Author Topic: สค 53 12-15 หาดแม่รำพึง ระยอง  (Read 17480 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: สค 53 12-15 หาดแม่รำพึง ระยอง
« Reply #15 on: August 23, 2010, 05:00:33 pm »
22 สค 53
    ภรรยาชวนไปใส่บาตรวันเกิด ฮ่าๆ เลยไม่ได้ไปขี่จักรยานอีกแล้วครับ ลุกขึ้นแต่เช้ามาทำอาหาร ออกไปรอพระตั้งแต่เช้ามืด แต่พระท่านมาช่วงสาย เลยนั่งคุยกันที่ท้ายรถกระบะรอพระ ราว 0630 ถึงได้ใส่บาตรเสร็จ
   วันนี้แถวบ้านผมไฟดับครับ มีเจ้าหน้าที่ของการไฟฟ้าส่งเอกสารมาแจ้งล่วงหน้าหลายวันแล้ว ลูกออกไปเรียนพิเศษ ส่วนผมก็เข้าไปที่คอนโดฯ ไปติดตั้งคิ้วขอบประตูเอาไว้กันแมลง กันฝุ่น กันแอร์ออก เห็นงานง่ายๆ แต่เอาเข้าจริงมันละเอียดอ่อนครับ เพราะพื่นห้องสูงต่ำไม่เท่ากันในบางตำแหน่ง คิ้วขอบล่างที่ใส่เพิ่มอาจทำให้มันครูดพื้น ห้องผมมีประตู 3 บาน กว่าจะเสร็จก็เล่นเอานานเป็นชั่วโมง
   บ่ายผมไปเซ็นทรัล ไปร้านไดโซซังเกียวที่ขายของชิ้นละ 60 บาท ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่นจะชื่อว่าร้าน 100 เยน ของทุกชิ้นในร้านราคา 100 เยนเท่ากันหมด คิดเป็นเงินไทยก็ราว 36 บาท ของไทยเราแพงกว่าเท่าตัว ร้าน 100 เยนที่ญี่ปุ่นมีขนมขายด้วย ผมหอบขนมจากร้านนี้แหละครับ เอากลับมาเพียบเลย อร่อยๆ ทั้งนั้น
   ร้านไดโซในไทยนี้เป็นทางออกของผมในหลายเรื่องเลยครับ ไปเดินเล่นก็ยังสนุกเลย เห็นของบางอย่างแล้วฮามาก ผมขำก๊ากเลย ล่าสุดที่เห็นวันนี้คือ แผ่นปิดวัดไข้แมว ใช้ปิดที่หูหรือท้อง หากแผ่นเปลี่ยนเป็นสีเขียวคือปกติ ถ้าเป็นสีแดงคือมีไข้ บ๊ะ ช่างคิดโครตๆ ของที่ไม่คิดฝันว่าจะมีก็มาดูที่นี่ก่อนครับ สินค้าที่ผมซื้อจากที่นี่เป็นประจำก็คือพวกคิ้วขอบยางกันแมลงนี่แหละครับ ราคาถูกกว่าร้านพวก Home Pro เยอะเลย
   อ้อ ลืมเล่าเรื่องใหญ่ เช้านี้ก่อนออกจากบ้านผมเหลือบไปมองบ่อปลา เห็นมีลูกอ๊อดลอยเป็นแพ บ่อนี้เป็นบ่อเลี้ยงปลาทองครับ เมื่อก่อนมีหลายตัว ค่อยๆ ทะยอยตายไปจนเหลือแค่ 2 ตัวที่แข็งแรงที่สุด บ้านผมเลี้ยงปลากันไม่ค่อยเป็นหรอกครับ ผมเองก็ด้วย

23 สค 53
   งานเข้าครั้งใหญ่ พ่อผมไล่ช้อนลูกอ๊อดในบ่อปลาออกไปจนเกือบหมด เช้านี้ผมไปช่วยช้อนที่เหลือ แต่ผมเจอลูกปลาตัวเล็กๆ เท่าลูกอ๊อดติดกระชอนมาด้วย เอามาดูใกล้ๆ มันคือลูกปลาทองครับ มีเยอะเลย
   เฮ้ยย แล้วที่พ่อผมช้อนลูกอ๊อดทิ้งไปล่ะ มันจะมีลูกปลาทองติดไปกี่ตัวล่ะนี่ โหหหห น่าสงสารมันมากๆ ๆ ๆ ๆ
   นี่เป็นครั้งแรกที่เลี้ยงปลาทองแล้วมันออกลูกครับ แต่ไอ้พวกปลาหางนกยูงน่ะ มันออกลูกง่าย ไม่นับ ลูกปลาทองตัวเล็กๆ น่ารักมาก ยังไม่รู้ว่าเป็นสายพันธุ์อะไร เพราะปลาในบ่อของผมมีตัวหนึ่งสีดำเป็นสิงห์หัววุ้น อีกตัวสีส้มขาว ไม่รู้ชื่อ แต่มีหางพริ้วยาว ลูกปลาตอนนี้สีเขียวเข้มๆ ครับ สวยน่ารักดี ตัวขนาดสัก 1 ซม
   บ่ายเข้าไปคอนโดอีกแล้ว ช่างบอกจะมาเก็บงาน แต่ผมรออยู่นานเลยโทรถาม เขาบอกติดงานอีกแห่งหนึ่ง ยังไม่เสร็จ ขอเลื่อน แหม นี่ถ้าผมไม่โทรใจคอจะปล่อยให้ผมรอไปเรื่อยๆ หรือไงนี่ จะผิดนัดก็ต้องโทรบอกกันก่อนครับ นี่คือมารยาททางสังคม
   เย็นนี้ไม่ต้องไปรับลูกครับ เขาปิดเทอม 10 วัน กลางวันวันนี้เลยเล่น Pizza Hut ไปแล้ว เขาจัดการโทรเอง สั่งเองเสร็จสรรพ หึหึ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: สค 53 12-15 หาดแม่รำพึง ระยอง
« Reply #16 on: August 25, 2010, 04:04:22 pm »
24 สค 53
   วันนี้วันเกิดภรรยาผม ไม่มีพิธี ไม่มีงานอะไรใดๆ เราตักบาตรไปแล้วเมื่อสองวันก่อน
   ฮุนเซนบอกว่าทักษิณออกจากการเป็นที่ปรึกษาด้านเศรษฐกิจ และที่ปรึกษาส่วนตัวแล้ว หึหึ ทักษิณเขาไม่จ้างเอ็งแล้วต่างหาก เขาจ้างมาให้ป่วนไทย แต่มันป่วนไม่ได้ เพราะกำลังดันเขาพระวิหารเข้ามรดกโลกอยู่ แถมเรื่องยังยืดเยื้อไปจนถึงปีหน้า จ้างไปก็เท่านั้น ก็เลยเลิกจ้าง – ทั้งหมดนี้คือการวิเคราะห์ของผมเองนะครับ ถ้าถูกก็ถือว่าแม่น ถ้าผิดก็เสียฟอร์ม แต่ผมเป็นคนไม่มีฟอร์ม เลยไม่มีอะไรจะเสีย
   ดูข่าวทางการเขาเปิดเดินรถไฟ Airport Link และเก็บเงินเป็นวันแรก เก็บแบบเอาใจคือ 15 บาท ตลอดสาย หึหึ ทำเหมือนใจดีเน๊อะ แต่ที่จริงน่ะ มันวางระบบต่างๆ ยังไม่เสร็จต่างหาก ป้ายบอกทางต่างๆ ก็ยังไม่มี ไม่มีความพร้อมในการดำเนินงานด้านธุรกิจเลย แต่ต้องเปิดใช้ตามสัญญา ก็เท่านั้น แถมยังเปิดให้ใช้บริการฟรีมาตั้งแต่วันที่ 1 มิถุนายนมาแล้ว ที่ไม่ค่อยเห็นเป็นข่าวก็เพราะไม่อยากให้คนมาใช้เยอะ อ๋อ แน่นอน มาใช้เยอะ ก็จะยิ่งโดนบ่นเยอะน่ะสิครับ
   เอาๆ อย่าไปว่าเขามาก มีย่อมดีกว่าไม่มี แต่จะบอกให้ว่าไอ้เรื่องพวกนี้น่ะ มันควรทำพร้อมควบคู่ไปกับสนามบิน และเปิดใช้ให้มันพร้อมกันจะดูฉลาดกว่านี้เยอะครับ
   ช่วงบ่ายเข้าไปคอนโดฯ วันนี้จะเป็นการแก้ไขห้องวันสุดท้าย หลังจากนี้คือเทศกาลขนของเข้าห้อง ผมอยู่ห้องจนมืดค่ำ เห็นวิวกลางคืนแล้วอยากนอนพักที่นี่จริงๆ สวยงาม สบายตามากๆ
   กลางคืนผมคุยเรื่องจักรยาน Fixed Gearกับรุ่นน้องชื่อก๊อง ปกติก๊องจะถามผมเรื่องรถยนต์ เขาเพิ่งเล่นจักรยาน Fixed ส่วนผมยังไม่เคยเล่น ได้แต่สนใจ เลยคุยกันนานหน่อย รถจักรยานแบบ Fixed Gear มันมี 2 สไตล์ครับ แบบแรกคือรถที่เอาไว้ขี่แบบผาดโผน อีกอย่างจะขี่แบบเรียบร้อยธรรมดาๆ ภาษาวัยรุ่น FG เขาเรียก รถสายทริค และสายขี่ ตลกดี
   ก๊องเขาเล่นรถแบบขี่ทางเรียบ ส่วนผมชอบรถแบบขี่ผาดโผน ผมเล่น BMX มาก่อนน่ะครับ คิดๆ แล้ว จักรยานแบบ FG นี่มันคือ Adult Freestyle Bicycle ดีๆ นี่เอง
   ผมไม่รู้เรื่องจักรยาน FG สักนิด ไม่รู้เกรดของรถแต่ละยี่ห้อ แต่รู้ว่ารถแบบนี้ วัยรุ่นเขาเล่นกัน และมักจะเซ็ทกันแปลกๆ แล้วก็มีเรื่องหนึ่งที่ทำเลียนแบบฝรั่ง นั่นคือเอาพวกการ์ดมาเสียบที่ซี่ลวด ถามใครก็ตอบไม่ได้ว่าเพราะอะไร แต่รู้อยู่แก่ใจว่าเลียนแบบเขาแท้ๆ ไอ้เรื่องพวกนี้วัยรุ่นเขาถนัดครับ เด็กบ้านเราคิดอะไรกันเองไม่ค่อยเป็น ชอบใจอะไรก็ก๊อปแม่งเลย เป็นทั้งผู้หญิงผู้ชาย ตลกว่ะ แบบนี้พัฒนายาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: August 25, 2010, 06:39:40 pm »
25 สค 53
   เช้าขี่จักรยานไป 30 นาที ตื่นเช้าเพราะหมาข้างบ้านเห่าเสียงดัง
   กลางวันเข้าไปคอนโดอีกแล้ว มีช่างมาส่งเก้าอี้สองตัว ตัวแรกเป็นเก้าอี้นั่งทำงานของผม ทำด้วยหนังสีแดงสด เป็นเก้าอี้หลังสูง ส่วนอีกตัวเป็นเก้าอี้มีพนักพิงต่ำ ทำด้วยหนังสีขาว เอาไว้ให้มิวนั่งทำงานของเขา
   ได้เก้าอี้มาก็ทดลองนั่งใหญ่เลยครับ นั่งสบายดีทั้งสองตัว บ้าเห่อครับ เพราะปกติจะนั่งกับพื้น วันนี้พัฒนาแล้ว
   มองออกไปนอกระเบียงห้อง ที่ริมสระว่ายน้ำมีฝรั่งนอนอาบแดดสองคน โห เหมือนอยู่รีสอร์ทแพงๆ เลยว่ะ
   กลับมาบ้านรีบดูบ่อปลา เป็นห่วงลูกปลาทอง เห็นมันน้อยลงๆ เอ๊ะ รู้สึกแปลกๆ หรือว่าพ่อแม่มันจะไล่กินลูกตัวเองวะนี่
   วันนี้อยู่กับลูกตลอดบ่าย ไม่ได้ไปธุระที่ไหน มีรุ่นน้องโทรมาคุยเรื่องธุรกิจ เลยคุยกันยาว
   ตกเย็นลูกท้าดวลตีแบดฯ ฝีมือพัฒนาไปเยอะ ไม่ต้องก้มเก็บลูกตลอดเหมือนเก่า อีกสักพักจะพาไปตีที่คอร์ทแบดฯ

« Reply #18 on: August 26, 2010, 07:20:44 pm »
26 สค 53
   ตื่นเช้ามาก็รีบวิ่งไปดูบ้านที่เก็บจักรยานอีกหลังใกล้ๆ กัน มีน้ำฝนซึมเข้ามาอีกแล้ว ตื่นมาแต่เช้า เลยไม่ได้ออกกำลังกายอะไร ต้องมาออกแรงเช็ดถูห้องแทน ห้องนี้เป็นบ้านเก่าของผมที่สร้างตั้งแต่สมัยยังเป็นนักเรียนครับ ดีไซน์แบบ Loft จัดๆ เลย โถงเพดานสูงปรี๊ดราว 4 เมตร น้ำฝนซึมเข้ามาตรงรอยแตกของผนังที่อยู่สูง เลยจัดการยากครับ คิดหาหนทางเอาไว้บ้างแล้ว รอให้หมดฝนคงได้ปฏิรูปห้องนี้อีกหน
   กลางวันนัดกับลูกไว้ จะพาเขาไปคลองถม ผมจดรายละเอียดของที่ต้องการไว้หลายอย่าง โดยเฉพาะเรื่องไฟ LED จะเอามาตกแต่งห้อง ส่วนลูกชอบโมเดลการ์ตูนฮีโร่ อยากได้อะไรก็จดๆ ไว้ พอไปคลองถมเห็นของเยอะๆ แล้วมันจะตาลาย
จะลืมตัว ยิ่งคนไหนมาคลองถมด้วยสมองว่างเปล่าแล้วล่ะก็ จะหลงไปกับแสงสีได้ง่าย
   ผมรอลูกอยู่ที่ร้านจนถึงบ่าย 2 เขาถึงได้มา แถมช่วงเย็นมิวยังมีเรียนพิเศษ ขากลับจากคลองถมช่วงเย็นรถจะติดมากๆ บนสะพานพุทธฯ ต่อรองลูกขอพาไปวันเสาร์แทน พร้อมกับอธิบายเหตุผล อืมม เขาเข้าใจอะไรง่ายดี
   ขากลั้บบ้านเขาขอกินไอศครีมสเวนเซ่น เลยแวะซื้อให้กิน 1 ลูก พอแก้อยากได้บ้าง เขาไม่ได้กินนานแล้วล่ะ ผมบอกให้เขาลดความอ้วน อันที่จริงก็ไม่ได้อ้วนอะไรนัก แค่ท้วมๆ แต่ผมกลัวคุมไม่อยู่ เลยตัดไฟเสียก่อน ด้วยการบอกข้อเสียของความอ้วนจนมิวเข้าใจ
   อ้วนแล้วขี้เกียจ มันหนักพุงตัวเอง
   อ้วนแล้วมีโรคเยอะ ทำงานได้เงินมาก็ต้องจ่ายให้หมอกินหมด
   อ้วนแล้วทำอะไรก็ไม่ถนัด แข่งกีฬาอะไรก็สู้คนอื่นไม่ได้

« Reply #19 on: August 28, 2010, 04:41:42 pm »
27 สค 53
   เจ้าหน้าที่จาก SB เฟอร์นิเจอร์โทรมานัดวันส่งของ ผมสั่งโซฟาเขาไว้ 1 ชุด เป็นแบบที่ไม่มีวางขายหน้าร้าน ต้องสั่งทำอย่างเดียว เลือกสีซะสะใจ เหลืองมัสตาร์ดครับ ตัดกับสีน้ำตาลเข้มๆ วันจันทร์จะมาส่งแล้ว ดีใจจัง ไม่ต้องนั่งพื้นอีกแล้ว เย้ๆ
   วันนี้ผมอยู่ร้านเช้าจรดเย็นครับ ไม่มีอะไรตื่นเต้นสักนิด

« Reply #20 on: August 29, 2010, 09:57:25 am »
28 สค 53
   เช้าขี่จักรยานคัน JZ88 ไปตลาด บนถนนที่ฝนเพิ่งหายตก รถผมสูบลมแข็ง ยางดอกเรียบ เจอรถเก๋งเปิดประตูออกมาอย่างกระทันหัน ผมกดเบรกอย่างแรง ล้อหน้าล็อคไถลเป๋ รถเกือบล้ม เอาขายั้งพื้นได้ทัน รอดไปหวุดหวิด

กลางวันไปคลองถมกับลูก ผมจดรายละเอียดสิ่งของที่ต้องการมากมาย ผมไม่เคยไปคลองถมวันเสาร์มาก่อน ตกใจมากกับสิ่งที่เห็นรอบๆ ตัวทุกย่างก้าวที่เดินในระยะ 10 เมตร จะต้องมีแผงขาย CDX (หนังโป๊ – ผมของเลี่ยงคำว่าหนังโป๊ โดยใช้คำว่า CDX แทน) ขายกันแบบเอิกเกริกมาก และที่ตกใจมากสุดคือมีพระซื้อ CDX นี้ด้วย มันเลือกแผงที่ไม่ค่อยมีคนรุมล้อม รีบเลือกแล้วจ่ายเงินทันที หยิบ CDX ใส่ย่ามเดินต่อไปอย่างหน้าตาเฉย ทุเรศตาจริงๆ ครับ 
   อ้อ ที่เด็ดรองลงมาจากพระซื้อ CDX หน่อยก็คือ ตำรวจในเครื่องแบบมาแอบชำเลืองมองดูของในแผงกับเขาบ้าง จะกลับก็ไม่กล้า เงินมันคาอยู่ในปากไปแล้ว
   นอกจาก CDX แล้วก็จะมีแผงขาย Sex Toy วางไว้ในระยะใกล้เคียงกันครับ ผมล่ะกลัวจริงๆ ว่าลูกจะถาม ผมตอบไม่ถูกแน่เลย
   มี CDX มากมายจนผมพาลูกเดินไม่ถนัดเลย แน่ล่ะสักวันเขาก็ต้องรู้เรื่องเหล่านี้ แต่ถ้ารอให้โตกว่านี้ รอให้เหมาะสมกับวัยของเขาน่าจะดีกว่า
   ปกติผมไปคลองถมวันธรรมดา ก็จะมี CDX เยอะอยู่แล้ว เดินหนีไปทางไหนก็ยังเจอ (ถ้าเดินในซอยหลัก) ถ้าอยากจะหนีจาก CDX ต้องเดินในคลองถมเซนเตอร์ครับ ตึกจอดรถที่มี KFC อยู่ข้างหน้านั่นแหละ ตึกนี้ไม่มี CDX สักร้าน
   นอกจาก CDX แล้ว ที่เยอะรองลงมาก็คือ CDผี (นับรวมพวก DVD Blue Ray ด้วย) ส่วนสินค้าที่ละเมิดลิขสิทธิ์กันจนเป็นของปกติก็คือพวกแผ่นเกมครับ เรียกว่าหาคนเล่นของแท้แบบนับตัวได้
   พาลูกเข้าร้าน ชิบูย่า ครับ ร้านนี้ขายหนังร้านใหญ่สุดในคลองถม มีหลากหลายสไตล์ ลูกผมชอบหนังของ Star Wars ส่วนผมชอบหนังดีๆ น่าเก็บ เหลือบไปเห็นการ์ตูน Tin Tin แบบครบชุดวางในกล่อง มิวรีบคว้ามาทั้นที มันเป็นการ์ตูนของประเทศเบลเยี่ยมครับ ภาษาอเมริกันอิงลิขออกเสียงว่า ติน ติน แต่คนเบลเยี่ยมจะเรียกว่า แตง แตง เป็นการ์ตูนเด็กน้อยผจญภัยไปทั่วโลก น่ารักดีครับ เด็กดูได้ ผู้ใหญ่อย่างผมยังดูแล้วสนุก หามานานหลายปีแล้ว เพิ่งเจอวันนี้แหละ
   มีอีกเรื่องที่หามานานก็คือการ์ตูนสั้นผจญภัยที่ตอนผมเด็กๆ เคยดูในช่อง 7 เขาฉายหลังข่าววันละนิดละหน่อย เป็นแนวการ์ตูนวิทยาศาสตร์ ตัวเองชื่อมาร์ส หรือมิว อะไรสักอย่างนี้แหละ เห็นหน้าปุ๊ปจะจำได้แน่
   เห็นการ์ตูนที่ตัวเองชอบวัยเด็กแล้วเกือบเผลอใจ คือฤทธิ์หมัดเทพเจ้าดาวเหนือ ส่วนอีกเรื่องที่เคยซื้อไปเมื่อปีที่แล้วก็คือ Cobra (เพิ่งดูไปไม่ถึง 1 แผ่นเลย)
   ตึกจอดรถเข้าออกยากมากตามสไตล์คลองถมครับ ขนาดกะเวลาแบบพอดีๆ คือเหลือเวลาให้ 8 นาทีสำหรับการเดินขึ้นไปเอารถบนตึกชั้น 3 แล้วขับลงมา ไม่น่าเชื่อว่าผมจะคำนวนพลาดไป 3 นาที ผลคือจอดเกินไป 3 นาที โดนคิดเงินเพิ่มอีก 1 ชม นั่นคือ 30 บาท บทเรียนนี้มีค่า จะจำอย่างขึ้นใจ คราวหน้าต้องเผื่อสัก 15 นาที ลืมไป นี่มันวันเสาร์นี่นา ถ้าเป็นวันธรรมดาก็เผื่อแค่ 5 นาทีพอแล้ว วันนี้โดนค่าจอดรถไป 90 บาท จุกเลยครับ รู้งี้นั่งแท๊กซี่มาดีกว่า รถติดหนักก็ลงเดินต่อมันซะเลย
   กลับมาบ้านลูกรีบดูหนัง Star Wars ก่อนเพื่อนเลย บ้าเห่อเอามากๆ มานั่งดูในห้องทำงานของผม จะได้ประหยัดค่าแอร์
ผมเข้าเวปจักรยาน เห็นกระทู้หนึ่งคุยเรื่องจักรยานแบบ Spokeless นั่นมันไม่ใช่ประเด็น แต่เจ้าของกระทู้ใช้ภาษาดูถูกเด็กไทย ผมเลยตอบไปชุดกลางๆ คุยถึงจุดที่เด็กฝรั่งเทียบเด็กไทยไม่ติด นั่นคือเรื่องการสร้างหุ่นยนต์ เด็กไทยเป็นเลิศในด้านนี้ครับ เป็นเลิศด้านที่ประเทศดังๆ ก็ยังต้องหันมามองไทยเราว่าเป็นต้นแบบ
น่าเสียดายที่ผู้ใหญ่ที่เกี่ยวข้องของไทยมันดันมองไม่เห็นคุณค่าของสิ่งเหล่านี้

« Reply #21 on: August 30, 2010, 08:12:14 pm »
29 สค 53
   เช้านี้ไปเลือกตั้ง ผมไม่รู้เลือกใครดี เลยกาช่องไม่ลงคะแนนน ใจอยากได้คนไหนก็ได้ที่เข้ามาทำงานจริง ไม่ใช่เข้ามาเพื่อโกงกิน และปกป้องผลประโยชน์ของตัวเองและพวกพ้อง หายากนะ หรืออาจจะมี แต่ผมยังไม่รู้จักเขาก็เป็นได้
   ตลอดวันไม่ได้ทำอะไรเลย อยู่บ้านอย่างเดียว ไม่มีใครอยู่บ้านเลยสักคน ผมอาสาเฝ้าบ้านให้ ยังดีที่นั่งคิดงานได้นิดหน่อย

30 สค 53
   นัดโซฟามาส่งตอนบ่าย แต่เขามาตั้งแต่ยังไม่เที่ยง เลยต้องรีบเข้าไปรับของ สีสันสะใจดีครับ เหลือมัสตาร์ดเข้ากันได้ดีกับห้องสีโทนขาว เทา ดำ
   เก็บกวาดเช็ดทำความสะอาดห้องจนเสร็จ นั่งเล่น นอนเล่นบนโซฟา สักพักถึงได้กลับ แวะไปห้างเซ็นทรัล ไปร้านไดโซซังเกียว หาซื้อของใช้มาเพิ่มเติม เจอกรรไกรอันหนึ่งถูกใจ อ่านคำอธิบายด้านหลังเรื่องวิธีใช้ เขาบอกว่าใช้ตัด ฮ่าๆ ส่วนพวกหมอน วิธีใช้คือหนุน
   รีบกลับมาบ้าน กลัวลูกเหงา เห็นอยู่บ้านคนเดียว เปิดห้องเข้ามาปุ๊บ มิวกำลังนอนหลับอย่างสบายอารมณ์
   เออ นี่ผมไม่ได้ขี่จักรยานมาหลายวันแล้วว่ะ

« Reply #22 on: September 02, 2010, 06:38:16 pm »
31 สค 53
   ออกจากบ้านแต่เช้า ไปบ้านที่มวกเหล็ก สระบุรี ไปเรื่องการโอนที่ดินน่ะครับ ลูกปิดเทอม เลยพาไปด้วยกัน ตอนแรกเขาไม่อยากไป ผมต้องเอาโกโก้เย็นร้าน Amazon Café มาล่อ ถึงจะยอม
   0630 ก็ต้องรีบออกแล้วล่ะครับ บ้านผมอยู่ชานเมือง ใกล้ทางด่วนพระราม 2 รถจะติดอย่างมากตั้งแต่เช้าจนถึงช่วงสาย แต่วันนี้ถึงแม้จะออกเช้า แต่รถก็ยังติดหนัก เลยหารือกับลูก เขาแนะนำให้ผมไปเส้นทางวงแหวนกาญจนาภิเษกแทน ต้องขับอ้อมหน่อย แต่แลกกับการที่ไม่ต้องขึ้นทางด่วน ไม่ต้องใช้ทางดอนเมือง โทลเวย์ ประหยัดไปเยอะ แลกกับขับไกลกว่าเดิมอีกสัก 30 กม สำคัญคือรถไม่ติด
   ขับรถไปจนถึงอยุธยาโน่นแหละครับ รถถึงจะติดน้อยลง แวะกินข้าวข้างทางเป็นร้านประจำชื่อข้าวแกงบ้านสวน ร้านนี้ผมกินตั้งแต่เป็นร้านเล็กๆ เป็นเพิงอยู่เลย เผลอแค่ไม่กี่ปี ทุกวันนี้มี 2 สาขา แนะนำสาขา 2 ครับ ใหญ่มาก อาหารก็อร่อย ข้าวแกงจานละ 25 บาท ลูกชอบต้มเลือดหมู ซดเสียจนเกลี้ยง ส่วนผมกินหมูกรอบผัดพริก เพิ่มไข่ดาวอีกฟองด้วย
   กินเสร็จก็ออกเดินทางต่อครับ อยากไปทำธุระให้เสร็จๆ ไป มิวเริ่มทวงคำสัญญาคือโกโก้เย็น เลยแวะที่ Amazon Café ให้ เขาสั่งโกโก้เย็น แก้วละ 40 บาท ผมลองชิมแล้วทำหน้าเบ้ รสชาติไม่อร่อยเลย พอขึ้นรถผมขอดูบิลก็ร้องอ๋อ ในบิลเขียนว่าช็อคโกแลตเย็นนี่เอง
   มันต่างกันเยอะนะครับ โกโก้อร่อยกว่ามาก ร้านมืออาชีพระดับ Amazon Café ไม่น่าจะพลาดเรื่องเล็กน้อยแค่นี้ เด็กก็สั่งเสียงดังชัดเจนว่าโกโก้เย็นแก้วหนึ่งครับ ผมยืนดูใกล้ๆ ได้ยินชัด
   ขับรถต่ออีกสักพักก็มาถึงบ้านที่มวกเหล็ก ไปทำเรื่องโอนที่ดินกันที่ อบต ใกล้ๆ แป๊บเดียวก็เสร็จ ต่างจังหวัดคนน้อยมากๆ ครับ แค่เตรียมเอกสารไปให้ครบก็ใช้ได้แล้ว ดูเวลาตอนนี้เกือบจะ 1100 อ๊ะ เวลาเหลือเพียบ ไปดูของใช้ในร้าน outlet ดีกว่า
   Outlet แถวนี้มี 2 แห่งนะครับ แห่งแรกอยู่ปากช่อง บรรยากาศทำเหมือนต่างประเทศ เป็นร้านค้าเรียงรายเป็นแถว ขายแบบยี่ห้อใคร ยี่ห้อมัน ส่วน outlet อีกแห่งชื่อ FN เป็นสินค้าของ Fly Now ล้วนๆ และมักจะเป็นสินค้าส่งออก และมีสินค้านำเข้ามาแซมประปราย ไฮไลท์อยู่ที่เครื่องนอนครับ
   ห้องที่คอนโดของผมขาดเพียงเครื่องนอน จึงตรงดิ่งเข้าไปเลือกของที่ดีที่สุด เจ้าหน้าที่แนะนำว่าของดีที่สุดคือผ้าไหม นุ่มระดับสุดยอด แต่ต้องซักแห้งเท่านั้น อ้าว แบบนี้ไม่เหมาะกับผม เลยขอเป็นแบบสเปคที่ต่ำรองลงมาหน่อย คือเป็นผ้าแบบเซลลูโลส ทอแบบกว่า 1000 เส้นต่อหนึ่งตารางนิ้ว สเปคแบบนี้ไรฝุ่นก็ยังผ่านไม่ได้ แถมยังใช้ด้ายเคลือบน้ำยากันไรฝุ่นแถมอีกชั้น ผ้านุ่มดีเหลือเกินครับ ลูกผมขึ้นไปนอนเล่นยังไม่ยอมลุกเลย จึงได้หมอนแบบขนเป็ดแถมมาอีก 4 ใบ เขาเลือกใช้ขนบริเวณหน้าอกล้วนๆ มันคือขนที่มีคุณภาพมากที่สุด
   ดูไปเพลินๆ ก็เจอหมอนแบบ memory foam มันจะนุ่มแบบยุบลงไปแล้วคืนตัวขึ้นมาอย่างช้าๆ นอนแล้วนุ่มสบายดีครับ ติดมือกลับมาอีก 2 อัน ยังมีพรมรองตรงโซฟาอีกผืน เจ้านี้ใหญ่และหนักมาก
   พอจ่ายเงินแล้วตกใจมาก เงินสดไม่พอ เลยใช้บัตรเครดิตช่วย เป็นครั้งแรกที่ผมขนของเสียจนเต็มรถ ฝากระโปรงท้ายของรถซีดานใหญ่ยัดจนเต็มครับ ส่วนพรมต้องวางด้านในรถตรงเบาะหลัง
   ขากลับแวะกินกันที่ร้าน Dairy Home ลูกชอบร้านนี้มาก เพราะเขาขายมีขายนมยี่ห้อของเขาเอง ลูกกินประจำ ที่โรงเรียนเขาก็มีนมยี่ห้อนี้ขาย ไปทีไรก็ต้องซื้อนมสดกลับมาทุกครั้ง
   เหนือยๆ แดดร้อน กินอิ่ม รถแอร์เย็น นั่งสบาย แป๊บเดียวมิวหลับเสียแล้ว ผมขับมาจนถึงรังสิต แวะ future park แวะร้าน SB เฟอร์นิเจอร์ มีบัตรเงินสดอยู่ 2000 บาท วันนี้วันสุดท้ายแล้วด้วย
   เอาเข้าจริงนี่ผมหาของถูกใจแทบไม่ได้เลย น่าโมโหมากๆ สินค้าที่วางขายเยอะแยะ แต่บอกว่าอันนี้ไม่รับบัตรเงินสด เพราะเป็นสินค้าฝากขาย งงไปเลย สุดท้ายคือจะให้ผมซื้อของแพงๆ น่ะ เขาถึงจะยอมรับบัตร เกือบจะโมโหฟิวส์ขาด คิดว่าจะฉีกคูปองทิ้งต่อหน้าเขาเลยดีไหม หรือจะค่อยๆ ฉีกเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วยืนโปรยมันหน้าร้านให้คนอื่นเห็น นี่มันคือความคิดของจิตใจในด้านมืดครับ
   ข่มใจตัวเองไม่ให้โมโห บอกเจ้าหน้าที่ไปตรงๆ ว่ามีสินค้าใดที่ราคาไม่แพง ที่ผมพอจะใช้บัตรเงินสดนี้ได้บ้าง สุดท้ายได้พรมมา 1 ผืน พรมไม่แพงหรอกครับ แต่ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย
   ขับรถกลับบ้านช่วงเย็น รถติดมากครับ เลยขึ้นทางยกระดับดอนเมือง โทลเวย์ ผมรู้ว่าเขาปรับราคาขึ้น ไม่รู้ว่าเท่าไหร่ แต่คิดว่าน่าจะสัก 40 หรือ 50 บาทนี่แหละ (จากสมัยก่อน 20 บาท) พอถึงด่านผมตกใจแทบตาถลน ป้ายบอกว่ารถ 4 ล้อ คันละ 85 บาท ช็อคๆ ๆ ๆ ๆ จำฝังใจ กูไม่ขึ้นอีกแล้วในชีวิตนี้
   ขากลับแวะคอนโด เอาของที่ซื้อมาเต็มรถมาเก็บไว้ก่อน ลูกผมไม่เคยเห็นห้องที่ตกแต่งเสร็จแล้วมาก่อนเลย เห็นห้องแล้วบอกว่ายังไม่อยากกลับบ้าน คืนนี้เรานอนที่ห้องนี้ได้ไหม