Author Topic: ธค 56 9 แสดงพลัง 22 แสดงพลัง  (Read 23469 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: ธค 56 9 แสดงพลัง 22 แสดงพลัง
« Reply #15 on: December 25, 2013, 03:31:05 pm »
16 ธค 56
   มิวเปิดเทอมวันแรก เป็นเทอม 3 แล้ว เทอมสุดท้ายของโรงเรียนแห่งนี้ (โรงเรียนมีแค่ถึง ป6) นี่ขนาดเลือกโรงเรียนใกล้บ้านแล้วนะ แต่มันไปอยู่ทางชานเมืองไง ตอนไปส่งรถโล่งมาก แต่พอขากลับก็เหมือนย่านรังสิตน่ะครับ รถแห่เข้าเมืองกันช่วงเช้าเยอะมาก
   ไปถึงที่ทำงานช้ากว่าเดิมราว 45 นาที เช้านี้มีภารกิจขี่จักรยานไปจดออเดอร์ลูกค้าในละแวกใกล้เคียง ก็สนุกดีครับ พูดคุยกับลูกค้า บ้านไหนมีลูกหลานตัวเล็กๆ ก็จอดแวะเล่นทักทายหน่อย
   อยู่เฝ้าร้านจนบ่ายแก่ๆ ก็ว่าง เข้ามาบ้านเอาตอน 0300 มีเวลาส่วนตัวนิดเดียว อีกสักพักก็ต้องออกไปรับมิวแล้ว อยู่บ้านก็กินองุ่นไป 3 พวงใหญ่ๆ เปิดคอมฯนั่งพิมพ์เรื่องราวในชีวิตบ้าง เย็นก็ออกไปรับมิวที่โรงเรียน ก่อนจะเข้าไปผมแวะซื้ออาหารปลา ทุกทีซื้อทีละนิด เพราะมาบ่อย แต่วันนี้เจอเจ้าของร้านกำลังจัดเรียงสินค้าใหม่ เขาบอกเอาไปหมดเลยไหม 5 ถุง คิดลดให้นิดหน่อย ลด 5 บาทเองแหละ แต่เจ้าของร้านบอกว่าของพวกนี้กำไรน้อยมาก ไม่เป็นไร แบ่งๆ กัน วันนี้ผมนำกระชอนที่ซื้อมาเมื่อสองอาทิตย์ก่อนมาเปลี่ยน ซื้อผิดขนาด แม่บ้านบอกใหญ่เกินไป ช้อนลำบาก เลยต้องมีการชดเชยเงินกันด้วย
   เจ้าของร้านน่าจะคิดราคาสินค้าผิดนะ ผมจ่ายเงินแล้วกลับมาบ้านก็นั่งคิดสงสัย เขาคิดเงินขาดไปถุงละ 100 บาท ผมซื้อมา 5 ถุง ถุงละ 190 เขาคิดแค่ 90 บาท ก็คงจะรีบๆ น่ะครับ เอาไว้มีผ่านต้องเอาไปคืนเขาอีก 500 บาท
   ช่วงนี้สภาพบ่อปลาไม่สวยเลย เพราะต้องปิดคลุมด้วยตะแกรงป้องกันนกกินปลา มันยังไม่เลิกมาเลยนะ ประมาณ 2-3 ชม ก็บินโฉบร่อนมาดูทีหนึ่ง จะฆ่ามันก็สงสารนก จะปล่อยไว้ก็สงสารปลา ไม่อยากทำร้ายมันก็เลยหาตาข่ายมาปิด หึหึ ทำให้บ่อปลาทึบมากๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: ธค 56 9 แสดงพลัง 22 แสดงพลัง
« Reply #16 on: December 25, 2013, 03:34:16 pm »
17 ธค 56
   เช้านี้หนาวเว่อร์ ลมพัดแรงอีกด้วย แต่แปลกนะ ที่ผมเดินออกกำลังกายแล้วสูดหายใจแรงๆ กลับไม่มีจามฮัดเช้ยสักนิด
   เดินออกกำลังกายไปได้นิดเดียวครับ หมดเวลาแล้ว ยังดีเช้านี้ได้อาหารสุดยอด คือลาบเห็ด ผัดยอดมะระ ไข่ดาว ข้าวกล้อง กระเทียมสด 10 หัว เช้านี่เล่นแบบมังสะวิรัตโดยไม่ได้ตั้งใจ
   เย็นแวะร้านขายอาหารปลาอีกครั้ง เอาเงินไปคืนเขา 500 บาท วันก่อนเขาคิดเงินผิดไป เงินนี้ไม่ใช่ของเรา ไม่ควรเก็บไว้ แล้วก็เลยไปรับมิวต่อที่ร้านหนังสือ ก่อนกลับเขาบอกขอกินร้าน ยาโยอิ เพื่อเลี้ยงอำลา
   “เฮ้ย อำลาอะไร”
   “มิวจะไปเข้าค่ายไง ไม่ได้เจอกัน 3 วัน”
   “ปัดโธ่ แค่ 3 วันเอง”
   “นะนะ เราจะได้คิดถึงกัน”
   โดนมิวหลอกแดกครับ อะๆ ไม่เป็นไร หยวนๆ ให้เขาเลือกกินเมนูใหม่ๆ บ้าง ปกติจะกินแต่กุ้งเทมปุระอย่างเดียวเลย
   กลับมาบ้านรีบช่วยมิวจัดข้าวของ พรุ่งนี้เขาต้องเข้าค่ายพักแรมลูกเสือที่แก่งกระจาน
   รัฐบาลยังคงไม่ยอมออก สุเทพระดมพลครั้งใหม่ อาทิตย์ที่ 22 ธค นี้ อยากให้มากันมากกว่าที่เคยมา จะจัดกลุ่มหญิงล้วนเดินไปหายิ่งลักษณ์ที่บ้านพัก กลยุทธนี้น่าสนใจดีนะ
   ต่อสู้ด้วยมือเปล่ามันก็เหนื่อยและใช้เวลานานอย่างนี้แหละครับ อดทนกันหน่อยนะเพื่ออนาคตของชาติไทยเราทุกคนครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: December 25, 2013, 03:36:01 pm »
18 ธค 56
   ปลุกมิวตื่น 0530 ต้องรีบออกจากบ้านแต่เช้า วันนี้มิวเข้าค่ายที่แก่งกระจาน อิจฉาสุดๆ เลยว่ะ อากาศหนาวเย็นดีเหลือเกิน เขาน่าจะประทับใจนะ เป็นการเข้าค่ายลูกเสือ แต่โรงเรียนนี้เข้าค่ายกันบ่อยมากเลย น่าสนุกดี ครั้งนี้น่าจะเป็นการเข้าค่ายครั้งสุดท้ายแล้วนะ เพราะปีหน้าก็ต้องเปลี่ยนโรงเรียนแล้ว
   ออกจากบ้านตั้งแต่ยังไม่ 0600 มิวขอกิน McDonald เป็นอาหารเช้า (มีร้าน Mc 24 ชม อยู่ใกล้โรงเรียน) วันไหนไปโรงเรียนเช้าๆ เขาจะขอกินที่นี่ประจำ วันนี้ก็เช่นเคย แต่เนื่องจากมาเช้ามากๆ ผมเลยบอกให้เขานั่งกินในร้านเลยจะสะดวกกว่า
   อุณหภูมิเช้านี้ 18C กลางดึกลงไปถึง 16C กลางวันแดดแรง แต่ยืนกลางแดดกลับไม่ร้อน แปลกดีว่ะ อารมณ์เหมือนอยู่ยุโรป
   เช้านี้เลยได้โอกาสขี่จักรยานไปทำงานอีกครั้ง ใส่ชุดบ้านๆ นี่เลย ไม่ต้องพิธีรีตรองอะไรกันแล้ว เพิ่มหมวกแก๊ปกับแว่นตาแล้วก็ออกลุยด้วยการเกางขาสั้น เสื้อยืด หนาวเย็นดีชะมัด
   รถติดสาหัสครับ มีการทำถนน ทำอุโมงค์ลอดทางแยกมไหศวรรย์ น่าจะทำตอม่อรถไฟฟ้าไปด้วยในตัวนะ (เดา) เพราะทำมานานมากเลย เปิดปิดหน้าดินหลายจุดแล้วก็ย้ายไปย้ายมา ถนนโล่งๆ 5 เลน ขับมาก็หดเหลือ 1 เลน หึหึ ขนาดจักรยานยังไปไม่ได้ เลยขี่บนทางเท้าแทน
   ไม่ได้ออกโลดโผนบนถนนนาน ต้องระมัดระวังครับ เคยอ่านเวปเจอคนชอบบ่นกันว่าโดนรถเมล์เบียด แต่ผมกลับไม่คิดแบบนั้นนะ ผมคิดว่ารถเมล์เขาก็ต้องจอดตรงป้ายอยู่แล้ว เรามาขี่ผ่านจุดนี้เอง ก็ต้องเพิ่มความระมัดระวังเอาเองสิ แต่คนส่วนใหญ่จะมองแค่ในมุมของตัวเองไง ดังที่อ่านเจอกันบ่อยๆ ว่า “ขับมาดีๆ รถก็เข้ามาเบีย” จะเล่าอะไรก็แล้วแต่ จะต้องขึ้นต้นว่า “ขับมาดีๆ” เหมือนกับบอกผู้ฟังว่า เฮ้ย กูไม่ผิดนะเว้ย เอ็งฟังแล้วเอ็งต้องเข้าข้างข้านะ หากแสดงความคิดเห็นต้องไปในแนวทางเดียวกับของข้าเท่านั้นนะ นอกเหนือจากนี้เอ็งจะเป็นศัตรู
   เฮ้ย พี่น้อง คิดใจเขาใจเราบ้างโลกนี้ถึงจะสงบครับ ทั้งหลายทั้งปวงเลยนะ ไม่ว่าจะเกิดเรื่องอะไรขึ้นก็ตาม หากคิดว่ามันเป็นความผิดของเราด้วยส่วนหนึ่ง เราก็จะไม่โมโหเลยสักนิด
   คิดบวกน่ะครับ หากเป็นวัยรุ่นก็ยังอาจทำใจได้ไม่ค่อยนิ่ง ไม่เป็นไร ค่อยๆ ฝึก คิดแบบนี้ชีวิตจะมีแต่ความสุข
   ขี่วนไปผ่านตลาดพลูย่านเก่าของฝั่งธนฯ แปลกดีไหม ย่านเก่าฝั่งพระนครล้วนโด่งดังกันหมด แต่พอมาฝั่งธนฯนี่กลับเงียบสนิท ทั้งๆ ที่ฝั่งธนฯ มีอะไรดีๆ เยอะแยะ ผมว่า ทาง กทม ทำการตลาดด้านนี้ยังไม่ดีพอนะ ถ้าทำได้ดี รับรองคนจะชอบมาเที่ยวฝังธนฯกันเยอะมาก
   ก็เพราะมันคือเมืองหลวงเก่าไงครับ เอาแค่จุดนี้มาขายก็จบแล้ว เรามีกรุงธนบุรีก่อนกรุงเทพมหานครเสียอีก วัดวาอารามเจ๋งๆ เพียบ ประวัติศาสตร์เก่าแก่ระดับตำนาน เช่นวัดปากน้ำ วัดระฆัง หรือวัดเงียบๆ ที่ติดกับสะพานพุทธคือวัดประยุรวงศ์ก็มีเจดีย์ที่ใช้เทคนิคการก่อสร้างแบบใช้เสาไม้เป็นแกนด้านใน ไม่มีที่ไหนมีแบบนี้ เจ๋งมาก ไปดูได้เลย ยังอยู่ครบๆ แถมยังเป็นสวนเต่าที่ใหญ่มากอีกด้วย มานั่งเล่น ให้อาหารเต่า แสนจะสุขใจ
   วกมาที่ตลาดพลูเมืองเก่าแก่ทุกวันนี้ยังคงสภาพเดิมๆ หลายจุด ของกินก็อร่อยระดับตำนาน ราคาแสนถูก ร้านรวงก็โบราณครบๆ เพียงแต่มาย่านนี้หาที่จอดรถยากครับ
   ก่อนเข้าที่ทำงานผมแวะนั่งริมเจ้าพระยาตามเคย รับลมเย็นสบาย ขี่มานี่เหงื่อยังแทบไม่ออกเลย ถ้าเป็นหน้าร้อนล่ะก็ เสื้อชุ่มไปแล้ว
นั่งพักสักครู่แล้วก็ขี่เข้าที่ทำงาน ที่ร้านจัดเรียงสินค้าใหม่จนไม่มีกระทั่งที่จอดจักรยานของผม ก็เราไม่ได้ขี่มานานหลายเดือนไง โดนยึดที่ไปเสียแล้ว เซ็งเลย
วันนี้อยู่ร้านจนถึงบ่ายโมงก็ว่างแล้ว ขากลับเลยขี่จักรยานตะลอนๆ ไปเรื่อย เลียบเลาะริมเจ้าพระยาตามเคย บรรยากาศดีครับ โล่ง โปร่งตา
   วันนี้ฮึกเหิมมากเลยนะ เอาจักรยานออกขี่ทั่งวันแล้ว เย็นยังคึกอยากจะออกไปวิ่งอีก แต่พอเปิดคอมฯทำงานแล้วชักง่วงว่ะ ตาจะปิดๆ เดินไปเดินมาในบ้านขามีอ่อนแรง อืมม เอาไงดี พักดีกว่าไหมนี่

« Reply #18 on: December 25, 2013, 03:44:29 pm »
19 ธค 56
   เอาจักรยานออกอีกแล้ว ไม่ต้องไปส่งลูกทำให้ผมไม่ต้องขับรถย้อนไปย้อนมา เอาจักรยานมาขี่จริงจังเลยพบปัญหาที่ก้ามเบรกหน้าข้างหนึ่งมันคืนตัวช้า ผมใช้เบรก Cantilever ของ Shimano XTR ปี 94 ทุกชิ้นเดิมๆ หมด ไม่เคยเปลี่ยน กระทั่งผ้าเบรกยังของเดิมเลย ฮ่าๆ ไว้คงต้องถอดออกมาเซอร์วิสเสียแล้ว ปีหน้ารถคันนี้อายุครบ 20 ปี เอาไว้จัดบูรณะใหญ่แบบรื้อทุกชิ้นออกมาเลยดีกว่า เพราะดุมหน้าหลังนี้ไม่เคยถอดมาเลยแม้แต่ครั้งเดียว จารบีมันจะแปรสภาพเป็นอย่างไรแล้วก็ไม่รู้
   เช้านี้อากาศเย็นต่ออีกนิด น่าจะเป็นแบบนี้ไปอีกถึงวันเสาร์ วันอาทิตย์จะอุ่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ไม่ได้ฟังจากใครหรือดูทีวีมาหรอก ผมดูจาก App ในไอแพด มันแม่นดีเหมือนกัน แต่ผมว่าเมือวานเย็นกว่านะ นี่ก็น่าจะค่อยๆ อุ่นขึ้นทีละน้อยๆ แล้วล่ะ
   แวะพักนั่งเล่นที่ริมเจ้าพระยาครับ มองไปฝั่งตรงข้ามเขากำลังบูรณะปากคลองตลาดใหม่ เจ้าของใหม่มาเซ้งได้สิทธิ 30 ปี ก็ทำเป็นตลาดสวยหรู มี McDonald มี Starbucks และร้านแบรนด์เนมอีกมาก ปีหน้าน่าจะเปิดได้อย่างเป็นทางการแล้ว
   วันนี้มวลมหาประชาชนเดินปิดเมืองอีกครั้ง เขาประกาศล่วงหน้า 1 วัน ทำให้วันนี้คนตั้งตัวกันติด ถนนโล่งเลย เพราะต่างคนต่างไม่ขับรถยนต์ไป ส่วนคนที่ชอบลุ้นชอบเสี่ยงก็เป็นไปตามคาด ไม่ต้องบ่นอะไร รถติดหนึบไปแบบสบายๆ
   กลุ่มของแกนนำนั่งกินข้าวกันกลางแยกอโศก หึหึ บรรยากาศนี่ฮึกเหิมอย่างมาก ตลอดสองข้างทางมีหนุ่มสาวชาวออฟฟิซมาร่วมเดินเป็นกลุ่มใหญ่ บ้างก็เดินหน่อยเดียว บ้างก็เดินไปไกลแล้วนั่งรถไฟฟ้าย้อนกลับมาทำงานต่อ
   เดินกันแบบนี้ก็เหมือนปิดเมืองแหละครับ ใครเดือดร้อนก็อดทนกันหน่อย ต่อสู้คนโกงด้วยมือเปล่ามันก็เหนื่อยอย่างที่เห็น อย่างไรแล้วขอเอาใจช่วยลุงกำนันอย่างสุดตัวครับ
   ขี่รถกลับบ้านตอนบ่าย รีบอัดพอควร เพราะแดดร้อน ขี่ไม่สบายเท่าตอนเช้า แต่ดีตรงรถไม่ติดเลยครับ ถนนโล่งมาก ขี่ได้สบาย แป๊บเดียวถึงบ้านแล้ว ไม่ได้จอดแวะนั่งเล่นริมน้ำเหมือนเมื่อวาน
   มาถึงบ้านก็เหยียดยืดเส้นเล็กน้อย รอให้อุณหภูมิร่างกายลดลงหน่อยแล้วถึงจะอาบน้ำ ขี่มาเหนื่อยๆ เจอน้ำเย็นนี่สบายตัวมาก อาบเสร็จใส่ชุดอยู่บ้านสบายๆ เสือกง่วงอีกนี่
   เออ ลืมเล่าเรื่องมาตรวัดของจักรยานที่ตอนเช้ามันไม่ทำงาน แต่พอขากลับมันก็แสดงผลได้อย่างปกติ ผมมั่นใจว่ามันเกิดจากอากาศเย็นแน่ๆ เช้าเมื่อวานและวันนี้มันนิ่งสนิทเลย ดูได้แค่นาฬิกาอย่างเดียว แต่พอขี่ตอนบ่ายอุณหภูมิราว 25C เครื่องทำงานได้ตามปกติ ผมใช้มาตรวัดของ Cateye ครับ แต่อายุของมันก็ราว 20 ปีเท่ากับตัวจักรยาน
   อยู่บ้านเปิดคอมฯพิมพ์ไดอารี่ชีวิตต่อ นี่ผมไม่ได้อัปเดทมาหลายวันแล้ว แต่ทะยอยพิมพ์เก็บไว้เรื่อยๆ พยายามทำให้ได้ทุกวัน เพราะวันนี้มันก็จะเป็นอดีตของวันพรุ่งนี้
   ออกกำลังกายเยอะนอนหลับสบายดีนะ คิดถึงลูก แม้จะอยู่คนละที่แต่ก็ปูที่นอนให้เขาไว้แบบเดิม เหมือนเดิม เอาตุ๊กตาของเล่นที่เขาชอบมาวางแทนที่
   คิดถึงมิว

« Reply #19 on: December 25, 2013, 03:49:24 pm »
20 ธค 56
   กลางวันมีธุระแถวสุขุมวิท เอารถยนต์หรือจักรยานไปดีนะ สองจิตสองใจ เพราะตอนเย็นต้องไปรับมิวด้วยไง ถ้าขับรถยนต์ไปก็จะสะดวกตอนขากลับ ขึ้นทางด่วนแล้วไปลงแถวโรงเรียนเขาได้เลย แต่ถ้าเอาจักรยานไปนี่ก็ต้องเผื่อเวลาตอนขากลับ แวะเข้าบ้านก่อน
   ตัดสินใจขับรถยนต์ไปครับ หากเกิดปัญหาก็อาจจะหาที่จอดรถทิ้งไว้แล้วไปรถไฟฟ้าแทน เพราะเป็นห่วงตอนขากลับนี่แหละครับ วันนี้มิวจะกลับค่ายเข้าค่ายพักแรมแล้ว คิดถึงจังเลย อยากกอดๆ
   เอารถพ่อไปครับ รถของผม 180SX มันใต้ท้องเตี้ย ขึ้นลานจอดรถแล้วจะครูดพื้น
   สุเทพเดินผ่านย่านสีลม ขากลับผ่านเยาวราช และไปจบที่ราชดำเนิน เป็นบรรยากาศที่สุดยอดเหลือเกิน ผู้คนมากมายล้นหลามต่างมาสนับสนุนและมอบเงินสดบริจาคให้เป็นกองทุนครัวราชดำเนิน ทั้งนี้เพราะโดนไอ้ธาริตมันอายัดบัญชี วันนี้น่าจะได้ประมาณ 7 ล้านกว่าบาท ยังไม่นับตอนดึกที่มีคนมาบริจาคเงินสดบนเวทีอีก 1 ล้านบาท
   ไปรับมิวตอนเย็น นัดกันในร้านหนังสือ คิดถึงจังเลย

« Reply #20 on: December 26, 2013, 02:20:07 pm »
21 ธค 56
   เปิดหน้าต่างนอนมา 3 วันแล้ว เย็นสุดยอดดี ตื่นสายด้วย ช่วงนี้ไม่ได้ออกกำลังกายตอนเช้าเลยแม้แต่น้อย แม่งหนาวว่ะ 
   เช้าวันเสาร์ไปส่งมิวเรียนพิเศษ ยังดีที่ขึ้นรถไฟฟ้าเองเป็น ก็สะดวกเราหน่อย ผมเลยไปทำงานต่อ กำลังจะลงจากรถ แม่ของเพื่อนมิวที่ชื่อ “ช้วน” ก็โทรมาหา คุยหารือเรื่องที่เกิดขึ้นที่ค่ายพักแรม ผมไม่รู้เรื่องอะไรสักนิด ก็เลยฟังเขาเล่าอย่างเดียว
   มิวกับเพื่อนไปจับลูกชายเขาแก้ผ้า จับอวัยวะเพศ เรียกเพื่อนๆ มาดูอีกด้วย ฯลฯ ผมฟังเขาเล่าแบบท้อใจ ลูกเขาโดนกระทำไง ก็ได้แต่พูดขอโทษขอโพยเขาไป รับปากว่าจะไปอบรมลูกของเราใหม่ รับรองว่าเรื่องอย่างนี้จะไม่เกิดขึ้นอีก ขอกราบขอโทษอย่างมาก
   อยู่ที่ทำงานจนถึงบ่ายก็ไปธนาคาร และไปรับมิว ก่อนหน้านั้นผมเข้าคอนโดไปทำความสะอาดระเบียง ลมพัดแรงมาก หนาวจัดเลย นั่งนานๆ นี่มีไม่สบายแน่ๆ ต้องเอาเสื้อแขนยาวมาใส่
   ล้างระเบียงทั้ง 2 ฝั่งใช้เวลาพอควร แต่พื้นสะอาด ลงไปนอนเกลือกกลิ้งได้เลย เย็นดี ชอบมาก สักพักใหญ่มิวโทรมาเรียกให้ไปเจอกันที่จุดนัดพบ จัดไปตามนั้น มิวเรียนคุมอง ผมก็ว่างชั่วโมงกว่า หาที่นั่งดูดสัญญาณ wifi โหลดเพลงของนักร้องคนโปรด Joanna Wang เขาดังมาหลายปีแล้วล่ะ แต่ผมเพิ่งฮิตไง เพิ่งนึกขึ้นได้ พอเสิร์ชเจอก็ชอบ แล้วมาเจอ app ตัวใหม่ ที่มันสามารถดู you tube แบบ offline ได้ ก็เลยจัดไปเต็มๆ โหลดเพลงเก่าๆ ของ Scorpions และ Bee Gees มาด้วย หึหึ บอกอายุผู้ฟังได้เลยนะนั่น
   ก่อนกลับบ้านแวะเอาเครื่องไอแพดไปให้ศูนย์ดู สงสัยว่าสัญญาณมันเป็น Edge มาสองสัปดาห์แล้ว ทั้งนี้เมื่อก่อนขึ้นตัวหนังสือ 3G มาตลอด เครื่องนี้ผมใช้ซิมแบบ 2G มาตั้งแต่แรก จะอัปเดทเองก็ทำไม่ได้ เพราะเครื่องมันโทรออกไม่ได้ไง พอพนักงานเห็นก็เลยบอกว่าลองอัปเดทดูไหม เอ้า จัดไปครับ
   สัก 5 นาทีก็เรียบร้อย ได้ตัวหนังสือ 3G กลับมาแบบเดิม เร็วหรือเปล่าไม่รู้ล่ะ แต่มันสบายใจขึ้น
   ระหว่างอยู่ในรถขากลับบ้านก็สอบถามเรื่องมิวไปเล่นจับเพื่อนแก้ผ้า มิวเล่าว่าไม่ได้แก้ เพื่อนคนนี้กำลังเปลี่ยนชุดในเต้นท์ ในขณะที่คนอื่นๆ เขาไปเปลี่ยนที่ห้องน้ำกันหมด มิวแค่เผยอขอบกางเกงในขึ้นมาแล้วเด็กคนอื่นๆ ก็มาช่วยกันจับตัวช้วนไว้ มีการเรียกเด็กนอกเต้นท์ที่อยู่กลุ่มอื่นเข้ามา 1 คน คือ “มอส” เด็กที่เล่นเรือใบกับมิวนี่แหละ เล่นกันเสียงดังจนครูมาเจอเข้าก็ตำหนิเด็กทั้งกลุ่ม
   อืมม ฟังแม่ช้วนเล่าแล้วรุนแรงน่าดู ฟังมิวเล่าแล้วเหมือนเด็กๆ เล่นกัน แต่มันเล่นทะลึ่งโลดโผนไปหน่อย แต่ก็ไม่ว่าแม่เขานะ เขาเป็นผู้เสียหาย เราก็รับฟังเขา ไม่ไปต่อล้อต่อเถียง อบรมมิวว่าเล่นแบบนี้ไม่ดี ไม่เหมาะ อย่าให้เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอีก วันจันทร์ให้ไปขอโทษเพื่อนด้วย ขอโทษแบบพูดจากใจเราจริงๆ ไม่ใช่แค่พูดขอโทษอย่างเดียว

« Reply #21 on: December 26, 2013, 02:41:59 pm »
22 ธค 56 วันมวลมหาประชาชน
   ออกไปวิ่งที่ศูนย์เยาวชนบางมดอีกเช่นเคย วันนี้เตรียมตัวไปดีกว่าเดิม เอาน้ำดื่มขวดเล็กไปไว้ใกล้ๆ ลู่วิ่งด้วย ผลก็คือวิ่งไปได้ 18 รอบ (อาทิตย์ก่อนได้ 10 รอบ) จะวิ่งต่อก็ยังได้อีกนะ แต่ว่าน้ำหมด คอแห้งครับ เลยต้องหยุดแล้วเดินไปเติมน้ำในรถ
   เช้านี้แดดแรงจัด อากาศหนาวเย็นน้อยกว่าวันก่อนๆ ผมออกวิ่งด้วยสวมเสื้อใส่ฮู๊ด เพื่อเพิ่มความอบอุ่นให้แก่ร่างกาย พอวอร์มเสร็จเหงื่อซึมก็ถอดเสื้อคลุมออกแล้ววิ่งด้วยเสื้อยืดปกติ ซัดรวดเดียว 18 รอบ ไม่ได้พักเลย เจ๋งดีว่ะ คราวหน้าจะเตรียมน้ำไปเยอะกว่านี้อีก น่าจะวิ่งได้นานขึ้น ใช้เวลาไปราว 1 ชม สำหรับการวิ่ง 15 รอบ 3 รอบหลังเป็นการเดิน Cool Down และเดินถอยหลัง ปิดท้ายด้วยการกระโดดเชือกอีก 1 เซ็ท
   กลับมากินโจ๊กที่บ้าน แม่ทำเอง อร่อยขนาดพี่สาวพาลูกๆ ที่โตแล้วมากินด้วย เขาบอกติดใจฝีมือ ยังไงของทำเองก็ต้องดีกว่าตามร้านค้าอยู่แล้วล่ะครับ ดีกว่าคือใช้ของคุณภาพสูง แต่เรื่องความอร่อยก็ปากใครปากมัน ผมซัดไป 1 ชามใหญ่ กับปาท่องโก๋อีก 2 ตัว
   นั่งคุยกับหลานๆ พักใหญ่ ก็เอารถพ่อคันใหม่ไปส่งมิวเรียนพิเศษ เลยลองเชื่อมสัญญาณ Bluetooth ในรถกับเครื่องไอแพดดู โหลดมิวสิควีดีโอมาหลายเพลง ถ้ามันเล่นเพลงแล้วมีภาพได้นะ จะสุดยอดมากๆ
   นี่เป็นการเชื่อมต่อครั้งแรกครับ ก็เลยสอนมิวทำ สอนให้เขาเห็นถึงความสำคัญของภาษาอังกฤษ (มิวไม่ชอบอังกฤษ) มันอยู่รอบตัวเราหมดแล้ว อยู่อย่างหน้าจอในรถซิ คำสั่งต่างๆ ล้วนเป็นภาษาอังกฤษทั้งนั้น ขั้นตอนการเชื่อมสัญญาณ Bluetooth ก็อังกฤษ ถ้าเราอ่านไม่ออก ทำผิดขั้นตอนก็จะเชื่อมต่อไม่ได้
   น่าแปลกนะ พอเชื่อมได้แล้ว เครื่องเสียงในรถมันก็เริ่มเล่นเพลงเองอัตโนมัติเลย เจ๋งดีว่ะ แต่เสียดายตรงที่มีแต่เสียง ไม่มีภาพตามที่ผมโหลดมา แต่ได้แค่นี้ก็โอเคแล้วล่ะ
   กลับมาถึงบ้านก็ลงมือล้างบ่อปลาอีกแล้ว วันนี้ล้างใหญ่ครับ คือเปิดถังไส้กรองมาล้างทุกจุด ไม่น่าเชื่อว่าเหนื่อยโคตรๆ มีไส้กรอง 3 ชั้น มีลูกบอลดักเศษสกปรกอีก 1 กองใหญ่ๆ ชั้นล่างสุดนี่โหดมาก มีเปลือกหอย ปะการัง และกรวด แบ่งเป็น 3 ช่องใหญ่ๆ ให้น้ำผ่านทีละจุดๆ ผมเดาว่าน่าจะช่วยปรับสภาพน้ำก่อนลงบ่อ
   บ่อปลาดูสกปรกมาก เพราะปิดคลุมด้วยตะแกรงไว้ตลอด (กลัวนกมากิน มันยังไม่เลิกมาโฉบเลย) ล้างบ่อพลางนึกไปว่า อากาศหนาวๆ แบบนี้ปลามันจะป่วยหรือเปล่านะ เราเองก็มือใหม่เสียด้วย อ่านหนังสือ อ่านเวปเจอข้อมูลหลายอย่าง แต่ผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อใครเขาเลยสักนิด เลี้ยงสไตล์ของผมเองนี่แหละครับ แม่งออกไข่เยอะเว่อร์ๆ เลย บอกได้เลยนะว่าไม่ต้องใช้สารเคมีอะไรสักอย่างเดียวเลย กระทั่งน้ำยาฆ่าคลอรีนยังไม่ใส่เลย เกลือก็ไม่ใส่สักนิด
   ล้างเสร็จเอาตอน 0130 ครับ แม่งกินเวลาไปหลายชั่วโมงเลย เหนื่อยแบบลืมตัว เพราะรื้อมาแล้วก็ต้องทำให้เสร็จ เพลีย หมดแรง เปิดทีวีเจอข่าวชาวราชดำเนินไปกันจนถึงบ้านยิ่งลักษณ์ก็เลยลุ้นหน้าจออย่างลืมตัว ดูจนลืมไปอาบน้ำล้างตัว เสื้อผ้าเปรอะเปื้อนขี้ปลาเต็มไปหมด
   คิดอยากไปร่วมกับมวลชนเหมือนกันนะ แต่คงขี่จักรยานไป กะจะโฉบๆ ไปหลายๆ จุด แบบไปร่วมงานด้วย ขี่รถเล่นด้วย ชมบรรยากาศด้วย เอาเข้าจริงก็ไม่ได้ไปครับ ลุ้นหน้าจอ รู้สึกผิดต่อท่านกำนันจริงๆ เลย
   เหนื่อยๆ ก็หิว กินขนมปังที่ซื้อมาเมื่อวาน ปัดโธ่ เมื่อเช้าเพิ่งลดน้ำหนัก ตอนนี้มาเพิ่มเติมเสียแล้วสิ มี Tokyo Banana หลานชื่อ “ปัน ปัน” เพิ่งกลับมาจากอเมริกา เขาแวะญี่ปุ่น ก็เลยซื้อขนมมาฝาก จัดไปหลายชิ้นครับ ดูแล้วไทยเราน่าจะทำขนมของฝากได้ดีกว่าอีกนะ แต่ถ้านับเรื่อง Packaging Design แล้วเรายังต้องพัฒนาขึ้นอีก
   ปัน ปัน เป็นลูกคนสุดท้องของพี่สาว อายุแก่กว่ามิวราว 7 ปี มิวสนิทกับสาวๆ บ้านนี้ทุกคน เล่นกันตั้งแต่เด็ก ทุกวันนี้พวกเด็กๆ โตกันหมดแล้ว คนโตทำงานได้เงินเดือนละหลายหมื่นบาท และทะยานขึ้นไปอย่างรวดเร็ว เห็นชีวิตเขาแล้วมามองดูตัวผมเองแล้วโคตรหดหู่เลย แม่งไม่ได้ก้าวหน้าไปไหนเลยสักนิด 
   ก็ไม่โทษอะไรใครครับ ทุกอย่างในชีวิตของเราเอง ก็ตัวเราเองนั้นแหละเป็นผู้ทำให้มันเป็นอย่างนั้น ผมคงยังพยายามไม่มากพอ ทางแก้ง่ายๆ ก็คือพยายามมากขึ้น มันก็เท่านั้นเอง
   ในขณะที่กรุงเทพฯเป็นเหมือนในสภาวะหยุดเมือง แต่ทางฟรีทีวีช่อง 3 5 7 9 11 ThaiPBS เสนอข่าวคนไล่เหี้ยแค่ช่วงเวลาข่าวเท่านั้นเอง ที่เหลือล้วนเสนอรายการปกติทั้งสิ้น น่าอนาถจริงๆ
   สุเทพตระเวนขึ้นเวทีใหญ่ทุกอัน และไฮไลท์อยู่ที่จะปราศรัยจากเวทีกลางตอน 0600 อืมม มันจะต้องเป็นเพลงชาติที่ก้องดังที่สุดแน่ๆ ผมว่านะ
   ช่วงนี้ดูทีวีช่องเดียวเป็นหลักคือช่อง Blue Sky โดยเฉพาะอย่างยิ่งวันนี้ ผมอยู่บ้านอย่างร้อนรน เดินไปเดินมาอย่างหงุดหงิดเพราะยังไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของภาระกิจประชาชนครั้งนี้เลย มีบ้างที่ขี่จักรยานไปเยี่ยมชม แต่ก็ไม่ได้ร่วมชุมนุมกับเขาอย่างเป็นทางการสักครั้ง
   อากาศหนาวเย็นจัด ตามยอดภูในภาคเหลือเหลือแค่ 3 – 5C หึหึ หนาวแบบเข้าไส้จริงๆ ผมรู้สึกว่า 5C ในไทย กับ 5C ของยุโรปมันไม่เหมือนกันนะ ไทยเราหนาวเหน็บกว่าเยอะเลย คงเพราะความชื้นในอากาศด้วยมั้ง หรือผมจะคิดไปเองก็ไม่รู้ ไม่ค่อยได้เจอหนาวๆ ที่ยุโรปบ่อยนัก ลองไปถามคนที่เดินทางบ่อยๆ เขาคงตอบได้ดีกว่าผม

« Reply #22 on: December 26, 2013, 02:49:53 pm »
23 ธค 56
   หนาวน้อยลงนิดหนึ่ง ยังคงนอนสบายเหมือนเดิม ไม่ต้องเปิดแอร์ รับลมหนาวขำขำ นึกถึงบรรยากาศภาคเหนือตอนไปเชียงรายจริงๆ เลย ที่ดอยช้างตอนนั้นผมไปลุยมา สนุกดี หนาวเย็น ไปช่วงวันธรรมดา คนน้อย ผมชอบมาก
   ก่อนลงจากรถ กำชับให้มิวไปขอโทษเพื่อนชื่อช้วน ต้องกล่าวคำขอโทษที่มาจากใจเราจริงๆ ต้องรู้สึกผิดจริงๆ ไม่ใช่แค่พูดขอโทษเฉยๆ
   อากาศเย็นๆ น่าขี่จักรยานเสียจริง แต่ตอนกลางวันนี่ผมมีภาระจะต้องไปธนาคารประจำเลย แถมช่วงนี้ผมต้องอยู่เฝ้าร้านจนถึงบ่ายๆ จากเดิมอยู่ถึงแค่เที่ยง ตอนนี้กว่าจะเสร็จสิ้นและมีเวลาส่วนตัวไปทำงานของตัวเองได้ก็ต้องราว 0300 มิวเลิกเรียน 0400 ว่างชั่วโมงเดียวเอง แม่งเหมือนกับไม่ได้ว่างล่ะวะ เพราะนัดใครทำธุระอะไรที่ไหนไม่ได้เลย จะเอารถทดสอบมาขับก็คงได้แต่จอดบ้าน เอาไปขับใช้งานต้องจอดริมถนนผมไม่เอา กลัวรถทดสอบเขาเป็นรอย
   หมดกัน งานเขียนที่พอจะนั่งทำเองตอนอยู่บ้านได้ก็แทบจะไม่มีเวลา ไม่ได้ออกไปไหนหัวสมองมันก็ไม่แล่น ชีวิตแม่งยิ่งหดหู่เข้าไปทุกวัน เมื่อวานพี่สาวมาเยี่ยมพ่อแม่ก็นำเงินใส่ซองมาให้ เห็นแล้วชีวิตยิ่งท้อแท้เข้าไปใหญ่ ก็เพราะผมไม่เคยให้เงินพ่อแม่อะไรสักบาท
   จริงๆ นะ ไม่เคยให้อะไรแก่พ่อแม่เลยสักอย่าง อนาถใจจริงๆ ทำอะไรให้เขาไม่ได้ ไอ้ที่อยู่ช่วยงานร้านขายของทุกวันนี้ก็ทำได้แค่ให้แม่มีเวลาว่างบ้าง แลกกับชีวิตและความฝันของผมทั้งหมด ท้อใจเหมือนกันนะที่ชีวิตเรานี่แม่งไม่ได้มีความคืบหน้าอะไรเล้ยย

0300 กลับเข้ามาบ้าน เจอเค๊กจากโรงแรมชื่อดัง โอโห น่ากินมาก กำลังหิวๆ กลัวจะกินเยอะ เลยซัดน้ำเต้าหู้ไป 1 ถ้วยใหญ่ก่อน รองท้อง สักพักตามด้วยเค๊ก กินแค่ชิ้นเดียวพอแล้วล่ะ กินพอให้รู้รส อายุเริ่มเยอะขึ้น ก็ต้องกินให้น้อยลง ร่างกายเราเผาผลาญไม่ดีเท่าตอนหนุ่มๆ
   ไอ้ตอนเด็กๆ ก็ไม่ค่อยมีของดีๆ จะกิน พอตอนนี้โตขึ้นกลายเป็นกินเยอะไม่ได้ อีกหน่อยแก่แล้วก็จะมีของดีๆ ให้กินเยอะมาก แต่เชื่อเถอะว่ากินได้แค่คำสองคำ
   อยู่บ้านก็นั่งดูนกไปด้วย ดูว่ามันจะมาโฉบกินปลาอีกไหม นี่ขนาดคลุมปิดมิดแล้วนะ ยังเห็นมันมาป้วนเปี้ยนๆ บ่อยๆ ต้องวิ่งไล่มัน ตะโกนไล่ โบกไม้โบกมือยังกะคนบ้า
   เย็นไปรับมิว ทันทีที่เจอหน้า ผมถามเขาว่าทำสิ่งที่ผมกำชับไว้หรือเปล่า มิวบอกขอโทษเพื่อนเรียบร้อยแล้ว และเล่าต่ออีกว่า มีพ่อแม่เพื่อนๆ อีกหลายคนที่โดนแม่เพื่อนโทรไปสอบถาม ไม่ได้โดนแค่พ่อคนเดียวหรอกนะ วันนี้ครูต้อมก็เรียกเด็กๆ ไปพูดคุยทำความเข้าใจกัน มิวขอโทษเพื่อนชื่อช้วนต่อหน้าครู จนครูชมเชยว่าทำถูกต้อง
   เด็กอายุ 19 ชื่อดิว จากนครศรีธรรมราชแจ้งเกิดในชัวข้ามคืนเพราะปีนขึ้นไปโบกธงชาติผืนใหญ่มากที่อนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
   ส่วน “ตั้น” จิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี มีข่าวจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลแม่ กฤษฎากร ณ อยุธยา เพราะไม่อยากให้ธุรกิจเบียร์ไปเกี่ยวข้องกับการเมือง
   ในเฟซบุ๊คผมกลับได้ภาพ “เต้” ภูริต ภิรมย์ภักดี ลูกของสันติ ภิรมย์ภักดี ถ่ายภาพกับลูกๆ ของทักษิณและมีทักษิณนั่งอยู่ตรงกลาง อืมม …

« Reply #23 on: December 26, 2013, 03:23:56 pm »
24 ธค 56
   อากาศค่อยๆ อุ่นขึ้นทีละน้อย เมื่อคืนยังคงนอนเปิดหน้าต่าง ไม่ค่อยจะหนาวแล้วล่ะ ออกจะร้อนนิดๆ ด้วยซ้ำ แต่พอดึกๆ หลังเที่ยงคืนนี้เย็นลงฮวบเลยลากยาวมาถึงเช้า พอแดดออกก็จบข่าว ลมที่เคยพัดแรงก็อ่อยเอื่อย ใบไม้แทบไม่ขยับ
   เดินเร็วออกกำลังกายตอนเช้าแทนครับ ไม่อยากขี่จักรยาน มันต้องหนาวแน่ๆ ไอ้หนาวน่ะไม่เท่าไหร่ กลัวไปสูดลมเย็นๆ ทันทีแล้วน้ำมูกจะไหลฟืดฟาดๆ เลยใส่เสื้อคลุมมีฮู๊ดแล้วเดินเร็ว เดินหน้าสลับถอยหลัง แป๊บเดียว หมดเวลาชีวิต
   เช้านี้ BTS รวนแต่เช้า ใช้งานไม่ได้ คนก็วุ่นสิ โกลาหลเลย ติดขัดเรื่องอะไรก็อ้างกันไป มาใช้ได้อีกทีตอนบ่ายโมง แล้วก็มีหยุดเล็กๆ น้อยๆ อีกนิดหน่อย ไม่เป็นไร สไตล์ไทย
   อยู่ร้านขายของมีแบกยกของเล็กน้อยพอขำขำ กลางวันไปธนาคารเหมือนเดิม กลับเข้าบ้านเกือบจะบ่าย 3 ซื้อเต้าฮวยร้านประจำมากิน แต่รสชาติแปลกๆ ว่ะ มันไม่หอมน้ำขิงเหมือนเดิม ถึงบ้านนี่หิวจัดเลย กินเค๊กกล้วยหอมต่อ กินมันเผามีม่วงอีก 1 หัว
   เย็นรับมิวที่ร้านหนังสือ เจอหนังสือเล่มหนึ่งบนแผง อึ้งเลย เฮ้ย มันไอเดียผม แต่เรายังไม่มีโอกาสได้ทำไง โดนคนอื่นเขาเอาไปทำก่อนเสียแล้ว เซ็งเล็กน้อย ไม่ได้โทษเขาหรอก เพราะหากผมคิดได้ ใครๆ ก็ต้องคิดกันได้ทั้งนั้น คนเหมือนกัน สองมือสองตีนเหมือนกัน
   นี่ถ้าชีวิตยังคงเป็นแบบนี้ ผมคงหมดไฟจะคิดทำสิ่งสร้างสรรค์เป็นแน่
   มิวขอกินร้านยาโยอิอีกแล้ว มีโปรโมชั่นนะ แถมสมุดไดอารี่ให้แก่สมาชิก แต่มีข้อแม้ว่า ถ้าอยากได้ไดอารี่ก็ต้องไม่ใช้ส่วนลดในบัตรสมาชิก และต้องกิน 400 บาทขึ่นไป
   เขาลด 10% ไง ถ้ากิน 400 ก็ลดไป 40 บาท แต่ถ้าไม่เอาส่วนลด มูลค่าไดอารี่ก็จะเป็น 40 บาท ส่วนใครกินเกิน 400 และอยากได้ไดอารี่ด้วยก็ถือว่าได้สมุดนี้ราคาแพงกว่าปกติ กินไป 1000 บาท ปกติจะได้ลด 100 บาท ถ้าแลกเอาสมุดก็จะได้สมุดในราคา 100 บาท หึหึ แม่งเอ๊ย จะแจกสมาชิกทั้งทียังเสือกลีลา
   กปปส ยังคงกดดันรัฐบาลไปเรื่อยๆ บางคนบอกว่าเริ่มแผ่วแล้ว บางคนบอกปฏิวัติแบบนี้ไม่มีทางสำเร็จหรอก แต่ในใจลึกๆ ผมว่ายังไงๆ ฝ่ายประชาชนก็ต้องชนะ แต่สงสัยโคตรๆ ตรงที่สุเทพ เทือกสุบรรณ นั้นแข็งแรงสุดๆ เกินมนุษย์ธรรมดาจะทำได้ ทุกวันนี้อายุ 64 ปีแล้ว ปราศรัยทุกคืน เดินขบวนตั้งหลักชุมนุมมาก็หลายแห่ง ทั้งสามเสน ราชดำเนิน กระทรวงการคลัง ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ จนล่าสุดมาอยู่ที่สนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่น ดินแดง
   ข้าน้อยขอคารวะจากใจ

« Reply #24 on: December 28, 2013, 02:33:26 pm »
25 ธค 56
   อากาศค่อยๆ อุ่นขึ้นทีละน้อยๆ ตอนหัวค่ำเริ่มมีร้อนๆ นะ อดทนสักพักเข้านอนแล้วก็โอเค มันจะมาเย็นจัดตอนดึกๆ ถึงเช้าก็ยังคงเย็นอยู่ ต้องเปิดน้ำอุ่นตอนอาบน้ำ ไม่งั้นไม่ไหวเลย อาบแต่น้ำนะ ไม่ถูสบู่ด้วย เพราะผิวหนังจะได้มีน้ำมันเคลือบไว้อยู่บางๆ
   สายๆ โทรหาพี่อ๊อดเจ้าของอู่รถสอบถามได้ใจความว่า เหล็กกันโคลงที่สั่งไว้เข้ามาถึงแล้ว จึงบอกให้เขาช่วยมารับรถที่บ้านไปทำให้หน่อย มีอู่ใกล้บ้านก็ดีไปอย่างนะ เราใช้บริการเขา เขาก็ดูแลเราอย่างดี นัดกันไว้พรุ่งนี้เช้าเขาจะมารับรถ
   เข้ามาบ้านบ่ายแก่ๆ เช่นเคย หิวว่ะ ตอนอยู่ร้านขายของไม่ได้กินอะไร มาบ้านเจอกล้วยบวชชีก็กินไปชามใหญ่ แต่รู้ว่ามันอ้วน ก็เลยเอาน้ำน้อยๆ กินกล้วยเยอะๆ แทน ปิดท้ายด้วยน้ำเต้าหู้ 1 ถ้วย อิ่ม แต่มันไม่ค่อยอร่อยเหมือนกินข้าว
   เย็นไปรับมิว นัดกันที่ร้านหนังสือ ผมไปก่อนเวลานัด สักพักมิวมาหา บอกขอกินไอติมสเวนเซ่นส์ ผมไม่อยากกิน ไม่ส่งเสริม เลยให้เขาไปกินคนเดียว
   พวกควายแดงไปประท้วงเบียร์สิงห์ทีท่าพระ แต่เจอโรงงานแก้เกมด้วยการนำน้ำดื่ม และเบียร์กระป๋องมาแจก อึ้ง !!! แม่งลืมประท้วงเลย แต่ละคนต่างหอบหิ้วน้ำ และเบียร์กลับ โดยที่ยังไม่ได้ประท้วง ไม่ได้อ่านแถลงการณ์อะไรเลย
   อ้าว พี่ๆ พี่ลืมประท้วงๆ

« Reply #25 on: January 07, 2014, 04:10:45 pm »
26 ธค 56
   ลดน้ำหนักลงยากโคตรๆ เลย เช้านี้เดินและขี่จักรยานไป 30 นาที เอาให้ร่ายกายมันได้ขยับตัวสักหน่อยก็ยังดีวะ
   เช้านี้มวลชนไปกดดัน กกต ที่สนามกีฬาไทยญี่ปุ่น-ดินแดง คนไปกันเยอะมาก ก็เลยมีการกระทบกระทั่งกัน แล้วตอนสัก 0730 ก็ปะทะกัน โดนยิงแก๊สน้ำตาออกมาตามระเบียบ โดนยิงทั้งวิธีโค้ง และแบบยิงตรง ไอ้อันหลังนี่โหดมาก เหมือนโดนขว้างด้วยก้อนอิฐน่ะครับ โดนตัวก็มีเจ็บหนัก สลับกับฉีดน้ำสีม่วงๆ ที่เป็นสารเคมี ซึงมันไม่น่าทำนะ ปกติสากลเขาจะฉีดด้วยน้ำเปล่าเท่านั้น
   ต่างคนต่างทำหน้าที่ล่ะครับ ผู้ชุมนุมก็พยายามบุกเข้าไปด้านใน เจ้าหน้าที่ก็ทำการป้องกัน จนสุดท้ายก็ต้องยิงแก๊สออกมา
   เหตุปะทะมาหยุดตอน 0200 (แม่งยิงอยู่นานเลยนะนั่น หลังๆ แถมด้วยกระสุนยางอีกด้วย) มีการเจรจากันกับเจ้าหน้าที่ให้หยุดยิงและปล่อยตัวผู้ชุมนุมที่ถูกจับไว้ออกมา แต่แปลกว่ะ ไอ้ปิยะ อุทาโย โฆษก ศอรส ของรัฐบาลมันแถลงข่าวว่าไม่มีการจับตัวผู้ชุมนุมเอาไว้ด้านใน มึงหลอกอีกแล้ว หลอกไปเรื่อยๆ จำชื่อไอ้เหี้ยนี้ไว้ให้ดี จำให้ฝังใจเลย เพราะมีภาพผู้ชุมนุมโดนจับขึ้นเฮลิคอปเตอร์ไป แทนที่จะปล่อยตัวออกมาตามที่สัญญากับแกนนำกลุ่มตอนเจรจาหยุดยิงกัน
   ข่าวสารต่างๆ ของทั้งสองด้านต้องกรองให้ดี คิดก่อนเชื่อนะครับ เทศกาลปล่อยข่าวลวง ข่าวลือมีอยู่มากมาย
   เจรจากันได้แป๊บเดียว ก็ยิงแก๊สน้ำตาใส่กลุ่มผู้ชุมนุมอีกแล้ว แน่นอน งานนี้มีมือที่ 3 เข้ามาเกี่ยวแน่ๆ มีคนโดนกระสุนจริงทั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจและฝ่ายผู้ชุมนุม
   มีผู้บาดเจ็บคนหนึ่งกะโหลกศีรษะแตก มีมันสมองไหลออกมา กำลังรักษาอยู่ บางคนบอกว่าโดนกระสุน แต่ผมเห็นภาพเอ็กซ์เรย์แล้วมันคือการโดนของแข็ง ถ้าไม่โดนตี ก็ต้องโดนกระป๋องแก๊สน้ำตานี่แหละครับ ยิงเข้าหัวพอดี โหดเหลือเกิน
   0400 ผู้ชุมนุมไม่พอใจเลยหนีออกมาจากสนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่น แล้วพากันไปปิดถนนที่สามเหลี่ยมดินแดง ณ จุดนั้น มันคือการปิดถนนหลายสายไปในตัว ทั้งทางขึ้นลงทางด่วนดินแดง โอ้ โกลาหลแน่นอน ไม่ต้องสงสัย
   ส่วนมวลชนกลุ่มใหญ่ที่เป็นหญิงพากันไปรวมตัวกันที่หน้าบ้านยิ่งลักษณ์ซอยโยธินพัฒนา 3 และมีแววว่าจะอยู่ยาวแน่ๆ
   สรุปวันนี้นอกจากที่ราชดำเนินแล้ว ก็ปิดแยกดินแดง และบ้านยิ่งลักษณ์
   พระคุ้มครองเสรีชนทุกท่านครับ
   หัวค่ำพี่อ๊อดนำรถมาส่งคือ แต่เห็นรถมีตำหนิผิดปกติตรงซุ้มล้อหน้าซ้ายมันปริเผยอออกมา เฮ้ยย งงสิ
   เซ็งเหี้ยๆ เลย ให้ช่างเขามารับรถเอง กลายเป็นกลับมารถมีตำหนิ ช่างก็บอกสไตล์เดิมแหละครับว่ามันเป็นอยู่ก่อนแล้ว รับรถมาก็เห็นอยู่แล้ว เป็นความผิดพลาดอันใหญ่หลวงของผมแท้ๆ
   ซุ้มล้อด้านในเผยเหมือนกับว่าโดนดอกยางครูดแล้วดึงมันออกมา รถมันต้องหักพวงมาลัยซ้ายมากๆ แล้วลงเนินชันๆ หรือไม่ก็ต้องขับมาเร็ว ตอนเลี้ยวแล้วล้อมันจะกระแทกซุ้มไง
   พี่อ๊อดมาบอกว่าช้อคฯหน้าของผมมันอ่อน เลยกระแทกแบบนี้ อืมม ผมรับฟังนะ แต่ในใจยังไม่เชื่อเท่าไหร่ เพราะรถ 180SX ของผมช้อคฯมันก็อ่อน แถมอ่อนมานานแล้วด้วย ขับมาหลายปี ไม่เห็นกระแทกซุ้มแบบนี้เลย พอถามราคาช็อคแล้วก็ต้องช็อคจริงๆ เพราะตัวละหมื่นกว่าบาท อืมม กำลังเซ็งว่ะพี่ ผมแม่งไม่น่าให้พี่มารับรถผมไปทำเลยว่ะ
   รีบจ่ายเงินค่าเหล็กกันโคลง ช่างกลับไปแล้ว แต่ผมนั่งมองรถแบบเซ็งๆ แต่มันก็ดัดกลับเข้าไปได้ไม่ยากเท่าไหร่หรอกนะ ใช้ไม้หน้าสามยาวๆ งัด ดัน ก็น่าจะเข้าที่ได้แล้ว ถ้ามีค้อนยาง และแผ่นยางรองหนาๆ ก็เคาะเองได้สบาย กลัวอย่างเดียวคืองัดแล้วสีปริแตกนี่แหละ จะยิ่งเซ็งกว่าเดิม
   ไม่น่าเลยว่ะกู ไม่น่าจริงๆ
   กลางคืนดูประมวลภาพข่าวแล้วน่าตกใจ มีคนเขมรเข้ามาร่วมแจมในกลุ่มตำรวจ ไล่ทุบรถที่จอดในบริเวณนั้น ทีดังสุดคือทุบรถจนเละขณะที่มีอาสาพยาบาลอยู่ด้านใน 3 คน มีตำรวจอยู่บนดาดฟ้าซุ่มยิงคนผู้ชุมนุมที่อยู่ด้านล่าง
   ก็น่าจะเป็นกลุ่มเดียวกับที่ก่อความรุนแรงที่รามคำแหง พวกนี้มาเร็ว ไปเร็ว เพราะถอดชุดตำรวจออกก็จบแล้ว บางคนใส่ชุดพระพรางมาอีกด้วย
   ทางฝ่ายทหารเห็นแล้วก็ยังไม่ออกมาช่วย บอกว่าต้องเป็นกลาง ดูผู้ชุมนุมรุมโดนยำอย่างเพลิดเพลิน ตอนแรกสงสัยว่าใจเขาทำด้วยอะไร พอฟังคลิปถั่วเช่าก็เข้าใจ เพราะเขาบอกให้อยู่นิ่งๆ เฉยๆ ปีหน้าเกษียณแล้วจะได้อยู่อย่างสุขสบาย หากยังเป็นลูกน้องทักษิณอยู่ ปีนี้ก็ให้เงินกองทัพไปเป็นแสนล้านแล้ว
   เวลคัมทูไทยแลนด์

« Reply #26 on: January 07, 2014, 04:19:38 pm »
27 ธค 56 วันพระเจ้าตากสินมหาราช
   27 – 28 ธค ของทุกปีจะเป็นวันพระเจ้าตากสินมหาราช มีงานทำบุญที่อนุเสาวรีย์วงเวียนใหญ่ และปิดถนนลาดหญ้า 2 วัน รถติดแบบไม่ต้องสงสัย
   โชคดีมิวหยุดเรียนครับ วันนี้โรงเรียนเขามีพิธีทำบุญตักบาตร ใครจะไปร่วมก็ได้ ไม่ไปก็ได้ ตอนมิวเด็กๆ ก็ไปตลอดทุกปี พอโตขึ้นเรื่อยๆ ก็กลายเป็นผมต้องไปเฝ้าร้านขายของ จนมาถึงทุกวันนี้ ผมเองก็เป็นคนที่ทำอะไรไม่ประสบความสำเร็จครับ คิดทำอะไรก็ไม่มีใครเห็นด้วย พอมีความสามารถพิเศษด้านรถยนต์บ้าง แต่ก็ไม่ได้ทำให้มันเป็นประโยชน์เพื่อสังคมได้มากนัก ก็พ่อแม่ตัวเองก็ยังไม่สนับสนุนเลยแม้แต่น้อย แถมยังกีดกันทุกวิถีทางที่ผมจะไปพบกับความก้าวหน้า
   ขี่จักรยานไปทำงานครับ รีบออกแต่เช้าไปนั่งเล่นริมเจ้าพระยาก่อน วันนี้ใช้ผ้าคลุมหน้าแบบทำเองจากขากางเกง เอาชิ้นหนึ่งมาคลุมหัว อีกชิ้นมาคลุมหน้า เฮ้ย เวิร์คมาก ไม่ต้องไปซื้อ Buff ราคาหลายร้อย ปกติผมใส่ผ้าแบบนี้ประจำอยู่แล้ว เพราะต้องการกันแดด อบ อับ จนชิน แต่มาวันนี้ขี่โต้ลมเย็นแล้วรู้สึกอุ่นดี สุดยอดไปเลย เพราะหากเปิดหน้าสดๆ รับรองหน้าชา และจะแดงมาก
ชอบบรรยากาศริมน้ำมากๆ นั่งเล่นอยู่ตรงนี้เกือบ 30 นาที แล้วก็เข้าที่ทำงาน บรรยากาศเดิมๆ อยู่ร้านจนถึงบ่ายแก่ๆ ก็ขี่กลับบ้าน ผ่านถนนตากสินที่เขาจัดงานกัน รถติดมากครับ รู้อยู่แล้วล่ะ เลยเอาจักรยานมาแทนไง เขาปิดถนนลาดหญ้าจัดงานเฉลิมฉลองกัน นี่ถ้าบ้านอยู่ใกล้ก็อยากจะมานะ สมัยก่อนแต่งงานผมก็มาช่วยงาน เพราะอยู่ในชมรมวิทยุสมัครเล่น ยุคนั้นไม่มีอินเทอร์เนทครับ อยู่บ้านก็เปิดวิทยุคุยเล่น ช่วยสังคมบ้าง หาเพื่อนบ้าง นี่แหละ สนุกสุดๆ แล้ว
   อากาศแปรปรวนครับ สหรัฐอเมริกา รัฐมิชิแกนเจอพายุหิมะเข้าไป จัดขำขำที่ –31C ตรงกันข้ามกับอาเจนติน่าร์ 40C เพราะไปเจอคลื่นความร้อน ไทยเราปีหน้าหนาวยาวนาน น่าจะเหมือนตอนปี 52 ที่ผมไปขี่จักรยานขึ้นอินทนนท์ ชอบมากครับ ประทับใจจริงๆ ปีนี้ก็อยากไปอีกนะ แต่เดือน กพ นี่มิวอาจมีการสอบเข้า ม1 หรือเปล่าก็ไม่รู้ ไม่รู้คิวชีวิตของตัวเองว่าจะว่างวันใดบ้าง
   กลุ่มผู้ชุมนุม กปปส ยังคงนิ่งๆ ผลจากการปะทะเมื่อวาน พลเรือนตาย 1 เจ้าหน้าที่ตาย 1 คืนนี้เลยจัดงานไว้อาลัยให้แก่วีรชนที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย สุเทพประกาศให้ความช่วยเหลือ 1 ล้านบาท และรับผิดชอบรถของผู้ชุมนุมที่เสียหายทุกคัน แมนดีครับ

« Reply #27 on: January 07, 2014, 04:38:34 pm »
28 ธค 56
   ตีสามการ์ดของ คปท โดนยิงด้วยอาวุธสงคราม ตายไปอีก 1 เจ็บ 3 ไม่ต้องสงสัย โจรในเครื่องแบบตำรวจไทยจัดให้ประชาชน จนต้องทำบังเกอร์เอาไว้กำบัง นี่เราจะต้องโดนโจรในเครื่องแบบลอบกัดไปถึงไหนนะ จะหวังทหารมาช่วยคงยาก เพราะมันเป็นพวกทักษิณกันหมดแล้ว ถ้าช่วยก็คงจะช่วยถล่มกลุ่มชาวราชดำเนินนี่แหละ เพราะถ้าช่วยปฏิวัติ ก็จะเป็นการปฏิวัติเพื่อช่วยรัฐบาลให้คงอยู่เสียมากกว่า
เช้านี้รถต้องติดหนัก แต่ก็ฝืนเอารถยนต์ออก เพราะต้องไปส่งมิวเรียนพิเศษ ทนๆ ไปครับ แค่ไหนก็แค่นั้น คิดบวกเข้าไว้ ใจเราก็เป็นสุข ทุกวิกฤตต้องมีโอกาส จงหามันให้เจอ
   ส่งมิวที่รถไฟฟ้า ผมเลยไปทำงานต่อ เป็นแบบนี้เช่นเดียวกับเป็นสิบปีที่ผ่านมา แต่ทันทีที่ถอยรถออกจากบ้าน ก็ได้ยินเสียงเอี๊ยดอ๊าดเหมือนตอนก่อนเอาไปซ่อม เซ็งสิครับ เห็นบอกเปลี่ยนเหล็กกันโคลงที่มาพร้อมตัวยึดแล้วไง ตอนนี้ในใจคิดไปสะระตะเลยครับ ว่ากูจะโดนหลอกไหม หรือไปเจออู่ประเภทเปลี่ยนไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหาย
   ขับไปก็เซ็งตลอดทาง พอถึงที่ทำงานก็โทรหาพี่อ๊อดเจ้าของอู่ บอกถึงปัญหา เขาบอกว่าเอาไว้เปิดงานจะมารับรถไปแก้ ตอนนี้เขาอยู่ต่างจังหวัด
   สายหน่อยมิวโทรมาบอกว่าเรียนเสร็จแล้ว ให้ไปรับหน่อย เฮ้ยย ยังทำงานไม่เสร็จเลย ใกล้วันหยุดยาวร้านค้าผมขายดีมาก เพราะขายส่งด้วย รับโทรศัพท์และลงบัญชีกันไม่ไหว เขียนผิดเขียนถูกก็มี ทำหลายอย่างมันก็วุ่นๆ น่ะครับ คนมาซื้อของหน้าร้านก็เยอะ แบกเข็นส่ง บางคนมาตัวเปล่าก็ต้องเรียกตุ๊กตุ๊กให้
   บอกให้มิวนั่งแท็กซี่มาเองก็แล้วกัน เขาไม่เคยนั่งมาก่อนหรอก แต่ผมสอนให้ขึ้นรถเมล์ง่ายๆ แค่จากบ้านไปโรงเรียนตรงตลอดไม่ถึง 5 กม ก็ไม่เอา ไม่ยอม อิดออด วันนี้ก็เลยออกอาการไปไม่เป็น สุดท้ายเขาก็โทรไปเรียกให้พ่อผมไปรับ    
   ผมอยู่ร้านจนบ่ายก็ไปธนาคารอีกแล้ว ทำธุระเสร็จก็กินเปาะเปี๊ยะสดในฟู๊ดเซนเตอร์ รสชาติงั้นๆ แต่กินบ่อยเพราะขอต้นหอมเยอะๆ เขาก็จัดให้เป็นกำ
   ก่อนกลับแวะซื้อช็อกโกแลตดาร์คของโปรดมา 2 ชิ้น เขาลดราคาน่ะครับ ผมชอบช็อกโกแลตดาร์คอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ เอาเท่าที่หาได้ง่ายในห้างก็คือ Ritter เพราะมีโกโก้แมสมาก บางยี่ห้อรสชาติดี อร่อย แต่กลับมีโก้โก้แมสน้อย แบบนี้ผมก็ยอมกินอันที่รสชาติด้อยกว่าแทน
   เดินไปเดินมาเจอขนมลดราคาก็หยิบติดตระกร้ามา เน้นประเภทถั่วเหมือนเดิม เจอกูลิโกะอัลมอนด์รุ่นใหม่เป็นช็อกโกแลตดาร์คเลยซื้อมาฝากภรรยา 1 กล่อง อ้าว เจอมันฝรั่งทอดลดราคาอีกแล้ว ฮ่าๆ เป็นยี่ห้อที่ชอบอีกละ ลด 50% เพราะมันใกล้หมดอายุแล้ว ไม่ถือ ไม่เป็นไร กูกินได้ ฮ่าๆ แอบจัดมา 2 ถุง คิดปลอบใจตัวเองว่าโหลดคาร์โบฯเอาไว้ พรุ่งนี้เช้าจะได้ระเบิดพลังตอนวิ่ง
   กลับมาถึงบ้านเจอมิวนั่งกินขนมข้าวโพดคั่วอย่างเอร็ดอร่อยพร้อมนั่งดูทีวีการ์ตูนโคนัน ผมเลยว่างหน่อย จัดการเปิดตาข่ายที่คลุมบ่อปลาเอาไว้เกือบสองอาทิตย์ออก เห็นว่านกกินปลามันไม่ได้มาหลายวันแล้ว ค่อยๆ เปิดแง้มออกทีละน้อยมาสองวันแล้ว
   เย็นล้างจักรยานแบบลวกๆ ในรอบหลายปี ผมล้างจักรยานน้อยมากเลยนะ ล้างเช็ดพวกคราบโคลน ไม่ได้ล้างแบบถอดมาเช็ดถูเหมือนพวกมือโปรเขาทำกัน ก็ผมไม่ใช่โปรนี่นา
   พอล้างรถแล้วรถดูสวยสะอาดขึ้นอย่างชัดเจน หยอดน้ำมันโซ่เล็กน้อย ไม่น่าเชื่อนะ ว่าดุมของผมที่มันไม่เคยถอดมาล้างเลยในรอบ 20 ปี นี่มันยังฟรีได้ลืนไหลอยู่เลย เจ๋งดีว่ะ
   แล้วก็เจอต้นเหตุของอาการรถไม่นิ่งแล้วครับ เกริ่นนำหน่อยนะ คือปกติผมจะเช็คบาลานซ์ของรถตัวเองตลอดเวลา ด้วยการขี่ปล่อยมือ แต่หลายเดือนมานี้ขี่ปล่อยมือแทบไม่ได้เลย ก็เลยนึกว่าตัวเองอ่อนหัดเอง ขี่จักรยานน้อย ฝีมือเลยถอถอย ปล่อยได้สัก 2 วิ ยังยากเลย รถเป๋ไปมา บาลานซ์ห่วย เหมือนคนหัดขี่ สองวันก่อนเลยปรับเซ็ทติ้งใหม่ ปรับเบาะให้แหงนขึ้นมาอีกนิด แต่ก็ได้ผลแบบเดิมๆ
   พอล้างรถนี่แหละครับ ถึงได้เจอสาเหตุ ก็ล้อหลังมันไม่ตรง มันคงจะเคลื่อนตอนขี่ลุยถนนขรุขระบ่อยๆ ในเมื่อแนวล้อหน้าหลังไม่ตรงกัน รถมันก็ไม่สมดุลย์สิ ปัดโธ่
   ใส่ล้อตรงแนวแล้วก็จะปรับหน้าสัมผัสผ้าเบรกใหม่ แต่ถอดไม่ออกว่ะ คือไม่เคยปรับแต่งมันเลยในรอบ 20 ปีเช่นกัน ไม่อยากฝืน ไม่อยากง้าง กลัวเบรกหัก มันเป็น XTR ปี 94 ทีผมชอบมากๆ
   ก่อนเก็บรถเห็นพลาสติกกระดูกงูที่ใช้ทำแฟ้มวางทิ้งไว้ เลยลองเอามาหุ้ม Chain Stay กันโซ่ตี ก็ได้แค่กันสีถลอกแหละครับ ยังคงมีเสียงดังหากโดนโซ่ตีอยู่ดี เพราะมันบางมาก ก็ขำขำน่ะ ของมันมีอยู่แล้ว แถมไม่ได้เพิ่มน้ำหนักอะไรนัก แต่ใช้แล้วเวิร์คหรือเปล่าก็อีกเรื่องหนึ่งนะ

« Reply #28 on: January 08, 2014, 03:00:53 pm »
29 ธค 56
   กลุ่ม คปท โดนระเบิดอีกแล้ว เจ้าหน้าที่ตำรวจมาดูที่เกิดเหตุก็เลยโดนรุมทำร้าย อืมม ผมเข้าใจนะ ก็ในเมื่อตำรวจมันเป็นพวกทักษิณหมดแล้วไง
   นีเป็นอาทิตย์แรกในรอบปีที่มิวไม่มีเรียนพิเศษ ให้เขาเลือกอยากไปไหน จะพาไป มิวบอก อยากไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง อ้าว เห็นแก่กินนี่หว่า ฮ่าๆ
   ปกติภรรยาชอบไปวิ่งสวนรถไฟ วันนี้เขาตัดสินใจมาวิ่งกับผมที่ศูนย์เยาวชนบางมด ออกจากบ้านแต่เช้า มิวยังไม่ตื่น น่าเสียดายที่ภายในสนามฟุตบอลไม่ได้เปิดให้เข้าไปเหมือนวันก่อนๆ เลยต้องวิ่งรอบนอก แต่มันก็ดีตรงว่ารอบมันใหญ่กว่าเยอะมาก น่าจะประมาณรอบละ 800 เมตร (ถ้าวิ่งภายในจะรอบละประมาณ 600 เมตร) วันนี้จัดไปแค่ 6 รอบ วิ่งไปแค่ 30 นาที ภรรยาบอกว่าเจ็บหัวไหล่ด้านหลัง ก็เลยไปเล่นทีสถานีกายบริหารแทน
   กลับมาบ้านเจอแม่ทำโจ๊กกิน เลยจัดไป 1 ชามใหญ่ สายหน่อยมิวชวนไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งกัน สูตรเดิมเลย มิวกินของหลักๆ ที่เขาชอบ เริ่มจากไข่นกกระทาทอดในเตาขนมครก ตามด้วยก๋วยเตี๋ยวหมูสับ ปิดท้ายด้วยโกโก้เย็น มิวกินของหลากหลาย แต่แปลกนะที่เขาไม่ชอบกินขนมจุบจิบ
   ไม่ได้มาตลาดนี้นานมาก วันนี้เลยซื้อของกินกลับมาเพียบ ของผมเองมีหมี่กรอบ สลัดแขก เผือกเส้นทอดกรอบ ข้าวโพดคั่วแบบเค็ม จัดมาซะเยอะเลยนะนี่ เผื่อไว้ไง ไม่รู้เมื่อไหร่ได้มาอีก
   วันหยุดแท้ๆ แต่จู่ๆ มิวบอกอยากไปเรียน อ้าว ตกใจสิ แต่เขาอยากเรียนเอง ก็เลยไม่ขัด ภรรยาเลยพาเขาไป ส่วนผมอยู่บ้านจัดการกับจักรยาน เมื่อวานเพิ่งล้างอย่างสะอาด เลยได้ฤกษ์ทำ Project Rat Bike คือการพรางรถให้ดูเก่าๆ เน่าๆ จะพรางโจรน่ะครับ ถ้าไม่เป็นคนเล่นรถตัวจริงที่รู้รถจริงๆ ก็จะมองข้ามไอ้คันนี้ไปอย่างแน่นอน
   ดูข่าวที่มีภาพคนไปทุบรถตำรวจ แล้วอีกวันตำรวจจับได้ นำมาแถลงข่าวบอกว่าเป็นหนึ่งในผู้ชุมนุม แต่ที่ไหนได้ วันนี้เจอคนขยัน ไปคุ้ยประวัติไอ้คนทุบรถมา กลายเป็นอยู่ในกลุ่มคนเสื้อแดงยืนเชียร์อย่างเฮฮา นำภาพมาวางคู่กันถึงกับเถียงไม่ออก ยุคเสื่อมของตำรวจไทยจริงๆ
   ข่าวฟรีทีวีมันต่างจากความจริงโดยสิ้นเชิง ในเฟซบุ๊คก็มีข่าวเยอะ แต่ก็ต้องวิเคราะห์ก่อนที่จะปักใจเชื่อ แต่หลายข้อมูลมันโดนลบออกไปเยอะ เช่นภาพตำรวจที่อยู่บนดาดฟ้าแล้วซุ่มยิงคนข้างล่างในวันที่ปะทะที่สนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่น
   อยู่บ้านตลอดวัน อาหารการกินอุดมสมบูรณ์มาก จนน่าจะกินเยอะไปหน่อยอีกแล้วล่ะ ตอนเช้าก็วิ่งไป 30 นาทีเอง เผาผลาญพลังงานไปได้แค่ก๋วยเตี๋ยวชามเดียว แล้วไอ้ที่เติมเข้าไปตลอดวันนี้ล่ะ หึหึ
   ชาวราชดำเนินจัดกิจกรรมปีใหม่เฉลิมฉลองกันแบบไม่ให้เหงา แต่เรื่องกิจกรรมเดินปิดเมืองนี่จะงดไปจนถึงปีใหม่แล้ว หลังจากนี้ได้ข่าวว่าจะปิดกันแบบทั้งเมือง
   เอาใจช่วยให้จบสิ้นโดยเร็วครับลุงกำนัน ชาติไทยจะได้พัฒนากับเขาเสียที

« Reply #29 on: January 10, 2014, 03:27:16 pm »
30 ธค 56
   ชาวบ้านเขาหยุดกันหมด ธนาคารยังหยุด หึหึ แต่ร้านผมเปิดครับ ร้านเปิดก็คือต้องไปทำงาน ไปเฝ้าร้านเหมือนเดิม สงสารลูกนะ แทนที่จะได้ใช้เวลาไปเล่นเรือ หรือขี่จักรยานทางไกล อยากให้เขาเรียนรู้ชีวิตจากโลกภายนอก กลายเป็นอยู่บ้านใช้ชีวิตกับไอแพดแทน ใครมีลูกก็ดูชีวิตของผมเป็นแนวทางไว้ก็แล้วกัน นี่คืออีกความผิดพลาดอันใหญ่หลวงที่จะส่งผลต่อตัวมิวเอง ผมพูดไม่ออกนะ พ่อแม่อยากให้ผมไปช่วยงานที่ร้านขายของ ภรรยาแม้ไม่ได้พูดอะไร แต่ผมอยู่ด้วยก็ช่วยแบ่งเบาไปได้บ้าง ผมมันเป็นคนไร้ค่าไง ทำอะไรก็ล้มเหลว ให้อะไรตอบแทนพ่อแม่ไม่ได้ ก็ให้สิ่งที่มีค่าที่สุดของผมไปเลยก็แล้วกัน นั่นคือ “เวลา”
   ผมสอนมิวเสมอว่าสิ่งที่มีค่ามากที่สุดในชีวิตนั้นคือ “เวลา” และคนเราเกิดมาเพื่อทำความดี ฉะนั้นหากผมมีชีวิตยืนยาว ก็จะมีชีวิตเพื่อทำความดี
   ทำความดีได้ทุกทีทุกเวลา ผมช่วยงานที่บ้านแบ่งเบาภาระพ่อแม่ก็คือความดี (แต่.. ความฝันของตัวเองแม่งไม่เหลือแล้ว อีกนัยหนึ่งแม่งก็โครตหดหู่เลย) ลูกค้าจ่ายเงินเกิน ก็คืนเขาไป นี่ก็คือความดี ช่วยเหลือคนที่กำลังลำบาก รถเสีย พาคนข้ามถนน ฯลฯ ไอ้พวกนี้ทำประจำ เดินๆ อยู่นอกบ้านเจอคนแบกเป้แล้วซิปเขาเปิดก็เดินไปบอกเขา ฯลฯ
   แต่มิวไม่ต้องเป็นแบบที่ผมเป็นหรอกนะ ลูกต้องทำตามความฝันของลูกให้สำเร็จ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็จงอย่าท้อแท้ ห้ามท้อแท้เด็ดขาด ดูชีวิตที่ล้มเหลวของพ่อเป็นตัวอย่างก็แล้วกัน แทนที่จะก้าวหน้ารุ่งโรจน์ในสายงาน กลับกลายต้องมานั่งเฝ้าร้านขายของ ลูกอย่ามาใช้ชีวิตแบบนี้เลย มันไม่สนุกหรอก ต่อให้เป็นคนจนแล้วได้ทำงานที่รักยังดีกว่าเลย
   เช้านี้อุ่นขึ้นเยอะ ขี่จักรยานยามเช้าแล้วไม่ค่อยหนาวเท่าไหร่ สองวันก่อนเพิ่งปรับแต่งล้อหลังให้ตรงแนวแล้ว เช้านี้ลองขี่ปล่อยมือดู ไปแบบอย่างมั่นใจเลย พอปล่อยสองมือปุ๊บ…
   รถแม่งเอียงวูบเลย เกือบกลิ้งแน่ะ เพราะปล่อยมือแล้วก็ดันตัวขึ้นนั่งหลังตรงเลยไง แบบกูมั่นใจเต็มที่ แต่เปล่าเลย รถแม่งเป๋ ไอ้สันดานเอ๊ย เกือบไปแล้ว
   กลับมาขี่แบบงงๆ เกิดอะไรขึ้นกันล่ะนี่ ล้อหลังก็ตรงแนวแล้วนี่นา มีอะไรให้ผิดพลาดอีกหรือ สมัยก่อนเราปล่อยมือขี่ได้นานหลายกิโลเมตรเลย ขึ้นเนิน ขึ้นสะพาน ลงสะพาน เจอทางขรุขระ กระทั่งคันกั้นรถก็ยังปล่อยมือขี่ผ่านได้
   เอ๊ะ หรือกูฝีมือตก เหมือนดริฟท์น่ะ ที่ทุกวันนี้ฝีมือตกไปเยอะแล้วล่ะ สู้เด็กรุ่นใหม่ๆ เขาไม่ได้แล้ว ขี่ไปคิดไป สุดท้ายได้ข้อสรุปว่าตัวเองอ่อนซ้อม
   อยากขี่จักรยานไปทำงาน แต่แม่ฝากให้เอาสินค้าไปร้านขายของด้วย ก็เลยต้องขับรถยนต์ไป ทั้งๆ ที่ถนนโล่งสุดๆ
   บ่ายไปธนาคาร เสร็จแล้วก็เข้าบ้านตอน 0300 มิวกำลังนอนกินชาเขียวดูการ์ตูนโคนันอย่างสบายอารมณ์ ไม่ต้องอิจฉาเขา เราเองก็เคยเป็นเด็กมาก่อน ยุคเด็กการ์ตูนโปรดของผมคือ Cobra ชอบมัน มันเจ๋งดี กวนตีนดีด้วย เท่สุดๆ ตรง Psyco Gun ที่แขนซ้าย
   ข่าวสารบ้านเมืองตอนนี้ต้องอ่านในเฟซบุ๊คอย่างเดียวเลยนะ เพราะสื่อสาธารณะล้วนเป็นขี้ข้าทักษิณเกือบหมดเกลี้ยง วันนี้มีข่าวทนายนกเขาโดนขับรถไล่ล่า มีเอาปืนเก็บเสียงมาจ่อเล็ง ทางด้านพนมเปญก็มีการเดินขบวนประท้วงขับไล่ฮุนเซน มาแนวเดียวกับไทยเราเลยคือ สันติ อหิงสา ปราศจากอาวุธ แต่เชื่อเถอะ สุดท้ายก็ต้องมีการนองเลือด ไทยเราเองก็เช่นกันครับ ต่อสู้ไปแบบนิ่มๆ อย่างนี้มันสู้กับคนหน้าด้านไม่ได้หรอก ก็เขาไม่ออกเสียอย่าง จะทำอะไรเขา
   จะหวังให้ทหารออกมาช่วย นั่นคือการเข้าทางเขาเข้าไปใหญ่ เพราะปฏิวัติเสร็จก็จัดการเลือกตั้งทันที มันก็จะกลับมาอีกแบบเดิม ยกเว้นแต่ว่าจะต้องมีการปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง