Author Topic: ปรึกษาพี่โอเปิ้ลครับ  (Read 5988 times)

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
ปรึกษาพี่โอเปิ้ลครับ
« on: October 20, 2004, 04:47:50 pm »
พี่ครับๆหลังๆผมรู้สึกว่าวงการดริฟท์มันเหมื่อนเดินอยู่กับที่อ่ะครับพี่คิดเหมื่อนผมหรื่อปร่าวครับ
คื่อเจอแต่นักแข่งพวกเดียวกันหมดเลยอ่ะครับพี่ ที่ผ่านมาผมมีความหวังว่าจะได้เจอกับนักดริฟท์
รุ่นเก่าๆหรื่อมื่อใหม่ ซุ่มๆ แต่พอมีสนามแข่ง กลับหายไปหมดเลยหรื่อว่านักดริฟท์ในเมื่อไทยมีกันเท่านี้อ่ะครับ พี่รู้สึกแบบเดียวกันหรื่อปร่าวครับ แต่ที่แน่ๆน่ะพี่ arcเคยบอกว่าจะจัดแข่งดริฟท์ ตั่งแตกลางปีแล้ว เนี้ยก็จะปลายปีแล้ว ไม่รู้ว่าจะได้ เจอกับนักแข่งใหม่ๆบ้างหรื่อปร่าว พี่โอเปิ้ลเห็นด้วยอย่างไรครับ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

เหน่ง

• Guest
Re:ปรึกษาพี่โอเปิ้ลครับ
« Reply #1 on: October 20, 2004, 05:25:46 pm »
ขอแจมด้วยนะครับ อ่านแล้วโดยใจจัง จริงๆแล้วผมชอบมากรถดริฟครับ ผมได้รู้จักรถดริฟได้กี่เดือนเอง ได้ดู vcd drift bible ดูทุกวัน แต่ติดอยู่อย่างเดียวไม่มีรถครับ คิดว่าถ้าเรียนจบ คิดว่าเก็บตังซื้อรถ ขอแจมด้วยอะ :)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: October 20, 2004, 07:37:42 pm »
เรียนตามตรง ผมรู้สึกเฉยๆ ครับกุ้ง เพราะเข้าใจดีว่าค่าใช้จ่ายในการดริฟท์มันมากเพียงใด ลำพังดริฟท์เล่นๆ ขำๆ น่ะไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเล่นจริงจัง เล่นเต็มตัว แบบนี้ต้องมีสนามละหลายพันบาทครับ หลายพันบาทนี้เฉพาะค่ายางนะครับ ยังไม่นับการซ่อมบำรุง ยังไม่นับหากมีอุบัติเหตุชน หรือตกถนนจนรถพัง

มือใหม่ที่เข้ามาก็มีบ้าง แต่เขาก็เข้ามาเล่นรวมกับพวกเราหมดแล้วไง ก็เลยกลายเป็นพวกเดียวกันหมดน่ะสิ  ;D อีกสาเหตุคือมีสนามน้อยครับ สนามดริฟท์อย่างเป็นทางการก็คือ BRC ที่เดียวเอง ตอนนี้ผมลุ้นว่า Motorsports Land ของพี่ปั้นเขาจะให้เราลงไปเล่นกันบ้างหรือเปล่า ผมว่าน่าจะได้นะ อันนี้ต้องให้เจ้าเอกรุ้งช่วยไปจัดงานที่สนามโน้นดูบ้าง แล้วเราก็ติดสอยห้อยตามไปไง

คนสนใจและชอบมีเยอะครับ แต่โดยมากจะเล่นเป็นคนดู ดูไปนานๆ บางคนก็ทนไม่ไหวเหมือนกัน จนต้องเซ็ทรถดริฟท์มาร่วมเล่นด้วย เขาจะทะยอยๆ กันมาครับกุ้ง ไม่ได้มากันพรวดพราดแบบแดร็กหรือจิม เพราะดริฟท์นี้มันละเอียดอ่อนครับ ดูๆ แล้วว่ารถไม่ต้องทำมากก็จริง แต่ที่ต้องทำเยอะก็คือใจผู้ขับเอง ทำใจนี้หมายถึงต้องเตรียมใจพบกับสิ่งที่ท่านไม่เคยพบในการขับรถแบบอื่น พวกเราเลี้ยวด้วยคันเร่ง เปลี่ยนทิศทางด้วยเบรก และพุ่งทะยานสู่โค้งด้วยโมเมนตัม

