Author Topic: พค 53  (Read 17049 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: พค 53
« Reply #15 on: May 20, 2010, 09:29:21 pm »
20 พค 53
   เมื่อคืนทนถ่างตาดูรายการ The One ทั้งๆ ที่ง่วงแสนง่วง ก็ยอมรับว่าทำได้ดีกว่าที่ผมคิดไว้ แต่บอกตรงๆ ว่าพอเห็นพวกพิธีกรของเขาทีไร ดูมันฝืดๆ ขืนๆ ยังไงก็ไม่รู้
   กลางคืนก็ออนไลน์อ่านเวปเล่นแก้ง่วง เห็นภาพ Central World โดนเผาแล้วสะเทือนใจมาก เห็นทหารโดนฆ่าก็หดหู่ เห็นคนโดนยิงก็แสนเศร้า เพื่อนสนิทของผมคนหนึ่งอยู่ที่สิงคโปร์ยังบ่นว่ารู้สึกไม่สบายใจอย่างมาก เขาดูข่าวจาก NewsAsia มีแต่ภาพคนตายเต็มเมือง
   ตื่นเช้ามาผมเข้าห้องพระไหว้อฐิฐานก่อนทำสิ่งใด แต่แล้วก็ยิ่งสลดอีก เมื่อวานได้ข่าวทีวีช่อง 3 โดนเผา แต่ไม่คิดว่าจะรุนแรงถึงขนาดนี้ อ่านหนังสือพิมพ์แบบเศร้าใจอย่างมาก ขับรถมาทำงานฟังเพลงเศร้าๆ ก็ยิ่งเศร้ากันเข้าไปใหญ่ รู้สึกนึกสงสารในหลวงขึ้นมาอย่างจับใจ ขนาดเรายังเศร้าขนาดนี้ แล้วจิตใจของพระองค์ล่ะ
   ตอนบ่ายรัฐบาลประกาศเคอร์ฟิวเพิ่มอีก 3 วัน ช่วงเย็นรถติดกันใหญ่ แต่ละคนพากันรีบกลับเข้าบ้าน เมื่อวานประกาศเคอร์ฟิววันแรกปั๊มน้ำมันหลายแห่งปิด เหมือนตอนมีสงครามเป๊ะ
   ตอนเช้าผมเอาคำแนะนำปฏิบัติขณะประกาศเคอร์ฟิวไปโพสในเวป racing-club อย่าคิดว่าไกลตัวนะครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้เสมอ รัฐบาลไม่ได้ต่อสู้กับคนแล้วครับ กำลังต่อสู้กับสัตว์
   วูบหนึงด้านมืดในใจ ผมอยากให้มีการเผาบ้านของมันเอาคืนบ้าง แม้เจ้าตัวและครอบครัวจะหนีไปกันหมดแล้ว แต่ก็ดีกว่านั่งดูให้มันเผาฝ่ายเดียว
   วันนี้กลับบ้านเร็วมาก ถึงบ้านตั้งแต่ยังไม่หนึ่งทุ่ม เพราะรัฐเขาประกาศเคอร์ฟิวอีก 3 วัน
   พวกธุรกิจกลางคืนนี่คงจะหงอยกันนานเลย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: May 23, 2010, 01:04:35 pm »
21 พค 53
   รัฐบาลประกาศเคอร์ฟิว แต่ชาวบ้านเสื้อแดงแถวร้านผมยังไม่กลัว บ้านเขาทำธุรกิจร้านอินเทอร์เนท ร้านเกม ไม่ยอมปิดตามเวลาที่กำหนด ปล่อยให้เด็กๆ เข้ามาเล่นเกมจนเต็มร้าน พอตกดึกก็เจอทหารลาดตระเวณมาพบเข้า โดดกรูกันลงมาจากรถพร้อมปือน M16 ลูกค้าในร้านตกใจกันหมด แต่ที่ตกใจกว่าคือเจ้าของร้าน ทหารให้ทุกคนออกมายืนเรียงแถวกันหน้าร้านพร้อมแสดงบัตรประชาชน จากนั้นก็ตักเตือนแล้วให้รีบกลับเข้าบ้าน
   ไอ้พวกแดงไม่เลิกยังมีอีกเยอะครับ ไม่รู้จำทำอย่างไร ก็ได้แต่รอให้กรรมตามสนอง ผมมันจะพูดแบบนี้เสมอ เพราะในทางพุทธเรายึดถือการทำคุณงามความดีเป็นหลัก และไม่มีศาสนาใดสอนให้คนมาเข่นฆ่ากัน พุทธแปลว่าผู้รู้ พุทธศาสนาแปลว่าศาสนาของผู้รู้ ศาสนาคือเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ จะคิดจะทำอะไรก็ไตร่ตรองกันให้ดี ให้ถี่ถ้วนเสียก่อน
   วันนี้แดดแรงจัดมากๆ แรงกว่าเมื่อสัปดาห์ก่อนเสียอีก ผมตากแดดส่งของทุกวันก็ยังไม่ค่อยจะชินเท่าไหร่เลย ที่ทนอยู่ได้ก็เพราะคิดบวกอยู่เสมอ
   ตกเย็นเห็นฝรั่งจูงจักรยานเดินมาแถวหน้าร้านผม เลยเสนอตัวให้ความช่วยเหลือ เขาว่าอยากหาข้าวกิน โออ เข้าทางเลย แถวร้านผมนี้เป็นชุมชนเก่าแก่ มีร้านอาหารแบบดั้งเดิมอยู่มากมาย
   “โน่นคือร้านก๋วยเตี๋ยวปู ร้านนี้เก่าแก่มาก ขายตั้งแต่ผมยังไม่เกิด รสชาติเยี่ยม ราคาถูก ชามละแค่ 30 บาท”
   “ผมอยากกินประเภทข้าว”
   “ถัดออกไปอีกนิดจะเป็นร้านข้าวหมูแดง เก่าแก่พอๆ กับก๋วยเตี๋ยวปู ราคาก็พอๆ กัน”
   แล้วเราก็คุยกันสารพัดเรื่องราว ยืนคุยกันอยู่นานเลยล่ะ นานเกินกว่า 30 นาที ผมขอตัวไปทำงานต่อ เกรงว่าเขาจะหิว ปล่อยให้เขาเลือกอาหารในย่านนั้นกินเองอย่างอิสระ
   อีก 10 นาทีต่อมา ผมเดินตามหา ดูว่าเขาจะสั่งอะไรกิน จะสั่งรู้เรื่องหรือเปล่าก็ไม่รู้ หันไปอีกทีพบเขานั่งอยู่ในร้านขายอาหารญี่ปุ่นเสียแล้ว ไม่อยากจะบอกว่าร้านนี้รสชาติธรรมดาเอามากๆ แต่นั่งแล้วนี่หว่า แถมสั่งเบียร์มากินอย่างสบายใจอีกด้วย ก็เลยช่วยแนะนำอาหารในร้านให้เขา โชคดีร้านนี้มีรูปภาพ เลยใช้ชี้ๆ จิ้มๆ เอา ได้ข้าวหน้าไก่ทอดมากิน
   “มีถั่วงอกด้วยไหม ผมขอถั่วงอกเยอะๆ”
   ผมก็งงเหมือนกัน คิดว่าเมนูนี้ไม่น่าจะมีถั่วงอกแน่ๆ แต่ก็สอบถามเจ้าของร้านเขาให้ เผื่อเขาจะเตรียมไว้สำหรับเมนูอืน
   “ไม่มีเลยค่ะ”
   เป็นอันว่าได้แค่ผักสลัดข้างๆ จานกินแกล้มไปแทน ผมปล่อยให้เขานั่งกินคนเดียวสัก 15 นาที ปลีกตัวเดินเข้าไปทำงานต่อ ผมเดินไปจ่ายเงินค่าอาหารให้เขา และเดินไปบอกว่าผมจ่ายค่าอาหารเรียบร้อยแล้วนะ เขาทำหน้าตกใจ บอก ไม่ต้องๆ ผมบอกไม่เป็นไร เราเป็นเพื่อนกัน พร้อมกับส่งยิ้มปากกว้าง
สักพักก็เดินมาคุยด้วยใหม่ มาเห็นอีกทีข้าวหมดเกลี้ยงจาน แปลว่าถ้าไม่เสียดายเงินก็หิวจัด มีแค่สองอย่าง ถ้าใครบอกอร่อย คือโกหก
   “อร่อยไหมครับ” ผมถาม
   “อร่อยครับ” ตอบภาษาไทยแบบสำเนียงฝรั่ง
   หึหึ โกหกหรือเปล่าวะนี่ แอบคิดในใจ เขาคงเป็นพวกกินง่าย และขี้เกรงใจมั้ง แหม ใครจะกล้าบอกว่าไม่อร่อย
   เขาถามถึงร้านจักรยานในย่านนี้ ผมมองรอบๆ ตัวเห็นแค่เพียงร้านแสงเพชรร้านเดียว เลยชี้ให้เขาดูในแผนที่ ตำหน่งของร้านห่างจากที่พักของเขาราว 40 นาที (ขี่จักรยาน) เขาต้องการซื้อกระติกน้ำ และขากระติก เพราะรถของเขามาแบบโล้นๆ เลย ขี่มาได้ไงก็ไม่รู้ ไม่ได้พกน้ำสักหยด
   ผมไม่แน่ใจว่าคนในร้านเขาจะพูดภาษาอังกฤษได้หรือไม่ แต่เขาบอกไม่ใช่ปัญหา เขาใช้ชี้เอา ฮ่าๆ
   “อย่าลืมต่อราคาด้วยล่ะ”
   “ลดหน่อยได้ไหมครับ” เขาพูดภาษาไทยออกมา
   ผมหัวเราะ บอกว่า ใช่เลย ๆ ต้องพูดแบบนี้ จะลดราคาได้อีกนิดหน่อย
   ท้องฟ้าเริ่มมืด ผมบอกให้เขารีบกลับบ้านเพราะมีกฏหมายเคอร์ฟิว ก่อนกลับผมให้เบอร์โทรของตัวเองแก่เขา เผื่อเขาต้องการความช่วยเหลือ และแนะนำเวปของ TCHA ให้ เผื่อจะได้เจอกันในทริปของสมาคม จากกันด้วยการถามชื่อ
   “ผมชื่อ Berry ครับ”
   “ผมชื่อ O’Pern ครับ”
   เราพูดพร้อมกันว่า “Nice to meet you”

22 พค 53
   เช้านี้ผมเอารถยนต์ไปซ่อมแอร์ พอส่งรถเสร็จก็หยิบเอาจักรยานคันเล็ก JZ88 (ย้ำอีกคครั้งว่ามันไม่ใช่รถ JZ88 ของจริงหรอกนะ มันคือ Neo Bike ล้อ 14 นิ้วที่ใช้เฟรมเดียวกับ JZ88 ต่างหาก) นำออกมากางขี่ เด็กรับรถทำหน้างง อ้าปากหวอ
   “ขี่ได้เลยหรอพี่”
   ผมหันส่งยิ้ม ไม่ได้ตอบอะไร และขี่ออกไปอย่างรวดเร็ว
   ตลอดวันผ่านไปอย่างน่าเบื่อปนเหงา ว่างๆ ก็หยิบโทรศัพท์มากดฟังเพลงเล่น ยังใช้ไม่ค่อยคุ้นมือเท่าไหร่เลย ตอนซื้อน่ะชอบแค่รูปทรงและฟังชั่นพื้นฐาน แต่พอได้มาใช้อย่างจริงจัง ผมกลับชอบฟังชั่นของกล้องถ่ายรูปที่มาพร้อมเอฟเฟคต่างๆ และฟังชั่นการตัดต่อหนัง อันนี้สนุกมากๆ ครับ หามานานแล้วระบบตัดต่อหนังในมือถือ ไม่คิดว่าจะมี และมาเจอในเครื่องนี้
   มั่วๆ อยู่ 30 นาที ได้หนังสั้นๆ มาหนึ่งตอน พอดูได้แบบขำขำ นี่ถ้าตั้งใจกว่านี้ มีเวลาเยอะๆ กว่านี้ผมว่าสนุก
   ในที่สุดผมก็ได้โทรศัพท์สำหรับออกทริปจักรยานแล้ว เย้ๆ แต่ยังคงต้องเรียนรู้เทคนิคการถ่ายภาพแบบ Self Portrait กันใหม่หมด เพราะโทรศัพท์มือถือมันเล็กๆ แบนๆ แถมตั้งยาก พอว่างก็เลยคิดออกแบบขาตั้งสำหรับวางโทรศัพท์เล่นๆ ไปด้วย จากเดิมพกแต่กล้องถ่ายรูป แถมบางทริปพกฟรี แบกฟรี เอาไปก็ไม่ได้ถ่ายอะไรเลย มันเหนื่อยจนขี้เกียจหยิบ ขี้เกียจเก็บ จนเป็นที่มาของการหากล้องในมือถือนี่แหละ
   กลับมาบ้านตอนหัวค่ำดูทีวี ศอฉ แถลงข่าวการค้นพบอาวุธสงครามภายหลังจากการเคลียร์พื้นที่ พบอาวุธสงครามมากมายที่ไม่เคยมีใช้ในกองทัพไทย เป๊ะเลย ตรงกับที่ผมคาดเดาเอาเองอย่างมั่วๆ อีกแล้ว นี่ผมเดาเรื่องราวต่างๆ หลายเรื่องได้ถูกต้อง ชักเริ่มมั่นใจในการเดามากขึ้นไปอีกระดับ และถ้าผมสามารถเดาได้ถูกจริงต่อไปอีก ในไม่ช้าเราก็จะค่อยๆ เห็นกรรมตามสนองคนเลวเรื่อยๆ ทีละคนๆ แบบค่อยเป็นค่อยไป
   ก่อนนอนสูบลมยางจักรยานเต็มที่ พรุ่งนี้ล่ะมึง ออกปั่นแน่ๆ เสาร์นี้ไม่ได้เหนื่อยอะไรนักหนา แถมเข้านอนเร็วอีกด้วย
   ตั้งนาฬิกาปลุกไว้ตอนตี 5 กันเหนียว ปกติก็ตื่นเช้าอยู่แล้วล่ะ กะว่าจะไปบางขุนเทียนชายทะเลสักหน่อย ไม่ได้ไปมานานมากแล้ว เผื่อเจอนักปั่นหลายคนจะได้เกิดกำลังใจขึ้นมาบ้าง
   ออกตระเวณหาไฟใส่ตัวครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: May 23, 2010, 04:19:26 pm »
23 พค 53
   นาฬิกาปลุกในมือถือทำงานได้ดีครับ ถือว่าเป็นการทดสอบใช้งานฟังชั่นการปลุก ทีแรกไม่มั่นใจว่าหากผมปิดเครื่องแล้วมันจะปลุกหรือไม่ ก็ลองกันดูครับ ไม่ลองก็ไม่รู้ พอตี 5 มันปลุกปั๊บ ผมลุกปุ๊บ รีบออกมาดูถนนหน้าบ้านก่อนเลย เพราะเมื่อกลางดึกฝนตกหนักมาก แล้วก็เกิดเรื่องเซ็งอีก คือฝนยังปรอยๆ ไม่หาย แถมถนนก็เฉอะแฉะ ใจหนึ่งคิดจะเอารถ KHS F20-W ออกปั่น เพราะมันมีบังโคลน แต่ผมว่ารถคันนี้มันช่วงยาวเกินสรีระของผมไปหน่อย สเปคเดิมๆ ของมันน่าจะเหมาะกับคนสูงสัก 170 ของผมขาดไปแค่ 5 ซม คงต้องพึ่ง Stem สั้น ไม่ก็ใช้แฮนด์แบบผีเสื้อที่มันสามารถร่นระยะเอื้อมเข้ามาได้อีกเยอะ แถมยังมีจุดให้จับสบายมืออีกหลายตำแหน่ง แลกกับความเทอะทะและหนัก ถ้าทำใจได้ก็จะเป็นแฮนด์ที่ใช้งานได้ดีมากอันหนึ่ง
   ใช้แฮนด์ผีเสื้อแล้วติดใจครับ รถคัน KHS HT ก็ใช้ เป็นของ Zoom แต่ผมเคยเห็นอีกยี่ห้อหนึ่งรูปทรงเดียวกับของ Zoom เลย แต่แคบกว่าราว 5 ซม มันน่าจะกระทัดรัดและคล่องตัวกว่า เลยคิดจะเอามาใช้กับคัน F20-W เสียดายที่ไม่รู้ว่ามันยี่ห้ออะไร เลยตามหาไม่ถูก
   กลายเป็นอันว่าไม่ได้ออกปั่นอีกแล้ว เลยมานั่งพิมพ์บันทึกชีวิต เล่าเรื่องราวต่างๆ ที่พานพบ สาระน้อยบ้าง หนักบ้าง แล้วแต่ที่ในหัวขณะนั้นจะนึกออก
อีกเรื่องที่ผมคิดได้พร้อมกับแคมเปญเปิดประเทศไทยหลังผ่านวิกฤต นั่นคือชาวจักรยานเราน่าจะมีกิจกรรมใหญ่ๆ สำหรับช่วยผลักดันประเทศอีกแรง ผมยังนึกไม่ออกว่าจะเป็นกิจกรรมแบบไหนดี แต่แค่ออกปั่น แค่จัดทริป มันยังน้อยเกินไป มันไม่แรง จะให้แรงก็ต้องรวมกันได้เยอะๆ เป็นพันๆ คัน อย่างงานหลายปีก่อนที่ผู้ว่าฯ อภิรักษ์จักนั่นแหละ เยอะมากๆ มากันกว่า 4000 คัน มีทั้งจักรยานแบบซาเล้ง ไปจนถึงมอเตอร์ไซค์ไฟฟ้า ฮามากๆ ครับ เด็กตัวเล็กก็มาปั่นเคียงข้างผู้ใหญ่ ขี่ได้สบาย เพราะปิดถนนขี่ ระยะก็ไม่โหด แค่จากลานพระรูปทรงม้า ไปราชดำเนิน วนสนามหลวง 1 รอบ แล้วก็กลับมาที่เดิม ได้ขี่บนถนนประวัติศาสตร์ ร่วมขบวนจักรยานเป็นพันๆ คัน ให้ความรู้สึกที่ดีจริงๆ
   อยากให้งานออกมาแบบนั่นอีกครับ คือไม่ใช่แค่งานของชาวจักรยาน แต่อยากให้คนที่ใช้รถพลังงานสะอาดออกมาขี่กัน ใจอยากให้ผ่านเส้นทางทีเคยวิกฤตในเมืองด้วย แต่ไม่รู้ว่าทาง กทม จะปิดถนนให้ได้หรือไม่ เพราะราชดำริมันอยู่ใจกลางเมือง
   ต้องให้คนทั่วไปเห็นแล้วอยากออกมาขี่ร่าวขบวนครับ ไม่ใช่จัดเอาใจชาวจักรยาน นี้คือหัวใจของงาน
   0600 ฝนยังเปาะแปะไม่หาย ผมพิมพ์งานไปก็นั่งมองท้องฟ้าไป เป็นคนชอบขี่ตอนเช้าครับ เลยเฝ้ามองหาโอกาสเหมาะ ถ้าสายหรือแดดแรงกระทั่งกลางคืนก็ไม่ชอบเท่าไหร่ ผมว่าขี่ตอนเช้านี่แหละสดชื่นสุดๆ
   Solo Trip ครั้งหนึ่งของผมขี่ริมทะเลเลาะชายหาดตอน 0600 ไปจนถึง 0900 ขี่ตั้งแต่ฟ้าเพิ่งจะเริ่มสว่าง ใจอยากขี่เช้ากว่านี้ แต่เราไม่คุ้นเส้นทาง ไม่รู้ว่าขอบทางอันตรายเพียงใด เลยยั้งใจไว้ รอให้ฟ้าเปิดสักนิดค่อยออกจะดีกว่า
   ขี่ผ่านตลาดก็แวะหาของกินแบบกินง่ายเก็บง่าย ซึ่งมักจะเป็นข้าวเหนียวหมูย่าง ข้าวเหนียวเนื้อเค็ม ส่วนน้ำก็ขอเป็นน้ำเต้าหู้ มื้อเช้าง่ายๆ พอได้ประโยชน์บ้าง จะขาดก็คือพวกผัก ส่วนผลไม้นี่ผมใช้แวะกินตอนจอดพักเหนื่อย ได้ทั้งเกลือแร่ ได้ทั้งไฟเบอร์
   ดังนั้น อาหารกลางวันของทริปจักรยานผมจึงเน้นผักเยอะๆ ถ้าเลือกได้ก็ขอส้มตำครับ มีผักสดให้เคี้ยวแกล้ม แถมกินเต็มที่มื้อละไม่เกิน 100 บาท ราคานี้เล่นเอาฝรั่งถึงกับอึ้งมาหลายคนแล้ว
   ผ่านตลาดก็ซื้อของกินเก็บใส่กระเป๋าไว้ จะให้ดีต้องมีกล่องพลาสติครอง จะกินง่ายมากๆ พอถึงจุดไหนทำเลสวยๆ ก็จอดรถกินมันซะเลย หาดบางช่วงน้ำกำลังขึ้นก็กินไปเอาเท้าแช่น้ำไปด้วย โหห นี่แหละครับ สุขสุดๆ แล้ว อาหารแค่ 20 บาท แต่ให้ความสุขมากกว่ากินมื้อละเป็นพันบาท เรื่องพวกนี้มีอยู่จริง มันอยู่ที่วิธีคิดของแต่ละคน
   ไทยเรามีจุดดี มีจุดแข็งอยู่มากมายครับ ผมเคยเล่าไปเยอะแยะใน Diary ของปีที่แล้ว เพียงแต่คนเรามักไม่ค่อยสนใจสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ ชอบมองของทีคนอื่นเขามี อ่านหนังสือท่องเที่ยวที่นักเขียนหน้าใหม่เขียนขายกันแล้วอยากจะอ๊วก โปรยบนปกว่า ตกหลุมรักสวิสเซอร์แลนด์บ้าง ตามหาหัวใจที่อิตาลี อะไรทำนองนี้ ถ้าเขาไม่ได้ทำเพราะการตลาดล่ะก็ บอกตรงๆ ว่า เห่ยมากๆ
   คุณแค่ไปเห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็น บางคนไปแค่ครั้งเดียวก็เขียนหนังสือแนะนำกันแล้ว คือคุณเทียวแบบฉาบฉวยเอามากๆ ส่วนใหญ่ก็จะเปิด Guide Book ของฝรั่งที่เขาเขียนแนะนำไว้ ก็อีกนั่นแหละ รักจะเป็นนักท่องเที่ยวแบบอิสระ ดันไปอ่าน Lonely Planet มันก็ไม่ผิดอะไรหรอกนะที่จะหาข้อมูลไว้บ้าง แต่มีนักท่องเที่ยวหลายคนก๊อปเส้นทางที่แนะนำไว้ ยังไม่พอ มีหน้ามาแปลเป็นไทยมาพิมพ์ขายอีก แบบนี้น่าจะเรียกทำธุรกิจเดินทางก็ว่าได้นะ
   แต่มีอยู่คนหนึ่งที่โดดเด่นขึ้นมาจากกลุ่มนักเดินทางที่ผมเอ่ยถึง เขาชื่อ สว่าง ทองดี ผมเคยอ่านงานของเขาอยู่สักสองเล่ม ชอบเขาตรงที่ทรหดอดทน แกร่งอย่างเหลือเชือ แถมเขาไม่ได้เป็นนักปั่นจักรยาน แต่เลือกที่จะเดินทางด้วยจักรยาน
   ไอ้พวกลากกระเป๋าไปกับแฟน ไปกับเพื่อนสักกลุ่ม แล้วถ่ายรูปแชะๆ มาลงขาย แบบนี้โปรดไปให้ไกลๆ อย่างไว นี่ถ้าสนิทกันจะบอกย้อนไปว่า ท่านเดินทางได้ฉาบฉวยมากๆ 
   การเดินทางด้วยจักรยานนี่แหละครับ มันทำให้เราไปตาม Guide Book แนะนำไม่ได้เป๊ะๆ แต่ก็พอจะพาร่างพร้อมสัมภาระไปชำเลืองดูพระราชวังจากภายนอกได้บ้าง ชมวัดได้บ้าง จักรยานจะแพ้การเดินเท้าก็ตรงจอดเที่ยวนี่แหละครับ คือจอดแล้วกลัวของหาย กลัวรถหาย ต้องระวังแบบเที่ยวไม่เป็นสุข ฉะนั้น ความสุขของการเดินทางด้วยจักรยานอย่างแท้จริงนั้นคือการได้ขี่ในเส้นทางแปลกใหม่ เช่นเลาะริมชายหาด ไต่ขึ้นภูเขา เข้าทางป่า ถ้าจะจอดแวะเที่ยวก็ใช้ฝากร้านค้าที่เราซื้อของเขา ถ้าไปเป็นกลุ่มยิ่งง่าย ใช้ผลัดกันเฝ้ารถ แต่ถ้าใครไปคนเดียวตลอดแบบผม ก็ต้องคิดค้นหาวิธีเอาเอง ซึ่งนี่แหละมันคืออีกหนึ่งความสนุก มันเป็นการเดินทางที่ยืดหยุ่นเอามากๆ ขี่ๆ อยู่รู้สึกเหนื่อยมาก แต่อยากไปถึงจุดหมายเร็วๆ ก็ใช้โบกรถกระบะได้เลยครับ ผมลองมาแล้ว โบกอยู่ 30 นาที มีแค่ชะลอรถมาดูหน้าเรา ถ้าเป็นผู้หญิงเขาจะจอดรับหรืออย่างไรก็ไม่รู้
   วิธีการโบกรถสำหรับยุคปัจจุบันนี้คือขี่เข้าไปในปั๊มเลยครับ เลือกรถกระบะเท่านั้น เพราะจะได้ใส่จักรยานสะดวก แถมถ้าเป็นในพื้นที่ต่างจังหวัดมักจะพบเจอแต่รถกระบะล้วนๆ
   จากนั้นก็ดูทะเบียนรถครับ รถคนพื้นที่เช่นทะเบียนในจังหวัดนั้นๆ มักจะใจดี แต่ก็อย่าดูแคลนรถทะเบียนกรุงเทพฯไปเชียว คนใจดีมีอยู่ทุกมุมโลกครับ แค่ลองร้องขอการอาศัยรถเขาไปด้วย ขอกันตรงๆ นี่แหละ
   เราควรนั่งบนกระบะหลังพร้อมกับจักรยานของเรานะครับ เพราะจะได้จับรถไว้ตลอดเวลา แถมคนขับรถก็ไม่อึดอัด ไม่ต้องกลัวว่าเราจะจี้ปล้นเขาหรือไม่ (ผมเผื่อไว้ อาจมีคนคิดมาก) แต่เชื่อเถอะนะว่าเขาเห็นจักรยาน เห็นสัมภาระรุงรัง ไม่มีใครคิดหรอกว่าไอ้หมอนี่จะมาปล้นเขา แต่ที่ไม่แน่คือโดนเขาปล้น ฉะนั้น ควรอยู่ในกระบะหลัง เว้นเสียแต่สัมผัสบางอย่างของคุณคิดว่าเขาปลอดภัยก็โอเค มันดีต่อการสร้างมิตรภาพ ใช้ความรู้สึกของตัวเองเป็นที่ตั้งอยู่บนความไม่ประมาทก็แล้วกัน
   การเดินทางที่เข้าถึงจริงๆ เราต้องสัมผัสคนท้องถิ่นครับ เริ่มจากพูดคุยกับแม่ค้าก็ได้ เจอใครก็ถามหรือพูดคุยไปด้วย แล้วจะรู้ว่าคนใจดีมีอยู่ทั่วไทย (ใจจะพิมพ์คำว่าทั่วโลกก็ดูจะอาจหาญเกินไปหน่อย ผมไปมาแค่ไม่เท่าไหร่เอง)
    0630 ฝนจางลงมากเหลือเพียงปรอยๆ ไม่รู้แรงดลใจอะไร ผมรีบเอารถ KHS HT ไปใส่ท้ายรถกระบะ ใส่แค่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ แล้วขับรถออกจากบ้านไปทันที
   ผมจะเอาเท้าไปแช่น้ำทะเลเล่นน่ะครับ เดี๋ยวกลับมาแล้วจะเล่าต่อ

.   .   .   .   .   .   .   .   .   .   .   .   .

กลับเข้าบ้านมาอีกทีตอนเกือบจะสิบโมง ตลอดทางเห็นนักขี่จักรยานหลายคนเลย ผมนั่งเล่นอยู่ที่ท่าริมทะเลอยู่ราวชั่วโมงเศษ เช้านี้มีชาวบ้านสองกลุ่มมาจับหอยแครง เลยนั่งดูเขาทำงานกัน น่าสนุกดีครับ แต่ท่าทางจะร้อนไม่เบา คนไหนขึ้นมาพักบนท่าผมก็ชวนเขาคุย สอบถามว่าหอยแครงจับอย่างไร ได้เยอะไหม ฯลฯ จากชาวหน้าที่หน้าตาเรียบเฉยก็ค่อยๆ ยิ้มออกมา
   นี่ถ้าผมไม่ชวนเขาคุย เขาก็คงไม่ได้ส่งยิ้มให้กัน ไม่สนุกหรอกครับ การไปไหนมาไหนกับจักรยานทำให้ผมพบปะผู้คนมากมาย
   “ไม่เหนื่อยหรือน้อง” เสียงหญิงชาวบ้านตะโกนไล่หลังมา ขณะผมกำลังขี่เข้าไปในป่า
   “ไม่ครับพี่ ผมค่อยๆ ไป” ผมตะโกนตอบ พร้อมกับโบกมือให้
   เหตุมันเกิดจากผมส่งยิ้มให้เขาก่อนน่ะครับ อย่างที่บอกเสมอ อยากให้ใครทำอย่างไรกับเรา เราก็จงมอบสิ่งนั้นแก่เขาเสียก่อน ใครจะไม่ยิ้มตอบ ไม่ทักตอบก็ช่างเขาประไร นั่นเป็นเพียงแค่กลุ่มคนไม่ถึง 5% ที่ผมเจอ ส่วนที่เหลือ 95% จะยิ้มตอบ บ้างก็ทักทาย และอีกมากที่ชวนพักกินน้ำ
   ที่นี่ประเทศไทยครับ ประเทศที่มีแต่รอยยิ้ม คนเมืองคนกรุงจะยิ้มน้อยหน่อยก็ช่าง ผมไม่สน แต่ชาวบ้านในท้องถิ่นเขายิ้มกันสม่ำเสมอ
   อย่างเช้านี้ผมขับรถไปจอดริมถนนหน้าร้านขายกาแฟ หากเป็นคนทั่วไปก็แค่จอดแล้วเอาจักรยานลงขี่ แต่ผมเข้าไปพูดคุยกับพ่อค้าร้านกาแฟนก่อนจอด
   “พี่ครับ ผมจอดตรงนี้เกะกะไหมครับ”
   “จอดนานไหมครับ ถ้านานเชิญด้านในดีกว่า ปลอดภัยกว่า ร่มกว่าอีกด้วย”
   บ๊ะ แจ๋ว นี่ถ้าผมเป็นคนเงียบๆ เฉยๆ ก็คงต้องจอดรถกลางแดด แต่ถ้าเอ่ยปากสักหน่อย มีมนุษยสัมพันธ์สักนิด อย่างวันนี้ทำให้ผมรู้ว่ามีที่จอดดีๆ ร่มๆ ซ่อนอยู่อีกไม่ไกล แถมปลอดภัยเพราะใกล้บ้านพ่อค้าร้านกาแฟนั้นอีกด้วย
   เอาจักรยานลงก็รีบปั่นเข้าไปชายทะเลทันที อ้อ แวะซื้อไก่ย่างหมูย่างและข้าวเหนียวติดมือไปด้วย ด้านในอากาศดีมากครับ ไม่มีฝุ่นควันสักนิด แดดอ่อนๆ ผมจึงปั่นอย่างสบายอารมณ์ ตลอดทางก็จอดถ่ายรูปไปด้วย ลองถ่ายตอนปั่นรู้สึกได้เลยว่าไม่ปลอดภัยทั้งต่อตัวเองและต่อกล้องถ่ายรูป
   เมื่อคืนฝนตกหนัก ทำให้สภาพเส้นทางเฉอะแฉะ ช่วงที่เป็นสะพานไม้นี้เหมือนจะเป็นฝันร้ายของผมที่ใช้ยางสลิคอย่างมาก เพราะกดบันไดแรงนิดเดียวล้อก็หมุนฟรี ทำให้รถเสียการทรงตัวอยู่หลายครั้ง เหตุการณ์มันน่ากลัวขึ้นเพราะกำลังปั่นอยู่บนทางไม้ที่กว้างแค่เมตรกว่าๆ
   แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าโดยการถ่วงน้ำหนักไปด้านหลังเพื่อเพิ่ม Traction ก็พอช่วยได้บ้าง แต่ถ้าหากยังลื่นอีกผมจะกลิ้งทันที เพราะรถมันเสียสมดุลย์ไปมาก ต้องขี่แบบค่อยๆ ไปช้าๆ
   จะเกะกะก็ตรงผมมีเก้าอี้พับติดไปด้วยนั่นแหละ ผมวางมันบนกระเป๋าแร็คหลัง ทำให้นั่งโน้มหลังแล้วก้นจะลงต่ำไม่ได้มากนัก เก้าอี้ตำก้น
   ขี่แบบกระหยองกระแหยงจนมาถึงสุดทาง อ้าว น้ำลง เลยอดเอาเท้าแช่น้ำกันเลย ว้าา ปลดเอาเก้าอี้พับออกมากางนั่ง หยิบไก่ยาง หมูย่างออกมากินอย่างเอร็ดอร่อย รสชาติก็กลางๆ แหละ แต่บรรยากาศนี่สิ แจ๋วไปเลย ยิ่งตอนนี้แดดยังไม่แรงมาก พอนั่งได้ ลมพัดเย็นสบายๆ สายตาก็นั่งมองดูชาวบ้านงมหาหอยแครงไปด้วย เพลินดีเหมือนกัน
   นั่งกินอยู่ก็เจอหมามาขอเศษอาหาร มีสองตัว ตัวแรกบุคลิกดี นั่งรออยู่ห่างๆ เลียปากแพลบๆ เป็นระยะ แล้วจู่ๆ ก็มีหมาอีกตัวเข้ามาขอบ้าง แต่ตัวนี้ดูก้าวร้าวหน่อย แรกๆ ก็นั่งห่างๆ แต่มาบังหมาตัวแรก จากนั้นก็รุกคืบเข้ามาใกล้จนเกือบจะกินไก่ย่างในมือผมได้เลย ดูแล้วไม่ได้การณ์ ใจผมอยากแบ่งให้หมาตัวแรกกินมากกว่า มันดูสำรวมกว่า เลยเอาข้าวเหนียวกดไปที่ก้นถุงแล้วให้หมาตัวที่สองไปคุ้ยกิน ส่วนหมาตัวแรกเดินตามผมมา ผมยกไก่และหมูให้มันอย่างละ 1 ไม้ แม้ตัวเองจะยังไม่อิ่ม แต่การสละให้หมากิน ผมกลับอิ่มใจแทน
   ไปไหนมาไหนไม่ทิ้งขยะนอกสถานที่นะครับ จะต้องเก็บของทุกอย่างไปทิ้งในถังขยะในเมือง เก็บไม้เสียบและถุงพลาสติคทุกใบ หนังยางทุกเส้น แต่หันไปมองดูชาวบ้านสองกลุ่มที่มาจับหอยแครงแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีเลย เขากินกันแล้วก็ลุกกันเฉยเลย กล่องโฟม 6-7 ใบ ปลากระป๋อง ถุงพลาสติค ขวดน้ำพลาสติค ฯลฯ เขาปล่อยให้หมาเข้ามากินต่อ แล้วอีกสักพักเดียวลมก็พัดของทุกชิ้นที่บอกลงทะเลไป : (
   เริ่มสายแดดแรงแล้วครับ พอมีแดดปุ๊บก็รู้สึกร้อนทันที ไม่สนุกแล้วล่ะ ขอกลับก่อนดีกว่า ขี่ย้อนกลับทางเดิมบนสะพานไม้แคบๆ จนถึงถนนปูน สักพักเดียวก็ตกใจ มีตัวเงินตัวทองนอนอยู่ข้างทาง มันคงตกใจจักรยาน นี่ผมขี่ช้ามากแล้วนะนี่ ความเร็วไม่ถึง 15 กม/ชม ผมเองก็มองไม่เห็นมัน สีสันช่างพรางดีเหลือเกิน มาจ๊ะเอ๋กันแบบจะจะ ต่างคนต่างตกใจ มันกระโดดวิ่งตัดหน้าจักรยานผม
   เลยทับไปทั้งล้อหน้าและหลังเลย เป็นตัวขนาดกลางๆ ครับ ไม่ได้ยินเสียงอะไรนอกจากรู้สึกถึงการสะเทือน ขอให้มันปลอดภัยด้วยเถิด สาธุ
   หลังจากนั้นก็ไม่ขี่ชิดริมซ้ายแล้วครับ เล่นมันกลางถนนเลย กลัวจะไปทับตัวอะไรเข้าอีก นี่ผมเป็นผู้มาเยือน ไม่น่าจะต้องมาทำร้ายเจ้าถิ่นที่เขาอาศัยอยู่ก่อนเลย
   กลับมาบ้านรีบอาบน้ำก่อนเลยครับ รู้สึกสบายตัวอย่างมาก เสร็จแล้วก็ลงมานั่งพิมพ์บันทึกเล่าเรื่องราวต่อ รู้สึกหิว จึงหยิบเอาธัญพืชอบเป็นแผ่นราดด้วยเนยถั่วกินไป 2 แผ่น ค่อยรู้สึกดีขึ้นหน่อย
   โหลดภาพจากกล้องมือถือเข้าเครื่อง โอ้โห กล้องดีๆ นี่ทำให้นักถ่ายภาพห่วยๆ อย่างผมดูดีขึ้นมาทันใด
   กลายเป็นได้กล้องถ่ายรูปที่มีฟังชั่นโทรศัพท์มาใช้เสียแล้ว

« Reply #18 on: May 24, 2010, 06:42:44 pm »
24 พค 53
   ขีดๆ เขียนๆ ออกแบบแร็คจักรยานติดรถยนต์ แต่มันสามารถเอาไปแขวนจักรยานที่บ้านได้ด้วย บ๊ะ แจ๋วว่ะ แต่อย่าเพิ่งดีใจไป มันเป็นเพียงแค่แบบสเกช ใช้งานจริงอาจต้องแก้ไขปรับปรุงอีก เผลอๆ ไม่เวิร์คก็เป็นไปได้
   เช้าวันแรกของการเปิดเทอม ผมคิดผิดจริงๆ ที่ขับรถไปส่งลูก รถติดแบบไม่เคยเจอหนักแบบนี้มาก่อน เซ็งผสมเข็ด นี่ถ้ามีจักรยานแบบ Tandem ก็ดีสินะ คิดอยากได้จักรยานแบบนี้มานาน ติดอย่างเดียวคือกลั้วซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้
   เช้านี้ผมนั่งมองคนขี่จักรยานแล้วรู้สึกอิจฉาเขาอย่างมาก
   กลางวันแดดก็แรงแสนแรง ผมขี่จักรยานไปเก็บเงินลูกค้า บนถนนลาดหญ้า ถนนสายนี้สวยมากครับ รถไม่ค่อยติดอีกด้วย แถมสองข้างทางเห็นทางจักรยานตลอดสาย ฟังดูดีใช่ไหมครับ
   ทุกอย่างดูดีจริงๆ ครับ เว้นทางจักรยานที่ทำมาแล้วก็เสียเปล่า ลำพังมีจักรยานมาใช้น้อยก็แย่อยู่แล้ว แต่ทุกวันนี้สองข้างถนนมีแต่รถยนต์จอดทับเลนจักรยานตลอดแนว จะยกเว้นก็แค่ช่วงป้ายรถเมล์หน่อยเดียว
   ไม่ได้ว่าคนจอดรถหรอกครับ ไม่ได้ว่าคนคิดทำทางจักรยานอีกด้วย ไม่รู้จะว่าใครดีเหมือนกัน ปล่อยทิ้งให้ช่วยกันคิดเป็นปริศนาว่าใครผิด
   เย็นไปรับลูกที่โรงเรียน เห็นเด็กๆ แล้วสดชื่นครับ เขาสดใสเสมอในทุกสภาวะโอกาส ปล่อยให้ลูกเล่นกับเพื่อนตามใจเขา ผมนั่งรออยู่ในห้องสมุด อ่านได้ครู่ใหญ่ลูกก็มาเรียกกลับบ้าน
   รู้สึกแปลกๆ เพราะไม่ได้กลับบ้านตอนฟ้าสว่างมาเป็นเดือนๆ

« Reply #19 on: May 25, 2010, 04:54:11 pm »
25 พค 53
   “พ่อครับ มิวรู้สึกเหมือนจะไม่สบาย”
   ลูกเดินลงมาจากบ้าน และบอกกับผมแบบนี้ ผมรีบดุประชดเขาทันที ทำนองว่า ไม่อยากเรียนนักใช่ไหม ไม่อยากเรียนก็ไม่ต้องไปเรียนเลย ไม่ต้องไปเรียนอีกต่อไปแล้ว
   เขานิ่งเหมือนสำนึกผิด แล้วก็กินข้าวเช้าเตรียมไปโรงเรียนตามปกติ
   ก่อนขึ้นรถเขาบอกอยากจะอ๊วก ผมฟังแล้วเฉยๆ ซึ่งเขาอาจรู้สึกแบบนั้นจริงๆ ก็เป็นได้ เลยหยิบเตรียมถังใบเล็กๆ ติดไปด้วย
   ก่อนลงจากรถผมบอกลูกว่า หากรู้สึกไม่สบายจริงๆ ก็ไปอยู่ห้องพยาบาล และถ้าอาการหนักมากก็ให้ครูโทรเรียกพ่อมารับ
   1230 ครูโทรมาเรียกให้ไปรับลูก บอกมีไข้ มีอาเจียน
   อ้าว เฮ้ย ป่วยจริงหรือ ตอนแรกคิดว่าแค่สำออย ไม่อยากไปโรงเรียน นี่แค่เพิ่งเรียนไปได้วันเดียวเอง เป็นโรคแพ้โรงเรียนเสียแล้ว
   ไปถึงโรงเรียนเห็นลูกนอนซมบนเตียง มีตัวร้อน อ่านรายงานที่ครูให้ยาแล้วนำใบดังกล่าวไปยังโรงพยาบาลประจำของลูกที่อยู่ไม่ไกลกันนัก
   “น้องมิวเป็นไข้เนื่องจากอากาศเปลี่ยน หมอแค่ให้ยาตามอาการไป แต่ถ้ากินดี พักผ่อนดี ดื่มน้ำมากๆ ทุกอย่างที่เป็นจะหายไปได้เองโดยไม่ต้องกินยา”
   หมอคนนี้ดูแลรักษาลูกผมตั้งแต่เกิดครับ เป็นหมอเด็กโดยเฉพาะที่มีฝีมือระดับหัวแถวของโรงพยาบาลนี้ ชื่อหมอ อรนุช
   “พรุ่งนี้น้องมิวไม่ต้องไปโรงเรียนนะ” หมอพูดขณะตรวจฟังหัวใจไปด้วย เล่นเอาลูกผมถึงกับเบิกตาโพลง ผมจำแววตาแบบนี้ได้ มันช่างลิงโลดเสียนี่กระไร แค่พังว่าหมอให้หยุดเรียน มันช่างเหมือนคำประกาศิตจริงๆ
   พอขึ้นรถปุ๊บก็คุยจ๋อยๆ ๆ โห ปาฏิหาริย์มีจริง อาการทุกอย่างหายเป็นปลิดทิ้ง

« Reply #20 on: May 26, 2010, 05:28:00 pm »
26 พค 53
   เมื่อคืนลิงโลดได้แป๊บเดียวครับ พอตกเย็นก็ออกอาการตัวร้อนอีกแล้ว เขาบอกหนาว เลยนอนแบบไม่เปิดแอร์ ผมน่ะสบายอยู่แล้ว มันรู้สึกร้อนๆ ตอนลงนอน สักพักพอทำสมาธิได้ก็ไม่รู้สึกร้อนแล้ว แต่ภรรยาบ่นนอนไม่ค่อยหลับ เขาไม่คุ้นเคย ส่วนลูกหลับสบายดีมาก ผมหลับๆ ตื่นๆ เพราะลุกมาจับตัวลูกดูเป็นระยะ และต้องให้เขากินยาตอนกลางคืนอีก เช่นนี้เลยตื่นมาแบบไม่ค่อยสดชื่นเท่าไหร่
   เริ่มเข้าหน้าฝนแล้วกระมัง เห็นมีตกทุกคืนเลย ยังดีที่ตกตอนดึก จำได้ว่าเมื่อก่อนฝนตอบตกตอนบ่ายๆ เย็นๆ แสนจะสงสารเด็กนักเรียนที่กลับบ้านเองเป็นที่สุด
   คนเบื่อหน้าฝนกันเยอะครับ แต่ผมกลับชอบ นี่แหละเป็นช่วงที่แคมปิ้งแล้วเจอคนน้อยที่สุดเลย คนทั่วไปจะกลัวการเฉอะแฉะเลอะเทอะ แรกๆ ผมก็เป็น แต่หลังจากออก Solo Trip ปีที่แล้วกลางฝนจัดๆ ก็เปลี่ยนความคิดไปได้บ้าง มองหาด้านบวกของฝนครับ แล้วเราจะอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข
   ฝนตกแล้วจะเย็นชุ่มฉ่ำดีมาก หากนอนบ้านก็ไม่รู้สึกรู้สาอะไร แต่ถ้านอนเต้นท์จะพบว่ามันแสนจะเย็น ยิ่งกางเต้นท์บนพื้นหญ้านุ่มๆ ด้วยล่ะก็ ตอนน้ำฝนไหลผ่านอารมณ์คล้ายนอนเตียงน้ำเลย
   ว่าแล้วก็สอดสายตาเตรียมหาที่ออกทริป ก็คงจะเป็นแบบ Solo อีกนั่นแหละครับ โดยส่วนตัวเป็นคนขี้เกรงใจ กลัวจะพาคนอื่นเขามาลำบาก เพราะงานนี้จะไปในที่ๆ แสนสาหัส ไม่มีน้ำ ไม่มีไฟ เล็งไว้นานแล้วล่ะ แต่ยังไม่พร้อมเสียที เพราะไปในที่แบบนี้มันต้องใช้อุปกรณ์เยอะครับ ใช่แล้ว งานนี้อาจต้องมีอุปกรณ์ครัวด้วย แต่ยังไม่สรุปนะ เพราะการแบกอุปกรณ์ครัวไปกับทริปจักรยานนี้ไม่ใช่เรื่องสนุกเท่าไหร่เลย
   เป็นไปได้สูงว่าอาจใช้เครื่องทุ่นแรงคือรถยนต์ครับ ถ้าแบบนี้พอไหว ทริปจะสนุกและราบรื่นขึ้นอีกเยอะ ไม่ได้หมายถึงว่าใช้รถยนต์อย่างเดียวนะ ผมจะเอาจักรยานลงขี่ต่อต่างหาก ปัญหาคือต้องหาที่จอดรถยนต์อย่างดีให้ได้เสียก่อน ไม่งั้นจะลุยแบบไม่สบายใจ
   เช้านี้มีงานจักรยานเล็กๆ ที่รอบสนามศุภฯ เริ่มตอน 0800 – 1000 ผมติดส่งลูกที่โรงเรียนเลยไม่ได้ไปด้วย นี่ถ้าเป็นวันหยุดรับรองว่าจะเป็นอีกทริปที่คนแน่น เพราะจุดนัดหมายอยู่กลางเมือง แถมอยู่ในย่านที่เคยวิกฤต หลายคนคงอยากเข้าไปดูกับตา
   ลูกหยุดอยู่บ้าน โทรมาคุยกับผมเป็นพักๆ น้ำเสียงสดใสดี น่าจะค่อยยังชั่ว แต่ไม่ไว้ใจแล้วล่ะ กลัวอาการจะออกตอนหัวค่ำอีก
   ผมกลับมาบ้านช่วงบ่าย ว่างๆ เลยเปิดเวปจักรยานอ่านกระทู้ที่ผมโพสถามที่กางเต้นท์ใกล้ๆ กทม ปรากฎว่ายังไม่มีใครตอบแบบชัดเจน เป็นอันว่าตนต้องเป็นที่พึ่งแห่งตน ผมชอบไปในที่แปลกใหม่ เส้นทางใหม่ และถ้าได้พบเจอที่ๆ ไม่มีอยู่ในแผนที่จะสุดยอดมาก
   มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี สถานที่แบบนี้มักจะหลบซ่อนสายตาเราอยู่ บางครั้งไม่ต้องไปไหนไกลนักก็มี ชานเมืองกรุงเทพฯ ก็มี ผมเริ่มออกท่องเที่ยวสไตล์นี้มาได้ไม่ถึงปี คิดจะเขียนหนังสือท่องเที่ยวดูกับเขาบ้าง คือมันหาหนั้งสือในท้องตลาดที่ถูกใจเราได้ยากมากๆ ก็เลยทำมันเองซะเลย มาแนวเดียวกันกับตอนทำนิตยสาร Racing Club นี่แหละครับ ตอนนั้นผมก็หานิตยสารรถยนต์ดีๆ ไม่เจอ ก็เลยทำมันเองซะ
   สงสัยจะยังไม่เข็ด

« Reply #21 on: May 27, 2010, 08:36:51 pm »
27 พค 53
    ตื่นเช้าเอาจักรยาน KHS HT ออกขี่แถวบ้าน ขี่คันนี้บ่อยกว่าเพื่อนก็เพราะช่วงรถมันขี่สบายกว่าคันอื่นครับ อ้อ จะมีสุดสบายอีกคันก็คือ Giant Revive DX แต่มันแสนจะเกะกะ คันใหญ่ครับ จอดอยู่ด้านในสุด เอาออกขี่ลำบากนิดหน่อย
   กระทั่งรถ KHS F20-W ที่ตอนแรกๆ ผมว่าพอดีกับตัวเองแล้วนะ แต่พอขี่ไปนานๆ รู้สึกว่ายังเอื้อมไปนิดหน่อย ถ้าได้ Stem สั้นมาลองเปลี่ยนดูท่าจะดีไม่น้อย ไว้อาจหา Stem แบบตายตัวมาใส่รถคัน HT แทน แล้วเอาแบบปรับระดับได้มาลองใส่กับรถพับดู
   ลูกไม่สบายหายดีแล้ว ไปโรงเรียนอย่างเริงร่า ให้เขาติดยากินตอนกลางวันไปด้วย จะลืมไหมก็ไม่รู้
   ตกเย็นผมไปรับลูกตามปกติ แวะไปตรวจสภาพรถยนต์เพื่อต่อทะเบียนประจำปีด้วย ทำเอาเงินแทบหมดตัว เหลือแบงค์ร้อยสองใบกับเศษแบงค์ย่อยอีกร้อยกว่าบาท
   ขากลับลูกขอกินร้านฟูจิ ผมบอกมีเงินไม่พอ ต่อรองเป็นร้านราคาถูกลงหน่อยได้ไหม เขาโอเค พาลูกไปกินที่ห้างเซ็นทรัล ห้างนี้ไปบ่อยมากๆ เพราะอยู่ตรงข้ามกับโรงเรียนลูก ต้องผ่านทุกวันเช้าเย็น
   เลือกร้าน Yayoi เป็นร้านอาหารญี่ปุ่นแนว Fast Food คือทำเร็ว กินเร็ว มีเมนูอยู่สัก 30 อย่าง ลูกสั่งอาหารไป ผมก็จดราคาและบวกเลขพร้อมกับดูเงินในกระเป๋าไปด้วย สรุปแล้วนั่งดูลูกกินฝ่ายเดียว ผมไม่ได้สั่งกินด้วย เงินไม่พอครับ
   เสร็จแล้วก็พากันเข้าร้านหนังสือ แยกย้ายกันคนละมุม ผมดูหนังสือบ้าน หนังสือต้นไม้ สุดท้ายก็หนังสือเกี่ยวกับการท่องเที่ยว ส่วนลูกเขาดูการ์ตูนล้วนๆ
   หนังสือท่องเที่ยววางจนละลานตา หยิบเอาเล่มที่ไม่ค่อยได้เห็นมาพลิกอ่าน บางเล่มน่าสนใจมากๆ แถมเจอเล่มหนึ่งคนเสปเดียวกับที่ผมวางไว้เป๊ะเลย เฮ้ย เอาไงดีวะนี่ มีคนคิดและทำก่อนเราอีก ทำได้ดีเสียด้วย เลยชักไม่มั่นใจเสียแล้วสิ
   อยู่ในร้านหนังสือชั่วโมงกว่า ยืนอ่านกันจนเมื่อขาเลย ผมไม่เบื่อหรอก มาที่นี่ก็เพื่อสอนให้ลูกใกล้ชิดกับหนังสือ ทำนองว่าหากไม่มีอะไรทำก็มาอ่านหนังสือเล่นได้
   ปลูกฝังให้เด็กรักการอ่านสำคัญมากในการเรียนรู้ภายภาคหน้าครับ

« Reply #22 on: May 28, 2010, 07:19:08 pm »
28 พค 53 วันวิสาขบูชา
   วันหยุดแท้ๆ แต่กลับขี้เกียจปั่นจักรยานเฉยเลย งงมาก ลุกตื่นขึ้นมาแบบไม่มีไฟอะไรทั้งสิ้น เมื่อวานก็ไม่ได้ทำงานหนักจนอ่อนเพลียเลยสักนิด เป็นอะไรของผมไปวะนั่น
   เช้านี้กลุ่ม TCHA มีทริปไปเกาะสีชัง ทีแรกคิดจะไปด้วย แต่วันนี้ภรรยาหยุดงานเหมือนกัน เลยตัดสินใจอยู่บ้านเผื่อจะพาภรรยาและลูกไปข้างนอก น่าเสียดายนิดๆ ครับ ผมยังไม่เคยไปเกาะสีชังมาก่อน แถมทริปนี้เขาค้างถึง 2 คืน แต่น่ากังวลอยู่หน่อยตรงที่ช่วงนี้อากาศร้อน แดดแรงจัด คนไม่แกร่ง หรือไม่คุ้นเคยการปั่นกลางแดดนานๆ อาจเกิดอาการ Heat Stroke ภาษาไทยเรียกว่าเป็นลมแดด
   จะมีจุดสังเกตุที่เด่นชัดคือร่างกายร้อนจัด แต่ไม่มีเหงื่อออก แปลกดีเน๊อะ แต่ผมว่าไม่ค่อยเกิดกับชาวจักรยานเท่าไหร่หรอก พวกเราขี่กันเหงื่อซ่กเลย จะต้องระวังก็คือพวกมือใหม่ หรือคนที่ไม่แข็งแรง และไม่ค่อยได้ออกทริปยาวกลางแดดนี่แหละครับ
   นอกจากเหงื่อไม่ออกแล้ว ยังมีมึนหัว วิงเวียน รู้สึกไม่สบายตัว คลื่นไส้ หายใจเร็ว และถ้าอาเจียนด้วยก็ชัวร์เลย เชิญท่านจอดพักยาวๆ ไปเลย เดี๋ยวงานเข้ากลางทริปจะพาคนอื่นเขาเดือดร้อนไปด้วย
   วิธีปฐมพยาบาลก็คือ หาที่ร่มหลบ ยกเท้าให้สูงเข้าไว้ ถอดเสื้อผ้าออกให้สบาย       ตัว ถ้าได้ผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดตัวจะดีมาก หรือถ้ามีลมเย็นพัดโกรกจะทำให้พื้นเร็วขึ้น แต่ถ้าเป็นผมนะ จะหาน้ำอาบทันที หากยังไม่ดีขึ้นก็คงต้องส่งโรงพยาบาล
   สายๆ หน่อย พาภรรยาและลูกไปทานมื้อเช้ากันที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง ซื้อข้าวของติดมือมาเผื่อกลางวันด้วย สายหน่อยไปร้านขายเครื่องกีฬาแถวบางนา ร้านนี้เป็นร้านประจำของผมเลย เป็นสินค้า Made in Thailand เสียเป็นส่วนใหญ่ แต่ตัวแบรนด์เป็นของฝรั่งเศษครับ
   ลูกได้รองเท้านักเรียนคู่ใหม่ ผมได้ผ้าเช็ดตัวแบบแห้งเร็วเหมาะมากที่จะใช้ในทริปเดินทาง ใช้แทนผ้าห่มได้อีกด้วย แถมพับแล้วเล็ก นึกอยากติดมือเอามาขายในเวปจักรยานเล่นๆ เหมือนกัน แต่กลัวไม่มีใครซื้อ
   กลางวันกินกันที่ร้านอาหารฝ้ายคำ อยู่เยื้องกับห้างเซ็นทรัลบางนา เป็นร้านอาหารไทยครับ รสชาติดี ราคาไม่ถูกไม่แพง กินเสร็จแวะไปเดินเล่นกันที่ Siam Discovery ต่ออีก ผมอยากไปดูพวกงานดีไซน์และเฟอร์นิเจอร์ ภรรยาอยากดูร้าน Loft ส่วนลูกชอบแต่พวกของเล่น
   เจอร้านขายอุปกรณ์แคมปิ้ง ผมชอบแผ่นรองนอนของ Karana นอนนุ่มดีมาก เป็นเบาะลมแบบไม่ต้องสูบ นี่ถ้าได้มาใช้ตอนออกทริปจักรยานคงจะสุขมากๆ แต่ยังไม่ได้ซื้อหรอกนะ มันเป็นเพียงแค่ของที่อยากได้ ผมซื้อทุกอย่างที่อยากได้ไม่ได้หรอกครับ ต้องเก็บเงินเอาไว้ให้ลูกเรียนหนังสือ
   กลับมาบ้านเอาตอนเกือบจะมืดแน่ะ ฝนตั้งเค้ามาตลอดวัน กลางวันก็ลงไปหลายชุดแล้ว คืนนี้ไม่น่ารอด จะออกไปเวียนเทียนดีไหมนี่ ใจหนึ่งอยากไป แต่อีกใจกลัวลูกจะไม่สบาย
   ป่านนี้กลุ่ม TCHA คงจะกำลังกินอาหารเย็นกันริมทะเลแน่ๆ เลย น่าอิจฉาจริงๆ

« Reply #23 on: May 29, 2010, 08:30:27 pm »
29 พค 53
   วันทำงานของผม แต่เป็นวันหยุดของคนส่วนใหญ่ ดีตรงที่รถไม่ติด แต่ไม่ดีตรงที่แดดร้อนจัดแรงจ้า นี่มันก็ร้อนมาหลายเดือนแล้ว ตั้งแต่หมดลมหนาวมันก็ร้อนทันที จะมาร้อนน้อยหน่อยก็วันฝนตกนี่แหละ ความร้อนกับคนไทยแยกกันไม่ออกครับ และยากที่จะชินเสียด้วย
   ผมต้องออกนอกบ้านบ่อย โดยมากจะไปส่งของ บ้างก็ไปเก็บเช็ค เก็บเงิน เข้าธนาคาร ฯลฯ ก็มักจะติดหมวกปีกกว้างไปตลอดเวลา วันนี้ธนาคารสาขาปกติเขาปิด เลยต้องเข้าไปในห้างแทน ผมใส่หมวกเดินเข้าไปตามปกติ แต่ผู้คนรอบข้างมองผมหลายคน มานึกได้ว่าคงเพราะเราสวมหมวกปีกกว้างมาเดินในห้างกระมัง ลำพังถ้าเป็นหมวกแก๊ปแบบพวกวัยรุ่นคงไม่ค่อยเตะตาเท่าไหร่
   ตอนบ่ายพี่จั๊วโทรมาหา พี่จั๊วคือรุ่นพี่แถวบ้านที่รู้จักกันมานานกว่าสิบปี รู้จักก็เพราะคุยวิทยุสื่อสารกันน่ะครับ ใช่แล้ว เราเป็นพวก VR หรือนักวิทยุสมัครเล่น ระยะหลังเรามาเจอกันโดยบังเอิญในเวปจักรยาน พอดีผมโพสถามสถานที่กางเต้นท์ พี่จั๊วแนะนำจุดที่ผมเองก็แอบเล็งๆ ไว้เหมือนกัน วันนี้ก็เลยได้คุยกันทางโทรศัพท์เป็นครั้งแรก
   “ถ้าเปิ้ลจะไปก็บอกผมด้วย ผมก็ชอบแนวนี้” 
   “ไว้ผมผ่านอีกทีจะไปถามเจ้าหน้าที่เขาดูให้” พี่จั๊วทิ้งท้าย
   “ไม่ต้องครับพี่ ไม่ต้องถาม ถ้าดูแล้วทำเลดี คนไม่มีล่ะก็ ปักได้เลยครับ” ผมรีบแย้งทันควัน กลัวไปถามแล้วเขาจะบอกไม่ให้ตั้งเต้นท์ล่ะซวยแย่เลย
   “เอางั้นเลยนะ” พี่จั๊วตอบกลับมา
   “ครับพี่ ลุยเป็นลุย” โดนไล่ก็ค่อยมาว่ากันหน้างาน อย่างเก่งก็ขออ้อนนอนสักคืนวะ ประโยคหลังผมผมคิดในใจ ไม่ได้ตอบพี่เขาไป
   ตกเย็นนั่งวางแผนว่าจะไปขี่จักรยานที่ไหนดี มีสองทางเลือก คือไปดูชายทะเลอีกจุดที่พี่จั๊วบอก หรือจะไปขี่เล่นในสวนสาธารณะชื่อสวนศรีนครเขื่อนขันธ์ พระประแดง
   สองจิตสองใจ แต่ผมสูบลมจักรยานเตรียมพร้อมไว้แล้วล่ะ

« Reply #24 on: May 30, 2010, 05:57:30 pm »
30 พค 53
   ตื่นแต่เช้าไปยังเป้าหมายที่พี่จั๊วแนะนำไว้ มันอยู่เลยจากจุดที่ผมไปเมื่อสัปดาห์ก่อนอีกราว 13 กม ก็สวยไปอีกแบบครับ ดีตรงโล่งโปร่ง แต่เสียตรงสามารถขับรถยนต์เข้าถึงได้ ยังดีที่เจ้าหน้าที่ไม่ให้มีการขายของ ไม่ให้มีร้านอาหาร ไม่งั้นเละแน่ๆ
   เช้านี้แดดแรงจัดสุดยอดครับ แค่ 0700 แม้โดนแดดเพียงนิดก็แสบผิวแล้ว นึกถึงกลุ่ม TCHA ที่เขาต้องขี่จักรยานจากเกาะสีชังมากรุงเทพฯ ราว 100 กม คิดแล้วเหนื่อยแทนครับ เรื่องไกลผมไม่หวั่น แต่เรื่องแดดนี่มันทำให้ร่างกายอ่อนล้าได้เร็วมากๆ แถมต้องระวัง Heat Stroke ที่เคยเล่าไปแล้ว
   บรรยากาศเป็นไปแบบเหงาๆ หรือจะมองว่ามันเงียบสงบก็ได้ ผมชอบแบบนี้มากครับ เสียดายตรงที่ช่วงเวลานี้เป็นเวลาน้ำลง รอบๆ ตัวก็เลยมองเห็นเป็นโคลนเลนเต็มไปหมด มองข้อดีก็คือไปดูปูก้ามดาบ ปลาตีน และนกทะเลแทน
   มาถึงก็มองหาทำเลสวยสำหรับกางเต้นท์ที่พี่จั๊วแนะนะไว้ทันที มองปราดเดียวก็เจอครับ มันเป็นหอคอย วิวดีสุดยอดจริงๆ แต่ถ้ามองความเงียบสงบแล้ว ผมว่าจุดที่ผมเล็งไว้เมื่อสัปดาห์ก่อนจะแจ๋วกว่า (เพราะรถยนต์ รถมอเตอร์ไซค์เข้าถึงไม่ได้ไงล่ะ)
   ยังเห่อกล้องใหม่ไม่หาย เดินถ่ายรูปไปเรื่อย มีสะพานไม้ไผ่ทอดยาวเหมือนท่าเรือ ลองก้าวเดินเข้าไป แต่ไม้มันผุหักพังหลายจุด มีบางช่วงเหมือนจะมีคนตกลงไปด้วย แถมสะพานนี้ไม่มีราว เสียวจริงๆ เดินไปได้แค่ 10 เมตรก็ถอดใจแล้ว เลยต้องเดินย้อนกลับทางเดิม
   หมุนไปหมุนมา หามุมถ่ายรูป แต่มันหายาก เพราะทางเดินแคบๆ บนริมชายหาดทะเลเลนมันทำอะไรไม่สะดวกนัก เผลอแป๊บเดียวผมอยู่ที่นี่ถึง 1 ชม แน่ะ แดดเริ่มแรงจัดแล้วล่ะครับ ขอตัวกลับบ้านก่อน

กลับมาบ้านไม่มีอะไรทำ มีแต่อ่านเวปเล่น อ่านบ่อยก็เบื่อเหมือนกัน หยิบเอาแผ่นแสดงสดของ Eric Clapton on tour 2001 มาเปิดดู อืมม ทำให้เครือ่งเสียงห่วยๆ ของผมดูน่าฟังขึ้นอีกเยอะ เพลงใหม่ๆ ตามเขาไม่ค่อยทันครับ ฟังได้แค่บางเพลง ถ้าเป็นพวกรุ่นเก่าๆ นี้พอจะคุ้นสไตล์กันหน่อย
   ตกเย็นเล่นตีแบดฯกับลูก รู้สึกว่าเขาตีโดนลูกขึ้นเยอะ สมัยก่อนนี้เล่นเป็นคนเก็บลูกอย่างเดียวเลย มาวันนี้พอได้ตีบ้าง รู้สึกสนุกดีเหมือนกัน รอดูฝีมือสักพักอาจพาไปลงคอร์ดแบดฯแถวบ้าน

« Reply #25 on: May 31, 2010, 07:55:59 pm »
31 พค 53
   เช้านี้ผมจัดเรียงสินค้าอยู่ในร้าน ขณะก้าวขาลงผมเหยียบพลาดลื่นล้มกระแทกพื้น ข้อเท้าขวาพลิก แว๊บแรกๆ เจ็บมากครับ แต่อีกสัก 2 นาทีถัดมาก็ดีขึ้น นี่ถ้าได้นั่งพักนานๆ คงจะดี
   แต่ไม่ใช่หรอก ผมต้องออกไปส่งของข้างนอก ต้องปีนขึ้นลงท้ายรถกระบะเพื่อหยิบของตลอดเวลา จะมาเจ็บมากก็ตอนต้องยกของหนักๆ มันลงน้ำหนักเท้าได้ไม่เต็มที่ เดินเฉยๆ ก็เจ็บอยู่แล้ว ยังต้องยกของอีก
   ก็ต้องปฏิบั้ติหน้าที่ของเราต่อไปครับ เราเป็นคนงานก็ต้องยกของส่งของ ชีวิตมันมีอยู่แค่นี้ เป็นแบบนี้ทุกวัน คิดบวกเข้าไว้ จะได้ใจเป็นสุข
   ตอนเย็นส่งของที่ปากคลองตลาด ท้องฟ้ามืดครึ้มมาแต่ไกล สักพักมีลมกระโชกแรง ฟ้าเริ่มมืดครึ้มตรงหัว มีละอองน้ำบางๆ ลงมา ผมลุ้นให้ฝนอย่าตกตรงนี้เลย ให้ลมช่วยพัดไปไกลๆ ผมยังต้องส่งของอีกเยอะ ยังเหลืออีกกว่าครึ่งคันรถ ถ้าฝนตกคงแย่
   แล้วคำอ้อนวอนก็เป็นจริง ลมพัดแรงต่อเนื่องจนทำให้เมฆฝนลอยผ่านหัวไป เย้ๆ ฝนไม่ตกแล้ว แดดก็ไม่มี กลายเป็นลมพัดเย็นสบายตลอดเวลาเลย ชีวิตคนงานกลางแจ้ง ได้แค่ร่มเงาแม้เพียงเล็กน้อยก็มีความสุขแล้วล่ะครับ
   0400 ลูกโทรมาหา บอกให้พ่อมารับเร็วๆ
   “วันนี้พ่อไปรับลูกไม่ได้แล้วล่ะ พ่อยังส่งของไม่เสร็จเลย”
   “โธ่ แบบนี้ก็อดว่ายน้ำสิ”
   “ไว้พรุ่งนี้ก็แล้วกันนะลูก”
   “ก็ได้ แค่นี้นะ”
   ตอนเช้าเราสัญญากันไว้ว่าจะไปว่ายน้ำกัน แต่ผมเป็นคนผิดสัญญาเสียนี่ ลูกคงเข้าใจนะ
   กลับมาบ้านดูข่าวตอนหัวค่ำ ผมตกใจมากที่คำวิเคราะห์ของผมเป็นจริง มีการแถลงข่าวจับกุมผู้ก่อการร้ายเผาธนาคารกรุงเทพฯ ปรากฏว่าเป็นคนกัมพูชา
   เป๊ะเลยครับ ตามที่คิดไว้เลย ไอ้ที่เคยบอกว่าทักษิณเป็นที่ปรึกษาพิเศษของฮุนเซนน่ะ มันไม่ใช่หรอก เป็นแค่แผนลวง ทักษิณต่างหากที่หลอกใช้ฮุนเซนเป็นเครื่องมือ
   ฮุนเซนนั่นแหละครับ คือลูกน้องทักษิณต่างหาก