Author Topic: ถามเรื่องรถดริฟครับ  (Read 29945 times)

Offline Joe 104

• Group N Racer
  • **
  • O S K 104/616
Re:ถามเรื่องรถดริฟครับ
« Reply #30 on: May 11, 2006, 01:57:15 pm »
แถวบ้านที่เชียงใหม่มี A31 อยู่คันจอดทิ้งไว้ที่อู่...(น่าจะเรียกว่าซากรถก็ไม่เชิง)..เห็นทางอู่ว่าจะขายนะครับถ้ามีใครสนใจจะลองถามให้นะครับ

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #31 on: May 11, 2006, 02:26:18 pm »
มีทะเบียนมั๊ยครับ ถ้าไม่มีคงลำบากเพราะกฎการแข่งขันต้องเป็นรถที่มีทะเบียน  แล้วขายเท่าไหร่เหรอครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline Joe 104

• Group N Racer
  • **
  • O S K 104/616
« Reply #32 on: May 11, 2006, 02:34:40 pm »
แล้วจะถามให้ครับ

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #33 on: May 11, 2006, 07:48:58 pm »
มีทะเบียนมั๊ยครับ ถ้าไม่มีคงลำบากเพราะกฎการแข่งขันต้องเป็นรถที่มีทะเบียน  แล้วขายเท่าไหร่เหรอครับ

นี่ ตรงนี้ก้อเป็นอีกจุดนึงของวงการมอเตอร์สปอร์ตเมืองไทย "รถแข่งต้องมีทะเบียน" ทำไมวะนั่น?? รถแข่งแข่งอยู่ในสนามแข่ง ไม่ได้วิ่งบนถนนสาธารณะ แล้วทำไมจะต้องมีทะเบียน??  ถ้าไม่ต้องตีทะเบียนนี่ประหยัดไปได้เยอะเลยนะเนี่ย มีแค่ใบแสดงความเป็นเจ้าของว่ารถใครซื้อมาจากไหนก้อน่าจะพอ ทะเบียนมันแพง แล้วแถมยังต้องซื้อประกันอีก ไปกันใหญ่เลย จริงป่ะ? ???
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Drift X

• Amateur Racer
  • *
  • รถดีๆ ชอบทำให้เสียอาการ
« Reply #34 on: May 12, 2006, 02:56:31 am »
เห็นด้วยครับ ยิ่งถ้าเป็นนักศึกษาแบบผมนี่ตายเลยครับ

ซ่อมทีจุกครับ ใหนจะต้องมีภาษีอีก  คิดเล่นๆ รถผมซื้อมา 85000 ซ่อมไปซ่อมมา

จะสองแสนแล้วครับ (อารายกานเนี้ย) ไปเช็คดูราคารถไม่มีทะเบียน สองแสนหน่อยๆ

แทบจะได้ S13 มาขับแล้วครับ .....เฮ้อ ก็ต้องทนใช้รถเก่าต่อไป คิดแล้วเศร้าแท้ๆ
copyright 1999

Q U A N T U M @ C H I A N G M A I
Unlimited energy will'be existed

http://www.racingweb.net/QuanTumclub

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #35 on: May 12, 2006, 09:19:57 pm »

เชื่ออย่างงั้นจริงๆเหรอครับ เอ...ไม่พูดดีกว่าวุ้ย

:-X :-X :-X

ถามว่าเอารถไม่มีทะเบียนมาเล่นได้ไม๊.....ได้ครับ แต่..คุณกล้าเสี่ยงรึเปล่า แล้วถามว่าคุ้มไม๊ (กับความเสี่ยง) แล้วแต่จะคิดครับ

สำหรับผมผมว่าไม่คุ้มเลย ต้องมานั่งลุ้นว่าจะโดน(คนแกล้ง)เมื่อไหร่ ขายต่อก็ไม่ได้ราคา ขนไปขนมาก็ลำบาก(ขนาดรถผมมีทะเบียนเวลาไปสนามทียังต้องคอยหลบๆเลย ขี้เกียจคุยกับพี่เค้า)

;D ;D ;D
« Last Edit: May 12, 2006, 09:21:07 pm by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #36 on: May 12, 2006, 11:31:46 pm »

เชื่ออย่างงั้นจริงๆเหรอครับ เอ...ไม่พูดดีกว่าวุ้ย

:-X :-X :-X

ถามว่าเอารถไม่มีทะเบียนมาเล่นได้ไม๊.....ได้ครับ แต่..คุณกล้าเสี่ยงรึเปล่า แล้วถามว่าคุ้มไม๊ (กับความเสี่ยง) แล้วแต่จะคิดครับ

สำหรับผมผมว่าไม่คุ้มเลย ต้องมานั่งลุ้นว่าจะโดน(คนแกล้ง)เมื่อไหร่ ขายต่อก็ไม่ได้ราคา ขนไปขนมาก็ลำบาก(ขนาดรถผมมีทะเบียนเวลาไปสนามทียังต้องคอยหลบๆเลย ขี้เกียจคุยกับพี่เค้า)

;D ;D ;D
ก็ใช่ครับ เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าใช้รถไม่มีทะเบียน บางทีจะโดนคนอื่นเขาแกล้งเอา แค่คิดก็ไม่คุ้มแล้วครับ ผมว่ารถไม่มีทำเบียบ อยู่ห่างๆมันดีกว่าครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline ARTO

• *
« Reply #37 on: May 18, 2006, 10:45:00 pm »
รบกวนถามเรื่องเครื่องนิดหนึ่งนะครับ ถ้าเปรียบเทียบระหว่าง SR 20  กับ RB 20 จะต่างกันอย่างไรบ้างครับ เวลาดริฟ ....ขอเพิ่ม 1J ด้วยนะครับเห็นนิยมกัน   ขอบคุณครับ (ในรถ A 31 )

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #38 on: May 19, 2006, 07:47:28 pm »
1JZ-GTEVS RB20DET น่าจะออกมาใกล้เคียงกัน (เฉพาะในแง่การขับ) อาจต่างที่พละกำลังอยู่บ้าง ตระกูล J เด่นที่ความสดใหม่ มีอะไหล่รองรับเยอะ ของแต่งเพียบ ข้อเสียข้อเดียวที่ผมรับยากก็คือการข้ามพันธุ์ และความสวยงาม
- ผมว่ารถรุ่นนี้วาง RB20DET สวยสุดแล้ว แต่ต้องโมฯท่อไอดีใหม่ทั้งชุด ไม่รู้ว่ายกชุดของ RB26DETT มาใส่ (หรือเอามาดัดแปลง) จะได้ไหม แต่ออกมาสวยแน่ ผมว่าสวยกว่า SR20DET ด้วยซ้ำไป

SR20DET VS RB20DET
- ต่างกันอย่างชัดเจนเรื่องบาลานซ์ โดยรวมแล้วมันน่าจะวิ่งดีขึ้น แต่ผมยังไม่ค่อยชินมากนัก (ในช่วงแรกที่วาง) ขับแล้วมีขาดๆ เกินๆ
- ที่ว่ามันบาลานซ์ดีกว่าเดิมก็เพราะผมสามารถหมุนรถแบบ J Turn ได้เพียงแค่การลองครั้งแรกเท่านั้น แถมผมเป็นคนขับที่อ่อนซ้อม ไม่ค่อยชินรถอีกด้วย นั้นคือรถมันบาลานซ์ดีเหลือเกิน
- ในแง่การดริฟท์ที่ BRC นั้นไม่แตกต่างแบบคนละโลก แต่ก็ต่างกันพอสมควร คือถ้าขับพอเป็นแล้วก็ปรับตัวไม่ยากเท่าไหร่ มีแต่จะดีขึ้นครับ
- แต่ถ้างบจำกัด ไม่ได้บ้าแรง ผมเลือก RB20ET ครับ ทนกว่ากันเยอะเลย บล็อคเหล็ก โลวเทค ก็มีจุดเด่นตรงนี้แหละครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ARTO

• *
« Reply #39 on: May 25, 2006, 12:19:45 am »
แล้วพี่ว่า RB 26 dett น่าสนใหมครับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #40 on: May 25, 2006, 08:54:33 am »
RB26DETT เกิดมาเพื่อความแรงครับ เด่นที่มีเกียร์ระบบขับ 4 ฉะนั้น หากจะเอามาลง A31 ก็ต้องเป็นคนบ้าแรง และบ้าขับ 4 ด้วยถึงจะใช้เครื่องเต็มสมรรถนะ
- ถ้าใช่ ก็โอเค แต่ดริฟท์ได้ลำบากหน่อยใน BRC เพราะมันแคบเหลือเกิน รถขับ 4 เอามาเล่นใน BRC ไม่น่ารอดครับ เตรียมรถ Slide On รอแบกกลับบ้านได้เลย  ;D
- ยิ่งพวกเอาแต่เครื่อง RB26DETT มา แล้วทำเป็นขับหลัง โหห เห็นแล้วเสียของเลยน่ะ แบบนี้สู้เอาเครื่อง RB20DET มาแต่งไม่ดีกว่าหรือไงนี่ ไม่เรื่องมากด้วย
- แต่บางคนก็ชอบของแปลก คือแต่งให้แตกต่าง แต่งไว้โชว์ (ใช้งานจริงก็วิ่งนิดๆ อัดบ้างหน่อยๆ ) เหล่านี้ก็มักจะใช้ของหายากเช่น RB26DETT ครับ (แต่ผมเห็นรถแบบนี้แล้วผมเฉยๆ มากเลยนะ ไม่ได้ดูดีเด่นตรงไหนอย่างไรเลย)

ถ้าจะดริฟท์กับ A31 คุณมีแค่ 2 ตัวเลือกจากผมก็คือ RB20DET และ SR20DET เท่านั้นครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ToppyRacingClub

« Reply #41 on: May 25, 2006, 03:34:14 pm »
ถามต่อคับ...หลังจากสังเกตุการณ์มานาน ;D ;D ;D

1) จากที่ดูๆมา เครื่องอาร์บี20 มีจะ 2 แบบใช่ไหม๊คับ แตกต่างกันยังไง
2) เอ31 มีอาร์บี20เดิมมาจากโรงงานด้วยหรอคับ
3) แล้วอาร์บี20ที่มีโบมาด้วยละ มาจากไหนคับ
« Last Edit: May 25, 2006, 03:36:53 pm by TopFanClub.com »

Offline ToppyRacingClub

« Reply #42 on: May 25, 2006, 03:36:12 pm »
 ;D

« Reply #43 on: May 25, 2006, 03:47:34 pm »
ถามต่อคับ...หลังจากสังเกตุการณ์มานาน ;D ;D ;D

1) จากที่ดูๆมา เครื่องอาร์บี20 มีจะ 2 แบบใช่ไหม๊คับ แตกต่างกันยังไง
2) เอ31 มีอาร์บี20เดิมมาจากโรงงานด้วยหรอคับ
3) แล้วอาร์บี20ที่มีโบมาด้วยละ มาจากไหนคับ

ผมตอบสิ่งใดผิด เซียน A31 โปรดมาช่วยแก้ไขด้วยครับ เพื่อที่จะได้เป็นข้อมูลที่ถูกต้องสำหรับผู้จะศึกษาต่อไป

RB20 มันมีหลายรุ่นครับ
- ตัวที่อยู่ในรถบ้านเราก็เป็น RB20E
- ตัวที่เห็นในภาพฝาสีขาว (เงิน) ก็คือ RB20DET
- มีตัวฝาแดงด้วยนะ เป็นรุ่นขับ 4 ล้อ ผมไม่รู้ว่าใช้รหัส RB20DET เหมือนกันหรือไม่

ทั้งหมดใช้เครื่อง RB20 ครับ ต่างกันที่รหัสด้านท้ายเท่านั้นเองว่าจะมีเทอร์โบหรือไม่

รถจากโรงงานนิสสันบ้านเราที่ขายในไทย ไม่มีเครื่อง RB20DET ครับ

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
« Reply #44 on: May 25, 2006, 06:49:42 pm »
ตัว RB20DET ที่ขับ 4 จะอยู่ในตัว

Skyline R32 ตัว GTS-4 ครับ...  :)