Author Topic: มค 54 10 ล้ม! 19 ระยะเอื้อมของรถ Dahon ภาค2  (Read 19846 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
20 มค 54
   แผลผมเริ่มหายดีขึ้นเยอะแล้ว ช่วงนี้ประคบประหงมตัวอยู่ ไม่อยากให้มีแผลเป็น แผลใหญ่ๆ เหลือแค่ที่หัวเข่าซ้าย หลังนิ้วมือข้างซ้าย นอกนั้นแทบไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง อีกจุดที่ไม่มีแผล แต่กระแทกพื้นแล้วเจ็บกล้ามเนื้อ นั่นคือหัวไหล่ขวา ยกสูงๆ แล้วจะตึงๆ หน่อย ไม่หายสักที
   เช้าเอาจักรยานออกขี่ ใช้รถ KHS F20-W ครับ ช่วงนี้คงต้องใช้คันนี้ไปอีกสักระยะ ยังแหยงกับคันเก่าอยู่ นี่ขนาดขี่คนละคัน ยังนึกภาพตัวเองตอนล้มอยู่เลยครับ มันล้มแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว เหมือนโดนถีบจนกระเด็นแล้วขาที่ยึดติดกับบันไดก็ลากตัวเองให้ไถลออกไป บรื๋อออออ
   เช้านี้ขี่ได้ความเร็วไม่เกิน 10 กม/ชม เหมือนเดิม ขาหมุนได้ช้าๆ หมุนเร็วรอบขาสูงๆ ก็จะตึงแผล ขี่ไป 45 นาที ได้ระยะทางไม่เท่าไหร่เลย แค่ 7.5 กม เองมั้ง
   ไปถึงที่ทำงาน วันนี้ต้องยกของแต่เช้า คนงานขาด ชีวิตของผมจะขึ้นอยู่กับพวกเขาเป็นหลัก ถ้าเขาไม่มาทำงานล่ะก็ เสร็จผม ยกแบบขำขำ แค่ครึ่งคันรถ ลำบากตรงหยิบจับของนี่แหละ เพราะหลังนิ้วมือเป็นแผล ไม่อยากงอนิ้วมาก กลัวแผลฉีกขาดและแผลเป็นจะตามมา เฮ้ออ ทำไงกันดีล่ะวินี่ เลี่ยงก็ไม่ได้ ก็คงต้องยอมเสียสละตัวเองไปครับ

ขอต่อเรื่องระยะเอื้อมของรถ Dahon อีกนิดครับ เมื่อเช้าขี่จักรยานแล้วนึกขึ้นมาได้ คือคนๆ เดียวกัน นั่งรถที่เซ็ทติ้งเดียวกัน แขนตึงเหมือนกัน แต่ช่วงหัวไหล่ของเราขยับได้อีกเยอะครับ ลองนั่งแขนตึงแล้วโยกลำตัวไปมาดูจะพบคำตอบ นั่นหมายถึงภาพที่เห็นนั้น มันเป็นเสมือนแนวทางให้เราดูเป็นตัวอย่างแบบคร่าวๆ ต่อให้เราสูงเท่ากับนายแบบในภาพ ซึ่งท่าทางดูเหมือนจะขี่ได้สบาย พอมาลองขี่จริงๆ อาจไม่ได้เป็นแบบนั้น
   ทั้งหลายทั้งปวง คือทรรศนะส่วนตัวของผมล้วนๆ ครับ ถ้าผิดก็ยอมรับผิดเองคนเดียว ถ้าถูกก็ดีใจด้วยที่เราคิดเห็นไปในแนวทางเดียวกัน และก็คงจะมีคนอีกจำนวนหนึ่งที่ไม่ได้เออออไปกับผม ก็ธรรมดาครับ ต่างคน ต่างทรรศนะ แต่ละคนคิดและวิเคราห์บนพื้นฐานของภูมิที่ตัวเองมีอยู่

เย็นไปรับลูก เขาแข่งกีฬาวิ่งได้เหรียญเงิน ใส่คล้องคออวดใหญ่ ขึ้นรถกลับบ้าน แป๊บเดียวหลับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
21 มค 54   
   เช้านี้ยังคงขี่ได้ช้าๆ เหมือนเดิม ขี่ไปราว 30 นาที ผมว่าอากาศที่มันหนาวเย็นเริ่มลดลงแล้วนะ ว้าา ยังไม่ได้ออกทริปเจ๋งๆ เลยน่ะ
   แผลยังไม่หายดี งอขายังไม่ได้มาก แต่จักรยาน Fixed Gear ที่ผมเล็งไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วมันใกล้เข้ามาถึงไทยแล้ว เป็นรถยี่ห้อ RH+0 รุ่น K3 เป็นรถสไตล์ Trick เอาไว้ขี่ผาดโผนครับ จะแข็งแกร่ง และหนักกว่ารถแบบ Track เยอะ คันนี้อยากได้มาขับเพื่อเพิ่มทักษะของตัวเอง และเน้นการขี่ออกกำลังกายเป็นหลัก
    จักรยานแบบ Fixed Gear ก็ขี่ออกกำลังกายได้นะ ไม่ใช่แค่ว่าขี่เล่นๆ อะไรที่ทำให้เราออกแรง นั่นคือการออกกำลังกายเหมือนกัน และที่ผมมองอีกด้านก็คือ การใช้ขาเกร็งต้านการหมุนของล้อ ก็น่าจะเป็นการใช้กล้ามเนื้อส่วนอื่น นอกเหนือจากการขี่ไปข้างหน้าอย่างเดียว แถมการเล่นผาดโผนนิดๆ หน่อยๆ ก็น่าจะเพิ่มทักษะในการควบคุมรถได้เป็นอย่างดี สำคัญอย่างเดียวคืออย่าเล่นแล้วล้มก็แล้วกัน ฮ่าๆ เข็ดจริงๆ
   ที่ผมชอบคันนี้ก็เพราะมันออกแบบมาสไตล์ Vintage คือ ท่อบนขนานกับพื้น เป็นเช่นนี้ทุกขนาด ต่างจากยี่ห้ออื่นที่ถ้าเป็นเฟรมขนาดเล็ก ท่อบนจะลาดลง ดูเผินๆ ก็จะเหมือนเมาเทนไบค์ทั่วไป อีกเหตุผลก็คือ จากการคาดเดาของผม คิดว่าเจ้าเฟรมตัวนี้เป็นเฟรมแบบ Hybrid ครับ คือออกแบบมาให้ขี่แบบ Trick ก็ได้ หรือจะแต่งเป็นรถ Track ก็สวย อาจผิดหรือถูกก็เป็นได้นะ ผมคิดวิเคราะห์เอาเอง
   ผมชอบรถเก่าๆ สไตล์ Retro ครับ สีสันก็จะไม่เอาแบบแสบสันต์เหมือนพวกรถวัยรุ่นแน่ๆ มันไม่เข้ากับหน้าตาของผมเลย สำหรับผมมันต้องสไตล์ Garage หรือ Junk อะไรทำนองนั้น แปลเป็นไทยว่าอะไรดีไม่รู้ แต่ไม่ใช่พวกที่ใช้ของหรูหราราคาแพงๆ
   วันนี้ลูกผมแข่งฟุตบอล ชิงเหรียญทอง ผมว่าจะไปเชียร์เขา แต่ก็อด ต้องอยู่เฝ้าร้าน ตอนเย็นรีบไปรับลูกแล้วก็กลับมาเฝ้าร้านต่อ เห็นลูกเอาเหรียญทองห้อยคอโชว์ แสดงว่าเขาทำได้สำเร็จ กีฬาสีปีนี้ ได้มา 4 เหรียญ ใน 4 กีฬาที่ลงแข่ง
   ลูกขอยืมเกมเพื่อนโหลดใส่ Flash Drive มา ขอให้ผม Install ลงเครื่องให้หน่อย เขาอยากเล่นมาก แต่ผมต้องไปเฝ้าร้านต่อ เขาทำหน้าเศร้า ผมบอกให้รอหน่อยนะ กลับมาบ้านจะจัดการให้
   ผมกลับมาถึงบ้านสามทุ่มครึง ลูกนอนหลับเรียบร้อยแล้ว ปิดไฟอย่างดี ในมือกำ Flash Drive ไว้แน่น
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

22 มค 54
   มิวตื่นตี 4 บอกว่านอนไม่หลับ แต่ผมรู้ว่าใจเขาคิดถึงแต่เกมที่ยืมเพื่อนมา ก็เลยลงมาเปิดคอมพิวเตอร์ให้เขาเล่นเกม ลูกบอกให้ก๊อปลงเครื่อง ผมงัวเงีย ทำผิดทำถูก ไม่สำเร็จ บอกลูกว่าเล่นจากใน Flash Drive ไปก่อน กลับมาบ้านตอนบ่ายจะจัดการให้
   เป็นอันว่าเช้านี้ไม่ได้ออกกำลังกายอะไรเลย แถมง่วงปนเพลีย ตอนกินอาหารเช้าเผลอไปกัดเอาริมฝีปากเข้า เป็นแผลเล็กจิ๋ว แต่ผมรู้ว่าอีกสองสามวันแผลจะใหญ่ขึ้น และใช้เวลาหายสนิทนานถึง 2 สัปดาห์ เซ็งจริงๆ
   เลยรีบเอายาป้ายปากมาทา ยานี้เขาบอกให้ทาก่อนนอน เพราะมันจะได้ติดทนนาน แต่ผมอยากหายเร็วๆ เลยทามันตอนกลางวันนี่แหละ แถมทาบ่อยอีกด้วย ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเวิร์คไหม อีกสองวันคงรู้ผล ถ้าแผลไม่ใหญ่ขี้น และหายดี นั้นคือผมคิดถูก แต่ถ้าไม่ ก็ต้องหาวิธีใหม่ต่อไป
   กลางวันขี่จักรยานไปเก็บเงินลูกค้า ขี่ช้าๆ ริมถนน ข้างหน้ามีรถเข็นขายส้มตำไก่ย่าง ผู้หญิงขี่มอเตอร์ไซค์แซงผมไป เขาขี่แบบช้าๆ แล้วก็เบรกจอดซื้อส้มตำตัดหน้าผมแบบกระชั้นชิด คือเธอทำราวกับว่าผมไม่มีตัวตน จะว่าไม่เห็นก็ไม่น่าใช่นะ กลางวันขนาดนั้น ต้องเรียกว่าไม่ใส่ใจมากกว่า แถมจอดแบบเอาหัวปักเข้ามา ท้ายรถยื่นโผล่ ทำให้ผมเลี้ยวหลบออกไม่ได้ ก็เลยต้องเบรกตามเขาจนรถผมหยุด
   “ช้าดีกว่าชน” คิดแบบนี้ในใจ ใช้ชีวิตด้วยความมีเมตตา มีจิตสาธารณะ คิดบวกเสมอ
   คำว่าช้าดีกว่าชน เอามาใช้ตอนขับรถยนต์ได้เป็นอย่างดีมากครับ ใครมาเบียดแบบกระชั้นชิด ก็ยกคั้นเร่งให้เขาไปก่อน คิดว่าเขาคงจะรีบ เขาอาจขับไม่เก่ง อาจเพิ่งขับรถ เรายอมช้า ดีกว่าไปเฉี่ยวชนกัน คิดแบบนี้แล้วใจจะเป็นสุข ขับรถด้วยอารมณ์เย็น ถึงที่หมายช้าไปนิดหน่อยเอง แต่ถึงโดยปลอดภัยนะ

กลับมาบ้านตอนบ่าย จัดการก๊อปเกมเข้าเครื่องให้ลูก เข้าเวปจักรยาน เห็นคนประกาศขาย Neo Bike 14 บ๊ะเข้าท่า อยู่ไม่ไกลบ้านผมมากนัก เลยไปขอดูตัวจริงสักหน่อย เขาอยู่แถวเดอะมอลล์ท่าพระนี่เอง เป็นรถสีขาว อุปกรณ์เดิมๆ ครบหมด มีตะแกรงหลังมาด้วย ดูโดยรวมแล้วสภาพดีกว่าไอ้คันที่ผมใช้เยอะเลยครับ ของผมลุยแหลก รอยถลอกเต็มคันไปหมด เพราะต้องบรรทุกของไปให้คนงานระหว่างทางด้วย เช่นรถเวสป้ายางแตก ผมก็เอายางอะไหล่มัดติดจักรยานแล้วขี่ไปให้ รถซาเล้งน้ำมันหมดกลางทาง ผมก็เอาแกลลอนน้ำมันวางบนเฟรม แล้วเอาสายรัดมัดจนแน่น ขี่ไปเติมให้ซาเล้ง เกิดมาเพื่อใช้งานโดยแท้
   โทรไปคุยกับเจ้าของรถสอบถามรายละเอียด นัดเขาดูรถ เขาพักอยู่ในคอนโดฯ ก็เข้าใจเลยล่ะครับว่าภายในห้องพื้นที่ใช้สอยจำกัดมากๆ อันไหนไม่ใช้ก็ต้องขายออกไป
   ระหว่างทางผมแวะร้านขายรถยนต์แบบจดประกอบที่เคยตกเป็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์เมื่อสัก 2-3 เดือนก่อน เข้าไปคุยสอบถามเรื่องที่มาที่ไปของรถและเอกสารการเสียภาษี ดูแล้วน่าเชื่อถือดีเหมือนกัน ร้านใหญ่โต ด้านหลังเป็นอู่รถ
   จากนั้นแวะไปดูรถ Neo Bike ที่นัดกันไว้ ขี่แล้วประทับใจมากๆ รถเขาสภาพดีกว่าของผมเยอะเลย รีบจ่ายเงินแล้วใส่ท้ายรถกลับบ้้านทันที
   นึกขึ้นได้ว่ามีร้านจักรยานมือสองอยู่แถวนี้ จอดรถยนต์ยากเสียด้วย เลยเอาจักรยานออกขี่ไปแทน ร้านสองคูหาครับ คนไม่ค่อยเข้า เพราะจอดรถยนต์ไม่ได้เลยสักนิด ดูรถแล้วตกใจมากๆ ขายแพงโหดมาก ราคาพอๆ กับพวกที่ขายในเวปเลย ต่างจากร้านจักรยานมือสองแถวบ้านผมที่เคยเล่าโดยสิ้นเชิง ร้านนั้นจนแสนจะถูก

23 มค 53
   วันนี้มีทริปจักรยานที่ใหญ่สุดในกรุงเทพฯ เป็นทริปประจำที่จัดขึ้นทุกปีของกลุ่มสวนธนฯ กรุงเทพฯ-หัวหิน ระยะทางราว 200 กม (ขี่จริงน่าจะสัก 180 กม) เล็งมาแล้วหลายปี ใจไม่ถึงสักที ไม่กล้าไปร่วมกับเขาครับ กลัวจะขี่ไม่ถึง เห็นรถพวกแกนนำแล้วท้อใจ ส่วนใหญ่จะเป็นเสือหมอบ ไปกันแบบตัวเปล่าๆ เลยครับ เพราะเขามีรถเซอร์วิสรับกลับบ้าน
   แต่ถ้าเป็นผม ขี่ไปไกลขนาดนี้ ผมขอนอนพักสักคืน ได้ขี่เล่นในตัวเมืองตลาดโต้รุ่งหัวหิน น่าจะเป็นอีกอารมณ์ที่น่าจดจำนอกเหนือจากการที่ขี่ลากยาวมาตั้งแต่กรุงเทพฯ
   เล็งไว้สองปีแล้ว ปีนี้ยังลังเล สองจิตสองใจ จนมาถึงวันรถล้มนั่นแหละครับ ถึงจะมั่นใจชัวร์ว่าปีนี้ก็ไม่ได้ไปร่วมกับเขาอีกเช่นเคย
   ผ่านมาหลายวันจนแผลเริ่มหายดี ยังคงเหลืออาการเจ็บภายในสองจุดคือที่หัวไหล่ขวาตอนยกแขนสูงๆ และเจ็บหัวเข่าซ้ายเพราะกระแทกพื้นอย่างแรง แผลหายหมดแล้ว แต่ยังออกแรงขาซ้ายไม่ได้มาก รู้สึกเจ็บๆ ด้านในลูกสะบ้า เอามืดกดแล้วรู้สึกเจ็บๆ
   ตื่นมาแต่เช้า ขี่รถ Neo Bike 14 คันใหม่ (เก่าของคนอื่น) ช่วงคอแฮนด์มีเสียงเหล็กดังแกร๊กๆ เลยถอดรื้อออกมาดู เพิ่งถอดคอรถครั้งแรกในรอบ 20 ปีมั้ง แต่มันไม่ซับซ้อนอะไร เหมือนคนรถ BMX ที่ตอนเด็กๆ เคยถอดรื้อประกอบทั้นคัน
   ตลับลูกปืนชุดคอด้านบนเป็นแบบลูกปืนตลับธรรมดา แต่ชุดล่างนี่เป็นลูกปืนแบบเข็ม ฝรั่งเรียก Needle Bearing ลูกปืนแบบนี้แข็งแรงทนทานดีครับ ไม่รู้ว่าจักรยานคันอื่นๆ เขาเป็นแบบไหนเหมือนกันนะ ไม่แน่รถที่ผมใช้อยู่ เจ้า KHS มันอาจเป็นแบบนี้หรือดีกว่านี้ก็เป็นได้ ยังไม่เคยรื้อเลย
   จารบีแห้งหายไปหมดแล้ว เลยใส่จารบีใหม่ ประกอบกลับทุกชิ้นแล้วลองขี่ดู เสียงดังน่ารำคาญหายไปหมดแล้ว เย้ๆ แก้ตรงจุด
   รถคันใหม่สภาพดีกว่าคันเก่าของผมเยอะเลย อาจเป็นเพราะว่ารถผมใช้งานหนักมาก ขี่ทุกวัน ไกลบ้าง ใกล้บ้าง เคยใช้รถโทรมๆ แล้วมาเจอรถสภาพดีๆ แล้วขี่มันส์ดีจริงๆ ครับ

ช่วงสายผมขลุกอยู่ที่คอนโดตลอดวัน ช่วงบ่ายมีประชุม ช่วงเย็นมีงานเลี้ยงจนถึงค่ำ พวกเพื่อนๆ ที่คอนโดชวนให้ผมมาร่วมงานด้วย มีการจับสลาก Ipad 3 เครื่อง งานเลี้ยงตอนเย็นกินฟรี อาหารเป็นสิบอย่าง ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าคนต้องแน่นแน่ๆ
   ห้องที่คอนโดลมแรงมากๆ นั่งนานๆ มีหนาว ช่วงเย็นผมชะโงกหน้าลงไปดูสถานที่จัดงานเลี้ยง โอ้โห.. คนต่อคิวรออาหารเพียบเลย เห็นคนเยอะก็กลับเข้าห้องมานั่งทำงานต่อ ออกไปดูเป็นระยะจนถึงค่ำก็ยังไม่เห็นว่าคนจะน้อยลงตรงไหนเลย กระทั่งมีบางซุ้มปิดไปแล้ว นั่นแปลว่าอาหารหมดแล้ว อ้าว อดกิน ฮ่าๆ

24 มค 54
   ตื่นเช้ามาก็รีบรื้อคอรถ Neo Bike 14 คันเก่าของเราดูบ้าง พบว่าชุดถ้วยคอของรถคันเก่ามีชิ้นส่วนมากกว่าของรถคันใหม่ที่รื้อเมื่อวาน 2 ชิ้น ชิ้นแรกคือแหวนล็อคกันคลาย อีกชิ้นคือถ้วยรองลูกปืนของชุดลูกปืนด้านล่าง
   ลูกเห็นรถคันใหม่แล้วแปลกใจ บอกว่าทำไมมันไม่เหมือนกัน รถคันใหม่มีบังโคลนและแร็คหลัง ส่วนคันเก่าผมถอดออกเสียเกลี้ยง รถคันใหม่ดีกว่าคันเก่าอีกจุดตรงที่ ได้เบาะนั่งของ Java มา มันนั่งนุ่มสบายก้นกว่าเบาะพลาสติคของเก่าเยอะมากๆ
   เช้านี้เจองานหนัก ขับรถไปขนของในโกดัง ยกของเสียจนเหงื่อท่วมตัว เสื้อเปียกโชกแต่เช้า สักพักออกขี่จักรยานไปจดออเดอร์ลูกค้า เจอนักท่องเที่ยวชายหญิงสองคนเดินหน้าวัด ผมเข้าไปสอบถามว่าเขาต้องการความช่วยเหลืออะไรไหม เขาบอกไม่ต้อง ไม่เป็นไร เลยแค่ส่งยิ้มแล้วขี่รถจากเขาไป
   บ่ายไปซื้อของใช้ในสำนักงานที่เซ็นทรัล เย็นไปรับลูกเหมือนเช่นทุกวัน แต่วันนี้กลับเร็วหน่อย เขามีเรียนพิเศษตอนเย็น

25 มค 54
   มีข่าวใหญ่ตั้งแต่เมื่อคืนวาน มีระเบิดพลีชีพในสนามบินโดโมเดโดโว รัสเซีย อีกแล้ว สนามบินที่ผมไปมาเมื่อปีที่แล้ว เป็นสนามบินที่ใหญ่สุดของมอสโคว์ เฉพาะที่เมืองนี้มีสนามบินถึง 5 แห่งนะครับ สองแห่งเป็นของทหาร ใช้ในภาระกิจทหารล้วนๆ ส่วนอีก 3 สนามบินใช้สำหรับการขนส่งทั่วไป กระจายอยู่รอบๆ เมือง
   เดือนก่อนก็โดนพายุหิมะถล่มอย่างหนัก รันเวย์เต็มไปด้วยน้ำแข็ง มาวันนี้เจอระเบิด ตายไป 35 บาดเจ็บอีกเป็นร้อย น่ากลัวจริงๆ ตอนผมไปก็หวุดหวิดจะโดนระเบิดในสถานีรถไฟใต้ดินที่เมือง Saint Petersburg

เช้าขี่รถ Neo Bike คันเก่า ส่วนคันใหม่ผมยกให้ลูก ตอนเช้าเรานัดกันว่าจะออกมาขี่จักรยานเล่นด้วยกัน ขี่อยู่นานไม่เห็นมาสักที เลยกลับเข้าบ้าน เตรียมตัวจะกินข้าว อ้าว .. มิวเพิ่งลงมาจากบ้าน
   เขาบอกว่าเขาช้าเพราะอาบน้ำ ผมไม่ว่าอะไร พากันออกไปขี่เล่นอีกรอบ แต่ขี่ได้ไม่นานเท่าไหร่ นัดกันว่าถ้าจะขี่นานๆ ต้องออกมาเร็วกว่านี้
   เช้านี้ซัดอาหารคุณภาพเต็มเปี่ยม เต้าหู้ราดพริก แครอทลวกหั่นเป็นท่อนๆ กระเทียมสดสิบกว่าหัว ข้าวกล้อง ตอนสายๆ มีน้ำเต้าหู้อีกถุง อาหารเช้าสำคัญที่สุด ผมเลยเน้นคุณภาพมากสุด แถมวันนี้พกเอาผลไม้ไปกินที่ทำงานกล่องใหญ่
   ตอนสายขี่ Neo Bike คันเก่า แต่วันนี้มีอาการผิดปกติ คอแฮนด์มันรูดครับ เมื่อวานเย็นผมถอดออกมาใส่จารบียกชุด แต่เราก็ใส่ทุกอย่างเรียบร้อยแล้วนี่นา มาวันนี้ขี่สะเทือนหน่อยเดียวแฮนด์ก็บิดไปมา น่ารำคาญมาก สงสัยผมประกอบไม่ดีเองแหละ เมื่อก่อนไม่เห็นเป็นอะไรเลย

เย็นไปรับลูกที่โรงเรียน เจอเพื่อนลูกคนหนึ่งเข้ามาคุยด้วย
   “พ่อมิว ผมรู้สึกกว่ามิวไม่ค่อยฉลาดยังไงไม่รู้นะ”
   “ยังไงหรือครับ”
   “ก็มิวซื้อขนมให้เพื่อนตั้งเยอะแยะ”
   “เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหายากนะ” พูดจบ เขาก็เดินจากไป
   เพื่อนลูกคนนี้เป็นเด็กเรียบร้อย น่ารัก พูดน้อย เป็นเพื่อนกับลูกผมตั้งแต่อนุบาล
   “แล้วหนูไม่กินขนมแบบเขาบ้างหรือ”
   “ผมไม่มีเงิน เงินหมดแล้ว”
   ผมเปิดกระเป๋าเงินกำลังจะหยิบให้เขา
   “ไม่ต้องหรอกครับ ไม่เป็นไรครับ” พูดจบ เขาก็รีบวิ่งหนีไป
   เขาไปวิ่งเล่นแล้ว แต่ผมนั่งน้ำตาซึม นี่ลูกผมโดนเพื่อนหลอกแดกหรือวะนี่ หรือเขาใจดีเลี้ยงเพื่อน หรือโดนเพื่อนไถ หรือ ฯลฯ
   ผมคงไม่ไปว่าอะไรเขาหรอก อยากให้เขาเรียนรู้ทุกสิ่งที่ผ่านเข้ามาในชีวิต นั่งคิดอยู่เพลินๆ เด็กคนเดิมวิ่งผ่านหน้ามา ผมเรียกให้เขามาใกล้ๆ หยิบเงินให้เขาไปซื้อขนม เขาทำท่าไม่กล้า ผมบอกว่าไม่เป็นไร พ่อมิวให้หนู
   รับเงินแล้วเขารีบกำไว้แน่น วิ่งไปร้านขนม สักพักกลับมาพร้อมกับซาลาเปา 1 ลูก ยื่นมือมาคืนเงินทอนให้ผมทุกบาท
   “ขนมหมดแล้ว ผมเลยเอาซาลาเปามาแทน” ยิ้มอย่างสดใส กัดกินอย่างเอร็ดอร่อย

ขณะเดินกลับบ้านกับลูก ผมถามเขาถึงเรื่องการซื้อขนมให้เพื่อนว่าเป็นมาอย่างไร
   “เพื่อนไม่ได้เอาเงินมา มิวเลยออกให้เขาไปก่อน”
   “แล้วเขาจะเอาเงินมาคืนลูกเมื่อไหร่หรือ”
   “พรุ่งนี้ครับ”

26 มค 54
   ขี่จักรยานออกกำลังกายราว 30 นาที ตอนนี้มีรถล้อ 14 สองคันแล้ว ไว้ที่ทำงานคันหนึ่ง ไว้ที่บ้านอีกคันหนึ่ง รถเล็กๆ เด่นที่ความคล่องตัว แต่จะแพ้เรื่องการทรงตัว ไม่มีรถคันใดเพียบพร้อมไปเสียทุกด้าน นั่นคือเหตุผลว่าทำไมผมจึงมีจักรยานหลายคัน ก็เพราะเอาไว้ใช้ในภาระกิจที่แตกต่างกัน
   ถึงที่ทำงานก็เอารถอีกคันขี่ แต่วันนี้มันทรงตัวแปลกๆ เหมือนกับขันคอแฮนด์หลวม จับแฮนด์โยกได้นิดๆ ลองกำเบรกหน้าแล้วโยกก็จะยิ่งเห็นชัด นึกสงสัย เพราะผมเพิ่งจะรื้อออกมาปรับแต่งเองนี่นา ก้มลงไปดู ก็เห็นว่ามันโยกได้นิดๆ ผมขันนอทแน่นดีแล้วนี่นา แปลกใจมากๆ ไว้ว่างๆ ค่อยรื้อดูอีกทีดีกว่า

บ่ายไปเดินคลองถม เดินเท้าจากที่ทำงานไปนี่แหละครับ เร็วกว่าขับรถยนต์เสียอีก วันนี้อยากเดินเล่นจึงเดินเท้าไป แต่ถ้าไปแค่ซื้อของแล้วกลับทันที แบบนี้ผมมักจะขี่จักรยานไป
   ไปถึงก็เจอสภาพเดิมๆ อีกแล้ว แผงขายหนังโป๊แม่งบานเลย สักพักมีการส่งสัญญาณ หลายแผงรีบเก็บของอย่างรวดเร็ว แต่แปลกที่มีบางแผงไม่เก็บ ยังคงยืนตะโกนขายหน้าตาเฉย ผมได้ยินแล้วยังอายแทนเลยครับ ไอ้หนังโป๊คลองถมนี่ขายกันมานานนับสิบปี แต่เมื่อก่อนเขาจะเดินมาข้างๆ เรา ค่อยๆ กระซิบ ถ้าเราสนใจ เขาจะพาเดินเข้าไปหลังร้าน เข้าไปซอกตึก ไม่เหมือนสมัยนี้วางกันชัดเจนสุดๆ เด็ก ผู้หญิง คนแก่ ใครอยู่ตรงนั้นก็รู้ว่ามีหนังโป๊ขาย โชว์หน้าปกอย่างหน้าไม่อาย
   เมื่อก่อนขายกันแผ่นละ 50 บาท แต่วันนี้เห็นขายกันแบบ 5 แผ่น 100 บาท สื่อลามกอนาจาร แถมหาง่าย ราคาถูก ถ้าคนดูเป็นเด็กหรือเป็นคนวิจารณญาณต่ำอาจเกิดปัญหาตามมาภายหลังได้
   เข้าไปเดินในคลองถมเซนเตอร์ เห็นคนเข็น Brompton เดินแทรกในฝูงชน เพิ่งมีโอกาสเห็นคนอื่นเข็นจักรยานนี่แหละครับ เพราะทุกทีผมจะเป็นคนเข็นเอง พอเห็น Brompton แล้วก็ยิ่งมันใจว่ารถ Neo Bike 14 มันคล่องตัวว่าเจ้า Brompton เยอะมากๆ รถ Brompton เข็นด้วยตะแกรงหลังที่มีลูกล้อ และมีล้อหน้าช่วยรับแรง แต่กับรถ Neo Bike จะเข็นด้วยสองล้อที่วางอยู่เกือบจะแนวเดียวกัน จะเลี้ยว จะหมุน หรือดึงถอยหลัง ก็แสนจะคล่อง และถ้าต้องมีการยกด้วยล่ะก็ ยิ่งคล่องตัวสุดๆ
   คลองถมขายของสารพัดอย่างจริงๆ ครับ แต่แลกด้วยความไม่มั่นใจว่าเป็นของแท้หรือเปล่า อย่างเช่น Flash Drive Kingston 8Gb ขายที่ 300 บาท ได้ยินแล้วแทบช็อค แต่เคยเห็นของแบบนี้ที่เมืองจีน ขายถูกกว่านี้อีกด้วย แต่พอเสียบกับคอมพิวเตอร์แล้วมันมองเห็นแค่ 2 Gb ฮ่าๆ
   เย็นกลับมาเฝ้าร้านต่อ และอยู่จนปิดร้าน กลับบ้านเอาดึกเกือบจะสี่ทุ่ม ลูกปิดไปนอนแล้ว ผมเลยอาบน้ำเตรียมจะนอนบ้าง สักพักเขามาเคาะประตู ก๊อก ๆๆ
   “อ้าว ยังไม่นอนหรือลูก พ่อเห็นปิดไฟแล้ว”
   “มิวนอนไม่หลับ”
   มาๆ ไปนอนกัน ผมพาลูกเข้าไปห้องนอน จับมือเขา จูบหน้าผากเขา
   “เดี๋ยวพ่อมานะ ขออาบน้ำก่อนนะ” พูดจบก็จูบหน้าผากอีกที แล้วเดินไปอาบน้ำ กลับมาอีกที ลูกนอนหลับไปแล้ว

27 มค 54
   ตื่นสายครับ ขี่จักรยานไปได้แค่ไม่กี่นาที เช้าชั่งน้ำหนักดู ดีใจที่เห็นตัวเลขต่ำสุดในรอบหลายปี ทำ New Low ได้แล้ว คราวนี้จะต้องมุ่งมั่นให้คงตัวเลขระดับนี้ให้ได้นานๆ
   ถอดท่อคอแฮนด์ของรถคันเก่าของผมที่คอโยกออกมาดู โอ้โหห คอหัก!!! ขี่มาได้ไงวะนี่ ไม่ล้มกลิ้งก็เป็นบุญโข มันเป็นอลูมิเนียม ผมต้องเชื่อมแบบอาร์กอน ร้านเชื่อมเหล็กธรรมดาทำไม่ได้
   ตำแหน่งที่หักมันอยู่ใต้บานพับพอดีครับ เชื่อมไปแล้วก็มองไม่เห็น เสียบท่อคอลงไปในเฟรมก็โดนบังแทบจะมิด แต่ผมไม่อยากแค่เชื่อมน่ะสิ อยากจะคิดหาวิธีดามให้มันแข็งแกร่งยิ่งกว่าเดิม

วันนี้ผมเอาไม้แบดกับลูกขนไก่ไปที่โรงเรียนลูกด้วย ตามปกติตอนเย็นเลิกเรียนแล้ว เด็กๆ มักจะขอโทรศัพท์ของพ่อแม่เอามาเล่นเกมกัน โดยเฉพาะเครื่องแบบ iphone เจ้านี้ยอดฮิตมากจริงๆ
   ผมไม่ชอบสภาพเช่นนี้ เอาไม้แบดไปให้ลูกตีเล่น สนุกกว่าเล่นเกมเยอะมาก เด็กๆ ทิ้งมือถือมายืนต่อคิวเล่นตีแบดกัน เป็นภาพที่น่าดูว่าเด็กกดเกมเป็นไหนๆ
   ลูกผมเล่นได้แป๊บเดียว มีเพื่อนๆ มาขอเล่นกันเยอะ เขากลายเป็นคนยืนนับคะแนนให้ ได้ตีไปได้ไม่เท่าไหร่เลย
   ปล่อยให้เขาเล่นไปพักใหญ่ ตอนเดินกลับบ้านผมถามเขาว่าเพื่อนที่ยืมเงินเมื่อวานเขาเอาเงินมาคืนหรือยัง
   “คืนแล้วครับ”
   “เขาคืนเองหรือว่าลูกทวงเขา”
   “เขาคืนเองครับ”
   “ถ้าเขาไม่คืน ลูกจะกล้าทวงเงินเขาไหม”
   “กล้าครับ”
   “จะทวงเงินเขา ลูกจะพูดว่าอย่างไรหรือ”
   “นี่ เอาเงินคืนมาเดี๋ยวนี้”
   โหห ทวงได้ตรงจุดจริงๆ ผมต่างหากครับที่ไม่ค่อยกล้าทวง โดยเฉพาะกับเพื่อนที่สนิทมากๆ และกับคนที่ทวงแล้วไม่ยอมจ่าย ทวงได้ไม่กี่หนผมก็อายตัวเอง เจอแบบ ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย เจอแบบนี้โครตงงเลย ก่อนหน้านี้ก็สนิทกันดี มีปัญหาเรื่องเงินก็ผลัดผ่อน บ่ายเบี่ยงมาตลอด จากที่พูดคุยกันอย่างสนิทสนม ก็เริ่มห่างเหิน กลายเป็นเสียเพื่อน ผมยิ่งมีเพื่อนน้อยๆ อยู่ด้วย

28 มค 53
   ช่วงนี้ขี่รถ KHS F20-W บ่อยหน่อย นี่ผมทิ้ง KHS HT ไว้ตั้งแต่มันล้ม ยังไม่กล้าไปยุ่งอะไรกับมันเลย ยอมรับว่ายังแหยง ทั้งๆ ที่เหตุเกิดจากความประมาท สะเพร่าของผม รถมันไม่ได้เกี่ยวอะไรด้วยสักนิด
   ตอนนี้หากขับรถยนต์ผมจะท่องว่า “ช้าดีกว่าชน” หากขี่จักรยานก็จะท่องว่า “ช้าดีกว่าล้ม”
    เมื่อวานตอนเย็นให้รางวัลแก่ตัวเองมากไปหน่อย กินมากไปนิด น้ำหนักเลยเด้งขึ้น มาวันนี้ต้องเอาให้มันลง ต้องอย่าตามใจปาก อย่าตามใจความอยาก มันก็เป็นเหมือนการฝึกจิตอย่างหนึงนะนี่

ขี่รถ Neo Bike คันใหม่แล้วรู้สึกแฮนด์โยกไปมาได้นิดหน่อย เริ่มวิตกจริต กลัวมันจะหักเหมือนคันเก่า จอดรถตรวจสอบดู พบว่าถ้วยคอหลวมนิดหน่อย รถคันนี้ไม่มีแหวนล็อคกันคลายในชุดคอครับ และไม่มีแผ่นรองถ้วยลูกปืนชุดคอด้านล่าง ไม่รู้เหมือนกันว่าหายไปไหน
   หมุนถ้วยคอให้แน่นด้วยมือเปล่า ทดลองโยกคอดู พบว่าอาการคลอนหายไปแล้ว ค่อยยังชั่ว ถ้ายังคงโยกได้อยู่นี่ผมเซ็งจัดแน่ๆ คอคันเก่ายังไม่ได้เชื่อม นี่คอคันใหม่จะหักอีกแล้วหรือ
   ตอนบ่ายโทรหาพี่นิค สอบถามเกี่ยวกับรถ Neo Bike ของผมที่คอหัก พี่นิคบอกว่ายังไม่เคยเห็นของใครหักเหมือนกัน แต่ผมไม่เชื่อว่าผมจะเป็นคนแรกที่ขี่จนหักนะ น่าจะมีคนทำหักมาก่อนผมหลายคน แต่เขาอาจไม่มาโฆษณาบอก หรือเราอาจยังไม่รู้จักกัน

เย็นไปรับลูกที่โรงเรียน ไปกินมื้อเย็นกันที่ร้านยาโยอิ ร้านโปรดของเขา ชอบแต่กุ้งเทมปุระ แต่วันนี้เขาทอดแบบอมน้ำมันกว่าเดิม มิวกินไม่หมด ผมเลยบอกให้เขาเขียนเล่าลงในการ์ดแสดงความคิดเห็น
   แวะร้านนายอินทร์ซื้อหนังสือมาอีก 3 เล่ม เกี่ยวกับไอสไตน์ ระยะหลังเขาอ่านหนังสือแบบไม่ค่อยมีรูปภาพแล้ว ชอบอ่านหนังสือก็ดีครับ ผมส่งเสริมและสนับสนุน ตอนเด็กๆ ผมไม่ค่อยมีโอกาสแบบนี้เท่าไรนัก อยากได้หนังสือมาอ่าน ก็ต้องเก็บเงินอยู่นาน ส่วนหนังสือภาษาอังกฤษ ผมจะใช้วิธีแอบอ่านเอาในร้านที่ห้างเซ็นทรัลสาขาสีลม นานๆ ถึงจะเจอหนังสือจักรยาน BMX สักเล่ม ถึงจะอ้อนวอนขอพ่อซื้อสักที สมัยนั้นเล่มละ 70 บาท (ในขณะที่ผมได้เงินไปโรงเรียนวันละ 12 บาท) อ่านอยู่ราว 3 เดือน อ่านทุกตัวอักษร เพราะมันแพงมากครับ

29 มค 54
   ตื่นสายครับ ตี 3 ตื่นขึ้นมาฉี่ แล้วนอนหลับเสียเพลินเลย ปกติผมนอนรวดเดียวถึงเช้า นานๆ ถึงจะตื่นมาฉี่สักที สงสัยก่อนนอนผมกินน้ำเปล่าไปเยอะ
   เช้านี่ทำน้ำหนัก New Low อีกแล้ว ลดลงกว่าเดิมอีกราวครึ่ง กก ต้องอย่าชล่าใจครับ ยังคงต้องคุมให้มันอยู่ระดับนี้อีกสักพักใหญ่
   เอารถ KHS HT ออกขี่ไปซื้อต้มเลือดหมูให้ลูก ทันทีที่วางมือลงบนแฮนด์ก็จับโดนรอยถลอกของแฮนด์ ภาพที่ตัวเองล้มก็ลอยขึ้นมา ถอนหายใจหนึ่งครั้ง คิดบวกไปว่า รอยแผลนี้จะเป็นเครื่องเตือนใจเราให้ระมัดระวังมากยิ่งขึ้น

เช้านี้เข้าโกดังยกของหนักแต่เช้า ซัดคนเดียวล้วนๆ เกือบเต็มคันรถ คนงานขาดครับ ยกแบบระแวดระวังตัวเองหน่อย กลัวอาการเจ็บหลังจะมาเยือนอีก
   เช้านี้ลมแรงดี ขี่จักรยานขณะเหงื่อท่วมแล้วลมพัดมาปะทะรู้สึกเย็นสบายดีเหลือเกิน มีความสุขสุดๆ เหมือนกำลังขี่จักรยานท่องเที่ยวเลยล่ะ แม้มันจะแค่สัก 1 นาทีก็ยังดี
   กลับเข้ามาบ้านตอนเย็นๆ ลูกอยู่บ้านคนเดียว บ้านเละเทะไปหมด การบ้านที่สัญญาไว้ก็ผ่านไปดังเช่นลมปาก ไม่ยอมทำสักอย่างเดียว
   วันนี้กินอาหารมื้อเย็นในรอบหลายวัน น้ำหนักจะขึ้นหรือเปล่าก็ไม่รู้

30 มค 54
   ก่อนนอนเมื่อคืนวางแผนหลายอย่างเกี่ยวกับการไปปั่นจักรยาน จะไปขี่ที่ไหนดีหนอ
   ตื่นเอาตอน 0600 ครับ สายกว่าที่วางแผนไว้เยอะ ทำตัวไม่ถูก ไม่รู้ว่าจะต้องพาลูกไปกินอาหารเช้าข้างนอกไหม เลยปั่นแค่แถวบ้านแบบขำขำ รู้สึกเสียสิทธิ์นะ เพราะนี่คือวันหยุด แถมอากาศเริ่มเย็นอีกระลอกแล้ว ลมนี่อย่างแรงเลย
   ภรรยาพาลูกไปข้างนอกเรียบร้อยแล้ว เหลือผมอยู่บ้านคนเดียว เอาไงดีว้าา เบื่อเหมือนกัน ไปสวนจตุจักรดีกว่า ว่าแต่ไปยังไงดี มีหลายทางเลือก ที่คอนโดของผมก็มีเรือบริการรับส่งไปยังรถไฟฟ้า BTS สาทร ผมสามารถขึ้นรถไฟฟ้ารวดเดียวถึงสวนจตุจักรเลย หรือจะนั่งรถเมล์ทางด่วน ขึ้นหน้าบ้านนี่แหละ ลงหน้าสวนจตุจักรพอดีเหมือนกัน สุดท้ายก็คือขับรถยนต์ไปเอง อันนี้สะดวกสบายสุดๆ แลกกับต้องจ่ายเงินค่าทางด่วน จ่ายค่าจอดรถที่สวนจตุจักร จ่ายค่าน้ำมันรถ แต่เด่นตรงที่เราควบคุมเวลาได้
   ตัดสินใจขับรถยนต์ไปเองครับ เพราะเผื่อซื้อของเยอะจะได้ขนกลับง่ายหน่อย  ไปถึงตั้งแต่ 0900 ครับ ร้านค้ายังเปิดกันไม่หมดเลย ผมชอบไปเช้าๆ อย่างนี้แหละ อากาศไม่ค่อยร้อน แต่ที่สวนจตุจักรนี่หาอาหารเพื่อสุขภาพดีๆ แทบไม่มีเลยนะ มีแต่อาหารพื้นๆ เช่นข้าวแกง ก๋วยเตี๋ยว นี่คุยกันเฉพาะร้านแบบแผงลอยนะ ไม่นับร้านไฮโซที่แต่งหรูๆ แพงๆ อันนั้นเอาไว้ให้นักท่องเที่ยวก็แล้วกัน
   ตัดสินใจเลือกก๋วยเตี๋ยวเรือครับ ร้านนี้ต้องจดจำไว้ เพราะรสชาติดี กินแบบไม่ต้องปรุงเลย แต่ราคาโหดนะ ชามเล็กนิดเดียว คิดตั้ง 30 บาทแน่ะ
   เดินเล่นดูข้าวของไปเรื่อยแบบไร้จุดหมาย เดินไปสัก 2 ชม ก็เริ่มเบื่อแล้ว ดูพวกของทหารที่ชอบ เห็นมีถุงทะเลแบบ Dry Bag ของ Ortlieb ขายด้วย ราคาแพงกว่าของไทยอย่าง Karana เยอะเลย วัสุดก็คล้ายๆ กัน
   เข้าไปหยิบจับสินค้าในร้าน 3 ร้าน เจ้าของร้านทั้งหมดพูดภาษาอังกฤษกับผม เอาล่ะสิ เริ่มเขินซะเอง หน้าผมไม่เหมือนฝรั่งแน่ๆ แวะซื้อไอติมมะพร้าวที่เสิร์ฟในกะลา เจ้าของร้านยื่นน้ำมันพร้าวสดๆ มาให้ดื่ม บอกว่า Free coconut juice ผมรับมาดื่ม ตอบขอบคุณแบบภาษาอังกฤษไป เขินๆ
   ผ่านร้านขายเสื้อผ้ามือสอง เห็นชุดจักรยานวางขายมากมาย รองเท้า Sidi ก็ยังมี สวยเสียด้วย ขาย 1200 บาท กางเกงจักรยานมือสองแขวนกันเพียบ แต่ไม่เคยอยู่ในสายตาเลย นอกจากจะไม่สะอาดแล้ว พวกยางยืดเอว ขอบขา มันจะสภาพเป็นอย่างไรแล้วก็ไม่รู้ ใส่แล้วจะย้วยๆ ไหม แผ่นรองก้นจะงอนเผยอไหม ฯลฯ
   กลางวันเลือกกินส้มตำครับ ชื่อร้านคลุกฝุ่น มีหลายสาขาเสียด้วย ท่าทางอร่อย ตักกินคำแรกนี่ยิ้มไม่ออกเลย เพราะร้านแถวบ้านผมยังอร่อยกว่าเยอะมากๆ  สั่งมาแล้วก็กินๆ เข้าไปครับ ร้านไหนไม่ประทับใจก็ไม่ต้องไปเสียเวลาอะไรกับเขามาก
   เบื่อละ กลับบ้านดีกว่า เป็นครั้งแรกที่มาสวนจตุจักรแล้วไม่ได้ซื้ออะไรสักอย่าง เดินไปที่ JJ Mall ที่อยู่ใกล้ๆ กัน ผ่านร้านจักรยานที่อยู่ด้านในตึก มีจักรยานดังๆ ที่เคยเห็นในสารคดีหลายคัน แต่ล้วนเป็นรถก๊อปปี้จากจีนทั้งหมด รถ Strida ก็ยังมี งานหยาบมากๆ ผมติดใจ Tandam ล้อเล็ก 12 นิ้ว พับได้ยังไม่เท่าไหร่ เฟรมช่วงหลังยังเลี้ยวอิสระต่อกันอีก ชุดขับเคลื่อนก็แยกออกจากกัน คันนี้ขาย 1.9 หมื่น คนขายบอกว่าเป็นไทเทเนียม ฮ่วย !!! พูดมาได้ ไม่กระดากปากบ้างหรือไง มีรถพับคันหนึ่งน่าสนใจมาก กลไกการพับเนียนสุดๆ คล้ายการหดเสียมากกว่า แต่ไม่ใช่หดแบบสไล์ท่อบนเหมือนที่เคยเห็นกันนะ มันเป็นการพับต่างหาก แต่กลับไม่มีบานพับ อธิบายยากครับ แต่พับแล้วไม่เล็กนะ เลยไม่ได้สนใจอะไรมัน คันนี้ 1.3 หมื่นครับ

กลับมาบ้านตอน 0230 รีบเปิด ThiPBS มีถ่ายทอดสดจักรยาน Down Hill จากอำเภอแม่จัน จังหวัดเชียงรายครับ ผมเคยขี่เส้นทางลงเขา แต่ไม่ได้โหดเหมือนพวกที่เขาแข่งกัน ลงเขานี่สนุกครับ ใช้เทคนิคทักษะส่วนตัวล้วนๆ
   สนามแข่งเขาสวยดีครับ ถือว่าไม่โหดมาก ไม่มีโดดเนินมากนัก ระยะทางก็ราว 1.30 นาที มีคนหนึ่งตัวค่อนข้างอวบ ช่วงแรกซัดมาอย่างแรง พอกลางทางก็ล้มครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอ ทั้งๆ ที่ฝึกซ้อมกันมานานก็ยังพลาดกันได้ เพราะการซ้อมกับการแข่งมันกดดันจิตใจต่างกันครับ แต่พอเราถูกกดดันในสภาพนี้บ่อยๆ เข้าก็เริ่มจะเข้าใจ นั่นคือประสบการณ์ครับ
   คำว่า Smooth Is Fast ยังคงใช้ได้ดีกับกีฬาความเร็วทุกชนิด เริ่มตั้งแต่รถยนต์ จนกระทั่งถึงจักรยานแบบ Down Hill
   6 กพ วันอาทิตย์หน้า บ่ายสองโมง ช่องนี้เวลานี้ก็จะถ่ายทอดสดแข่ง BMX จากจังหวัดชลบุรีครับ ถ้าสนในก็กาปฏิทินเอาไว้ได้เลย
   กลับมาบ้านอย่างหิวโหย ทั้งๆ ที่กินมื้อกลางวันไปแล้วนะ ซัดสตอเบอรี่ไปกล่องใหญ่ เปิดตู้เย็นเจอน้ำเต้าหู้ก็จัดการไปซะ สักพักตาปรื ง่วงนอน สงสัยจะเพลียแดด
   น้ำหนักต้องขึ้นแน่ๆ เลยว่ะ

31 มค 54
   ช่วงนี้ทำไมตื่นสายบ่อยก็ไม่รู้ กว่าจะออกขี่จักรยานได้ก็ราว 0600 มันสายไปหน่อย ขี่ได้หน่อยเดียวก็ต้องวกกลับบ้านแล้ว ชั่งน้ำหนักดู มันขึ้นมาจริงๆ ด้วย ต้องรีบสกัดไว้ก่อน
   เช้าวันจันทร์ คนงานขาดประจำ ผมยกของคนเดียวใส่รถกระบะสองคัน เหงื่อท่วมตัว แต่ยังดีที่มีลมพัดโชย นั่งพักเหนื่อยแล้วสบายดีจริงๆ ครับ

เข้าบ้านตอนบ่าย วันนี้มีไฟแล้วโว๊ย เอาคอจักรยาน Neo Bike ที่ทำหักใส่เป้หลัง ขี่จักรยานตระเวณหาร้านเชื่อมอลูมินั่ม ขี่ไปแป๊บเดียวก็เจอแล้วครับ อยู่ซอยแถวๆ บ้านนี่เอง ร้านเป็นห้องแถวอย่างโทรม มีช่างอยู่สองคน ผมหยิบชิ้นงานให้เขาดู และบอกปัญหาเพิ่มว่ามันคดด้วย ช่างหยิบมาเล็งแล้วพยายามดัดไปมา จนท่อคอชิ้นล่างที่มีลูกหมากยึดมันหลุดแยกออกจากกัน
   ตกใจที่ได้เห็นชิ้นส่วนภายใน มิน่า ทำไมมันถึงหักง่ายนัก เพราะมันมีเดือยอลูมินั่มสอดเข้ามาดามอยู่หน่อยเดียวเอง แค่สัก 1 ซม เองมั้ง นี่ถ้ารู้ว่ามันเป็นแบบนี้ ผมไม่กล้าขี่โหดๆ เหมือนที่ผ่านมาเป็นแน่
   ช่างแนะนำให้ผมหมุนหามุมจนท่อคอมันตรงกันกับก้านเสียบ แล้วเขาจะเชื่อมให้ ผมบอกให้เชื่อมให้แข็งแรงหน่อย หลังจากที่เห็นถึงความไม่แข็งแรงแล้วชักกลัว
   สัก 5 นาทีก็เสร็จแล้วครับ ขี่กลับมาบ้านด้วยความลิงโลด รีบประกอบแฮนด์ และจัดการถอดเบรกหน้าออก อยากลองอารมณ์รถโล่งๆ คล้าย Fixed Gear
   ขี่แล้วสนุกดีครับ รถโล่งๆ นี่ดูสวยโปร่งมากๆ เลย พรุ่งนี้จะเอาไปลองขี่จริงทีทำงานดู หยิบเอาไฟใส่ปลายแฮนด์มาลองทาบดู โอ้โห ยิ่งสวย เพราะไฟมันส่องออกด้านข้าง และด้านหลัง ติดที่ผมไม่ค่อยได้ขี่กลางคืน คงไม่ได้เปิดไฟ เจ้าไฟดวงนี้ผมซื้อมาหลายปีแล้วครับ ไม่เคยใส่เลย เพราะมันเหมาะกับรถที่ไม่ได้ใส่ Bar End เท่านั้น
   รถขี่ดีมากครับ ท่อคอที่เคยมีปัญหาเอียงนิดๆ ก็หายไปแล้ว เคยถอดมาดัด แต่ไม่กล้าโยกแรง กลัวมันหัก มาวันนี้แก้ปัญหาเรื่องเอียงได้แล้ว เย้ๆ
   เย็นไปรับลูก รีบกลับมาบ้านล้างจักรยานอย่างเป็นทางการครั้งแรก นี่ได้รถมาหลายปีแล้วนะ แต่ผมไม่เคยล้างมันเลย ขี่ใช้งานอย่างเดียว ล้างอย่างละเอียดถี่ถ้วนทุกซอกมุม ทำให้เจอปัญหาอีกแล้ว ซี่ลวดหลังขาดครับ ขาดเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ แต่ปีก่อนเคยขี่ข้ามฝาท่อขนาดใหญ่ที่ทรุด ขี่มาอย่างเร็ว หลบไม่ทันครับ เลยกระตุกล้อหน้าให้ลอยพ้นไป ล้อหลังลงไปเต็มๆ วันนี้มานึกขึ้นได้ว่า ไอ้เพราะการกระตุกหน้าแรงๆ นี่แหละ ที่ทำให้คอหัก ก็อย่างที่บอก เดือยแกนกลางของมันเล็กนิดเดียว ใช้ปลอกอลูมิเนียมสวมทับแล้วเชื่อมปิดเสียอย่างดี ดูภายนอกไม่รู้หรอกครับ ต้องหักแล้วถอดออกมาดูถึงจะเห็น เล่นเอาผมอ้าปากหวอเลยล่ะ
   ล้างเสร็จก็ขี่เล่นเหมือนคนบ้าเห่อรถคันใหม่ ขี่วนอยู่ในบ้านได้เป็นกิโลฯ ตกเย็นอากาศเริ่มเย็นอีกแล้ว แต่ไม่ได้เอาจักรยานออกขี่หรอกนะ ช่วงเย็นแถวบ้านผมรถยนต์เยอะมากๆ ครับ