Author Topic: เรื่องความพร้อมของรถดริฟท์ครับ  (Read 4578 times)

Offline ricm

• Full Member All Thailand Championship Racer
หมายถึงสภาพยังไงถึงจะพร้อมครับ เพราะเมื่อก่อนผมม่ายรู้ เช็คแค่ลมยางก็ไปซัด(หัด)เลย
พอเปิดฤดูกาล เห็นพวกพี่ ๆ เตรียมตัวกันเลยคิดว่า"เรานี่ช่างโง่เขลาเสียจริง!"

ต้องเช็คอะไรตรงไหนบ้างที่จำเป็น อ่ะครับ
แล้วเรื่องยางอ่ะคับ พวกพี่ไปสนามทีต้องแบกล้อแบกยางกันไปเยอะเลย ใช้ยางใหม่รึยางเก่ากันอ่ะครับ

มีอะไรเพิ่มเติมก็บอกบ้างนะครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ความพร้อม ก็คือความสมบูรณ์นั่นเอง รถที่สมบูรณ์ มันก็คือรถที่พร้อม  ;D

ที่ผมเช็คความพร้อมกันบ่อย ก็เพราะว่ารถผมและพวกมันไม่ค่อยสมบูรณ์นั่นเอง ฮ่าๆ มันมีพังโน่นนี่จุกจิกกันร่ำไป

ฉะนั้นจงทำให้รถอยู่ในสภาพสมบูรณ์ตลอดเวลา แล้วคุณก็จะไม่ต้องมาเช็คความพร้อมภายหลัง

คุณไม่ได้โง่อะไรหรอก ถ้าเพิ่งเล่นมันก็มีสิ่งให้คุณเรียนรู้อีกมาก

เรื่องยางนั้น สมัยก่อนพวกเราทุกคนใช้ยางเก่ากันหมด แบกไปสนามกันคนละสิบกว่าเส้น เกะกะรถฉิบเป๋งเลย แถมบางเส้นเก็บลมไม่อยู่อีก ซวยจริงๆ แถมเปลืองเงินซื้อมาแล้วด้วย บางเส้นเล่นได้ไม่ถึง 2 นาที บางเส้นโชคดีหน่อยอยู่ได้ 15 นาที (นานแล้วนะ)

ระยะหลังมีบริษัทยางใจดีเกิดขึ้นมากมาย พวกเราหลายคนเลยได้ลิ้มลองรถชาติยางใหม่เอี่ยม (ติดใจกันไหมพรรคพวก) ยางใหม่ๆ อยู่ได้ราว 1 ชม ครับ (เล่นแบบอย่างโหด ไม่ค่อยพัก) แต่ถ้าขยันพักเครื่อง พักยาง ก็จะอยู่ได้เกิน 2 ชั่วโมง (รวมเวลาพักด้วยนะ)

ผมเคยแบกยางไป BRC เยอะสุด 10 เส้น (ยังไม่นับยางติดรถขับไปอีก 4 เส้น)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เรื่องเช็คสภาพก่อนแข่งนี่ ผมเน้นที่ช่วงล่างครับ โดยเฉพาะ Drift กับ Gymkhana เรื่องเครื่องยนต์นั้น รถส่วนใหญ่ที่เราใช้เล่นกันเป็นรถที่วิ่งถนนอยู่แล้ว ไม่ใช่ Full Race เพราะฉะนั้นเช็คความเรียบร้อยใต้ฝากระโปรงค่อนข้างจะเบสิค สายไฟ สายยาง น้ำมูก น้ำมัน และ อื่นๆ

แต่ Drift กับ Gymkhana นี่ หนักช่วงล่างพอควร แนะนำว่าก่อนแข่ง เอารถขึ้น Hoist ยกรถขึ้นแล้วตรวจน็อตยึดช่วงล่างทุกตัว เช็คสภาพลูกยางทุกตัว ปีกนก เหล็กกันโคลง คันส่ง สายเบรค เวลาตรวจน๊อตนี่ไม่ใช่ไขแน่นเข้าไปอีกนะ ถ้ามันยังแน่นอยู่ก้อปล่อยมัน ไขให้รู้สึกว่ามันแน่นละกัน ใช้มือเขย่า ล้อ ช่วงล่าง ดู มีอะไรขยับตัวผิดปกติรึป่าว ทางซ้ายกับขวามันต้องสภาพเดียวกัน ถ้ามันดูต่างกันก้อสงสัยไว้ก่อน เช็คดูให้แน่ ถ้าไม่มี Hoist ยกรถ ก้อใช้ตะเข้ยกรถขึ้นแล้ววางรถบนสามขาทั้งสี่มุม แต่ต้องมุดหงายท้องเข้าไปเช็ค ถ้ายกได้สูงก้อสบายหน่อย ระวังร่วงมาทับกบาลละกัน

น็อตล้อนั้น ถ้ามีประแจ"วัดปอนด์" หรือ Torque wrench ก้อตั้งว้ที่ 90-100 lb.ft. ก้อพอ บางคนดึงซะเสียงลั่นแก็กกก แถมขึ้นเหยียบแล้วขย่มอีกต่างหาก กลัวมันหลุดแต่ไม่กลัวน๊อตมันขาดมั่งเร๊อะ ไม่ต้องห่วง กว่ามันจะหลุดเราก้อรู้ตัวนาน เชื่อดิ

รักจะเล่นต้องเช็คให้ชัวร์ รักจะมั่ว.........เอ่อ...คนละเรื่องว่ะ ก้อเช็คไว้ก่อนละกัน ไม่งั้น Drift อยู่แล้วคันส่งหลุดนี่คงไม่หนุกอ่ะนะ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
น็อตล้อนั้น ถ้ามีประแจ"วัดปอนด์" หรือ Torque wrench ก้อตั้งว้ที่ 90-100 lb.ft. ก้อพอ บางคนดึงซะเสียงลั่นแก็กกก แถมขึ้นเหยียบแล้วขย่มอีกต่างหาก กลัวมันหลุดแต่ไม่กลัวน๊อตมันขาดมั่งเร๊อะ ไม่ต้องห่วง กว่ามันจะหลุดเราก้อรู้ตัวนาน เชื่อดิ
Mr. Mokan always write up something that I forgot.  Not because I did not do it but because I always did it like normal routine.  When I auto-x, I always use torque wrench.  Torque it when install and 2 more times after 1st run and 3rd run.  No new car yet :(.  I thinking about take my wife Minivan to auto-x.  ;D
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

• Full Member All Thailand Championship Racer
คือว่ารถต้องอยู่ในสภาพดี...แล้วก็เช็คซักหน่อย->ตอนนี้รถผมสภาพไม่ดี พักไว้ก่อน
อย่างผมใช้ยางเก่าไปก่อนแล้วกันเนอะ ;D

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ใช่แล้ว...รถต้องอยู่ในสภาพที่ดี คือเก่าน่ะไม่ว่า แต่อย่าให้มีอะไรแกว่งไปมาหรือหลุดร่วงได้ละกัน อะไรที่มันส่งเสียงเหมือนมันจะหลวมหรือจะหลุดก้อเช็คและแก้ไขซะ ขยันมุดดูรถด้วยตัวเองหน่อย เพราะถ้าขนาดเรายังขี้เกียจ แล้วคิดว่าเอาไปให้ช่างดูให้แล้วเขาจะขยันกว่าเราเรอะ ถึงเราจะจ่ายเงินให้เขาก้อเถอะ โดยเฉพาะถ้าเราเข้าไปแบบ "พี่ครับ ช่วยเช็คดูความเรียบร้อยของรถให้หน่อย" ช่างจะถามว่า "รถเป็นไรละน้อง" พอเราบอก "แค่เช็คเฉยๆอ่ะพี่ จะ Drift อาทิตย์นี้" ช่างจะบอก "ได้เลยน้อง ซักเย็นๆมาเอาละกัน" พอเราโทรไปถามว่า "รถเสร็จยังพี่" เขาจะบอก "มารับได้เลยน้อง" นั่นคือตอนที่รถโดนเอาขึ้น Hoist จับๆดมๆให้มือเลอะๆ พอเรามาก้อจะเอารถลงพอดี๊พอดี แล้วบอก "เรียบร้อยน้อง 500....1,000 นึง" แล้วแต่....ที่แน่ๆช่างได้ตังค์กินเบียร์ละเย็นนั้น อาจจะเหมือนมองโลกในแง่ร้าย แต่รับรองได้ว่าโดนกันมาหมดแทบทุกคน  

อ้อ...แนะนำอย่างนึง ในรถอ่ะนะครับ เก็บปัดกวาดให้มันเกลี้ยงๆ อย่าให้มีอะไรกลิ้งไปกลิ้งมา พรมรองพื้นที่เป็นแผ่นๆนั้นเอาออกซะตอนจะแข่ง เพราะถ้ามันร่นขึ้นไปกระจุกขัดอยู่ใต้แป้นเบรคหรือคันเร่งแล้วจะหนาว เรื่องกระป๋องโค้กกลิ้งเข้าไปใต้แป้นเบรคทำให้รถชนกันกระจายนั้นเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นแล้ว อย่าพิสูจน์ด้วยตัวเองเลยนะน้องนะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
เมื่อวานผมก็ยกมามุดๆดูครับ

บอกกันตรงๆ งงไปหมด  " อะไรกันว่ะเนี้ย ??"     " กูจะเริ่มอะไรก่อนดีว่ะ? "

ผมว่าถ้าพี่ๆจะสงสารน้อง  หาวันว่างๆมาสัมมนาเรื่อง " การดูแลรถให้พร้อมเสมอ "

หรืออะไรเถือกๆนั้น จะดีไหมครับ   ;D

• don't let your fear stand in the way of your dream

บอกกันตรงๆ งงไปหมด  " อะไรกันว่ะเนี้ย ??"     " กูจะเริ่มอะไรก่อนดีว่ะ? "

ผมว่าถ้าพี่ๆจะสงสารน้อง  หาวันว่างๆมาสัมมนาเรื่อง " การดูแลรถให้พร้อมเสมอ "

หรืออะไรเถือกๆนั้น จะดีไหมครับ   ;D

ไอ้คันนี้แหละครับ ตรวจเช็คง่ายสุดแล้ว หน้าสตรัท หลังคานแข็ง

เริ่มจากระบบที่เราใส่ใจก่อนก็ได้ เบรกดีไหม ตรวจเช็คการหลุดหลวมรั่วตั้งแต่กระปุกเติมน้ำมันเบรกในห้องเครื่องไปเลย หรือจะเริ่มจากล้อแล้วไล่เข้ามาหาตัวแม่ปั๊มก็ยังไหว แล้วแต่ชอบ

บูช ลูกหมาก อันนี้ของถุงมือ และไฟฉาย จับๆ โยกๆ แล้วส่องไฟซะ เห็นรอยฉีกขาดก็ทำใจไว้ได้

ดูคุณภาพสายไฟด้วยดีไหม ดูว่าแห้งกรอบแตกปลายไหม เปื่อยไหม ถ้ามีข้อต่อก็เช็คความแน่นหนา หรือถ้าช่างให้เทปพันสายไฟห่วยๆ พันไว้ เราจะแก้ไขอย่างไรดี จะทำแจ๊คต่อสวยๆ หรือว่าจะหุ้มพันใหม่แบบมันทำ ฮ่าๆ

มีเรื่องให้ทำอีกเยอะครับ ขอแค่ใจ กับเวลา เงินนั้นมาทีหลังครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

อ้อ ลืมบอกไป KE70 น่ะ ฉันก็ควบมาแล้วนะจ๊ะ

ภาพธนูไฟยุคแรก 1986  รถเป็นลายม้าลาย ทำแบบลวกๆ ฮ่าๆ

ถ่ายด้านในพระบรมมหาราชวัง ปัจจุบันไม่ให้เอารถเข้าแล้ว
« Last Edit: March 23, 2006, 01:42:33 pm by O'Pern »

โห...พี่เปิ้ลนี่ ขับมาหมดแล้วจิง ๆ :o

มีเรื่องให้ทำอีกเยอะครับ ขอแค่ใจ กับเวลา เงินนั้นมาทีหลังครับ  ;D
ชอบอันหลังสุดครับ  ;D

ฮ่าๆๆ เหมือนผมเวลาเปิดฝาเครื่องคอมพิวเตอร์ละครับ จาก"ผู้รู้สารพัด"กลายเป็น"เด็กเอ๋อ"ไปเลย  :o

เรื่องสัมมนา "การดูแลรถให้พร้อม" เป็นไอเดียที่ดีมากๆครับ ที่จริงจะทำช่วงเช้าของวันแข่งก้อน่าจะได้ ไม่ต้องถึงกับเช็คทุกคันอ่ะนะ แค่เอามาคันนึง จะยกขึ้นสูง หรือ จะจับรถตีลังกา ก้อได้ จะได้เห็นชัดๆ แล้วแนะนำเด็กใหม่และเด็กเก่าได้ว่าน่าจะเช็คอะไรตรงไหน ผลัดๆกันไปเป็นคันๆจะได้เห็นความแตกต่างของแต่ละคัน อีกอย่าง จะได้รู้ว่าใคร"แอบ"ทำอะไรไว้ตรงไหน  ;D

สัมนาริมทะเล บนหาดทราย ใต้ร่มเงาไม้สน กันดีไหมครับคุณ Mokan

บ้านน้อยๆ ริมทะเลหาดแม่รำพึงเป็นเกียรติที่ได้ต้อนรับครับ  ;D

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ผมไม่สงสัยเลยครับ....

ว่าทำไมธนูไฟเวอร์ชั่นล่าสุดมันถึงแสบสันต์ถึงขนาดนี้ เอิ๊กๆๆๆๆ

ขอบคุณมากครับพี่เปิ้ล จะเริ่มตรวจเช๊คไปเรื่อยๆครับ

สัมนาๆๆๆๆ   ;D  ให้พี่เปิ้ลใส่แว่นแล้วเป็นวิทยากร  8)