Author Topic: พค 57 6 ข้อเด่น/ด้อยของเกียร์ดุม 16-18 M Storm DC สนาม 1/2 22 รัฐประหาร  (Read 23526 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
31 พค 57
   นอนหัวค่ำ ตื่นแต่เช้า สอนลูกแบบนี้ ผมเองก็ต้องทำให้ลูกดูเป็นตัวอย่างด้วย อยากให้ลูกเข้านอนเร็ว เราเองก็ต้องเข้านอนเร็วเช่นกัน ใครมีลูกเล็กนี่ยิ่งต้องให้เขานอนเร็วๆ นะครับ จะได้ตัวโตสูงใหญ่ ร่างกายจะหลั่งโกรธฮอร์โมนออกมาช่วง 1000 – 0200
   ไอ้เรื่องช่วงเวลานี้อย่าไปเชื่อมาก อ่านมาหลายเล่มแม่งบอกไม่ค่อยตรงกัน แถมบางเล่มเสือกลอกกันมาบอกเราแบบเป๊ะๆ อีกด้วย มันช่างไม่มีศิลปะในการลอกเลย ผับผ่า
   อ่านแล้วรับรู้แค่พอเป็นแนวทางครับ ไม่งั้นเราต่างหากที่จะเป็นคนจำเอาข้อมูลผิดๆ ไปบอกต่อคนอื่นเสียอีก เดี๋ยวจะมีคนแย้งเห็นไหม ผมนอนดึกประจำ ทำไมตัวสูงได้ เห็นไหม ผมยังแข็งแรงอยู่เลย
เอ่อ ก็กูไม่ได้บอกว่านอนดึกแล้วตัวจะเตี้ยนี่หว่า
สภาพแวดล้อมก็มีผลต่อคุณภาพการนอนนะครับ นอนเร็วแต่ดันนอนไม่หลับ บรรยากาศไม่ดี นอนไม่สบาย เมื่อเทียบกับคนนอนดึก แต่ห้องมืดสนิท หลับได้ลึกกว่า แบบนี้มันก็น่าคิด
อ้าวพี่ พี่ก็ทำห้องให้มืดแล้วหลับหัวค่ำสิวะ เจอพวกคนจ้องจะค้านอย่างเดียวนี่คุยลำบาก

วิ่งไป 1.10 ชม วันนี้วิ่งเรื่อยๆ ไม่สลับช่วงแล้ว เมื่อวานหลังเจ็บ วันนี้ยังมีตึงๆ อยู่บ้าง แต่ถ้าไม่ต้องยกของหนักก็ไม่เป็นไรนะ อาการยังไม่ออก

ไปโรงเรียนมิวแต่เช้าเลย เดินข้ามสะพานพุทธไปนี่แหละ ถ้าข้ามไปฝั่งโน้นแล้วจะจอดรถยากมาก มีที่จอดถูกสุดก็ชั่วโมงละ 30 บาท วันนี้มีธุระจนถึงเที่ยงก็ต้องจอด 4 ชม ก็จะต้องโดนไป 120 บาท
   งกครับ 120 นี่กินได้หลายมื้อ ก้าวเข้าโรงเรียนก้าวแรกก็ยกมือไหว้ศาลพ่อปู่สวนกุหลาบที่อยู่บริเวณหน้าประตู วันนี้มีงานประชุมผู้ปกครอง และพบครูประจำชั่นของนักเรียนทุกระดับ โอ้ คนเยอะมากแน่ๆ
   ที่โรงเรียนนัด 0830-0900 ให้มาที่ห้องเรียนของลูก ผมไปตั้งแต่ 0730 ก็เข้าไปนั่งรอก่อนเป็นคนแรก ผมชอบไอเดียเขานะ จัดได้บรรยากาศดีมากเลย ให้เรานั่งโต๊ะที่ลูกนั่งเรียนหนังสือนี่แหละ ครูก็ยืนพูดหน้าชั้น อารมณ์เหมือนเราเป็นนักเรียนเลย ชอบๆ
   วันพบครูของลูกนี้สำคัญเหมือนกันนะ ตอนแรกคิดว่าจะจืดๆ ไม่มีอะไร แต่กลายเป็นเราได้รับรู้ข้อมูลต่างๆ ของเด็กๆ จากปากคุณครูเอง เช่นเด็กบางคนไม่ส่งการบ้าน ส่งช้า ต้องให้ครูทวง บางคนทำมาแล้ว แต่ลืมส่งเอง อยู่ในแฟ้มของตัวเองนี่แหละ และอีกสารพันปัญหา จนบางทีพ่อแม่ผู้ปกครองมาสอบถามถึงห้องพักครูก็มี ด้วยเพราะเหตุแค่ว่าเข้าใจไม่ตรงกัน และเด็กถ่ายทอดข้อความไม่เป็น
   ผมรู้สึกดีมากๆ ที่ได้มานั่งในตึกยาวหลังนี้ มันเป็นสัญลักษณ์ของโรงเรียนสวนกุหลาบเลยล่ะ เขาให้เฉพาะเด็ก ม1 ใช้เป็นห้องเรียนประจำ มิวก็น่าจะมีความรู้สึกทีดี เป็นความประทับใจติดตัวไปตลอดชีวิต
   ช่วงสายมีการเลือกคณะกรรมการของห้อง ยังหวั่นๆ อยู่ว่าจะโดนเลือก ผมเข้าไปกลุ่มไหนทีไร แม่งโดนเลือกเป็นหัวหน้าทุกทีเลย ถ้าว่างก็โอเคนะ ทำงานแปลกใหม่บ้างก็สนุกดี แต่นี่ไม่ว่างสิ ทำงานอยู่ร้านขายของตลอดเลย
   สุดท้ายก็มีเหล่ากรรมการอาสาครับ มีคนหนึ่งเป็นศิษย์เก่ารุ่นเดียวกับผมด้วย คุ้นๆ หน้านะ แต่จำชื่อเขาไม่ได้ ฮ่าๆ
   ปิดท้ายด้วยการแอทไลน์ของกลุ่มกัน โชคดีผมเพิ่งโหลดมาใช้เมื่อตอนต้นเดือนช่วงที่ไปเป็นกรรมการตัดสินแข่งดริฟท์ เขาส่งไฟล์งานกัน เลยจำเป็นต้องใช้ จะได้ไม่แปลกแยก มาวันนี้ก็จำเป็นอีกแล้ว ผมว่าจะห่างๆ โปรแกรมแนวนี้ กลายเป็นจะต้องยิ่งใช้หรือวะนี่ ไม่น่าเลย
   เตรียมน้ำดื่มไป 500 cc ซดกินหมดเกลี้ยง ผมไปไหนมาไหนจะมีน้ำเปล่าติดตัวตลอด พิธีเสร็จสิ้นตอน 1130 หิวครับ เดินไปทางพาหุรัดหาซื้อบาเยียไปฝากแม่ ซื้อโรตีมะตะบะไปฝากภรรยา ส่วนผมเดินเจอร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่ในตรอกเล็กๆ ร้านโคตรโทรมเลย คนทำก็แก่พอๆ กับร้าน มีเกี๊ยบกรอบวางเต็มตู้ ขายก๋วยเตี๋ยวหมู เลยสั่งบะหมี่ต้มยำมากิน หมูสดหอมมากๆ แต่ปรุงต้มยำยังไม่อร่อย เรียกว่าไม่ถูกปากดีกว่า ถ้าสั่งแบบปกติคงจะรสชาติดี ชามละ 50 บาทแน่ะ แต่เขาให้หมูเยอะมากเลยนะ
   เดินข้ามสะพานพุทธกลับ แวะเข้าร้านขายของหน่อย เดินแค่ 15 นาที แต่กลางแดดตอนเที่ยงนี้ร้อนแสบผิวจริงๆ ตอนบ่ายไปต่อทะเบียนรถในห้าง Big C สะดวก รวดเร็วมากๆ แค่ไม่ถึง 1 นาทีก็เสร็จแล้ว (ไปถึงทำได้เลย ไม่มีคิว)
   แวะซูปเปอร์สักหน่อย หาซื้อเสบียงสำหรับสัปดาห์หน้า Big C สาขานี้เมือก่อนเคยเป็น Carrefu มาก่อน ทำจนใหญ่โตแล้วก็ขายเฉยเลย อารมณ์เดียวกับปั๊ม Jet ที่ ปตท เขาซื้อไปน่ะครับ
   เลือกหาซื้อน้ำมะเขือเทศ น้ำทับทิม  อยากกินถั่วนะ แต่มีข้าวของให้เลือกน้อยมากเลย สุดท้ายก็หาแบบอ้วนน้อยกว่าเพื่อนได้มา 2 ถุงเล็กๆ คิดให้รางวัลตัวเองเป็นช็อคโกแลตดาร์คอีกชิ้น แต่พอเดินมาจะจ่ายเงินเท่านั้นแหละ วางตระกร้าแม่งไว้ตรงนั้นแล้วเดินออกมาตัวเปล่าเลย
   คิวยาวเหี้ยๆ เลย มีเคาเตอร์เยอะแยะมากมาย แต่แม่งเปิดแค่ไม่กี่อันเอง หึหึ ไม่เป็นไร กูไม่รีบ (กิน) ว่ะ
   กลับเข้ามาบ้านก็นั่งคิดงานด้านทีวีให้อาร์ตมันต่อ อาร์ตเขาไม่ได้แต่งงานครับ เลยว่างมากๆ แถมเปิดร้านกาแฟที่ RCA Royal City Avenue งงไหม อยู่เมืองไทย ทำไมตั้งชื่อถนนเป็นฝรั่ง ไม่เข้าใจจริงๆ อยากเท่หรอ แค่นี้เองหรอ
   ได้ยินครั้งแรกสิบกว่าปีก่อนโน้นตอนเปิดใหม่ๆ ผมคิดว่าเป็นชื่อโรงเรียนนะ คือมีสถาบันสอนศิลปะที่อังกฤษก็ชื่อ RCA เหมือนกัน แต่ของเขาคือ Royal College of Art เมื่อก่อนก็มองๆ ไว้เหมือนกันนะ แค่ค่าเงินปอนด์สูงมาก เลยเลือกไปที่อื่นแทน
   เครื่องคอมฯของผมรวนมานานแรมปี มิวเอาไปโหลดสารพัดเกมมาเล่น มันเลยได้ของแถมเป็นพวกไวรัสมาเพียบ อาการคือ cpu ทำงาน 100% บ่อยมาก ทำให้เครื่องค้าง ทำอะไรต่อไม่ได้
   ยังดีที่พอจะพิมพ์เอกงานเอกสารได้ แต่บางทีจู่ๆ ก็แฮงค์ไปเลย เล่นเอางง โดยเฉพาะการเปิดไฟล์ใหญ่ๆ ที่โหลดนานๆ หน่อย
   เย็นไปรับมิวที่รถไฟฟ้า เขาเลิกเรียนแล้วก็โทรเรียกให้ไปรับหน่อย จัดไปครับ ช่วงนี้นานๆ ได้ไปรับลูกที แต่เมื่อ 9 ปีก่อนต้องไปรับทุกวัน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride