหลมาแรงมาก และระดับน้ำสูงขึ้นอย่างมาก ใช่เลย มันมาจากทางเพชรเกษม ที่มันอั้นๆ ไว้ตรงแถวแยกท่าพระ เห็นแล้วตื่นเต้นมาก ขับรถกลับบ้านอย่างใจไม่เป็นสุข เพราะกลัวขับรถมาทำงานแล้วจะขับกลับไม่ได้ บ้านพักอาศัยเราก็ห่วง นี่แถมยังมีร้านค้าและโกดังให้ห่วงอีก เป็นอันว่ามีถึง 3 ห่วง พรุ่งนี้ขี่จักรยานมาดีกว่า สบาย สบาย
   ดูทีวีมีข่าว กรมชลฯ และ กทม เถียงกัน เฮ้ออ รัฐบาลแม่งก็ไปไม่เป็นแล้ว ยุ่งเหมือนลิงแก้แห เลยคิดบิ๊กโปรเจคเอาทรายใส่ถุงใหญ่เรียกว่า Big Bag มาวางกันไว้ชานเมือง เอาเข้าไปๆ ๆ ๆ ตัวเองกันน้ำไม่ให้เข้าเมือง แล้วคนที่อยู่ด้านบนล่ะครับ คิดถึงใจเขาบ้างไหม ปัดโธ่..
   กลายเป็นว่ามัน “ปล่อย” แล้วครับ (แปลว่า สู้ไม่ไหวแล้ว ยอมแล้ว ปล่อยให้น้ำไหลมาตามชะตากรรม) แต่จะบอกว่าปล่อยก็จะเสียฟอร์ม เลยคิดหาทางทำโน่น ทำนี่ไปวันๆ กันโดนด่า เดี๋ยวจะมีคนหาว่าไม่เห็นทำอะไรเลย
   ในเมื่อ “ปล่อย” แล้ว ก็ต้องประเมินสถานการณ์เอาเอง งานนี้ผมคิดว่าเป็นไปตามคำพยากรณ์โบราณครับ
   วันนี้ขอปิดท้ายด้วยการก๊อปบทความของคนอื่นมาให้อ่าน
สิ่งที่บางคนที่ยังไม่ท่วมอาจยังไม่รู้:

1. ถ้าน้ำเริ่มผุดจากท่อ...มันท่วมแน่
2. ถ้ามันเริ่มท่วม...มันจะสูงขึ้นอีก
3. ถ้ามันเริ่มสูงขึ้น...มันจะสูงเร็วมาก
4. ถ้ามันสูงเร็วมาก...คุณจะอพยพลำบากและเอาของมาได้น้อย
5. ถ้ามันสูงถึงขั้นอพยพลำบาก...มันจะไม่ลดเร็ว

ถ้าเริ่มท่วม จะท่วมเยอะ และอยู่อีกนาน

เท่าที่เจอมา คนจะคิดว่า ไม่ท่วมหรอก/ท่วมก็ไม่เยอะ/เยอะก็ไม่เร็ว/เดี๋ยวค่อยย้ายก็ทัน/เดี๋ยวมันก็ลดแล้ว

ไม่ได้บอกให้ตกใจครับ แต่บอกให้เตรียมตัว ด้วยความปรารถนาดีครับ :)
(ข้อมูลจากการไปสัมผัสน้ำและผู้คนที่ถูกน้ำท่วมมาในช่วงสัปดาห์นี้)

เครดิต จากทวิต/เฟส คุณนิ้วกลม

« Reply #4 on: November 06, 2011, 06:23:19 pm »
5 พย 54
   ผมเช็คระดับความสูงของบ้านตัวเองจากเวปกรมแผนที่ทหาร ดูแล้วทำเลของเราสูงพอใช้ได้ ดีใจนิดหน่อยที่น้ำคงจะไม่สูงท่วมหัว แต่พอมามองระดับน้ำในท่อหน้าบ้านตัวเอง เฮ้ยย มันตื่นนิดเดียวเองว่ะ
   น้ำค่อยๆ คืบคลานเข้ามาใกล้บ้านทุกที ใครอยู่ต่างจังหวัดแล้วไม่โดนท่วมก็ช่วยผมลุ้นไปด้วยนะ ผมอยู่พระราม 2 นี่แหละ แต่อยู่ช่วงต้นๆ ถนน ช่วงใกล้ทางด่วน ห่างจากบางบอนราว 5 กม เท่านั้นเอง ปาฏิหาริย์จะมีจริงไหมนะ
   เช้านี้ขี่จักรยานไปทำงานครับ ไม่ได้กลัวน้ำท่วม แต่เบื่อรถติดช่วงวงเวียนใหญ่เห็นเขามีการก่อสร้างเนินเป็นคันกั้นน้ำ ปัดโธ่ สร้างทำไมให้เกะกะถนน สร้างเสร็จน้ำมันก็อ้อมคันเข้ามาได้อยู่ดีนั่นแหละ เฮ้ออ คนเรา
   หนึ่งเดือนมานี้เราจะเห็นวิธีการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าสารพัดวิธี แต่ล้วนไม่ได้ผลเลยสักนิด อะไรที่สมควร-มันไม่ทำ ก็เช่น ขุดลอกท่อ คู คลอง และสุดท้ายที่ปากอ่าวไทย ไอ้นี่เป็นสิ่งที่ควรทำ ต้องทำ ยังไงเอ็งก็ต้องทำ ไม่ว่าจะเป็นรัฐบาลใดก็ตาม แปลกมาก มันไม่ทำว่ะ
   บ่ายแก่ๆ กลับบ้าน แต่เปลี่ยนใน ขี่เข้าคอนโดดีกว่า ระหว่างทางเจอร้านบะหมี่เก่าแก่ข้างถนน รสชาติดีครับ แต่จอดรถยนต์ไม่ได้เลยสักนิด จะกินได้ก็ต่อเมื่อขี่จักรยาน ผมซื้อบะหมี่เกี๊ยว 2 ห่อ ของตัวเอง 1 ส่วนอีก 1 ซื้อไปฝากพี่เมี๊ยวรุ่นพี่ที่อยู่คอนโดตึกเดียวกัน
   ขี่จักรยานเข้าคอนโด คนมักจะมองแปลกๆ ก็น่าหรอกนะ คนที่นี่ขับแต่รถยนต์กัน แถมผมแต่งตัวปิดมิดชิด รู้สึกดีที่พอจะผ่านประตูแล้วมีคนช่วยเปิดให้ กรรมตามสนองแล้วล่ะ เพราะผมเองก็ช่วยเปิดประตูให้คนอื่นเป็นประจำเหมือนกัน ความดีหรือน้ำใจเล็กๆ น้อยๆ ที่ทำได้ง่ายมากๆ แต่ก็ยังเห็นอยู่บ้างที่คนหน้าปล่อยให้บานประตูกระแทกหน้าคนเดินตามหลัง ไอ้นี้ก็แปลกเช่นกัน
   กินบะหมี่แล้วนั่งคุยกันไปจนถึงเย็น ผมกลับห้องแล้วนั่งๆ นอนๆ บ๊ะ คืนนี้นอนที่นี่ดีกว่า
   นั่งมองผู้คนในคอนโดที่ว่ายน้ำเล่น ออกกำลังกาย เดินเล่น พักผ่อนริมน้ำ แต่พอหันไปมองอีกฟากหนึ่งทางบางแค จรัลสนิทวงศ์ แล้วผมรู้สึกแย่ ต้องคิดหาหนทางช่วยเหลือคนที่เขาลำบากกว่าเราให้ได้ ผมว่าแค่บริจาคมันยังน้อยเกินไป
   ลำน้ำเจ้าพระยาเงียบเหงาเหลือเกิน น้ำไหลลงอ่าวไทยได้ช้ากว่าเมื่อสัปดาห์ก่อน ดูข่าวทีวีเห็นคนขนของเข้าไปช่วยเหลือแล้วก็น่าเห็นใจทุกฝ่าย ทั้งคนช่วย และคนประสพภัย บางชุมชนอยู่ลึกเหลือเกิน ถูกตัดขาดจากโลกภายนอก คนใจดีก็เข้าไปช่วยได้ลำบากมาก ระยะทางแค่ไม่กี่ กม ใช้เวลานานเป็นชั่วโมงก็มี
   กลางคืนดูข่าว 3 มิติ ช่อง 3 มีสาวคนหนึ่งโทรขอนมผงให้ลูก 1 กล่อง แต่ตัวเธออยู่ลึกมาก ทางช่อง 3 ใช้เวลาเดินทางถึง 9 ชม ถึงเข้าไปเจอ ก็ต้องตกใจ เพราะอยู่กันเป็นร้อยคนเลยครับ ช่อง 3 ขนของไปให้มากมาย แต่สาวคนนี้ยังคงยืนยันว่าต้องการนมผงแค่ 1 กล่อง ที่เหลือมอบให้ผู้ใหญ่บ้านช่วยแจกคนที่มีลูกเล็กต่อ ไอ้สาวคนนี้ใจมันต้องเด็ดมากๆ ผมจำชื่อเขาไม่ได้ ขอยกย่อง ชื่นชมเขาจากใจจริง

6 พย 54
   ตั้งใจไว้จะออกขี่จักรยานไปสวนนครเขื่อนขันธ์ในบางกระเจ้า แต่ตื่นมาแล้วเปลี่ยนใจเฉยเลย นึกขึ้เกียจขึ้นมาซะงั้น เดินไปเดินมา ทำความสะอาดห้อง เช็ดถูระเบียง สักพักลูกโทรมาชวนไปกินข้าวในตลาดน้ำบางน้ำผึ้งอีกแล้ว ฮ่าๆ ไปทุกอาทิตย์เลย เอ้า ไปก็ไป
   ลูกไปเรียนพิเศษ ผมอยู่คอนโดต่อ กลับมาห้องพร้อมกับของกินเต็มมือ ซื้อมาฝากพี่เมี๊ยวด้วยครับ ซื้อข้าวมันส้มตำมากินกันตอนกลางวัน แต่เอาไปฝากเขาไว้ก่อนนะ ห้องพี่เขามีตู้เย็น แช่เก็บผักสดได้ ห้องผมไม่มีอะไรเลย ฮ่าๆ ไปห้องพี่เขาบ่อยก็เกรงใจนะ เลยบอกว่าเดี๋ยวกลางวันค่อยไปหาแล้วค่อยกินกัน
   ดูทีวี ลุ้นข่าว ลุ้นน้ำไปเรื่อย เข้าใกล้พระราม 2 ทุกทีๆ ส่วนที่คอนโดตั้งอยู่นี่ผมว่าคงจะรอดแล้วล่ะ เพราะมันชิดติดริมเจ้าพระยาเลย แถมน้ำในลำน้ำก็อยู่ต่ำกว่าตลิ่งเป็นเมตรเลย ถ้าเจอน้ำหลากมาบนถนน หรือมาตามท่อ ก็น่าจะไหลลงเจ้าพระยาได้โดยง่าย
   กลางวันกินข้าวห้องพี่เมี๊ยว แล้วนั่งโม้ต่อ ห้องพี่เมี๊ยวสวย สบาย คนละสไตล์กับห้องผม ของพี่เขาปูพื้นไม้จริง นั่ง นอน เดิน สบายดีเหลือเกิน แถมระเบียงยังปูไม้อีกด้วย นั่งรับลม ดูแม่น้ำ สบายดีจริงๆ แต่ก็อีกนั้นแหละนะ พอหันไปอีกมุมของตึก ก็จะเป็นทางฝั่งบางแค จรัลฯ บางบอน เฮ้ออ สงสารชาวบ้านจริงๆ เลย
   ผมไม่เคยบริหารองค์กรอะไรมาก่อน แต่ผมมั่นใจว่าหากเป็นนายกตอนนี้ ผมทำสิ่งต่างๆ ได้ดีกว่ายิ่งลักษณ์แน่ๆ
   มันทำอะไรไม่เห็นจะเข้าท่าสักอย่าง ล่าสุดก็ทำคันเป็นเนินมหึมา เพื่อให้ตัวเองและพวกพ้องเข้ามาทำงานแถววิภาฯ ได้เหมือนเดิม คือพวกมันเดินทางง่ายได้ มันเอาตัวเองสะดวก แล้วคนหลังคันกั้นน้ำล่ะ มันคิดถึงเขาบ้างไหมก็ไม่รู้ แปลกโคตรๆ ในความคิดของพวกมัน
   สิ่งที่ควรทำ-มันไม่ทำ ไอ้สิ่งที่ไม่ควรทำ-มันทำ เช่นตอนนี้พวกมันเริ่มคิดงาบงบกู้เมือง ใช้ชื่อแอบเท่ว่า New Thailand จะทำอะไรยังไม่รู้เลย (คงจะเป็นโปรเจคแปลกๆ ที่แดกเงินได้มาก) แต่มันกลับมีตัวเลขของงบออกมาเรียบร้อยแล้ว โอ้โห นายกหญิงคนแรก เก่งโคตรๆ อีกแล้ว
   ตกเย็นดูทีวี เจอนายกอีกแล้ว พูดปราศรัยยังกะหาเสียง ย้ำชัดๆว่า ไม่ทอดทิ้งประชาชน ก็แหงสิ่ง มันทำได้แค่เอาถุงยังชีพแจกลูกเดียว เล่นง่ายๆ เบิกงบได้ง่ายอีกด้วย บอกไปซื้อถุงยังชีพถุงละ 800 บาท หึหึ ของภายในอย่างเก่งก็แค่ 300 งานนีรับรองได้เห็นกรรมติดจรวดได้เลยครับ
   หากินบนความทุกข์คนอื่น เอาเปรียบคนเดือนร้อน ทรยศแผ่นดิน จดจำรายชื่อคณะทำงานพวกนี้เอาไว้ให้แม่น แล้วรอคอยดูกรรมตามสนอง ได้เห็นชัวร์ๆ
   ส่วนคนทำความดีมีจิตใจเผื่อแผ่ก็จดจำกันเอาไว้เช่นกัน พวกนี้ยังไงก็ต้องได้ดี ยกเว้นพวกทำบุญเอาหน้า พวกสร้างกระแส มีนะ ไม่ใช่ว่าไม่มี

« Reply #5 on: November 07, 2011, 08:05:54 pm »
7 พย 54
   ระยะนี้ผมขี่จักรยานไปทำงานตลอด ไม่ได้กลัวน้ำแล้ว แต่เบื่อรถติด รีบออกแต่เช้า ขี่แล้วไปนั่งพักริมเจ้าพระยาเล่น ผ่อนคลายสายตาและอารมณ์ได้ดีมาก นั่งพักจนหายเหนื่อย จิบน้ำไปเรื่อยๆ สักพักก็เข้าที่ทำงาน
   กลางวันไปธนาคาร ไปโอนเงินซื้อของจากอิตาลี นี่เป็นครั้งแรกที่ผมซื้อของออนไลน์จากต่างประเทศ เสียวๆ จะโดนเหมือนกัน แต่ก็วัดใจกันนะ เชื่อมั่นในคุณความดีของตัวเอง ถ้าเราทำความดีมากพอ เราจะไม่โดน แต่ถ้าโดน ก็คือเรายังทำความดีไม่พอ ต้องทำเพิ่มอีก
   คิดเอง เออเอง ไม่รู้ถูกหรือผิด
   พอยืนเอกสารเลขที่บัญชีให้ พนักงานเรียกหาเอกสารมากมาย เช่นใบสั่งซื้อสินค้า ที่อยู่ของธนาคารที่เราจะโอนให้ปลายทาง งง มึน ผมไม่เคยโอนเงินซื้อสินค้าจากต่างประเทศมาก่อน ทำตัวไม่ถูก เป็นอันว่าโอนเงินไม่สำเร็จ ไว้พรุ่งนี้มาใหม่
   ช่วงนี้หลายคนต้องใช้ชีวิตอยู่กับน้ำ ไหนๆ จะอยู่ ก็ต้องอยู่อย่างมีความสุข ใครทำอาชีพอะไร สาขาอะไร ก็ช่วยกันคิดสร้างสรรค์ออกมา นักออกแบบก็ออกแบบบ้านสู้น้ำ อันนี้มีประโยชน์มาก พวกแพโฟม และถุงใส่รถเพื่อป้องกันน้ำก็เวิร์คดีมากๆ แต่สิ่งหนึ่งที่รอมานาน และยังไม่เคยเห็น แถมควรจะเป็น นั่นคือ อยากให้นักโภชนาการเก่งๆ อาจารย์ยิ่งศักดิ์ และสารพัดเชฟชื่อดังต่างๆ อยากให้ท่านมาช่วยคิดเมนูเด็ดจากของในถุงยังชีพด้วยครับ ใครคนไหนทำก่อน รับประกระกันความดัง ไม่ดังสิแปลก
   อ้อ ไม่ใช่คิดทำอาหารมาแจกนะ แต่เป็นการนำของในถุงยังชีพนั้นมาปรุงเป็นอาหาร มันจะมาเฉือนกันตรงความคิดสร้างสรรค์ เด็ดตรงนี้แหละครับ
   สถานการณ์น้ำทะลุเข้าตัวเมืองชั้นในแล้วยิ่งเละเทะเข้าไปใหญ่ ทั้งฝั่งธนฯ และฝั่งพระนคร ผ่านแต่ละจุดล้วนแล้วแต่ไฮไลท์กันทั้งนั้นเลย สะพานควายน้ำจากทางบางบอนเข้ามาใกล้พระราม 2 มากๆ แล้ว เหลือไม่ถึง 1 กม แล้ว
                เย้ๆ ลุ้นขี้แตกเลยกู

« Reply #6 on: November 08, 2011, 06:44:18 pm »
8 พย 54
   รีบเมลล์ไปขอเอกสารรายละเอียดจากบริษัทที่อิตาลีเพิ่ม เช่น ที่อยู่ของธนาคาร ใบสั่งซื้อสินค้า ต้องรอเวลาให้เหมาะนะ เพราะเวลาของเขากับเรามันไม่ตรงกัน ได้มาเสร็จก็ต้องพิมพ์ออกมาแล้วนำไปให้ธนาคารพร้อมทำธุรกรรมโอนเงิน
   ตอนจะโอนจริงๆ นี่เสียวจะโดนโกงเหมือนกันนะครับนี่ ยกสลิบขึ้นจรดบนหัว อฐิฐานขอให้ลูกช้างได้สินค้าที่สั่งด้วยเถิดดดด สาธุ
   ค่าใช้จ่ายแพงเอาเรื่อง ก็เพราะมีค่าธรรมเนียมตอนผมจะส่ง แถมถ้าจะส่งเป็นเงินยูโรก็โดนชาร์จอีก และจะมาแพงสุดถ้าผมจะออกธรรมเนียมค่าใช้จ่ายแทนผู้รับเงิน
ยกตัวอย่าง สมมุติผมจะโอนเงินให้ 1000 ยูโร ( 42000 บาท) ทางผู้รับไปรับจริงจะโดนหักค่าธรรมเนียมราว 2000 บาท ไอ้เงินจำนวนนี้แหละที่เราไม่ได้ตกลงกันไว้ ตามปกติทั่วไปแล้วแต่ละฝ่ายก็จะต้องรับผิดชอบทางฟากตัวเอง คือผมรับผิดชอบธรรมเนียมฝั่งไทย และเขาก็รับผิดชอบค่าธรรมเนียมที่ต้องโดนหักฝั่งอิตาลีโน่น
แต่งานนี้เราคุยกันไม่เคลียร์ ผมไม่รู้ว่าเขาจะต้องโดนหักเงินปลายทางด้วย ก็ใจเขาใจเราล่ะนะ ผมเลยออกเงินในส่วนนี้ให้เขาไปซะ กลายเป็นโดนเพิ่มไปอีกหลายพันบาท
   บ่ายกลับมาบ้านรีบส่งเมลล์ไปบอกทางโน้นว่าผมโอนเงินให้เรียบร้อยแล้วนะ ก็ทำได้แค่นี้แหละครับ ที่เหลือก็นั่งรอลุ้น เขาบอกว่าราว 7-8 วัน ของจะมาส่งให้ถึงบ้าน มีสองลุ้นนะ ลุ้นแรกคือขอให้ของมาถึงมือเรา ลุ้นสองคือขอให้อย่าโดนภาษีเลย ไม่รู้จะยังไงนะ เพราะสินค้าหนักราว 14 กก แน่ะ เฮ้อออ
   สถานการณ์น้ำวันนี้มันร่นเข้ามาหาผมทุกทีๆ แล้ว มาจากทางบางบอน และจากทางถนนวงแหวน ทีนี้ก็เข้าพระราม 2 อย่างเป็นทางการแล้วล่ะครับ ต่อไปก็แค่รอลุ้นว่าน้ำจะไปในทิศทางใด เพราะน้ำย่อมไหลลงสู่ที่ต่ำ ที่ราบ ถนนหรือท่อ คลอง ถ้าอันไหนโล่งก็จะไปได้เร็วกว่า
   แน่ละ น้ำอาจไหลมาทางกรุงเทพฯ หรือไหลไปทางมหาชัย แต่มาย่านนี้ก็ไหลลงทะเลได้แล้วล่ะ
   อ้อ อย่าเพิ่งคิดว่าดีนะ ทะเลย่านนี้เป็นป่าชายเลน ธรรมชาติสุดๆ ลองมาเจอน้ำคลอง น้ำเน่าไหลมาบรรจบสิครับ อันนี้ค่อยจับตามองกันต่อไป
   อ๊ะ ไม่น่าเชื่อว่าการวางถุงทรายยักษ์จะทำให้น้ำลดลงได้ ไอ้ลดน่ะคงไม่ลด แต่ทำให้มาช้าลงและเปลี่ยนทิศทางมากกว่า คือน้ำเข้าเมืองทางฝั่งตะวันออกน้อยลง แต่จะมาทางตะวันตกมากขึ้น และค้างอยู่ข้างบนมากขึ้น นี่ผมคิดวิเคราะห์เอาเองนะ เพราะน้ำทางฝั่งธนฯ มันมาเร็วเหลือเกิน เร็วกว่าเดิมเยอะด้วย
   ลุ้นต่อไปเรื่อยๆ ลุ้นรายวัน
   ข่าวดีเล็กน้อยสำหรับผม บริษัทที่อิตาลีเมลล์มาแจ้งว่าจะส่งของมาให้ถึงหน้าประตูบ้าน โดยที่ผมไม่ต้องจ่ายภาษีเพิ่ม บ๊ะ สุดยอดว่ะ เขาทำได้ไง ของหนักตั้ง 14 กก ก็ราวๆ จักรยานเกรดกลางๆ 1 คันล่ะครับ

« Reply #7 on: November 09, 2011, 07:49:45 pm »
9 พย 54
   กลางวันแดดร้อนแรงจัดเหลือเกิน ขี่จักรยานกลับบ้านไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่เลย เอารถยนต์มาใช้สลับบ้างดีกว่านะ
   ชีวิตแบบเดิมๆ จำเจหน่อย อาศัยคิดบวกถึงอยู่ได้ คือได้ช่วยพ่อแม่ทำงาน ได้ช่วยแบ่งเบาภาระครอบครัว แต่ก็บอกคนรอบข้างเสมอนะว่าอีกสักพัก ผมจะต้องทำตามความฝันของตัวเองบ้าง ชีวิตของผมไม่ต้องการอะไรมากไปกว่าคำว่า “อิสระ” ฝันอันใหม่ของผมแม้มันจะไม่ค่อยชัดเจนเหมือนฝันอันเก่า แต่มันก็รู้สึกสุขทุกทีที่นึกถึง   
   พื้นที่ฝั่งธนฯ แคบลงมาเรื่อยๆ บางพลัด จรัลสนิทวงศ์ ปิ่นเกล้า บางบอน เอกชัย พื้นที่แห้งเหลือน้อยลงไปทุกที น้ำผุดขึ้นมาตามคลองย่านพระราม 2 แล้วครับ ยังต้องรอให้น้ำมันอิ่มเอ่อล้น จากนั้นถึงจะรู้ว่าเขาจะมุ่งหน้าไปทิศทางใด ถ้ามาทีละนิดๆ ก็พอจะคาดเดากันได้ แต่เชื่อเถอะครับ งานนี้เดาโคตรยากเลย จะเรียกว่าพึ่งดวงก็ไม่ผิด
   เย็นผมโทรหาพรรคพวกพี่น้องไล่เรียงกันมาในเขตน้ำผ่าน ผลคือโดนกันหมด หนีไปอยู่ต่างจังหวัดกันหมดแล้ว ทุกคนล้วนคิดถึงบ้าน เอ๊ะ ยังขาดอีกคน คือพี่นก พี่ที่ผมขออาศัยโบกรถมาจากหัวหินเมื่อหลายเดือนก่อน พี่นกทำงานในวังไกลกังวล แต่มีบ้านอยู่พระราม 2 ใกล้เขตน้ำท่วมยิ่งกว่าผมเสียอีก
   “พี่อยู่หัวหิน สบายมาก จะมาเที่ยวอีกไหม บอกพี่ด้วยนะ จะได้หาที่พักให้”
   โห พี่นกยังคงใจดีกับผมเสมอ แม้จะไม่รู้จักกันมาก่อนเลย เรื่องเหล่านี้ผมถือว่าเป็นผลมาจากกรรมดีของตัวเองที่ได้ทำมา กรรมดีส่งผลให้เราเจอแต่สิ่งดีๆ แม้ในช่วงยากลำบากของชีวิต คนๆ นั้นก็ยังคงเจอแสงสว่างจากปลายอุโมงค์ ในขณะที่คนอื่นๆ พบแต่ความมืดมิด
   ทำความดีก็จะพบแต่สิ่งดี ก็ต้องทำความดีต่อไปเรื่อยๆ
   ทำความดี แต่ไม่ค่อยพบสิ่งดี คือยังทำดีไม่พอ ให้ทำต่อไปเรื่อยๆ
   สอบถามข่าวคราวพี่นกและครอบครัวพอควร รู้ว่าเตรียมการรับน้ำอย่างดีก็อุ่นใจ ที่เหลือก็คือรอให้น้ำเขาผ่านมาเยือน ขอเอาใจช่วยให้ไม่เจ็บหนัก ไม่เจ็บนานครับพี่ ผมเองก็ยังต้องลุ้นรายวัน ลุ้นทุกวัน
   น้ำจำนวนมาหาศาล พอเจาะเข้ากรุงเทพฯ ได้ก็จะลามไปเรื่อย นี่ก็เข้ามากรุงเทพฯชั้นในแล้ว พระราม 2 แถวบ้านผมก็มาถึงแล้ว รอดูสถานการณ์อีกทีว่าน้ำจะไหลเทไปทางใด
   ถ้าไหลออกนอกเมือง-ผมรอด ถ้าไหลเข้าเมือง-ผมแย่

« Reply #8 on: November 10, 2011, 07:59:04 pm »
10 พย 54
   นี่คือวันลอยกระทงนะ แต่มันคือวันลอยกระทงที่เงียบเหงามากที่สุดตั้งแต่ผมเกิดมา แถมทาง กทม ยังขอให้งดลอยกระทงอีกด้วย เพราะจะเป็นการยิ่งเพิ่มขยะ
   กลางวันมีญาติมาเยี่ยม ผู้ใหญ่พูดคุยกันกับแม่ผม ผมเดินผ่านมาเขาก็เลยชวนคุยเรื่องน้ำท่วม แถมถามผมถึงวิธีแก้ปัญหา บ๊ะ ถามตรงใจ เลยจัดชุดเล็กๆ ให้
   สิ่งที่ผมจะทำ และเป็นสิ่งที่ควรทำ ต้องทำ ไม่ว่าฝ่ายใดมาเป็นรัฐบาลก็ต้องทำ นั่นคือขุดลอกคูคลอง แน่ล่ะ มีหลายคนคิดแบบผม แต่วิธีการทำล่ะ มาๆ จะแนะนำให้
   ให้แต่ละเขต แต่ละท้องที่ ทำแผนที่ลำน้ำ ลำคลอง หนอง บึง ของตัวเองออกมา เอาแผนที่เหล่านี้มาเก็บรวมไว้ที่ศูนย์กลางของจังหวัดนั้นๆ แล้วก็เริ่มพิธีขุดลอกตั้งแต่ทิศเหนือไล่ลงมา จะเริ่มจากคลองใหญ่หรือเล็กก็แล้วแต่ทิศทางที่น้ำผ่าน ช่วงนี้ถ้าเจออะไรติงต๊องเช่นชาวบ้านลุกล้ำลำน้ำ ร้านอาหารสร้างพื้นยื่นรุกเข้ามา ก็ต้องแจ้งเตือนให้รื้อถอนภายใน 3 เดือน 6 เดือนก็ว่ากันไป พ้นกำหนดนี้ก็ปรับรายวัน ปรับตามพื้นที่ๆ เขารุกล้ำ คิดเป็นตารางเมตร ตารางฟุต แน่ละ มีบางร้านเงินหนา ยอมจ่ายค่าปรับ แต่ไม่ยอมรื้อ ก็ปรับเพิ่ม 10 เท่า หลังจากปรับไปแล้ว 1 เดือน ถ้าเข้าเดือนที่ 3 แล้วยังไม่รื้อ ก็เพิ่มค่าปรับอีก 10 เท่า (ตอนนี้กลายเป็นร้อยเท่าแล้ว) เดือนหน้ายังดื้ออีกก็ปรับอีก 10 เท่า (กลายเป็นพันเท่า) เว่อร์ไปหน่อยไหม แต่อยากให้รื้อไง ไม่อยากได้เงินค่าปรับ
   ไอ้เรือดันน้ำนี่ตลกนะ เร่งเครื่องดันกันเข้าไป แต่สันดอนปากอ่าวไทยมันตื้นเขินจนกระทั้งเรือสินค้าจะเข้ามาคลองเตย ยังวิ่งเองไม่ได้ ต้องมีเรือลำเล็กที่เขารู้ร่องน้ำนำทางให้ ไม่งั้นท้องเรือมั้นครูดพื้น
   ขุดลอกเจ้าพระยา อันนี้งานใหญ่ แต่ยังไงก็ต้องทำ จะเจอพวกรุกล้ำลำน้ำเพียบทั้งขาเล็กขาใหญ่ พยายามเอาไอ้พวกนี้ออกไปให้หมด เริ่มจากท่าเรือเก่าๆ ผุพัง ไม่ใช่แล้วก่อนก็ได้ มีเยอะมาก แจ้งเตือนให้เจ้าของรื้อ ถ้าไม่รื้อ ทาง กทม ก็รื้อเอง และคิดเงินค่ารื้ออีกด้วย
   ขุดลอกปากอ่าวไทยไปด้วยเสียเลย งานช้างสุดๆ แต่ก็ต้องทำอีกนั่นแหละ ขุดให้มันต่ำ น้ำจะได้ไหลไปได้เอง ไม่ต้องใช้เรือมาช่วยดันน้ำให้เปลืองแรง น้ำที่มันระบายจากเจ้าพระยาช้าส่วนหนึ่งมาจากปัญหาปากอ่าวไทยตื้นเขินนี้ด้วยแหละครับ
   “เออ แกน่าจะไปเป็นนายกนะ” แม่ผมพูดขึ้นมา แม่ไม่เคยรู้หรอกครับว่าผมคิดเรื่องพวกนี้ในหัวมากมาย แต่คงเป็นไม่ได้หรอก พวกนักการเมืองมันรวมหัวเขียนกฎหมายขึ้นมาเองข้อหนึ่งว่า “นายกต้องมาจากการเลือกตั้ง” แปลว่า ใครจะมาเป็นนายก ต้องเป็นนักการเมืองด้วย แหวะ…
   ผมยิ้ม ไม่ตอบอะไร แล้วก็เล่านโยบายของตัวเองต่อไปเรื่อยๆ แต่สุดท้ายก็มาสรุปกันที่ว่า “บ้านเราจะโดนไหม”
   ถ้าอยู่ทำเลสูง โอกาสก็จะน้อยลง แต่ต้องดูว่าบ้านเราอยู่ในทิศทางผ่านของน้ำด้วยหรือไม่ สุดท้ายก็ดูที่ระดับน้ำในท่อหน้าบ้าน ถ้าน้ำอยู่ห่างฝาท่อสัก 1 เมตร ก็มีสิทธิ์ไม่เจ็บหนัก แต่ถ้าระดับน้ำห่างจากฝาท่อแค่ฟุตเดียว ก็ต้องลุ้นรายวัน
   ถ้าบ้านทำเลต่ำ แถมอยู่ในทางน้ำผ่านหรือใกล้เคียง ต่อให้ระดับน้ำในท่อระบายน้ำสูงเพียงใดก็ไม่รอด เก็บข้าวของ หาคอนโดเช่าอยู่ระยะยาวได้เลย งานนี้ต้องมีเป็นเดือน น้ำเหนือยังมีอีกเยอะมาก นครสวรรค์น้ำลดแล้ว แต่อยุธยายังเท่าอกอยู่เลย (สำหรับทำเลนอกคันกั้นน้ำ)
   ฟังนักวิเคราะห์มาสักระยะ ผมก็พอจะประเมินสภาพของตัวเองได้บ้างแล้ว ดูประกอบกับดูแผนที่ที่บอกความสูงต่ำร่วมด้วย ดูภาพถนน คลอง พิจารณาโดยภาพรวมทั้งหมด แค่นี้ก็พอรู้สภาพตัวเอง แต่ที่ไม่รู้คือน้ำจะมาสูงแค่ไหน ไอ้นี่เดายากมาก ปัจจัยเยอะ
   วันนี้เมื่อปีที่แล้ว ผมสนุกสนานอยู่ที่คอนโด เพราะรวมตัวกับพรรคพวกที่นั่นช่วยกันจัดงานลอยกระทง คนมากันเยอะมาก ดาราอย่าง อั้ม ภัชราภา ก็มา พอตกดึกก็เอาเรือลำเล็กออกล่องเจ้าพระยาดูพลุกัน ขากลับแวะกินข้าวตามร้านอาหารริมน้ำ มากันอย่างเท่เลยครับ คนอื่นเขาขับรถยนต์กันมา แต่กลุ่มผมขับเรือมาจอดเทียบแล้วเดินมานั่งกิน
   สถานการณ์น้ำวันนี้ มาปริ่มท่อหน้าบ้านผมแล้ว เร็วกว่าที่คาดไว้เยอะเลย เอาจักรยานออกขี่ตระเวนแถวบ้าน โอ้โห ที่ไหนต่ำนี่น้ำดันเอ่อขึ้นมาจนล้นถนนแล้ว ห่างบ้านผมไปนิดเดียวเอง 
   ขอคิดบวก และประเมินแบบเข้าข้างตัวเองหน่อยๆ เป็นไปได้หรือไม่ว่าที่น้ำเอ่อท่อหน้าปากซอยบ้านผม มันเกิดขึ้นเพราะวันนี้ระดับน้ำทะเลหนุนสูงสุด วันลอยกระทงไงครับ
   แต่ในความเป็นจริงก็คือ พรุ่งนี้เช้าจะรอดไหมวะนี่
   วันนี้ตุรกีเจอแผ่นดินไหวไป 5.7 ริกเตอร์ ตึกถล่ม โรงแรมพังลงมา ตายทันที 7 ติดอยู่ในเศษซากตึกอีกเพียบ
   หึหึ แรงกว่าเราเยอะเลย

« Reply #9 on: November 11, 2011, 08:47:56 pm »
11 พย
   วันนี้มีความหมายสำหรับผมมากนะ ผมชอบตัวเลขสวยๆ รหัสของวันนี้ก็คือ 11-11-11 และช่วงเวลา 11-11-11 น จะได้เลขสวยที่สุด ถ้าเป็นนาฬิกาดิจิตอลจะยิ่งสวย เลขบนหน้าปัดจะแสดงเลข 1 หมดทุกตัว จะบอกความลับอีกอย่าง วันเกิดของผมก็เลข 1 หมดอีกด้วย นั่นคือ 11-1-11 
   ตั้งใจไว้ตั้งแต่กลางปีว่าวันนี้จะวางแผงหนังสือของตัวเองสักเล่ม แต่แววมันออกว่าไม่สำเร็จตั้งแต่สองเดือนก่อน พอมาเจอน้ำท่วมเดือนถัดมา ก็รู้สภาพตัวเองเลยครับว่าไปไม่รอด (ไม่รู้มีใครจำได้ไหม ตอน Racing Club ออกเล่มแรก ผมเลือกวัน 9-9-99)
   ถ้าไม่ไหว ก็ไม่ต้องฝืน มันยังไม่ใช่วันของเรา แต่ไม่ใช่ว่าเลิกล่ะ มันแค่เพียงจุดเริ่มต้นต่างหาก ผมเดินสายกลางในทุกๆ เรื่อง ตั้งแต่ขี่จักรยานเดินทางไกลคนเดียวนี่มันสอนอะไรในชีวิตผมได้เยอะมาก โดยเฉพาะเรื่องของธรรมะ ตอนนี้จิตใจผมนิ่ง มีเมตตา ไม่ค่อยโกรธใครง่ายๆ ไม่หงุดหงิด
   เข้าเวปจักรยาน อ่านกระทู้หนึงชาวจักรยานมีปากเสียงกับรถแท็กซี่ และโดนทำร้ายร่างกายก่อนด้วยการตบหัว ผลก็คือจักรยานทั้งกลุ่มช่วยกันรุมแท็กซี่ เจ้าของเรื่องยังมาถามว่า “ผมทำผิดไหม”
   แน่ล่ะ คนเกือบทั้งหมดที่ตอบกระทู้บอกว่าทำถูกต้องแล้ว ตอบแบบสะใจเสียด้วย แต่ผมกลับคิดตรงกันข้าม ไม่ได้ตอบลงไปในกระทู้ล่ะว่าผมคิดเห็นอย่างไร แต่ถ้าใน Diary ของตัวเอง ผมกล้าเล่าเต็มที่
   งานนี้ผิดเต็มเหนี่ยว แถมยังหน้าไม่อายมาเล่าอย่างภาคภูมิใจว่าพาพวกไปกระทืบเขาอีก จะบอกว่าเห็นกงจักรเป็นดอกบัวก็ไม่ผิด คือทำผิดแล้วยังไม่รู้ตัว ดันมาทำเป็นภาคภูมิใจ เล่าด้วยความสะใจในการกระทำแบบหมาหมู่ของตัวเองและพวกพ้อง
   โอเค ๆ ผมเข้าใจว่าโดนกระทำก่อน แต่เราต้องเอาคืนด้วยหรือ เราให้อภัยเขาไม่ดีกว่าหรือ การอดกลั้นนั้นมันยาก แต่ถ้าทำได้ เราก็จะเป็นคนอีกระดับหนึ่ง
   ตัวผมน่ะไม่ใช่มาตรฐานของความคิดเห็นของคนทั่วไปแน่ๆ หลักแนวคิดของผมก็คือ คิดถึงแต่ตัวเองน้อยๆ คิดถึงคนรอบข้างให้มากๆ เรื่องราวแย่ๆ ในโลกใบนี้เกิดขึ้น ก็เพราะคนส่วนใหญ่คิดถึงแต่ประโยช์ของตัวเองเป็นหลัก
   ถ้าไม่ใช่พระอิฐพระปูน แถมมีพวกคอยคุมเชิงแบบนี้ เป็นผมขอจัดแบบตัวต่อตัวครับ มือเปล่าล้วนๆ ซัดกันให้กองไปข้างหนึ่งเลย บ๊ะ ไม่ได้เจอการต่อสู้อย่างลูกผู้ชายแบบนี้มานานมากจนลืมไปเสียแล้ว
   ผมชกกับเพื่อนครั้งแรกตอนเรียน ม3 ครับ ภาพของผมเป็นคนเงียบๆ เรียบร้อย พูดน้อย แล้ววันหนึ่งเกิดโมโหคนหนึงในกลุ่มนักเลง ผมเรียกเขาลงมาซัดกันตัวต่อตัวต่อหน้ากลุ่มนักเลง และกลุ่มนักเรียนทั่วไป ต่อกันกลางลานเข้าแถว ตอนชกต่อยชุลมุน แต่ลงท้ายด้วยการที่ผมเอาส้นรองเท้ายัดใส่ปากคู่ต่อสู้ เป็นรองเท้าหนังส้นไม้เสียด้วยสิ ไม่รู้ปากเขาจะเป็นอย่างไร และหลังจากนั้น พวกกลุ่มนักเลงก็ไม่ได้สนใจผมอีกเลย จากเดิมที่ชอบมองด้วยหางตา
   วันนี้ขี่จักรยานไปทำงานครับ แถมอยู่เฝ้าร้านตลอดวัน มีว่างช่วงกลางวันสักพัก เลยไปเดินเล่นที่คลองถม อยากดูนวัตกรรมของอุปกรณ์ยุคน้ำท่วมว่ามีของอะไรมากระตุ้นไอเดียบ้าง
   แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ มีอุปกรณ์สู้น้ำท่วมวางขายเพียบ เริ่มจากรองเท้าบูททรงสูง หลากหลายสีสัน แต่ถ้าจะเอาแบบปกป้องสูงสุดก็ต้องเล่นเอี๊ยมยาง ราคาพอๆ กับในเวปขายกันเลยครับ รองมาก็คือพวกเรือยาง ก็มีแต่แบบหน้าตาพื้นๆ เรือพลาสติคบ้าง เรือยางเปล่าลมบ้าง แต่ที่ผมชอบคือเรือยางแบบกู้ภัย แต่ถ้าคิดจะเล่นเรือพายอย่างจริงจัง แนะนำมองไปที่เรือคายัคได้เลย
   ขากลับเดินผ่านพาหุรัด เห็นนักท่องเที่ยวสาวสองคนยืนคุยกับแท็กซี่แต่ไม่สำเร็จถึง 2 คัน ผมเห็นตั้งแต่ไกลไง พอเดินเข้าไปใกล้ก็เสนอตัวให้ความช่วยเหลือ
   สวัสดีครับ มีอะไรให้ผมช่วยคุณได้บ้างไหมครับ
   ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ คือทีแรกเราคิดจะไปนั่งเรือจากจุดนี้ลงใต้ไปเรื่อยๆ แต่ไม่เห็นมีเรือสักลำ มันเกี่ยวกับน้ำท่วมไหม
   อ้อ ใช่ครับ ช่วงนี้เรือด่วนงดให้บริการช่วงน้ำขึ้นสูงมากครับ แล้วคุณคิดจะไปไหนแทนหรือ
   อืม เราก็ไม่รู้นะ แต่ถ้าเป็นช่วงบริเวณเกาะรัตนโกสินทร์ได้ก็คงดี เธอพูดพร้อมกับกางแผนที่ชี้ลงไปแถวๆ สนามหลวง
   คุณอยากไปที่ใดในบริเวณนั้นครับ
   เห็นเธอเลื่อนนิ้วไปมาแถวๆ ตำแหน่งวัดโพธิ์ และมิวเซียมสยาม มันก็อยู่ติดกันนั้นแหละครับ เอาเป็นว่าผมจัดวัดโพธิ์ให้ละกัน
   เรียกแท็กซี่คันแรก ไม่สำเร็จ เขาบอกต้องรีบส่งกะ อ้อ มิน่าเล่าถึงเรียกหลายคัน ไม่สำเร็จเสียที ไม่เป็นไรๆ รอคันต่อไปก็ได้ มีรถอีกเยอะ ไม่ต้องห่วง
   เรียกคันต่อมา คนขับโอเค ผมบอกคนขับรถว่าสองคนนี้เป็นเพื่อนผม ช่วยไปส่งที่วัดโพธิ์หน่อยนะ
   จากกันแบบไม่มีคำล่ำลาอะไรอย่างเร่งรีบที่ป้ายรถเมล์ถนนพาหุรัด นี่ผมเดินเท้า เลยว่างมีเวลาช่วยเหลือผู้อื่นได้ ถ้าขับรถยนต์คงหมดสิทธิ์ ผมมองรถแท็กซี่เคลื่อนตัวออกไป นักท่องเที่ยวคนที่ผมคุยด้วยหันหน้ามาโบกมือให้ ผมโบกมือตอบ ปากพูดว่า Good Luck หวังว่าเขาคงจะอ่านริมฝีปากออกนะ
   หัวค่ำขี่จักรยานกลับบ้าน รถติดมากๆ แต่จักรยานซ่อกแซ่กได้ดี แลกกับการสูดควันท่อไอเสีย ถ้าไม่อยากสูดมาก ก็ต้องขี่ช้าๆ กลับมาถึงบ้านรีบอาบน้ำสระผมทันที สบายตัวสุดๆ ไปเลย
   ขากลับบ้านก็มองระดับน้ำในคูคลองในท่อที่ผ่าน บางช่วงมีน้ำเอ่อล้นผุดมาจากท่อระบายน้ำ แต่มันมาเฉพาะท่อที่ใกล้คลอง หวังว่าคงจะเป็นผลพวงมาจากระดับน้ำทะเลที่ขึ้นสูงนะ
   บริษัทที่อิตาลีบอกว่าจะทำการจัดส่งสินค้าให้ผมวันนี้ ก็ได้แต่รอลุ้นอย่างเดียวแหละครับ ทำได้แค่นี้จริงๆ   

« Reply #10 on: November 12, 2011, 09:33:52 pm »
12 พย 54
   น้ำเข้ามาเยือนพระราม 2 อย่างเป็นทางการแล้ว ซอยข้างโลตัสพระราม 2 ท่วมเกินหัวเข่า ยิ่งเข้าซอยไปลึก น้ำก็ยิ่งลึก ร้ายกว่านั้น ส่วนใหญ่เป็นบ้านชั้นเดียว เฮ้ออ เซ็งแทนจริงๆ
   ชาวบ้านที่กั้นคัน และไม่กั้นก็ทะเลาะกันจนยกพวกมาปิดถนน รถติดหนัก เดือดร้อนตำรวจต้องมาเป็นคนกลาง
   ผมดูข่าวน้ำท่วมทีไรรู้สึกสลดใจ ทำไมมันไม่มีวิธีการอื่นป้องกันอีกแล้วหรือ รัฐบาลเห็นบอกเร่งระบายน้ำออกตลอดเวลา กทม ก็เช่นกัน เร่งสูบน้ำออก 24 ชม แต่จะบอกอะไรให้นะ ประตูระบายน้ำตามคลองต่างๆ ใน กทม นี่แหละ มันสูบได้แค่ไม่กี่ชั่วโมงก็หยุดแล้ว อ้าวทำไมหยุดซะล่ะ
   อ้อ น้ำมันหมดครับ
   เฮ้ย ตอบหน้าตาเฉยเลย น้ำมันหมด ก็หยุดเดินเครื่อง พักเครื่องไปในตัว โห.. พี่ คิดได้นะนี่ คนอื่นเขาเดือดร้อนจะเป็นจะตาย น้ำในเมืองลดลงช้าก็เพราะไอ้จุดประตูคุมน้ำนี่แหละครับ
   ทำงานแบบอยู่ไปวันๆ บ้านมันท่วมไปเรียบร้อยแล้ว ก็เลยไม่ได้รู้สึกรู้สาอะไรนัก ใครจะท่วมเพิ่ม มันคงรู้สึกยินดีอยู่ในใจมั้ง
   มีเยอะนะครับ ไอ้พวกลุ้นให้คนที่ยังไม่โดน โดนเหมือนมัน
   บ่ายเข้าไปคอนโด ระยะนี้ไปบ่อยหน่อย (สักอาทิตย์ละครั้ง) มีต้นไม้เล็กๆ 3 ต้น ให้ดูแลเพิ่มครับ นอกจากปัดกวาดเช็ดถูแล้ว ก็ต้องมีการหมุนวางกระถางต้นไม้ใหม่ กะให้เขาได้รับแสงรับลมครบทุกมุม กลยุทธแบบนี้ผมคิดของผมเองนะ
   วันนี้ไม่ได้ค้างคืนที่นี่ครับ กลับมานอนบ้าน เพราะพรุ่งนี้เช้าอยากจะไปขี่จักรยาน คราวนี้ต้องออกขี่จริงๆ แล้วล่ะ ลมหนาวมาเยือนแล้ว ขอสัมผัสสักหน่อย จะไปไหนยังไม่รู้เลย แต่ถ้าจุดโปรดของผมในย่านนี้ล่ะก็ ชายทะเลอย่างเดียวเลยครับ

« Reply #11 on: November 13, 2011, 08:39:05 pm »
13 พย 54
   จัดเตรียมชุดจักรยานไว้อย่างดีก่อนนอน ตื่นเช้ามาเลยทำเวลาได้ดี แม้ว่าจะขี้เกียจนิดหน่อยก็เถอะ แถมตื่นสายอีกด้วย กว่าจะออกจากบ้านได้ก็ตอน 0630 สายมากๆ สำหรับทริปเช้าวันอาทิตย์
   ไปชายทะเลครับ กรุงเทพฯก็มีทะเล มีมานานแล้วล่ะ แต่คนเพิ่งจะรู้กันเยอะๆ ก็สัก 20 กว่าปีที่ผ่านมา รู้จักพร้อมๆ กับการเปิดตัวถนนสายซีฟู๊ด แรกๆ ที่เปิดนะ รถติดแน่นยาวมาก แต่ละร้านมีลูกค้าเป็นร้อยคน แต่อะไรที่มันมาเร็ว มันก็จะไปเร็ว ทฤษฎีแห่งความเป็นจริงของทุกวงการ ทุกวันนี้ไม่มีใครมาฮิตกินซีฟู๊ดแถวนี้กันแล้ว
   จุดจบของร้านอาหารมักจะมีเหมือนๆ กันครับ ส่วนใหญ่มาจากการฆ่าตัวตายเอง คือ เอาของไม่สดมาขาย โกงลูกค้า มารยาทแย่
   เช้านี้อากาศไม่เห็นจะเย็นเหมือนที่ผ่านๆ มาเลย แต่ดีตรงแดดไม่แรง ระหว่างทางเจอชาวจักรยานสิบกว่าคัน เดี่ยวบ้าง กลุ่มบ้าง ทุกคนล้วนไปจุดหมายเดียวกันคือสุดถนนบางขุนเทียนชายทะเล มีแค่ผมคนเดียวที่ขี่เลยทะลุต่อเข้าไปอีก 4 กม ไปจนถึงทะเลจริงๆ
   เข้าไปถึงก็ตกใจ เฮ้ยย มีใครมาสร้างบ้านพักไว้ด้วย ถามชาวบ้านแถวนั้น เขาบอกมันมาได้ไงก็ไม่รู้ ของชาวบ้านแถวนี้แหละ เพิ่งสร้างได้ 2 เดือน ทุกวันนี้ยังงงๆ อยู่เลย
   โห กรุงเทพฯก็มีการบุกรุกป่ากับเขาด้วย ป่าชายเลนนี่แหละครับ แต่ยังดีที่เป็นบ้านพักหลังเล็กๆ เจ้าหน้าที่เขตต้องรีบจัดการนะครับ เพราะถ้าคนหนึ่งทำได้ คนอื่นๆ เขาก็อยากทำบ้าง สุดท้ายก็คือเละ เละ เละ
   อ้อ ระหว่างทางบนถนนพระราม 2 บ้านใครที่อยู่ริมคลองนี่เขาถมคลองกันหน้าตาเฉยเลยนะ ที่พระราม 2 ซอย 55 นี่เหี้ยสุดเลย เพราะเล่นถมแบบ 100% คือน้ำไม่ต้องไปไหนกันแล้ว มาหยุดที่หน้าบ้านกูนี่แหละ ส่วนพระราม 2 ซอย 41 บ้านพักหรูหลังหนึ่งกำลังสร้าง จุดนี้รุกล้ำคลองไป 50% เรียกว่าเหี้ยเป็นบางส่วน
   นี่ขนานผมนานๆ จะออกขี่จักรยานทีผมยังเจอขนาดนี้ แล้วไอ้พวกคนทำงานในเขตฯ บางขุนเทียน หรือเขตอื่นๆ นี่มันไม่ได้ทำงานอะไรกันเลยหรอกหรือนี่ โคตรงงจริงๆ แล้วผมจะส่งข้อมูลพร้อมภาพถ่ายเหล่านี้ได้ที่ไหนหรือ ส่งแล้วพวกมันจะทำงานหรือเปล่า หรือเอาข้อมูลของผมไปรีดไถเจ้าของบ้านต่อ แบบนี้เรียกโจรเจอโจร
   ผมใช้เวลาอยู่ที่ริมทะเลนานมากกว่าทุกครั้ง อากาศดีจริงๆ ไม่ได้เพราะหนาวเย็นนะ แต่เพราะไม่มีแดดต่างหาก แถมไม่มีคนอีกด้วย ปกติผมจะต้องเจอชาวบ้านมาหาหอยแครง เคยคุยกันเลยพอรู้ว่าพวกเขาเป็นคนงานอยู่แถวบางบอน
   แดดไม่มี ลมพัดเย็น นอนเล่นแม่งเลย นอนอยู่นานเสียด้วย ทะเลก็ใสสะอาด ทุกทีน้ำจะลงเห็นโคลนเลน แต่วันนี้น้ำเต็มปริ่ม บรรยากาศดีสุดๆ ไว้ต้องมาอีก
   ออกจากจุดนี้ 0900 แน่ะ ปกติอยู่แค่ 15 นาทีก็ร้อนจะตายแล้ว ไม่มีร่มเงาให้หลบแดดเลย วันนี้ออกสายมาก ขากลับต้องขี่ย้อนกลับทางเดิม หึหึ แดดยิ่งแรงจัดเข้าไปใหญ่เลยสิ
   บางช่วงของเส้นทางที่ขี่กลับมีน้ำเอ่อขึ้นมาครับ ผมเข้าใจว่ามาจากระบบน้ำขึ้นน้ำลงนะ น้ำเหนือยังไม่น่าจะมาถึงละแวกนี้ ขากลับนี่ไม่ค่อยสนุกเอาเสียเลย แดดร้อน เหนื่อย ยังไม่ได้กินอะไรเลยสักนิด เห็นของกินข้างทางก็ไม่ถูกใจ ขี่ไป ลังเลไป ขนาดน้ำหมดยังไม่อยากจอดซื้อเลย ตอนนั้นคิดอยากกินพวกน้ำอ้อย น้ำส้ม ที่เขาขายตามหลังรถกระบะ มองหาตลอดทางก็ไม่เจอ อดกิน สม ฮ่า ๆ
   แวะเข้าตลาดสินทวีที่ยามเช้าของกินเยอะมากๆ แต่ตอนนี้หายเกลี้ยง เลยแวะดูตามลำคลองใกล้เคียงแทน โห น้ำเต็มเปี่ยมเลย นี่ถ้าเกิดโดนน้ำท่วมสูงๆ นี่จะเดือนร้อนหนักมากนะ เพราะหมู่บ้านนี้มีทางเข้าออกหลักๆ ไม่กี่ทาง แถมยังมีลำคลองเชื่อมต่อถึงกับยุบยับไปหมด ตัวหมู่บ้านเองก็มีหลายโครงการอีกด้วย
   รัฐบาลไทยโชว์ความปัญญาอ่อนอีกแล้ว (หลังจากโง่มาเดือนกว่า) วันนี้เพิ่งจะประกาศไล่รถที่จอดบนทางยกระดับดอนเมือง โทลเวย์ ทำไมวุฒิภาวะผู้นำมันช่างติงต๊องขนาดนี้วะนี่ ต้องรอให้เกิดปัญหาการจราจรติดขัดถึงจะมาไล่ สามสี่วันก่อนโฆษกชื่อพงศพัฒน์ก็ยังบ้าจี้ตาม บอกว่าจะเฝ้าโจรที่มางัดแงะรถบนทางด่วนให้ โห โคตรใจดีเลยว่ะ แต่ว่านะ เอาตำรวจไปทำงานช่วยเหลือประชาชนส่วนรวมที่เขาเดือดร้อนดีกว่าครับ ย้ำอีกทีนะว่า พวกที่จอดรถบนทางด่วนต้องได้รับความผิด อย่างน้อยขั้นปราณียังไงก็ต้องมีใบสั่ง 1 ใบ 
   สถานการณ์น้ำวันนี้วุ่นวายสุดๆ ที่บางพลัดน้ำมันแห้งลงไป 2-3 วันแล้ว ยังไม่ถือว่าแห้งสนิท แต่ชาวบ้านเขาก็ดีใจ เก็บกวาดทำความสะอาดกันยกใหญ่ แต่เมื่อคืนมันมาใหม่อีกรอบ พรวดเดียวเท่าเข่า ชาวบางพลัดก็กล่าวหาชาวบางกรวยว่าทำลายคันกั้นน้ำ ชาวบางกรวยก็บอกว่าเขาไม่ได้ทำอะไร ท่วมมามากกว่า ท่วมมานานกว่า ชาวบางกรวยเขาเสียสละเยอะกว่ามากๆ แต่พอศึกษารายละเอียดเข้า มันมีเรื่องของน้ำทะเลหนุนสูงเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย คนเคลียร์กลายเป็นสรยุทรจากช่อง 3 เสียซะนี่ ทาง กทม และรัฐบาลหายไปไหนๆ ๆ สถานการณ์แบบนี้ตัวเองต้องมาเป็นแม่งานนะครับ ถ้าทำงานไม่เป็น น้ำลดก็รีบๆ ลาออกพร้อมกับคืนเงินเดือนที่รับมา จะเป็นการลงแบบสวยๆ และแมนโคตรๆ
   ส่วนพระราม 2 ก็ยิ่งหนักขึ้นทุกวันๆ แน่ล่ะ มันก็เข้าใกล้บ้านผมมาทุกทีๆ ลุ้นกันตัวโก่งทุกวัน

« Reply #12 on: November 14, 2011, 08:22:23 pm »
14 พย 54
   พื้นที่แห้งในเมืองยิ่งเหลือลดน้อยลงไปทุกวันๆ บ้านผมอยู่กรุงเทพฯด้านทิศใต้ เลยโดยช้าหน่อย โครงสร้างเมืองของฝั่งธนฯนี่เขาไม่มีคลองขวางเป็นชั้นๆ เหมือนฝั่งพระนคร ที่ตอนนี้มีคลองบางซื่อเป็นพระเอกหลักป้องกันเมืองชั้นในเอาไว้ได้ ส่วนฝั่งธนฯ ต้องปล่อยให้น้ำไหล่ผ่านเหนือจรดใต้ หึหึ โดนกันทั่วหน้า ที่ไหนต่ำก็โดนหนัก โดนนานหน่อย ถึงจุดนี้ก็ต้องทำใจให้ยอมรับไว้ก่อนครับ อย่าไปคิดว่าใครเขามาแกล้งเรา ไม่มีใครปัญญาอ่อนปล่อยน้ำให้ท่วมเมืองเล่นหรอก ไอ้ที่เห็นคนด่ากันไปมา นั่นมันก็คือการโชว์ภูมิปัญญาของเขา ไม่ขอวิจารณ์ว่าโง่หรือฉลาด
   นาทีนี้ กลายเป็นว่าพื้นที่ๆ มีความเสี่ยงน้อย ก็คือพื้นที่ใกล้ริมเจ้าพระยาฝั่งที่มีเขื่อนคอนกรีตแข็งแรง แม้จะเป็นที่ราบต่ำก็ตามที
   เช้าวันจันทร์ที่เงียบเหงา ใครแห้งก็ทำงานกันไป ใครเปียกก็หยุดกันไป หมายถึงธุรกิจร้านค้านะ ส่วนคนน่ะ ต้องตามนโยบายของหน่วยงาน ถ้าเขาเปิดร้านเราก็ต้องไปทำงาน
   ช่วงนี้ต้องติดตามข่าวน้ำทางพระราม 2 อย่างใกล้ชิด ห้ามเผลอ เห็นน้ำนิ่งๆ อย่าเพิ่งคิดไปว่ามันหยุดไหลแล้ว น้ำไหลลงสู่ที่ต่ำตลอดเวลาครับ ถ้าเขามีทางไป ช่อง ซอกเล็กน้อยแค่ไหนก็สามารถดันจนทะลุไปได้ มันยังมาไม่ถึง ไม่ใช่ว่าจะไม่มา
   วันนี้คิดไอเดียช่วยผู้ประสพภัยหลังน้ำท่วมได้อันหนึ่ง แต่ช่วยคนระดับชาวบ้าน คนงาน ที่มีรายได้น้อยนะ ผมคิดแบบนี้ ลองมาอ่านกันดู
   ไหนๆ ตลาดนัดสวนจตุจักรของเราก็ดังติดอันดับโลก ฉะนั้น เอาสนามบินดอนเมืองมาจัดเป็นตลาดนัดกันให้สะใจชาวโลกเลยดีไหมครับ เล่นมัน 24 ชม เลย แบ่งโซนกันขายก็ได้ ให้ชาวบ้านที่อยู่ในเขตน้ำท่วมทางเหนือมาเปิดร้านขายฟรี
   เปิดตลาดสัก 1-2 เดือน พร้อมกับบูรณะสนามบินไปด้วยในตัว สถานที่กว้างๆ แบบนี้ทำกิจกรรมได้เยอะมากๆ แข่งรถยังไหวเลยครับ แต่อยากให้ประโยชน์แก่คนโดนน้ำท่วมทางตอนเหนือของ กทม มากกว่านะ
   คือไหนๆ ดอนเมืองมันก็ล่มไปแล้ว ก็ขอเล่นให้มันสะใจไปเลย อาจมีกิจกรรมอย่างอื่นแทนตลาดก็ได้นะ แต่ผมเห็นว่าการทำตลาดมันง่ายไง ทำเลก็คมนาคมสะดวก จอดรถง่ายสุดๆ แล้ว
   สถานการณ์น้ำวันนี้ยังคงทรงๆ ฝั่งธนที่อ่วมก็ยังอ่วมอยู่ ฝั่งพระนครค่อยยังชั่ว ลดวันละนิดละหน่อยพอเป็นกำลังใจ ยังคงอยู่ในช่วงน้ำทะเลหนุน น้ำขึ้นสูงเป็นบางช่วงเวลา ถ้าเขื่อนไม่พัง ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรเพิ่ม แต่สงสารคนที่จมน้ำอยู่นานๆ เป็นที่สุด

« Reply #13 on: November 15, 2011, 09:12:03 pm »
15 พย 54
   นอนหัวค่ำเลยได้ตื่นเช้าหน่อย เอาจักรยานออกขี่ไปได้ 30 นาที กลับมาบ้านกินอาหารสุขภาพแบบสุดๆ คือยำก้านคะน้า และไข่เจียววุ้นเส้น สายไปทำงานตามปกติ แต่ผมอยากหยุดเหลือเกิน อยากไปช่วยชาวน้ำท่วม เห็นหลายคนไปช่วยกันแพ็คถุง ทำอาหารมาให้ ฯลฯ จุดนั้นคนอาจเยอะแล้วล่ะ ผมอยากช่วยด้านอื่น เช่นอาสาเฝ้ายามตอนกลางคืนให้ ยิงพวกหัวขโมยที่ชอบฟอร์มมาทำเป็นคนหาปลา สบโอกาสก็งัดแงะบ้านที่ไม่มีคนอยู่
    มีภาคเอกชนอย่าง SCG และ Siam Kubota มาช่วยชาวบ้านด้านการขนส่ง นอกเหนือจากกองทัพไทย และเจ้าหน้าที่จากทางราชการ เห็นแล้วรู้สึกปลื้มใจครับ กรรมดีที่เขาทำก็ย่อมส่งผลให้เขาประสพแต่ความดีตอบแทนกลับมา
   ระหว่างขับรถกลับบ้าน ผมเจอรถกระบะแต่งในสภาพพร้อมลุยน้ำ แล้วก็เกิดปิ๊งไอเดียอันหนึ่ง เป็นงานชิ้นแรกที่ผมอยากขายคนไทย อยากให้คนไทยได้ใช้ มันจะต้องเวิร์คแน่ๆ พอกลับถึงบ้านก็รีบสเกชโครงงานทันที
   ออกมาเป็นคอนเสปแรกที่เน้นฟังชั่นการใช้งานหลัก เอาไว้ว่างๆ สมองโปร่งๆ จะต้องมาเพิ่มเรื่องดีไซน์ ประโยชน์ใช้สอยเพิ่มเติม ฯลฯ
   บ่ายพ่อโทรมาบอกว่าท่อเติมแก๊สของรถเสีย ผมบอกจะจัดการให้ แต่พ่อต้องรีบใช้รถ เลยเอาไปทำร้านแก๊สแถวบ้าน แต่โดนไล่ออกมา เจ้าของร้านบอกว่าไม่ได้ติดแก๊สกับเขา เขาไม่รับทำ
   พ่อเลยขับไปทำร้านเพื่อนที่อยู่ไกลกันพอควร เออ ไอ้ร้านแก๊สร้านนี้เขามีชื่อเสียงดังมากเลยนะ ผมเองยังติดตั้งแก๊สกับเขาเลย เจอนโยบายแบบนี้ก็งงครับ ไม่ด่าอะไรเขาหรอก ชีวิตผมตกผลึกเลยจุดที่จะคิดอาฆาตโกรธใครเสียแล้ว ก็แค่รับรู้เอาไว้ มันก็เท่านั้น
   บ่ายเมลล์หาบริษัทที่ผมสั่งของจากต่างประเทศ สอบถามข่าวคราวว่าสินค้าเดินทางถึงไหนแล้ว เห็นเขาบอกว่าจะส่งตั้งแต่วันศุกร์ และจะบอกรหัสให้เข้าไปเช็คการเดินทางของสินค้าในเวป ปกติส่งแล้วเขาจะตอบกลับไวมาก แต่ครั้งนี้สู้อุตส่าห์ออนไลน์รอถึง 3 ชม ยังไม่ได้รับคำตอบเลย เอ.. หรือว่าจะโดนซะแล้วเรา รอลุ้นพรุ่งนี้อีกวันวะ
   ผมเจอกระทู้ในเวปจักรยาน เขาถามเรื่อง “โช้ค” คนอื่นก็ตอบเกี่ยวกับโช้คไป แต่มีผมสะเหร่อตอบเกี่ยวกับโซ่ ตอบเสียยืดยาวอีกด้วย ยังไม่พอนะ มีคนหวังดีมาเหน็บว่าผมอ่านผิด แต่ก็ยังขอบคุณที่ให้ความรู้พื้นฐานเรื่องโซ่ ผมเองยังใจร้อนตอบกลับไปอีกว่า ตัวเองน่ะอ่านไม่ผิดหรอก แถมตอบคำถามครบถ้วน
   จนกระทั่งมีคนมาตอบตาม และพวกเขาทุกคนเข้าใจดีว่าเป็นกระทู้เกี่ยวกับโช้ค ผมตามไปอ่านคำตอบล่าสุดก็ตาสว่าง เขาคุยกันเรื่องโช้คว่ะเพื่อน มึงเล่นพาไปเรื่องโซ่
   ลำพังโง่ครั้งแรกยังพอทน แต่ไอ้นี่โง่ซ้ำสองหน คนมาเตือนก็ใจร้อนตอบกลับไปโดยไม่ดูตาม้าตาเรือ
   ตอบผิด ก็รับผิดไปครับ เข้าไปขอโทษที่พาชาวบ้านเขาออกทะเล แต่ในใจนี้โคตรอายเลยนะ

สถานการณ์น้ำวันนี้ ในเมืองฝั่งพระนครดูดีขึ้น แยกลาดพร้าวรถวิ่งได้แล้ว จุดอื่นๆ ก็ทยอยลดลง แต่ด้านเหนือมากๆ ทางปทุมฯ รังสิต ยังหนักอยู่ ส่วนฝั่งธนฯ แถวบ้านผมเอง พระราม 2 ซอย 69 ข้างห้างโลตัส โดนหนักเหลือเกิน เพราะภูมิประเทศเป็นยิ่งกว่าแอ่งกระทะ ต้องเรียกว่ากาละมังถึงจะถูก ชุมชนโดนขนาบข้างด้วยถนนสูง
   ทำเลแบบนี้พอเจอน้ำมหาศาลเข้าไปแป๊บเดียวจมมิดครับ ชุมชนภายในนี่โดนกันเป็นเมตร ด้านนอกก็ระดับเอว เห็นแล้วท้อใจจริงๆ งานนี้ต้องพึ่งเครื่องสูบน้ำสถานเดียว เพราะคลองที่ผ่านชุมชนนั้น มันเป็นคลองตัน
   ส่วนชุมชนทางสมุทรสาครเขารวมตัวกันส่งน้ำกลับทะเล ผมเห็นแล้วชื่นชมทุกคนในทีมงานอย่างมาก ภาคเอกชนลงเงินกันหลายล้านบาทในการสร้างอุปกรณ์ส่งพาน้ำลงทะเล เอาใจช่วยเต็มที่ครับ จุดนี้แหละที่น่าจับตามองมากที่สุด
   จะบอกให้อีกด้วยว่า ทางรัฐบาล และทาง กทม เอง ก็น่าจับตามองชาวบ้านและชุมชนกลุ่มนี้ด้วยครับ
   ผมว่ากลุ่มคนและชาวบ้านของเขาทำงานได้ดีกว่าพวกคุณที่มีงบมหาศาลเสียอีกว่ะ

« Reply #14 on: November 16, 2011, 09:54:24 pm »
16 พย 54
   วันนี้ตื่นเช้าผิดปกติ เมื่อคืนนอนเร็วตั้งแต่สามทุ่มกว่า เลยตื่นตีสี่ เอาจักรยานออกขี่มืดๆ ไม่ค่อยคุ้น กลัวล้มเหมือนตอนต้นปีอีก น่าเสียดายที่อากาศไม่ค่อยจะเย็นแล้ว
เรื่องเด่นวันนี้ รัฐบาลเร่งหาทางประกาศกฤษฎีกาอภัยโทษทักษิณ โหห เจอคนเหี้ยมามาก แต่วันนี้เจอแบบเหี้ยที่สุด งงโคตรๆ มึงเอาเวลาที่ผ่านมาไปคิดหาหนทางเหี้ยๆ ให้พวกพ้องนี่เอง
มีการแก้กฎหมายเอื้ออำนวยทักษิณ โดยมีจอมเจ้าเล่ห์เฉลิม อยู่บำรุงเป็นแกนนำ ที่หายหัวไปตั้งแต่น้ำเริ่มท่วม มาโผล่เอาตอนนี้ ให้สัมภาษณ์สื่อย้ำคำเดียวว่าเป็นการประชุมลับ ห้ามเปิดเผย ก็แหงสินะ เรื่องอย่างนี้พวกมันต้องทำกันตอนลับๆ
บอกได้เลยว่าคนพวกนี้ไม่มีใครตายดีครับ ใครคิดคดทรยศต่อแผ่นดิน ไม่มีวันเจริญ
กลางวันเดินอยู่ริมถนน เจอนักท่องเที่ยวฝรั่งชายหญิง เดินถือแผนที่ในมือ มองรอบๆ ตัวแบบไม่คุ้นตา ผมเลยเสนอตัวเข้าช่วยเหลือเหมือนเช่นทุกที แต่วันนี้งงหน่อย
สวัสดีครับ มีอะไรให้ผมช่วยไหมครับ
โน !!!
ได้ยินคำตอบชัดแล้วล่ะ แต่ไม่เชื่อหูตัวเอง งง + มึน เลยย้ำคำพูดเดิม น้ำเสียงนิ่มๆ กว่าเดิม
สวัสดีครับ มีอะไรให้ผมช่วยไหมครับ
โน !!! คุณผู้หญิงคนเดิมตอบแบบหันสะบัดหน้ามาพูดให้ได้ยินชัดๆ  แล้วหันกลับทันที
เออ ไม่โกรธอะไรหรอกนะ แต่กูมึนว่ะ เขาคงเจอพฤติกรรมแย่ๆ ของคนไทยหลายๆ คนมาก่อนก็เป็นได้ ว่าเขาไม่ได้หรอกครับ เราตั้งใจช่วยเหลือ ถ้าเขาไม่ต้องการ ก็ไม่เห็นเป็นไร
จากเดิมที่เดินตามหลัง ผมเลยเดินขึ้นนำหน้าเพื่อให้เขาสบายใจ แต่อีกสัก 15 นาทีถัดมา เราก็เดินมาเจอกันอีกโดยบังเอิญ เขาสองคนหยุดมุมถนนหยิบแผนที่ในมือออกมากางดู ผมยิ้มให้ แต่เขาไม่มอง ทำเป็นมองไม่เห็น
เอาล่ะ ไม่ต้องการก็ไม่เป็นไร บางคนเขาอยากลุยเองดูก็มีนะครับ อย่าไปคิดโกรธใครในเรื่องเล็กน้อยแค่นี้
บ่ายเข้าคอนโด ไปรดน้ำต้นไม้ ดูแลห้องพัก ทำความสะอาดแบบเดิมๆ
เย็นกลับเข้ามาบ้าน แวะตลาดซื้อข้าวโพดมากิน ซื้อผักบุ้ง ผักคะน้ามาเตรียมไว้เป็นอาหารเช้า เล่นกับลูกจนถึงหัวค่ำ
    รัฐบาลเพิ่งตื่นจริงๆ ไล่รถลงจากทางด่วนมาหลายวัน ไม่มีใครย้าย จนต้องประกาศเส้นตายว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย มิฉะนั้น จะลากลงเอง
   ประกาศแป๊บเดียว ทางด่วนพระราม 2 แถวบ้านผม รถเอาลงกันเพียบเลย ก็บอกแล้วว่ามันไม่ควรให้จอดตั้งแต่แรก สร้างมาตรฐานให้ดีหน่อย เผื่อเกิดวิกฤตคราวหน้าจะไม่ต้องไม่ตอบคำถามว่า ทำไมปีก่อนโน้นยังให้จอดได้เลย
   สถานการณ์น้ำวันนี้แนวโน้มดีขึ้น (เฉพาะในตัวเมือง) แต่ทางเหนือ รังสิต ปทุมฯ ยังท่วมหัว เช่นเดียวกับพระราม 2 แถวบ้านผมเอง ที่มันซึมลึกเข้ามาเรื่อยๆ จับตามองแบบห้ามกระพริบ มาจ่อย่านนี้ราว 7 วันแล้ว ไม่น่าจะมาแบบพรวดพราดแล้วล่ะ ถ้าจะมาก็คงมาแบบดันขึ้นท่อ ลุ้นต่อไปพวก
   ออนไลน์ตอนกลางคืน เปิดเมลล์ด้วยใจระทึก กลัวจริงๆ ครับว่าจะโดนเบี้ยว มีเมลล์เข้ามา 2 อัน เย้ๆ มีเมลล์จากบริษัทต่างประเทศที่ผมสั่งของด้วย ยกมือพนมพร้อมกับกดคลิก ขอให้มันส่งของมาให้ด้วยเถิด โอม เพี้ยง
   สวัสดีเปิ้ล เราจัดส่งของให้คุณในวันนี้ คุณจะได้รับสินค้าภายใน 5-6 วัน
   โอ้โหห ส่งแล้วโว๊ยๆ ๆ ๆ คลายกังวลใจไปได้เยอะเลย จะได้ของจริงหรือเปล่าก็ยังไม่รู้ล่ะ แต่ต่ออายุให้ผมดีใจรอลุ้นไปอีกราว 1 สัปดาห์
   ช่วงนี้ก็ใช้วิธีดูรูปเล่นไปพลางๆ ก่อน