Author Topic: อยากรู้ครับ  (Read 2811 times)

Offline Nung@CityMania

• Amateur Racer
  • *
  • ARSENAL FOOTBALL CLUB
อยากรู้ครับ
« on: September 30, 2003, 09:12:08 am »
อยากรู้ว่าโหลดโดยการตัดสปริง ช๊อคเดิมแล้วอัดน้ำมัน ปัญหาที่ตามมาจะเยอะไหม ช่วยตอบด้วยนาครับ มือใหม่

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:อยากรู้ครับ
« Reply #1 on: September 30, 2003, 09:59:43 am »
ก่อนอื่นต้องมาดูสปริงกันก่อนว่าเป็นแบบใด สปริงรถรุ่นใหม่ๆ อย่าง BMW เป็นแบบก้นหอย ป่องตรงกลาง แบบนี้ตัดไปแล้วไม่ค่อยดีเท่าไร แถมดัดคืนรูปเดิมเพื่อให้รับกับเบ้าเดิมได้ยาก แต่ถ้าเป็นสปริงแบบขดธรรมดา (ช่างนิยมเรียกสปริงหลอด) แบบที่มันขดเท่ากันทั้งเส้น แบบนี้ตัดพอได้ครับ
- หากอยากจะให้ขับดีอยู่ ก็อย่าตัดเกิน 1.5 นิ้ว

ช้อคฯอัดน้ำมันก็พอไหว พอเล่นได้ ย้ำนะว่าเล่น คือเอามาขับเล่นๆ ไม่ได้ขับจริงจัง ไม่ได้เอามาโดดคอสะพาน ลุยลูกระนาด หรือรูดผ่านคันกั้นรถแรงๆ

ขับธรรมดาแบบคนใช้งานทั่วไป มันไม่พังง่ายหรอกครับ ปัญหามันเกิดจากคนไม่เข้าใจ อยากทำรถงบน้อยๆ แต่จะให้สมรรถนะสูง ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เลย  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride