Author Topic: รายการแฟนพันธ์แท้ ที่จริงแล้วเป็นเช่นนี้เองหรือนี่  (Read 17200 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
**ผมได้รับคัดเลือกให้แข่งรอบสุดท้ายรายการ "แฟนพันธุ์แท้ ตอน รถมือสอง" แต่.....!!!
โดยผมได้รับแจ้งจากทางรายการว่าผ่านเข้ารอบ 5 คนสุดท้าย โดยจะอัดเทปแข่งขันในวันอังคารที่ 17 พ.ค.48 โดยผมตอบตกลงว่าพร้อม เพราะวันนั้นสามารถลางานได้ แต่ช่วงบ่ายวันจันทร์ที่ 16 พ.ค.48 รายการโทรมาขอเลื่อนว่าอาจจะเป็นวันศุกร์ที่ 20 พ.ค.48 แทน ซึ่งในวันนั้นผมติดภารกิจสำคัญไม่สามารถลางานได้ จึงบอกทางรายการว่าขอเป็นวันอื่นได้ไหม ซึ่งได้รับการแจ้งว่าจะติดต่อกลับมาภายหลัง จากวันนั้นจนถึงวันนี้ ผมยังไม่ได้รับการติดต่อกลับมา ซึ่งการแข่งขันในตอน "รถมือสอง" ได้ออกอากาศไปแล้วเมื่อวานนี้ (10 มิ.ย.48) โดยผมขอชี้แจงให้เพื่อนใน Webboard แห่งนี้ได้ทราบว่าเรื่องราวมีความเป็นมาเป็นอย่างไรนะครับ
ครั้งที่ 1 เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 12 มิ.ย.48 เวลา 20.45 น. รายการแฟนพันธุ์แท้ ได้โทรศัพท์เข้ามือถือผมว่าขอนัดให้ไปสอบคัดเลือกแข่งขันรายการในตอนรถมือสอง ตามที่ผมได้ไปสมัครขอแข่งขันใน Website ของรายการไว้ โดยขอนัดในช่วงเย็นวันศุกร์ที่ 13 พ.ค.48 ที่ บ.Work Point แถวสะพานใหม่ และต้องเตรียมตัวให้ทำ "ข้อสอบ" ดังนี้
1. ให้ List รายชื่อรถยนต์รุ่นต่าง ๆ โดยให้ระบุฉายาที่เรียก เช่น โดเรมอน , ระบุยี่ห้อ - ปีทีจำหน่าย - รหัสตัวถัง - รหัสเครื่องยนต์ มาจำนวน 25 คัน โดยให้พิมพ์มาส่ง
2. ให้ตั้งคำถามที่เกี่ยวกับรถยนต์ ที่คิดว่าผู้หญิงไม่รู้ มาจำนวน 25 ข้อ โดยให้พิมพ์มาส่ง
ซึ่งในคืนนั้นผมก็พยายามทำ "ข้อสอบ" ให้แล้วเสร็จ โดย Print เรียบร้อยเพื่อที่จะไปทดสอบรอบแรกที่บริษัทในวันต่อไป
ครั้งที่ 2 เมื่อเลิกงานในช่วงเย็นวันศุกร์ที่ 13 พ.ค.48 ผมก็เดินทางไป บ.Work Point พร้อมกับนำ "ข้อสอบ" ไปส่ง โดยเมื่อไปถึงทางรายการก็จัดเตรียมข้อสอบอีก 1 ชุดให้ทำโดยมีรายละเอียดดังนี้
1. ให้รูปรถยนต์มือสองที่ถ่ายจากเต๊นท์ จำนวนประมาณ 100 คัน ให้ตอบว่าเป็นรถยนต์ยี่ห้อ - รุ่น - ปี อะไร
2. ให้รูปอะไหล่รถยนต์เช่น ไฟหน้า - ไฟท้าย - ประตู - มือจับประตู - ฝาถังน้ำมัน - คอนโซล - กันชนหน้า - หลัง มาจำนวนหนึ่ง ให้ตอบว่าเป็นรถยนต์ยี่ห้อ - รุ่น - ปี อะไร
3. ให้ตอบคำตามประมาณ 30 ข้อ โดย
3.1 เกี่ยวกับรายละเอียดของรถ โดยให้ตอบว่าเป็นรถยี่ห้อ - รุ่น ใด
3.2 ให้ตอบคำถามทั่วไปเกี่ยวกับตลาดรถมือสอง เช่น รถรุ่นนี้มีการ Minor Change กี่ครั้ง , เต๊นท์รถแห่งแรกอยู่ที่ไหน
4. ให้ดูภาพจากกล้อง Mini DV ว่ารถที่วิ่งผ่านไปเป็นรถอะไร โดยให้ดูทั้งหมด 7 คัน ซึ่งผมตอบได้ถูกต้อง 6 คัน อีก 1 คันทางรายการไม่ยอมบอกว่าถูกหรือผิด
ผลใช้เวลาในการทำข้อสอบประมาณ 2 ช.ม. เมื่อตอบเสร็จหมดแล้ว ทางรายการถามผมว่าทำไมถึงตอบว่าเป็นรถรุ่นนั้น รุ่นนี้ โดยในการตอบของผมนั้น ต้องให้ผมอธิบายสรรพคุณรถก่อนว่า แต่ละคันมีความเป็นมาอย่างไร จึงจะตอบว่าเป็นรถอะไร และต้องทำให้คนดูทางบ้านที่ชมรายการสนุก ซึ่งผมค่อนข้างเครียดพอสมควร เพราะต้องอธิบายจนกว่าจะรายการพอใจซึ่งแต่ละคันก็ใช้เวลาในการอธิบายหลายนาที
หลังจากนั้น ทางรายการบอกผมว่าขอนัดสัมภาษณ์รอบสอง ในวันอาทิตย์ที่ 15 พ.ค.48 ในช่วงบ่าย และสะดวกไหมหากจะนัดอัดรายการในวันอังคารที่ 17 พ.ค.48 ทั้งวัน ผมตอบว่า O.K. สามารถลางานได้ จึงเดินทางกลับบ้าน โดยใช้เวลาในการสัมภาษณ์รอบแรกประมาณ 2 ช.ม.ครึ่ง และได้เดินทางกลับบ้าน ซึ่งในใจคิดว่าคงจะไม่มาแข่งขันในรอบต่อไปอีก เนื่องจากรู้สึกว่าตัวเองถูกใช้เป็นเครื่องมือของรายการบันเทิง เพราะต้องพยายามตอบคำถามให้สนุก และต้อง Entertain คนดู และคำถามที่ถามผมเกี่ยวกับเรื่องเต๊นท์รถ ผมก็ตอบไม่ค่อยได้ จึงคิดว่าวันอาทิตย์คงจะไม่มาสัมภาษณ์รอบสองแน่นอน เพราะคิดว่าตนเองได้มาลองแข่งในสิ่งที่รักที่ชอบ ก็พอใจแล้ว และไม่คิดว่าตนเองจะต้องเป็นแชมป์หรือต้องการแข่งเพราะอยากออก TV ซึ่งได้กลับมาคุยกับคุณพ่อคุณแม่ว่าคงจะไม่ขอแข่งต่อไปแล้ว ซึ่งคุณแม่ก็เสียดายว่าน่าจะลองแข่งดู

ครั้งที่ 3 ในวันอาทิตย์ที่ 15 พ.ค.48 ทางรายการติดต่อมาว่าวันนี้ว่างจะมาสัมภาษณ์ในช่วงไหน และแจ้งผมว่า ผมได้รับคัดเลือกให้ไปแข่งในรอบ 5 คนสุดท้าย จะบันทึกเทปในวันอังคารที่ 17 พ.ค.48 ผมจึงแจ้งทางรายการว่าขอสละสิทธิ์เนื่องจากคิดว่าตัวเองยังไม่เก่งพอ แต่ทางรายการก็พยายามรบเร้าต่อ โดยให้เวลาผมในการตัดสินใจ จึงวางหูโทรศัพท์ไป อีกประมาณ 30 นาทีทางรายการได้โทรมาอีกครั้งว่าได้โปรดช่วยมาแข่งเถอะ เพราะแจ้งว่าผมได้คะแนนในลำดับต้น ๆ วิธีการตอบคำถามก็สนุก และได้ล็อคตัวผมไว้แล้วให้เป็น 1 ใน 5 ของผู้แข่งขัน ซึ่งผมก็บอกว่าขอสละสิทธิ์ให้คนที่ได้ลำดับต่อไปมาแข่งดีกว่า เพราะยังเตรียมตัวไม่พร้อม ซึ่งก็จบการสนทนาเพียงแค่นั้น ต่อมาประมาณ 15 นาที ผมก็เริ่มทบทวนว่าเราทำถูกหรือเปล่าที่สละสิทธิ์การแข่ง และคุณแม่ก็อยากให้ไปแข่ง ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ลองนึกถึงบรรยากาศดูว่าพ่อแม่ เพื่อนๆ ที่มาเชียร์เราก็คงจะสนุกดี จึงเริ่มเปลี่ยนใจโทรกลับไปหาทางรายการ ซึ่งทางรายการบอกว่ายินดีให้เข้าร่วมแข่งขัน และยังหาคนอิ่นมาทดแทนผมไม่ได้
ดังนั้น ในช่วงบ่ายวันอาทิตย์ ผมจึงเดินทางไป บ. Work Point เพื่อสอบสัมภาษณ์รองสอง ซึ่งทางรายการก็เอาคำถามเก่า ๆ ที่ผมได้ตอบไปมาทบทวน และ "เตี๊ยม" ให้ผมตอบตามที่ตกลงกันว่าถ้าถามรถคันนี้มาต้องตอบตามลำดับขั้นตอนตามนี้ ซึ่งทางรายการก็จดรายละเอียดตาม และผมคิดว่ารายการก็ได้ประโยชน์จากผมมากพอสมควรเลยนะนี่ เพราะเท่าที่สังเกต รายการจะให้ความสนใจมาก มักจะถามว่าจริงหรือพี่ !! แน่นะ , ชัวร์นะพี่ !! ใช้เวลาประมาณชั่วโมงกว่า จึงเดินทางกลับบ้าน ซึ่งในเบื้องต้นขอนัดให้ผมเข้ามาคุยกับ Producer อีกครั้งในวันจันทร์ที่ 16 พ.ค.48 ในช่วงเย็น และจะอัดรายการในวันอังคารต่อไป

ครั้งที่ 4 ผมไปทำงานในวันจันทร์ตามปกติ และเข้าประชุมในช่วงบ่าย มีโทรศัพท์จากทางรายการเข้ามา ซึ่งคุยไม่สะดวกจึงบอกไปว่าจะโทรกลับ เมื่อประชุมเสร็จจึงติดต่อกลับไปยีงรายการ ซึ่งแจ้งผมว่าเย็นนี้ขอเลื่อนไปก่อน การเตรียมงานยังไม่เรียบร้อย และการอัดรายการจากเดิมเป็นวันอังคารที่ 17 พ.ค. ก็ขอเลื่อนออกไปก่อน อาจจะเป็นวันศุกรที่ 20 พ.ค. ซึ่งผมแจ้งว่าวันศุกร์ไม่ได้ติดภารกิจทั้งวัน ทางรายการจึงแจ้งว่าแล้วจะติดต่อกลับมาภายหลัง ซึ่งจากวันที่ 16 พ.ค. จนกระทั่งมีการออกเทปแข่งขันรายการไปแล้วเมื่อวันที่ 10 มิ.ย.48 นั้น ผมไม่ได้รับติดต่อจากรายการใด ๆ ทั้งสิ้น

จนกระทั่งผมติดต่อกลับไปยังรายการโดยผ่านน้อง Creative คนเดิมที่เคยติดต่อมาตลอดว่า ทำไมไม่เรียกผมไปแข่งด้วย ซึ่งก็ให้คำตอบว่าก็วันศุกร์วันนั้นไงที่พี่ไม่ว่าง ก็แข่งกันวันนั้นแหล่ะ !! ผมงงไปเลย ก็ไหนบอกว่าจะโทรมานัดอีกทีไง น้องก็พูดง่าย ๆ ว่าก็พี่ไม่ว่างไง....
แล้วน้องคนนั้นก็ถามผมว่าดูการแข่ง แล้วเป็นไงบ้าง ผมก็บอกว่านี่มันเตี๊ยมนี่นา ตอนที่ช่างเล็ก (ผู้แข่งขัน) เปิดป้ายบอกว่า "กระบะก็เจ๋ง เก๋งก็ยอด" ใคร ๆ ก็คงตอบว่า TOYOTA แน่นอน ซึ่งช่างเล็กก็ตอบถูก ทั้ง ๆ ที่ผู้แข่งอีกคนยังไม่ได้เปิดป้าย เลยตกรอบไปเลย น้อง Creative ก็ตอบง่าย ๆ อีกเช่นกันว่า เขาดวงดีน่ะพี่ !!

เออ!! ก็แปลกดี ตอนจะไม่ไปแข่งก็โทรมาจิกอยู่นั่นแหล่ะ มาง้อ มาตื้อ ... แต่พอจะแข่งจริง ๆ กลับไม่โทรมา Confirm .....

ผมก็เพียงมาขอระบายความอึดอัดใจนิด ๆ หน่อย ๆ เท่านั้น เอง เพราะไม่รู้จะไปร้องเรียนที่ไหนดี

ขอบคุณครับที่กรุณาสละเวลามาอ่าน..

เดชพนต์ เจริญศุข (โน้ต) 01-449-3382

จากคุณ : โน้ต - [ 11 มิ.ย. 48 12:43:26 A:61.91.115.113 X: TicketID:064275 ]

Source : O'Pern ก๊อปมาจากรัชดาครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 ผมก็นึกว่าพี่....... :P    ตกใจหมด..

vip drifter

• Guest
รายการของ work point ส่วนมากจะ เตี้ยม ทั้งนั้นแหละ
รู้จากวงในมาเหมือนกัน

Offline zub

• Amateur Racer
  • *
ohh is it so.oo.. ???
oh.. i thot they are real good ...  :(
fake jung lay ..

Offline ตั้มเม้ง...

• *
  • ^--^สวัสดีมากๆครับ^--^
เตี้ยมกันแล้วที่  ได้ รถได้บ้านอ่ะ ได้จริงหรือปะ อะ ครับ
« Last Edit: June 16, 2005, 04:23:15 pm by ตั้มเม้ง... »

Offline TopDMC

• Full Member All Thailand Championship Racer
โอ้ว... :(  ป๋มคิดว่าเค้าเตี้ยมมาจิงๆนะ...รู้ละเอียดเกินนน...เกม10หน้าด้วยป่าวเนี๊ยยย... :P

Offline ebolanewbie

• *
  • Op ! พระเจ้าช่วยกล้วยทอด
 >:( เสียแรงเนอะ...ไปแข่งรายการนั้นคนที่ไปแข่งก็คือคนที่ชอบในสิ่งนั้นๆ...แต่เจออย่างงี้ ...เซ็งว่ะ..
..เสียแรงอ่ะ

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
รายการนี้ทำให้ผมรู้ว่ามันมี Lexus Altezza บนโลกนี้ด้วยเหรอ...

แล้วอีกอย่าง Altis ตัวแรกมันก็ AE 112

เหตึไฉน ช่างเล็ก จึงตอบว่า ZE ทั้งที่ตัวเองบอกว่า

Toyota คือรถอาจารย์...

Offline Yim_E33_Galant

• Group N Racer
  • **
  • ถึงจะเก่า แต่ก็กรรมพันธุ์เดียวกับ Evo
อืมม ก็พอจะรู้มานานแล้วนะเรื่องเตี้ยมเนี่ย แต่ว่าแหละรายการเขาทำเพื่อเรียก Rating ถ้าไม่เตี้ยมมันจะสนุกเหรอ ก็เหมือนมวยปล้ำแหละน่า เขาก็ทำเพื่อหาเงินอานะ ทำใจเถอะครับ