Author Topic: อยากทราบเรื่องเครื่องยนต์  (Read 2635 times)

Offline kasinung

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
;D คือว่าผมใช้รถยนต์กะบะยี่ห้อ มิตซูบิชิ สตาด้า รุ่น GLX ตัวหน้ากากเป็นตาข่ายสีดำนะครับ ขนาดของเครื่องยนต์ 2800 ซีซี ความเร็วที่ทำได้ตอนนี้ 140 กม/ชม ผมว่ามันน้อยไปนิดหากเทียบกับค่ายโตโยต้า รุ่น 2500 ซีซี หากผมอยากให้ทำความเร็วได้สักประมาณ 150-160 โดยที่ไม่ต้องปรับปรุงเครื่องยนต์มาก เพราะว่าผมเสียดายรถนะครับ รถผมใช้มาได้ปีกว่าเอง..ก่อนออกตัวใหม่..อยากไปเปลี่ยนเหมือนกันแต่ยังไม่มีเงิน..เพราะงบน้อย...มีวิธีไหนบ้างครับที่สามารถทำความเร็วได้ตามที่ผมอยากได้นะครับ..ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกรุณาแนะนำ..

จาก คนงบน้อย

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
อยากจะบอกว่า..........เครื่อง2800ของสตาด้าตัวนี้มันวิ่งไม่ออกอยู่แล้วหล่ะครับ  เมื่อตอนซัก3-4ปีทีแล้วผมลองมาหลายอย่างแล้ว(กรองอากาศ-ปั๊ม-เฮดเดอร์= ไม่เวิร์คเลยซักอย่าง) ลงท้ายก็ไปจบอยู่กะเทอร์โนั่นแหละครับ  ท๊อปสปีตทำได้170แน่ะ อัตตราเร่งกลายเป็นรถคนละคันไปเลย แลกมากะการกินน้ำมันชนิดรับไม่ได้เลย (200 โลน้ำมันหมดถัง) แล้วรถก็โอเวอร์ฮีตด้วยในกรณีซัดต่อกันนานๆ แถมครัชลื่นอีกตะหาก

ลองใช้เป็นข้อมูลตัดสินใจดูครับ

ป.ล.ตัว2.5ผมก็มี รถขนของที่บ้าน วิ่งแช่ๆได้150แน่ะ...........
คนไม่มีฐานะ

Offline apiwat

• *
ตัว 2500 ผมก็เคยวิ่งแช่ได้เท่าเฮียเม้งซ่า เลยครับ  ได้ยินมาว่าตัว 2800 มันไม่ค่อยวิ่งเหมือนกัน  ;D

Offline kasinung

• *
Re:อยากทราบเรื่องเครื่องยนต์
« Reply #3 on: November 01, 2005, 10:26:36 am »
 ;D ;D....ขอบคุณทุกท่านครับ..ที่ช่วยแนะนำสิ่งดีๆให้ครับงั้นก็แสดงว่าอย่างนี้ก็ต้องทำใจเรื่องของความเร็วที่อยากได้..แต่ผมก็ยังคาใจอยู่ดีนะครับ..เครื่อง 2500 CC ทำไมทำความเร็วได้มากกว่า เครื่อง 2800 CC ทั้งๆที่แรงม้า..ก็มากกว่า 2500 CC  แล้วอย่างนี้ เครื่อง 2800 CC กับ 2500 CC แรงม้าเท่าไหร่ครับ...รบกวนขยายความให้กระผมอีกนิดครับ.... ??? ??? ???  ของผมรุ่นนี้เลย..แต่คันนี้ไม่ใช่นะครับ..เหมือนกันทุกอย่าง..