Author Topic: พย 56 เปิดตำนานคนเดือนพฤศจิกา 56 ที่ราชดำเนิน 22... 28 Motor Expo  (Read 20259 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
16 พย 56
   เสาร์อีกแล้ว มิวเรียนพิเศษเช้าถึงเย็น ผมอยู่ร้านขายของเหมือนเดิมเป๊ะ เช้าไปส่งมิวที่สถานีรถไฟฟ้า ก่อนลงเขาฝากซื้อ “รังถ่าน” บอกจะเอาไปใช้กิจกรรมของวิชาวิทยาศาสตร์ ให้ผมช่วยไปซื้อให้หน่อย
   รังถ่าน ก็คือที่ใส่แบตเตอรี่ มีหลากหลายแบบ มิวจะเอาแบบ AA 2 ก้อน พร้อมมีสวิทช์ปิดเปิดด้วย อืมม จำไว้ จดไว้
   บ่ายๆ เดินจากร้านขายของข้ามสะพานพุทธ ผ่านโรงเรียนสวนกุหลาบ เข้าไปในตึกดิโอล์สยาม ทำธุระที่ธนาคาร เสร็จสิ้นก็เดินหาไอ้รังถ่านให้ลูก ชักเริ่มสงสัยว่ามันเรียกว่ารางถ่าน หรือว่ารังถ่านกันแน่
   เจอร้านอมรในตึกดิโอล์สยามเลยเดินเข้าไปคุย แต่พบว่าร้านนี้เป็นศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าเท่านั้น เลยเกิดไอเดีย เพราะว่ามีเครื่องเล่นเทป mini DV เก่าแก่มันเสีย เล่นแล้วกินเทป ถามเขาว่ารับซ่อมไหม
   เจ้าหน้าที่ไม่ตอบ แต่ชี้โบ้ยให้ไปถามช่างที่อยู่ด้านใน มองเข้าไปมีโต๊ะช่างนั่งซ่อมอยู่หลายสิบคน นั่งเรียงแถวกัน มีป้ายเขียนเฉพาะเจ้าหน้าที่เท่านั้น
   ผมเดินไปหยุดอยู่แค่ทีป้ายห้ามเข้า แล้วก็ตะโกนถามช่าง
   ช่างชี้ๆ ให้เดินเข้าไปจนสุดทาง แล้วเลี้ยวซ้าย
   เอาๆ จัดไปครับ ไม่ต้องเคารพป้ายกันแล้วล่ะ เดินลุยเข้าไปแม่งเลย พบว่าที่นี่เขาแบ่งกันเป็นแผนกๆ ครับ แต่ละโซน แต่ละแถวก็จะซ่อมสินค้าเป็นอย่างๆ ไป ไอ้แผนกกล้องวีดีโอนี่คนซ่อมกันน้อย เขาจัดไว้ด้านในสุดเลย
   เจอช่างกำลังนั่งรื้อกล้องหน้าตาคล้ายๆ ของผม เลยถามเขาว่ารับซ่อมไหม
   ช่างบอกรับทุกอาการ เอาของมาไหม จะได้ดูให้เลย
   โหห บริการทันใจดีจริง แต่ผมไม่ได้เอามาครับ ถ้ารู้ว่าพี่รับซ่อม คราวหน้าจะได้ติดมือมา ไอ้กล้องนี่เสียมาหลายปี สองจิตสองใจจะซื้อใหม่ดีไหม แต่ก็เสียดายเทปเก่าๆ มีอยู่ราว 30 ม้วน มันจะเอามาเล่นอีกครั้งได้อย่างไร เป็นข้อมูลสำคัญมากๆ เพราะผมถ่ายลูกเก็บไว้ตั้งแต่เขายังเด็ก
   ช็อทที่ประทับใจสุดคือตอนอนุบาล ผมปล่อยให้เขาเดินเข้าไปโรงเรียนเองคนเดียว ติดไฟกระพริบไว้ที่เป้หลังด้วย ผมจอดรถแล้วแอบมาถ่ายเขาจากบนสะพานลอย
   หิวครับ ลองหาของกินก็ตาลาย เยอะจัดไปหมด นึกขึ้นได้ ไปร้าน “ออน ล็อค หยุ่น” ดีกว่า ผมเรียกมันว่า the original retro café ไปนั่งเอาฟีลบรรยากาศเดิมๆ ร้านก็เรียบง่าย ขายพวกอาหารเช้า ไข่กระทะ ขนมปังสังขยา กาแฟ ผมสั่งขนมปังมากิน 28 บาท รสชาติก็กลางๆ แหละครับ แต่เห็นคนรุ่นใหม่เขาบอกอร่อยมาก ก็ว่ากันไป ปากใครปากมัน
   0300 มิวโทรมาตาม บอกว่าเรียนเสร็จแล้ว กำลังจะกลับ ผมบอกให้มิวเถลไถลอีกสัก 15 นาทีแล้วค่อยขึ้นรถไฟฟ้า จะได้ไม่ต้องมารอผม พูดจบก็รีบจ้ำเท้าเดินข้ามสะพานพุทธกลับฝั่งธน แล้วขับรถไปยังจุดนัดพบทันที
   กลับถึงบ้านมิวรีบคว้าไอแพดมาเล่นและลากยาวจนถึงกลางคืน ผมไม่รู้จะทำอย่างไรกับเขาแล้ว เลยออกกฎว่า ต่อไปนี้ทุกครั้งที่จะหยิบไอแพดมาเล่น ให้พูดเสียงดังๆว่า
   “ไอแพดเปลี่ยนชีวิตมิว”
   หวังว่าสักวันเขาคงเข้าใจ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
17 พย 56
   นอนดึก ตื่นสาย ลืมตามาก็ใกล้จะ 0600 แล้ว อยากจะเอาจักรยานไปขี่ไกลๆ แบบเอาใส่รถยนต์ไป แต่ก็ไม่รู้จะเอารถคันไหนไปดี คือไม่รู้ว่าวันนี้พ่อจะใช้รถคันไหน บางทียืมรถเขาใช้ก็เกรงใจ ไอ้รถเราเองก็แค่ 180SX ใส่รถจักรยานไม่ได้
   เริ่มอยากได้รถที่ใส่จักรยานได้มานานสักพักใหญ่ แต่ติดที่เรื่องการดูแลรักษา แถมทุกวันนี้ชีวิตส่วนใหญ่อยู่แต่ที่ร้านขายของ ไม่น่าเชื่อว่าชีวิตตัวเองจะต้องมาเป็นแบบนี้ คาดไม่ถึงจริงๆ
   ล้างบ่อปลา จัดการรวบรวมปลาตัวเล็กจากหลายๆ บ่อมารวมกันในบ่อใหญ่ที่เป็นอ่างว่ายน้ำสำหรับเด็ก ใช้น้ำประปาปกตินี่แหละ แต่คราวนี้ต้องทิ้งไว้สัก 1 คืน ผมกลัวเอาลูกปลาตัวจิ๋วๆ ลงไปแล้วมันน็อคน้ำตาย
   อาหารเช้าวันนี้เป็นซาลาเปา แม่ซื้อมาจากตลาด รสชาติพอใช้ได้ มีไส้หมูสับ และหมูแดง จัดไป 3 ลูก สายหน่อยออกไปส่งมิวที่รถไฟฟ้า เขาบอกอยากไปเรียนพิเศษ เฮ้ยย มาแปลกมาก วันนี้มีเรียนบ่ายหน่อยเดียว แต่อยู่บ้านเฉยๆ กลับบอกอยากไปเรียน
   เอ้า จัดไปครับ ส่งให้เขาเดินทางไปเอง ตอนบ่ายภรรยาอาสาไปรับ ผมส่งมิวเสร็จก็กลับบ้านเลย ไม่รู้สินะ รู้สึกเหมือนตัวเองเบื่อหน่ายชีวิตยังไงไม่รู้ ไม่สนุก ไม่ตื่นเต้น ไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น ออกแนวเบื่อโลก นี่ถ้าต้องตาย ก็คงไม่เสียดายอะไร อยู่ไปวันๆ หายใจทิ้งไปเป็นสิบปีแล้ว รู้สึกเหมือนโดนแช่แข็ง
   ผ่านตลาดแถวบ้านแวะเข้าไปกินก๋วยเตี๋ยว 0100 ลุ้นวอลเล่ย์สาวไทยรอบสุดท้าย วันนี้ซัดกับรัสเซีย เห็นแล้วยิ่งเหนื่อย เพราะตัวของเขาสูงกว่าเราราว 1 ฟุต !!!
   เห็นสภาพแล้วก็ไม่อยากแข่งแล้วล่ะ เหมือนเอารถ 1.6 ไปซัดกับพวก 2.0 Turbo ตัวเตี้ยกว่าเยอะ เล็กกว่าเยอะ ประสบการณ์น้อยกว่า ที่ได้รับเชิญมาร่วมงานนี้ก็เพราะเราเป็นแชมป์เอเชีย อ้อ งานนี้เขาแข่งกันเฉพาะแชมป์ครับ เลยไม่ต้องสงสัยว่าทำไมเราถึงแพ้ทั้งอเมริกา บราซิล และยังแพ้เจ้าภาพญี่ปุ่นอีกด้วย
   แต่ก็สร้างปาฏิหาริย์นะ สามารถชนะรัสเซีย 3-1 เซ็ท ปิดเกมได้เจ็งสุดตีนมาก ที่ผมชอบสุดคือเล่นแล้วยิ้มแย้มกันทุกคน มีการหยอกล้อกันเองอีกด้วย จะได้แต้ม หรือจะเสียแต้ม แสดงสีหน้าเหมือนกันหมดเลย
   ว่างระหว่างวันก็เล่น Uke ไป อ่านหนังสือบ้าง เดินไปดินมา ดูปลา เย็นดูรายการ The Voice อีกในก็อยากไปราชดำเนิน อยากไปเป็นหนึ่งในเม็ดพิกเซลเล็กๆ อยากร่วมเป็นส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์ไทย โตขึ้นจะได้บอกลูกได้ว่าเราเป็นคนเดือนพฤศจิกา
   ในที่สุดก็ไม่ได้ไปนะ หาข้ออ้างไปเรื่อย ติดลูกบ้าง ติดธุระบ้าง
   เวทีราชดำเนินประกาศรวมพลครั้งยิ้งใหญ่ในวันอาทิตย์ที่ 24 พย เป้าหมาย 1 ล้านคน !!!
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

18 พย 56
   จิบน้ำอุ่นและเดินสูดลมหายใจลึกๆ เดินไปเดินมา ดูปลาในบ่อที่ติดตั้งระบบออกซิเจนเพิ่มอีก 4 ท่อ ปลาเยอะมากขึ้นแล้วครับ เอาพวกตัวที่ค่อนข้างโตลงไปผสมรวมด้วยแล้ว ส่วนบ่อเก่าก็เอาไว้เพาะเจ้าตัวเล็กที่เพิ่งฟักเมื่อสัปดาห์ก่อน
   เช้านี้ปลาก็ผสมพันธุ์กันอีกเช่นเคย ผสมกันแทบทุกวัน จะเว้นก็ไม่เกินวันเดียว ปลาในบ่อตอนนี้น่าจะราว 150 ตัว เป็นปลาทองพันธุ์ออรันดา ผสมพันธุ์ไปมา กลายเป็นมีรุ่นหางสั้น รุ่นตัวเล็ก หัววุ้น สีดำ ตาโต ฯลฯ
   ชื่นชมปลาได้พักเดียวก็ต้องเตรียมตัวออกจากบ้าน
   อยู่ร้านขายของจนบ่าย เข้ามาบ้านนั่งขีดเขียนงานเล็กน้อย อยู่ได้ไม่นานเท่าไหร่ อีกสักพักก็ต้องออกไปรับลูก
   เย็นไปรับมิวที่ Big C กลับมาบ้านก็ให้เขารีบอาบน้ำ และทบทวนหนังสือที่จะสอบในวันพรุ่งนี้ แต่มิวไม่เห็นรู้สึกตื่นเต้นอะไรสักนิด เอ๊ะ นี่มันชัวร์ หรือมันยังไม่เข้าใจว่าสอบคื่ออะไร
   กลางคืนช่วงนี้ติดตามข่าวแต่ช่อง Bluesky ลุ้นเอาใจช่วยชาวราชดำเนินทุกท่าน
คนนามสกุล ณ ระนอง ออกมาตัดญาติกับ กิติวัฒน์ ณ ระนอง หนึ่งในสมุนของทักษิณ

19 พย 56
   เฮ้ย เมื่อวานผมพิมพ์ชื่อกิติรัตน์ผิดไป ขอแก้ไขวันนี้แทน อย่างที่เคยบอกครับ เล่าไดอารี่สดๆ ปล่อยอารมณ์แรกล้วนๆ ไม่มีการย้อนมาแก้ไขเพื่อให้ตัวเองดูดี หากผิดพลาดพลังไป มันก็คืออารมณ์ขณะนั้น

เช้านี้ขี่จักรยานได้ 15 นาที รับลมเย็นหน้าหนาว แต่ยังไม่ได้ออกขี่อย่างเป็นทางการเลย มีเวลาว่างแค่วันอาทิตย์วันเดียว เราก็อยากพักผ่อน พักแผ่นหลัง แม้จะไม่ได้ยกของอะไรหนักมากแล้ว แต่ทุกวันนี้ก็ยังต้องมียกอยู่บ้าง ยังดีที่แค่ล้าๆ ไม่ถึงกับเจ็บจนทรุด
   อย่างเช้านี้ก็มียกสินค้าหนัก 25 กก 6 ลัง ลังบนๆ นี่พอไหว แต่ลังด้านล่างนี่ต้องระวังสุดๆ ลงย่อตัวนั่งตามคำแนะนำของหนังสือแล้วก็ยังรู้สึกไม่ดีเอาเสียเลย
   กลางวันมีโทรศัพท์ลึกลับ งงสิ ปกติไม่ค่อยมีใครโทรมาหา แต่คราวนี้เป็น PR จากค่าย BMW โทรมาเชิญไปงานเปิดตัวรถมอเตอร์ไซค์ ใจหนึ่งก็ดีใจ อีกใจก็ลังเล ผมไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์มากกว่า 20 ปีแล้ว ล่าสุดขี่ Harley Davidson 1945 พร้อม Side Car ไปเรียนตอนอยู่มหาวิทยาลัย แถมแต่งตัวกวนตีนอีกนะ คือใส่เสื้อเชิร์ตขาว ผูกเนคไท
   เลยถาม PR เพิ่มว่า เขาดูแลเฉพาะแผนกมอเตอร์ไซค์อย่างเดียวหรือเปล่า ดูแลแผนกรถยนต์บ้างไหม แล้วคำตอบเขาก็ทำให้ผมในชื้น
   “ดูแลทั้งสองอย่างค่ะ เอาไว้จะส่งการ์ดเชิญไปให้นะคะ”
   โอ กลายเป็นว่ามีค่ายรถอีกค่ายที่จะเข้ามาในชีวิตเราแล้ว ปกติมีแค่ Mercedes Benz ตอนนี้จะมี BMW เข้ามาเพิ่ม ดีใจๆ ๆ ๆ ไอ้แต่แอบมองรถเขามาสิบกว่าปี รถคันล่าสุดที่ผมจับก็คือ BMW Z3 ยังจำอารมณ์นั้นได้ครับ
   แต่ตอนนี้ BMW มีรถน่าสนใจเยอะมากๆ จุดเด่นของรถค่ายนี้คือเทคโนโลยี่เครื่องยนต์ดีเซลครับ อยากลองยาวๆ จริงๆ เลย แบบขับไปเชียงราย แล้วดูว่ากินน้ำมันไปกี่บาท
   นี่ถ้าเป็นตอนทำ Racing Club อยู่มีแผนเยอะกว่านี้อีกนะ ถึงขั้นฟอร์มทีมทดสอบรถยนต์ที่ประกอบไปด้วยนักขับจาก Car Club ต่างๆ ที่ผมเล็งเอาไว้ คือใจเราอยากทำนิตยสารทดสอบอย่างจริงจังไง ด้วยเหตุผลที่เคยเล่าครับ คืออ่านเล่มไหนแม่งก็เชียร์ตลอดเลย โคตรเบื่อเลย ผมไม่เชื่อหรอกนะว่ารถมันจะไม่มีที่ติ ชมกันจนเบื่อ จนเลี่ยน แต่ก็เข้าใจ มันเป็นเหตุผลทางด้านธุรกิจ ใช่แล้ว เพราะกลัวเจ้าของค่ายรถเขาไม่ซื้อโฆษณาในนิตยสารของตัวเองนั่นแหละ
   เล่าถึง Racing Club มาหลายครั้งหลายหน ก็เพราะผมเตรียมแผนจะกลับมาใหม่ถึงสองครั้ง แต่ก็ล้มเหลวตลอด จนทุกวันนี้แม่งหมดแรงแล้วล่ะ ถึงได้อยู่ในช่วงซึมเศร้าที่สุดในชีวิต ปล่อยให้ตัวเองน้ำหนักขึ้น แล้วทุกอย่างก็ยิ่งเลวร้ายเข้าไปใหญ่ เป็นแบบนี้นานๆ อีกหน่อยคงมีโรครุมเร้า
   PR ค่าย BMW โทรมาวันนี้ก็ทำให้ผมกระปรี้กระเปร่าได้เล็กน้อย ยังไงก็ขอบคุณนะที่ช่วยเติมไฟในกองขี้เถ้าที่ใกล้มอดแล้ว ถ้าผมยังพอทำประโยชน์ให้กับวงการรถยนต์ได้บ้าง แม้เพียงเล็กน้อย ผมก็ยินดี

20 พย 56
   ข่าวร้ายประเดิมเริ่มวันตั้งแต่เช้ามืดตอนตีสามกว่า คือพวกรัฐบาลและสมุนยกมือสนับสนุนเงิน พรบ เงินกู้ 2 ล้านล้าน บาทไปเรียบร้อยแล้ว แต่ถ้าให้คิดรวมดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายด้วยก็ปาเข้าไป 5 ล้านล้านบาท ยังไม่นับเรื่องเหี้ยๆ ที่แฝงเข้ามาอีก เช่น ยกเลิกอุทยานแห่งชาติเภตรา-ตรุเตา ระเบิดภูเขา 8 ลูก เพราะอยากได้ทราย 20 ล้านตันเอาไปถมทะเลในเขตอุทยานแห่งชาติเพื่อสร้างท่าเรืออุตสาหกรรมและเขตอุตสาหกรรมต่อเนื่อง
   โอ้ พระพุทธ นี่มันคือแผนการทำร้ายประเทศไทยชัดๆ

ข้างบ้านที่อยู่ติดๆ กันโดนขโมยขึ้นบ้าน รื้อข้าวของในรถยนต์ไปเกลี้ยง ทำเอาผมเสียวเหมือนกัน เพราะรั้วกั้นแค่เตี้ยๆ เอง ปีนข้ามง่ายมากๆ โดนแล้วก็แล้วกันไป คิดบวกเข้าไว้ให้เราระมัดระวังในการเก็บทรัพย์สินให้มากยิ่งขึ้น
   หลายปีก่อนบ้านผมก็เคยโดนนะ แต่ไม่ได้เข้าไปในตัวบ้าน โดนขโมยพวกรองเท้าไปหมดเลย คิดบวกครับ ยังดีที่โดนแค่รองเท้า

เฮ้ยยย หากล้อง mini DV ไม่เจอ ทำไงดี กล้องเสียนานหลายปีแล้วล่ะ มีอาการกินเทป เก็บไว้นิ่งๆ จนลืมว่าไปอยู่ไหนแล้ว ฉิบหายเลย ตอนแรกหาร้านซ่อมไม่ได้ พอมาตอนนี้หาร้านได้แล้ว เสือกหากล้องไม่เจอ
   กลางวันได้เมลล์ตอบจาก Alice เจ้าของ SBK ที่อิตาลี บอกวิธีให้ผมซ่อมบำรุงชุดคิทเบื้องต้นด้วยการให้ทำความสะอาดวาล์วลมให้ดี และกำชับว่าต้องปิดวาล์วให้แน่นหลังสูบลมแล้ว
   อืมม มันรั่วตรงโคนของวาล์วนะ Alice ไม่ได้รั่วจากตัววาล์ว แต่ Alice บอกว่าให้ใจเย็นๆ ยังไงก็ซ่อมได้ทุกกรณี ไม่ต้องเป็นกังวลไป
   แอ๊ปผีจีนแม่งเอ้าท์แล้วจริงๆ ด้วย ผมโหลดมาตามกระแส ยังไม่ทันเปิดเล่นเลย แม่งเอ้าท์เสียแล้ว
   เปิดทีวีของ PSI ช่อง 6 เจอรายการ Safety First ของเกาหลี เฮ้ยย แม่งดีมากๆ เลย คล้ายแนว Sponge น่ะ แต่ไอ้นี่เป็นเรื่องเกี่ยวกับภัยรอบตัวที่เราคาดไม่ถึง
   ได้รับบัตรเชิญจากค่าย BMW เปิดตัวมอเตอร์ไซค์ พร้อมประชาสัมพันธ์แผนการตลาดในปี 57 จัดงานที่ โพธาลัย เลเซอร์ ปาร์ค
   เฮ้ยย !!! ที่ไหนวะ จังหวัดอะไรหรอ แล้วกูจะไปอย่างไร มีรถไปส่งไหม ฯลฯ งงแดก ไม่ได้ออกงานมาหลายปี เปิดไอแพดเสิร์ชหา ปรากฏว่าอยู่เลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรานี่เอง
   เขาจัดงานตอนสายๆ ผมคงจะส่งลูกแล้วเลยไปร่วมงาน แต่มันไกลจากบ้านพอควร แถมต้องขึ้นทางด่วน และไอ้ทางด่วนตอนเช้านี่มันไม่น่าใช้บริการเลยแม้แต่น้อย
   เย็นไปรับลูกที่ร้านหนังสือ ช่วงนี้กลับมากินข้าวบ้านตลอดเลย บอกมิวไปตรงๆ ว่าพ่อไม่มีเงินรายได้อะไรเข้ามา ที่เห็นว่ามีนั่นคือเงินสำรองที่เอาไว้ใช้ในอนาคตของลูกเอง มีน้อยใช้น้อยก็จะทำให้เราอยู่ในโลกใบนี้ได้อย่างเป็นสุข ไม่ต้องไปดิ้นรนที่จะตามใครเขา เราไม่รวยเหมือนเขา จะไปเอาอย่างเขาได้อย่างไร
   เห็นจักรยานของพ่อไหม ปีหน้ามันจะมีอายุครบ 20 ปี

21 พย 56
   เริ่มกินน้ำอุ่นมาได้ราวสองสัปดาห์แล้ว ลองไปเรื่อยๆ ครับ ก่อนหน้านั้นก็กินน้ำแบบอุณหภูมิปกติมานานเป็นเดือน ไอ้น้ำเย็น น้ำแข็งนี่เลิกกินมานานมาก
   ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงของร่างกายอะไรที่ชัดเจนนะ เพราะปกติก็แข็งแรงดีมาตลอด
   อยู่ที่ทำงานก็ยังคงมียกของบ้างประปราย เรียกว่ายกแบบขำขำ แต่กลัวเจ็บหลังไง มันเลยไม่ค่อยขำเท่าไหร่ ไม่เป็นไรครับ ชีวิตคนเรามันมีหลากหลาย สุขบ้าง ทุกข์บ้าง ปนๆ กันไป มันขึ้นอยู่กับวิธีคิดของตัวเราเอง คิดสุขใจก็สุข คิดทุกข์แบบที่ผมเคยทำ มันก็แสนจะทุกข์
   นี่ๆ รู้ไหมว่าทุกวันนี้ผมคิดอย่างไร เรื่องลูกที่เคยโมโห เครียด จนปลดปล่อยด้วยการกินจนอ้วน ผมเอารูปเขาตอนเด็กๆ เล็กๆ มาดู แล้วก็คิดถึงบรรยากาศช่วงนั้น ตอนนั้นเขาแสนจะน่ารัก เลี้ยงดูประคบประหงมด้วยมือของผมเองมาตลอด ป้อนข้าว ป้อนน้ำ ทำความสะอาด ซักผ้าอ้อมผมก็ยังซักเอง ตอนนั้นไม่เห็นจะโมโหเขาสักนิด
   เอาอารมณ์ตอนนั้นแหละครับ เอามาใส่แทนตอนนี้ซะ แค่นี้เราก็มีความรู้สึกดีๆ ต่อกันตลอดเวลา จะเล่นไอแพดหรอ ก็เล่นไปสิ จำกัดเวลาเล่นสักหน่อย แต่ก็จะมาเสียเรื่องสายตานี่แหละ จ้องจอตลอดเวลา สายตาก็เหนื่อยล้า พอวางไอแพดก็อยากจะหลับตานอน กลายเป็นว่าไม่ได้ทบทวนแบบฝึกหัด
   อีกไม่กี่เดือนจะสอบเข้าสวนกุหลาบ โรงเรียนชายอันดับ 1 ของรัฐบาล ไม่ใช่ยากธรรมดา ต้องเรียกโคตรยาก แล้วอย่าหวังว่าผมจะมีเงินไปยัดใต้โต๊ะ งานนี้ซัดกันสดๆ
   กลางคืนติดตามข่าวการเมืองทางช่อง Bluesky อัปเดทข่าวสารกันบ้าง พบว่าทักษิณนี่ยิ่งอยู่ยิ่งเหี้ยจริงๆ ศาลตัดสินออกมาไม่ถูกใจมัน ก็ให้สมุนออกมาปั่นป่วนไม่ยอมรับคำตัดสิน บอกว่าศาลไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง
   เฮ้ย ไอ้เหี้ย แบบนี้กูขับรถแล้วโดนตำรวจไถ กูก็บอกได้สิว่า กูไม่ยอมรับคำตัดสินของตำรวจ เพราะตำรวจไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง
   และถ้าทุกคนเป็นศรีธนนชัยอย่างมึงล่ะก็ ….. ความฉิบหายมันก็จะบังเกิดไปทุกหย่อมหญ้า 

22 พย 56
   เช้านี้มีน้ำรางจืดให้กิน จิบอุ่นๆ คล้ายน้ำชา ไม่รู้หรอกว่าดีอย่างไร รู้แต่ว่าดีก็กินๆ เข้าไป อยู่บ้านนี่มีของดีๆ กินเยอะครับ จิบไปก็เดินสูดหายใจลึกๆ ไป ไม่ได้ออกกำลังกายอีกแล้ว
   จิบไปเล่น Uke ไปด้วย ร้องเพลงเบาๆ เพลงโปรดโดนใจตอนนี้คือเพลง ทะเลใจ มันดูเลื่อนลอยดีนะ แบบวันๆ ไม่ต้องคิดฝันถึงอะไรอีกแล้ว แต่มีชีวิตเพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน
   ฟังรายการรถยนต์ทางวิทยุแล้วขัดหูอีกแล้ว คำว่า Fuel Cell วิทยากรท่านเรียกว่า “ฟูเอล เซล” ทุกคำเลย มันเรียกผิดน่ะครับ ต้องเรียก “ฟิว เซล”
   อีกคำคือ Hydrogen ท่านเรียก “ไฮโดรเย่น” ออกเสียงไทยๆ ง่ายๆ ว่า ไฮโดรเจน จะน่าฟังกว่าเยอะ
   บ่ายเข้ามาบ้าน นั่งดูเจ้าลูกปลาตัวเล็กๆ ที่ตอนนี้จัดการให้มันอยู่ในอ่างน้ำใบใหญ่ ไอ้บ่อนี้ใช้มาสักระยะ ล้าง ขัด ถู หลายครั้ง จนพลาสติกมันบางจนเปื่อยขาด มีน้ำรั่วออกมา กะว่าวันไหนว่างจะจัดการปะเสียที ไม่น่าจะยากนะ
   กลางคืนก่อนนอนผมโมโหฟิวส์ขาดอีกครั้ง เฮ้ยย โดนลูกแม่งหลอกอีกแล้ว หลอกว่าทำการบ้านเสร็จหมดแล้ว แถมเล่นไอแพดอย่างบ้าคลั่ง รู้สึกตัวเองแม่งเหมือนคนโง่ไง โดนคนที่เรารักหลอกแม่งโคตรเจ็บเลยว่ะ โมโหอย่างมาก แต่วันนี้ไม่ตีแล้ว เปลี่ยนกลุยทธใหม่ ด่าแม่งเลย
   ด่าแบบเหี้ยๆ เลยด้วย พูดกู พูดมึงตลอด ตะคอกเสียงดัง ด่าว่ามึงจะเล่นไอ้เครื่องเหี้ยนี่ไปถึงไหน มึงไม่รู้ตัวหรือว่าอีกแค่สองเดือนมึงก็ต้องไปสอบเข้าโรงเรียนใหม่ ไอ้เครื่องเหี้ยนี่มันเปลี่ยนชีวิตมึงไปแล้ว ๆ ๆ (ตะโกนดังๆ)

ครั้งแรกที่หลอกกู ก็วันที่ 24 กรก มาวันนี้ 29 พย มึงเอาอีกแล้ว ทำใจไม่ได้ว่ะ ผมด่าลูกแบบไม่เคยเสียงดังตะคอกโวยวาย และมีคำหยาบแบบนี้มาก่อน ภรรยากลับมาบ้านพอดีถึงกับงง ผมต้องยกมือห้ามให้เขามายุ่ง
   ด่าเสร็จ ก็ไล่ลงไปอยู่ข้างล่าง บอกว่าสำนึกผิดได้แล้วถึงขึ้นมานอนได้

23 พย 56
   เฮ้ยย วันหยุดแท้ๆ แต่ก็ดันมีเรื่องไม่สบายใจเข้ามารบกวนจนได้ เสาร์มิวมีเรียนตลอดวัน ผมเห็นแล้วเบื่อแทน ผมคิดเห็นไม่ตรงกับภรรยาในเรื่องพวกนี้อย่างมาก คือตัวผมเองมาจากคนเรียนไม่เก่ง แต่ภรรยาเป็นเด็กเรียนแบบได้เกียรตินิยม มาแบบคนละขั้วเลย ก็ถึงได้มีวิธีคิดที่ไม่เหมือนกันบ้างในบางเรื่อง
   ผมเน้นเรื่องชีวิต ภรรยาเน้นวิชาความรู้ แต่อีกไม่กี่เดือนมิวก็จะต้องสอบเข้าสวนกุหลาบไง ผมเลยไม่อยากไปโต้เถียงอะไรเขามาก เรียนหนักๆ ก็น่าเบื่อเหมือนกัน ใจอยากให้เขาไปเล่นเรือใบเสียมากกว่าด้วยซ้ำ เพราะพวกเพื่อนๆ เขาที่เริ่มเรียนมาด้วยกันตอนนี้ไต่อันดับเข้าไปใกล้พวกทีมชาติเข้าไปทุกทีๆ แล้ว

เช้าไปส่งมิวที่รถไฟฟ้า ผมอยู่ที่ทำงานก็มียกของอีกแล้ว ยกย้ายของในโกดังแบบเดิมๆ ยกไปยกมา ยกแล้วจัดเรียงใหม่ ทำแบบนี้วนเวียนไปเรื่อยๆ มันเลี่ยงไม่ได้หอรก ผมเข้าใจชีวิตดี หากทำงานแบบนี้ อยู่ร้านขายของแบบนี้ มันก็ต้องยกแบกของไปตลอดแหละ
   บ่ายไปธนาคาร เหลือเวลาว่างนิดหน่อยเลยแวะเข้าไปคอนโดทำความสะอาด ก็บรรยากาศเดิมๆ ครับ ล้างระเบียง เปิดแอร์ทั้งสองตัวให้น้ำยาแอร์หมุนเวียน เปิดไฟ เปิดน้ำ หย่อนก้นนั่งพักได้ราว 10 นาที มิวโทรมาเรียกให้ไปรับ บอกเรียนเสร็จแล้ว
   เฮ้ยย เร็วมาก ตามตารางต้องเลิกราว 0500 แต่มิวจะกลับตอน 0300 ทุกที แต่วันนี้โทรมาตอน 0200 เขาบอกว่ารู้สึกไม่ค่อยสบาย พะอืดพะอม อืม คงจะเหนื่อย คงจะเครียด เอ้า ไม่เป็นไร เดี๋ยวไปรับ
   ไปรับที่จุดนัดพบทางลงรถไฟฟ้า กลับถึงบ้านมิวหายสนิท ขอหยิบไอแพดไปอัปเดทโปรแกรม ส่วนผมก็นั่งดูข่าวช่อง bluesky
   กลางคืนผมไม่เอาไอแพดเข้ามาในห้องนอนแล้ว ใช้อ่านหนังสือแทน คิดว่ามิวจะทำตาม เพราะคืนก่อนเพิ่งโดนดุไป แต่เปล่าเลย มิวเปิดวีดีโอที่อัดไว้ในไอแพดดูอยู่นานจนเข้านอน
   ปล่อยเขาแล้วล่ะ ผมเหนื่อยล้ากับชีวิตมากแล้ว ยกของหลังเจ็บๆ แทนที่จะได้นอนสบายๆ กลายเป็นต้องมาบ่นด่าดุว่ากัน ผมไม่ชอบชีวิตแบบนี้เลย

24 พย 56 วันมหาประชาชน
   ผมติดตามข่าวทางการเมืองอย่างใกล้ชิด แต่พออยู่กับลูกก็ไม่อยากใช้คอมพิวเตอร์หรือไอแพดขณะอยู่กับเขา ล่าสุดเมื่อคืนนี้ก็ได้ข่าวว่ารถบัสจากทางใต้โดนตะปูเรือใบโรยเกลื่อนถนน โดนเจ้าหน้าที่ปล่อยน้ำออกจากเขื่อนมาท่วมถนนที่ชุมพร รถติดอยู่ที่นั่นราว 2000 คัน
   เหี้ยไม่เลิกจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนเชื่อฟังคำสั่งของมันด้วย หรือกลัวแค่ตัวเองหลุดจากตำแหน่งหน้าที่ กลัวจะหมดอำนาจ แค่นี้เองหรือ แล้วไม่คิดหรือว่าหากเป็นอย่างนี้ต่อไป ลูกของพวกมึงเองจะเป็นอย่างไร หรือว่าไม่เคยคิด สัตว์เอ๊ยย
   ลุกมาเดินตอนเช้า จิบน้ำรางจืดอุ่นๆ เตรียมจักรยานเอาไว้ตั้งแต่เมื่อคืน แต่ไม่รู้ตารางชีวิตตัวเองในวันนี้ว่าจะต้องไปส่งลูกตอนเช้าหรือเปล่า หยิบ Uke มาซ้อมเล่นไปเรื่อย เล่นนานๆ ชักเมื่อยข้อมือซ้าย ไม่ได้เล่นต่อเนื่องนานๆ สงสัยต้องวอร์มอัพให้ดี
   สักพักภรรยากลับมา พ่อแม่กำลังจะไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งพอดี พอรู้ว่าไม่ต้องไปส่งลูก ผมเลยอาสาขับรถให้พ่อแม่แทน นี่เป็นการขับรถให้อีกครั้ง ในรอบหลายเดือน
   แม่บ่นบอกเจ็บตรงฝ่าเท้า เลยพาแม่ไปลองนวด ยืดเส้น ที่ร้านขายลูกประคบดู ทำสักพักแม่บอกดีขึ้น รู้สึกสบายขึ้น แต่ผมดูปราดเดียวก็รู้ว่ามันมาแนวเดียวกับโยคะ การยืดเหยียดเส้นมันทำให้ร่างกายเรารู้สึกผ่อนคลายอยู่แล้ว แม่ไม่เคยเหยียดยืนเส้น พอมาโดนทำ ก็เลยรู้สึกสบายตัว ก่อนกลับเลยอุดหนุนกะลานวดเท้ามา 1 ชุด
   ผมเห็นแม่ชอบแนวนี้ เลยพาไปดูแท่นยืนที่ปรับพื้นเอียงได้ เอาไว้ยืดเส้นบริเวณขาโดยตรง พาพ่อแม่ไปลองก่อนซื้อ เจ้าของร้านบริการอย่างดีเยี่ยม จัดไปอีก 1 ชุด
   กินก๋วยเตี๋ยวต้มยำกันร้านเดิมครับ น่าจะอร่อยสุดแล้วนะ เอ๊ะ จะว่าอร่อยสุดก็ไม่ได้ ต้องเรียกว่า “ถูกปาก” ดีกว่า เพราะคำว่าอร่อยของคนหนึ่ง อาจจะไม่ใช่กับอีกคนหนึ่ง ประสบการณ์ตรงของผมเองนี่แหละครับ ลองไปกินร้านที่แนะนำในเวป โหห เสียดายเวลาอย่างมาก ไม่ประทับใจเลยก็มีเยอะ
   นี่เป็นครั้งแรกที่มาตลาดน้ำแล้วไม่ซื้อขนมกลับบ้านเลยแม้แต่อย่างเดียว มีแค่สลัดแขกชุดเดียวเอาไว้กินตอนกลางวัน
   มาถึงบ้านก็เปิดทีวีติดตามข่าวคนราชดำเนินทันที สักพักล้างบ่อปลา และกำลังจะจัดการปะบ่อปลาพลาสติคที่รั่ว ใช้กาวปะยางจักรยานนี่แหละครับ พร้อมกับตัดยางในมาเป็นชิ้นๆ ละเลงกาวเตรียมพร้อมอย่างดี แต่พอกดปะแล้วมันไม่ยึดติดกับผิวที่เป็นพลาสติคของบ่อ อ้าว งงสิ ลองเอามือมาลูบๆ เฮ้ยย กาวแม่งไม่เหนียวเลยสักนิด
   กาวเสื่อม? หลายเดือนก่อนเคยเจอครั้งหนึ่ง ตอนนั้นเป็นเกิดเหตุจำเป็นต้องปะยาง เห็นกาวเต็มหลอด พอบีบออกมากลับมีแต่ลม หลังจากนั้นผมเลยไม่ไว้ใจกาวปะ ต้องพกสติกเกอร์ปะของ Lyzene ไว้อีกชุด
   มาวันนี้เจอกาวเสื่อม เฮ้ยย งงว่ะ คิดบวกครับ ยังดีที่รู้ว่ามันเสื่อมตอนนี้ ดีกว่าไปรู้ตอนออกเดินทาง รับรองงานเข้า
   กลายเป็นปะไม่ได้ ขณะนั้นเองก็พลิกๆ บ่อปลาพลาสติคดู เห็นรูรั่วหลายรูเลย ปัดโธ่ บ่อมันคงเสื่อมสภาพหมดอายุเอาแล้วกระมัง ใช้มาได้เป็นปีแล้วล่ะ ตั้งแต่ลูกปลาคลอดออกมาล็อตที่สอง ผมว่าน่าจะสัก 2 ปีกว่าๆ
   เดินไปเดินมาดูทีวีติดตามข่าวการเมือง วันนี่น่าจะเป็นวันระดมพลครั้งใหญ่ การต่อสู้ของทางแกนนำก็ฉลาดดีครับ ย้ำเสมอว่าไม่ใช้อาวุธ สู้แบบอหิงสา
0200 เวทีของเสื้อแดงที่สนามกีฬาราชมังคลา คนร้าง !!! และมีแววที่จะยกเลิกการประชุม จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรือจะคุยเอามันเอาฮาต่อหน้าชุมชน
   ตลอดเวลาก็มีชาวบ้านมาร่วมสมทบที่ราชดำเนินมากขึ้นเรื่อยๆ เขาตั้งเป้าไว้ 1 ล้านคน ไอเดียดีนะ ตรงที่แจกสติกเกอร์แบบมี running number ตั้งแต่เบอร์ 1 – 1,000,000 แบบจะได้มีหลักฐานว่าล้านจริง แจกจริง
   เอาใจช่วยครับ ประเทศไทยเราบอบช้ำมามากพอแล้ว สำหรับตัวเองนี่ก็รู้สึกผิดเหมือนกันนะที่ไม่ได้ออกไปเป็นส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์ครั้งนี้ อย่างพฤษภาทมิฬนี่ผมก็ไป แต่ไม่ได้อยู่ตลอดหรืออยู่นานจนถึงวันแตกหักนะ แค่เอาจักรยานไปขี่สังเกตการณ์ จำได้เลย ตอนนั้นจักรยานนี่ยังไม่มีใครเขาฮิตกันเลย ผมขี่จักรยานนี่มีแต่คนมอง
   ตอนนั้นว่างด้วยไง ยังไม่แต่งงาน ยังไม่มีลูก ยังแข็งแรง หลังไม่เจ็บ ขี่ลากยาวทั้งวันก็ทำได้สบายๆ
   เอาใจช่วยให้ทุกคนปลอดภัย และไม่ต้องมีเหตุรุนแรงนะ ผมไม่อยากสาปแช่งใคร เพราะคำพูดของตัวเองมักจะเป็นจริง ได้แค่เตือนว่ากฎแห่งกรรมมีจริงก็แล้วกัน

25 พย 56
   เช้านี้มิวไปเรียนเช้าเว่อร์ เขาบอกต้องถึงโรงเรียนก่อน 0620 เพราะจะไปชมการแสดงโขนที่ศูนย์วัฒนธรรม กลับเย็นๆ ให้ผมไปรับที่จุดนัดพบเวลาเดิม
   ผมถามพ่อเรื่องสมัย 14 ตุลา 2516 พ่อบอกคนก็พอๆ กับตอนนี้แหละ แต่ยุคนั้นมีแต่นักศึกษา ต่างจากวันนี้ที่มาจากประชาชนทุกสาขาอาชีพ ตอนนั้นแม้ผมจะเกิดแล้ว แต่ก็เด็กจนกว่าที่จะรับรู้อะไรได้
   วันนี้แกนนำผู้ชุมนุม สุเทพ เทือกสุบรรณ ประกาศจะเดินขบวนแบบดาวกระจาย มาแนวเดียวกับ 14 ตุลา เลย ยุคนั้นพวกนักศึกษาก็โดนขบวนประท้วง ชูป้าย ก่นด่ารัฐบาล
   วันนี้ชาวราชดำเนินเดินขบวนแบบดาวกระจาย 13 เส้นทาง หลักๆ ก็คือตามหน่วยงานต้นสังกัดของราชการ ตามกองทัพภาคต่างๆ ที่แปลกคือมีไปที่ตึกของฟรีทีวีที่โดนซื้อไปหมดประเทศแล้วทั้งช่อง 3 / 5 / 7 / 9 / 11 ไม่รู้มี ThiaPBS ด้วยไหม แต่เท่าที่ดูข่าวมาผมว่าช่องนี้เสนอข่าวของผู้ชุมนุมมากกว่าช่องอื่นเยอะมาก
   การเดินขบวนครั้งนี้ไปแบบมิตรครับ แม่งเท่มาก นำดอกไม้ นกหวีดไปมอบให้คนทำสื่อ ขอให้สื่อนำเสนออย่างเป็นกลาง ไม่ต้องไปกลัวว่าทักษินจะไม่ซื้อโฆษณา
   เฮ้ยย แม่งเหมือนหนังสือรถยนต์เลยว่ะพี่น้อง ยุคเก่าๆ ไม่มีใครกล้าวิจารณ์รถทดสอบกันเลย กลัวเขาจะไม่ซื้อหน้าโฆษณาไง บ้านเราอยู่ในวังวนแบบนี้มาเป็นสิบๆ ปี ผมว่ามีทุกวงการแหละ เขาซื้อหน้าโฆษณาเรา อุดหนุนเรา ก็เลยไม่กล้าวิจารณ์เขา
   แต่.. พวกมึงลืมอะไรไปแล้วหรือเปล่าครับ มึงเป็นสื่อหรือเปล่า หรือเป็นลูกน้องของพวกบริษัทรถมันไปเสียแล้ว พอนานเข้าพวกมึงก็ลืมจรรยาบรรณในการนำเสนอ พอปล่อยไปเรื่อยๆ ก็ทำตัวกร่าง คิดว่ามึงเจ๋งสุดแล้ว
   ช่อง CNN รายงานว่ามีผู้มาร่วมชุมนุมถึง 2 ล้านคน !!! เฮ้ยย เยอะเว่อร์จริงๆ ถ้าได้ถึงล้านนี่ผมว่าเก่งแล้วนะ ในเฟซบุ๊คก็มีคนโพสโชว์สติกเกอร์หมายเลขของตัวเอง เห็นแล้วอยากได้บ้างจัง แต่เราไม่ได้ไปร่วม ไม่กล้าไปหามาแล้วแอบเท่หรอกครับ
   รถติดแบบโกลาหลครับ แต่บ้านผมอยู่ฝั่งธน รถโคตรจะโล่งเลย บ่ายเข้ามาบ้านก็ติดตามข่าวชาวราชดำเนินต่อ ไม่ได้ไปร่วม แต่ก็เอาใจช่วยสุดใจครับ
   0200 สุเทพ พามวลชนไปที่สำนักงบประมาณ กระทรวงการคลัง บอกให้ผู้ชุมนุมเข้าไปในตึก ไปนั่งเฉยๆ อย่าทำลายทรัพย์สิน
   เฮ้ยย นี่มันคือแผนการหรือนี่ ฉลาดมากๆ ตอนวันแรกที่มายึดราชดำเนินก็ทึ่งแล้ว วันนี้มายึดกระเป๋าตังของรัฐบาลได้แบบนิ่มๆ สุดยอดเกมกลยุทธครับ
   ในขณะเดียวกันที่ London ประเทศอังกฤษยังมีกลุ่มคนไทยไปยืนกดดันที่หน้าบ้านของทักษิน โอ้โห เจ๋งจริงครับพี่น้อง (ดูรูปได้ด้านล่าง)
   เย็นไปรับมิว เขาบอกไปดูโขนสนุกดี แต่เกือบหลับ ซื้อของที่ระลึกเป็นโมเดลกระดาษรูปทศกรรณ และกุมภรรณ เอามาอวดโชว์ แต่ผมบอกว่าให้เก็บไว้ อย่าเอามาตัดเล่น มันคื่อของที่ระลึก เขาไม่ได้ปรุกระดาษมาให้ เราตัดตามแบบได้ยากมาก

26 พย 56 เปิดตัว BMW Motorrad
   แต่งหล่อแต่เช้า แต่เพิ่งมาประจักษ์กับสายตาว่าตัวเองอ้วนอย่างไร้ที่ติเอาตอนหยิบชุดสูทมาใส่แล้วติดกระดุมไม่ได้ (ติดได้ แต่มันดึงจนเสื้อเป็นรอยยับ ไม่สวย)
   ฉิบหายแล้วครับท่านผู้ชม อีกสองวันข้างหน้าจะต้องไปงาน Motor Expo อีกด้วย นี่ขนาดเลือกสูทตัวใหญ่สุดแล้วนะนี่ เอาวะ มีอยู่ตัวเดียวนี่นา
   สถานที่จัดงานก็ทำเอาผมวุ่นพอควร เขาว่าชื่อ โพธาลัย เลเซอร์ ปาร์ค ก็เสิร์ชหาอยู่นาน ยังนึกแต่แรกว่าทำไมตั้งชื่อได้บ้านนอกขนาดนี้ เสิร์ชหาก็ไม่เจอภาพแผนที่อีกด้วยนะ แต่รู้ว่าอยู่แถวเลียบทางด่วนรามอินทรา
   อ่านผลเสิร์ชหลายๆ หน้าก็เจอครับ เจอแล้วหัวเราะก๊ากเลย เพราะสถานที่ชื่อ โพธาลัย เลเชอร์ ปาร์ค ผมอ่านผิดเองแหละครับ นี่ถ้าพิมพ์ภาษาอังกฤษคงไม่พลาด ของแท้คือ Leisure แต่เขาเขียนภาษาไทยเป็น เลเชอร์ ผมเลยอ่านเป็น Laser ซะ
   สรุปว่าได้แผนที่มาจากการ์ดแต่งงานของคนในเวป pantip.com เขามาโพสชวนแขกร่วมงาน ผมเลยได้อานิสงค์ และได้ข้อมูลเพิ่มมาอีกว่า อยู่ใกล้ๆ กับบ้านยิ่งลักษณ์ อยู่ซอย โยธินพัฒนา 3
   ไปส่งลูกแล้วเลยไปงานเลย เขานัด 1000 บริษัท BMW ก็ใจดีนะ มีรถตู้บริการให้ด้วย โดยหากใครจะไปก็ให้ไปขึ้นรถตู้ได้ที่ตึก All season place ถนนวิทยุ รถออกตอน 0900
   คิดหนักสิ จากบ้านผมไปถนนวิทยุก็ต้องผ่านสาทร รถติดแบบเดินดีกว่า ไม่ต้องคิดมากเลย ยอมขับรถไปเองดีกว่า เมลล์ตอบเขาไปว่ายินดีไปร่วมงานด้วย 1 ท่าน จะเดินทางไปเอง เพราะขากลับผมขึ้นทางด่วนกลับได้เลยสะดวกมากๆ และหากเลิกงานเร็วก็อาจไปเดินเล่น CDC – Crystal Design Center ที่อยู่ใกล้ๆ กัน    
   ยอมรับเต็มปากว่านี่เป็นการมาร่วมงานเปิดตัวรถมอเตอร์ไซค์เป็นครั้งแรก จุดประสงค์หลักก็คืออยากมาพบกับฝ่ายประชาสัมพันธ์ของเขาครับ
   ย้อนหลังไปในปี 1999 ตอนนั้นผมไปเอารถ BMW 5 Series ไปทดสอบอยู่เกือบเดือน ขากลับ CEO ยังให้ลูกน้องหยิบเอากุญแจ BMW Z3 ให้ไปขับเล่นต่อ พูดปิดท้ายบอกว่า คันนี้ไม่ต้องเขียนลงหนังสือก็ได้ พี่ให้เอาไปขับเล่น
   และคนที่นำกุญแจมาให้ผมนั้นก็คือคุณพิสมัย แม้ CEO จะเปลี่ยนไปหลายคนแล้ว แต่คุณพิสมัยยังคงอยู่เหมือนเดิม ล่าสุดอยู่ฝ่ายประชาสัมพันธ์สื่อสารองค์กร
   วันนี้ถนนโล่งแบบโคตรๆ ยิ่งกว่าวันหยุดเสียอีก ธรรมดาหน้าบ้านผมถนนพระราม 2 ช่วงใกล้ทางด่วนนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย รถติดหน้าด่านท้ายแถวยาวเป็นหลายกิโลเมตร แต่วันนี้มันเกิดอะไรขึ้น
   ต้องเป็นเพราะเหตุการเมืองแน่ๆ ไม่มีเหตุผลอื่นใดอีกแล้ว ตอนแรกวางแผนว่าจะขับทางถนนวงแหวนอ้อมไปทางบางนา ไปจนถึงมอเตอร์เวย์ แล้ววกเข้าทางพระราม 9 ไกลโคตรๆ แต่ก็ยอม ดีกว่ารถติดหนักนานบนทางด่วน แต่เห็นถนนโล่งจัดแล้วน่าลุ้นน่าลอง เลยเปลี่ยนใจกะทันหัน ไปใช้ทางด่วนตามปกติ
   ขับแบบสบายเสียยิ่งกว่าวันหยุด โล่งไม่แพ้วันอาทิตย์ ทั้งๆ ที่มันคือเช้าวันอังคาร อะเมซิ่งสุดๆ ว่ะ มาชะลอตัวเล็กน้อยหน้าด่าน จ่ายเงินแล้วก็ไหลๆ ไปจนถึงสะพานแขวน พ้นแล้วก็อัดได้เลย โห เจ๋งว่ะ
   จากเดิมเผื่อเวลาไว้แล้วนะ กลายเป็นว่าผมใช้เวลาแค่ 30 นาทีเท่านั้นเองก็มาถึงจุดหมายแล้ว ก่อนถึงมีหลงเล็กน้อย เพราะไม่รู้จักซอย แผนที่ๆ ก๊อปมาไม่ได้สเกล เซ็งเลย
   ขับจนเลยซอย กำลังจะจอดถามทางชาวบ้าน เจอชายคนหนึ่งขี่ MTB มาเปิดร้าน เลยเช้าไปถามทาง เขาบอกอย่างละเอียด เลยทักเขาว่า “พี่ขี่จักรยานด้วยหรือครับ ผมก็ขี่เหมือนกัน” จากกันด้วยรอยยิ้ม
   และแล้วก็เห็นบ้านนายกหญิงคนแรกของไทย คนที่ไทยต้องจารึกไว้ในประวัติศาสตร์จริงๆ ต้องผ่านบ้านนายก มีตำรวจเยอะพอควร เลยไปอีกนิดก็เจอแล้ว จุดหมายของเรา โพธาลัย เลเชอร์ ปาร์ค อยู่ด้านขวามือ
   ผมมาถึงตรงนี้ 0830 โอ้โห เช้าเว่อร์ๆ ยังไม่เห็นมีรถ BMW สักคันในงาน แสดงว่ายังไม่มีผู้ใหญ่มา อย่าว่าแต่ผู้ใหญ่เลย ผมยังมาก่อนเจ้าหน้าที่ของเขาอีกหลายคนเลยด้วยซ้ำ
   นั่งเล่นในรถได้พักหนึ่งก็รู้สึกร้อน เข้าไปในงานดีกว่า ไปคนแรกก็เขินๆ หน่อย ไม่เป็นไร
   คนแรกแบบเว่อร์เลยครับ โต๊ะลงทะเบียนก็ยังไม่ได้จัดตั้งเลย จึงเดินดูรถมอเตอร์ไซค์ที่เขาจอดโชว์อยู่สิบกว่าคัน กระจายเป็นหย่อมๆ ผมดูไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ ไม่ได้เล่นรถมอเตอร์ไซค์ ให้ขี่ก็ไม่กล้าแน่ๆ กลัวทำรถเขาล้ม รถคันเบ้อเริ่มครับ 800 cc หนักอึ้งเลย ล้มแล้วลุกเองไม่ได้ชัวร์
   เดินไปเดินมาดูสถานที่ ยุคปี 2000 ผมออกแบบแพลทฟอร์มธุรกิจใหม่เป็นการให้เช่าสถานที่และบริการคล้ายที่โพธาลัยนี่เลย แต่ของผมมันเน้นแนวกีฬาเยอะหน่อย มีสนามแข่งรถ และกีฬาที่หาเล่นได้ยาก มีสนามยิงปืนด้วย และอีกสารพัดอย่าง ตอนนั้นผมโมโหโดนหักค่าคอมไป 5 ล้าน โดยไม่บอกล่วงหน้า โมโหมาก เลยคืนเงินแม่งไป 15 ล้านให้แก่นายทุน บอกอีก 5 ล้านอยู่ที่ลูกน้องพี่นะ ไปทวงมันเอง ผมไม่ทำแล้ว
   เบิกเงินก้อนแรกมา 20 ล้าน โดนยักไป 5 แล้วเงินอีกตั้งหลายก้อนที่เหลือ ผมต้องโดนอีกเท่าไหร่วะนั่น เห็นแววเจ๊งตั้งแต่แรก เลยขอลาจาก
   เห็นโพธาลัยก็เลยนึกถึงไอเดียเก่าของเรา เลยเล่าได้เยอะ ธุรกิจแนวนี้ต้องใช้ที่ดินเยอะมาก อย่างโพธาลัยเขามี 80 ไร่ ส่วนไอ้ที่ผมคิดตอนนั้นชื่อ Racing City มี 150 ไร่ และสามารถขยายไปรอบข้างได้อีกพอควร
   ยุคนั้นคิดชื่อแนว Racing ไว้หมดเลย มี Racing Pub / Drag Bar / Drift Lounge ฝันสลายหมดเลย เสียดายเหมือนกัน
   เดินเล่นวนๆ รอบสถานที่จนพนักงานเริ่มมา ผมลงทะเบียนคนแรก ได้เอกสาร เสื้อยืด และ CD พลิกอ่านดูผ่านๆ หนึ่งรอบก็เอาไปเก็บไว้ที่รถ ขี้เกียจถือ กลัวเอกสารยับ
   1000 ใกล้เปิดงานแล้ว มีเลี้ยงของว่าง ไม่ได้หิวหรอก แต่อยากลองชิมฝีมือว่าโอเคไหม จัดแซนวิชแฮมชีส และทาร์ตแอ๊ปเปิ้ล กินกับชาร้อน ไม่ใส่นม ไม่ใส่น้ำตาล รสชาติธรรมดามากครับ ไม่เด่นอะไรเลย ซึงตามคอนเสปของผม อาหารต้องรสชาติดีระดับห้าดาว เพราะเราจะดึงคนไง ก็ต้องเอารสชาติอาหารมาดึง
   1030 เปิดงานในห้องประชุม ผมนั่งแถวที่ 2 จากด้านหน้า ใจอยากนั่งแถวหน้า แต่จากประสบการณ์ เคยเจอหลายงานเขาขอแถวหน้าเอาไว้ให้สำหรับผู้บริหารนั่ง
   บรรยากาศก็เหมือนๆ งานรถยนต์ครับ ช่างภาพแต่ละสำนักมาก็รุมถ่ายแบบไม่ค่อยมีระเบียบเท่าไหร่ แต่คิดอีกแง่ก็ดูเหมือนคนดังดีนะ ไอ้คนข้างหลังผมนี่กดยิงรัวดัง แพล็บๆ ๆ ๆๆ  ติ๊ดๆ ๆ ๆ  ถ่ายแบบเยอะโคตรเลย
   ไม่เป็นไรครับ งานใคร งานมัน ตอนผมทำข่าวก็แนวนี้เหมือนกันแหละ แต่เราจะเข้าไปดูสถานที่ก่อน วางมุมของภาพ จัดแสง วัดแสง ชดเชยแสง เช็คค่า ISO ทำทุกอย่างเท่าที่จะทำได้ ทั้งๆ ที่ผมใช้แค่กล้องคอมแพคธรรมดา
   สไตล์ผมไงครับ คือจะใช้ประสิทธิภาพในของที่เรามีอยู่ให้เต็มพิกัด ผมทำแบบนี้หมดกับทุกสิ่งอย่าง
   ตอนแรกผมคิดว่า Motorrad มันคือรุ่นของรถมอเตอร์ไซค์นะ กลายเป็นว่า Motorrad นี่แหละมันคือแผนกหนึ่งของรถมอเตอร์ไซค์ BMW ซึ่งประเด็นหลักในวันนี้คือเขาแถลงข่าวจะเปิดโรงงานประกอบรถ BMW / Mini / Motorrad ในที่เดียวกันคือโรงงานในนิคมอมตะ เป็นโรงงานแห่งแรกและแห่งเดียวในโลกที่มีไลน์การผลิตทั้ง 3 อย่าง นี่คือไฮไลท์ที่เขาอยากสื่อสารออกไป
   แถลงข่าวไม่ยาวนักก็ให้ผู้สื่อข่าวสอบถาม แต่กลับตอบได้ไม่ชัดเจน เพราะยังไม่ได้ผลิตจริงไง เหมือนกับว่าทาง BMW ยังเตรียมข้อมูลมาตอบไม่แน่นพอ
   มีโชว์ Stunt Bike สนุกๆ จาก Christ Pfeiffer ชาวเยอรมัน มากับ BMW F800R โชว์กันสดๆ ต่อหน้าต่อตา เล่นแบบไม่พลาดสักท่า ผมชอบท่าที่เบรกหน้าแล้วล้อหลังยกแบบลากยาวๆ มาเลย เสียดายลานโชว์เล็กไปหน่อย รถเลยทำความเร็วไม่ได้มาก อ้อ มีท่าหนึงไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนคือท่าแบบจั๊มแนว BMX นี่แหละ ดึงรถทั้งคันลอยจากพื้นโดยไม่มีเนิน ลอยขึ้นมานิดเดียวนะ ไม่สูง แต่แม่งเจ๋งว่ะ
   โชว์เสร็จก็มีพูดคุยสัมภาษณ์และแจกลายเซ็น ผมยังได้กลับมาแผ่นหนึ่งเลย ไม่ได้เป็นแฟนมอเตอร์ไซค์เลยแม้แต่น้อย ฮ่าๆ
   กลางวันมีเลี้ยงอาหาร เลยได้ชิมอาหารคาวบ้าง รสชาติกลางๆ เหมือนพวกโรงแรมทั่วไป คนไทยอาจบอกมันเฉยๆ แต่ผมว่ารสชาติแบบนี้ฝรั่งกินได้และน่าจะถูกปาก (สำหรับฝรั่งมือใหม่นะ ถ้าเป็นพวกฝรั่งที่คุ้นอาหารไทยแล้วล่ะก็ รับรองเขาจะชอบรสจัดกว่านี้)
   เอาเป็นว่าให้คะแนนด้านสถานที่คือดี อาหารค่อนข้างดี ทำเลสถานที่ดีเยี่ยม เพราะใกล้ถนนใหญ่ เข้าออกสะดวก ใกล้ทางด่วน ถ้าใกล้รถไฟฟ้าด้วยจะเฟอร์เฟค
   1230 งานจบแล้ว ผมขอตัวกลับ ก่อนกลับไปไหว้พี่พิสมัยเพื่อลา ถามเขาว่าให้ผมติดต่อเขาที่บริษัทได้เลยใช่ไหม เขาเลยนึกขึ้นได้ว่าไม่ได้แจกนามบัตรให้ผม ว่าแล้วก็หยิบออกมาให้ ผมยื่นมือไปรับแบบดีใจ เพราะนี่แหละครับมันคือจุดประสงค์หลักของผมในการมางานวันนี้ ในการติดต่อขอรถทดสอบ ผมต้องติดต่อกับพี่พิสมัยคนนี้เลย
   ขับรถออกมานิดเดียวรถก็ติด เฮ้ยย งงสิ เห็นทหารผ้าพันคอแดงเยอะแยะอยู่รายล้อมบ้านนายก รอบนอกถัดออกมาเป็นพวกผ้าพันคอฟ้า และมีกลุ่มเสื้อแดงที่ย้ายมาจากสนามราชมังคลากลุ่มเล็กๆ มาปราศรัยอยู่ริมถนนใหญ่ นัยว่าเอาไว้กันมวลชนจากราชดำเนิน คือหากจะเข้ามาก็ต้องผ่านหลายด่าน ผ่านเสื้อแดง ผ่านทหารสีฟ้า สุดท้ายคือทหารสีแดง โอ้ ชีวิตแม่งจะมีความสุขไหมวะนี่
   คนที่ผมสงสารเป็นที่สุดตอนนี้คือลูกชายของยิ่งลักษณ์นี่แหละครับ เขาไม่ได้เด็กเล็กๆ แล้ว ตอนนี้ได้ข้อมูลรับรู้ความเลวชาติชั่วของตระกูลตัวเองแบบชัดๆ มันคงจะจำไปตลอดชีวิต
   ในซอยก็มีการปิดกั้นถนนให้รถเข้าออกได้ทางเดียว จากเดิมเป็นซอยลัดทะลุได้ รถมันก็เลยยิ่งติด ปัดโธ่
   ผ่านพ้นออกมาได้ก็กลับบ้านเลยดีกว่า ไม่แวะ CDC แล้ว เดี๋ยวม็อบมาแล้วตำรวจปิดถนนผมจะกลับไปรับลูกไม่ทันเอา ขับเลียบทางด่วนไปเรื่อยๆ พบว่ามีซอยเล็กซอยน้อยสองข้างทางเยอะจริงๆ มันตัดผ่านชุมชนหลายแห่งด้วยไง รถก็เลยมาใช้กันมากจนรถติดเป็นประจำ
   ขับไปเรื่อยๆ จนถึงทางด่วน แต่จุดนี้ต้องใช้ทางด่วน 2 ต่อกว่าจะถึงบ้าน พอขึ้นทางด่วนได้ก็โล่งเลยครับ วันนี้เอารถพ่อคันเก่ามาใช้ แต่ไม่อยากอัดแรงๆ กลัวเปลืองน้ำมัน กลางทางเห็น Mercedes Benz SL65 AMG แต่งซะรถเยอรมันกลายเป็นรถญี่ปุ่น ท่อไอเสียก็ดังแบบแตกๆ เหมือนรถสองแถว ฮ่วย …
   บ่ายมีเปิดตัว Nissan Juke หลายคนไปร่วมงาน แต่ผมไม่มีบัตรเชิญ เข้างานไม่ได้ อดไป รถคันนี้น่าสนใจมากๆ เป็น Mini Crossover จำได้ไหมหลายเดือนก่อนแล้วผมเคยบอกว่า Suzuki SX4 เป็น Mini Crossover คันเดียวในตลาด น่าแปลกที่ไม่เน้นขาย กลับไปดัน Swift แทน แล้วเป็นไงล่ะ มาวันนี้เจอ Juke เปิดตัวมาราคาพอๆ กับ SX4 เลย เจอ Juke มา เลยจุกเลย
   เย็นมีฝนตก นั่นแปลว่าด้านเหนือของเราจะเริ่มเย็น ผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายสิบปีก็พอจะเดาๆ ออก (ถ้าไม่ใช่ว่าเป็นฝนจากพายุนะ)
   เย็นไปรับมิว วันนี้เขานัดที่ร้านหนังสือในห้างเซ็นทรัล จัดไปครับ มีห้างใหญ่อยู่ใกล้โรงเรียนก็ดีอย่างเสียอย่าง
   กลางคืนมีข่าวตำรวจจะสลายม็อบที่กระทรวงการคลัง ประชาชนต่างขับรถของตัวเองมาจอดขวางเกะกะเต็มถนนจนตำรวจทำงานไม่ได้ รถตำรวจที่อยู่ใกล้ๆ ก็โดนปล่อยลมยางคันละแค่ 1 ล้อ และควบคุมตำรวจให้อยู่ในที่สงบในปั๊มน้ำมัน
   เออ ฮาดีว่ะ ม็อบนี้น่ารักโคตร

27 พย 56
   เล่น Uke ยามเช้า จิบน้ำอุ่น ดูปลา อืมม ไม่ได้ขี่จักรยานอีกแล้วสินะ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกันนะ มันรู้สึกว่าเบื่อๆ ชีวิตยังไงก็ไม่รู้ ฝันอะไรไว้เยอะแยะมากมาย แม่งไม่ได้ทำสักอย่าง อยู่ร้านขายของก็มีแต่เบื่อๆ กลับบ้านมาเจอลูกดื้อๆ ก็เลยสติแตกมั้ง
   คิดบวก คิดบวก กูบวกมากจนเป็นคูณแล้วว่ะ
   ไม่มีอะไรน่าสนใจไปกว่าการติดตามข่าวม็อบครับ สุเทพเดิน 17 กม ไปจนถึงศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะแล้วก็ยึดอีกเช่นเคย คราวนี้ได้พื้นที่ใหญ่แถมไม่เกะกะถนนเหมือนอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยอีกด้วย
   กลุ่มของสุเทพเป็นที่น่าสนใจที่สุด เพราะเป็นแกนนำ แต่ก็มีอีกหลายกลุ่มเข้าไปยึดกระทรวงต่างๆ ด้วยตนเองโดยไม่มีผู้นำม็อบ เออ เอากับเขาสิ ทางต่างจังหวัดนี่ยิ่งแล้วใหญ่ เล่นยึดศาลากลางจังหวัด โดยเฉพาะทางใต้ที่กวาดไปเยอะมากเกือบทุกจังหวัดแล้ว

28 พย 56 Motor Expo
   เช้านี้ไปส่งลูกแล้วเลยไปงาน Motor Expo ทันที ถนนทางด่วนโล่งๆ มา 2 วันคงจะเพราะกลัวม็อบเลยไม่เอารถยนต์ออก แต่พอมาวันนี้รถเริ่มหนาแน่นอีกแล้ว แต่ก็ยังคงโล่งกว่าตอนสถานการณ์ปกติ
   รถติดแค่หน้าด่านจนถึงสะพานแขวนแล้วก็เริ่มโล่ง ขับแค่ 30 นาทีก็ไปถึง Impact แล้ว ไปถึงก็จอดใต้อาคารก่อนเลย รับบัตรมาแล้วช็อกในราคาค่าจอดชั่วโมงละ 30 บาท หึหึ
   มาถึงงานตั้งแต่ 0830 ครับ กด Check In ใน Facebook เพื่อเป็นการส่งสัญญาณว่าผมมาถึงแล้ว หากเพื่อนๆ พี่น้องคนใดจะมางานก็จะได้มาเจอกันหน่อย
   ก้าวแรกที่เข้าไปในงานก็ต้องไปลงทะเบียนก่อนครับ ผมลงทะเบียนออนไลน์ไว้นานหลายเดือนแล้ว แค่ไปแจ้งชื่อ เขาก็จะส่งมอบของใช้จำเป็นสำหรับยังชีพนักข่าวมาให้ 1 ชุด
   ประกอบด้วย บัตรประจำตัวนักข่าวแบบพิมพ์ชื่อเราลงในบัตรเลย ตารางกำหนดการเปิดตัวของรถแต่ละค่าย หนังสือรวมรถทุกคันในปี 2014 ใบแถลงการณ์ของผู้จัดงาน คูปองอาหารกลางวัน 150 บาท ใช้ในฟู๊ดเซนเตอร์
   ลงทะเบียนเสร็จก็เข้าไปในห้อง Press Center ที่อยู่ติดๆ กัน ห้องนี้ถือว่าเป็นฐานของบัญชาการของพวกนักข่าว เพราะมีทุกอย่างที่เราต้องการ เริ่มจากล็อคเกอร์สำหรับฝากของ และของว่าง ชา กาแฟ บะหมี่ถ้วย เค๊กกล้วยหอม
   ผมกินชาเขียวไม่ใส่น้ำตาล ไม่ใส่นม กับเค๊กกล้วยหอม ปกติปีก่อนเขาจัดห้องเลี้ยงรับรองของว่างนี้ไว้อีกห้องหนึ่ง แต่สงสัยจะโดนมั่วดริ๊ง ปีนี้เลยมาจัดเป็นมุมเล็กๆ ในห้อง Press Center นี่แหละ
   ทีแรกผมเห็นห้องนี้แล้วยังไม่เข้าไปนะ ก็เราไม่มีธุระที่จะต้องใช้คอมฯ ไง แต่พอเดินหาห้องรับรองไม่เจอก็เลยหมดมุขไม่รู้ทำอะไรต่อดี เลยกะจะเข้าไปเดินเล่นในห้องนี้สักหน่อย แล้วก็ถึงบางอ้อ มันมาหลบอยู่ในห้องนี้เอง
   ได้เจอเพื่อนเก่าที่เป็นนักข่าวหลายคนครับ ที่สนิทสุดก็คือกลุ่มของคนที่เคยอยู่กับนิตยสาร ThaiDriver เก่า กลุ่มนี้ช่วยผมอย่างมากตอนทำ Racing Club เพราะผมไปแบบตัวคนเดียวเลย ผมจ้างให้ทีมของเขาช่วยผลิตให้ทุกขั้นตอน
   ผมเข้างานตั้งแต่ก่อน 1000 ตอนแรกพนักงานหน้าประตูห้าม แต่พอเห็นบัตรมีแถบสีทองก็เลยปล่อยให้ผ่านเข้าไป (บัตรปกติจะเข้าได้ตอน 1000) ไปถึงก็รู้สึกเหมือนบรรยากาศคืนสู่เหย้า เหมือนกับว่าเราเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
   เดินดูรอบๆ งานด้วยความตื่นตาตื่นใจ แต่ผมว่ารถที่น่าสนใจจริงๆ มีแค่ไม่กี่คัน ทั้งงานน่าจะมีไม่ถึง 20 คัน อย่าง Toyota ก็มี Yaris Honda ก็มี Odessey Nissan นี่ต้อง Juke เลย Ford ก็มี 2 คัน คือ New Fiesta ที่ใช้เครื่อง Eco Boost และ Ford Eco Sport Volvo มี V40 Cross Country และอีกมาก
   คู่กับรถก็คือสาว Pretty ที่ผมไม่ค่อยได้ให้ความสนใจมากนัก กลับรู้สึกไม่ชอบด้วยซ้ำ ถ้าบางคนแต่งแบบสวยน่ารักก็พอได้ แต่หลายค่ายแม่งเน้น SEX ล้วนๆ เลย โดยเฉพาะค่ายมอเตอร์ไซค์ ขนาดไม่กล้าไปยืนในกลุ่มคนดูเลยน่ะ รู้สึกอายแทนที่ตัวเองจะไปยืนตรงนั้น
   ที่มาแปลกกว่าปีอื่นก็คือมีบูธของการไฟฟ้ามาด้วย เปิดตัวระบบชาร์จไฟ บ๊ะ นั่นแสดงว่า EV จะมาแล้วหรือนี่ หรือจะส่งสัญญาณบอกค่ายรถต่างๆ ว่า ระบบชาร์จของฉันพร้อมแล้วนะ พวกเอ็งนำ EV เข้ามาได้เลย แต่ไม่มีใครมั่นใจหรอกนะ จนกว่าจะได้เห็นแผนการจัดตั้งสถานีชาร์จไฟอย่างเป็นทางการ
   เจอรถสวยๆ ผมก็ซ้อมมือถ่ายรูปไปเรื่อย เอากล้อง Compact ไป ผมเน้นความคล่องตัว ไม่ถนัดพกกล้องใหญ่เลนส์โต ไม่ใช่ช่างภาพอาชีพ แต่อยากเป็นนักทดสอบรถมืออาชีพ เลยต้องมองรถด้วยความละเอียดอ่อนกว่าชาวบ้าน และถ้าได้ทดสอบขับ ก็ต้องขับแบบสุขุมรอบคอบถึงจะได้ข้อมูลกลับมา
   เมื่อยขาก็ไปนั่งพักที่ค่าย Mercedes Benz ผมมีเพื่อนสนิทมากสุดอยู่ที่นี่ และยังโชคดีได้พบรุ่นน้องชื่อเบิร์ท ปัจจุบันอยู่ Benz Leasing เมื่อก่อนคุมอยู่ Daimler Chrysler (ชื่อเก่า) ตามด้วย Mitsubishi Motors และไปจบที่ Hyundai จนมันรีไทร์ตัวเอง
   เบิร์ทเป็นรุ่นน้องไอ้บี๋เพื่อนสนิทมากของผม รู้จักตั้งแต่เขาเรียนอยู่จุฬา เป็นคนเรียบร้อยมากๆ พูดจาลงท้ายครับๆ ทุกคำ บุคลิกดี หน้าตาหล่อเหลา แน่ล่ะ สาวๆ เพียบ
   ค่าย Mercedes Benz มีรถเด่นคือ A Class เข้าไปนั่งแล้วชอบมาก วัสดุดี นั่งสบาย อารมณ์ซิ่งนิดๆ ไปลองรถในพิกัดใกล้เคียงกันคือ BMW Series 1 แค่หย่อนก้นก็เห็นถึงความต่างอย่างชัดเจน สั้นๆ เลยนะ A Class ทำได้ดีกว่าทุกอย่างครับ ทุกอย่างจริงๆ ไม่นับการขับนะ เพราะ Series 1 เขาเป็น FR ส่วน A Class เป็น FF
   หันรีหันขวางก็ไปเจอเพื่อนเก่า Mazda MX-5 ครับ เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกเหมือนเจอเพื่อนเก่า ผมคุ้นกับ MX-5 เป็นอย่างมาก โดยส่วนตัวชอบมันมากๆ อีกด้วย ติดที่มีแต่เกียร์ AT
   แล้วก็เจอรถที่ผมคิดว่า Cockpit ออกแบบได้พร้อมซิ่งมากที่สุด นั่นคือ Hyundai Veolster ครับ กระจกมองข้างเยี่ยม ชัดเจน มุมมองจากคนขับแจ๋ว เท่ตรงมี 3 ประตูแบบไม่สมดุล ผมว่าคนที่จะขับไอ้คันนี้ได้นี่มันต้องมั่นใจสุดๆ เลยว่ะ เพราะราคาก็ล้านแก่ๆ แล้ว เพิ่มอีกนิดอัปไปเล่นตัวอื่นได้อีกเยอะ
   ไอ้คันนี้ผมชอบมากสุดตรงตำแหน่งคนขับครับ เป็นรถคันเดียวที่สามารถใช้หัวเข่าซ้ายยันที่อุโมงค์กลางได้
   คนไม่เข้าใจอาจไม่รู้ว่ามันสำคัญอย่างไร บอกได้เลยครับมันมีไว้ยันตอนเข้าโค้งครับ ขับอัดเข้าไปเต็มๆ แล้วใช้เท้ายัน จะทำให้รับรู้การตอบสนองของรถได้ดีขึ้นกว่าเดิมอีกเยอะ
   น่าแปลกใจในค่าย BRG ขายรถนำเข้า บูธใหญ่มาก ผมเห็นรถคันโปรด Toyota FJ แม้จะออกมาหลายปีแล้ว แต่พบเห็นน้อยไง เลยไม่เกร่อ ตรงเข้าไปดึงมือเปิดประตู
   เสียงดัง “ปั๊ก” แม่งล็อค !!!
   เฮ้ยย นี่วัน Press Day รถ Porsche คันละ 15 ล้านเขายังเปิดต้อนรับ แต่ค่ายนี้ล็อครถ ลูกน้องแกจะมาขายอย่างเดียวเลย ในมือถือแต่ใบราคา เจอแบบนี้รีบชิ่งเดินออกทันที
   รถใหญ่แนว Van ผมยกให้ Honda Odessey ราคาเกือบ 3 ล้าน  แพงกว่า Step Wagon Spada ราว 1 ล้าน ใหญ่กว่านิดหน่อย เบาะแถวกลางดีกว่าเยอะ คันนี้เลือกง่าย เพราะเงินถึงเลือก Odessey ได้เลย แต่เหนื่อยหน่อยนะ เพราะต้องสู้กับพวก Alphard และ Velfire
   และแล้ว Mini Crossover ที่เด่นสุดในงานก็คือ Nissan Juke ไอ้ไฟหน้ากลมๆ นี่ถ้าใครไม่ชอบก็เกลียดกันไปข้างหนึ่งเลย น่าเสียดายตำแหน่งนี้นะ เพราะค่าย Suzuki เขามี Mini Crossover มานานหลายปี แต่ตัวเองดันไม่สนใจทำตลาดเสียนี่ มันคือรุ่น SX4
   เสียดายที่ไม่ได้ดู Ford Eco Sport อย่างใกล้ชิด เพราะดันเอาไว้วางไว้บนแท่นหมุน เป็นรถที่ผมให้ความสนใจมาก ชอบในเทคโนโลยี Evo Boost ที่ใช้เครื่องยนต์ 1.0 Turbo
   เดินไปเดินมาเจอ “เต๊อะ” เจ้าของค่าย AAS คนนี้ผมรู้จักเก่าแก่มาก บอกตามตรงเลยนะว่าหากตอนนั้นรู้ว่าเขาเป็นเจ้าของ AAS ผมคงไม่กล้าไปพูดคุยด้วยแน่ๆ รู้จักกันครั้งแรกเต๊อะมากับ “พี่แมน มานิต” มาร่วมงานแข่ง Autocross
   เต๊อะชอบกีฬายานยนต์อย่างมาก มาร่วมงานแข่งหลายครั้ง และมารู้อีกทีตอนเขาให้ผมไปช่วยสอนเซลล์ของเขาขับรถ Porsche ขับแบบฟรีเซนต์รถน่ะครับ ไม่ได้ขับแบบเน้นสมรรถนะแต่อย่างใด
   นี่ผมว่าหากไม่มีงานทำจะขอไปเป็นเซลล์ขาย Porsche นี่แหละวะ ฮ่าๆ
   “ดนัย” โทรมาหา บอกว่าจะมางานด้วย แต่ไม่มีบัตรเข้า ผมตอบว่ามาได้เลย เดี๋ยวหาให้ แล้วอีกแป๊บเดียวก็ได้เจอกัน แยกกันเดิน แบ่งกันดู สไตล์ของใครของมัน คุณชอบผมอาจไม่ชอบ จะได้ไม่ต้องเสียเวลา เมื่อยขาก็มาเจอกัน ดนัยพาผมนั่งที่บูธ BMW อยู่พักใหญ่
   ที่บูธนี้ผมเจอกับ “พี่พิศมัย” จากค่าย BMW อีกครั้ง เพิ่งเจอกันสองวันก่อนเอง ได้เจอกันอีกแล้ว ดีใจๆ ที่ดีใจก็เพราะผมต้องติดต่อพี่คนนี้แหละครับในการขอยืมรถทดสอบ
   เย็นแล้วล่ะ แต่ยังเดินไม่ทั่วงานเลยนะ ทางฝั่ง Accessory นี่ยังไม่ได้ก้าวผ่านเข้าไปเลย ยังมีอีกหลายบูธที่ผมรู้จักและสนิทเช่น Meng Header
   ต้องกลับไปรับลูกครับ เลยขอตัวแยกกับดนัย รีบขับรถกลับบ้านทันที ดีที่รถไม่ติดครับ ใช้ทางด่วนที่อยู่ในอิมแพคเลย สะดวกมากๆ ส่วนภายนอกทางด้านแจ้งวัฒนะก็คงรถติดเยอะหน่อย เพราะกลุ่มผู้ชุมนุมยึดศูนย์ราชการไว้
   วันนี้เป็นวันสุดท้ายของภาคเรียนที่ 2 ของมิวพอดี เขาจะเลิกเรียน 0200 แต่เด็กๆ นัดกันไปดูหนังเรื่อง Thor ผมอนุญาตให้เขาไปได้ จะได้เลิกตอนเย็นๆ พอดี ผมไปถึงจุดนัดพบตรงเวลา แต่มิวไม่ได้เอาโทรศัพท์ไป ผมเลยยืนรออยู่ราว 1 ชม เห็นผิดปกติ ก็เลยโทรเข้าเบอร์เพื่อนเขา ปรากฏว่าทั่งกลุ่มนั่งกินอาหารกันอยู่
   เลยบอกมิวว่าให้คิดถึงความรู้สึกของคนอื่นบ้าง เรานัดกันแล้วลูกมาช้าก็ต้องโทรมาบอก นี่ไปนั่งกินข้าวอย่างเอร็ดอร่อย แต่ปล่อยให้พ่อยืนคอยอยู่นานมาก

29 พย 56
   ตื่นมาแบบขี้เกียจลุก เมื่อคืนหมาของข้างบ้านเห่าหอนจนนอนไม่หลับ แต่ภรรยากับลูกบอกว่าไม่ได้ยิน แถมนอนหลับสบายดี
   จิบน้ำอุ่นแล้วเล่น Uke สักพัก เดินไปเดินมาในบ้าน ดูปลา กินข้าวอาบน้ำ ไม่ต้องไปส่งลูก เขาปิดเทอมแล้ว ขับรถไปทีทำงานเลย นี่แหละ เช้านี้มีแค่นี้เอง
   เช้านี้เย็นน้อยลงมาก พอแดดออกก็ลืมไปเลยว่าเคยเย็น ตลอดวันมีแต่แดดแรงจัด ข่าวฮอทไม่เลิกก็คือม็อบการเมือง คนเชียร์กันเยอะ คนไม่เข้าใจก็บอกน่ารำคาญ
   ม็อบบุกกองบัญชาการกองทัพบกได้แล้ว ไล่ยึดไปเรื่อยๆ จนตอนนี้มีกลายกลุ่มหลายก้อนมากแล้ว ทั้งที่มัฆวาน สะพานผ่านฟ้า ราชดำเนิน กระทรวงการคลัง ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ ต่างจังหวัดก็ศาลากลางจังหวัด
   กลางวันมีชุมนุมเป่านกหวีดที่ถนนเพชรบุรี หน้าตึกชาญอิสสระ แล้วก็เดินไปป่วนหน้าพรรคเพื่อไทย    กลุ่มนี้เป็นกลุ่มของนักธุรกิจสีลม ไม่ได้ไปยึดที่ไหนเป็นหลัก ไปแค่ปลุกกระแสคนเกลียดตระกูลชิน
   ค่ำนี้ยิ่งต้องจับตามมองนโยบายของสุเทพ มันมีเกมแบบล้ำลึกแน่นอน ผมไม่กล้าเดา อย่างเมื่อคืนสุเทพก็ด่ากรณ์อย่างเสียๆ หายๆ ทั้งๆ ที่เป็นคนพรรคเดียวกัน ผมว่าเขากำลังส่งสัญญาณอะไรบางอย่าง
   ดูถ่ายทอดสดตามเวลาทีต่างๆ แล้วไม่สนุกเหมือนเมื่อก่อน เพราะคนเด่นๆ เขากระจายกันไปคุมแต่ละเวที
   พระคุ้มครองทุกท่านครับ

30 พย 56
   อากาศหนาวเย็นละลอกใหม่มาอีกแล้ว วันนี้เย็นอย่างเห็นได้ชัด อยู่ กทม ร้อนๆ พอมาเจอลมเย็นๆ นี่สดชื่นดีจริงเลย
   เช้าไปส่งมิวที่รถไฟฟ้า เขาไปเรียนพิเศษ ส่วนผมก็เฝ้าร้านขายของ มียกของบ้างประปรายพอขำขำ จนถึงบ่ายก็ว่างเล็กน้อยก่อนมิวเลิกเรียน เข้าไปคอนโดจะทำความสะอาด แต่พอจอดรถเท่านั้นแหละ มิวก็โทรมาเรียก บอกว่าเรียนเสร็จแล้ว
   เฮ้ยย ตกใจสิ ตอนนี้เพิ่งแค่ 0130 เอง รับสายเสร็จก็ติดเครื่องเพื่อไปจุดนัดพบ ปัด
โธ่เอ๊ยย เพิ่งมาถึงแท้ๆ
   อีก 30 นาทีก็ไปถึงจุดนัดพบ มิวแต่งชุดสุดเท่หิ้วกระเป๋านักเรียนแบบหนังสีดำ วันนี้ต้องไปเรียนคุมองต่ออีก ตอนมิวเรียนผมก็เดินเตร็ดเตร่ในห้างเกือบ 3 ชม ไม่ได้นั่งเลยแม้แต่น้อย อาการปวดหลังเริ่มมาอีกแล้ว นี่ขนาดสะพายเป้เบาๆ แล้วนะนี่
   นัดพบมิวในร้านหนังสือ เลยยืนอ่านหนังสือรอ ก่อนหน้านั้นเดินผ่านขนมของกินเยอะแยะ แต่ก็ตัดใจไม่ซื้อ เริ่มอยากผอมอย่างจริงจังแล้วว่ะ ต้องสะกดจิตอยู่นานเลยนะ คิดในใจว่าไอ้ขนมของกินพวกนี้เมื่อไหร่อยากกินก็มาซื้อได้ง่ายๆ เลย ตอนนี้เอาให้ผอมลงก่อนดีกว่า เพื่อสุขภาพ แต่งตัวจะได้หล่อๆ หน่อย นี่หุ่นตุ้ยนุ้ยขนาดใส่สูทยังฟิตเลย
   ถึงบ้านเอาราว 0600 ผมเปิดทีวีเช็คข่าวราชดำเนิน ส่วนมิวคว้าไอแพดไปเล่นตามเคย
   กลางคืนลุ้นราชดำเนิน สุเทพประกาศแผนพรุ่งนี้ ซึ่งก็ออกแนวเดิมๆ คือไปยึดกระทรวงต่างๆ ยังใจดีบอกกระทรวงที่จะไปด้วยนะ แต่มีอีกหลายเส้นทางที่บอกว่าจะเปิดเผยในวันพรุ่งนี้ ไม่รู้จะเดาไปไหน แต่ผมว่าไม่ใช่บ้านยิ่งลักษณ์แน่นอน

เย็นนี้ที่ราชมังคลากีฬาสถานพวกเสื้อแดงนัดชุมนุมใหญ่ แสดงแสนยานี้ที่ราชมังคลากีฬาสถานพวกเสื้อแดงนัดชุมนุมใหญ่ แสดงแสนยานุภาพ พร้อมๆ กับนักศึกษารามตั้งเวทีประท้วงรัฐบาล โอ้ ประจันหน้ากันชัดๆ แบบนี้
   เสื้อแดง VS นักศึกษารามฯ
   คืนนี้จะเป็นคืนแห่งไฟ !