Author Topic: เรื่องของท่อครับ  (Read 14056 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
เรื่องของท่อครับ
« on: February 03, 2006, 11:55:41 am »
 ปลายท่อหม้อพัก สามารถสร้างแรงบิดเพิ่มได้หรือครับ ( ไม่ใช่แรงม้านะ )

แล้วมีวิธีเลือกอย่างไรให้เหมาะล่ะครับ?

เอาเป็นว่าถ้าอยากได้แรงบิดในรอบต้นสูงๆ การเปลี่ยนท่อ โมท่อ เป็นสิ่งถูกต้องหรือไม่ครับ

ขอบเตียงครับ  8)

Offline SKMO

Re:เรื่องของท่อครับ
« Reply #1 on: February 03, 2006, 04:40:34 pm »
no no NO!!!

« Reply #2 on: February 03, 2006, 04:46:56 pm »
this is what you need ปลายท่อ and หม้อพัก

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
« Reply #3 on: February 04, 2006, 12:41:47 am »
เห๊ย... ขนาดนี้โช๊คทีนี่พริ้มเลย...  ::)

ปล. ว่าแต่มันคือไรครับเนี่ย ไม่รู้จัก

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #4 on: February 04, 2006, 09:36:10 pm »
เอ่อ.....
ไม่มีคำตอบเลยเรอะครับ... ผมอยากทราบจริงๆ

ส่วนพี่เจมี่...... มีสักอันไหมครับไอ้นั้นน่ะ..? :-*

« Reply #5 on: February 05, 2006, 09:52:44 am »
they have a lot here. but, for me to bring it back........its going brake.

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
« Reply #6 on: February 05, 2006, 03:38:16 pm »
น่าจะมีผลนะครับ แบบโฟลดี ๆ ก็ปลาย ๆ อั้น ๆ หน่อยก็ต้นจัด ๆ

« Reply #7 on: February 06, 2006, 12:14:28 am »
การใส่หม้อพักเพื่มเข้าไปก็ช่วยได้ใช่ไหมครับ

แล้วไอ้ท่อที่เค้าโคสนากันว่ายังโง้นยังงี้นี่เชื่อได้ไหมครับ

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
« Reply #8 on: February 06, 2006, 05:23:02 am »
การใส่หม้อพักเพื่มเข้าไปก็ช่วยได้ใช่ไหมครับ

แล้วไอ้ท่อที่เค้าโคสนากันว่ายังโง้นยังงี้นี่เชื่อได้ไหมครับ

เช่นท่ออะไรอะพี่
ผมว่าเสต็บแบบต้น ๆ หน่อยก็ ไม่พักเลย แต่พักปลายดี ๆ hk hyper อะไรก็ว่าไป
กะลังสวย

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #9 on: February 06, 2006, 04:31:23 pm »
หลงทางไปกันใหญ่แล้ว
ที่ว่าท่อเล็กท่อใหญ่ เพิ่มแรงบิดหนะ เหลวไหลทั้งหมดครับ
ไม่ว่าท่อใหญ่ท่อเล็กหนะ มันจะดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับมวลที่อออกมามากกว่า

ถ้าน้องเว่นอยากเพิ่มแรงบิด พี่มีวิธีแนะนำ แต่ต้องใช้เวลา ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับตัวเว่นเองนั่นแหละ
กินอาหารเยอะๆ ยกลูกเล็ก เพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อ ไบเซ็พ และ ไตรเซ็บ
ขอเวลาซัก 1 เดือน รับรองจะมีแรงบิดมากขึ้น แต่อย่าบิดแรงมากหละ เดี๋ยวเนื้อผ้าจะขาด หรือ ย้วย หรือ เสียทรงได้

เห็นมั้ยว่า ท่อใหญ่หรือเล็กไม่เกี่ยวกับแรงบิดเลย แค่น้ำไหลมากขึ้น ซักผ้าไวขึ้นเท่านั้นเอง แต่ถ้าน้ำไหลน้อย ท่อใหญ่ไปก็เท่านั้นน้ะ กว่าน้ำจะเต็มกะละมังก็พอๆกับท่อเล็กนั่นแหละ ลองพิจารณาดูครับ

อะ  อะ  อะ  อ้าว ท่อรถเหรอ ก็นึกว่าท่อน้ำ หมกมุ่นไปนี้ส โทษที หุ หุ หุ
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

• Sr. Member Professional Driver
« Reply #10 on: February 06, 2006, 07:06:18 pm »
ตึงงงง ! ! ! พี่โจมาซะก่อนเลย 1 มุข  :o

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #11 on: February 06, 2006, 07:58:57 pm »
เฮ้ออออ.... สุดท้ายก็ยังหาสาระจากกระทู้นี้ไม่ได้อยู่ดี

:-\ :-\ :-\
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

« Reply #12 on: February 06, 2006, 10:08:18 pm »
ผมผิดเองล่ะครับ......ไม่น่าหวังพึ่งพี่เล้ย... :-\

อิอิอิอิ โอเคงั้น มีทางไหนอีกครับ  คงต้องว่ากันไปถึงเรื่องของไส้เลยช่ายม่ะครับ? ???

« Reply #13 on: February 06, 2006, 11:08:42 pm »
อ่ะความรู้เรื่องท่อ จากคุณ A-Z เอามาจากใน RCW

ขอออกความเห็นหน่อยนึงนะครับ . . . ผมว่าเรากำลังเข้าใจผิดกับคำว่าโล่ง ของท่อไอเสียผิดไปแล้วหละครับ

ถ้าโล่งหมายถึงไม่มีอะไรมาขวาง พวกแคต หม้อพัก . . . อันนี้เข้าใจผิดแล้วครับ . . . การมีอะไรมาขวาง หมายถึงอั้น ออกยาก เกิด Back Pressure . . . . ฺBack Pressure มาช่วยให้ไอดี เข้าได้ยังไงครับ ไม่เกี่ยวกัน . . . ประโยชน์ของไอเสีย ที่มาช่วยเอาไอดีเข้าในจังหวะ OverLap คือ คลื่นเสียงของไอเสียครับ . . . เป็นคลื่นย้อนกลับ ไม่ใช่เรื่องของแรงดันย้อนกลับครับ

ถ้าจะพูดว่า Back Pressure ช่วยได้ . . . ต้องอธิบายได้ด้วยว่ามันช่วยได้ยังไง . . . มันไม่มีคำอธิบายหรอกครับว่าไอเสียที่ออกยาก มันจะทำให้เรามีไอดี มากขึ้นได้ยังไง

คำว่าโล่งไป หมายถึงท่อไอเสียมีขนาดใหญ่ไปครับ ไม่ใช่โล่งเพราะไม่มีอะไรมาขวางให้มันอั้นเล่นๆ . . . ไม่ว่ารอบไหน เครื่องไม่อยากให้มีอะไรอั้นไว้ทั้งนั้นครับ . . . จะรอบสูง รอบต่ำ ไอเสียรีบๆออกไปให้หมดดีที่สุดครับ . . . มีอะไรมาอุดไว้ให้ออกช้าแล้วจะดี ไม่มีหรอกครับ

ที่มาของคำว่าโล่ง คือ ท่อใหญ่ . . . ท่อใหญ่ไปไอเสีย รอบต่ำ มันไม่ไหล(ไหลช้า) ไอเสียไม่มีความเร็ว มันก็กองแน่นกันอยู่ที่ปากพอร์ต ไอเสียก็ออกยาก นี่แหละครับตัวอั้นทั้งๆที่ท่อใหญ่ แล้วทำให้รถไม่วิ่ง . . . ตรงนี้แหละครับที่ชอบเข้าใจสวนทางกับความจริงกันเลย ว่าท่อใหญ่ ไอเสียออกไม่เหลือ เลยไม่มีแรง ผิดครับ . . . > ท่อใหญ่ไม่ใช่ไอเสียออกไม่เหลือ แต่ท่อใหญ่ไอเสียมันไม่ไหลไปไหน ออกมาเจอท่อใหญ่ ความร้อนตก ความเร็วไอเสียตก . . . ท่อเล็ก ไอเสียมีความเร็ว ออกเร็ว หมดจด กว่าท่อใหญ่ครับ

ที่เขาพันท่อไอเสียกันความร้อนนั้น ผลพลอยได้คือห้องเครื่องไม่ร้อน . . แต่เรื่องหลักคือการรักษาความร้อนของไอเสีย เพื่อรักษาความเร็วไอเสียเอาไว้ . . . ทำไม header ที่ทำจากไทเทเนียมจึงแรงกว่าท่อธรรมดาที่ขนาดเท่ากัน รูปทรงเหมือนกัน . . . ก็เพราะไทเทเนียมรับความร้อนแล้วส่งถ่ายต่อได้ช้ากว่า จึงรักษาความร้อนของไอเสียได้ดีกว่า ไอเสียออกเร็วกว่า แรงกว่า . . ผลพลอยได้คือเบา

คำว่าโล่ง หมายถึง ขนาดครับ ไม่ใช่สิ่งกีดขวาง . . . โล่งไป คือใหญ่ไป . . ไม่ใช่โล่งไป เพราะ ออกสะดวกเกินไปใมีอะไรมาขวางไว้เลย . . . โล่งเพราะไม่มีอะๆรมาขวาง นี่ผิดสนิทครับ . . ลองคิดตามให้ดีๆ จะเห็นว่าคำว่าโล่งที่ใช้ๆกันอยู่นี่กับตาลปัดจากความเป็นจริงแบบสวนทางกันเลยครับ

ไปเปิดดูศัพท์ซิ่งของฝรั่งเลยครับ ไม่มีคำไหนที่มีความหมายประมาณว่าโล่ง บัญญัติไว้หรอกครับ . . . ไม่เคยได้ยินมือเซียนคนไหนบ่นครับว่า Too much Flow . . . เคยได้ยินแต่ Too Big, but No Flow ครับ . . . . . ที่เขาพยายามทำกันคือ หาทางทำให้เกิด Flow ที่ดีขึ้น . ยังไม่เคยเห็นใครมานั่งคิดเรื่อง Flow ดีเกินไป ทำยังไงให้ Flow มันน้อยๆหน่อยครับ . . . มีพี่ไทยนี่แหละครับ บัญญัติ คำว่า โล่ง ขึ้นมา แล้วมีคนใช้คำว่าโล่งไปใช้แบบผิดความหมายไปเลย พี่ไทยเราเล่นใช้คำว่าโล่งเป็น Too much Flow ไปเลย ประมาณ ดีเกินไปซะงั้น

ร้านท่อไอเสียเอง ทำเรื่องไอเสียเป็นอาชีพ ก็ยังใช้คำนี้ผิดๆ มันน่าเศร้าจริงๆครับ . . ร้านท่อไอเสียในไทย มันร้านชำนาญทำท่อครับ เกิดมาจากช่างฝีมือเรื่องท่อ ไม่ใช่ชำนาญเรื่องของไอเสีย . . . คำว่า ร้านดังๆฝีมือดีในไทย ที่ดังๆอยู่ หมายถึง ทำท่อสวย ทำเนี๊ยบ ไม่ได้ดังเพราะรู้จักไอเสียดี ทำท่อยังไงให้แรงจริง . . . แล้วดันมาแอบอมว่าสูตรฉัน บอกใครไม่ได้ . . ที่บอกไม่ได้ ไม่ใช่ความลับอะไรหรอกครับ ที่บอกไม่ได้เพราะมันไม่มีอะไรจะบอก ไม่รู้จะบอกอะไร

« Reply #14 on: February 07, 2006, 02:02:51 am »
แต่อย่าบิดแรงมากหละ เดี๋ยวเนื้อผ้าจะขาด หรือ ย้วย หรือ เสียทรงได้

เห็นมั้ยว่า ท่อใหญ่หรือเล็กไม่เกี่ยวกับแรงบิดเลย แค่น้ำไหลมากขึ้น ซักผ้าไวขึ้นเท่านั้นเอง แต่ถ้าน้ำไหลน้อย ท่อใหญ่ไปก็เท่านั้นน้ะ กว่าน้ำจะเต็มกะละมังก็พอๆกับท่อเล็กนั่นแหละ ลองพิจารณาดูครับ

his Wifey told him........................................

this are her words " อย่าบิดแรงมากหละ!!! เดี๋ยวเนื้อผ้าจะขาด!!!  เดี๋ยวย้วย หรือ เสียทรงได้!!!  อีแก่!!!!!!!!!!"

ลองพิจารณาดูครับ

« Last Edit: February 07, 2006, 02:03:52 am by SKMO »