Author Topic: ขี่เที่ยวในBrisbaneกัน  (Read 8464 times)

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
ขี่เที่ยวในBrisbaneกัน
« on: May 29, 2007, 09:52:04 am »
หลัวจากไปเอารถมาได้ 3-4วัน ก็เอามาRun In ซะหน่อย(คนนะครับ ไม่ได้ขี่จักรยานเที่ยวมาเกือบ10 ปีแล้ว)

วันแรกก็ห้าวเลยครับ ล่อไปประมาณ10 โล ฟังดูน้อยนะครับ แต่ที่นี่เนินเพียบ กลับมาหัวใจเกือบวาย

เอาตัวเกือบไม่รอดเลยไม่มีรูปมาฝากครับ

:P
วันต่อๆมาก็ ขี่เล่นในสวนสาธารณะ (City Botonic Garden) กับเลียบแม่น้ำBrisbane เล่นๆครับ เมืองที่นี่ค่อนข้างน่าขี่จักรยานมากครับ เค้าเอื้อให้จักรยานมากๆ ขี่บนถนน กับรถก็ได้ หรือจะขี่บนฟุตปาตก็ได้(อันหลังนี่มีประโยชน์มากครับเวลาเจอเนินที่ต้องปั่นช้าๆไม่งั้นเดี๋ยวโดนรถเฉี่ยวตูด) ส่วนทางเลียบแม่น้ำเค้าทำยาวตลอดตัวเมืองทั้งสองฝั่ง ยาวข้างละเป็น10 โลครับ ให้เฉพาะเดิน วิ่ง กับจักรยานครับ แยกเลนกันเกือบตลอดครับ

เอา เอารูปในสวนมาฝากนิดหน่อยครับดูแล้วจะรู้ว่า น่าขี่จักรยานเล่นแค่ไหน
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Re: ขี่เที่ยวในBrisbaneกัน
« Reply #1 on: May 29, 2007, 09:58:02 am »
บอกก่อนว่าในนี้จะเป็นพวกรูปเกี่ยวกับทางจักรยานที่นี่เป็นหลักก่อนนะครับ เดี๋ยววันหลังๆจะถ้ายวิวมาฝาก

;)

เอ้าดูกันต่อครับ วันนี้ข้ามฝั่งไปอีกด้านของแม่น้ำครับ ชื่อKangaroo Point ครับอันนี้ก็เป็นทางเลียบแม่น้ำครับ ตองดทางจะมีสวนตลอดครับ
ลองดูทางเค้าแล้วกัน

;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "

« Reply #2 on: May 29, 2007, 10:08:15 am »
ต่อกันครับ มาฝั่งนี้จะเป็นหน้าผาครับ ถ้าคนชอบกิจกรรมกลางแจ้งน่าจะชอบครับ เพราะเค้ามีให้เล่นหมดครับ ปีนหน้าผา(ของจริงครับไม่ใช่จำลอง) คายัค ทั้งกลางวัน กลางคืน ฯลฯ แค่อยู่คนละฝั่งกับเมือง เดินข้ามมาประมาณ15นาทีครับ

เอาเวปเค้าไปดูเล่นๆก็ได้

http://www.riverlife.com.au/

« Reply #3 on: May 29, 2007, 10:14:00 am »
มาดูทางเลียบแม่น้ำเค้าต่อครับ ทางดีมากครับ เลาะริมแม่น้ำ เค้าจะตัดจนเรียบครับ ไม่ต้องขึ้นๆลงๆ เนินแต่อย่างใด

รูปหมดและ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะพาไปขี่เที่ยวตอนกลางคืนกัน

;) ;) ;)

ชอบไม่ชอบ อยากดูอะไรติชมได้นะครับผม

;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #4 on: May 29, 2007, 08:09:12 pm »
ไม่มีติ มีแต่จะเอาอีก

ลงภาพพร้อมกับเล่าเรื่องราวมาด้วยจะได้เหมือนกับเกาะหลังโปรตุลย์ไปในตัว

ถ่ายภาพพวกไลฟ์สไตล์มาด้วยก็ได้ เช่นที่อยู่ ที่เรียน ร้านจักรยาน โรงเรียน ฯลฯ

เพราะมีคนไทยอีกเยอะที่ยังไม่ได้สัมผัสและแทบไม่มีโอกาสสัมผัส Brisbane ครับ (ผมก็ด้วย)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #5 on: May 30, 2007, 10:19:38 am »
รับทราบครับผม เดี๋ยวจะจัดให้ครับ

อย่าเกาะหลังผมไปเลยครับ ขี่คนเดียวก็เหนื่อยแฮกแล้วครับ

;D ;D ;D

« Reply #6 on: June 04, 2007, 07:18:51 am »
จัดมาให้ตามสัญญาครับ เอ้ามาดูกันต่อ

อันนี้เป็นทางจักรยานใต้ทางด่วนครับ จะอยู่เลียบแม่น้ำเหมือนกันแต่อันนี้อยู่ฝั่งเมืองครับ ที่นั้เค้าใช้เป็นทางสัญจรของคนเมืองเค้าใช้เดิน วิ่ง จักรยาน เสก็ดบอร์ด Roller Blade ทุกอย่างที่ไม่มีเครื่องได้หมดครับ

ที่ขำอย่างนึงคือ ที่นี่เค้าเอาจริงมากครับ พอเลิกงาน5โมง พี่แกเปลี่ยนชุด ขี่จักรยานก็ใส่ชุดจักรยานแบบชุดแข่งเลยนะครับ สะพายเป้ขี่กลับบ้าน พวกวิ่งก็เปลี่ยนชุดวิ่งใส่รองเท้าวิ่ง วิ่งกลับบ้าน

;D ;D ;D

อันนี้เป็นตอนกลางวันครับ ตอนกลางคืนเค้าก็จะมีไฟสว่างพอควรครับ เดี๋ยวโพสให้ดู

;) 

« Reply #7 on: June 04, 2007, 07:40:13 am »
พอปั่นพ้นจากตัวเมืองมาก็จะเป็นทางช่วงที่2ครับ ยาวประมาณ 5-700 เมตร ครับ เป็นเหมือนสะพานอยู่บนน้ำครับ ทางเรียบขี่สบายช่วงนี้จะแบ่งระหว่างจักรยานกับคนครับ (จักรยานจะเป็นช่องสีแดงที่เห็นครับ

ระหว่างทางจะมีจุดใด้พักดูวิว แล้วก็กินน้ำได้ครับ (แต่ผมไม่กล้ากินอ่ะ) เพราะน้ำก็อกที่นี่เค้ากินกันครับ (ส่วนผมแบกน้ำก็อกมาจากบ้านอิ อิ อิ)

ตลอดทางจะมีป้าบบอกทางตลอดครับ อ้อQUT. คือมหาวิทยาลัยที่ผมเรียนครับ เรามาได้2.5 โลและ

ลืมบอกไปวันนี้เราออกมาทางตะวันตกครับ ไปทางToowong

« Reply #8 on: June 04, 2007, 07:46:30 am »
ดูต่อนะครับเบื่อยยังหว่า

อันนี้เป็นช่วงที่3ครับ จะเป็นทางเลียบแม่น้ำครับ ออกจาดตัวเมืองมามากพอควรแล้วครับ แถงนี้จะสงบหน่อย ข้างบบจะเป็นถนนรถวิ่งครับ

มีที่พักและที่กินน้ำให้ตลอดทางครับ เย็นๆก็จะมีฝรั่งมานั่งจู๋จี๋กันครับ  ;D

ปั่นไปปั่นมาก็เจอเพื่อนร่วมทางครับ เจอตัวแรกขอถ่ายรูปไว้หน่อย ขี่ไปอีกเจอเพียบเลยครับ ขี่เกียจถ่ายมันและ(ที่เห็นนี่ตัวพอๆกับอีกัวน่าสวนจตุจักรเลยนะ)  :o

« Reply #9 on: June 04, 2007, 07:55:49 am »
อันนี้เป็นตอนกลางคืนบ้างครับ อันนี้ขี่ไป่งเดิมเลยไม่ค่อยได้ถ่ายเท่าไหร่ แล้วมันค่อนข้างมืดนิดนึงครับเลยไม่ได้ถ่ายเท่าไหร่

เริ่มจากอย่างแรกครับ ขี่กลางคืนที่นี่ต้องมีไฟครับ เป็นกฏหมายครับ เลยโดนไฟหน้ากับไฟท้ายไป50 เหรีญครับ (1500 บาท  โฮ  :'( ) จะเปิดเป็นไฟฉายก็ได้ หรือจะกระพริบก็ได้ครับ ผมเลือกเป็นกระพริบเพราะ อยู่ได้นานกว่า ไฟถนนสว่างพอตัวแล้วครับ

อันนี้ถ่ายให้ดูว่าขี่กลางคืนก็ไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ครับ (แต่ถ้าดึกๆมากก็ไม่ควรนะครับเพราะพวกHomeless เค้าจะเริ่มลงมานอนข้างล่างนี่

อันนี้บอกไว้เลยนะว่ากูมีกล้องติดอยู่

สุดท้ายนี้เป็นวิวระหว่างทางครับ

อันนี้ขอเป็นอันสุดท้ายของกระทู้นี้ก่อนนะครับ เพราะเริ่มโหลดนานแล้ว อย่างที่บอกว่ากรทู้นี้จะเน้นเรื่องทางเป็นหลักครับ เดี๋ยวกรทู้หน้าจะพาไปเที่ยวกัน

Offline ToppyRacingClub

« Reply #10 on: June 04, 2007, 11:23:23 am »
ขอเกาะหลังไปด้วยอีกคน...จาเอาอีก... ;D>

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #11 on: June 04, 2007, 12:27:23 pm »
ขอไปอยู่ด้วยคนโว๊ย

เอาอีก เอามาอีกเยอะๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride