Author Topic: ขอความรู้เรื่องติดแก๊สในรถยนต์หน่อยค  (Read 2913 times)

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
มีเรื่องสงสัยขอถามนิดหนึง.. :JFBQ00125061225b:

ผมใช้เครื่อง RB25โบ อยู่ ซึ่งที่รู้ๆกันติดแบบหัวฉีดจะดีกว่าแบบดูด ใช่ไหม๊ครับ

แต่ถ้า...อยากติดแบบดูด (เพราะ มีค่าใช้จ่ายไม่แพง)
แล้วขับใช้งานทั่วๆไป ประมาณ 80-140 km/h หรือ แวดๆบางครั้ง จะใช้แก๊ส (อาจจะ... จูนแก๊ส หนาๆ)
ส่วนตอนซัดจริงๆ จะเปลี่ยนมาใช้น้ำมันแทน จะทำได้ไหม๊ และ จะมีปัญหาอะไรบ้าง

ปล.1 กรอบ Idea ที่คิดไว้ อยากจะใช้เป็น "พลังงานทางเลือก" ไม่ใช่ "พลังงานทดแทน" เลยไม่เน้นแก๊สเพียวๆ
ปล.2 ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อยากช่วยครับท็อป แต่เรื่องแก๊สนี่เล่นเอาผมมึนเหมือนกัน

รถ 180SX ผมใช้แบบหัวฉีด เครื่อง 2.0 Turbo แต่แม่งวิ่งยังกะเครื่อง 1.3 หึหึ

ดีตรงประหยัดนี่แหละ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline vuttirat

• Amateur Racer
  • *
ไม่ทราบติดไปหรือยังนะครับ แต่เครื่องเทอร์โบแนะนำเป็นหัวฉีดดีกว่าครับ ควบคุมการจ่ายได้แม่นกว่าระบบดูด (ระบบดูดอาจมีแบ๊คไฟร์ ปุ้ง ปั้ง ได้) ติดแบบหัวฉีดแล้วจูนดีๆ วิ่งไม่ต่างกับน้ำมันเลย อาจวิ่งดีกว่าด้วยซ้ำเพราะ LPG อ๊อกเทนมัน 105 แก๊สจะจ่ายพอหรือไม่ขึ้นอยู่กับหม้อต้มครับ เลือกหม้อต้มที่สามารถจ่ายได้สูงสุดมากกว่าแรงม้าของรถเราเป็นใช้ได้ หากต้องการความรู้เพิ่มเติมหรือมีคำถามแนะนำถามที่นี่ได้ครับ www.thaiagclub.com ที่นี่เซียนทั้งนั้นกันเองด้วยมีอาสาจูนฟรีตลอด