Author Topic: ขอถามแบบโง่ ๆ หน่อยนะ  (Read 11121 times)

Offline นู๋เอง

• Amateur Racer
  • *
  • นู๋มือใหม่จ้า....
คือที่บ้านมีรถอยู่คันนึงไม่ค่อยได้ใช้ คือ NISSAN PRESIA CTII 1.6 AT ไปบอกขายเต้นท์ตีให้ 8 หมื่น (ตีแบบไม่อยากซื้อ) เลยทำใจไม่ได้ เลยคิดว่าเอามาแปลงทำเป็นรถหัดดริฟ จะได้ไม๊ครับ เพราะมันคงต้องทำเยอะ เดิมเป็นขับหน้า เกียร์ออโต้ เครื่อง 1600 สรุปว่าแปลงได้ไม๊ครับ  ถ้าได้ ต้องใช้งบเท่าไหร่สำหรับมือใหม่คือเอาแค่พอดริฟเป็นก่อนครับ  ;D ;D

Offline makoto

• *
Re: ขอถามแบบโง่ ๆ หน่อยนะ
« Reply #1 on: July 04, 2007, 10:24:35 am »

ได้ครับ แต่ราคาผมไม่รู้นะ  รอให้คนอื่นมาตอบดูละกันครับ  แปลงเป็นขับหลัง  แล้วใส่เต็ดซัก ตัว

แค่นี่ก็okแล้วครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: July 04, 2007, 01:17:11 pm »
ช้าก่อนน้องพี่

แค่คิดก็ผิดแล้วที่จะเล่นดริฟท์กับรถขับหน้า

แม้ใจคุณจะบอกว่าอยากเล่นแบบขำขำ แต่เล่นไปสักพักอาจขำไม่ออก

รถมันไม่ฮิต ราคาก็ได้แบบราคาตลาดครับ เราไม่ชอบราคาที่เขาให้ หากอยากได้ราคาดี ก็ต้องลงโฆษณาในอินเทอร์เนทเอาเอง แบบนี้ได้เงินช้าหน่อย เสียเวลามากหน่อย แต่ได้ราคาที่คุณพอใจ แต่ถ้าอยากได้เงินเร็ว ได้เงินเดี๋ยวนั้น ก็ต้องเอาไปขายเต้นท์ครับ

จะเล่นดริฟท์ ขอเป็นรถขับหลังครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #3 on: July 04, 2007, 03:36:29 pm »
นั่นสิครับพี่เปิ้ล ผมหมายถึงแปลงเป็นขับหน้า แปลงเป็นเกียร์ธรรมดา สำหรับ PRESIA เนี่ยไงครับ  จะได้ไม๊ ประมาณกี่อัฏ  555;D

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #4 on: July 04, 2007, 06:55:56 pm »
โอโห จะเอารถ FF มาแปลงเป็น FR เพื่อมาเล่นดริฟท์หรือ

อันนี้ยิ่งคิดผิดเข้าไปใหญ่เลยครับ

เพราะจากเดิมที่รถราคาตกมาก พอถึงตอนนี้จะตกแบบแทบต้องอ้อนวอนคนมาซื้อรถกันเลย ทำใจในจุดนี้ได้หรือไม่

หากเป็นผม หากไม่ชอบรถ ก็จะขายมันเสีย ได้ราคาเท่าไหร่ก็ต้องยอมรับกลไกตลาด Alfa Romeo 156 ตัวเจ๋งจากอิตาลี เปิดตัว 1.8 ล้าน ใช้ไปสองปี สภาพปิ๊งๆ เหลือแค่ 1 ล้าน นี้คือเรื่องจริง!!!

เอาเงินที่เหลือเก็บไปซื้อ A31 MT ดูจะเป็นทางออกที่ดีสุดครับ

เอ้า ตอบให้ตรงคำถามสักหน่อยเถอะน่า

จะเอาเครื่องอะไรมาลงดีล่ะครับ เล่น SR20DET ของ Nissan เป็นไง จับวางตามยาว หากไม่พอก็ต้องทุบ Firewall พอลงได้เสร็จก็จะติดซุ้มอุโมงค์เกียร์ ทุบอีกดีไหม พื้นวางเท้าในห้องโดยสารตอนหน้าจะปูดขึ้นมา เอ แล้วทางเดินเพลากลางทำไงดี ทุบอีกเถอะน่ะ ตอนนี้ตรงกลางรถก็ต้องมีรอยปูดขึ้นมาเพื่อให้เพลากลางมีที่อยู่
- เอ แพหลังเอาไงดี เอาแพสกายไลน์ใส่ดีไหม สร้างจุดยึดเองมันซะเลย แล้วก็จัดการเลาะอาร์ม ลิงค์ ของเดิมออกให้หมด เอาแพสกายไลน์ลง "ติดตัด สั้นต่อ ไม่พอซื้อใหม่ " นี้เป็นสโลแกนของพวกชอบแปลงรถ
- เสร็จแล้วรถวิ่งได้ตรงทางหรือเปล่าก็ยังไม่รู้เลย เผลอๆ ได้ดริฟท์ตลอดทาง แบบแถไปเรื่อยๆ อิอิ

เห็นแววเงินหายในหลักแสนครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ToppyRacingClub

« Reply #5 on: July 04, 2007, 10:07:47 pm »
ป๋มขอแนะนำคับ 3แบบ 2ทางเลือก...

1) เก็บมันไว้เหมือนเดิม อย่าไปยุ่งกับมัน
2) ขายเต็นท์ ได้ 8 หมื่น
     2.1) เอาไปซื้อสด "เคอี70" จิตวิญญาณเดียวกันกับ เออี86
     2.2) เอาไปดาว์นซื้อ "เอ31" รถดริฟท์ยอดนิยม แล้วผ่อนยาวๆ

;D ;D ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #6 on: July 04, 2007, 10:31:19 pm »
อยากแปลงเป็นขับหลังเหรอครับ ทำด้ายยยยย

ก่อนอื่นเลยก่อนที่จะทำรถ ทำ Jig สำหรับทำรถซะก่อน เพื่อให้ชัวร์ว่าจะได้รถที่ออกมาตรง.....งงงงงง...เอาเป็นเบี้ยวน้อยที่สุดละกัน ทำยังไงน่ะหรือ ซื้อเหล็กแผ่นหนา 1/2 นิ้วมา 4 แผ่น แผ่นนึงจะกว้าง 4 ฟุต ยาว 8 ฟุต วางต่อกันให้เป็นแผ่นราบกว้าง 8 ฟุตคูณ 16 ฟุต บนเหล็ก I-beam ขนาด 8 นิ้วอย่างน้อย I-beam จะวางตามยาว 3 แท่ง แล้วมีตัวซอยขวางสั้นๆอีกข้างละ 5 อันรวมเป็น 10 อัน พอเชื่อมต่อกันเราก้อจะได้ Jig อย่างดีสำหรับสร้างรถ ราคาค่าเหล็กทั้งหมดเท่าไหร่นั้น ไม่หนักหนาหรอก  แต่...If you have to ask, you definitely can't afford it!  ;D

พอได้ Jig มาปั๊บ รื้อรถให้เหลือแต่ตัวเปล่าๆ เพราะเราจะไม่ใช้อะไรเลยนี่นา และมันก้อทำให้เบาดี ยกง่าย ทีนี้เอาตัวรถเปล่าๆนั้นมาขึ้น Jig จับ Center ซ้ายขวาหน้าหลัง วางรถให้อยู่ในความสูงที่ต้องการ แล้วล็อคตัวรถไว้กับ Jig จะเชื่อมหรือจะ clamp ไว้ก้อแล้วแต่ จากนั้นตัดพื้นรถออก ตั้งแต่ Firewall หรือผนังกั้นห้องเครื่อง ไปจนถึงแถวๆช่วงล่างหลัง รึจะเลยไปถึงพื้นที่เก็บของท้ายรถเลยก้อได้ เผื่อจะใส่ถัง Fuel cell ไง

ช่วงล่างหน้าอาจจะใช้ของเดิมได้ ถ้ามันน่าใช้ ถ้ามันเป็น Strut อยู่จะแปลงเอา Strut หน้า S13, 14, 15 มาพร้อมกับปีกนกด้วยก้อได้ ลองเอามาวางดูว่าพอใส่ได้ไม๊ จุดยึดต้องทำใหม่ยังไง อ้อ ตอนนี้น่าจะเอาเครื่องกับเกียร์มาลองวางดุด้วย จะได้รู้ว่าติดขัดอะไรตรงไหน ติด rack พวงมาลัยรึไม่ยังไง ท่อไอดีไอเสียจะเข้าจะออกท่าไหนดี วางเครื่องในตำแหน่งที่ถูกต้อง แล้วเอาอย่างอื่นเข้ามาหา จะรู้ได้ว่าต้องทำอะไรเพิ่มเติมยังไงบ้าง พอจะนึกออกใช่ป่ะ

ช่วงล่างหลัง ถ้าจะเอาของ Skyline มาทั้งแพ ก้อวางเข้าไปในตำแหน่งที่ต้องการ เอา ช๊อค กับสปริงออกก่อนจะได้ยกขึ้นลงหาตำแหน่งได้ พอได้ตำแหน่งแล้วทีนี้ก้อทำเฟรมจากพื้นขึ้นมา รวม rollcage เข้าไปด้วยเลย แล้วยิงท่อไปหาจุดยึดช่วงล่าง ป๊าบ ป๊าบ ป๊าบ แล้วค่อยตีเหล้กแผ่นเป็นพื้นมาคลุมเกียร์กับเพลา ช่วงล่างหลังและอื่นๆ

เห็นมั้ย ง่ายนิดเดียว ลองทำดูนะ สนุกโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรร  ;D

แต่ใจผมนะ ปล่อยไปเถอะ 8 หมื่นอ่ะ ยิ่งเก็บไว้ราคามันยิ่งลง แล้วหา A31 มาเล่นดีฝ่า
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

« Reply #7 on: July 05, 2007, 12:30:43 pm »
โห อ่านแล้วมันส์น่าดู

ถ้าจะเอาอย่างคุณ Mokan ว่า ก็เตรียมไว้สัก 3 แสนครับ (ยังไม่รวม Fuel Cell)

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #8 on: July 05, 2007, 06:31:18 pm »
ยิ่งอ่านยิ่งมัน

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

RetroDrifter

• Guest
« Reply #9 on: July 05, 2007, 11:46:58 pm »
เคยคิดครับ ที่เต๊นท์ ยึด นิสสัน ซันนี่FF แฮชแบ็ค มา 1 คัน มันรูปทรงคล้ายๆ Ae86 ซึ่งตอนนั้น
บ้ามากๆ กับโปรเจค ทาคูมิ  รถที่ยึดมา ราคา อยู่ในตัวมัน 7,500 บาท  ถ้า ทำเป็นขับหลัง รวมแปลงหน้าตา
ให้มันเป็น LEVIN AE85 มันน่า จะคล้ายมาก แต่พอรื้อรถมาดู ช่วงล่าง รวมถึงไฟร์วอลล์ แล้ว
รู้สึกเหนื่อย แทนช่าง และ โปรเจค เริ่มเดือน มกราคม 2550 คงจะเสร็จประมาณ เมษายน 2551
เลยประกอบคืน และขายไป หมื่นห้า  และพอดี ได้รถ liftback TE72 1คัน ราคา 2หมื่น5
เลยตัดสินใจทำคันนี้ดีกว่า ไฟเก่าก็หาไม่ได้ ตัดสินใจบอกช่างว่า พี่...ผมจะเอา LEVIN ทำได้มั๊ย
ช่างก็รับคำทันที และ เบิกไฟหน้า EE80 กันชนหน้า หลัง  พร้อม ทำเสาหลังคา ย้ายมาอยู่ตรงประตู
สปอตเวลดิ้ง (เค้าเรียกงี้) และ แต่งรูปลักษณ์รอบคัน ให้คล้าย รถในฝันที่สุด ดึงโป่งตามแบบD1GP
ซื้อเครื่อง 20 วาวล์ฝาดำมาลง กลึงปากแตรใส่พร้อม สรุป ตอนนี้หมดไป
1. ค่าทำสี+แปลง 35000
2.ค่าวางเครื่อง+วายริ่ง 11000
3.ชุดไฟหน้าหลัง+กันชนหน้าหลัง 8000
4.เพลาท้าย86 spool       7500
5.เครื่อง 20 วาวล์ฝาดำ+เกียร์ 4agขับหลัง  25000
โปรเจคเริ่มเดือน ก.พ. ปัจจุบัน ณ เวลานี้ ยังไม่ได้พ่นสีในห้องเก๋งเลยครับ
ถ้าเป้น แบบที่คุณ นู๋เองว่า ผมคง รอให้Silvia ออก รุ่น S16 ก่อน คงได้ขี่แน่นอน
แค่เห็นแปลงชุดไฟหน้ากับท้าย กับปั้นตัวถัง ก็ สงสารช่างแล้วครับ
พรีเซีย ที่ว่าได้ราคา 8 หมื่น ก็ โอเค แล้วนะครับ กับราคาที่เต๊นท์กล้าซื้อ
เพราะล่าสุด รุ่นน้อง ทำเต๊นท์ เพิ่งประมูลมาได้จากที่ขอนแก่น  สีขาว ปี95 เกียร์ออโต้ ราคา 55000

• *
« Reply #10 on: July 06, 2007, 03:11:08 pm »
หายโง่แล้วคร้าบบบบ..... ;D ;D ;D ;D

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #11 on: July 06, 2007, 07:12:30 pm »
ไม่โง่หรอกครับ ผมว่าทุกคนเคยมีProject บ้าๆ ขำๆแบบนี้กันทุกคนแหละครับ (เรื่องพวกนี้ผมก็ไม่น้อยหรอก)

คุณยังทำถูกที่ คิดก่อน ทำการบ้านก่อนแล้วค่องลงมือ ตอนทำการบ้านผิดๆถูกๆอย่างมากก็แค่โดนเตือน โดนขำเล็กๆ แต่ยังไม่เจ็บตัว อย่างงี้แหละฉลาดแล้ว

;) ;) ;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

RetroDrifter

• Guest
« Reply #12 on: July 06, 2007, 08:04:22 pm »
ผมเองก็ยังเป็นอยู่เลยครับ ไอ้ step ลองของนี้ มันน่าสงสัยครับ
ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้ แต่ถ้าลองแล้วเสียเงิน   ตัดสินใจ ลองดีกว่า
ล่าสุด ซื้อ A31 มา และลงเครื่อง RB25DET ยังไม่ทันวาง ก่อนวางพอดีอยากรู้ว่า
คอไอดี ถ้ามันไม่ต้องข้ามเครื่อง จะใช้ของบางมดซะอย่าง มันจะเป็นอะไร
สรุป ได้คอไอดีบางมดมา ราคา 8500 บาท สั่งมาแล้วร้องเลย  มันใหญ่มาก
มันคงเป็น step พันม้า แน่ๆ เทอร์โบ เราก็เดิมๆ แถมอินเตอร์ก็ RB26 ใหญ่พอตัว
ท่ออินเตอร์ 3 นิ้วอีก ยังไม่พอ หน้าแปลน เค้าทำมาให้ใส่กับ ลิ้นปีก VH45
ขี้เกลียดแปลงหน้าแปลน เลยยัด VH45 สมใจคนอยากลอง
สรุป รถออกจากอู่แล้วครับ เมื่อวานนี้ กดคันเร่งแบบทันทีไม่ได้ มันกระตูก เพราะอากาศไม่เต็มท่อไอดี
ต้องไล่รอบ แต่พอมาแล้ว มาหนัก ขับยาก ยูเทิร์น กดแล้วไม่ไป กดหนัก บูสต์มา จะหมุนเอา
สรุป ผล ของความอยากลอง ส่งรถ เข้า ไปแก้ใหม่อีกที
คราวนี้ ก็ยังอยากได้คอไอดีแบบ แต่งอีก จัดการผ่าของเดิมย่นให้เล็กลง
โดยวัดปริมาตร ความจุ เทียบกับของเดิม โดยกรอกน้ำครับ แล้ววัดเอา(ภูมิปัญญาชาวบ้าน)
และตอนนี้ก็นั่งรอผลอีกครั้งครับ กับของที่ไม่ชอบเหมือนใคร

« Reply #13 on: July 06, 2007, 08:32:43 pm »
ฮ่าๆ มาเล่นของบางมดแถวบ้านผมอีก เมื่อก่อนร้านนี้เป็นสปอนเซอร์ทำรถให้ผมครับ ของแต่งแบบทำเองมีเยอะเอามากๆ ร้านนี้เด่นตรงที่ขยันสร้าง ขยันทำ แต่หลายอย่างมันทำออกมาซะเว่อร์ เรียกว่าเป็นของแต่งสำหรับรถแดร็กเสียมากกว่า โดยเฉพาะพวกชุดท่อไอดีพันม้า และอินเตอร์ใบเขื่อง

ผมเอาธนูไฟออกมาปัดฝุ่นอีกรอบ ว่าจะกลับไปสั่งทำของอีกหลายชิ้นอยู่เหมือนกันครับ  :)

ความฝันวัยเด็กของผมก็เคยมีนะ ตอนนั้นอยากได้รถแบบ mad max อิอิ (เห็นแววเถื่อนของผมหรือยัง)

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #14 on: July 06, 2007, 11:18:12 pm »
เรื่องลูกบ้าผมก้อเยอะพอกันละครับ ยิ่งพอทำ Space frame ด้วยความบ้ามันเลยไร้ซึ่งขีดจำกัด ;D

บ้านเรานั้นติดอยู่นิ๊ดสสส ถ้าลูกบ้าเยอะขนาดแปลงรถขับหน้าเป็นขับหลังมาวิ่งเล่น มันมักจะมีปัญหาตอนต่อทะเบียน เพราะรถเราจะมีการแปลงสภาพที่เจ้าหน้าที่และวิศวะกรของขนส่งนั้นดูแล้วงง ต้องอธิบายกันเยอะจนเมื่อยมือ ถ้าทำไว้แข่ง ไม่มีปัญหา

ในอเมริกานั้นต่อรถ แปลงรถเล่นได้ (ในหลายๆส่วนของอเมริกานะ) จะต่อเป็นแค่โครงเป็น Buggy ก้อเอาไปตีทะเบียนได้ ถ้ามีอุปกรณ์ด้านการจราจรครบ เช่น ปัดน้ำฝน ไฟเลี้ยว ไฟเบรค หรือเสียงดังไม่น่ารำคาญเกินไปนัก เพราะฉะนั้นใครมีลูกบ้าขนาดไหนก้อ ตามสบาย ;D

ผมชอบสไตล์ Pro Street ของอเมริกา ที่รถนั้นหน้าตาเดิมๆแต่ล้อหลังใหญ่ล้อหน้าแคบเหมือนรถ Drag ตอนนี้กำลังเล็งๆอยู่ว่า ถ้าเอา Yaris มาแปลงขับหลังใส่ 2JZ Turbo พร้อมเกียร์ ใส่ล้อหลังยางซัก 30/12-15 น่าจะออกมาน่ารักดี แต่วัดๆดูแล้วมันเหลือเพลากลางไม่ถึงคืบ ฮื่มม เอาไงดีหว่า ........เพี้ยนดีมั๊ยล่ะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!