Author Topic: Strida and i  (Read 23507 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:Strida and i
« Reply #15 on: August 10, 2006, 07:30:56 pm »
รู้แล้วๆ ข้ามเรือไปฝั่งธนดีกว่า จุดด้อยของ Strida คือมันไม่มีเกียร์ครับ ปั่นเร็วมากๆ ไม่ได้ ปั่นไกลๆ จะแพ้ Dahon หากจะใช้จุดเด่นของ Strida ก็ต้องมาแข่งกันที่ตอนเคลื่อนย้ายมัน

แล้วผมก็ปั่นไปท่าน้ำสี่พระยา ข้ามเรือไปฝั่งธนบุรีที่ท่าน้ำคลองสาน ค่าบริการสำหรับจักรยาน เขาคิด 5 บาทครับ (ผู้โดยสารคิด 2.50 บาท)

จอดในเรือผมก็ตั้งแบบปกติครับ แต่ไม่ต้องพับแฮนด์ ไม่ต้องพับบันได ตอนขึ้นก็รอชาวบ้านเขาขึ้นกันหมดก่อน เกรงใจคนอื่นเขา เดี๋ยวจะว่าเราเกะกะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: August 10, 2006, 07:36:39 pm »
นี่คือท่าน้ำสี่พระยาครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: August 10, 2006, 07:39:22 pm »
ถึงท่าน้ำคลองสานแล้วจ้า...

« Reply #18 on: August 10, 2006, 08:02:59 pm »
มีทางเดินริมน้ำด้วยนะ คล้ายแถวๆ ท่าพระอาทิตย์เลย แต่ว่าสั้นกว่าเยอะ อิอิ ปั่นไปสุดทางก็จะเป็นทางออกที่สะดวกสำหรับจักรยานครับ เพราะทางออกหลักมันกลายเป็นตลาดนัดกันหมดแล้ว คนอย่างแน่นเลย

« Reply #19 on: August 10, 2006, 08:10:08 pm »
จากจุดนี้ไปถึงบ้านผมราวๆ 10 กม. ครับ ชั่งใจว่าจะปั่นกลับดีไหมหว่า แต่มันคงจะช้าเอามากๆ เพราะปั่นได้แค่ราวๆ 20 กม/ชม เท่านั้นเอง ขณะตัดสินใจก็ปั่นเลาะริมถนนไปเรื่อยๆ

แล้วฝนก็ปรอยลงมา

เอ... ไม่รอดแล้วมั้งนี่ แต่ยังไงก็ไม่ขึ้นแท๊กซี่แน่ ไม่งั้นเสียฟอร์มแย่เลย

อ๊ะ.. รถเมล์ดีกว่าไหมนี่

แล้วก็ปั่นไปพับจักรยานที่ป้ายรถเมล์ที่ถนนลาดหญ้า รออยู่นานเลยแหละ แต่ยังดีที่มาแล้วรถโล่ง เพราะถ้าคนแน่นๆ เราก็เบียดไม่ไหวเหมือนกัน เราไม่ได้มาตัวคนเดียวนี่นา  ;D

ขึ้นประตูหน้าปุ๊บก็นั่งหน้าปั๊บเลย

« Reply #20 on: August 10, 2006, 08:14:58 pm »
รถแล่นมาได้สักพักก็จอดรับผู้โดยสาร ผมนั่งหน้าเลยเห็นอะไรชัดเจนไปหมด มีพระสงฆ์รูปหนึ่งโบกให้รถจอด

ฉิบหาย... กูมานั่งในที่นั่งของพระนี่หว่า (ผมรำพึงในใจหลังจากเห็นป้ายที่ติดไว้ด้านบน) ว่าแล้วก็รีบลุกโหยงไปด้านหลังทันที

พระท่านขึ้นมาก็นั่งปุ๊บเลย เอ๊ะ  พระขึ้นรถเมล์ฟรีหรอ ไม่เห็นพนักงานเขาเก็บเงินเลย

« Reply #21 on: August 10, 2006, 08:19:26 pm »
ย้ายที่ใหม่เป็นที่นั่งคู่ครับ เลยเอาจักรยานวางนอนดู ล้อจะยื่นออกมาหน่อย ทางที่ดีควรเอาล้อเข้าด้านในจะดีกว่า (ให้ด้านคอแฮนด์ยื่นออกมาแทน มันจะดูเกะกะน้อยกว่า) แต่ผมไม่อยากลุกขึ้นแล้วจับมันยกแล้วล่ะ แค่นี่คนก็มองกันทั้งรถแล้ว ฮ่าๆ

« Reply #22 on: August 10, 2006, 08:24:23 pm »
เอาแฮนด์เข้าด้านในรถ ระวังถลอกด้วยนะจ๊ะ

« Reply #23 on: August 10, 2006, 08:31:46 pm »
อีกสักพักผมก็ถึงบ้านครับ ฝนหายตกพอดีเลย

คอมเมนท์เกี่ยวกับตัวรถ Strida ต่ออีกนิดครับ
- ตัวรถพับแล้วมีชิ้นส่วนหลายชิ้นกระทบกัน จุดนี้เองที่จะทำให้รถมีตำหนิได้ (สีถลอก) รถใครๆ ก็รัก ไม่อยากให้เป็นรอย แต่ถ้าต้องมาใช้งานแบบนี้เป็นประจำ ผมว่าไม่น่ารอดครับ แนะนำให้ทำใจ ต่างจากรถของ Dahon ที่พับโดยไม่มีชิ้นส่วนใดของตัวถังกระทบกันเลย  :)

ปล ผมค้นพบวิธีกางรถแบบใหม่ครับ เร็วกว่าในคู่มือเสียอีกด้วย

โปรดติดตามชมตอนต่อไปครับ  ;D

Offline kris

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #24 on: September 07, 2006, 03:36:07 pm »
ก) รูปตอนอยู่ในเรือ เสียวไหลลงแม่น้ำจังเลยครับ
ข) ตอนขึ้นรถแอร์ พขร. กับ พกส. ไม่ว่าอะไรเหรอครับ  ผมเห็นที่นั่งตรงประตูฉุกเฉินด้านขวา จะกว้างกว่าตัวอื่น ๆ ครับ เคยว่าจะลองเอารถพับล้อ 16 ใส่กระเป๋าขึ้นเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้ลองสักที
ค) ขออนุญาตเรียนถามคุณ O'Pern ครับ ว่าที่นำรถไปติดถังก๊าซนั้น เป็น LPG หรือ NGV ครับ พอจะบอกค่าใช้จ่ายได้ไหมครับ ผมเล็งไว้อยู่เหมือนกันครับ แต่เป็นของ King's เขา claim ว่าเป็นระบบก๊าซสำหรับเครื่องยนต์ดีเซลโดยเฉพาะ เห็นบอกว่าอยู่ที่ 35,000 ครับ www.KSLPG.com

« Reply #25 on: September 20, 2006, 05:50:37 pm »
ขออภัยอย่างสูงครับที่เพิ่งเข้ามาตอบ ผมไปต่างประเทศมา

ดูในภาพเหมือนจะไหลลงน้ำง่าย แต่ความเป็นจริงรถตั้งในสภาพพับแบบนี้จะไหลยากครับ จุดศูนย์ถ่วงมันต่ำมากๆ ถ้าเป็น Dahon ล่ะก็ล้มแน่ๆ แต่เจ้า Strida นี้ไม่เป็นไรครับ ตั้งบนรถไฟฟ้าจอดทุกสถานียังไม่ล้มเลย ระยะหลังก็เลยจอดแบบไกลตัวหน่อย (แต่ยังมองเห็น) จากเดิมที่ยืนถือมันตลอดทางเลย  ;D

พนักงานไม่ว่าอะไรเลยครับ แต่ผมขึ้นตอนรถโล่งนะ / อยากลองก็ลองได้เลยครับ ไม่งั้นมันได้แต่คิด ได้แต่อยาก อิอิ

รถยนต์ที่ผมติดตั้งระบบแก๊สนั้นเป็นแบบ LPG ครับ ค่าใช้จ่ายก็หมื่นแก่ๆ หน่อย แล้วแต่ความใหญ่ของถังแก๊ส ระบบวาล์วตัดแก๊ส ราคานี้เป็นแบบระบบดูดนะครับ เหมือนพวกรถแท๊กซี่น่ะครับ ปรับตั้งง่าย จูนง่าย ไม่ซับซ้อน

ผมไม่มีข้อมูลเรื่องแก๊สกับเครื่องดีเซลเลยครับ  :)

Offline poommm

• *
  • Mark Sanders Fan Club
« Reply #26 on: October 12, 2006, 04:17:27 pm »
..
« Last Edit: November 13, 2006, 08:56:15 pm by poommm »

« Reply #27 on: October 12, 2006, 09:16:36 pm »
ตอนนี้รถ Strida คันในภาพไม่ได้อยู่ที่ผมแล้วครับ เจ้าหน้าที่เขานำกลับไปแล้ว ตอนนี้ผมเหลือ Dahon คันเก่าคันเดียว  :)

หัวค่ำของคืนนี้ผมไปปั่นเล่นสนามหลวงมา เลาะคลองหลอดเล่นดูเขาขายของแบกะดิน อากาศเย็นๆ ปั่นรถเล่นเพลินดีจริงๆ เล้ยยย

เอ๊ะ รถในภาพคือ Strida 5 หรือเปล่าครับ เปลี่ยนจากเบรกดุมเป็นดิสแล้วหรือนี่ ว่าแต่ เมื่อไหร่จะมีเกียร์ดุมออกมาเสียทีน้า....  :)

ขอรายงานและภาพของ Strida 5 ด้วยนะครับ อยากรู้ว่าเบากว่าเดิมสักแค่ไหน และมีขาตั้งหรือยัง  :)
« Last Edit: October 12, 2006, 09:53:35 pm by O'Pern »

Offline poommm

• *
  • Mark Sanders Fan Club
« Reply #28 on: October 13, 2006, 11:57:36 am »
..
« Last Edit: November 13, 2006, 08:56:32 pm by poommm »

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #29 on: October 23, 2006, 09:33:32 pm »
เห็น Strida ครั้งแรกในเนตเมื่อ 3 ปีก่อน รู้สึกปิ้งมาก ชอบในการออกแบบและสไตล์ที่แตกต่าง ปรากฏว่าได้มาลองของจริงเมื่อต้นปีที่ผ่านมา รู้สึกผิดหวังอย่างแรง นี่ไม่ได้มาป่วนนะครับ มันรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าที่ได้ลองนั้นของแท้หรือของปลอม แต่คนที่ให้ลองเขาว่าเขาเป็นตัวแทนจำหน่ายของ Strida มีนามบัตรและอื่นๆท่าทางน่าเชื่อถือ เขาบอกลองได้ครับก้อเอาดิ อยากเจอมานานแล้ว ก้อกระโดดขึ้นขี่ รู้สึกแปลกๆเล็กน้อย แต่คงเป็นเพราะยังไม่คุ้นกับลักษณะของมันก้อโอเคนะ แต่ขี่ๆแล้วรู้สึกว่าระบบ Steering ค่อนข้างหลวม มันมี Clearance กรุ๊กกริ๊กๆอยู่นิดๆตลอดเวลา ลองถามคนที่เขาว่าเป็นตัวแทน เขาบอกปกติ ก้อเลยคิดว่ามันคงมาจากการที่รถมันไม่มีชุดลูกปืนคอ แต่ระบบ Steering นั้นอาศัย Pin ที่เป็นจุดพับและจุดล็อคเป็นจุดหมุนของ Steering มันก้อเลยต้องมี Clearance ไว้เพื่อความสะดวกในการถอดเข้าออก สำหรับหลายๆคนคงจะโอเคแต่ผมว่ามันกระดุ๊กกระดิ๊กมากไปหน่อย มันเลยไม่ให้ความมั่นใจในการขี่เท่าไหร่ แล้วผมหนักประมาณ 75 กิโล รถมันเลยมีเสียงอ๊อดแอ๊ดเล็กน้อย ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะผมหนักไปรึรถมันมีอะไรหลวมเหมือนกัน เลยไม่กล้าซื้อมาขี่ กลัวเจ๊ง

จึงเรียนมาเพื่อทราบ  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!