Author Topic: แผงหน้าปัทม์  (Read 5323 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
แผงหน้าปัทม์
« on: March 22, 2006, 01:41:44 am »
 ถ้าเกิดว่าผมจะรื้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แล้วตีขึ้นมาใหม่แบบรถแข่งอ่ะเพ่

แบบที่มีแต่วัดรอบ วัดความร้อน วัดความดันโลหิต วัดอัตตราการเต้นของหัวใจ วัด.....

แบบที่เค้าเอาแผ่นอลูมิเนียมมาทำกันอ่ะครับ

มันวุ่นวายมากไหมฮะ  แล้วมีเกจ์วัดยี่ห้อไหนถูกๆแนะนำบ้างครับ

พอดีว่าหน้าปัทม์มันเสียๆแล้ว เลยรื้อๆทำใหม่ไปเลย  จะได้เหมาะกับ " วัยแรง "   ;D

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
Re:แผงหน้าปัทม์
« Reply #1 on: March 22, 2006, 02:12:12 am »
ไม่รู้ว่าเมืองไทยมีเปล่าวนะคับ ยี่ห้อ VDO อ่ะคับ ราคาไม่แรง ค่อนข้างเที่ยงตรง
ไม่ชอบ gauge original หรอคับ ไม่รู้อ่ะ ผมชอบของเดิมๆ มัน classic กีแล้วหาพวก gauge อื่นๆมาติดเพิ้ม

เรื่องร้านไม่ทราบคับ ไม่ยากคับอย่างนั้น
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline SKMO

« Reply #2 on: March 22, 2006, 09:49:05 am »
ไม่รู้ว่าเมืองไทยมีเปล่าวนะคับ ยี่ห้อ VDO อ่ะคับ ราคาไม่แรง ค่อนข้างเที่ยงตรง
ไม่ชอบ gauge original หรอคับ ไม่รู้อ่ะ ผมชอบของเดิมๆ มัน classic กีแล้วหาพวก gauge อื่นๆมาติดเพิ้ม

เรื่องร้านไม่ทราบคับ ไม่ยากคับอย่างนั้น

คลองถม มี

อันละไม่กี่ร้อย

Offline SKMO

« Reply #3 on: March 22, 2006, 09:52:42 am »
หรือ Auto Meter ไม่กี่หมื่น  ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #4 on: March 22, 2006, 10:51:31 am »
ไม่วุ่นวายนักหรอกครับ (ทำบ่อย ;D)  เพียงแต่ต้องตัดสินใจให้แน่ๆก่อนว่า จะเอาอะไรใส่เข้าไปมั่ง ไม่งั้นมันจะดูเละเทะทีหลัง

รื้อแผงหน้าปัทม์ออกทั้งแผงนั้นไม่ยาก น๊อตไม่กี่ตัว ที่ดูน่าปวดหัวคือพวกสายไฟ แต่อย่ามึน มันแค่ดูเยอะเฉยๆ แต่เราจะเกี่ยวข้องกับมันไม่กี่เส้นหรอก ที่แน่ๆคือ แอร์จะใช้อีกรึปล่าว ถ้าไม่ก้อง่าย โยนทิ้งไป ถ้ายังอยากมีแอร์อยู่จะใช้ของเดิมรึปล่าว ถ้าใช้ของเดิมก้อต้องทำช่องลม เดินท่อลม กับแผงสวิตช์ควบคุมด้วย หรือถ้าเปลี่ยนใช้แอร์แบบ"ห้อย"(แบบแท็กซี่รุ่นเก่า) ก้อง่ายขึ้นเพราะไม่ต้องยุ่งเรื่องที่ว่า

สวิตช์ทั้งหลายแหล่ที่เคยอยู่บนหน้าปัทม์ จะใช้ของเดิมไม๊? ถ้าไม่แล้วจะใช้สวิตช์แบบโยกก้อต้องไล่สายจากปลั๊กเดิม ปวดหัวเล็กน้อยแต่ไม่เหนือบ่ากว่าแรง สายไฟสำหรับเกจ์วัดต่างๆที่จะเอามาใส่ จะเดินใหม่หมดไปที่หรือมาจากเครื่องรึปล่าว เพราะจะง่ายและมึนหัวน้อยกว่าที่จะไล่สายไฟพวงเดิมของรถ ระวังนิดนึงว่ามีสายไหนจากหน้าปัทม์เดิมไปต่อกับกล่อง cpu รึปล่าว เช่น Speed sensor บางคันมี ไปตัดหรือดึงออกเข้าแล้วจะปวดกระโหลก แต่เรื่องเกจ์นี่เคยเห็นของญี่ปุ่นยี่ห้อนึง(จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร) สายจากเกจ์ทุกตัวนั้นต่อเข้า"กล่องควบคุม"ของมันเอง ส่วนสายจากเซนเซอร์ทั้งหลายต่อเข้ากล่องเดียวกันอีกที ทำให้การวางเกจ์ง่ายขึ้นเยอะและข้างหลังไม่รุงรัง อ้อ...อย่าลืมเรื่อง ไฟส่องสว่าง และ ไฟหน้าเกจ์ด้วย ไม่งั้นตอนกลางคืนจะหาปุ่มอะไรไม่เจอ คลำผิดไปเจออย่างอื่นเข้าจะยุ่ง คลำไปโดนปุ่มคนนั่งข้างๆเข้าอาจจะมีเรื่อง (บางเรื่องก้อดี บางเรื่องก้อไม่ดี อิอิอิ ;D)

ส่วนเรื่องพับแผ่นอลูมิเนียมนั้นไม่ใช่เรื่องยาก ไปจ้างร้านพับให้ก้อได้ แล้วไม่ต้องใช้หนามาก มิลหน่อยๆก้อเหลือเฟือ แต่แนะนำให้พ่นด้านบนเป็นสีดำด้าน ไม่งั้นมันจะสะท้อนแดดแล้วมองกระจกหน้าไม่เห็น แถมแสบตาอีกต่างหาก อีกอย่าง ตรงส่วนที่เป็นแผงสวิตช์กับแผงวางเกจ์ ให้ทำแยกชิ้นแบบไขสกรูออกจากแผงหน้าปัทม์ทั้งอันได้ เพราะจะง่ายต่อการซ่อมแซม ไม่ต้องมุดกันทุกครั้งที่เกิดปัญหา เพราะรับรองได้ว่าช่วงแรกๆจะมีปัญหาแน่ๆ อ้อ...ถ้าไม่มีเซียนเดินสายไฟ กรุณาใช้แผงฟิวส์เดิม เพราะวางแผงฟิวส์ใหม่เป็นเรื่องที่ทำให้เป็นโรคจิตได้ง่ายๆ โดยเฉพาะเรื่องรีเลย์ต่างๆ

โอเคนะ  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #5 on: March 22, 2006, 12:12:24 pm »
เอ่อ..........

ผมไปจ้างเค้าทำดีกว่าไหมเนี้ย เอิ๊กๆๆๆ ;D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #6 on: March 22, 2006, 07:53:15 pm »
เอ่อ..........

ผมไปจ้างเค้าทำดีกว่าไหมเนี้ย เอิ๊กๆๆๆ ;D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ;D

เอ็งใช้ของเดิมน่ะดีแล้ว หากเสีย ก็หาของมือสองใส่ซะ

เว้นแต่ว่าชอบให้มันดูซิ่ง (แต่ผมว่ามันเกะกะว่ะ)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #7 on: March 22, 2006, 10:19:20 pm »
จะเอาแบบนี้รึป่าว หรือว่ามากไปหน่อย?
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

« Reply #8 on: March 22, 2006, 10:23:34 pm »
แบบในรูปนั้นคือแผงหน้าปัทม์ทั้งแผง คือยกของเก่าออก ทั้งหน้าปัทม์ด้านคนขับ คอนโซลกลาง เก๊ะด้านคนนั่ง ไปหมดเลยทั้งแผง เอาอลูมีเนียมแผ่นมาตัดแล้วพับ(อย่างในรูป)ใส่แทน คราวนี้อยากใส่เกจ์รึสวิตช์อะไรก้อตามสบาย ใส่มันเรียงตั้งแต่คนขับไปด้านคนนั่งเลยก้อได้ จะได้ช่วยๆกันดู ฮ่าๆๆ ;D

« Reply #9 on: March 23, 2006, 12:25:16 pm »
อันนั้นเกินไปเพ่ เอิ๊กๆๆๆๆ

ไม่ใช่ไรพี่เปิ้ล  ผมไม่อยากจะติดแยกไปที่อื่นไงครับ  ให้ทุกอย่างที่จำเป็นไปกระจุกอยู่ข้างหน้า
เลยจะดีกว่าไรเงี้ย   คือมองไปที่เดียวได้ทุกอย่าง

ว่าแต่ สอนตรวจสภาพรถนี้น่าทำนะครับ มีประโยชน์นะพี่

;D

« Reply #10 on: March 23, 2006, 05:18:01 pm »
นี่ๆๆ อยากให้ทุกอย่างอยู่ตรงหน้าต้องอันนี้

« Reply #11 on: March 23, 2006, 05:19:09 pm »
แต่จะให้"สุดติ่ง"กว่านั้น ต้องอันนี้

« Reply #12 on: March 23, 2006, 05:20:30 pm »
ทั้งสองอย่างอย่าถามราคานะ คงแลกซื้อ KE70 ได้ซัก 2-3 คันอ่ะนะ ฮ่าๆๆ ;D

« Reply #13 on: March 24, 2006, 12:56:12 am »
เย้ย........

เอาตังไปซื้อ s13 มาเล่นดีดว่างั้น  ;D

ไม่ทงไม่ทำมันล่ะ เอาตังไปซื้อยางกับเติมน้ำมันดีกว่า