Author Topic: ท่อยางหม้อน้ำแตก ดีใจจังเล้ยยย  (Read 14024 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ไม่ได้เป็นบ้าดีใจอะไรหรอกครับ เมื่อวานเอารถไปใส่บูชยูรีเทนมา ให้รุ่นพี่ผมขับไปให้ ขับไปได้ปกติดีตลอดทาง พอจะขึ้นเนินเข้าร้านเท่านั้นแหละ กดคันเร่งรอบสูงหน่อยน้ำหม้อน้ำก็พุ่งทะลักออกมานองพื้นเต็มไปหมด ตกใจกันทั้งคนขับคนซ่อม (ผมเองก็ตกใจว่ะ) น้ำมันทะลักออกมาด้านหลังเครื่องครับ

จอดทำบูช ทำเบรกอยู่ 1 วัน วันนี้ผมให้ช่างเอารถไปรื้อดูหน่อย หึหึ ตรงด้านท้ายเครื่องของรถผม RB20DET มันมีท่อยางของระบบระบายความร้อนอยู่ด้วย ท่อยางที่แตกนี้รูนิดเดียวเองนะ คือถ้าเครื่องไม่ร้อน ไม่กดรอบสูง น้ำมันก็ไม่ทะลักออกมา สงสัยว่าตอนขับไปร้านรถคงติดมาก แล้วพอจะขึ้นเนินเข้าร้านก็กดรอบสูง คลัตช์ผมแข็งมาก เลยยิ่งทำให้จับจังหวะปล่อยคลัตช์ลำบาก พี่คนนี้มาขับครั้งแรกด้วย ก็เลยอาจต้องเลี้ยงรอบกันเยอะหน่อย ผลก็เลยอย่างที่บอกคือท่อแตกคูลแลนท์สีเขียวทะลักออกมานองพื้น

ทีแรกตกใจกลัวว่าจะทำรถไม่ทันวันแข่งวันอาทิตย์ที่ 7 แต่คิดสักพักผมก็ดีใจที่เจออาการนี้ในวันนี้ ดีกว่าเจอตอนอยู่สนาม อันนั้นจะเซ็งแถมซวยสุดๆ เพราะไปก็ไม่ได้ขับ แถมยังไม่มีคนช่วยอีก

ตอนนี้รถเสร็จแล้ว เปลี่ยนบูชยูรีเทนแล้ว หึหึ ขับมันเป็นบ้า เลี้ยวแล้วยังกะรถอยู่ในราง แต่ไว้รอทดสอบในสนามดริฟท์ก่อนครับ  :D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
[glow=#A8D59D ,5,300]ม่ายเปงไรคะพี่เปิ้น เด๋วมีเอ๋ service  :P เคยเปลี่ยนยางมาแล้วน้า  ::) อิอิ แต่วันนี้นั่งรถพี่เปิ้นดริฟ หลงใหลโค้งแต่ละโค้งที่พี่เปิ้นดริฟมากคะ  ;D สุดๆเกินจะบรรยาย สำหรับคนอื่นอาจจะมองคันอื่นดริฟสวย แต่สำหรับเอ๋ กินใจของเอ๋ไปแล้ว "ธนูไฟ ณ DrifT"[/glow]
« Last Edit: March 07, 2004, 11:56:32 pm by ><' เอ๋-FataL-\/ipeR ><' »
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

• don't let your fear stand in the way of your dream
อิอิ เจ้าน้องเอ๋ชมซะเขินเลย อิอิ

สาเหตุที่ท่อยางหม้อน้ำแตกก็เพราะผมดันไปทะลึ่งใช้ฝาแต่งของ Nismo แรงดัน 1.3 บาร์ครับ สเปคเดิมของมันคือ 0.9 บาร์ โชคดีที่วันดริฟท์ผมเปลี่ยนทัน มีอะไหล่ติดไปด้วย ไม่งั้นเสร็จแน่เลย

น้องเอ๋
ไว้ไปดริฟท์กันอีกแล้วให้เอ๋เซอร์วิสช่วยเปลี่ยนยางนะ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Full Member All Thailand Championship Racer
อิอิ เจ้าน้องเอ๋ชมซะเขินเลย อิอิ

สาเหตุที่ท่อยางหม้อน้ำแตกก็เพราะผมดันไปทะลึ่งใช้ฝาแต่งของ Nismo แรงดัน 1.3 บาร์ครับ สเปคเดิมของมันคือ 0.9 บาร์ โชคดีที่วันดริฟท์ผมเปลี่ยนทัน มีอะไหล่ติดไปด้วย ไม่งั้นเสร็จแน่เลย

น้องเอ๋
ไว้ไปดริฟท์กันอีกแล้วให้เอ๋เซอร์วิสช่วยเปลี่ยนยางนะ  ;D
ได้อยู่แล้วคะพี่  ;D แอบเห็นในกล่องอุปกรณื ฝาหม้อน้ำ nismo ตัวนั้นแรงดัน 1.3 ป่ะคะ  ;D มิน่าพี่ถึงต้องเติมน้ำตลอด  ???
« Last Edit: March 08, 2004, 12:05:36 pm by ><' เอ๋-FataL-\/ipeR ><' »
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

ผิดแล้วจ๊ะน้อง ที่เห็นยืนพ่นน้ำน่ะ คือการฉีดน้ำเข้ารังผึ้งหม้อน้ำเพื่อลดความร้อนให้ลงอย่างรวดเร็วครับ ไม่ได้มีปัญหาเรื่องหม้อน้ำแต่อย่างใด ที่เปิดกระปุกพักน้ำดูบ่อยๆ ก็จะดูว่ามีสิ่งสกปรกดันออกมามากน้อยเพียงใด พวกคราบสนิม อะไรทำนองนี้

แต่วันดริฟท์ตอนบ่ายแดดแรงจริงๆ จอดนานๆ ตอนรอแข่งเครื่องร้อนมากๆ เลย สงสารมันเหลือเกิน เฮ้อออ เร่งแล้วไม่มีแรงเล้ยย

เจ้าคมก้เคยเป็น น้ำพุ่งออกมาทีมีคราบสนิมเต็มเลย  :P

Offline Kong_omac

• Group N Racer
  • **
  • X1R-K45
    • avantGarde
ตอนซ้อมเห็นเข้าเร็วมากครับ ชอบครับพี่
K45sport.com
X1R-K45

อิอิ ชมว่าตอนซ้อมแรง แต่ตอนแข่งแผ่วใช่เปล่า อิอิ ถูกเผงเลย ผมจอดรอคิวกลางแดดนานๆ ความร้อนสะสมมากๆ จนความร้อนขึ้นสูงมากๆ เลย เฮ้ออ น่าสงสารรถจริงๆ

ชอบก็ไว้มาช่วยถ่ายรูปให้ผมเยอะๆ ดิ จะได้เอามาลงเวปนี้บ้าง

ชอบลีลาตอนซ้อมมากเลยอ่ะ ตอนแข่งมันคงร้อนเพราะรอนานด้วยมั้ง ???