Author Topic: จักรยานไฟฟ้าน่าสนไหมคับ  (Read 9950 times)

Offline the jammy

• Group N Racer
  • **
  • ป๋ม มือ ใหม่คับ ขอความกรุณาด้วยคับ
แบบว่ารบกวนหน่อยขอความเห็นหน่อยคับพอดีจะนำเข้ามาขาย

Offline simpleway

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
Re:จักรยานไฟฟ้าน่าสนไหมคับ
« Reply #1 on: September 03, 2006, 07:30:25 am »
เห็นมีตัวแทนอยู่ สองสามเจ้ามังครับ ที่ขายอยู่ในไทย
แต่ขี่บนถนนไม่ค่อยเห็น อาจไปแอบขี่ตามหมู่บ้าน
ไม่รู้ว่ากลุ่มเป้าหมายจะเป็นใคร เพราะคนเล่นจักรยาน ก็ไม่เอาไฟฟ้า
คงต้องหน้าตาดี ราคาไม่แพงมาก อะไหล่ การบำรุงรักษา

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: September 03, 2006, 10:06:23 am »
สำหรับผม ตอบโดยทรรศนะส่วนตัว

ผมสนมากครับ

เพราะว่าผมใช้จักรยานแทนรถยนต์บ่อย คือใช้มันเป็นยานพาหนะจากจุด A ไป B

จากเดิมที่ปั่นไป พอถึงจุดหมายเหงื่อมันโทรมไปหมด เข้าประชุมก็ทุลักทุเล หอบหิ้วกระเป๋าเอกสารก็ไม่สะดวก ยิ่งพกโนทบุ๊คไปยิ่งลำบากใหญ่ กลัวสะเทือน แย่สุดคือกลัวฝน ถ้าฝนตกนี้ลำบากสุดๆ เพราะต้องดูแลสัมพาระ และดูแลจักรยานเราอีกด้วย

ผมหาข้อมูลจักรยานไฟฟ้ามานาน สรุปได้ราวๆ นี้
- รถไฟฟ้าสำคัญที่แบตฯ
- แบตฯดีก็คือเบา จุไฟเยอะ ไฟแรง เสียตรงแพง แบตฯเบาๆ นี้แพงมากด้วย
- แบตฯที่ถูกก็คือจุไฟน้อย หนัก

ระบบป้องกันความปลอดภัยของจักรยานไฟฟ้าของ Giant จะมีกลไลเซฟที่มือบิดไว้ คือถ้าไม่ปั่น ต่อให้บิดอย่างไรรถก็ไม่ไป จุดนี้เป็นข้อดีที่หลายคนไม่ชอบ คิดไปว่าซื้อจักรยานไฟฟ้าแล้วยังต้องมาออกแรงปั่นอีก
- แต่ผมชอบ เพราะมันปลอดภัยดี ขณะเปิดสวิทช์อยู่แล้วใครมาบิดเล่น รถก็จะไม่พุ่งกระชากออกไปเหมือนพวกมอเตอร์ไซค์

ตัวอย่างจักรยานไฟฟ้าของดีๆ ดูได้จาก Giant / Dahon
ตัวอย่างจักรยานไฟฟ้าของปานกลางดูได้จาก T United (รถจากจีน)

มีตัวอย่างสินค้าไหมครับ อยากให้เอาเข้ามาทดลองใช้สักระยะ ดูว่าวิ่งจริงได้ไกลแค่ไหน แบตเต็มฯบิดได้เร็วแค่ไหน และเร็วอย่างนั้นได้นานสักเพียงใด ฯลฯ

เล็งตัวไหนไว้หรือครับ

ผมสนใจ Honda Step Compo จักรยานไฟฟ้าพับได้ล้อ 16 นิ้ว  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
  • ป๋ม มือ ใหม่คับ ขอความกรุณาด้วยคับ
« Reply #3 on: September 03, 2006, 05:46:30 pm »
เดี๋ยวรอก่อนนะคับพี่เปิ้ลของเข้ากลางเดือนแล้วจะเอามาให้ลอง

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #4 on: September 07, 2006, 01:13:16 pm »
ตอนไปญี่ปุ่น เห็น "มอเตอร์ไซค์" ไฟฟ้าของ Yamaha อะพี่เปิ้น เป็นมอไซค์ คันเล็ก ๆ แต่เป็นไฟฟ้า 100%

• **
« Reply #5 on: December 06, 2006, 08:02:46 pm »
Ipic

• **
« Reply #6 on: December 06, 2006, 08:04:06 pm »
pic

• **
« Reply #7 on: December 06, 2006, 08:05:14 pm »
pic