Author Topic: ใครเล่นรถบังคับ drift เป็นมั้งสอนหน่อยกาบ  (Read 8585 times)

Offline D.G.emperor

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ผมพึงหัดยังไม่รู้แนวทางช่วยแนะนำหน่อยครับ  

• *
-*- โพสรูปมะได้อะครับ

• *
พี่SKMOเล่นด้วยป่าวครับ

Offline SKMO

• Authentic Drifter
อยากอยู่ แต่แพงงะ

• *
พวกที่เล่นอะ

• *
ภาพไม่ค่อยชัดนะครับ

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เท่าที่เคยเห็นเล่นๆกันนั้น เห็นส่วนใหญ่เปลี่ยนยางเป็นท่อ PVC แทน แถมตอนนี้มียางสำหรับ Drift ออกมาด้วย แทนที่จะเป็นยางนิ่มๆกลายเป็นพลาสติกแข็งๆแทน คิดว่าทำมาเพื่อให้ลื่น จะได้สไลด์และ Drift ได้ สงสัยอยู่เหมือนกันว่า แล้วทำไมไม่เล่นบนพื้นลื่นๆอย่าง หินขัด ซิเมนต์ขัด หรือ พื้นปาเก้ กันซะล่ะ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนยาง หรือไม่ก้อใช้ยางโฟมที่มีๆอยู่แล้วในตลาด

ผมเองเคยเล่นรถบังคับอยู่พักนึง เริ่มจากรถไฟฟ้า 1/12 ไปจนถึง รถเครื่อง 1/8 ทั้งทางเรียบและ Buggy รถทางเรียบนั้นเร็วดีแต่อ่านอาการยาก Buggy จะมีอาการเหมือนรถยนต์ธรรมดามากกว่า เล่นๆไปซักพักแล้วชักแพง ยิ่งเอาไปแข่งด้วยยิ่งแพง เพราะชนบ่อยซ่อมบ่อย ไม่เราชนเขาก้อเขาชนเรา แต่ก้อเป็น Hobby ที่สนุกใช้ได้ แนะนำให้หัดทำชิ้นส่วนเองบ้าง จะประหยัดขึ้น เพราะอะไหล่รถบังคับนั้นค่อนข้างแพง มีหนังสือรถบังคับของญี่ปุ่นบางเล่ม จะมี Project ของพวก DIY ซึ่งน่าสนใจดี

นี่ผมไม่ได้เล่นรถบังคับมาซักพักละ เพราะมัวแต่เล่นรถจริงๆ เลยตามไม่ค่อยทันเท่าไหร่ แต่กำลังจะลองกลับมาเล่นดูเหมือนกัน แต่กำลังสนใจทางรถบังคับสำหรับ Drag racing มากกว่า เพราะง่ายดี ไม่มีเรื่องอิเล็คทรอนิคมาก  Speed controller ไม่ใช้ แต่ใช้ Micro switch แทน บ้านเรายังไม่มีใครเล่น(มั้ง) แต่ในอเมริกามีตรึม น่าสน ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
มันก็ยากอะพี่ ถึงอยากเล่น แต่ถ้าเทียบกับรถจิงๆผมว่ารถบังคับน่าเล่นกว่าแต่ถ้าความสนุกผมว่ารถยนต์เป็นต่อพี่ว่ามะ (รถยนต์ต้อนซื่อไม่เท่าไรค่ายางใจหายเลยหมดไปหลายอะ)