Author Topic: งบ 150,000 หารถ FR รายได้มั้งคับ  (Read 10745 times)

แด๊ะแนว

• Guest
งบ 150,000 หารถ FR อะไรได้บ้างครับ ที่อะไหล่หาไม่ยากจนเกินไป และไม่แพงจนเกินไป และมีชุดแต่งพอสมควรครับ
ลองแนะนำทีนะคับ (จุดประสงค์การใช้งาน -ขับปายเรียน -เที่ยวเล่น -ดริฟแบบพวกพี่ๆบ้าง แต่ไม่จริงจัง -ช่วยแม่ทำงาน)

Offline TopDMC

• Full Member All Thailand Championship Racer
Re:งบ 150,000 หารถ FR รายได้มั้งคับ
« Reply #1 on: September 21, 2005, 08:25:26 pm »
Toyota KE70 คับ...70,000 ก่าๆ งบไม่บานปลาย... ;D
พอนุกๆ แต่ถ้าอยากเป็นมือหนึ่งต้อง Cef หรือไม่ก็ 200...( :'()

แด๊ะแนว

• Guest
Re:งบ 150,000 หารถ FR รายได้มั้งคับ
« Reply #2 on: September 21, 2005, 10:49:05 pm »
ถ้า KE สงสัยซื้อมาคงต้องทำเยอะอ่ะคับ สนิมแน่ๆ เคยลองคิดดูเหมือนกันนะ KE เนี่ย
แต่ว่าตัวรถมันทรงมะค่อยชอบทะไหร่ อิอิ เก่ามะว่าแต่ทรงรถสำคัญกั๊บ(เรื่องมากป่ะเนี่ย)
ส่วน cef มันก็ 200,000+
200ไม่ถึงพูดถึงเกินงบหลายเท่าตัวเลยคับ

ก็อยากจะรู้อ่ะคับ เอาซักราคาประมาณ 120,000-170,000 บาทน่ะคับ

VD USA

• Guest
« Reply #3 on: September 22, 2005, 01:47:07 am »
IF U DONT LIKE ke  THEN GO WITH THE RWD BLUEBIRD

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
« Reply #4 on: September 22, 2005, 10:29:13 am »
แสน5-แสน7 พอซื้อเซฟได้ครับ แต่เป็นเดิมๆปีแรกๆนะ แต่ถ้าจะเอามาเล่นไม่แนะนำครับเพราะต้องเครียมเงินไว้อีกอย่างน้อยน่าจะเห็นแสนครับ แต่ถ้าจะเอามาขับใช้งานก็ดอเคครับ ซื้อซักแสนปลายๆ ใส่ล้อใส่โน่นนี่สองแสนน่าจะอยู่ครับ

;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

แด๊ะแนว

• Guest
« Reply #5 on: September 22, 2005, 05:37:30 pm »
ถ้า แสน 5-7 ซื้อเซฟได้ก็น่าสนอยู่นะคับ แต่เป็นรุ่นปีใหนถึงปีใหนอ่ะคับ เครื่องเดิมๆมันตัวใหน รุ่นนั้น

แล้วก็ ถ้าเอามา โหลด เปลี่ยนแมก ใส่ aero part นี่จะเพิ่มงบอีกประมาณทะไหร่ฮะ

(อยากทราบราคา sr ตามเซียงกงอ่ะฮะ เอาทุกรุ่นเลยนะ)

ขอบคุณมากนะคับที่ช่วยแนะนำ

« Reply #6 on: September 22, 2005, 08:18:11 pm »
เอ้า จัดให้

งบประมาณเนี้ยน่าจะพอได้ประมาณรถเดิมๆปี90-91เต็มที่ เดิมๆ เครื่องเดิมๆ12Vale (RB20E) กินน้ำมัน ไม่แรง

เรื่องโหลด
1. ตัดสปริง 500 บาท
2. สปริง+โชคโหลดStreetทั่วไป 6000-10,000 (น่าจะหาได้นะ)
3. ชุดแต่งเต็มๆหน่อยสัก 12,000-15,000-20,000 แล้วแต่
ถ้าวิ่งหล่อๆตัดสปริงเอาก็ได้ ถ้าเอาขับดีหน่อยก็หาชุดโชค+สปริงแต่งก็เหลือๆครับเครื่องเดิมๆมัน ไม่แนะนำให้เอาไปตัดสปริง+อัดน้ำมันหรอกนะครับเพราะรุ่นนี้ของแต่งตรงรุ่นเกลื่อนกลาด ราคาไม่แพงมาก แต่ถ้าจะเอาสุดเลยก็หาชุดแต่ง แบบที่เป็นปรับเกลียวไปเลย แต่แข็งใช้ปกติไม่ค่อยโสภาเท่าไหร่

แม็คนี่ตอบไม่ได้หรอกครับ ไม่รู้ว่าจะเอายังไง

Aero Part อันนี้น่าจะเผื่อๆไว้สัก 20,แล้วกันครับ (ของ12,000 สีอีกน่าจะพอ)

อันนี้ประมาณของผมเองนะครับ ลองตัดสินใจเอาดูแล้วกัน

:)

Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "

แด๊ะแนว

• Guest
« Reply #7 on: September 22, 2005, 09:31:37 pm »
เครื่อง sr ราคาเซียงกงประมาณทะไหร่ฮะ

เครื่องเดิมตัว 24 วาล์วนี่มันเป้นเครื่องอะไรอ่ะคับ แรงพอใหวใหม กินน้ำมันใหม

อยากจะดูว่างบทั้งหมดมันจะบานปลายซักทะไหร่

Offline TopDMC

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #8 on: September 23, 2005, 07:47:48 am »
เอ้า จัดให้

งบประมาณเนี้ยน่าจะพอได้ประมาณรถเดิมๆปี90-91เต็มที่ เดิมๆ เครื่องเดิมๆ12Vale (RB20E) กินน้ำมัน ไม่แรง

เรื่องโหลด
1. ตัดสปริง 500 บาท
2. สปริง+โชคโหลดStreetทั่วไป 6000-10,000 (น่าจะหาได้นะ)
3. ชุดแต่งเต็มๆหน่อยสัก 12,000-15,000-20,000 แล้วแต่
ถ้าวิ่งหล่อๆตัดสปริงเอาก็ได้ ถ้าเอาขับดีหน่อยก็หาชุดโชค+สปริงแต่งก็เหลือๆครับเครื่องเดิมๆมัน ไม่แนะนำให้เอาไปตัดสปริง+อัดน้ำมันหรอกนะครับเพราะรุ่นนี้ของแต่งตรงรุ่นเกลื่อนกลาด ราคาไม่แพงมาก แต่ถ้าจะเอาสุดเลยก็หาชุดแต่ง แบบที่เป็นปรับเกลียวไปเลย แต่แข็งใช้ปกติไม่ค่อยโสภาเท่าไหร่

แม็คนี่ตอบไม่ได้หรอกครับ ไม่รู้ว่าจะเอายังไง

Aero Part อันนี้น่าจะเผื่อๆไว้สัก 20,แล้วกันครับ (ของ12,000 สีอีกน่าจะพอ)

อันนี้ประมาณของผมเองนะครับ ลองตัดสินใจเอาดูแล้วกัน

:)

ทำไปแล้ว เร๊อะ...ซุ้มๆๆๆ :o

Offline TRANCE

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
« Reply #9 on: September 23, 2005, 09:42:53 am »
ถ้าจะมองหา Cefiro ราคาแสนปลายๆ ผมว่าขยับขึ้นหน่อยดีกว่าครับซักสองแสนต้นๆ
ถ้าราคาประมาณนี้น่าจะได้รถที่ทำมาแล้ว อย่างพวกล้อช่วงล่าง แล้วก็ชุดแต่ง วางเครื่องมาแล้วก็เยอะ

ลองนั่งนึกดูผมว่าคู้มกว่า นั่งกดเครื่องคิดเลขเล่นๆ
ตัวรถเดิมๆ 170,000
ถ้าอยากได้ล้อแม็กซ์ เอาถูกๆนะใส่แล้วสวยก็ นี่เลยแม็กซ์ Skyline R32 GTS แม็กซ์พร้อมยางอยู่ที่ประมาณหมื่นต้นๆ
เปลี่ยนดิสเบร็คแล้วก็จานเบรคไปด้วยเลย ก็เอามาจากรถรุ่นเดียวกันนั่นแหละ ราคาเบร็คก็ไม่น่าจะเกิน 8,000 รวมทั้งหมดนี้ ไม่น่าเกินสองหมื่น(บวกค่าแรงด้วย)
มานั่งคิดดูไอ้เงินสองหมื่นนี่ เอามาซื้อแม็กซ์ในบ้านเราพร้อมยางยังยากเลยแถมลายก้คงไม่ถูกใจแน่ๆ

ที่นี้มาดูต่อว่า อยากได้ชุดแต่ง แอร์โร่พาร์ทรอบคัน อืมมมมม อันนี้ผมว่าต้องเสียอีกหมื่นกว่านะรวมทำสีด้วย ถ้าคิดว่าจะเอาสวยก็คงต้องลงทุนทำ
แต่ถ้าเป็นผม ผมจะหากันชนของตัว 24 วาล์วตัวสุดท้าย ปี95 ที่เค้าเรียกว่ากันชนอูม เอามาแต่เปลือกนอกไม่เอาโครง หน้าหลังไม่น่าเกิน 5,000 ทำสีอีกชิ้นละสองพัน
ผมว่าดูดีกว่าเยอะ(ตามความคิดผม)
แต่หากผมตังค์น้อย ผมก้จะไม่ทำอะไรกับมันเลย เก็บตังค์ใว้เปลี่ยนเครื่องดีกว่า

ทีนี้มาดูเรื่องเครื่อง
เห็นบอกว่าชอบ SR งั้นแนะนำให้เอาตัวฝาแดง ราคาอยู่ระหว่าง 40,000 กว่านิดหน่อย
ค่าวางอีก หมื่นนึง เตรียมใว้เลย

ทีนี้ลองเอาตัวเลขมารวมกันดูครับ คำตอบมันจะออกมาเอง ว่ามันจะจบที่ไหน
บวกให้ก้ได้ 240,000 บาทครับ อันนี้ยังไม่ได้แอร์โร่พาร์ทนะครับ

ทีนี้ลองดูว่า ไอ้เงินขนาดนี้อ่ะ ซื้อ Cefiro สภาพสวยๆแต่งแล้วสบายๆเลย
ยังไงลองเอาตรงนี้ไปอธิบายให้ที่บ้านเข้าใจดูนะครับ
เผื่อเค้าจะขยับงบให้อีกนิดหน่อย อยากให้ได้รถดีๆน่ะครับ
เพราะตัวผมเองเคยใช้ Cefiro รู้ดีว่าต้องทำอะไรบ้างมันถึงจะวิ่งดีไม่มีปัญหา
ซื้อมาเดิมๆนี่ กว่าจะแต่งให้สวยแล้ววิ่งดี ต้องมีเงินอีก แสน ไม่งั้นไม่จบ
แล้วก็ไม่แนะนำหากจะคิดว่าซื้อมาถูกๆ แล้วค่อยแต่งไปเรื่อยๆ
ต้องคิดเผื่อด้วยว่า ไอ้ระหว่างที่ขับไปเรื่อยๆแต่งไปเรื่อยๆเนี๊ยะ เราก็ต้องซ่อมไปเรื่อยๆ
แล้วถ้าซ่อมไม่ดีไม่จบอีกเดี๋ยวก็ต้องเข้าอู่อีก ใช้ไปซักพักอาจเกินอาการท้อครับ
ลองดูนะครับ แค่แนะนำครับ

Offline TRANCE

• **
  • I'm a llama!
« Reply #10 on: September 23, 2005, 09:46:40 am »
ลืมโช้คกับช่างล่างไปครับ ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องต้องไม่ลืมจุดนี้สำคัญมาก
อันนี้ต้องมีอีกอย่างต่ำก็สองหมื่นต้นๆถึงสามหมื่นแหละครับ

« Reply #11 on: September 23, 2005, 06:44:17 pm »

ทำไปแล้ว เร๊อะ...ซุ้มๆๆๆ :o

ยังงงงงงง

ตามความเห็นผมนะครับ คนที่ยังไม่เคยเล่น A31อ่ะนะ
ที่แนะนำให้ซื้อมาทำเองเนี่ยไม่ใช่อะไรครับ
1. รถทำมาแล้วถ้าดูราคาของแต่ละอย่างถูกกว่าแน่ครับ แต่ถ้ามันมีของที่ไม่ต้องการมาด้วยล่ะ เช่น กระจกชา ใบปัดหลัง การ์ด ไฟหน้าเสป็กอเมริกา(  :P   ) หรือเครื่องเอา1J -2Jเทอร์โบควายอะไรประมาณเนี้ยมา เสียตังปล่าวประโยชน์รึป่าวครับ ไม่รู้ดิ
2. รถที่ทำมาแล้ว ร้อยทั้งร้อยคนเล่นรถทั้งนั้นแหละครับ แล้วเป็นไง เอาง่ายๆถ้าคุณรู้ว่าตัวเองจะขายรถคุณจะซ่อมแซมมันเพิ่มรึเปล่า เผลอๆโดนถอดอะไรไปบ้างก็ไม่รู้
3. อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ คุณซื้อรถใครสักคนมา ขับไปสยาม ไปสนามมีคนทักว่า"นี่ใช่รถไอ้.....รึป่าวครับ" เซ็งงงงงง  :P

อันที่จริงเรื่องนี้ไม่อยากพูดเท่าไหร่เพราะผมก็กำลังขายรถตัวเองอยู่เกิดใครมาอ่านแล้วไม่ชอบรถที่ผมแต่งมาแล้วก็.... ;D ;D ;D

เอาเป็นว่าหาความต้องการตัวเองก่อนเถอะครับว่าจะเอาไปทำอะไร
ใช้งาน+ชับหล่อๆ กับเอาไว้เล่นมันคนละเรื่องเดียวกันเลยครับไม่อยากจะพูดเลยว่าพวกผมที่เห็นเล่นๆกันอยู่เนี้ยเกือบทุกคนก็มีรถใช้งานกันอยู่แล้วทั้งนั้น

ถ้าใช้งาน+ขับหล่อๆก็รถเดิม 170,000 +เครื่องเดิม+ช่วงล่างStreet Ues 6-7,000 ล้อสักชุดเอาแบบสวยสุดๆเลยนะ35,000-40,000รวมยาง จบครับนอกนั้นจะคันก็สุดแล้วแต่ รวม 220,000 บาท อ้อใส่แอโร่พาร์ทอีกถ้าเอาTBOแบบไม่กลัวโหลก็หมื่นกว่าพร้อมสี

ถ้าเอามาเล่นรถ 170,000เครื่องSR+ลง 50,000(ถ้าเอาRB20DETก็ถูกหน่อย สัก3หมื่นก็โอครับ) ช่วงล่าง 15,000 เบรคSKYLINE GTS 8,000รวมใส่ ล้อเอาล้อเศษคู่ก็ไม่กี่ตังครับรวมก็ประมาณ 24-250,000  อ้อลืมLSDอีก สัก3500 รวมใส่ก็สัก5,000 มั๊ง รวมใหม่ 255,000 อย่างอื่นอย่าเพิ่งไปสนก็เล่นได้แล้นนนน

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ความเห็นส่วนตัว

;D ;D ;D

« Reply #12 on: September 23, 2005, 06:50:29 pm »
เครื่อง sr ราคาเซียงกงประมาณทะไหร่ฮะ

เครื่องเดิมตัว 24 วาล์วนี่มันเป้นเครื่องอะไรอ่ะคับ แรงพอใหวใหม กินน้ำมันใหม

อยากจะดูว่างบทั้งหมดมันจะบานปลายซักทะไหร่

SRฝาแดงน่าจะ3หมื่นปลายๆ ฝาดำสัก4หมื่น หลังหักที่ซื้อมา5-6หมื่น(เล่นเอาหลังหักจริงๆ) :P

เครื่องเดิม24V คือRB20DEครับ ถ้ามันติดรถมาก็โอเคครับ กินน้ำมันแน่ๆแต่ก็ดีกว่า12v ถ้าจะเอามาลงเอาRB20DETลงดีกว่าครับราคาก็ไม่หนีเท่าไหร่ แรงกว่าพอตัวครับ
 8)

แด๊ะแนว

• Guest
« Reply #13 on: September 23, 2005, 08:35:01 pm »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ จะเอาไปประกอบการพิจารณาอีกที

แต่ว่าถ้าจะให้ซื้อรถ ทำมาแล้ว สู้ไม่ซื้อดีกว่าครับ มันรู้สึกไม่ภูมิใจ
อีกอย่าง การใช้งานของผมก็แค่ ขับ เรียน เที่ยว แค่นั้นแหละครับ
อยากแค่ สวยหน่อย พอมีแรงนิสๆ ประหยัดน้ำมันหน่อยๆ

อีกอย่างให้ที่บ้านเพิ่มงบไม่ได้หรอกครับ เพราะนี่คือเงินเก็บส่วนตัวของผมเอง
แค่เด็ก ม.ปลาย คงไม่มีปัญญาหาเงินได้มากมายหรอกครับ

แต่ก็ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ แต่ใครมีแนวทางใหนที่จะแตกต่างจากนี้
ก็ลองช่วยแนะนำให้หน่อยละกันนะครับ ขอขอบคุณใว้ล่วงหน้าด้วย

Offline sarun2306

• **
  • Mini Kit car
« Reply #14 on: September 24, 2005, 12:20:31 pm »
แต่ถ้าเอามาแข่งนะ ผมเลือกฝาแดงนะ
เพราะว่าฝาสูบฝาแดงดีกว่าเยอะ Port ใหญ่กว่าเยอะ ลิ้นปีกก้อใหญ่กว่า
ส่วนหลังหัก ท่อนล่างดีกว่า ข้อ ก้าน ลูก ดีเบากว่า

อนาคตทำต่อหาของง่าย ท่อไอดี แคม  กล่อง เป็นต้น ในตลาดของเก่ามีแต่ฝาแดงครับ
ถ้าเป็นหลังหักก้อต้องถอดตัว Advance แคมออกอีก ไม่รู้จะซื้อมาทำไม

แต่ถ้าจะซื้อเปลี่ยนกล่อง เพิ่มบูส ก้อ หลังหัก ก้อได้ เครื่องมันตอนสนองดีกว่าหน่อย

ตอนนี้ผมเองใช้หลังหัก ปีหน้าจะเปลี่ยนเป็นฝาแดง  เพราะว่าตอนนี้มันยังแรงไม่สะใจ