Author Topic: เมษ 56 1-10 , 22-28 เรือใบที่สัตหีบ  (Read 19841 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: เมษ 56 1-10 , 22-28 เรือใบที่สัตหีบ
« Reply #30 on: April 30, 2013, 10:09:45 pm »
30 เมษ 56
   นอนคืนแรกที่บ้านแสนจะสบาย ก่อนไปสัตหีบสั่งให้ช่างมาล้างแอร์แล้ว กลับมาก็เย็นฉ่ำเลย แอร์นี่ควรล้างกันบ่อยๆ นะครับ ปีละสัก 3 ครั้งได้ยิ่งดี (โดยเฉพาะแอร์ในห้องนอน) แต่ถ้าเป็นแอร์ทั่วไปก็สักปีละ 2 ครั้งพอได้
   ล้างแล้วนอกจากจะเย็นเร็ว เย็นฉ่ำแล้ว ยังประหยัดไฟอีกด้วย
   เช้านี้ไม่ได้ออกกำลังกายอะไร เดินดูปลาในบ่อต่างๆ แม่บ้านบอกตอนผมไม่อยู่ปลาตายไปหลายตัว ผมดูไม่รู้เรื่อง เพราะมันยังคงเยอะมากๆ อยู่ดี จะสงสารก็พวกปลาพิการที่ยังคงเลี้ยงมันอยู่ บางตัวว่ายเป๋ๆ บางตัวชอบนอนจมกับพื้น บ้างก็ลอยหงายท้อง ลอยตั้งแต่เกิดมาจนถึงป่านนี้
   เช้าไปอยู่ร้านขายของ บ่ายพามิวไปเรียนพิเศษที่สยามสแควร์ ผมต้องรอเขาอยู่ที่นี่ราว 4 ชม หึหึ อากาศก็แสนจะร้อนอบอ้าว เดินห้างอัปเดทชีวิตดีกว่า เริ่มจากมาบุญครองเลยครับ เดินหานาฬิกากันน้ำได้จับเวลาได้แบบถูกๆ เอาไว้ให้มิวใช้เวลาแข่งเรือใบ แต่ไม่มีอันไหนถูกใจเลย เจอแต่แบบป๋องแป๋งแถมขายหลายร้อย เลยตัดสินใจเอานาฬิกาของผมเองให้เขาไปใช้ เดินดูข้าวของไปเรื่อย แวะร้านใดพ่อค้าแม่ค้าก็พูดภาษาอังกฤษใส่ เล่นเอาผมเขิน ไม่ได้เป็นฝรั่ง แต่คงจะออกแนวจีน
   แล้วก็เจอร้านถูกใจครับ ได้เสื้อยืดแบบมีฮู๊ดอย่างที่ชอบเลย คือเป็นแบบผ้าบางเบา เอามาใส่กันแดดครับ วันที่ 3-6 พย ที่มิวเขาจะไปแข่งเรือใบนี่แหละครับ ผมคงจะต้องผจญกลางแดดอยู่ตลอดวันแน่ๆ
   เดินจนหิว มิวโทรมาบอกว่าเรียนเสร็จแล้ว เลยรีบกลับบ้านกัน
ในเวปจักรยานมีคนเอาตะแกรงหลังทำด้วยโครโมลี่มาขาย ราคา 1300 บาท แต่ที่น่าตกใจคือเขาบอกว่ารับน้ำหนักได้ถึง 40 กก หึหึ บอกตามตรงว่าไม่อยากจะเชื่อเลย ถ้าเป็น 40 ปอนด์น่ะพอไหว แต่ถ้ามันทำได้แบบที่คุยไว้จริงล่ะก็ คงจะเป็นแร็คที่แข็งแรงสุดเท่าที่ผมเคยเห็นมาในไทย
   บ่ายส่งงานให้คุณอิทอีกครั้ง ทยอยให้เขาเก็บไว้เป็นสต็อค ถ้าว่างอยากเขียนให้เต็มสต็อคโดยเร็ว เรื่องแรกเกี่ยวกับการขี่ในหน้าฝน ก็ไม่ต่างจากวงการรถยนต์ล่ะนะ ทุกๆ ปีผมต้องเขียนเรื่องแนวนี้มาตลอด เข้าหน้าฝนก็เขียนเรื่องการเตรียมรถในหน้าฝน เริ่มจากตรวจเช็คใบปัดน้ำฝน ลงแวกซ์บนกระจกทุกบาน ตรวจเช็คสภาพยาง แรงดันลมยาง รวมยางอะไหล่ด้วยก็ดีนะ ไอ้นี่คนมองข้ามกันเยอะมากๆ ถึงตอนใช้จริงก็ใช้ไม่ได้ก็บ่อย เพราะยางอะไหล่ไม่มีลมเหลือสักนิด
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride