Author Topic: สอบถามหน่อยครับ ว่าเป็นไปได้มั้ย  (Read 6103 times)

pix

• Guest
ตอนนี้น่ะ ผมอ่านการ์ตูน เรื่อง One and Only นะ ผมว่าสนุกมาก
ทีนี้ ผมมีข้อสงสัยจากในการ์ตูนนิดนึงอะครับ คือ

ในการ์ตูน เขาบอกว่า พวกนักแรลลี่ ระดับ WRC เนี่ย เค้าฝึกการควบคุมรถมาหลายรูปแบบมาก
ทั้งทางแห้ง ทางเปียก ทางลูกรัง ทางฝุ่น ทางหิมะ

แต่ ที่ผมสงสัย คือ
ในการ์ตูน เขาบอกมาอย่างนี้
นักแข่งแรลลี่ ที่ฝึกมากๆ เนี่ย มีวิธีการฝึกอยู่รูปแบบนึง ที่ผมสงสัยมาก
คือ ดริฟท์เป็นรูปเลข 8

อ่านมาถึงตรงนี้ อาจจะมองว่าธรรมดา แต่มันไม่ธรรมดาตรงที่ว่า
พวกเค้าดริฟท์เป็นเลข 8 ได้ โดยไม่ต้องบังคับพวงมาลัย!

สงสัยว่า จะเป็นไปได้รึเปล่าครับ

ส่วนตัว ผมว่า น่าจะเป็นไปได้นะ
สงสัยต้องหาเวลาไปซุ่มซะแล้ว ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
นี้เป็นกระทู้ไม่กี่อัน ที่ผมอ่านซ้ำแล้วซ้ำอีก อิอิ

ตอบแบบทรรศนะส่วนตัว ตามภูมิของผมที่ไม่ได้เล่นแรลลี่อย่างบ้าเลือดอะไรกับเขา หากผิดพลาดก็ขออภัย ยินดีรับข้อโต้แย้งจากท่านที่ภูมิเหนือกว่า

ทวนคำถามนิดว่า "ดริฟท์เป็นรูปเลขแปดโดยไม่ต้องบังคับพวงมาลัย"

ขอตีความหน่อย คำว่า ไม่ต้องบังคับพวงมาลัยหมายความว่าอย่างไร
- 1. คือปล่อยมือหรือ ปล่อยมือแค่บางช่วงจังหวะ หรือว่าสามารถปล่อยมือตลอดการดริฟท์ได้
- 2. คือแค่ถือพวงมาลัยตรงหรือเปล่า หรือมีการแต่งบ้างเล็กน้อยแบบแทบจะไม่ขยับพวงมาลัย
- 3. หรือว่าเก่งกาจขนาดที่ไม่ต้องจับพวงมาลัยเลยแม้แต่น้อย แบบถอดพวงมาลัยออกไปเลยก็ยังสามารถขับดริฟท์เป็นรูปเลข 8 ได้

ถ้าดริฟท์เลข 8 โดยไม่ต้องจับพวงมาลัยเลย อันนี้ผมยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อครับ
ถ้าดริฟท์เลข 8 โดยถือพวงมาลัยตรงเป็นหลัก มีแต่งบ้างแต่น้อยมากๆ แบบแทบจะไม่ขยับพวงมาลัย อันนี้พอไหว พอมีลุ้น

เออ เชิญไปฝึกเลย หึหึ ไปหาลานหิมะใหญ่ๆ กว้างๆ ให้ได้นะ อิอิ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

pix

• Guest
หมายถึง
ตอนเริ่มทำตามปกติ ก็แต่งพวงมาลัยไปเรื่อยๆ
แต่พอเริ่มได้ที่ อาศัยเฉพาะคันเร่งอะครับ

ประมาณว่า พอรถสไลด์ไปทางใดทางหนึ่ง แล้วพอจะเลี้ยวกลับไปอีกทาง ก็ถอนคันเร่งทันที แล้วท้ายรถจะเด้งไปอีกด้าน แล้วก็เลี้ยงคันเร่งต่อไป ประมาณนั้นครับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
เออ อธิบายแบบนี้เสียแต่แรก จะได้ไม่ต้องมาตีความกัน

เข้าเรื่อง
- ไอ้ช่วงที่ว่าอาศัยเฉพาะคันเร่งนี้แหละ ตัวดีนักเลย มือเขาจับพวงมาลัยอยู่ด้วยหรือเปล่า แม้จะบอกว่าไม่ได้บังคับเลี้ยว แต่หากมือช่วยจับอยู่ แบบนี้อาจมีลุ้น แต่รถท่านต้องเจ๋งสุดเหวี่ยงด้วยนะถึงจะทำได้

แต่ถ้าบอกว่าไม่ได้ถือพวงมาลัยเลย คือไม่ได้แตะเลย อันนี้ผมว่ายากนะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

pix

• Guest
ขอบคุณครับพี่ ;D
รอฝนตกก่อนจะหาลาน

Offline TopDMC

• Full Member All Thailand Championship Racer
ถามต่อคับ...
คือว่าในการ์ตูน เค้าให้คนนั่งข้างจับพวงมาลัยไว้ตรงๆ เฉยๆ งะ
แบบนี้ทำไปไหม๊คับ...  ???

เผื่อจะได้หาสาวๆ มาจับพวงมาลัยให้นะคับ  ;D

? อธิบายยาวกว่านี้อีกหน่อยครับท๊อป ผมไม่ได้อ่านการ์ตูนเรื่องนี้เสียด้วย ลองเล่าสถานการณ์โดยรวมอีกนิด

Offline TopDMC

• Full Member All Thailand Championship Racer
จะดูออกเวอร์หน่อยนะคับ
แบบว่าพระเอก นางเอก โดนจับตัว (มัดมือไขว้หลัง มัดเท้าติดกัน)
แล้วหนีออกมาได้ โดยขับรถหนีออกมา (ช่วงหน้าหนาว ถนนมีแต่หิมะ)
ให้นางเอกใช้เท้ายันพวงมาลัยไว้ให้ตรง
ส่วนพระเอกใช้เท้าเหยียบคันเร่ง อย่างเดียวนะคับ

(ถ้าใครอ่านแล้ว ป๋มพูดผิดก็ขอโทดด้วยนะคับ :P)

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
My Brother STI can do Figure 8 with only one single move.  2004 STI come with the DCCD (Driver Control Center Differential) if he adjust to 100% lock (split 50% front and 50% rear).  Turn all the way one side step on the gas then turn other way step on the gas.  Pretty easy.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
พยายามนึกภาพ   ???
เรารักในหลวง

pix

• Guest
อยากเห็น Clip จังครับคุณ Zpeed

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
My brother just do it in the parking lot when we got snow.  So we don't have any movie.  Maybe next time when we have snow.
« Last Edit: October 05, 2004, 11:24:55 pm by zpeed »
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.