Author Topic: โชคดีจริงๆ ที่ผมเริ่มเล่นรถยนต์พร้อมกับเล่นจักรยาน  (Read 4365 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มันทำให้ผมได้ทดลอง ทดสอบ และประยุกต์สิ่งต่างๆ แถมเวิร์คมากๆ เสียด้วย

ผมเริ่มเล่นรถยนต์พร้อมกับจักรยาน BMX ครับ เริ่มหัดขับแบบดึงเบรกมือบ้าบอๆ พร้อมๆ กับหัดขี่ BMX ยกล้อ จั๊ม โดดเนิน (ในยุคแรกไม่มีพวก Flat Land)

จะลงแข่ง BMX ทีหนึ่ง ก็ต้องเซ็ทรถกันใหม่ เริ่มจากจานหน้าจะเอาแบบกี่ฟันดี 44 หรือ 42 แล้วสเตอร์หลังล่ะ เอาแบบใดกี 16 หรือ 18
- คิดไม่ออก ก็ต้องลองใส่แล้วซ้อมดูครับ ผลออกมาเป็นเช่นไร เราชอบไหม ก็จะได้ข้อสรุป
- หรือคิดเป็นการคำนวนก็ได้ เช่น จานหน้า 42 ฟัน คู่กับเฟืองหลัง 18 กับอีกแบบเป็นจานหน้า 44 คู่กับจานหลัง 16 ฟัน มันจะเหมือนกันหรือไม่ เพราะทดห่างกันแค่ 2 ฟัน เหมือนกัน
- ยังไม่นับเรื่องการปรับตั้งองศาของแฮนด์ว่าจะให้เอนมาน้อยแค่ไหน สนามนี้มีเนินโดดโหดเพียงใด เพราะเราจะยืนโยกหรือนั่งปั่นมากกว่ากัน ฯลฯ

เรื่องเด็กๆ พวกนี้สอนผมเรื่องระบบเกียร์และเฟืองท้ายรถยนต์ในทางอ้อมครับ

จนมาวันนี้ เมื่อเช้านี้เอง ผมเอาจักรยานมาเปลี่ยนเซ็ทติ้งใหม่ เพราะผมจะเอาไว้ขี่ทางเรียบ จากเดิมเป็นรถสำหรับลุย ลงเขา แบบ Down Hill
- เซ็ทติ้งเดิมยางหลังจะกว้าง 2.3 นิ้ว ยางหน้ากว้าง 2.1 นิ้ว ล้อหลังกว้างกว่าล้อหน้า เพราะมันต้องรับน้ำหนักตอนโดดเนิน ดอกยางแบบตะปุ่มตะป่ำเลย
- เปลี่ยนเซ็ทติ้งใหม่เป็นยางแบบเกือบสลิค กว้าง 1.5 นิ้ว (ตอนแรกจะเอาเบอร์ 1.2 นิ้วมา แต่เกรงใจฝาท่อ กลัวตีลังกา)

ใส่แล้วปั่นต่างกันแบบคนละโลก เหมือนรถคนละคันเลย (ที่จริงก็ไม่น่าแปลกใจอะไรหรอก เพราะผมรู้ผลว่าจะออกมาเป็นเช่นนี้อยู่แล้ว เคยเปลี่ยนสลับหลายรอบแล้ว)

แต่ที่มาเล่าวันนี้ก็เห็นว่ามีเด็กรุ่นใหม่เริ่มสนใจรถยนต์เยอะ ก็เลยเล่าประสพการณ์และวิธีการ "เล่น" แบบผมในยุคเริ่มแรกให้ทราบ เผื่อท่านจะอ่านแล้วเกิดปิ๊งอะไรสักอย่าง

จะว่าไปแล้วเรื่องผมกับจักรยานยังมีอีกมากครับ เช่น การเบรกสลับหน้าหลังขณะลงจากสะพานแขวน !!! ทางด่วนเรานี่แหละครับ ผมเอาเสือหมอบปั่นลงมาแล้ว เสียวสุดยอดเลย ยิ่งตอนลงดิ่งใกล้จะถึงระดับพื้นยิ่งขนลุกซู่...

แล้วก็มีเรื่องการทิ้งน้ำหนักตัวขณะเข้าโค้ง การเบรกในช่วงสุดทางตรง ฯลฯ

ไว้มาเล่าเพิ่ม ดีไหม อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
ขี่จักรยานต้องเคารพกฎจราจรนะพี่เปิ้ล
อย่าให้เหมือนวัยรุ่น เล่นแบบพี่ แต่ดันไปขี่สวนเลน แว๊บเดียวไฟดับทั้งชีวิต ;D
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
แรงเฉื่อย คงมากเอาการตอนจะสุดทาง เคยลองแต่4ล้อนะปล่อยว่างจากข้างบนใหลได้ไกลเกือบเซ็น 3 แนะ
knock..out

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ขี่จักรยานต้องเคารพกฎจราจรนะพี่เปิ้ล
อย่าให้เหมือนวัยรุ่น เล่นแบบพี่ แต่ดันไปขี่สวนเลน แว๊บเดียวไฟดับทั้งชีวิต ;D

!!! ผมไม่ได้ขี่ย้อนเลนสักหน่อยนี่นา
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline dori

• ดริฟท์ศาสตร์

!!! ผมไม่ได้ขี่ย้อนเลนสักหน่อยนี่นา

ไม่ได้ว่าพี่ฮะ
แต่แอบเหน็บแนมพวกป่วนเมือง 8)
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เหมือนกันเลย ผมเริ่มเล่นรถพร้อมๆกับเล่นจักรยานตั้งแต่สมัย BMX เพิ่งเข้ามาบ้านเราเลย Merida เพิ่งออกรุ่น Monoshock แถมมีโช้คหน้าด้วย(หนักโคตร)แต่ไม่ติดตลาด สมัย Skyway, Red Line, PK Ripper เฟรมล่างวงรี แล้วมา Kuwahara ใครซื้อมาเป็นโดนขโมย แรกๆชอบมาก ยกล้อ Bunny hop, Endo, โดดเนินนี่แค่ทำ Table top แบนได้ก้อภูมิใจแล้ว พวกๆที่มีตังค์หน่อยจะซื้อสำเร็จมาทั้งคัน ผมงบน้อยค่อยๆซื้อทีละชิ้นมาประกอบ ขี่แข่งในสนามอยู่ครั้งสองครั้งแต่สู้ไม่ได้ แรงไม่มีและไม่ค่อยอึด มาเลิกเอาตอนโดดเนินเพราะเพื่อนยุให้ลองโดด Triple jump เนินสามลูกซึ่งปกติทำได้แค่ double ตอนขึ้นน่ะสวย ตอนลงสั้นไปหน่อย ล้อหน้าปักยอดเนินลูกสามพอดี บินข้ามแฮนด์เป็น superman เลย เลิกเลยครับท่าน เจ็บโคตร ช่วงหลังๆเริ่มไป Pattaya circuit บ่อยๆเลยเปลี่ยนหายางทางเรียบมาใส่ BMX (ดั้งด้นมาก) แล้วเอามาวิ่งทางเรียบ ทดสเตอร์ 46 - 14 หนักแรงแต่ได้ปลายดี แถมประหลาดกว่าชาวบ้านตรงใส่แต่เบรคหน้า ชอบมากเข้าโค้งแบบ road racing หัวเข่าเช็ดพื้น (แล้วก้อวัดพื้นไปหลายครั้ง) ก้อมันส์ดี เอาไปขี่ในสนามพัทยา กว่าจะครบรอบ เกือบตายเหมือนกัน ฮ่าๆๆ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!