Author Topic: อยากได้จักรยานพับครับ มีใครใช้อยู่ไหม  (Read 13573 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมรักจักรยานมากๆ ผมว่ามันคือเครื่องมือสานฝันของเด็กผู้ชายเลยทีเดียว เป็นสิ่งที่อิสระที่สุดแล้วในวัยเด็ก ผมเริ่มปั่นพร้อมกับเริ่มเล่นรถยนต์ พอเจอปัญหาตันๆ ผมก็จะกลับไปขี่จักรยาน ขี่แต่ละครั้ง มันก็ให้อะไรเราได้หลายอย่าง

ผมมีเมาเทนไบค์แล้วสองคัน แต่ตอนนี้อยากได้รถแบบพับได้ไว้ปั่นเล่น เผื่อขึ้นรถไฟฟ้า ลงรถใต้ดิน หรือไปอู่รถ ต้องทิ้งรถเราไว้ ก็จะได้ปั่นจักรยานกลับได้

แหล่งใหญ่เขาขายกันที่ไหน อย่างไร ใครทราบช่วยบอกทีครับ อยากได้แบบสเปคเจ๋งๆ ล้อใหญ่หน่อย พวกล้อเล็กๆ ปั่นแล้วคงเหนื่อยน่าดู  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline M'

• M'
  • Amateur Racer
  • M///
    • slashm.com
เคยเห็นอยู่แถววรจักรอ่ะคับพี่เปิ้น หรือไม่ลองแวตาม LA Shop จิคับ ว่าแต่ล้อใหญ่มันขนลำบากน๊า ถึงล้อเล็กมันก็มีเกียร์ทดม่ายช่ายเหรอ วันนี้ไปเจอพี่รี่มา เห็นว่าสวนกันพอดี ขี่จักรยานมา แล้วเมื่อไหร่จะหาจักรยานรุ่น Forza มาใช้หงะ :P

• don't let your fear stand in the way of your dream
ฮ่าๆ ผมปั่นวันละประมาณ 30 กม ครับ วันนี้กลับถึงบ้านบ่ายสองกว่าๆ อาบน้ำเสร็จก็ไปรับลูกที่โรงเรียน แล้วก็ว่ายน้ำอีก 2 ชั่วโมง หึหึ

เหนื่อยแบบสนุกดีครับ สมัยก่อนผมเล่นกีฬาบ้าเลือดแบบนี้แหละ ผมเล่นวินเซิร์ฟที่หนึ่งเกือบครึ่งวัน ปั่นจักรยานออกทริปก็เช้ากลับบ่ายเย็น BMX ก็ปั่นกันบ้าเลือด ทำ Ramp ไว้โดดเล่นในบ้านอีกด้วย แหม คิดถึงอดีตแล้วมันส์จริงๆ

ล้อเล็กก็ดีตรงเก็บ แต่ล้อใหญ่ดีตรงปั่น อิอิ สองจิตสองใจอยู่นี่แหละ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ผมมีอยู่ครับพี่ แต่ว่ามันห่วยมาก ๆ ตอนซื้อใจเร็วด่วนได้ไปหน่อย  :P อยากได้ดี ๆ ต้องหิ้วสถานเดียวครับ ถ้าจะเอา Spec อย่างที่พี่ว่า ลองดู www.dahon.com ครับ ยี่ห้อนี้ทำแต่รถพับได้อย่างเดียว สำหรับในไทย ของดี ๆ เคยเห็นของยี่ห้อ Giant ครับ คันค่อนข้างใหญ่ งานดี ราคา 1x,xxx บาท ครับ แล้วก็เคยเห็นที่ร้าน Probike ตรงหลังสวนครับ แต่นานแล้ว ไม่รู้ว่าเค้าจะเอามาขายอีกมั้ย (แต่คันนั้นเป็นแบบเล็ก ล้อ 12 นิ้วเอง)

เล็ง Dahon ไว้เช่นกันครับ แต่จดๆ จ้องๆ อยู่ เพราะรุ่นที่มันเจ๋งและเบามาก ราคาก็พุ่งไปแพงพอๆ กับเมาเทนไบค์ของผมเลยน่ะ

มีรุ่นน้องที่อยู่เมืองจีนจะส่งกลับมาให้ แต่ผมสุดเกรงใจเลย เพราะพอผมอยากได้อะไรที เจ้าคนนี้เขาก็ช่วยเหลือหามาให้โดยตลอดเลย :P

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
พี่ดูรุ่นไหนครับ Speed Pro รึเปล่าครับ ผมเคยไปดูที่เซี่ยงไฮ้ คันละ 4x,xxx เอง  :P ตอนนั้นจะซื้อรุ่นธรรมดา ๆ กลับมา แต่ไม่มีปัญญาแบก เลยต้องทำใจ  :'(

ถ้าให้เลือกสักคันโดยไม่สนใจราคา ผมเลือก ROO  EL ครับ เป็นรถไฟฟ้าน่ะ ผมชอบ ฮ่าๆ

Offline danaidai

• Sr. Member Professional Driver
  • I'm in Shanghai
ไปถ่ายรูปมาให้แล้วนะครับพี่ ไว้จะโพสให้ครับ  ;)
ปล    ว่าแต่เมลล์ที่ให้ไปพี่สมัครรึยังครับเนี่ย

• Sr. Member Professional Driver
คันนี้คันใหญ่หน่อยครับ เป็นเหล็กทั้งคัน ราคาประมาณ พันปลายๆ

คันนี้เกือบห้าพันได้ เป็นอลูมิเนียมทั้งคัน พันได้เร็วมาก

พับแล้วหน้าตาจะกลายเป็นแบบนี้

คันนี้คือคันที่มีเกียร์ครับ ตัวรถมีทั้งเหล็กและอลูมิเนียม  นน ประมาณ สิบห้า กิโล ราคาอยู่ที่สองพันปลายๆครับ

ระบบเกียร์

ระบบเกียร์

อันนี้อีกคันครับ อลูมิเนียมทั้งคัน
ปล จักรยานทั้งหมดที่เอามาโพส มันอยู่ที่ซุปเปอร์ข้างมหาลัยผมครับ ถ้าพี่อยากได้ที่ดีกว่านี้ไว้ผมไปดูให้ที่ร้านจักรยานโดยเฉพาะให้ครับ  ;D