Author Topic: ผมใช้ a31 ขอคำแนะนำในการปรับแต่ง สำหรับดริ๊ฟ จากพี่ที่ใช้รุ่นนี้คับ  (Read 5374 times)

Offline tachin

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ผมใช้  a31 ขอคำแนะนำในการปรับแต่ง สำหรับดริ๊ฟ จากพี่ที่ใช้รุ่นนี้คับ
ตอนนี้รถผม เป็นเครื่อง 1เจ เทอโบ เกียธรรมดา โช้ค tein โชค้มีบอลจ้อย
คำถามคับ
1.รถผมยังไม่ได้เปลี่ยนเฟืองท้าย ถ้าจะเปลี่ยนใส่ของรุ่นไหนดีคับ สกายไล หรือ ซิลเวียดีครับ
2.พวกชุดปรับแต่งช่วงล่าง พวกนวดกุ้งอะไรพวกนี้ จำเป็นต้องใส่เลยไหม สำหรับมือไหม่
3.ดิสและดุมล้อ เอาของ รุ่นไหนดีครับ
ถ้าพี่คนไหนมีคำแนะนำดีๆอีกช่วยตอบผมด้วยคับ ขอบคุนทุกคำตอบคับ

ขออีกคำถามคับ พวก ล้อที่ออฟเซ็ทกับไม่มีออฟเซ็ท ดริฟแล้วต่างกันไหมคับ เห็นล้อดริฟออฟลึกๆกันทั้งนั้น

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
ตอบเป็นข้อๆนะครับ

1. อันนี้ไม่ชัวร์อ่ะ รอคนรู้จริงมาก่อนดีกว่า

2.เริ่มต้นไม่จำเป็นแต่อย่างใดครับ ขับให้รู้ก่อนครับว่าตัวเองอยากได้อะไร คุณใส่ไปเยอะๆแล้วรู้เหรอจ๊ะว่าจะปรับยังไง ค่าแต่ละตัวมีผลต่ออาการของรถทั้งนั้นครับ เอาตังไปซื้อยางมาซ้อมดีก่า (หรือเตรียมไว้ซ่อมหน่อยก็ดีนะครับ)

3.ง่ายสุดก็Sky lineดิครับ 32 33 34 GTS GTRตามสะดวกตามขนาด(กระเป๋าตัง) เอาถูกๆก็GTS 32 ค่าของน่าไม่เกิน7-8พัน(ตีแพงไว้ก่อนร้านจะได้ไม่มาด่าผม จริงๆพวกผมซื้อกัน 5500 + - ) แต่ถ้าตังเหลือจะเอา GTR 34 ก็ไม่ว่ากันครับ(เตรียมไว้ 35000-40000ได้เลย)

ล้อหน้า เอามาแต่จานกับคาลิเปอร์พอครับดุมไม่ต้องเอามา มันใส่กันไม่ได้ เอามาใส่ต้องเจาะดุมเดิมเป็น 5 รูครับ ร้าน-โรงกลึงทั้วไปทำได้ไม่ยากครับใส่ทั้งบ้านทั้งเมือง ไม่แนะนำให้ใช้ของSylviaเท้งที่มันใส่ได้ทั้งดุมพราะดุมรุ่นนี้ถ้าลูกปืนแตก เปลี่ยนยกดุมครับ

ล้อหลัง ต้องเอามาทั้งดุมครับเพราะมันยัดได้ทั้งดุมครับอันนี้ง่าย

อ้อ ของ300 ZXก็ใช้ด้านหน้าได้ครับ แต่ด้านหลังดุมใช้ไม่ได้ แต่จาน+คาลิเปอร์เหมือนกันครับ(ผมเคยซื้อพลาดแล้วครับ โง่ซะ)

อ้ออย่าลืมงบเปลี่ยนล้อด้วยนะครับเพราะมันจะกลายเป็น5รู114.3 ก้านแม็กก็ต้องหลบคาลิเปอร์ให้พ้นด้วยครับ ขอบ 16ขึ้นไปนะครับ

;D ;D ;D

เรื่องล้ออันนี้ก็เหมือนเรื่องช่วงล่างปรับตั้งนั่นแหละครับ มันอยู่ที่ความถนัด ความชอบ ฯลฯ

Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline tachin

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!

Offline SKMO

เอาแผ่นนี้ไปดู 150 บาท

บอกวิทีการเซ็ดรถ Drift A31 โดย Mr. Nomura Ken

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เฟืองท้ายเดิมก็ดริฟท์ได้ แต่ถ้าอยากได้ของแต่ง ก็หาตรงรุ่นของมันสิ ทำไมต้องหาข้ามรุ่นด้วยล่ะ จริงไหม

ลองพิจารณาดูเรื่องเบรกก่อน เพราะหากแปลงแบบยกแพ Skyline คุณก็น่าจะหาเฟืองท้ายของ Skyline มาใส่ เพราะหน้าแปลนเพลาข้างมันจะได้ใส่กันได้

แต่ถ้าจะไม่ยกแพ หน้าแปลนเพลาข้างของคุณก็จะเป็นแบบ 3 แฉก 6 รู ถ้าเป็นเช่นนี้ ก็หาของ Silvia & A31 มาใส่ได้ครับ แต่จะมาลำบากใจก็ตอนเลือกอัตราทด บางคนชอบ 4.3 แต่ผมชอบ 4.1  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride