Author Topic: ใกล้งานดริฟท์วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม แล้วนะเว้ยพรรคพวก  (Read 12366 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เตรียมพร้อมกันนะเฟ้ยพี่น้อง อย่ามาอ้างรถไม่พร้อม เวลามีกันเพียบแล้ว เร่งทำ เร่งโมฯ เร่งหายางกันได้แล้ว 17 นี้ใส่กันสุดๆ เลยนะ ไม่ต้องยั้ง ไม่มีฝนแล้ว ฮ่าๆ
- สนามก่อนแม่งอย่างเสียว น้ำงี้อย่างกะบึงเอเวอร์เกลดเลยว่ะ

เหล่าชาวดริฟท์ประกาศศักดาเปิดสนามกันแต่เช้าตรู่ (ใช่เปล่าวะ .... หรือว่าผมคิดไปเองคนเดียว ฮ่าๆ )

เออ ขออย่างหนึ่งสิ ไอ้พวกที่ไม่ได้ดริฟท์น่ะ อย่าเอารถมาจอดบริเวณในสนามได้เปล่าอ่ะ เข้าใจนะว่ากันเอง แต่พอจะเซอร์วิสพวกให้น้ำ เปลี่ยนยาง หรือพักรถอะไรทำนองนี้มันเกะกะว่ะ หรือคนอื่นว่าไง
- เอางี้ดีไหม ขอเป็นจอดด้านตรงปากทางเข้าสนามก็ได้ ได้จอดใกล้เหมือนกัน แค่ปีนรั้วเตี้ยๆ ก็เข้าถึงรถท่านแล้วน่ะครับ

« Last Edit: October 11, 2004, 08:49:11 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
แต่ช่วงนี้ฝนกลับมาตกอีกแล้วอ่ะดิครับ ลูกเพ่ๆๆๆๆ  ;D ;D ;D
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline lhee

• Amateur Racer
  • *
  • Do it by myself... That's ME!!!
    • This my Site -= enginework =-
พี่เปิ้นคับ ถ้าผมจะเอา E30 ลองลงไปวิ่งดูจะเหมาะป่าวคับ
ตอนนี้ใส่ชุดแต่งช็อคกะสปริงอ่ะคับ วิ่งถนนก็แข็งดี แต่ผมว่าถ้าเอาไปลงมันคงนิ่มไปแน่เลยคับ แล้วเบรคมือก็ไม่มี  ???
แต่ก็ยังอยากรู้อาการของรถอ่ะคับ ว่าเป็นไง ถ้าเอามาดริฟ  ;D
ขอความเห็นหน่อยคับ
« Last Edit: October 12, 2004, 10:12:05 am by lhee »
Initial Drifter'
จำใจจาก E30 มาสู่ A32
"รถแข่ง กะ รถใช้งาน ไม่ใช่รถคันเดียวกันแน่ๆ"
วันหน้าฟ้าใหม่ เราคงได้มาเจอกัน

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
ขอยาด ตอบได้มั้ยครับ จากประสบการณ์ที่เคยเล่น E30 + SR20DET มาพักนึงก่อนหน้านี้

ช้อคฯแข็งๆที่พอเล่นดริฟท์ได้หายากครับ ตอนผมใช้ ผมใช้ คู่หน้า บิลสไตน์ที่เค้าว่ากันว่าแข็งมาก(สำหรับ BMW) และคู่หลังเป็น โคนี่กระบอกส้มที่ปรับแข็งอ่อนได้ โดยผมปรับไปแข็งสุด
มันก็ได้แค่ระดับหนึ่งแต่พอดริฟท์มันก็ย้วยอยู่หนะครับ ซึ่งมันย้วยไปทำให้คุมรถลำบากกว่าตอนนี้ที่ผมไปใช้ Cef แล้ว + ช้อคฯ JIC
เรื่องเครื่อง ผมใช้ SR20DET ไม่ได้โมอะไร ก้โอเคหนะครับ สำหรับเรื่องแรงเครื่อง (มีครัชทองแดงครับกันลื่น)
เฟืองท้ายผมใช้ เฟืองท้าย สกายไลน์แปลงใส่ ซึ่งผมว่าแย่หนะครับ เพราะมันต้องแปลงจุดยึดใหม่ ซึ่งยากที่จะแข็งแรงเท่าจุดยึดจากโรงงานทำให้เกิดอาการดิ้นของเฟืองท้าย ถึงขนาด ถ้ามาแรงๆ เฟืองท้ายฟาดตัวถังเลยหละครับ น่ากลัวมาก ดามยังไง ก็มีจังหวะดิ้นอยู่ดีครับ
เรื่องย้วยนี่ ผมไปใส่ บูชยูรีเทนเพิ่มตอนหลัง ก็รู้สึกว่า มันแน่น กว่าเดิมในจังหวะสาด แต่ก็ยังย้วยเพราะช้อคฯ อยู่ดีครับ
แต่รู้สึกว่า คู่หลังเนี่ย เอาของ Cef หรือ 200 มาแปลงใส่ได้ เพราะรูปร่างช้อคฯ คล้ายกันมาก เพียงอาจจะต้องทำตรงจุดยึดล่าง ซึ่งขนาดรูอาจไม่เท่ากันและตรงจุดยึดบนซึ่งไม่ตรงกันแต่ก็คล้ายๆกัน
แต่ช้อคคู่หน้าที่เป็นปัญหา ว่าคงหาอะไรมาแปลงได้ยาก เพราะเป็นกระบอกใส่ช้อคฯ อีกที
ถ้าจะเอาของยี่ปุ่นมาแปลง ซึ่งผมเคยคุยกับช่าง ก็ต้องสร้าง จุดยึดอะไรๆ ใหม่ ซึ่งผมไม่อยากทำเพราะประสบการณ์จากเฟืองท้าย สุกท้ายก็ใช้ของ ตรงรุ่นทั้งหน้าและหลัง
ตอนแรกว่าจะทำแต่ข้างหลังซึ่งไม่น่ามีปัยหาเรื่องการแปลง แต่คิดว่าจะมีปัญหาเรื่อง ความแข็งไม่ match กัน
เลยยกเลิกไป

สุดท้ายก็ขายครับ เสียดายเหมือนกัน เพราะทำไปเยอะ แต่อยากได้อะไรที่หาของง่ายกว่า เลยมาซื้อเซฟมาทำแทนหนะครับ

หวังว่าประสบการณ์ของผมคงมีประโยชน์บ้างน้ะครับ  มีอะไรอยากถามเพิ่มเติมก็ได้น้ะครับ

ขอยาดพี่เปิ้นตอบเรื่องนี้ก่อนแล้วกันครับ เพราะตอนพิมพ์อยู่นี่พี่เปิ้นอาจยุ่งอยู่เลยยังไม่เข้ามาตอบหนะครับ  ;)
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

• *
  • Do it by myself... That's ME!!!
    • This my Site -= enginework =-
หูยยยยยย ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆ เลยคับพี่ ตอบได้โดนใจที่อยากรู้มากกกกๆๆๆๆๆ ;D
(อ่านแล้วก็เครียดนิดๆ นะ)  ???

จริงๆ ก็อยากเล่น A31 นะคับ แต่งบไม่พอน่ะ
แล้วทีนี้ผมสามารถทำยังไงกะรถคันนี้ให้มันพอจะดริฟได้บ้างอ่ะคับ
พี่พอจะแนะวิธีการเตรียมรถ เซ็ทรถ ให้เป็นแนวทางหน่อยได้มั้ยคับ
รถผม E30+SR20ฝาแดง std. เฟืองท้ายเดิม ล้อ17 ช็อคหน้า Bil แกนใหญ่ หลัง KYB สปริงไอบัค

8) :( ???
"รถแข่ง กะ รถใช้งาน ไม่ใช่รถคันเดียวกันแน่ๆ"
วันหน้าฟ้าใหม่ เราคงได้มาเจอกัน

Offline Joe

ดีใจครับที่คำตอบผมมีประโยชน์ :D

เพิ่งนึกได้ครับ ตอนแรกๆผมก็เซทรถตามที่บอกหนะครับ แต่มาตอนหลังนี่ผมได้เพิ่มเข้าไปอีกอย่างคือใส่ บอลจ๊อยท์แบบปรับมุมแคมเบอร์ได้ เดี๋ยวหาดูก่อนน้ะครับว่ามีรุปรึเปล่า
เอาของ 200 มาหนะครับ ของยี่ห้อ Cusco แล้วก็มาทำจุดยึดใหม่ ให้ตรงกับรูเบ้าช้อคฯ ทีนี้ก้ปรับได้แล้ว แต่ไม่มากเท่าไหร่ แต่ยังไม่ได้ลองสไลด์รูช้อคฯ ช่วย

หาไม่เจอหนะครับ อิ อิ ตะกี๊ ไปหาอยู่รูปอยู่ไหนไม่รู้ เดี๋ยวเจอจะเอามาฝากครับ

ส่วนที่บอกมา เล่นได้แล้วหละครับ ลองมาดูกันครับ วันอาทิตย์นี้ ตั้งแต่เช้าเลยหละครับ มาลองแล้วจะรู้ว่า ติดจาย

Offline retro spec

• Group N Racer
  • **
  • รถสีขาวๆล้อดํา
ตอบพี่เปิ้ลนะครับ สนามนี้เรื่องรถ ที่ไม่ได้ดริฟแล้วเข้ามาจอด ผมจัดการแล้วนะครับ แล้วก็เรื่อง ที่เซอร์วิสเนี้ยะ คือใครจอดตรงไหนก็จอดตรงนั้นเลย ครับไม่มีการย้ายที่  ของใครของมัน ส่วนเรื่องเริ่มตั้งแต่เช้า นี้พยามจะบอกทุกคนแล้วครับอย่างน้อย ๆเล่นวันงานก็ยังคุ้มกว่า ไปเช่าสนามซ้อมเองอ่ะครับ เลยให้ไปกันเช้าหน่อย  ส่วนสนามนี้ผมไม่ได้ลงครับ ทั้งรถไม่เสร็จแล้วก็ไหนจะต้องคอย  ดูแลคนญี่ปุ่นซึ่งจะมาเป็นกรรมการ คอยตัดสินให้  อ๋อลืมบอกไปกรรมการที่ผมพามา ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่รู้เรื่องครับเพราะตอนอยู่ญี่ปุ่นก็ขับรถขึ้นลงเข้าเป็นว่าเล่น แล้วก็ยัง แข่งแรลลี่ครอสออโต้ครอสอีกด้วยลองให้เข้ามาตัดสินดูครับ เป็นคนในวงการเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ทางเรียบ ครับเป็นทางฝุ่น ยังไงก็เจอกันวันที่ 17ครับแต่เช้าตรู่สนามนี้ขาดว่าไปตั้งแต่ตี5.45เหมือนเดิม ;D

Offline Joe

ไปกี่โมงว่ะต้น
สนามนี้ ว่าจะไปเช้าๆเลย (จะพยายามไปให้ถึงก่อนพี่เปิ้นให้ได้ ทั้งๆที่บ้านผมตอนนี้อยู่ใกล้สนาม แค่ 5 นาที แต่ครั้งที่แล้วยังสายกว่าตั้งเยอะ แหะๆ  :-[ )

ขออย่างเดียวฝนอย่าตกเล้ย ไม่ชอบน้ำ

Meister S13

• Guest
ดีใจจังคับมีการพัฒนาขึ้นหลายอย่างในสนามนี้
ตอนนี้ก็นั่งนับวันรอทุกวันเลย
อยากดริฟต์ใจจะขาดเเล้ว   ;D ;D ;D

Offline Joe

รออยู่เหมือนกันหวะต๋อง กระหายอย่างแรง
สนามที่แล้ว นึกว่าจะได้สนุก กลับต้องปวดหัววิ่งไปมาบ้านกะสนามไม่สนุกเลย

สนามนี้มาไล่กันแบบ D1 ป่ะต๋อง อิ อิ ิอิ

วันนี้เข้ามาบ่อยหน่อยน้ะครับ ฮี่ ฮี่  ;D

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
พี่เปิ้นครับช่วงนี้ใกล้หน้าหนาว   แดดช่วงเช้าออกมาเร็วครับพี่

มาตั้งแต่ตี 5 ครึ่ง จะไม่ร้อนมากนะครับ  7 โมงกว่าร้อนยังกะ 9 โมง

อย่าลืมติด DVD มาด้วยนะครับพี่  เดี๋ยวเอาเงินไปจ่ายพร้อม vcd ที่บอกไว้ครับ
« Last Edit: October 13, 2004, 04:11:35 pm by Joe200sx »
เรารักในหลวง

• *
ถ้าไม่มีอะไรขัดข้องคิดว่าคงไปร่วมด้วยนะคับ
ไหนๆ ก็ต้องใช้รถคันนี้อีกนาน ลองให้รู้อาการกันไปเลยดีกว่าคับ จะได้หาวิธีปรับปรุง  ;D
รบกวนพี่พี่ ชี้แนะหน่อยนะคับ ดุ ด่า ว่า กล่าว ได้เต็มที่เลยคับ
ตอนนี้กลัวอยู่ 2อย่าง กลัวเฟืองท้ายพัง กะ กลัวตกน้ำ (หน้าฝนนี้พรมมันก็ไม่เคยจะให้เลยคับ แล้วก็เป็นห่วงกันชนด้วยคับ)

นู๋'เปิ้ล

• Guest
lok,ouh9d]ตกลงสนามนี้กรรมการเดิมก่อนนะค่ะเพราะคุณลุงชาวญี่ปุ่นยังไม่ชินกะการเล่นของเรา ส่วนเรื่งสนามงานนี้วางแผนนเพียบ ทั้งมีอุปกรณืช่วยเหลือขาย อย่างถุงมือหนาพิเศษ(เปลี่ยนยาง) กะยาง (น่าจะได้นะ)ส่วนน้ำก่อมีเหมือนเดิมงานนี้เหนื่อยก้อมาเอานะค่ะที่ แถวๆรถเปิ้ลหน่ะ...เจอกันอีก3 วันเท่านั้น ;D

Offline retro spec

• Group N Racer
  • **
  • รถสีขาวๆล้อดํา
ไปประมาณเกือบๆจะ6โมงแหละพี่ ไปวิ่งออกกําลังกายตอนเช้าก่อน อากาศดี :P