Author Topic: พค 55  (Read 20940 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: พค 55
« Reply #15 on: May 17, 2012, 01:18:19 pm »
16 พค 55
   ได้แต่ลูบๆ คลำๆ รถพ่อคันใหม่ ตั้งแต่รับรถมา ผมได้ขับแค่จากโชว์รูมกลับบ้านครั้งเดียวเอง อ่านคู่มือเล่มใหญ่จนหมดแล้ว อยากลองฟังชั่นต่างๆ ดูบ้างว่ามันจะทำงานอย่างไร มีประโยชน์ต่อผู้ขับมากน้อยแค่ไหน มีสองฟังชั่นที่ผมสนใจอย่างมาก อันแรกคือระบบเบรกอัตโนมัติ คือถ้าปล่อยรถไหลไปข้างหน้าโดยผู้ขับไม่รู้ตัว รถมันจะเบรกให้เอง และอีกอันคือระบบล็อคความเร็วตามรถคันหน้า เหมือนกับว่าเราล็อคเป้าหมายแล้วรถเราจะเร่งจะหยุดตามรถคันหน้าได้เอง ผู้ขับแค่ถือพวงมาลัยให้ตรงท้ายเขาอย่างเดียว น่าสนไหมล่ะ
   เช้านี้ไม่ได้ออกกำลังกายอะไรเลย ฝนตกปรอยๆ ครับ ทำได้แค่ยืดเส้นบิดตัวไปมา กินอาหารเช้าแล้วก็ออกไปทำงานที่ร้านขายของ เหมือนเดิมอีกแล้ว เข้าโกดังยกของแต่เช้าแปดโมง เหงื่อชุ่มเลย เพิ่งจะทาครีมกันแดดมาไม่ถึง 1 ชม มันก็ไหลละลายปนกับเหงื่อออกมาเป็นหยดสีขาว เสียดายเงินจริงๆ
   ตอนสายไปธนาคารเป็นสาขาที่ทางบ้านผมใช้บริการเป็นประจำมากว่า 50 ปี และระยะสิบปีหลังมานี้ ผมเป็นคนไปทำธุรกรรมทางการเงินเองทุกวัน จนมาวันนี้เกิดเหตุคือ เงินสดขาดไป 1000 บาท ก็เลยเอ่ยปากขอยืมพนักงานแคชเชียร์ บอกเขาว่าพรุ่งนี้จะเอามาให้ แต่เขาตอบกลับมาว่าเขาไม่มี
   อืม ไม่เป็นไร เดินไปขอยืมโต๊ะถัดไป อ้าว บอกไม่มีเหมือนกัน เอ๊ะ ชักจะผิดปกติ ลองเดินไปหาอีกคน เฮ้ยย ตอบกลับมาเหมือนกันเลย พนักงานบางคนพูดติดมุขว่า “วันนี้เราไม่รู้จักกัน”
   งงโคตรๆ เลย ครั้งล่าสุดที่ผมขอยืมเงินเพื่อนก็คือตอนประถม ขอยืมเงิน 2 บาทไปซื้อขนมกินตอนเย็น ใช้คืนเรียบร้อยในวันรุ่งขึ้น ก็คือไม่ได้ยืมเงินใครมากว่า 30 ปีแล้ว มาวันนี้ผมจำเป็นจริงๆ แต่กลับพึ่งใครไม่ได้เลย โคตรจะงงเลย ขณะนั่งเล่าอยู่นี่ผมยังงงไม่หาย
   เขาคิดว่าผมจะยืมแล้วไม่คืนหรือ ผมไปธนาคารทุกวันอยู่แล้ว เป็นลูกค้าเก่าแก่ที่สุดของธนาคารสาขานี้ ขนาดธนาคารต้องการเงินเหรียญก็ยังมาขอให้ผมนำมาฝากเลย
   ผมไม่ได้โกรธคนที่ไม่ให้ยืมเงินนะ แต่แปลกใจมากๆ หรือว่าผมโลดแล่นในเวปจักรยานมากเกินไป ในโลกไซเบอร์ของชาวจักรยาน ผมเจอแต่พวกคนรวยน้ำใจ เริ่มตั้งแต่หมอเจษ อ่านเจอว่าผมอยากได้แป้นพลาสติกบันได shimano อีกสองวันถัดมาของก็ส่งมากองอยู่ที่บ้าน พี่สมัครที่เชียงราย อ่านเวปเจอว่าผมจะขึ้นไปเที่ยว ก็โทรมานัดเจอ บอกให้ไปพักที่บ้านเขาได้ ครั้งนี้ไม่สะดวกก็มาคราวหน้าได้ พาเพื่อนมาด้วยก็ยังได้ ล่าสุดก็คือพี่ไผทจากขอนแก่น อ่านเวปเจอว่าผมต้องการปากกาแบบจุ่มหมึกเขียน เป็นปากกาโบราณที่ผมเคยใช้ตอนเด็กๆ หาในร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆ ยังไม่มี พี่เขาอ่านเจอ ก็จัดส่งมาให้ผมเป็นกล่องเลย ส่งมาสิบกว่าหัว และด้ามปากกาอีก 3 ด้าม ตบท้ายด้วยเขาบอกว่า ถ้าไม่กลั้วขวดหมึกจะแตก เขาก็จะส่งมาให้ครบชุดเลย
   ผมมองโลกแบบใสซื่อมั้ง ปกติเจอแต่คนใจดีรอบๆ ตัว เราก็รู้สึกดีกับทุกๆ ที่อยู่รอบตัวเช่นกัน เห็นใครเดือดร้อนก็เลยต้องเข้าช่วยเหลือ แต่กับประสบการณ์ที่ธนาคารวันนี้ เล่นเอาผมจำไม่ลืม ย้ำอีกทีว่าไม่ได้โกรธอะไรสักนิดนะ แต่งงจริงๆ
   เหมือนกับว่าคุณเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยว มีลูกค้าคนหนึ่งมากินต่อเนื่องทุกวันๆ  แล้ววันหนึ่งมีเงินมาไม่พอซื้อ เขาบอกขอติดไว้ก่อนได้ไหม แต่คุณบอกว่าไม่ได้ เขาก็เลยต้องเดินกลับบ้านไป
   คิดอีกด้าน หรือว่าผมจะเห็นแก่ตัวไปหน่อย ก็ในเมื่อตัวเองเตรียมเงินมาไม่พอเอง ไปขอยืมคนอื่นแล้วเขาไม่ให้ ก็เลยรู้สึกไม่ดีอย่างนั้นหรือ ปัญหามันอยู่ที่ตัวผมเอง ไม่ได้อยู่ที่เจ้าของเงินนี่นา
   ทรรศนะคติ เป็นตัวกำหนดวิธีคิดของคนเราจริงๆ ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: May 18, 2012, 12:48:40 pm »
17 พค 55
   เมื่อคืนฝนตกพรำๆ ค่อยยังชั่วหน่อย ตัวผมเองน่ะไม่เท่าไหร่ ได้นอนห้องแอร์ สงสารก็พวกคนงานหรือคนจนๆ ที่พัดลมแรงๆ ยังเอาไม่ค่อยจะอยู่ บางคนนี่นอนใต้หลังคาสังกะสีอีกด้วย
   อากาศคลายร้อนไปได้เยอะเลย ก็มันร้อนจัดมานานนี่นา คาดว่าสัปดาห์นี้น่าจะมีฝนตกแบบทั่วไป แอบคิดต่อไปอีกว่า จะเจอน้ำท่วมฉับพลันกันอีกหรือไม่ เพราะขนาดตกแค่นี้ก็ยังมีชาวบ้านทางเหนือโดยพายุฤดูร้อนถล่ม หอบเอาหลังคาบ้านปลิวหายไปกับตา
   ในรถผมมีเสื้อกันฝนและร่มพับติดไว้ตลอดเวลา วันนี้เลยได้นำออกมาใช้จริง แต่ตอนเดินเข้ารถขณะฝนตกหนักแล้วเรากำลังกางร่มอยู่นี่มันไม่ถนัดเอาเสียเลย จังหวะการหุบร่มเก็บนี่ยังไงก็ต้องมีเปียก เปิดประตูรถปุ๊บแผงข้างก็เปียกทันที เข้ารถได้ก็ต้องรีบเช็ดแผงวงจรไฟฟ้าในชุดควบคุมกระจกไฟฟ้าก่อนเลย ทั้งๆ ที่รู้นะว่ามันมีแผ่นยางกันน้ำปิดไว้อยู่ แต่แหม รถมันเก่าแล้วนี่นา เกิดยางบางๆ มันฉีกขาดน้ำเข้าไปจะยุ่ง เรียกว่าห่วงรถมากกว่าห่วงตัวเองเสียอีก เช็ดรถให้เรียบร้อย แล้วถึงจะค่อยเช็ดหัว เช็ดตัว
   มิวใกล้จะเปิดเทอมแล้ว ช่วงนี้เลยตระเวนเล่นกับเพื่อนใกล้บ้าน ผมก็ปล่อยเขาอิสระครับ แค่ติงๆ ว่า อย่าทำอะไรที่มันไมเหมาะสม เตือนแบบกว้างๆ ให้เขาไปคิดต่อเอาเอง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: May 18, 2012, 07:14:21 pm »
18 พค 55
   ฝนตกตั้งแต่เมื่อคืน ตกๆ หยุด มาจนถึงตลอดวันนี้ เลยไม่ได้ขี่จักรยานครับ แต่ได้ไล่จับคางคกที่เข้ามาวางไข่ในบ่อปลาแทน แถมด้วยมีปลาทองตัวใหญ่ตายไป 1 ตัว นี่คือลูกปลาทองครอกแรกที่ผมเลี้ยงแล้วมันออกลูกเอง เหลือรอดมา 20 กว่าตัวครับ วันนี้เสียไป 1 รู้สึกไม่ค่อยดีเลย ไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงว่ามันตายเพราะอะไร แต่ถ้าให้เดา ผมเดาว่าโดนคางคกทำร้าย แต่แม่บ้านเขาเดาว่า มันไปกินไข่คางคกเข้า
   พม่ากำลังจะเปิดประเทศ เพราะโดนแรงกดดันจากชาติที่ชื่อว่าพัฒนาแล้ว นำโดยสหรัฐอเมริกา ไอ้ประเทศนี้คบหาใครก็ต้องมีการแทรกแทรงเขาไปทั่ว อย่างพม่านี่ต้องโดนเรื่องน้ำมันและก๊าซธรรมชาติอย่างแน่นอน มันจะมาในรูปสัมปทานของกลุ่มทุน ตามมาด้วยทรัพยากรที่ผมคิดว่ายิ่งกว่าน้ำมัน นั่นคือป่าไม้
   ไม้สักทองคือสุดยอดของไม้ แม้ช่วงหลังจะโดนกระแสไม้พะยูงมากลบ แต่ผมว่าถ้าดูจากคุณภาพเนื้อไม้แล้ว ไม้สักของยังอยู่ในเบอร์ 1 ไม่ต้องคิดอะไรมาก อู่ต่อเรือยอร์ชทีว่าแพงที่สุดในโลก ลำละเป็นสิบล้านเหรียญ US เขากำหนดว่าไม้ที่จะใช้ภายในเรือจะต้องเป็นไม้สักทองจากไทย ลาว พม่า เท่านั้น แม้จะเป็นไม้สักทอง แต่ถ้ามาจากแหล่งอื่นเขาก็ไม่เอา
   เย็นเจ้าหน้าที่นิติฯจากคอนโดโทรมาหาผม เชิญให้ไปเซ็นเอกสารใบปลอดหนี้ ผมเป็นผู้จัดการอาคารไงครับ ใครจะซื้อจะขายห้องก็ต้องมีลายเซ็นของผมกำกับอนุมัติ แหม ดูเหมือนจะยิ่งใหญ่จริงๆ แต่มันก็มากับความรับผิดชอบอีกหลากหลาย บอกเขาไปว่าพรุ่งนี้จะเข้าไปเซ็นให้ ดีนะที่บ้านอยู่ใกล้
   วันนี้ฝนน้อยกว่าเมื่อวาน ช่วงกลางวันไม่ตกเลย มีแต่ท้องฟ้ามืดครึ้มแทน รอลุ้นดูคืนนี้อีกที อาจมีจัดหนัก

« Reply #18 on: May 19, 2012, 08:17:40 pm »
19 พค 55
   วันนี้มีงานแข่งดริฟท์ที่พัทยา ผมไม่ได้ไป แต่ถ้าเป็นสมัยวัยรุ่นล่ะก็ ไม่มีพลาดแน่นอน สิบกว่าปีให้หลังมานี้ ผมทุ่มเทเวลาทั้งหมดไปกับการเลี้ยงดูลูกอย่างใกล้ชิดด้วยตัวเอง ไม่มีการจ้างพี่เลี้ยงมาช่วย ภรรยาผมให้นมลูกดื่มเอง 1 ปีเต็ม หลังจากนั้นก็กินนมกล่องเลย มิวเป็นเด็กที่ไม่เคยดูดขวดนมแม้แต่ครั้งเดียว
   ตอนนี้เขาอายุ 10 ปีแล้ว เหลือเวลาที่จะอยู่ใกล้ชิดกับผมจริงๆ ก็แค่ 2 ปี เพราะตอนเขาอยู่มัธยม ก็จะเริ่มใช้ชีวิตอยู่กับเพื่อน จะดีจะเลวก็เริ่มจากตรงนี้แหละครับ มันขึ้นอยู่กับว่าเขามีภูมิคุ้มกันที่พ่อแม่สั่งสอนเอาไว้มากเพียงใด
   เขาจะต้องเป็นผู้นำไม่ก็ผู้ตามในกลุ่มเพื่อน ถ้าเป็นผู้นำก็หวังว่าจะนำเพื่อนไปในทางที่ดี และถ้าเป็นผู้ตามก็ขอให้ตามถูกคน ทำได้แค่แอบหวังและส่งแรงใจลุ้นครับ จะดีจะชั่วก็อยู่ที่ตัวเขาเองแล้วล่ะ

โฆษณาคอฟฟี่เมทอันล่าสุดฮามาก ออกมานานเป็นเดือนแล้วล่ะ วันนี้มาเห็นอีกรอบ เลยเพิ่งจะเอามาเล่า ผู้ชายอยู่บนเครื่องบินใกล้จะออก มีแอร์โฮสเตรสมาเสริ์ฟกาแฟ เท่านั้นแหละ แกรำลึกถึงความหลังของกาแฟที่ภรรยาที่บ้านชงให้กินทันที ไอ้แค่นึกแค่คิดน่ะไม่เท่าไหร่ ที่ผมฮาก็คือ ผู้ชายรีบวิ่งลงจากเครื่องบิน ออกไปนอกสนามบิน กลับบ้านไปแดกกาแฟกับเมียเฉยเลย แม่งฮาตรงนี้
   อ้าว เฮ้ย แล้วธุระของมึงที่ต้องบินไปทำนี่ มึงไม่สนใจเลยหรือวะ กาแฟถ้วยเดียวเปลี่ยนชีวิตได้ง่ายแบบพลิกฝ่าเมือเชียวหรือนี่

หัวค่ำมีฝนเทลงมา ดีใจมาก คืนนี้จะได้นอนสบายแล้ว แต่ที่ไหนได้ ฝนหายแห้งสนิทในอีกไม่ถึง 5 นาทีถัดมา

« Reply #19 on: May 21, 2012, 01:50:57 pm »
20 พค 55
   ก่อนนอนเตรียมสูบลมรถจักรยานอย่างดี กะว่าจะเอาใส่ท้ายรถไปไกลๆ หน่อย ใส่รถยนต์ไปเพราะเบื่อขากลับที่แดดแรงมาก และเผื่อตัวเองจะขี่ไม่ไหว ระยะหลังมานี้ตั้งแต่หลังเจ็บ ทำให้ผมขี่ได้น้อยลงอย่างมาก เบื่อ ท้อ เครียด เลยกินจนอ้วนอีกด้วย ไปกันใหญ่เลย ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน
   ขอยืมเอารถพ่อไปใช้ แต่ต้องตกใจ เพราะท้ายรถมีสินค้าวางเรียงไว้อยู่ ถ้าผมจะเอาจักรยานใส่ ก็ต้องเอาสินค้าออกจากรถ แน่ล่ะ กลับมาก็ต้องจับมันยกเก็บใส่ขึ้นไปใหม่อีกรอบ
   ยอมแพ้ครับ หมดอารมณ์ ยกของมาทุกวันแล้ว วันนี้ขอไม่ยกหน่อยจะได้ไหม เลยไม่ได้ขี่จักรยานครับ ตั้งตัวไม่ติด เตรียมใจไว้ไม่ทัน เดินไปเดินมาไม่รู้จะทำอะไรดี ล้างบ่อปลาละกันวะ
   บ่ายภรรยากลับเข้ามาบ้าน แจ้งข่าวว่ารถโดนกรีดมา รอยแผลยาวตั้งแต่ประตูหลังจนถึงท้ายรถ แถมด้วยบนฝากระโปรงท้ายอีก 1 ฟุต
   เห็นแผลแล้วเซ็งสุดขีด เพราะเป็นรถของพ่อ

« Reply #20 on: May 22, 2012, 12:55:16 pm »
21 พค 55
   ลูกเปิดเทอมวันแรก แน่ละ ไฟแรงเลย ส่วนชีวิตผมก็ยังคงงั้นๆ เช้าไปร้าน ยกของออกจากโกดังขนออกมาขายหน้าร้าน เสื้อเปียกชุ่มเหงื่อตั้งแต่เช้า เจ็บหลังก็ต้องทนกันไป ชีวิตเราเป็นแบบนี้ ก็ต้องคิดบวกเสมอครับ ยังดีที่เจ้าของร้านส่งคนงานมาช่วยบ้าง (เคยจัดเองคนเดียวเหมือนกัน แต่ก็นานๆ ที)
   ผมว่าหมดฝนแล้วล่ะ อาการแดดร้อนแรงจัดกลับมาอีกแล้ว ตอนสายมีเจ้าหน้าที่จากคอนโดโทรมาหา ขอเข้าพบผมเป็นการเร่งด่วน เพราะต้องให้ผมลงนามในเอกสารสำคัญที่จะไปยื่นกับกรมที่ดิน เพราะผมเป็นผู้จัดการอาคารของคอนโด
   ผมบอกจะเข้าไปเซ็นให้เอง แต่เขาบอกไม่ทัน จะมาหาผมเดี๋ยวนี้ ผมอยู่ไหนให้บอกมา จะไปหา (ยังกะเพลง)
   ในที่สุดเขาก็มาจอดหน้าร้านขายของ ผมเดินใส่หมวกปีกกว้างออกมาเซ็นให้ พนักงานนิติคงจะงงล่ะสิ ไม่เคยเห็นจับกังหรือไงกันนะ แว๊บแรกเขาคงจะคิดว่ามาหาผิดคนหรือไม่ ทำไมมันโทรมจัง
   เย็นไปรับลูก เดินเข้าไปรับอย่างจิตใจเบิกบาน ผมคิดถึงเด็กๆ เพื่อนลูกด้วยน่ะครับ อยากรู้ว่าแต่ละคนจะเปลี่ยนแปลงอย่างไรกันบ้าง เจ้ามิวลูกผมเมื่อก่อนอ้วน ลดลงมาได้หน่อย แต่พอใกล้เปิดเทอมจัดเต็ม กลายเป็นว่ากลับมาอ้วนอีกรอบ มีเด็กบางคนลาออกไป โดยรวมแล้วเด็กทุกคนพัฒนาขึ้นกันทุกด้าน ตัวสูงใหญ่ขึ้น อ้วนขึ้น
   ความสุขอีกอย่างของผมก็คือการเฝ้าดูลูกเติบโตทีละน้อย ใครมีลูกผมแนะนำอีกครั้วว่าให้มาเลี้ยงดูเองอย่างใกล้ชิดเถอะครับ คุ้มสุดคุ้ม

« Reply #21 on: May 22, 2012, 08:34:05 pm »
22 พค 55
   เช้านี้ออกกำลังกายแบบยืดเส้น คล้ายๆ โยคะ แต่ไม่ถึงกับบิดตัวท่าแปลกๆ ตัวยังไม่อ่อนขนาดนั้น
   วันนี้แปลกมากที่ไม่ต้องยกของหนักๆ ออกมาจากโกดังเหมือนวันอื่น ก็ดีครับ ได้พักหลังบ้าง แต่ถ้าวันนี้ได้พัก นั่นก็แปลว่าวันรุ่งขึ้นจะโดนแบบจัดหนัก เฮ้ออ.. ทำเวร ทำกรรมอะไรไว้หนอนี่ ต้องมาทำงานแบบนี้
   บ่ายเจ้าหน้าที่นิติของคอนโดโทรมาแจ้งว่าพรุ่งนี้บ่ายมีนัดที สคบ (สมาคมคุ้มครองผู้บริโภค) ด้วยเหตุที่บริษัทเจ้าของอาคารชื่อพฤกษา ดึงเกม ไม่ยอมซ่อมบำรุงตึกตามสัญญาที่ให้ไว้ ก็แปลกดีครับ เจ้าของบริษัทชื่อทองมามีชื่อเสียงโด่งดัง ได้รับรางวัลต่างๆ มากมาย หรือว่าที่เขาร่ำรวยมีฐานะเพราะพฤติกรรมแบบนี้หรือนี่ ไม่น่าเชื่อ
   เย็นไปรับลูก วันนี้เขาขอไปซื้อปากกาหมึกแห้ง ขึ้นประถม 5 แล้ว ครูสั่งให้เปลี่ยนจากดินสอไปเป็นปากกา เด็กคนอื่นๆ เขียนผิดเขียนถูกกันเยอะ อาจเพราะประหม่า แต่กับมิวแล้วเขาคุ้นเคยกับปากกาอย่างมาก เพราะชอบขีดเขียนการ์ตูนเล่นตั้งแต่เด็ก หนำซ้ำช่วงปิดเทอมเล่นของแรง คือใช้ปากกาแบบจุ่มหมึกเขียนอีกด้วย ไอ้นี่ยากสุดๆ เลย เพราะต้องคุมน้ำหนักของหมึก น้ำหนักของแรงกดจากนิ้วมือ และความใจเย็น
   เปิดเทอมมาได้แค่ 2 วัน สิ่งที่เห็นความแตกต่างได้อย่างชัดเจนคือลายมือสวยขึ้นอย่างมาก

« Reply #22 on: May 23, 2012, 06:56:27 pm »
23 พค 55
   แต่งตัวออกจากบ้านด้วยความกังวลเล็กน้อย ทุกทีจะใส่ชุดอะไรก็ได้ โทรมขนาดไหนก็ได้ ขาสั้นก็ยังไหว แต่วันนี้มีธุระตอนบ่ายที่ สคบ (สมาคมคุ้มครองผู้บริโภค) หน่วยงานใหญ่ขนาดไหนก็ไม่รู้ ตั้งอยู่ที่ใดผมเองก็ยังไม่รู้อีกเช่นกัน ถ้างั้นก็ควรจะแต่งตัวให้สุภาพเรียบร้อยไว้ก่อน ผมทำได้แค่ใส่กางเกงยีนสีเข้ม ไม่ซีด ไม่ขาด ใส่รองเท้าหนังหุ้มส้น แต่ช่วงเช้าขอใส่เสื้อยืดก่อน (เตรียมเสื้อขาวมีปกไปอีกตัว เอาไว้เปลี่ยนในรถภายหลัง) หวังว่าเขาคงไม่ใส่สูทกันล่ะ
   กลางวันเข้าไปคอนโด จัดเตรียมเอกสารเพื่อไปพบตัวแทนของบริษัทพฤกษาที่ สคบ เป็นครั้งแรกของผมที่มาเหยียบที่นี่เลยครับ ก็ดีเหมือนกัน จะได้รู้ว่าหากเราจะมาร้องเรียน จะต้องดำเนินขั้นตอนอย่างไร
   การทำเพื่อส่วนรวมนี่มันต้องเสียสละเยอะจริงๆ ผมเป็นทั้งกรรมการ และผู้จัดการอาคาร รับผิดชอบสูงมาก แต่ไม่ได้เงินเดือนสักบาทนะ ทั้งๆ ที่ตำแหน่งผู้จัดการอาคารคนที่เขาลาออกไปมีเงินเดือนราว 2-3 หมื่นบาท
   คอนโดฯเรากำลังอยู่ในรอยต่อระหว่างการเลือกบริษัทนิติใหม่น่ะครับ อีกสักพักใหญ่ๆ ก็คงมีการเลือกตั้งผู้จัดการอาคารคนใหม่อย่างเป็นทางการ นั่นแหละ ผมถึงจะโล่งอกเสียที
   เจ้าหน้าที่จัดเตรียมรถตู้ของทางคอนโดไว้บริการ สะดวกมากๆ เพราะขณะที่นั่งรถ เจ้าหน้าที่นิติฯก็อธิบายขั้นตอนการเจรจาให้ผม บอกถึงแนวทางที่เขาจะตอบกลับมา และเทคนิค ลูกเล่นแบบในเกม ที่ทางฝ่ายตรงข้ามอาจงัดมาใช้ เพื่อให้การเจรจายืดเยื้อต่อไปเรื่อย
   สคบ ปัจจุบันอยู่ที่ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะแล้วครับ ใหญ่โตมโหฬารจริงๆ ผมไม่ได้มาย่านนี้หลายปี เจอสะพานลอยข้ามแยกหลายๆ อันแล้วงงครับ ตอนหนุ่มๆ มาแถวนี้บ่อยมาก บ้านเพื่อนสนิทของผมชื่อ “ไอ้บี๋” อยู่แถวเมืองทองนี่แหละ ปัจจุบันไอ้บี๋เป็นครูของฝ่าย Training ของ Mercedes Benz เป็นตำแหน่งสูงสุดของหน่วยนี้แล้วล่ะ ในเอเชียมีตำแหน่งนี้แค่ 4 คน เจ๋งดีว่ะ
   สคบ ตั้งอยู่ในตึก B ภายนอกตึกจะเห็นรูปในหลวงติดไว้บนกระจก เป็นตึกที่ใหญ่สุด และตั้งอยู่หลังสุดในศูนย์แห่งนี้ เห็นชัดเจนครับ ในเอกสารแจ้งชื่อตึกอะไรก็ไม่รู้ ถ้าแจ้งว่าเป็นตึกที่มีรูปในหลวงก็หาเจอตั้งนานแล้ว
   เข้าตึกก้าวแรกก็ต้องอ้าปากค้าง มันไม่เหมือนอยู่ประเทศไทยเลย ภายในอาคารกว้างใหญ่มากๆ และเปิดโล่ง พื้นที่ส่วนกลางแบบกว้างเว่อร์ๆ ยังกะเอาสนามฟุตบอลมาตั้งตรงกลางได้เลย (ดูจากภาพประกอบประจำวันนี้) มาแบบสุ่มสี่สุ่มห้า มีหลงได้ง่ายๆ
   ไปก่อนเวลานัดเพื่อรอบัตรคิว นัดเอาไว้ 0130 แต่กว่าจะเจรจาได้ก็ต้องบ่ายสองโมงกว่าโน่น คู่กรณีมาสายครับ ไม่น่าเชื่อว่ามืออาชีพจะมาสายกับเขาเป็นด้วย เพิ่งเคยเห็นนี่แหละ
   นี่คือการเจรจาครั้งแรก ทางบริษัทพฤกษายินดีรับข้อเสนอที่ทางคอนโดร้องเรียนไปทั้งหมด แต่บอกว่าขอเวลาในการดำเนินการหน่อย แต่ผมได้ยินคำพูดทำนองนี้มานานมากแล้ว ฟังจนเบื่อแล้ว สุดท้ายเขาบอกจะทำตารางเวลาการซ่อมบำรุงมาให้ดูภายใน 30 วัน ฟังแล้วค่อยโอเคหน่อย จะได้กลับไปรายงานกับคณะกรรมการได้อย่างเต็มที่หน่อย
   ออกจากศูนย์ราชการราว 0300 ถึงคอนโด 0400 ผมรีบไปรับลูกทันที ที่หน้าประตูเห็นลูกกำลังยืนดูดโกโก้เย็นที่ร้านกาแฟเปิดใหม่ ขายตั้งแก้วละ 40 บาท ร้านนี้เพิ่งเปิดใหม่ครับ และมันคือจุดเริ่มต้นของการเสียเงินครั้งใหญ่ของผู้ปกครองหลายคน เพราะลูกหลานต่างตื้อให้ซื้อเครื่องดื่ม และน้ำผลไม้ของร้านนี้ก่อนกลับบ้าน
   “มิว ลูกเอาเงินไปซื้อน้ำแพงๆ กินลูกไม่เสียดายเงินหรอกหรือ”
   “มิวรู้ แต่มิวอยากกิน”
   “พ่อยกของ เข็นของส่ง ได้กำไรลังละ 5 บาท กว่าจะได้เงินมา 40 บาทมันเหนื่อยนะลูก เราน่าจะเอาเงินนี้เก็บไว้ใช้ในเรื่องจำเป็นจะดีกว่านะ”
   มิวได้ยิน แต่ไม่ตอบอะไร ผมเองก็ไม่อยากเข้มงวดอะไรกับลูกมากนัก การเลี้ยงสไตล์ผมก็คืออยู่กันอย่างอิสระ และมีความสุข
   แต่ก็แอบหวังว่าสักวันเขาคงจะเข้าใจ

« Reply #23 on: May 25, 2012, 09:09:34 pm »
24 พค 55
   เมื่อวานไป สคบ มีเรื่องแปลกใจปนตลก ตอนอยู่ด้านในศูนย์ราชการ ผมมองหาป้าย “สคบ” แต่ไปเจอตึกของกรมสืบสวนคดีพิเศษหรือ “DSI”
   อ้าวพี่ หน่วยงานราชการของไทย แถมตั้งอยู่ในศูนย์ราชการที่ไฮโซสุดๆ แล้ว ทำไมไม่ใช้ชื่อไทยล่ะครับ มองหา สคบ ดันไปเจอ DSI เอ๊ะ หรือพี่อยากเป็น CSI (ภาพยนตร์ซีรี่ส์สืบสวน สอบสวนของอเมริกาชื่อเต็ม Crime Science Investigation)
   เช้านี้เดินออกกำลังกายครับ เดินเร็วๆ ได้สัก 20 นาที กินอาหารเช้า ไปส่งลูก แล้วก็ไปทำงานต่อ ช่วงเช้าไม่ต้องเข้าไปโกดังยกของ แต่เห็นลูกน้องกำลังยกสินค้าลงจากที่สูง ผมเลยวิ่งเข้าไปช่วยรับ สินค้าแค่ 4 ลัง พอยกเสร็จแป๊บเดียวได้เรื่อง อาการหลังเจ็บเหมือนจะกำเริบ แน่ล่ะ ไม่ใช่ครั้งแรกหรอกครับ น่าจะครั้งที่ 5 มั้ง
   คิดไปแล้วยังไงก็ไม่คุ้มนะ ขายของได้กำไรมาก็ไม่มีวันคุ้มค่าหมอค่ายา สินค้ากำไรลังละ 5 บาท ค่าหมอค่ายาราว 5000 บาท ก็คงต้องยกอีก 1000 ครั้ง ถึงจะเจ๊า
   เจ็บแล้วหายช้าครับ ใช้เวลานานมากกว่าจะเข้าที่ ตลอดวันนี้เดินยังกะหุ่นยนต์ ลำบากมากสุดก็ตอนที่นั่งอยู่บนเบาะรถยนต์แล้วเอี้ยวตัวไปดูด้านท้ายรถ มันจะเจ็บมาก

« Reply #24 on: May 25, 2012, 09:11:10 pm »
25 พค 55
   เจ็บหลังแล้วก็ทำอะไรไม่ได้มากครับ บิดตัวนิดหน่อยก็ต้องคอยดูจังหวะดีๆ แถมวันนี้ต้องอยู่เฝ้าร้านขายของเต็มวันอีกด้วย
   อยู่ร้านอย่างไม่มีความสุขเลยสักนิด ช่วงเย็นพอมีเวลาว่างบ้างเลยคุยเรื่องความในใจกับภรรยา ก็ระบายออกไปราว 80% แน่ล่ะ มันรวมถึงเรื่องงาน เรื่องอนาคตของผมด้วย
   วันนี้เลิกงานเร็วหน่อย ถึงบ้านประมาณหนึ่งทุ่มเศษ อาบน้ำ หมดแรง นอน

« Reply #25 on: May 28, 2012, 09:31:38 pm »
26 พค 55
   มิวเรียนพิเศษตอนเช้าเป็นครั้งแรกของเทอมนี้ เรียนที่โรงเรียนเสริมวิชาเหมือนเดิมตอนที่เคยเรียนเมื่อปีที่แล้วและหยุดไปตอนหลังน้ำท่วม เพราะที่เรียนพิเศษเขาให้เรียนชดเชยจนแน่นเกินไป ผมอยากให้มิวเรียนแบบสบายๆ และมีความสุข พอมันอัดแน่นจนเกินไป จากเดิมที่เรียนแล้วสนุก มันเริ่มกลายเป็นสุขน้อยลง
   เย็นนี้ผมมีงานเลี้ยงรุ่นของโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย จัดกันที่สมาคมศิษย์เก่า ท่าวาสุกรี ผมไม่เคยไปมาก่อนเลย หาแผนที่จาก Google แล้วก็ขับรถไป โชคดีไปตั้งแต่เริ่มงาน จึงยังพอหาที่จอดรถได้ ใครมาหลังจากผมก็ต้องจอดกันรอบนอกรั้วในละแวกนั้น
   เดินเข้างานแบบมึนๆ หน่อย เพราะคุ้นหน้าเพื่อน แต่จำชื่อกันไม่ได้ เรียกทักกัน เฮ้ย !!! จับมือกัน ตบหลังตบไหล่กัน ที่โดดเด่นจนผิดตาก็คือเพื่อนๆ ที่เป็นสาวประเภทสอง บางคนมาแบบครึ่งบกครึ่งน้ำ บ้างก็จัดเต็ม ที่เด็ดสุดคือมาแบบองค์ลง
   “ป๋าเต็ด” ยุทธนา บุญอ้อม น่าจะเป็นเพื่อนร่วมรุ่นที่มีชื่อเสียงและมีคนรู้จักมากที่สุด คนอื่นๆ ก็กระจัดกระจายกันไปเป็นตำรวจ ทหาร ผู้พิพากษา หมอ ทนาย อยู่หน่วยงานเอกชนกันเยอะมาก มีคนหนึ่งชื่อ “โป้ง” เป็นผู้จัดการฝ่ายการตลาดและส่งเสริมการขายของยาง Toyo แหม นี่ถ้ามาเจอกันตอนผมดริฟท์อยู่ก็แจ๋วสินะ เลยเล่าเรื่องดริฟท์สมัยแรกๆ ให้เขาฟัง
   ผมคุยกับรุ่นพี่หลายคนเรื่องอยากจะขอสปอนเซอร์ยาง เขาบอกแค่คิดก็ผิดแล้ว ยางเขาจะต้องโฆษณาว่าขับดี เกาะถนน แต่นี่มึงจะเอายางมาขับให้มันลื่นไถล ใครเขาจะไปให้มึง
   แล้วเป็นไงล่ะ ทุกวันนี้ ค่ายยางล้วนเป็นสปอนเซอร์ใหญ่ในรายการดริฟท์แทบทั้งสิ้น ใครไม่โดดเข้ามาก็คือไม่ได้ร่วมขึ้นรถไฟขบวนนี้
   โลกมันเปลี่ยนไปแล้วครับ และจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ อย่าง Racing Club ของผมที่เคยคิดว่าเจ๋งเมื่อวานวาน มาวันนี้หากจะอยากกลับมาแจ้งเกิดอีกครั้ง ก็ต้องปรับตัวกันอีกเยอะ เพราะว่ามีนิตยสาร “หัวนอก” เข้ามาในไทยเยอะมากแล้ว ทั้ง Autocar / Autobild / Car /  Option / Best Car / Evo และอีกมาก
   แต่แก่นของ Racing Club ที่อยู่ในคอนเสปจริงๆ นั้น มันยังแทบไม่ได้เปิดเผยออกไปสู่สาธารณะเลย ผมอยากทำหนังสือที่มีแต่ความจริงใจ อยากให้ข้อมูลที่ไม่บิดเบือน ไม่ชอบมีโฆษณาแฝง ไม่ชอบเชียร์ ไม่เลีย ไม่รับเงิน ไม่รับสินบน
   ถึงวันนี้ วันที่ผมอายุมากขึ้นไปเรื่อยๆ บางครั้งก็รู้สึกอยากถ่ายทอดวิชาความรู้และประสบการณ์ให้แก่เด็กรุ่นหลังบ้างเหมือนกัน ไม่ได้เป็นวิชาที่เรียนรู้จากสถาบันใดหรอกนะ หากแต่เป็นวิชาที่ผมคิดขึ้นมาเองแทบทั้งสิ้น เช่น การหัดขับรถยนต์ที่ผมจะสอนให้ขับถอยหลังก่อนที่จะขับเดินหน้าบ้างล่ะ หรือการใช้ที่พักเท้าซ้ายยันตัวเอาไว้กับเบาะตอนขับเลี้ยวโค้งก็ใช่ รวมถึงการขับเข้าโค้งในรูปแบบของการขับแบบทดสอบรถยนต์ ไม่ใช่ขับแบบนักแข่ง หรือไลน์เรซซิ่ง
   งานเลี้ยงรุ่นเลิกเอาตอนสี่ทุ่มครึ่ง ผมขับถึงบ้านใช้เวลาแค่ 30 นาที เร็วมากๆ เลย รถไม่ติด ขับผ่านย่านเมืองเก่าแถวถนนพระอาทิตย์ เจอผับข้างทางเปิดโต๊ะให้ลูกค้านั่งบนผิวถนน 1 เลน เอากรวยยางมาตั้งไว้ขอบนอก นั่งให้รถวิ่งเฉี่ยวหลังเล่น
   ถึงบ้านก็ตกใจ มิวยังไม่นอน แถมการบ้านที่ดองไว้หลายวันก็ยังไม่ยอมทำ โอ้ พระพุทธเจ้า พรุ่งนี้เราต้องมารบกันอีกแล้วหรือนี่ ผมมีทริปขี่ไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งกับสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทยด้วยนะ

« Reply #26 on: May 28, 2012, 09:34:01 pm »
27 พค 55
   ฝันสลาย ไม่ต้องเศร้าอะไรไป มันไม่ได้เกิดขึ้นครั้งแรก
   แม่บอกให้เฝ้าบ้านครับ ห้ามไปไหน ถ้าไปซื้อของกินก็ให้รีบกลับ เลยไม่ได้ออกไปขี่จักรยานกับกลุ่ม ทั้งๆ ที่เขาขี่ยกขโยงกันมาแถวบ้านผมด้วยซ้ำ น่าหดหู่ใจเหมือนกันที่อายุขนาดนี้แล้ว ยังทำอะไรเล็กๆ น้อยๆ เพื่อตัวเองบ้างยังไม่ได้
   อยู่บ้านตลอดวัน มีแต่ปลา กับหมา ที่มีชีวิตในบ้าน เล่นกับมันไปเรื่อยๆ
   เย็นดูรายการท่องเที่ยวชื่อ “คู่เลิฟตะลอนทัวร์” แล้วเกิดไอเดียปิ๊งโคตรๆ เดี๋ยวว่างๆ จะลองส่งเมลล์ไปคุยกับทางรายการเขา คืบหน้าหรือไม่อยากไรจะมาเล่าภายหลัง
   โคตรเบื่อเลยว่ะ นี่ขนาดวันอาทิตย์นะ พรุ่งนี้จันทร์แม่งก็คงจะเบื่อชีวิตซ้ำซากอีกครั้ง

« Reply #27 on: May 31, 2012, 05:30:29 pm »
28 พค 55
   เช้าวันจันทร์อีกครั้ง ผมใช้ชีวิตแบบเดิมๆ มาหลายปี บอกตามตรงว่ายังไม่ชินครับ มันไม่มีความสุขเลยสักนิด จนบางทั้งท้อและอยากจะทำใจยอมรับชะตาชีวิตแบบนี้เหมือนกันนะ แต่อีกใจมันก็บอกให้ฮึดสู้ อย่าเพิ่งท้อ พระพุทธเจ้ากำลังทดสอบความอดทนของเรา
   ระหว่างทางแยกมไหศวรรย์มีการทำถนน เขาคิดจะทำอุโมงค์ลอดใต้ทางแยก ฟังดูดีเน๊อะ แต่ผมไม่เห็นด้วยอย่างมาก เพราะมันก็ทำได้แค่ย้ายจุดที่รถติด และเป็นไปได้สูงที่จะมีรถติดเป็นทางยาวตลอดทั้งอุโมงค์ คอยดูสิ
   เป็นเรื่องน่าอัศจรรย์อย่างมากที่ช่วงนี้ไม่ต้องเข้าไปยกของที่โกดังเหมือนเมื่อก่อน เอ๊ะ หรือเจ้าของร้านเขาจะรู้ว่าผมเจ็บหลังนะ ที่ผ่านมาก็ไม่เคยบอกอะไรใคร
   เย็นรับลูกตามเวลานัดหมาย แต่มิวกลับเล่นไม่ยอมกลับบ้าน นั่งรอลุ้นฝนว่าจะตกหรือไม่ สุดท้ายคือรอด

« Reply #28 on: May 31, 2012, 05:31:58 pm »
29 พค 55
   ขี่จักรยานได้นิดๆ แล้ว อาการหลังเจ็บถ้าไม่ไปซ้ำมันก็จะดีขึ้นเอง ร่างกายแกร่งก็จะฟื้นเร็ว ตรงกันข้ามหากร่างกายเก่าแก่โทรมไม่ค่อยบำรุง พื้นฐานไม่ดี แบบนี้มันก็จะฟื้นช้าเป็นธรรมดา
   เอี่ยวตัวหันไปมองท้ายรถตอนถอยจอดได้แล้ว ค่อยยังชั่วหน่อย ตั้งแต่อยู่ร้านขายของมานี้ร่างกายผมทรุดโทรมไปเยอะมาก จิตใจก็ด้วย จากเมื่อก่อนสุขภาพแข็งแรงดีมาก ไม่เคยรู้จักคำว่าเครียด มาตอนนี้อ้วน มีพุง เกิดโรคน่ารำคาญจุกจิกมากมาย เช่นผดผื่นคันตามขาและใบหน้า เด็ดสุดคือโรคเจ็บหลังถาวร ขอบคุณนะคร้าบทุกๆ ท่านผู้สนับสนุน
   นึกย้อนอดีตแล้วโชคดีจริงๆ ที่ผมขี่ไประยองมาแล้ว ทริปยาวครั้งแรกและคงเป็นครั้งเดียว เพราะทุกวันนี้ขี่ไป 70 กม อาการเจ็บหลังก็ออกเสียแล้ว กลัวจะกำเริบและลุกลาม เลยหยุดซะ
   ฉะนั้น ใครคิดจะทำอะไรก็รีบทำเสียนะครับ หนุ่มสาวยังมีแรงกายแรงจัดก็รีบจัดไป มัวแต่รีรอ สุดท้ายจะได้แค่คิด ความฝันก็ยังคงเป็นความฝันต่อไป

« Reply #29 on: May 31, 2012, 05:34:08 pm »
30 พค 55
   ตื่นสาย เมื่อคืนหลับๆ ตื่นๆ เพราะงานผู้จัดการนิติฯ ผู้จัดการอาคารที่ผมปฏิบัติหน้าที่อยู่มันต้องรับผิดชอบสูง มีเอกสารให้ต้องเซ็นกำกับมากมาย ผมไม่ได้ทำงานแบบนี้ประจำมันตรวจสอบได้ไม่ละเอียดถี่ถ้วนนักหรอกครับ ได้แค่ดูในภาพรวม วันนี้ต้องมีเซ็นเอกสารใบปลอดหนี้อีก 2 ใบ ก็ต้องตรวจกันละเอียดหน่อย
   ไปทำงานที่ร้าน ได้รับตำแหน่งคนเช็คของหน้าร้าน มีโต๊ะเก้าอี้อย่างดีให้หนึ่งชุด มีพัดลมส่วนตัว บนโต๊ะมีอุปกรณ์เครื่องใช้วางอยู่เพียบ (ดังภาพประจำวันด้านล่าง)
   บ่ายเข้าคอนโดไปรับหน้าที่ผู้จัดการ ตรวจสอบเอกสาร พูดคุยกับเจ้าหน้าที่นิติฯ เดินตรวจตราดูความเรียบร้อยของคอนโด โห แม่งช่างต่างจากงานตอนเช้าแบบคนละโลกเลยว่ะ ที่นี่แค่จะเอื้อมมือเปิดประตู ก็ยังมีคนมาเปิดให้ เดินไปทางไหนเจ้าหน้าที่ก็โค้งคำนับ บริการอย่างดีสุดยอด ตำหนิติติงว่าใคร หรือจุดใด ก็มีเลขาคอยจดลงบันทึก มันช่างต่างจากตอนไปส่งของแล้วโดนลูกค้าพูดจาโวยวายใส่โดยสิ้นเชิง
   ชีวิตอิสระไร้ขีดจำกัดก็แบบนี้แหละครับ