Author Topic: น้ำมันแพงมาก คุณเปลี่ยนไลฟ์สไตล์กันแล้วหรือยัง  (Read 9624 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ปีนี้ลุ้นว่าจะทะลุลิตรละ 30 บาทหรือไม่ ผมว่าอาจเฉียดแต่ไม่ทะลุเลข 3 แต่ปีหน้ามีได้เห็น 40 - 45 บาทค่อนข้างชัด  ;D

คนที่ขอเงินคนอื่นเติมน้ำมันคงไม่คิดอะไรมาก (อาจมีคิดบ้างน่า แต่น้อยกว่าคนที่จ่ายค่าน้ำมันเองแน่)

ผมหันมาใช้พลังงานสะอาดได้สองเดือนแล้วครับ ใช้พลังขับเคลื่อนของตนเองล้วนๆ "จักรยาน"

ผมปั่นเพราะอยากปั่น ใจรักและชอบจักรยานมานานตั้งแต่เด็ก ช่วงนี้น้ำมันแพง ก็เลยมีเหตุผลมาบอกใจตัวเองว่า ปั่นเถอะๆ ออกแรงสักหน่อย สุขภาพแข็งแรง

สำหรับท่านที่ไม่เคยปั่น และอยากลองปั่น ผมแนะนำให้เดินสายกลางครับ คือ เริ่มจากเส้นทางใกล้ๆ ก่อน เช่น ซื้อของที่ตลาด หรือไปที่ใกล้ๆ ระวังตอนจอดด้วยนะครับ จักรยานนี่มันหายได้ง่ายกว่ารถยนต์เยอะ  ;D

และหากฝีมือเริ่มฉกาจแล้ว ก็ค่อยๆ เพิ่มระยะทางขึ้น ปีกกล้า ขาแข็ง ท่านก็จะใช้จักรยานได้ทัดเทียมกับรถยนต์ (ทนร้อน และรู้จักหลบเลี่ยงควันสักหน่อย) ใช้ในเมือง ช่วงรถติด ไปได้เร็วกว่าทุกระบบการขนส่งครับ เช่น รถติดหนัก จากสีลม จะไปสยาม ก็จะเร็วกว่ารถไฟฟ้า เร็วกว่ามอเตอร์ไซค์ เร็วกว่าขับรถไปเอง

มีใครหันมาปั่นจักรยานกันบ้างหรือยังครับ ยกมือหน่อย เผื่อจะจัดทัวร์จักรยานเล่นๆ แบบสนุกๆ กัน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
บ้านผมอยู่สุขุมวิท101 รถผมทำสีอยู่อู่ แถวๆ สถานีรถๆฟฟ้าอ่อนนุชครับ ก็มีขี่ไปบ้าง แต่บางวันร้อนๆ นี่ก็ขับรถอีกคันไปครับ

ไอ้ตอนขี่มันก็ไม่มีเหงื่ออะไรหรอกนะครับ พอถึงที่หมายปั๊บ โอ้โห เหมือน อาบน้าม ไม่เช็ดตัวเลยครับ เปียกกัน โชกๆ เลย

แต่ดีครับ ทำให้ผมอยู่ดูแลรถที่ทำสีได้นานขึ้น เพราะขี้เกียจขี่กลับ (เหนื่อยโคตรๆ)

รวมระยะทางไปกลับ ราวๆ 8ก.ม. แต่เพราะ เป็น Mountain Bike มั้ง ผมเลยไม่ค่อยล้าเท่าไหร่ จะรู้สึกมันส์มากกว่า ตอนที่ได้ กระโดด ขึ้นฟุตบาท กระโดดหลบหลุม แล้วบางที ก็ แซงรถไอ้คันที่มันมากวนๆ เพราะเค้าต้องติดไฟแดง แต่พอผมเจอไฟแดงผมก็โดดขึ้นฟุตบาท สบายไปเลย.... จิกจิก
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
I agree for the short distance but the weather is not so good Super hot right now + SMOG + Smoke + bad polution, plus the road is not so smooth pot hole,  water drain.  Sound like a hassle to go for long distance.  That just my opion.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ความจริงน้ำมันลิตรละ 30 บาทนี่ยังไม่นับว่าโหดนักอ่ะนะ ถ้าเทียบกับประเทศในยุโรบแถว Scandinavia ซึ่งบางที่ล่อเข้าไป 60 กว่าบาทต่อลิตร ผลที่ตามมาคือ ไม่ค่อยมีใครใช้รถ หรือถ้าใช้ก้อเป็นรถคันเล็กๆ หรือไม่ก้อใช้รถสาธารณะเช่นรถเมล์ ปัญหารถติดไม่มี ซึ่งก้อไม่เลวนักถ้าจะใช้ในการแก้ปัญหารถติด ขึ้นน้ำมันให้แพง ทำใบขับขี่ให้มันยากๆเข้าไว้ แล้วมาปรับปรุงระบบขนส่งมวลชนให้มันดี ปัญหาที่มีอยู่มันก้อควรจะลดลง (ถ้ามีคนทำจริงๆจังๆและไม่แดกกันระห่ำอย่างในตอนนี้) แท็กซี่เปลี่ยนไปใช้แก๊ซซะ แล้วตรึงราคาแก็ซเอาไว้ให้ถูก ค่าโดยสารจะได้ถูกได้ แล้วอณุญาติให้เฉพาะรถแท็กซี่ที่มีใบประกอบอาชีพเติมเท่านั้น คนธรรมดาเติมไม่ได้(รับรองว่ามีพวกทำตัวกลมกลืนชัวร์)

เมืองใหญ่ในหลายๆประเทศนั้นมีปัญหาเหมือนๆกันคือ คนมาก รถมาก ถนนไม่พอ ยิ่งขยายถนนรถยิ่งเพิ่มจนไม่มีที่จะขยายแล้ว ในที่สุดก้อจะเจอปัญหา grid lock จนไปไหนกันไม่ได้ เอาเข้าโปรแกรม stimulator ง่ายๆดูก้อได้ จำนวนรถที่เพิ่มต่อจำนวนถนนที่เพิ่มต่อปีมันเป็นยังไงกันอยู่ เพราะฉะนั้นเมืองใหญ่หลายๆเมืองในโลกจึงหันมาเน้นในเรื่อง Mass Transit หรือ People Mover กันมากขึ้น จักรยานนั้นเป็นสิ่งที่ดี ผมเองก้อชอบ แต่ปัญหาที่มีตอนนี้กับจักรยานคือเรื่องความปลอดภัยในการขับขี่บนท้องถนนซึ่งบอกตรงๆว่ายังเป็นแบบ ตัวใครตัวมัน กันอยู่ การรณรงค์ในเรื่องจักรยานเลยไม่ได้ผลที่ดีนัก ผมอยู่แถวลาดพร้าว จะขี่บนฟุตปาตก้อเจอรถก๋วยเตี๋ยว ลงมาขี่บนถนนก้อเจอรถเมล์ไล่ตูดหรือเบียด หวาดเสียวโคตรๆ ตอนนี้เลยขับรถน้อยลง อุดหนุนแท็กซี่และรถเมล์มากขึ้น เสียตังค์ค่าแท็กซี่ เสียเวลาเท่าๆกันกับขับรถเอง แต่ไม่เสียสติเท่ากับขับรถเองซึ่งนับว่าคุ้ม
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
ผมใช้รถเท่าที่จำเป็นครับ  ไปไหนใกล้ๆก็ขี่มอไซค์ไป

ผมสงสัยเรื่องนโยบายประหยัดน้ำมันของรัฐบาลจังเลย จำเป็นด้วยเหรอครับที่รถทุกคันวิ่ง90แล้วจะประหยัดน่ะ ผมลองสังเกตุดูจากคอมในรถผม วิ่ง100โล วิ่ง90-100 กินไป15.7ลิตร(ช้าด้วย) พอลองวิ่ง120-140 ดูกินไปแค่14.1ลิตรเองง่ะ

ป.ล.ทางต่างจังหวัดครับ ลองขาไป-กลับ พิษณุโลก-นครสวรรค์
« Last Edit: July 10, 2005, 03:37:42 pm by Mangza »
คนไม่มีฐานะ

Offline carboy

• Amateur Racer
  • *
  • Step ahead from MasterCRAFT
    • MasterCRAFT :: When Enough is NOT Enough
ขับเหมือนเดิมครับ นี่กะว่าจะ boost เพิ่ม มาสนอง พื้นที่ว่างบนถนนสักหน่อยอ๊ะ.. เห็นช่วงนี้มันโล่งมาก ที่จริงมันก็กินเงินไปหลายอยู่ แต่ว่าคงต้องใช้รถต่อไปครับ ก็งดซื้อของเล่นไปบ้าง ก็ยังขับรถได้อยู่ คงต้องแลกกัน
<--- Click Herer to see more

เอ้อ

• Guest
ง่า..ผมหันมาขี่มอเตอร์ไซค์คันเล็กแทนครับ ปั่นจักรยานหนีหมาที่คอยไล่กัดระหว่างทางไม่ทันน่ะ (เรื่องจริงนา) เติมไป100เดียวนี่เดือนครึ่งแล้วยังไม่หมดสักที ขี่วันละ5-8กิโลครับ ไปทำงาน

บางทีผมก็ขี่ไปซื้อหนังสือในตลาดบ้างหง่ะ

ออกต่างจังหวัดผมขับรถช้าอยู่แล้วครับ ก็ราวๆ110-120 เร่งแซงก็ไม่เกิน140-150หรอก แต่ตอนนี้เห็นคนส่วนใหญ่ป้วนเปี้ยนกันอยู่ที่90-110กันนะครับ ก็ดีเหมือนกัน ปลอดภัยขึ้น  

• don't let your fear stand in the way of your dream
ขี่จักรยานแล้วหมาไล่กัดนี้เรื่องจริงครับ โดนกันถ้วนหน้า โดยเฉพาะพวกนักปั่นที่แต่งตัวสีฉูดฉาด หมามันชอบของแปลกครับ เจอแปลกตาหน่อยเป็นต้องเห่าแล้ววิ่งไล่กวด อย่าว่าแต่จักรยานเลย รถยนต์ดริฟท์คันล่าสุดของผมก็ยังเจอหมาปากซอยวิ่งเห่าไล่ประจำ  ;D

ทางแก้คือถ้าเจอหมาก็ให้ปั่นช้าๆ ครับ ยิ่งช้าก็ยิ่งไม่เห่า ลองดู
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
If too slow the dog will not bark for sure, watch out it will bite instead  :o :o  ;D ;D
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

ick not log in

• Guest
โดนมาแล้วคับ
โดนกัดนะคับ   อายุ สิบสี่ สิบห้าได้คับ
โดนกัดเฉยเลยคับ
ขี่ช้าแล้วนะ

ฮ่า ฮ่า ฮ่า

แหม ก็มันหมานี่หว่า  ;D

เอาน่า ส่วนใหญ่ที่ผมเจอมันก็แค่จะเห่าไล่น่ะครับ ไอ้พวกกัดจริงขอเป็นกรณีศึกษาละกัน  ;D

อยากเห็นภาพแบบนี้ทุกวันๆ

แต่ทุกวันนี้ก็เริ่มเห็นคนออกมาปั่นไปทำงานกันบ้างแล้วนะ

ชาวนา ชาวไร่ ก็ประหยัดกันแล้ว

จากเดิมนิยมใช้ควายเหล็ก เขาบอกว่าเร็วดี ไม่งอแง แค่เติมน้ำมัน

เศรษฐกิจแย่ ฝนฟ้าไม่ดี ค่าครองชีพสูง

ปัจจุบันก็เลยหันมาใช้ควายไทย กินหญ้า ไม่กินน้ำมัน ไม่ขึ้นสนิม ช้าหน่อย แต่ทำงานด้วยใจ แลกกับความผูกพันธ์

Offline TRANCE

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
มองในแง่ดีครับ
ผมว่าอย่างน้อย รัฐบาลนี้ก็สามารถแก้ปัญหาเรื่อง ควายไทย ที่ใกล้จะสูญพันธ์ุได้ครับ
เป็นอย่างงี้ไปอีกหน่อย รับรองว่าผมคงมีโอกาสได้เห็นภาพที่เมื่อก่อนเห้นบ่อยตามต่างจังหวัด
อยากเห็นอีกครับ ชาวบ้านขี่ควายไปทุ่งนาตอนเช้าๆ แถวบ้านผมเค้าขี่ควายแวะส่งลูกที่โรงเรียนเลยนะครับ อิอิอิ ;D