Author Topic: เมษ 58 เดือนแห่งการพลิกชีวิต  (Read 7754 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
1 เมษ 58 –  4 เมษ 58
4 เมษ 58
   ช่วงเช้าชีวิตไม่มีอะไรให้น่าจดจำ
   เย็นไปรับลูกในห้าง ถือโอกาสแวะธนาคารโอนเงินซื้อเต้นท์ และเป้กันน้ำของค่ายสนามเดินป่า ผมกดบัตรคิวแล้วนั่งรอแบบเหม่อลอยจนพนักงานเรียกเบอร์ไปแล้ว แต่ผมไม่ได้ยิน จนมันเลยไปสิบกว่าคิว สุดท้ายต้องเดินไปกดคิวใหม่
   โห นี่สมองกูไปหมดแล้วนะนั่น
   มิวบอกให้มารับช่วงเย็น แต่พอเย็นก็โทรมาบอกว่าจะเลิกสักสองทุ่มนะ โอเค จัดไปครับ เดินเล่นหาไอเดียไปเรื่อย วันนี้มิวเขาไปงานเลี้ยงที่โรงเรียนเก่าสมัยประถม นัดเพื่อนๆ เก่าไปกันสิบกว่าคน แนวๆ เลี้ยงรุ่นน่ะแหละครับ
   ส่วนผมก็ต้องหาความสุขจากการทำเพื่อคนอื่นแทน ใครให้ทำอะไรผมก็ทำหมดแหละครับ บอกมาเป็นคำสั่งให้ชัดเจนก็แล้วกัน ไม่มีเถียง ไม่มีบ่น
   มิวกว่าจะมาก็ตอนสองทุ่มครึ่ง หน้าตาดีใจปนเหนื่อย บอกว่าร้อนมากๆ ไปเล่นบาสกลางแดดกับเพื่อนๆ มา เหงื่อโทรม บอกรีบกลับบ้านกันเถอะ
   ไม่ได้มาห้างนานมาก เจอร้านแมงป่องขายจักรยานและอุปกรณ์โทรศัพท์มือถือ เลยสอนมิวเรื่องธุรกิจเล็กน้อยว่า สิ่งใดที่จะอยู่รอดได้ก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับสถานการณ์ได้ เก่งอย่างเดียวยังไม่พอ ต้องปรับตัวให้ทันอีกด้วยนะ
   สมัยก่อนแมงป่องแจ้งเกิดจากรับอัดเพลงลงเทป ตามมาด้วยปล่อยเทปรวมฮิตชื่อ “ฮาราจูกุ” แนวเดียวกับเพลงเธค ฮิตโคตรครับ ยุคเทปคาสเส็ทนี่แหละ ฟังแล้วกรอกลับกันด้วยดินสอ หมุนแต๊กๆ ๆ ๆ ๆ
   จนมาเป็นแผ่นเลเซอร์ดิสค์แผ่นใหญ่เท่าแผ่นเสียง แต่บันทึกแบบดิติตอลเหมือน CD ภาพคมโคตรๆ แล้ว แต่ไอ้นี่ฮิตอยู่ไม่ถึงสิบปีก็มาถึงยุค VCD ตามมาด้วย DVD และ Blueray จนถึงทุกวันนี้ที่เป็นดิจิตอลระดับ 4K
   DVD ของทุกค่ายยอดขายตกลงมากๆ ใครปรับตัวไม่ทันมีหวังตกขบวนและมีโอกาสล้มหายตายจากไปได้ง่ายๆ ธุรกิจในปัจจุบันแจ้งเกิดกันเร็วมาก และล้มกันเร็วโคตรอีกด้วย
   แมงป่องกำลังดิ้นเฮือกใหญ่ เพราะของที่เอามาขายมันคนละไลน์กับธุรกิจเดิมเลย ออกแนวลนลานผสมมั่วๆ ก็น่าเห็นใจมากๆ ครับ นี่ถ้าเขาได้ที่ปรึกษาดีๆ เขาอาจเจอทางออกจากถ้ำมืด
   ก็ได้แต่ให้กำลังใจกันไปครับ
   กลางคืนเช็คข่าวเจอนักแข่งดริฟท์เกิดอุบัติเหตุชนที่สนามปทุมฯกันไปหลายคัน มีนักแข่งเจ็บตัวอีกด้วย เฮ้ยย เกิดอะไรขึ้น ชนนิดชนหน่อยก็โอเค แต่นี่มันหลายคัน มือแข่งระดับนี้เขาขับกันไม่ธรรมดา
ผมว่ามันผิดปกติแล้วล่ะ
« Last Edit: May 03, 2015, 05:03:25 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: เมษ 58
« Reply #1 on: April 05, 2015, 07:08:58 pm »
5 เมษ 58
   ลืมตาตื่น 0430 แต่ก็หลับต่อแบบไม่ต้องคิด กูหมดแรงลุก มาตื่นอย่างเป็นทางการเอาตอน 0600 ที่ฟ้าสว่างโร่แล้ว ไม่ได้ไปออกกำลังกายอีกแล้วล่ะ และถ้าไม่ได้ไปวันนี้ ก็คงต้องรอไปอีก 6 วัน
   วันสุดท้ายของงาน Motor Show แล้วสินะ ไม่ได้ไปงานวัน Press ในฐานะผู้สื่อข่าว ก็ไปวันนี้ในฐานะผู้ชมแทนก็แล้วกัน
   หยิบเอา Uke มาซ้อมมือเล่นในรอบหลายวัน ไม่รู้เล่นเพลงอะไรดี สมง สมองกูแม่งไปหมดแล้ว เลยเล่นเพลงสรรเสริญพระบารมี และจัดตามด้วยเพลงพระราชนิพนธ์ ร้องๆ ไปก็นึกถึงพระองค์ และนึกถึงช่วงหนึ่งของชีวิตสมัยที่เคยอยู่ต่างประเทศ ตอนนั้นผมอยากกกลับมาช่วยพระองค์พัฒนาประเทศไทย
   เฮ้ยย จริงนะ ไม่ได้เล่าเอาหล่อ ยุคนั้นกระแสรักในหลวงยังไม่เกิดเลย (ราวช่วงปี 1990) ในหลวงยังแข็งแรง สมเด็จย่าก็ยังอยู่ แต่อยู่ต่างบ้านต่างเมืองไง เราก็นึกถึงเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านมา และหมดศรัทธากับพวกนักการเมือง
   ได้ไอเดียว่าเราถนัดด้านไหน เราก็ทำด้านนั้นให้เป็นเลิศสิวะ ว่าแล้วกลับมาไทยผมก็เปิดตัวด้วยการเป็นนักเขียนสายรถยนต์ทันที และทำงานดีไซน์ให้กับพรรคพวกเป็นตัวเสริม
   เป็นนักเขียนให้ค่ายอื่นมาหลายเล่ม แต่ที่แจ้งเกิดจนมีชื่อเสียงหน่อยก็ตอนเขียนเรื่อง Drift Action ให้กับทางหนังสือ ARC ตอนปี 96 มั้ง จะบอกให้นะว่าเรื่องดริฟท์ในไทยกับญี่ปุ่นนี่เราแจ้งเกิดมาไล่ๆ กันเลยนะ ยุคนั้นคอลัมน์ดริฟท์ในหนังสือ Option ยังมีอยู่น้อยมาก แทรกอยู่ในเล่มแค่ไม่กี่หน้าเอง
   ผมเขียนเรื่องดริฟท์แบบประสบการณ์ตรงล้วนๆ ไม่มีก๊อปญี่ปุ่นหรือใครมาเล่าต่อ ไม่นิยมแนวนั้น ช่วงนั่นก็ขับรถทดสอบไปด้วย ทำงานทดสอบผลิตภัณฑ์ไปด้วย งานแปลกๆ บ้าๆ บอๆ ก็มักจะมีคนมาให้ทำ เช่น ตระเวนไปหาซื้อรถยนต์โดยต่อให้ได้ราคาต่ำที่สุด แล้ววางเงินจอง พร้อมรับใบสัญญาซื้อขายกลับมา คนจ้างเขาอยากรู้ว่ารถค่ายนั้นจะขายรถให้ลูกค้าต่ำกว่าราคาที่ตั้งไว้หรือไม่
   ยุคก่อนโน้นยังไม่มีการจัด Event แบบ Training กันมากมายเหมือนทุกวันนี้นะ ได้ขับรถทดสอบมากขึ้นก็ยิ่งรู้สึกว่าเราเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ และนั้นเป็นที่มาของการอยาก “ปล่อยของ” จนเป็นนิตยสาร Racing Club
   9-9-99 ผมแม่งจัดเต็มเลย เปิดตัวนิตยสารเล่มแรก พร้อมกับพาภรรยาไปจดทะเบียนสมรส โห เท่โคตร
   น่าเสียดายนะที่มันอยู่ได้ไม่นาน ผมโดนสารพัดมรสุมในโลกธุรกิจ และมาเจอดาบสุดท้ายคือการโดนขโมยกระเป๋ากล้องและอุปกรณ์ทำงานทั้งหมดในงานเปิดตัวรถที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติ
   นั่นแหละครับ วันนั้นคือวันสุดท้ายอย่างเป็นทางการ
   เฮ้ย เล่าแล้วเศร้าว่ะ ออกอาการคนแก่อีกแล้วที่ชอบเล่าเรื่องอดีต
   กลับมาอีกทีวันนี้ วันที่ Racing Club Part II และ III แม่งเจ๊งไปนานแล้ว ถ้าฮึดอีกรอบมันก็จะเป็น Part IV แล้วนะ จะมีใครมารับรู้กับผมไหมเนี่ยะ
   ทั้งหลายทั้งปวงที่เล่ามานี้ มันคือว่าผมเกิดลูกฮึดอีกครั้ง แต่มาคราวนี้มันเริ่มมีหลายแนว จะมาทางรถยนต์ที่ผมถนัด หรือแนวจักรยานผสมการเดินทางผจญภัยที่ผมชอบ แถมมีแนวโน้มที่มันจะฮอทฮิตไปอีกนานหลายปี
   ผมไม่อายที่จะถามลูกนะ มิวก็ตอบกลับมาหน้าตาเฉย ขณะตัวเองกำลังเล่นเกมในมือถือ
   “พ่อก็ทำมันทั้งสองอย่างเลยสิ”
   สั้นๆ กระชับ เข้าใจง่าย

สักพักมิวมาชวนให้ไปงานสัปดาห์หนังสือด้วย ผมบอกว่าไม่อยากไป อยากอยู่บ้านทำงาน ว่างแค่วันเดียวเองในรอบสัปดาห์ มิวคะยั้นคะยอ บอกอยากให้พ่อไปด้วย
   นึกถึงตอนปี 03 เลยนะ ตอนนั้นผมกำลังเอายาง 10 เส้นใส่รถธนูไฟ กำลังไปขับที่สนาม BRC ตอนนั้นมีสปอนเซอร์แล้วด้วยนะ คือยาง Vee Rubber บูชยางของ Super Pro
   มิวเดินเตาะแตะมาข้างรถแล้วพูดแบบเสียงเด็กๆ (ตอนนั้นเขาอายุแค่ 2 ขวบ)
 “พ่อๆ อยากไปสวนสัตว์”
ผมนี่เงียบแบบใบ้แดกเลย สตั๊น 10 วิ
“ตกลงครับลูก เราจะไปสวนสัตว์กัน ลูกไปอาบน้ำซะ”
มิวเดินกลับไปอาบน้ำแต่งตัว แต่ผมแม่งน้ำตาตกใจ และนั้นคือวันสุดท้ายที่ผมขับดริฟท์

บรรยากาศวันนั้นกลับมาอีกครั้ง แต่มันไม่รุนแรงเท่าไปแข่งรถหรอก มันก็แค่ผมอยากไปดูงาน Motor Show แค่นั้นเอง
“ตกลงครับลูก เราจะออกจากบ้านกี่โมงกันดี”
เป็นอันว่าวันนี้ไปงานสัปดาห์หนังสือที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติแทน
นี่ไง ที่ผมบอกว่าความสุขที่เกิดจากการทำเพื่อคนอื่น
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: April 07, 2015, 06:54:28 pm »
6 เมษ -

7 เมษ 58
   เช้าไปส่งมิว แล้วก็ขลุกอยู่ที่ร้านตลอดเหมือนทุกๆ วันที่ผ่านมา
   ตอนสายมีพนักงานจากร้านสนามเดินป่าโทรมาสอบถามเส้นทางมาส่งของ อีกสักพักก็มาถึง โอ้โห เตียงเต้นท์นี่แม่งอันใหญ่มากๆ เลย เห็นแล้วผิดคาดไปมาก ผมคิดว่ามันจะถอดเป็นชิ้นแล้วเหลือแค่กล่องเล็กๆ แต่นี่เปล่าเลย กล่องแม่งออกทรงผอมยาวสูงแนวเดียวกับรถ Strida แบบนี้ก็ขนไปด้วยลำบากสินะ
   ตอนแรกคิดว่ามันจะเล็ก บอกตามตรงไอ้เต้นท์ชุดนี้ผมกะจะเอาไว้พักแรมบนเกาะหรือสถานที่โหดๆ ที่กางเต้นท์ลำบาก เพราะมันเป็นเตียงนอนแล้วมีเต้นท์คลุม ผมไม่ชอบนอนเปล นอนไม่ได้นาน ไม่ถนัด
   บ่ายแก่ๆ มิวโทรมาบอกว่าจะกลับบ้านแล้ว เขารู้สึกไม่ค่อยสบายตัว พะอืดพะอมอยากจะอ๊วก วันนี้เลยกลับเข้ามาบ้านเร็วหน่อยตั้งแต่ตะวันยังไม่ตกดิน แต่พอถึงบ้านแทนที่จะนอนพัก กลายเป็นนอนดูทีวีเล่นเกมเฉยเลย
   ผมออนไลน์เจอเพื่อนเก่าสมัยนักเรียนอัสสัมชัญ ชื่อ “เป้” เขาโพสชวนให้แวะเข้าไปชมโครงการ “มหาสมุทร” ที่หัวหิน อ้าว เฮ้ยย โครงการนี้มีรุ่นพี่ผมสนใจอยู่เลย แถมผมเองก็ชอบกีฬาทางน้ำมาก เลยคุยกันพักใหญ่ เป้เป็นผู้จัดการอยู่ที่นี่เอง โห สุดยอดไปเลย แจ๋วว่ะ

« Reply #3 on: April 12, 2015, 07:01:52 pm »
8 เมษ 58
9 เมษ 58
10 เมษ 58
   ไดอารี่ชีวิตเริ่มจะตกๆ หล่นๆ ไปหลายวันแล้ว ตั้งใจว่าจะเก็บความทรงจำเล่าเรื่องเอาไว้ทุกวันก็ทำไม่ได้ งานที่ร้านเยอะมากจนกลับมาบ้านก็หมดแรง นี่ผมก็ไม่ได้วิ่งมาเป็นเดือนแล้ว น้ำหนักมันก็ค่อยๆ ตีขึ้นมาทีละนิดๆ เซ็งเหี้ยๆ เลย

« Reply #4 on: April 12, 2015, 07:04:09 pm »
11 เมษ 58
   วันสุดท้ายของการทำงานก่อนหยุดยาวช่วงสงกรานต์ แน่ล่ะ วันสุดท้ายมันก็ต้องขายดี ผมวางแผนแอบบอกลูกค้าว่าจะหยุดตั้งแต่เมื่อวาน เพื่อที่ว่าวันนี้จะได้มาแค่เก็บตกงานที่ค้างตั้งแต่เมื่อวาน งานก็จะเสร็จสักบ่ายๆ หรือเย็น คนงานก็จะได้มีเวลาไปเตรียมตัวกลับบ้านในช่วงหยุดยาว
   หึหึ แต่ไม่มีใครที่ร้านเห็นด้วยกับไอเดียผมเลย เจ้าของร้านบอกว่าให้บอกไปตามปกตินั่นแหละ ส่งผลให้วันนี้ทำงานกันจนถึงเกือบเที่ยงคืน ลูกค้าสั่งของกันไม่หยุดหย่อน ส่งไปแล้วรอบเช้า ตอนเย็นโทรมาสั่งซ้ำอีก นี่ถ้าเปิดขาย 24 ชม ก็จะมีคนมาหาซื้อของตลอด
   แต่ทำงานกันไม่เป็นระบบแบบนี้ ผมว่าไม่ไหวว่ะ

« Reply #5 on: April 12, 2015, 07:11:58 pm »
12 เมษ 58
   เช้าวันหยุดไม่ต้องคิดจะไปไหนแล้วล่ะครับ แผนต่างๆ ที่วางไว้ว่าจะพาครอบครัวเที่ยวในช่วงวันหยุดยาวที่มีครั้งเดียวของปีเป็นอันต้องล้มสลายไป ผมกลายเป็นมาต้องทำงานเต็มเวลาอยู่ที่ร้านขายของ   หึหึ ถึงกับอึ้งไปเลย
   เช้านี้ไปกินกันที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้งอีกแล้ว ก็รู้สึกดีครับ กินกันแบบเดิมๆ นะ ผมแนะนำให้ลองร้านอื่นบ้าง มิวก็บอกไม่เอา ไม่ชอบ ชอบร้านเดิม กินเหมือนเดิมเป๊ะเลย แล้วก็หิ้วของกินกลับมาเต็มสองมือเช่นเคย ของโปรดผมอีกอย่างในตลาดนี้คือลาบทอด แอบแวะซื้อใบบัวบกสดๆ 1 กำ (5บาท) เอามากินกับลาบนี่แหละ ไอ้ผักนี้มีประโยชน์มากๆ เลย ในชีวิตประจำวันก็หากินได้ยากขึ้นทุกที มาตลาดท้องถิ่นแบบนี้ต้องจัดสักหน่อย
   เย็น “ไอ้ถุงเงิน” หายไปไหนไม่รู้ อยู่แต่ไอ้ถุงทองอยู่ตัวเดียว อ้าว งงเลยสิ สงสัยจะแอบวิ่งออกจากบ้านไปตอนภรรยาพามิวไปกินฟูจิแน่ๆ ผมออกลุยฝนเดินตามหามาละแวกบ้านก็ไม่เห็นวีแววเลย
   หายไปแล้วแน่ๆ เลย สิบกว่าปีก่อนก็มีแบบนี้ครั้งหนึ่งเกิดกับหมาชื่อ “ไอ้โม่ง” หมาไทยหลังอาน อายุหลายปีแล้วด้วยนะ แอบวิ่งหนีไปตอนขับรถออกจากบ้านนี่แหละ
   แต่ไอ้ถุงเงินมันเพิ่งมาอยู่บ้านผมได้แค่ 3 เดือนกว่าเองนี่สิ เฮ้ออออ
   ขอส่งใจไปแทนก็แล้วกันครับ พรุ่งนี้จะออกตระเวนหาอีกครั้ง ไม่รู้จะไปอยู่ซอกซอยไหนเหมือนกัน
   หัวค่ำเดินตามหาไอ้ถุงเงินอีกรอบก็ยังไม่เจอ กลับเข้ามาบ้านเห็นไอ้ถุงทองนอนขดอยู่ในลังที่มันนอนประจำ แต่ลังของไอ้ถุงเงินที่วางข้างๆ นั้นว่างเปล่า
   โคตรเศร้าเลย

อีกหนึ่งชั่วโมงถัดมาก็มีข่าวดี เจอไอ้ถุงเงินแล้ว มันไม่ได้หนีหายไปไหนหรอก มันขี้เซานอนหลับอยู่หลังลังกระดาษใบใหญ่ที่ซุกอยู่ใต้ซิงค์อ่างล้างจานนี่เอง
   ปัดโธ่

ในภาพคือวันแรกที่มันเข้ามาอยู่บ้านนะ อายุราว 1 เดือน

« Reply #6 on: April 20, 2015, 05:25:19 pm »
13 เมษ 58
   ภรรยาชวนออกไปวิ่ง จากเดิมที่ห่างเหินมานานจนออกแนวขี้เกียจไปแล้ว ก็เลยรีบเปลียนชุดออกไปวิ่งที่สนามกีฬาแถวบ้าน จัดไปคนละ 1 ชม ผมไม่ได้วิ่งมาเป็นเดือนแล้ว 15 นาทีแรกนี่แม่งไม่สนุกเล้ยย เหงื่อออกแล้วคันตัวยุบยิบ แต่ก็ทำสมาธิไปเรื่อยๆ จนสักพักก็หายคัน ผ่านไป 30 นาทีเริ่มเข้าที่ จนมาเร่งความเร็วได้ช่วง 30 นาทีที่เหลือ
   เช้านี้ยกขโยงกันไปที่ตลาดน้ำคลองลัดมะยม ไม่รู้จักหรอกนะ แต่รู้ว่าอยู่แถวถนนวงแหวน ไม่ไกลจากบ้านเท่าไหร่นัก เปิดแผนที่แล้วก็ขับตามมันไป เสียค่าจอดรถ 20 บาทด้วย แปลกดี ปกติจะมีแต่จอดฟรี
   ไปถึงก็ตาลายเลย บรรยากาศมันต่างจากบางน้ำผึ้งมากนัก ที่นี่แม่งยังกะ Food
Center ที่นั่งแบบรีบกินรีบกลับ บรรยากาศไม่ค่อยดีเท่าไหร่ คับแคบ อึดอัด โต๊ะกินอาหารอยู่ติดกับทางเดินแคบๆ ใครนั่งตัวริมก็จะโดนคนเดินชนตลอดทาง ฮ่วยย
   กินไรดีล่ะมึง ละลานตาไปหมด เลยเดินไปเรื่อยๆ เห็นอันไหนเข้าท่าน่าลองก็เมมไว้ก่อน
   มาลงตัวกันที่ร้านก๋วยเตี๋ยวต้มยำอีกแล้ว กินกันแบบเดิมเป๊ะเลยนะมึง แต่รสชาติก็โอเคดีนะ เสียที่แม่งแพงว่ะ ชามละ 40 บาท ใช้ชามแบบกระดาษอัด ช้อนพลาสติค แต่ที่บางน้ำผึ้งชามละ 15 (แต่ก๋วยเตี๋ยวน้อยกว่ากันหนึ่งเท่าตัว) กินกับชามกระเบื้อง ช้อนโลหะ
   รสชาติถูกปากภรรยา เลยสั่งเบิ้ลเป็นวุ้นเส้นต้มยำกุ้งใส่ไข่ต้ม ข้างๆ ร้านเป็นผัดไทยใช้เตาถ่าน เลยขอลองสักหน่อย รสชาติดีครับ 50 บาท
   เจอ “พี่นัท” และครอบครัวด้วย เลยนั่งคุยกันพักหนึ่ง พี่นัทคือพ่อของ “พราว” เพื่อนสมัยประถมอยู่ในแก๊งค์เรือใบกลุ่มเดียวกับมิว พราวเล่นเรือได้ดีสุดในกลุ่ม และขยันไปฝึกฝนสม่ำเสมอกับกลุ่มพวกนักกีฬาทีมชาติของสมาคมแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ช่วงแรกมิวก็ไปบ้างเหมือนกัน แต่พักเดียวก็ถอนตัว เพราะเปิดเรียนโรงเรียนสวนกุหลาบ และมิวไปลงทะเบียนเรียนพิเศษไว้มากมายจนถึงทุกวันนี้
   ผมเห็นเพื่อนมิวก่อน บอกให้มิวเข้าไปเรียกทัก แต่มิวบอกไม่กล้า เขาเขิน ผมเลยเข้าไปเรียนแทน ไม่ได้ว่าอะไรเขาหรอกครับ มิวห่างเหินกับเพื่อนนักเรียนเก่าจนเขินอาย เด็กๆ ไม่ค่อยคุยกัน จะมีก็ผู้ปกครองนี่แหละครับที่ดูจะสนิทสนมกันกว่าเด็กเสียอีก
   แยกกันแล้วก็เดินสำรวจตลาด ยิ่งสายคนยิ่งเยอะ เดินแบบเบียดเสียด ไม่สนุกเลย สถานที่คับแคบมากอย่างที่บอกน่ะครับ ของกินของใช้ก็ราคาแพงกว่าตลาดอื่น บรรดาอาหารก็ปรุงแต่งกันมาก ต่างจากบางน้ำผึ้งที่มักจะเป็นสินค้าและของใช้จากชาวบ้านท้องถิ่น
   แวะซือไก่ย่างกับข้าวเหนียวดำมาเก็บไว้กินตอนบ่าย ได้แค่นี้ผมก็อยู่ได้ตลอดวันแล้วล่ะครับ ซื้อเครื่องในไก่เอามาฝากไอ้ถุงเงินถุงทองสองตัวแสบด้วย
   มาถึงบ้านเห็นขนมกองเต็มโต๊ะ พ่อแม่ไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งมา อ้าว สลับกันนี่ พ่อบอกว่าเมื่อวานเขาก็ไปตลาดน้ำคลองลัดมะยมมาเหมือนกัน ฮ่าๆ

อยู่บ้านตลอดวัน ภรรยาเก็บกวาดบ้าน ผมนั่งทำงานเขียนได้เยอะหน่อย แต่มันต่อจากของเดิมไม่ค่อยติด อารมณ์มันยังไม่ได้ เลยต้องกลับมาแก้อีกหลายจุด สุดท้ายก็ลบแม่งทิ้งหมด
   งานเขียนของผมมันต้องมีจุดเด่น ต้องอ่านแล้วมีอารมณ์ร่วม ไม่ได้ทำเป็นเหมือนแค่เล่าเรื่อง เหมือนรีวิว เหมือนแบบเล่าให้ฟัง แค่นั้นมันยังไม่พอสำหรับผม

« Reply #7 on: April 20, 2015, 05:27:07 pm »
14 เมษ 58
   ออกวิ่งไปอีก 1 ชม ร่างกายเริ่มเข้าที่ วันนี้วิ่งด้วยความเร็วสูงมากกว่าเมื่อวาน เหนื่อยดีครับ ร่างกายค่อยรู้สึกสบายหน่อย กลับมาบ้านก็เล่นกับหมา ให้อาหารปลา เล่น Uke
   อาหารเช้าวันนี้ไปกินกันที่ Food Land สาขามหาชัย แต่ทำไมตลาดจุดนั้นต้องตั้งชื่อว่า Porto Chino ด้วยก็ไม่รู้ว่ะ ไม่รู้ว่าแม่งจะบ้าฝรั่งไปถึงไหนกัน นี่ขนาดเรายังไม่เคยเป็นเมืองขึ้นของใครมาก่อนเลยนะ ถ้าเคยนี่กูนึกไม่ออกจริงๆ เลย มันคงตั้งชื่อลูกตามประเทศที่มันศรัทธา เช่น ถ้าเป็นแนวฝรั่งเศสก็ต้องเป็น เด็กชายฟรังซัว โลโฟติเย่ร์
   ทำไมพวกมึงไม่ภูมิใจในความเป็นไทยบ้างเลยหรอ คิดว่าถ้าตั้งชื่อไทยแล้วมันจะเชยหรอ มึงคิดอย่างนั้นจริงๆ หรอ คิดผิด คิดใหม่ได้นะ

หยุดสงกรานต์นี่ผมไม่ได้ไปไหนเลย เฝ้าดูเพื่อนๆ ตาม Facebook แล้วก็น่าสนุกไปกับเขาด้วย พวกไปต่างประเทศมักจะเป็นประเทศญี่ปุ่น พวกเที่ยวในประเทศมักจะเป็นทะเล นี่ผมเล่าจาก Facebook ของผมเองนะ เพื่อนผมเป็นแนวนี้ก็เล่าแบบนี้ เพื่อนของใครแต่ละคนก็แตกต่างกันไป
   ดูพวกเขาแล้วก็อิจฉา แต่ไม่ได้ริษยา ผมยังคงต้องทำงานเต็มเวลาแบบนี้ไปอีกนานแค่ไหนก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ว่าสุขภาพผมทั้งกายและใจมันจะยิ่งย่ำแย่ลงไปเรื่อยๆ ทุกทีๆ
   กลางวันมิวแอบโทรสั่งพิซซ่ามากิน หึหึ ปกติไม่ให้เขากินแบบนี้หรอก แต่เห็นว่าเริ่มโตมากขึ้นแล้ว เลยให้เขาตัดสินใจเองบ้าง
   บ่ายดูถ่ายทอดงานแข่งดริฟท์ของ All Star ที่สนามปทุมธานี เพิ่งจะได้เห็นไลน์แทร็คเขาชัดๆ แล้วก็ไม่สงสัยว่าทำไมมันถึงชนกันเยอะแยะขนาดนั้น ผู้จัดวางไลน์แบบ High Speed และให้คะแนนช่วง Speed Drift ไว้ที่ 25 คะแนนเต็มสำหรับรถที่ขับได้เกิน 125 กม/ชม
   นักแข่งก็เลยซัดกันแหลกสิครับ พุ่งเข้าไปตรงๆ แล้วสะบัดรถโดยมีกำแพงขวางหน้า !!!
   ชนกันเพียบครับ ตั้งแต่รอบควอลิฟายก็ซัดไปหลายคันแล้ว ผมเห็นตัวเจ๋งๆ ไม่เข้ารอบชิงลึกๆ ก็นึกแปลกใจตั้งแต่แรกเห็นตามข่าวใน Facebook พอมาวันนี้ได้เห็นถ่ายทอดถึงได้เข้าใจ
   เจ้า Dre ไม่ได้ใช้รถตัวเองแข่ง รถส่วนตัวเขากำลังส่งไปแข่งที่ญี่ปุ่น เลยขับ A31 แทน แต่ก็เข้ามาได้ถึงรอบชิงที่ 1 นะ แต่ดันมาพัง เลยต้องมาชิงที่ 3  โถถถ เสียดายโคตร
   น่าแปลกที่มีการย้ายทีมกันขนานใหญ่ เก่ง ย้ายจาก PTT มาอยู่ทีม Singha ซึ่งมันมาเซ็งตรงที่ตอนถ่ายทอดเขาต้องเบลอรถเพราะมีโลโก้เบียร์สิงห์ ปัดโธ่ งานนี้ผมแนะนำให้เอาโลโก้ของน้ำสิงห์มาติดแทนครับ (ตาม พรบ ควบคุมเครื่องดืมแอลกอฮอล์ ห้ามมีการโฆษณา ไม่ว่าจะเป็นการเผยแพร่โลโก้ หรือเชิญชวนให้ดื่ม โดยมีช่วงเวลาของการถ่ายทอดเป็นตัวกำหนด)
   Dre ก็ย้ายจาก PTT มาอยู่ True Vision / ปอ จากเดิมทีม TNP ก็มาอยู่ค่าย Singha คงมีอีกหลายคนแหละ แต่ผมเห็นมาแค่นี้เอง
   น่าเศร้าใจที่เห็นรถพุ่งชนกับแพง งานนี้ผู้จัดสามารถเลี่ยงได้ด้วยการยกกำแพงปูนเขยิบออกไปไกลอีกหน่อย ขอแค่สักเมตรเดียวก็ผ่อนหนักเป็นเบาไปได้หลายคันแล้ว ยกตัวอย่างรถของ โอ๊ต Bendix นี่ท้ายรถแค่ครูดถูกับกำแพงเบาๆ เท่านั้นเอง
   ไม่รู้สินะ ถ้าผมเป็นกรรมการในงานนี้ ผมขอให้ทางผู้จัดเอากำแพงปูนออกไปแน่ ไม่งั้นก็ต้องปรับไลน์สนามใหม่ จะทะเลาะกันก็ยอมครับ สนามอันตราย ทำลายรถ ไม่ใช่แนวของผมเลย
ปีนี้ผมรับงานเป็นกรรมการตัดสินรถแข่งดริฟท์ให้กับงาน Drift Competition ตลอดปี และยังต้องไปเป็นกรรมการที่สนามช้างบุรีรัมย์อีก 5 สนาม เลยตั้งเป้าหมายว่าขอเป็นกรรมการตัดสินที่ดีที่สุด
   จำได้ว่าไปวันแรกที่พัทยาตัดสินสนามแรกของปี มึนโคตรเลย เจอน้องๆ รุ่นใหม่ขับกันโหดสัส แรงจนต้องเดินไปดูเครื่องเขา โหห แม่งยังกะรถแดร็กเลย เราเหมือนอยู่นอกวงโคจรไปเสียเป็นสิบปี ยุคผมขับนี่แค่พอให้สไลด์ได้ยาวๆ ตลอดโค้งก็เจ๋งแล้ว ถ้ายิ่งสไลด์แบบโค้งต่อโค้งได้นี่แม่งเทพสัสๆ แต่ยุคนี้แค่นั้นยังไม่พอครับ รายละเอียดแม่งเยอะมากๆ ผมเป็นกรรมการเอง ให้ลงไปขับก็ยังสู้เขาไม่ได้ ( สามารถอ่านความรู้สึกของผมตอนไปตัดสินครั้งแรกอีกครั้งได้ในบันทึกของปีที่แล้วงาน DC สนาม 1)
   สนาม 1 ของปี 15 นี้จะเริ่มเมื่อไหร่ยังไงยังไม่รู้เรื่องอะไรกับเขาเล้ยย อยากรู้ล่วงหน้าจะได้เตรียมคิวของตัวเองถูก จะได้จัดเตรียมรถจักรยานไปด้วยน่ะ เผื่อก่อนหรือหลังเลิกงานจะได้ขี่เล่นสักหน่อย
   ใจผม (ถ้าเป็นไปได้นะ) อยากจะมีแข่งแบบ Wet Track สักสนามหนึ่ง แต่ขอให้คนดู คนจัด เขาอยู่กันแบบ “แห้ง” นะ พวกนักแข่งและสนามน่ะเขาพร้อมเปียกกันอยู่แล้ว ทั้งนี้เพราะเป็นการฝึกฝนฝีมือทักษะการควบคุมรถให้สูงขึ้นไปอีกระดับครับ
   คิดแล้วนึกถึง Racing City ที่ออกแบบไว้เมื่อปี 2000 เสียจริง มันเป็นสนามที่พร้อมรองรับการขับรถแทบจะทุกรูปแบบ ทั้งทางตรง ทางฝุ่น ดริฟท์ เซอร์กิต เสียดายจริงๆ ที่ต้องล้มโปรเจคไป แต่ก็ดีใจนะทีมันไปเกิดกับทางบุรีรัมย์แทน

« Reply #8 on: April 20, 2015, 05:29:05 pm »
15 เมษ 58
   วิ่งซ้ำอีกวัน เช้านี้ลองรองเท้าคู่ใหม่ เป็นของ Fila เหมือนคู่เดิม ดีไซน์คล้ายๆ กัน ด้านบนเป็นวัสดุคล้ายผ้า เหมาะกับการวิ่งในสไตล์ของผมที่เรียก Fore Foot Running
   ซัดไปอีก 1 ชม ค่อยๆ เพิ่มความเร็วมากขึ้นหลังจากวอร์มไป 30 นาที รองเท้าใหม่โอเคดี ยังคงเป็นรุ่นแบบพื้นเจลเหมือนคู่เก่าที่ดีไซน์ต่างกันเล็กน้อย ซื้อมาเมื่ออาทิตย์ก่อน เพราะลดราคาจนเหลือต่ำกว่า 1000 บาท
   กินมื้อเช้าที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้งอีกแล้ว สองวันก่อนไปตลาดน้ำคลองลัดมะยมมา ความรู้สึกแบบคนละโลก ไอ้นั่นแม่งเหมือนไป Food Center นั่งกินก็บรรยากาศไม่สบายเอาเสียเลย บางน้ำผึ้งนี่แหละครับ บรรยากาศดี ออกแบบทางเดินดี จอดรถสะดวกดี จอดฟรีอีกด้วย (ลัดมะยมคิดคันละ 20 บาท)
   วันนี้คนน้อยมากๆ เดินสบาย จอดรถง่าย แต่ไปบ่อยๆ ก็เบื่อนะ เจอบรรยากาศเดิมๆ นี่ถ้าไม่ได้ร้านอร่อยคงไม่ได้ไปบ่อยๆ แบบนี้แน่
   กลับมาถึงบ้านตอนสายๆ ก็พักผ่อนเต็มที่เป็นวันสุดท้าย พรุ่งนี้จัดจริง ของจริงแล้ว วันหยุด 4 วัน มันผ่านเราไปเร็วเหลือเกิน เช่นเดียวกับช่วงเวลาของความสุขนั่นแหละครับ
   กลางคืนหมาเห่าอะไรก็ไม่รู้ ขนาดผมเข้านอนตั้งแต่ 0930 ตื่นมาครั้งแรกตอน ตี 1 ตื่นมาดุหมา ตี 2 มันก็เห่าอีกแล้ว แล้วตี 3 ก็เห่าอีก จนผมลงมานอนกับมันจนถึงตี 4 กลัวภรรยากับลูกจะตกใจเสียงเห่าของมันอีก

« Reply #9 on: April 20, 2015, 05:30:35 pm »
16 เมษ 58
   เปิดงานวันแรก คนงานขาด 3 คน
   หึหึ จัดหนักตั้งแต่แปดโมงเช้าจนถึงสี่ทุ่ม
   เมื่อคืนผมได้นอนแค่ 3 ชม กว่า วันนี้ยกของแบบตาเหม่อลอย แม่งเหมือนคนบ้าเลย ยืนแล้วโซเซล้มด้วยนะ ของมันหนัก แต่ไม่ปล่อยมือ ตัวเลยเอียงล้มไปชนกองสินค้า

« Reply #10 on: April 20, 2015, 05:32:01 pm »
17 เมษ 58
   กลับมาบ้านตอนค่ำ เจอไฟดับเข้าไปอีก แรกๆ ดับแบบไม่ครบเฟส ยังพอเปิดแอร์ได้ เปิดทีวีได้ แต่อีกพักเดียวแม่งดับหมดบ้าน
   มันก็ลำบากแน่ล่ะ แต่ผมชอบทำให้ตัวเองอยู่ได้ในทุกสภาพ หยิบเอา Uke มาเล่นและเปิดไฟฉายส่อง อีกพักใหญ่พ่อกับแม่เข้ามาบ้าน กินอาหารท่ามกลางแสงเทียน ผมเลยแนะนำให้ไปเดินเล่นนอกบ้าน เดี๋ยวไฟมาผมจะโทรบอก
   ไม่มีอะไรดีไปกว่าการซ้อม Uke ครับ ซัดไปราว 1 ชม ขำขำ รู้สึกว่าเสียงเพลงเพราะกว่าปกติอีกนะ

« Reply #11 on: April 20, 2015, 05:33:16 pm »
18 เมษ 58
19 เมษ 58
   ทำงานมาตลอด 6 วันก็เพื่อรอวันหยุดวันนี้วันเดียว
   ออกไปวิ่ง 1 ชม 30 นาทีแรกวิ่งเบาๆ ปกติ แต่สักพักเริ่มเจ็บนิ้วเท้า เอ๊ะ เกิดอะไรขึ้น รองเท้าคู่นี้ใหม่ก็จริง แต่เคยใส่วิ่งไปแล้ว 1 ชม เต็มๆ ก็ปกติดี งงเลย
   30 นาทีที่เหลือเลยวิ่งเท้าเปล่ามันซะเลย ช่วงแรกวิ่งบนสนามหญ้า ลองมาวิ่งบนแผ่นกระเบื้องปูน แล้วเปลียนมาเป็นลู่วิ่งที่เป็นยาง (แต่ยางเสื่อมสภาพจนแห้งแข็ง คม) ซาดิสม์ดี
   ขากลับแวะซื้ออาหารข้างถนนวันนี้ลอง “บั้นหมี่” เป็นขนมจีนเวียดนาม ผักสดเยอะดี ซื้อข้าวหมกไก่เก็บไว้กินกลางวันอีกห่อ
   บั้นหมี่อร่อยดีครับ ชุดละ 30 บาท ติดใจเลย ตอนแรกก็ไม่กล้าลอง แต่คิดอีกแง่ เฮ้ย เผื่อเรามีโอกาสไปขี่ที่เวียดนามล่ะ เราก็จะเจออาหารแปลกๆ แนวนี้นะ ลองซ้อมไว้ก่อนดีกว่านะ
   มีนกกางเขนมาทำรังอยู่ที่พงไม้โปร่งๆ เหนือบ่อปลา ริมหน้าต่างจุดที่ผมนั่งซ้อม Uke เห็นมันมาสองสามวันแล้ว ต้องมาฟังผมเล่นดนตรีแน่ๆ เลย ก็ดีเหมือนกันนะที่ซ้อมแล้วไม่เสียเปล่า มีนกสองตัวสลับกันมากกไข่ กลัวอย่างเดียวคือเจอฝนตกหนักๆ แล้วรังมันจะร่วงลงในบ่อปลานี่แหละ
   กลางวันกินข้าวหมกไก่ใส่ผงอบเชย ไม่ค่อยเข้ากันนักหรอก แต่เน้นประโยชน์น่ะ อะไรกินได้เราก็กินมันเข้าไป ผมอยากเน้นพวกสมุนไพร ส่วนผักผลไม้นี่เน้นมานานแล้ว
กินเสียเรียบ เจอแม่เข้ามาบ้านพอดีพร้อมกับข้าวเหนียวมะม่วง อ้าวววว ไม่นะ ไม่นะ
   แล้วก็จัดข้าวเหนียวมะม่วงตามต่อไปอีกหน่อย เล่นเอาพุงกลมเลยมึง
   อยู่บ้านตลอดวัน แต่สมองไม่แล่นเลย คิดธุรกิจหนังสือแนวที่เราถนัด มันก็ลงตัวในทุกจุดแล้วนะ แต่พอนึกถึงตอนวางแผงแล้วชักจะไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะขายได้ดีเหมือนตอนทำ Racing Club
   พฤติกรรมผู้บริโภคทุกวันนี้ต่างจากปี 1999 มากนัก คนซื้อหนังสืออ่านน้อยลง ใช้การออนไลน์กันมากขึ้น แต่ข่าวสารในโลกออนไลน์มันฉาบฉวยมาก มักจะเป็นข่าวสรุป ข่าวสั้น จะมานั่งอ่านอะไรยาวๆ นี่มันไม่สะดวกเอาเสียเลย เพราะส่วนใหญ่จะออนไลน์จากมือถือที่หน้าจอเล็กแค่ 5-6 นิ้ว ต้องเป็นพวกแทปเลท Full Size โน่นแหละ ถึงจะอ่านสบายตาหน่อย แต่ก็อีกนั่นแหละครับ อ่านนานๆ แล้วไม่สบายตา

« Reply #12 on: April 26, 2015, 05:36:24 pm »
20 เมษ 58
   เปิดงานวันแรกหลังหยุดยาว ก็ต้องรถติดหนักล่ะนะ แต่ยังดีที่อยู่ในช่วงปิดเทอม ชีวิตผมช่วงนี้แม่งช่างสิ้นคิดจริงๆ นี่ เหนื่อยกายยังไม่เท่าไหร่ แต่ทำงานแบบไร้อนาคตนี่แม่งคือการฆ่าตัวตายทางตรงเลยนะนั่น
   เช้าวันจันทร์งานเพียบเหมือนเช่นเคย คนงานมากันครบก็โอเค เหนื่อยกลางๆ แต่ถ้าขาดไปสักสองคนล่ะก็ จะเข้าโหมดเหนื่อยฉิบหายทันที

« Reply #13 on: April 26, 2015, 05:37:57 pm »
21 เมษ 58
   วันนี้งานโครตสาหัส ยกแบกของจากโกดังเอามาขายหน้าร้านอยู่สองรอบใหญ่ๆ บรรทุกกันแบบเต็มคันรถ เหงื่อโทรมไหลย้อยหยด
   ทำงานใช้แรงงานแบบนี้ มันทำให้สมองไม่ค่อยแล่นไปไหนเลย เหนื่อยก็นังพิงกองสินค้าแล้วหลับตา นานเข้าหน่อยมีเผลอหลับ ร้อนจัดก็หลับได้สบายๆ ครับ ความเหนื่อยมันทำให้เราลืมทุกสิ่ง

« Reply #14 on: April 26, 2015, 05:41:31 pm »
22 เมษ 58
23 เมษ 58
24 เมษ 58
   เปิดโปงเรื่องชั่วๆ ของ 7-11 บริหารงานโดย CP All อีกหนึ่งธุรกิจของเครือ CP
   บทความด้านล่างนี้ผมก็อปมาเก็บไว้เตือนความทรงจำของธุรกิจแบบไทยฆ่าไทย

พบบทความ "โตเกียวบานาน่าไทย ที่แลกมาด้วยน้ำตา" ถูกแชร์บนโซเชียลมหาศาล เนื้อหาระบุมีคนทำอยู่ก่อน แต่ค้าปลีกยักษ์แนะให้ลงทุนสร้างโรงงาน แลกกับวางขายในร้านสะดวกซื้อทั่วประเทศ ก่อนถูกยกเลิกดีล แล้วผลิตเองขายเอง ผู้เขียนลบบทความอ้างถูกฝ่ายกฎหมายบีบ ด้าน "ซีพี ออลล์" แจง "เลอ แปง บานาน่า" ไม่ได้ลอกเลียนแบบใคร อาร์แอนด์ดีวิจัยเอง เผยกำลังคุยให้ไปวางในร้านคัดสรร

วันนี้ (23 เม.ย.) เว็บไซต์โอเคเนชั่น โดยผู้ใช้นามแฝง "assuming" ได้เผยแพร่บทความที่มีชื่อว่า "แบ่งปัน SIAM BANANA โตเกียวบานาน่าไทย แบบมีกล้วยอยู่จริงๆ ที่แลกมาด้วยน้ำตา" กรณีที่ก่อนหน้านี้มีขนมเค้กสอดไส้คัสตาร์ดรสกล้วยยี่ห้อ "สยาม บานาน่า" ที่มีหน้าตาคล้ายกับ “โตเกียวบานาน่า” วางจำหน่ายที่เขาใหญ่และหัวหิน แล้วปรากฎว่าผู้บริหารบริษัทร้านสะดวกซื้อยักษ์ใหญ่แห่งหนึ่ง ให้ความสนใจสั่งซื้อเพื่อวางขายในร้านที่มีสาขาอยู่ทั่วประเทศ ก่อนที่จะบอกเลิกคำสั่งซื้อและหันมาผลิตพร้อมจัดจำหน่ายเอง

โดยบทความนี้แบ่งออกเป็น 2 ตอน ระบุถึงที่มาที่ไปว่า จากพนักงานออฟฟิศทั่วไป ไปขายเสื้อผ้าที่จตุจักรในวันเสาร์-อาทิตย์ ขายได้เรื่อยๆ แต่เมื่อจุดนึงที่การแข่งขันเริ่มรุนแรง เลยอยากหาสินค้าที่สามารถทำเป็นลักษณะขายส่ง คนอื่นสามารถนำไปจำหน่ายต่อได้ โดยที่เรายังควบคุมคุณภาพสินค้าได้ ความที่ชื่นชอบขนม แต่กลับค้นพบว่า โตเกียวบานาน่า ไม่มีกล้วยอยู่เลย มีแค่คัสตาร์ด ใส่กลิ่นกล้วยเข้าไป แล้วแป้งนุ่มๆ กับแพกเกจจิ้งสวยงาม จึงเกิดความคิดว่า ประเทศไทยเป็นที่ผลิตกล้วยน่าจะดีที่สุดในโลก ทำไมไม่พัฒนามาเป็นสินค้าของไทยบ้าง ที่สามารถเพิ่มมูลค่าได้บ้าง

โดยได้ทำกระบวนการวิศวกรรมย้อนรอย ถึงต้นแบบโตเกียวบานาน่า คิดค้นพัฒนาในการทำกล้วยและใส่รสชาติเป็นของตัวเอง ใช้เวลาไปกว่าครึ่งปี เงินอีกจำนวนมหาศาล เพื่อเรียนรู้กระบวนการทุกอย่าง และสร้างเทคนิค เอกลักษณ์เป็นของเราเอง สิ่งที่ยากกว่าที่คิดคือ แพกเกจจิ้งของโตเกียวบานาน่า โรงงานในมืองไทยไม่สามารถทำได้ และตัวดูดความชื้นที่เรียกว่า absorber เป็นแบบพิเศษที่ปล่อยความร้อนออกมาด้วย ทำให้ควบคุมอุณภูมิของแป้งได้ สามารถเก็บได้นานถึง 1 เดือน โดยไม่ใช้วัตถุกันเสีย โดยได้หาซัพพลายเออร์ แม้ต้นทุนจะแพงขึ้นมหาศาล แต่ก็รักษาความอร่อย และความนุ่มของแป้งให้คงที่

"โตเกียวบานาน่า ใช้เครื่องจักรแบบซูเปอร์ไฮเทค ชนิดแป้งซึ่งไม่สามารถผลิตได้ในประเทศไทย น้ำตาลแบบไม่ตกผลึก ปลอดภัยกับผู้บริโภค หลังลองผิดลองถูกจนได้รสชาติที่พอใจ จึงวางขายเป็นของฝากตามแหล่งท่องเที่ยวชื่อดัง เริ่มต้นที่ เขาใหญ่ และหัวหิน ปรากฏว่าผลตอบรับดีมาก ยอดขายดีกว่าที่คาดหวังไว้ แต่กำลังการผลิตเราก็ไม่มากนัก และเมื่ออยากลองดูว่าสินค้าของตัวเองจะสามารถไปในระดับแมสได้หรือไม่ จึงถือโอกาสนำเข้าไปเสนอในบริษัทค้าปลีกยักษ์ใหญ่ หลังจากเริ่มวางจำหน่ายไปได้ 3 เดือน โดยไม่คาดคิดว่าสิ่งที่ตามมาจะเป็นบทเรียนที่เจ็บปวดที่สุดในชีวิต" ในบทความ ระบุ

ในบทความระบุว่า การวางขายในร้านที่มีสาขาอยู่ทั่วประเทศ จะใช้กำลังผลิตแบบเดิมไม่ได้ ทางบริษัทจึงให้ลงทุนสร้างโรงงานเพิ่ม เพื่อให้เพียงพอต่อกำลังการผลิตระดับแมส แน่นอนว่าต้องใช้เงินอีกหลายล้านบาท แต่เห็นความเป็นมืออาชีพของบริษัทใหญ่ ก็ยอมกู้เงินมาลงทุนเพื่อการนี้โดยเฉพาะ มีทีมงานมาช่วยวางแปลนโรงงานให้อย่างละเอียด มีการตรวจสอบทุกขั้นตอน เป็นคำสั่งมาจากเบื้องบนให้ทุกฝ่ายต้องช่วยโปรเจคนี้ให้สำเร็จตามกำหนดให้ได้

"แต่ค่าโง่ที่แพงที่สุดก็คือ ต้องกรอกเอกสารจำนวนมาก เพื่อเปิดเผยข้อมูลการผลิตทุกขั้นตอน ส่วนผสมทุกอย่าง เทคนิคการผลิตทั้งหมด ละเอียดเป็นกรัม เป็นมิลลิเมตร โดยมีเจ้าหน้าที่ย้ำว่าจำเป็น เพื่อที่จะช่วยวางแผนการผลิตได้ ความลับเรื่องการนำคาสตาร์ดหรือว่าไส้กล้วยเข้าไปในแป้งก็ถูกเปิดแผย มันเป็นกระบวนการระหว่างการลงทุนก่อสร้างโรงงานไปด้วย ก็จะโดนถามอย่างละเอียดทุกเม็ดในที่ประชุม แต่เราไม่ได้คิดอะไรซับซ้อนขนาดนั้น คิดว่าเพื่อช่วยยกระดับให้มันมีมาตรฐานสากลก็ต้องยอม" ในบทความ ระบุ

ในบทความระบุว่า บริษัทส่งคนมาดูแลดีมาก ตลอดระยะเวลา 4 เดือนความฝันเริ่มใกล้จะเป็นจริง รสชาติมีหลากหลายขึ้น แพกเกจสวยงามขึ้น ชื่อแบรนด์ดูเก๋มากขึ้น เหลือแค่โรงงานที่เตรียมพร้อมการผลิต มีเจ้าหน้าที่มาเยี่ยม ดูแลให้คำแนะนำเกือบทุกวัน ตลอดระยะเวลาก่อสร้าง พร้อมประชุมกับบริษัททุกสัปดาห์ และกำหนดวางจำหน่ายก็ออกมาแล้วคือ 1 เมษายน 2558

"ต้นเดือนกุมภาพันธ์ทุกอย่างพังทลาย ขณะที่กำลังวุ่นวายกับโรงงานใหม่ ก็ได้รับการติดต่อจากบริษัทว่า “ทางเราได้ผลิตของเราเองแล้ว” ต้องขอยกเลิกดีลที่ตกลงกันไว้ด้วย เงียบไปชั่วขณะหนึ่ง เรียบง่ายแค่นี้จริงๆ เหมือนสายฟ้าฟาดผ่าลงมาที่ตัว แล้วที่ผ่านมา 4 เดือน ประชุมกันเป็นร้อยๆ พันๆ ชั่วโมง กับเจ้าหน้าที่เป็นสิบแผนกคืออะไร เงินที่กู้มาหลายล้านคืออะไร จะวางจำหน่าย 1 เมษายน 2558 คืออะไร คำถามมากมายพรั่งพรูออกมา แต่ปราศจากคำตอบ จนกระทั่งวันที่ 1 มีนาคม 2558 ทุกคนก็คงได้เห็นสินค้าชิ้นนั้นออกสู่ตลาด" ในบทความ ระบุ

ในบทความได้ตั้งคำถามว่า อยากจะถามบริษัทยักษ์ใหญ่ว่า ถ้าคุณจะทำเอง ทำไมต้องให้เราลงทุนขนาดนี้ เป็นหนี้เป็นสิน มีกำลังการผลิตเพิ่มขึ้นเป็นร้อยเท่า แต่ไม่มีคำสั่งซื้อจะมีความหมายอะไร คุณมาให้ความมั่นใจเราไม่งั้นเราจะกล้าเสี่ยงขนาดนี้เพื่ออะไร เราเหมือนมดตัวเล็กๆ ที่เขาจะบี้ให้ตายเมื่อไหร่ก็ได้ ถ้าเทียบกับทรัพยากรที่เขามีอยู่ มันครบวงจรตั้งแต่ต้นน้ำยันปลายน้ำ ทำให้ประหยัดต้นทุนทุกอย่าง เพื่อขายให้ถูกกว่า ราคาส่งของเรายังสูงกว่าเราคาขายปลีกของเขาด้วยซ้ำไป เรียกว่าฆ่ากันให้ตายในดาบแรกด้วยราคาเลย กะไม่ให้เราไปเกิดที่ไหนอีกเลย

ในตอนท้ายของบทความ ได้ให้ข้อคิดแก่คนที่คิดจะทำธุรกิจ ว่า ไม่มีอะไรสำคัญกว่าผลประโยชน์ของบริษัทเขา, หากใครคิดจะทำอาหาร สูตร เทคนิคการผลิต เขาเรียกว่า “ความลับทางการค้า” จงรักษามันไว้ให้ดี, อย่าหวังพึ่งยอดขายจาก ผู้ซื้อ หรือ ผู้จำหน่าย รายใดรายหนึ่งมากเกินไป จนคุณไม่มีอำนาจต่อรองเลย, หากแบรนด์คุณยังไม่ได้เป็นที่รู้จักในวงกว้าง ให้คิดดีๆก่อนเข้าระบบโมเดิร์นเทรด เพราะเขาใหญ่พอที่จะฆ่าแบรนด์คุณทิ้ง หรือทำให้ของคุณเป็นแค่ของเลียนแบบ หรือผู้มาทีหลังได้ทันที และการสร้างภาพสวยๆ ให้องค์กรมีอยู่จริง เพราะของจริงไม่ใช่แบบนั้น การชมตัวเองว่าดีเพราะว่าทำอย่างนู้นทำอย่างนี้ กับการที่คนอื่นมาชมว่าคุณดี มันไม่เหมือนกันเลย

บริษัทยักษ์ใหญ่สุดของประเทศไทย แต่แนวทางการดำเนินงานแม่งชั่วช้าสิ้นดี