นักดริฟท์ต่างจังหวัดก็น่าจะมีเล่นอยู่บ้างครับ ผมเองก็อยากไปเล่นตามต่างจังหวัดเช่นกัน ต่างจังหวัดไม่มีสนามอย่างเป็นทางการ เขาเล่นกันบนถนนเลยล่ะ บอกตามตรงว่าผมเองก็เคยเล่นแบบนั้นมาก่อน เสียวดีจริงๆ เลย

เป็นเรื่องของเวลาอย่างเดียวเลยครับ คือพวกเราต้องเล่นแบบนี้ไปเรื่อยๆ พอเวลานานเข้าก็น่าจะมีคนทะยอยเข้าสู่วงการดริฟท์กันมากยิ่งขึ้น การจัดแข่ง การให้คะแนน และรูปแบบการแข่งขันก็น่าจะพัฒนาและสนุกยิ่งขึ้นไปด้วย

เรื่องของ ARC จะว่าอย่างไรก็คงปล่อยเขาไป พวกเรานี้แหละครับที่จะเป็นตัวกำหนดวงการนี้เอง ก็มันมีคนเล่นอย่างเป็นทางการอยู่แค่นี้เองนี่นา จริงไหมล่ะ  :)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #3 on: October 21, 2004, 05:48:13 am »
 ผมกลัวว่าผู้จัดจะหมดแรงก่อนเราครับพี่กุ้ง

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #4 on: October 21, 2004, 06:36:22 am »
เรื่องสนามที่พี่เปิ้นว่านี่หมายถึงที่แดนเนรมิตใช่มั้ยครับ เคยคุยกะเอกแล้ว ค่าสนามแพงมากๆๆๆ เป็นแสนต่อวันหนะครับ 3 แสนหรือไงเนี่ยครับ :o
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Meister S13

• Guest
« Reply #5 on: October 21, 2004, 10:47:39 am »
แหม ชอบประโยคนี้จัง
พวกเราเลี้ยวด้วยคันเร่ง เปลี่ยนทิศทางด้วยเบรก และพุ่งทะยานสู่โค้งด้วยโมเมนตัม  ;D ;D ;D

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
« Reply #6 on: October 21, 2004, 01:44:37 pm »
ผมให้สัญญาว่า  

"ถ้างวดนี้ถูกรางวัลพิเศษ  ผมจะสร้างสนามสำหรับดริฟท์ในกรุงเทพให้ได้"

รอหน่อยแล้วกัน :P
เรารักในหลวง

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #7 on: October 21, 2004, 04:45:29 pm »
ว้าต้องรอไปอีกงวดแล้วสิโจ้ เพราะผมถูกก่อน อิ อิ
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline nungcmk

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #8 on: October 21, 2004, 05:56:25 pm »
เห็นด้วยกับพี่เปิ้ลทุกๆเรื่องอะครับ
ไอ้ผมยืนดูอยู่ข้างสนาม ก็คันซะอะนะพี่ อยากลงร่วมแจมด้วยจริงๆ แต่ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างทำให้ยังไม่สามารถลงไปร่วมแจมด้วยได้ในตอนนี้ครับ คงตัองสักพักนึงอะ คิดว่าปีหน้าน่าจะเคลียลตัวเองลงไปร่วมเล่นด้วยได้อะครับ

Offline kung 200 sx

• ..........Drift Emotion.........
« Reply #9 on: October 21, 2004, 07:32:41 pm »
ผมก็หวังใว้ว่า ผู้จัดและผู้เล่นอย่างพวกเราคงไม่หมดแรง และท้อถอยกันไปเหมื่อนเมื่อหลายปีก่อนน่ะครับ ขอให้ทำในสิ่งที่เรารักกันต่อไปน่ะครับ  ;D
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

เอก รุ้ง

• Guest
« Reply #10 on: October 23, 2004, 06:00:51 am »
ยังไงก็ขอจัดต่อไปเรื่อยๆอ้ะครับ  แล้วจะเน้นที่ดริฟมากขึ้น  เพื่อก้าวสู่ ThailandD1 จริงๆแล้วแบ่งคลาสกันอย่างที่เคยโพสไปแล้วในปีหน้า  ยังไงอย่าพึ่งท้อถอยกันนะ  ;)  เพราะถ้าผมจัดไม่มีคนเล่นผมก็แย่เหมือนกัน  ถ้ามีคนเล่นไม่มีคนจัดก็แย่อีก  

เรื่องค่าใช้จ่ายในเรื่องรถอ้ะครับอันนี้ผมเข้าใจเลย  มันเยอะจริงๆ ตามที่พี่โอเปิ้ลบอก

แต่มันยังมีทางออกนะ  ผมขอแนะนำอ้ะคับ  เป็นการสร้างการตลาดให้กับตัวนักแข่งเอง  เมืองไทยนักแข่งรุ่นเก่าๆ  เค้ารู้ดีว่า  ลำพังถ้าเอาเงินตัวเองออกหมดตายแหง๋ๆ  หรือถ้าไม่อยากให้เสียค่าการตลาดไปแต่งบไม่เยอะนัก  เอากิจการที่บ้านอ้ะครับ ลงทุนมาแปะเป็นสปอนเซอร์ที่รถ  ก็ยังดี

ผมคิดว่านักแข่งน่าจะคิดได้แล้วว่า
1.  พวกเราเป็นกลุ่มที่เป็นเป้าหมายของสินค้าใด  (เป็นทิศทางที่จะขอสำหรับรายที่ไม่รู้จักกัน)
2.  เริ่มทำรายละเอียดของตัวเองออกมา  ว่า
 - เกริ่นนำเรื่องดริฟ
 - เคยแข่งที่ไหนบ้าง
 - เคยได้รับรางวัลใดบ้าง(ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)
 - ถ้ามีข้อมูลเก่าๆ เช่นรูปที่ลงหนังสือหรือวีซีดีไรพวกนี้  ให้นำไปเสนอเค้าด้วย
3.  ปีนึงแข่งรายการไหนบ้าง  (ตารางปีหน้า  ผมจะรีบออกให้  แต่ผู้จัดรายอื่นอันนี้ผมไม่รู้ว่าจะออกมาเมื่อไหร่)
4.  จะตอบแทนสปอนเซอร์โดยวิธีการอย่างไร  เช่นแปะสติ๊กเกอร์ที่รถตลอดเวลาไรอย่างงี้เป็นต้น(benefit)

บางคนเคยทำแล้วอ้ะครับ  สำหรับคนยังไม่เคยทำลองทำดู  แล้ววิ่งเข้าไปขอตามบริษัทต่างๆที่เกี่ยวข้องดูอ้ะครับ  ถ้ารู้จักกับเจ้าของยิ่งดีอ้ะครับ  อย่าเมินสินค้าที่ไม่ได้มาเป็นเงิน  ได้มาเป็นของก็ยังทุ่นรายจ่ายไปอีกเยอะตอนนี้ที่ผมรู้จักและเข้ายินดีก้คือ

- ล้อตาโรจน์  ของพี่โรจน์อ้ะครับ  ยางเปอเซนขอเค้าได้ สำหรับทุกคน
- เหอะ  นึกไม่ออก  เด๋วจำได้จะโพสบอกนะครับ

คำแนะนำอื่นๆ  ผมว่าเพื่อนๆต้องช่วยๆกันร่วมมืออ้ะครับ   นักแข่ง กับผู้จัดต้องร่วมมือกัน  จะได้ไปกันรอด   อยากให้เราเข้าสู่  ThailandD1 เร็วๆจังครับ  

เรื่องสนามพี่ปั้นอ้ะพี่เปิ้ล  ท่าจะยากอ้ะพี่  ไว้เด๋วผมลองขอพี่ปั้นดูง่ะว่าจะไงได้บ้าง   :'(

ยังไงช่วยๆเหลือกันนะครับ  

hiter.

• Guest
« Reply #11 on: October 29, 2004, 08:17:36 pm »
เป็นเรื่องจริงที่ไม่ปฏิเสธครับ คือ อยากเล่นด้วยแต่งบน้อยอ่ะครับ
ไอ้ครั้นตอนนี้ปั้นลิฟแบคมาเล่นตอนนี้ ปั้นมาปีกว่าแล้วยังไม่รุ่งเลย มีปัญหาร้อยแปดตั้งแต่ยังไม่ได้ลงสนามเลยอ่ะ ทั้งตัวถังผุ เต็ดไม่จับ น้ำมันว๊อด ฯลฯ จะให้จับเอารถแพงกว่านี้มาเล่นก็ไม่มีปัญญา แงงงงงง......

แต่ใจยังอยากเล่นอยู่น่ะครับ ถ้ามีโอกาสขอไปเล่นด้วยคนเผื่อล้อหลุดเครื่องหล่นจะได้มีคนช่วย 555555