Author Topic: Drift Tires  (Read 2222 times)

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Drift Tires
« on: March 23, 2006, 05:41:20 pm »
ยางสำหรับ Drift โดยเฉพาะนี่ไม่รู้ว่ามีใครทำรึยังหว่า ใครรู้มั่ง? แล้วถ้าจะมีคนทำ มันน่าจะมีคุณสมบัติยังไงดี เห็นรถบังคับที่เล่น Drift กันใช้ท่อ PVC แทนยาง ถ้าสำหรับรถยนต์แล้วนี่ จะเอาแบบแข็งเป็กอย่างนั้นเลยหรือ? ไม่ไหวมั้ง แต่น่าจะสึกยากๆ จะได้ไม่เปลือง ก้อแสดงว่า compound ต้องแข็ง แล้วจะต้องมีดอกไม๊? ตกลงมันน่าจะยังไง?  ???
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:Drift Tires
« Reply #1 on: March 23, 2006, 07:24:28 pm »
ผมเห็นทางค่าย Kumho เขาทำ Toyo ออกมาครับ

ยางปกติดริฟท์แล้วควันจะออกมาเป็นสีขาว แต่ของรายนี้เขาเป็นสีแดง ผมว่าดูน่ากลัวนะ คนไม่รู้จะคิดว่าเหมือนไฟไหม้

ยางดริฟท์ต้องการแรงยึดเกาะที่ดีขณะที่มันต้องทนความร้อนสูงมากๆ ครับ ยางไม่เกาะมันก็จะควบคุมทิศทางลำบาก

ยางที่ลื่นๆ นั้นเหมาะสำหรับฝึกหัดครับ เช่นทำโดนัท ทำเลขแปด อะไรพวกนี้ เพราะไม่เปลืองแรงเครื่องยนต์มากนัก และความเร็วไม่สูงมาก รถไม่ได้เคลื่อนที่ไปมาก

ยางที่ยึดเกาะดีจะส่งผลให้เราควบคุมทิศทางขณะดริฟท์ได้อย่างแม่นยำครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการดริฟท์ในโค้งเอส หรือการดริฟท์เข้าโค้งแบบสองจังหวะ ญี่ปุ่นเรียก Choku Dori (หากจำผิดขออภัย) ทริคนี้ผมชอบมากๆ แต่จะเล่นได้แม่นๆ ก็ตอนได้ยางเจ๋งๆ (ล้อหลัง)

ยางหน้าเอาไว้แต่งมุมองศาของรถขณะดริฟท์ ทำงานประสานกับคันเร่ง
ยางหลังเอาไว้สำหรับเลี้ยว เพิ่มพลัง เพิ่มความดุดัน

ได้ยางดี กริปดี รถก็จะดริฟท์ได้นิ่ง ตอบสนองดีครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride